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TANGAZO LA SERIKALI Na.  807 la Tarehe 01/11/2019. 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

 

SURA 290  

 

SHERIA NDOGO 

 

------------------ 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16 (1)) 

------------------------------- 

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA SONGWE 

ZA MWAKA 2019 

 

Jina na 

Mwanzo wa 

Kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Songwe za Mwaka 2019. 

   

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya 

Songwe. 

   

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo: 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 “ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili 

ya huduma, vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri; 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi wa umma yeyote aliyeteuliwa 

na Mkurugenzi kusimamia Sheria Ndogo hizi; 

“Halmashauri”maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Songwe; 

“Madini ya ujenzi” maana yake ni  kokoto, mawe, changarawe, mchanga, 

chokaa, marumaru, kifusi, udongo mfinyanzi, au chochote kinachochimbwa 

katika eneo la Halmashauri kwa shughuli za ujenzi; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Songwe au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 

 “ushuru” maana yake ni maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa 

shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;  

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba 

ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi. 
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Utozaji wa ada 

na ushuru 
4.- (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma 

mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ada zinazotozwa 

chini ya Sheria Ndogo hizi zitalipwa kwa Halmashauri. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ushuru unaotozwa 

chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa 

Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza. 

  (4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma 

inayotozwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi. 

    

Regista katika 

nyumba za 

kulala wageni 

5. Kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni atatakiwa kuandikisha wageni wote 

katika rejista ya wageni itakayotolewa na Halmashauri baada ya mmiliki wa 

nyumba ya kulala wageni kulipia ada kwa kiwango kitakachokuwa 

kimepangwa na Halmashauri. 

   

Wajibu wa 

kulipa ada na 

ushuru 

6. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango 

vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi. 

   

Muda wa 

kukusanya ada 

na ushuru 

7.- (1) Muda wa kukusanya ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili 

kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili  kamili jioni. 

  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala, 

kwa kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ushuru 

baada ya muda uliotajwa hapo juu. 

  (3) Malipo ya ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa namna 

yeyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati 

ya Halmashauri na mlipa ushuru. 

  (4) Malipo ya ada na ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa 

stakabadhi ya kielektroniki ya  Halmashauri kama uthibitisho wa malipo 

yaliyofanyika. 

    

Usimamizi wa 

Sheria Ndogo 
8.- (1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha uendeshaji wa 

shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au kibali 
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kinachotolewa na Halmashauri.  

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au 

Wakala wake kwa kibali alichopewa na Halmashauri anaweza kukamata 

na kuzuia mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa 

ushuru kwa mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

  (3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani ya 

siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku 

mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya 

kupata amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au 

bidhaa hizo.  

  (4) Fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa 

hizo baada ya kutoa ada au ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi 

mali au bidhaa, gharama za Mahakama na gharama za mnada. 

  (5) Wakala hataruhusiwa kukamata.mali au bidhaa bila kupata idhini ya 

maandishi ya Mkurugenzi. 

  (6) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au mali 

iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo 

umesababishwa na Halmashauri au Wakala. 

    

Uteuzi wa 

Wakala 
9.- (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua kampuni iliyosajiliwa kwa 

mujibu wa sheria kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.  

  (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atakuwa na 

wajibu wa: 

   (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri 

katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa 

katika Sheria Ndogo hizi; 

   (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na 

kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya 

mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri. 

     

Mamlaka ya 

Afisa 

Mwidhiniwa 

10. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi, Afisa Mwidhiniwa 

anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kwa nia ya 

kukusanya ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu 

ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

     

Makosa na 

adhabu 
11.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:  
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   (a) atashindwa kulipa ushuru  kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

   (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa 

ushuru; 

   (c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala  

kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

au 

   (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu 

huduma zinazohitaji kibali au leseni ya Halmashauri au 

shughuli zinazohitaji kulipiwa ushuru. 

 

  (2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu kidogo cha 

(1) atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki mbili na 

isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi 

na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne. 

    

Kufifilisha 

kosa 
12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote 

aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili 

endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 

iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kulipa ada au 

ushuru anaodaiwa. 

    

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 (Limetengenezwa Chini ya Kifungu cha 4(1)) 

 

I. ADA YA KUKODISHA MALI ZA HALMASHAURI 

 

Na. Huduma Kiwango 

1 Kukodi ukumbi Halmashauri kwa ajili ya 

mikutano au vikao au sherehe 

Kwa mujibu wa mkataba 

2 Kukodi viti Kwa mujibu wa mkataba 

3 Kukodi Gari 
Kukodi   trekta           

Kwa mujibu wa mkataba 

Kwa mujibu wa mkataba 

4 Vifaa. Kwa mujibu wa mkataba 

5  Kupanga vibanda vya biashara mzunguko wa 

Stendi na maeneo mengine 

Kwa mujibu wa mkataba 

6 Vibanda vya biashara sokoni Kwa mujibu wa mkataba 

7 Mali nyingine za Halmashauri 

 

Kwa mujibu wa mkataba 
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II. ADA NA USHURU WA MAZAO  YA CHAKULA NA    BIASHARA 

 

Na.     Zao Kiwango/USHURU 

1 Viazi vitamu 3%ya Bei ya soko 

2 

3 

4 

5 

6 

Vitunguu maji 

Matunda 

Karoti 

Kabichi 

 Nyanya 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

7 

8 

9 

Maharage 

Karanga 

Mchele 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

10 

11 

Mazao ya Mboga Mboga 

Viazi mviringo 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

12 

13 

14 

15 

16 

17 

Mahindi 

Uwele 

Mtama 

Mpunga 

Mhogo 

Mazao ya matunda 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

3% ya bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

3%ya Bei ya soko 

 
 

18  Kahawa    3%ya bei ya soko 

19 

20 

21 

22 

 

 Vitunguu saumu 

Ufuta 

Alizeti 

Mazao mengine 

 3% ya bei ya soko. 

 3% ya bei ya soko 

 3% ya bei ya soko. 

3%  ya bei ya soko 

 

III. ADA YA HUDUMA ZA CHANJO, CHAPA, JOSHO, UKAGUZI WA NYAMA NA 

USHURU WA BUCHA 

 

Na                         Ada/ushuru Kiwango 

1 Ada ya Ukaguzi wa nyama kwa kila Ng’ombe 
atakayechinjwa 

  3,000/=  kila mmoja   

2 Ada ya Ukaguzi wa nyama kwa kila Kondoo, Mbuzi au 

Nguruwe atakayechinjwa 

  2,000/=  kila mmoja   

3 Kuwamba na kukausha ngozi 

(a) Ng’ombe 

(b) Mbuzi, Kondoo au mnyama mwingine 

  

     500/=  kila ngozi 

     300/=  kwa ngozi 

4 

5 

6 

Ushuru wa wachoma nyama. 

Ada ya uogeshaji mifugo (Josho) 

Kibali cha machinjio binafsi 

     500/=  kwa siku. 

     200/=  kwa ng`ombe 

30,000/=  kwa mwaka 
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7 

 

8 

 

9 
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Ada ya kusafirisha ngozi 

 

Ada ya chapa ya mifugo. 

 

Ada ya chanjo ya mifugo 

 

 

Ada ya bucha                                                             

 

50,000 kwa mwaka 

      

500 /=  

 

kwa mfugo inategemea  

           bei ya chanjo 

   

50,000/= kwa Mwaka 

 

IV. USHURU WA MAUZO YA MIFUGO MINADANI   

 

Na                     Aina ya Mifugo    Tozo         

1 Ng’ombe  5,000/= kwa ng’ombe 

2 Mbuzi  2,000/=   kwa mbuzi 

3 Kondoo  2,000/=  kwa kondoo 

4 

5. 

Kuku 

Nguruwe 

2,000/= kwa tenga 

3,000/= kwa nguruwe 

5 Mifugo mingine  2,000/= kila mnyama 

 

V. ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI,  NA MICHEZO 

 

Na               A.      Ada/Ushuru     Kiwango 

1 

2 

3 

4 

 

Leseni ya vibanda vya picha jongevu 

Ada ya kumbi  kubwaya(watu zaidi 101) 

Ada ya kumbi ndogo(watu chini ya 100) 

Usajili chama cha Baiskeli 

 

60,000/= kwa mwaka 

10% ya bei ya tozo. 

10% ya bei ya tozo. 

10,000/= kwa usajili. 

7 

 

 

 
 

8.        

Kibali cha kuchezesha disco, Maonyesho ya bendi, Sanaa 

za maonyesho (Sinema, video, maigizo, sarakasi, ada 

nyingine kwa msanii wa nje ya Halmashauri. 

 

 Kibali cha kuchezesha disco, maonyesho ya bendi, 

sanaa za maonyesho (sinema, video, maigizo, sarakasi, 

ada nyingine kwa msanii wa ndani ya Halmashauri. 

50,000/= Kwa tukio 
 
 

 

 

   30,000/= kwa tukio 

9 Kibali cha kuchezesha Michezo ya Kubahatisha kwa 

kutimia mashine. 

100,000/= Kwa kibali 

kwa mwaka 

10 Kibali cha mchezo wa pool table 30,000/=kwa mwaka. 
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VI. ADA NA USHURU WA STENDI NA MAEGESHO KWA MAENEO 

YALIYOTENGWA 

  

A.  MAGARI YA MIZIGO 

Aina ya Gari USHURU 

 Kwa Saa Kwa siku Kulaza Gari kwa 

siku. 

Gari ya Mizigo zaidi ya Tani 5 1,000/= 3,000/= 5,000/= 

Gari la Mizigo chini ya Tani 5 500/= 2,000/= 3,000/= 

Pick up/Station Wagon 500/= 2,000/= 2,000/= 

Lori lenye Trela zaidi ya tani 3 500/=                   2,000/= 2,000/= 

Lori lenye Trela tani 3 na zaidi 500/=            3,000 /= 4,000/= 

  

B. VYOMBO VYA USAFIRI WA ABIRIA 
Na. Aina ya Chombo Ushuru(Tshs) 

1.  Basi Dogo la abiria kati ya 1 – 20 1,000/=  kwa siku   

2. Basi kubwa la abiria  kati ya 21 – 30 1,500 /= kwa siku   

3. Basi kubwa la abiria zaidi ya  31                             3,000/= kwa siku   

4. Gari Dogo  (Taxi Cab) 500/=  kwa siku   

5. Gari Dogo (Binafsi) 500/=  kwa siku  

6. Magari ya Mizigo (Pick-up) 1,000/=  kwa siku 

7. Pikipiki 200/=  kwa siku 

8. Bajaji 200/=  kwa siku 

9. Magari mengine  1,500/=  kwa siku 

10. Ada ya Kuingia stand kwa mtu mmoja asiye 

na tiketi 

200/= kila anapoingia 

 

GHARAMA ZA KUVUTA NA KUHIFADHI CHOMBO CHA USAFIRI 

KILICHOVUNJA SHERIA 

Na. Aina ya Chombo Gharama za kuvuta Gharama za kuhifadhi kwa 

siku 

1. Basi kubwa la abiria kati ya 20-28 150,000/= 20,000 

2. Basi kubwa la zaidi ya abiria 28 200,000/= 20,000 

3. Basi Dogo la abiria kati ya 1-20 100,000/= 20,000 

4. Gari Dogo  (Taxi Cab) 80,000/= 20,000 

5. Gari Dogo (Binafsi) 80,000/= 20,000 

6. Lori na Trela chini ya tani 3 200,000/= 20,000 

7. Lori na Trela tani 3 na zaidi 300,000/= 20,000 

8. Magari ya Mizigo (Pick-up) 80,000/= 20,000 

9. Magari mengine 150,000/= 20,000 

10. Pikipiki na Bajaji 20,000/= 10,000 
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GHARAMA ZA USAJILI WA VYOMBO VYA USAFIRI VYA BIASHARA 

Na. Aina ya Chombo Ada ya usajili kwa mwaka 

1. Teksi 40,000 

2. Pikipiki 10,000 

3. Bajaji 10,000 

4 Boti  mita sita hadi mita tisa  60,000 

5 Boti chini ya mita sita  45,000 

6 Mtumbwi 30,000 

7 Jahazi  30,000 

8 Ngalawa  30,000 

9 Magari ya kukodisha ya binafsi 45,000 

 

 

VII. USHURU WA MAZAO YA MISITU 

 

Na Aina ya zao / shughuli Ushuru (TShs.) 

1 Mbao za miti laini ya kupandwa na saizi aina 

zote 

5%  ya thamani kulingana  na  bei ya soko ya ubao 

. 

2 Mbao za miti ya asili na saizi aina zote 5%  ya thamani kulinga  bei ya soko ya ubao. 

3 Nguzo za miti  laini na ngumu (softwood & 

hardwood) zenye kipenyo kati ya 5cm – 10cm 

5% kulingana na thamani ya bidhaa kwa bei ya 

soko ya nguzo. 

4 Nguzo za miti ya laini na ngumu (softwood & 

hardwood) zenye kipenyo kati ya 10cm – 20cm 

5% kulingana na thamani ya bidhaa kwa bei ya 

soko ya nguzo. 

5 Mkaa kwa gunia la kilo 50 5% kulingana na thamani ya bidhaa kwa bei ya 

soko  la gunia la mkaa 

6 Mkaa kwa gunia la debe 10 5% kulingana na thamani ya bidhaa kwa bei ya 

soko gunia la mkaa. 

9 Asali 5% kulingana na thamani ya bidhaa kwa bei ya 

soko  kwa kila lita ya asali. 

10 Mazao mengine yasiyo ya mbao 5% kulingana na thamani ya bidhaa kwa bei ya 

soko. 

 

11 

Magogo ya kuni Tsh 10000/= kwa kila gogo 

 

 

VIII.     ADA YA UPIMAJI WA ARDHI  NA VIBALI VYA UJENZI 

 

Na A.    Ada ya Kibali cha Ujenzi/ Upimaji Kwa kila kibali 

1 Mnara wa simu 500,000/= 

2 Jengo la Ghorofa moja 100,000/= kwa kila ghorofa moja 

3 Nyumba za Biashara   50,000/= 

4 Nyumba ya Makazi   20,000/= 
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5 Kituo cha mafuta 250,000/= 

6 Majengo ya Taasisi Binafsi 150,000/= 

7 Maghala na Bohari. 100,000/= 

8 Ujenzi wa Uzio 100/= kwa mita za mraba 

9 Majengo ya   Ibada 100,000/= 

10 Vituo vya Utalii/Mapumziko 250,000/= 

11 Majengo ya Viwanja 1,000,000/= 

12 Viwanda Vidogo Vidogo vya Huduma 200,000/= 

13 

14 

15          

Ada ya uchunguzi wa ramani za ujenzi 

Ada ya ukarabati wa nyumba 

Maeneo mengine yasiyopimwa ndani ya 

Halmashauri          

10,000/= 

15,000/= 

10,000/= 

 

 

Na B.  Ada ya mabadiliko ya Matumizi ya 

Jengo 

Kwa kibali 

1 Nyumba ya kuishi na biashara 40,000/= 

2 Nyumba ya Biashara 60,000/= 

3 Nyumba ya kuishi 30,000/= 

4 Ghorofa 150,000/= 

5 Kiwanda, Bohari, Ghala 100,000/= 

6 Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Makazi) 20,000/= 

7 Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Biashara) 50,000/= 

   

Na. B. Ada za huduma ya ardhi Kiwango 

1 Ada ya maombi ya kumilikishwa kiwanja 20,000/= kwa kila ombi. 

2 Kutambua eneo (Plot identification) 10,000/= kwa kila plot 

3 

4 

Kurudishia mawe yanaonesha mipaka (Beacon 

replacement) 

Ada ya kukagua ramani 

    6,000/=  kwa kila jiwe 

 20,000/= kwa ramani 

 

 

 

 

 

 

 



10 

 

IX.  USHURU WA HOTEL (Hotel Levy) 

Na. Aina ya Biashara Kiwango 

1. Hotel/Nyumba ya kulala wageni 10% ya mauzo kila 

chumba kwa siku 

 

X.  ADA  NA USHURU WA HUDUMA NYINGINE 

Na. Ada Kiwango 

1 1.Ada ya kupima afya kwa wahudumu wa  Baa, Hoteli na 

Migahawa na maeneo mengine ya kutoa huduma za 

vyakula au vinywaji kwa umma. 

 

5,000/= kwa kila miezi mitatu (3) 

2 2.Gharama ya kuhifadhi wanyama   waliokamatwa   kwa 

kuzurura hovyo kwa siku.                                             

1,000/=  kwa ng’ombe 

  500/=  kwa mbuzi 

  500/=  kwa kondoo 1,000/= kwa 

punda 

1,000/=  kwa ngamia. 

1,000/=  kwa mbwa. 

1,000/= kwa Nguruwe 

 

3 Faini ya kutovaa sare kwa wahudumu wa Bar, 

Mgahawa, Hotel na maeneo mengine ya kutoa huduma 

za vyakula  au vinywaji kwa Umma 

10,000/= kwa tukio. 

 

4 Ada ya usajili vikundi vya     ujasiliamali 25,000/= kwa ombi 

5 Ada ya vikundi vya kijamii  20,000/=kwa ombi  

6 Ada ya kukagua hesabu za shule za   Sekondari Binafsi 100,000/=kwa ombi 

7 Ada ya pango la ardhi kwa wamiliki wa  maeneo 

yaliyopangishwa Minara ya Simu 

5% ya alicholipwa 

8 Mauzo ya vitabu vya stakabadhi za fedha za shule za 

Serikali. 

 Bei ya soko. 

9 Mauzo ya Hati za Malipo katika vijiji.   Bei ya soko. 

10 Mauzo ya vitabu vya hati za malipo shule za Msingi na 

Sekondari 

  Bei ya soko. 

11 Mauzo ya Vitabu vidogo vya Ushuru mbalimbali  Bei ya soka. 

 

13 Ushuru wa kufanya biashara katika eneo la 

Halmashauri . 

 500/= kwa siku 
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14 
 

15 

16 

 

16 

17 
 

 

 

 

17 

18 

 

Vitabu vya ushuru wa Hotel au nyumba ya kulala 

wageni 

Leseni ya Biashara ya Samaki 

Leseni ya uvuvi 

Kibali cha kufanya shughuli  za uchimbaji madini 

Ushuru wa uchakataji wa bidhaa au mazao(precessing 

fee)                                                                     

a. Mchele 

b. Mahindi au ngano 

Kibali cha kununua mazao ya biashara 

Kodi ya vibanda kwa watu waliopangisha vyumba vya 

biashara. 

      Bei ya soko. 

 

30,000/=kwa     leseni  

25,000/= kwa mwaka 

100,000/=Kwa mwaka 

 

 

500/= kwa gunia. 

1,000 /= kwa tani moja 

200,000/=kwa kibali 

 

5% ya kodi ya pango. 

 

XI. ADA YA MAOMBI YA ZABUNI 
 

Na . Ombi Kiwango 

1 Zabuni  ya ushuru Minada au masoko na mazao   50,000/= kwa kila ombi 

2 Zabuni  ya kutoa huduma na kazi mbalimbali   50,000/= kwa kila ombi 

3 Zabuni ya kazi za ujenzi. 100,000/= kwa kila ombi 

 

XII. USHURU WA MADINI YA UJENZI NA MADINI MENGINE 
 

Na Aina ya Madini                                               Kiwango Tsh. 

1 

2  

3 

4 

 

5      

Mchanga,Kokoto, mawe, kifusi, tofali    

Mawe na udongo wa madini/Uchenjuaji 

Madini mengine yeyote 

Ada za uendeshaji viwanda vya kuchakata  

Madini makarasha 

Ada ya uendeshaji Plant ya uchenjuaji 

1,000/= kwa tani kwa kila safari 

2,500/=kwa tani 

2,000/=kwa tani 

365,000/= kwa mwaka kwa kila karasha 

 

1,000,000/=kwa mwaka 

 

XIII. USHURU WA KUFANYA BIASHARA KATIKA MAGULIO AU MINADA AU 

MASOKO 
 

Na Aina Ya Bidhaa Kiwango 

1 Mitumba  500/= kwa siku 

2 Vyombo vya nyumbani. 500/= kwa siku 

3 Nguo za dukani 500/= kwa siku 

4 

5 

6 

7                 

Samaki, 

Urembo 

Viatu 

Biashara nyinginezo. 

500/= kwa kilo  

500/=  kwa siku 

500/= kwa siku. 

500/= kwa siku. 
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XIV.   USHURU WA KUSHUSHA MIZIGO KATIKA   ENEO LA SOKO LA 

HALMASHAURI 
 

 

XV. ADA YA UZOAJI TAKA  

 

ADA ZA UZOAJI TAKA 

(i) Viwanda vikubwa/Taasisi.……………………… Sh. 780,000/= kwa mwaka 

(ii) Viwanda vidogo ………………………………….. Sh. 260,000/= kwa mwaka 

(iii) Hoteli………………………………………………. Sh. 180,000/= kwa mwaka 

(iv) Mgahawa …………………………………………..Sh. 60,000/=  kwa mwaka 

(v) Duka la jumla …………………………………….. Sh. 60,000/= kwa mwaka 

(vi) Biashara nyinginezo …………………………….. Sh. 36,000/= kwa mwaka 

(vii) Nyumba za kuishi ……………………………….. Sh. 18,000/= kwa mwaka 

(viii) Masoko/stendi za basi …….……………………  Sh. 5,000/= kwa Tani  

(ix) Ada ya ushuru wa dampo …………………….    Sh. 5,000/= kwa Tripu 

 
 

XVI. ADA YA UNYONYAJI WA MAJI MACHAFU KATIKA VYOO KWA KUTUMIA 

MAGARI YA HALMASHAURI 

 
(i) Maeneo ya biashara ………………….Sh. 25,000/= kwa kila safari moja na nyongeza  

  ya Sh. 5,000/= kwa kila kilometa moja.  
 
(ii) Maeneo ya makazi ……………………Sh. 15,000/= kwa kila safari moja na nyongeza  

   ya Shs. 5,000/= kwa kila kilometa moja.  
 

(iii) Nje ya Halmashauri ………………….Sh. 40,000/= kwa kila safari moja na nyongeza  
 ya Shs. 5,000/= kwa kila kilometa moja.  

 

XVII. ADA YA UPIMAJI AFYA KWA WAHUDUMU WA NYUMBA YA KULALA 

WAGENI, HOTELI, MGAHAWA, MUUZAJI WA VYAKULA 

  

i. Kupima wahudumu ………………..Tsh. 4,000/= kwa kila mtu kwa miezi sita (6). 
 

 

Na. 

1 

2 

3 

4. 

Aina ya chombo cha usafiri 

Uzito wa kuanzia tani 1-5 

Uzito wa kuanzia tani 6-10 

Uzito wa kuanzia tani 11-20 

Uzito wa kuanzia tani 20-50 

Ushuru  

Tsh.2,000/= 

Tsh.5,000/= 

Tsh.10,000/= 

Tsh.15,000/= 
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JEDWALI LA PILI 

(Limetengenezwa Chini ya Kifungu cha 12) 

KUFIFILISHA KOSA 

 

Mimi ………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya 

………………….. ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Songwe, 

kwamba Tarehe ……………….. ya Mwezi ……….Mwaka …….nilitenda kosa la kukiuka 

masharti ya Kifungu cha ……….. cha Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya 

Wilaya ya Songwe za Mwaka 2019. 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, nipo tayari kulipa kiasi cha 

shilingi…………………badala ya kushtakiwa Mahakamani na nipo tayari kutimiza wajibu 

wangu chini ya Sheria Ndogo hizo. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA 

KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo Tarehe …………….. ya Mwezi ……………… Mwaka ……………………… 

Jina ………………………………………………… 

Saini …………………………………..…………… 

Mbele ya: 

Jina ………………………….. Cheo …………………. 

Saini ………………………………………….. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


