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YAH: KUWASILISHA RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 

WA HESABU ZA SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA 

KWA MWAKA WA FEDHA 2017/2018 

 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 (na mabadiliko ya mwaka 2005) na kama 

ilivyoainishwa katika kifungu cha 11(4) ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Na. 11 ya mwaka 2008, ninawasilisha kwako ripoti ya Mwaka ya Ukaguzi 

wa Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa mwaka wa fedha 

2017/2018 kwa ajili ya kuiwasilisha Bungeni kulingana na matakwa ya 

sheria. 

 
Wako Mwaminifu, 

 
 
 
 
Prof. Mussa Juma Assad 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

(Kama ilivyoanzishwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania) Majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Sheria 
ya Ukaguzi ya Umma, Na. 11 ya mwaka 2008 (kama ilivyorekebishwa) na 
kufafanuliwa na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. 

 
Dira ya Ofsi: 

Kuwa Taasisi ya Hali ya juu katika ukaguzi wa sekta ya Umma. 
 

Dhamira ya Ofisi: 

Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya Umma zenye ubora wa Hali ya juu 

zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za 
Umma. 

 
Misingi Yetu 

Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na 
misingi ifuatayo: 

 
Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi inayotoa 

huduma kwa wateja wake kwa haki bila upendeleo. 

 
Ubora:             Ofisi  ya  Taifa  ya  Ukaguzi  ni  taasisi  ya kitaalamu 

inayotoa huduma bora za ukaguzi wa hesabu kwa 
kuzingatia viwango vya kimataifa vya ukaguzi. 

 
Uadilifu:  Ofisi  ya  Taifa  ya  Ukaguzi  inazingatia  na 

kudumisha maadili ya kazi ya kiwango cha juu na 
kuheshimu sheria. 

 
Kujali Watu: Tunajali  mahitaji  ya  wadau  kwa  kujenga 

utamaduni  mzuri  wa  kujali  wateja  na  kuwa na 
watumishi wenye uwezo na kuongeza tija. 

 
Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 

ambayo  wakati  wote  inaimarisha  na  kukaribisha 
mawazo mapya ya kimaendeleo toka ndani na nje 
ya taasisi. 

Matumizi bora ya 
Rasilimali za Umma: Ofisi  ya  Taifa  ya  Ukaguzi  ni Taasisi inayozingatia 

matumizi bora ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake. 
 

iii 



 

Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo: 

 
• Kuchangia matumizi bora ya fedha za Umma kwa kuhakikisha kwamba 

wakaguliwa wetu wanawajibika kutunza rasilimali walizokabidhiwa; 

• Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa kuchangia ubunifu 
kwa matumizi bora ya rasilimali za Umma; 

• Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu katika 
uendeshaji wa shughuli zao; 

• Kuwahusisha wadau wetu katika mfumo wa ukaguzi; na 

• Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanyia kazi ambazo zitaimarisha uhuru 
wa ofisi ya ukaguzi. 
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SHUKRANI 

 
Kwa mujibu wa matakwa ya Ibara ya 

143  (4)ya  Katiba  ya  Jamhuri  ya 

Muungano wa Tanzania na Sura ya 
34 ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 
11 ya mwaka 2008; ninayo furaha na 
heshima kuwasilisha Ripoti Kuu ya 
ukaguzi kwa mwaka 2017/2018. 

 
Kwa furaha kubwa natumia fursa hii 
kumshukuru Mheshimiwa Dk. John 
Pombe Joseph Magufuli, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kwa msaada wake mkubwa na juhudi 
binafsi kuhakikisha Ofisi yangu 
inatimiza jukumu lake kikatiba. 

 
Pia, natambua mchango wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
kamati zake kwa usimamizi mzuri ambao umeleta ufanisi na uwajibikaji 
katika Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma. 

 
Mafanikio na matokeo ya ripoti hii yametokana na mchango wa wadau mbali 

mbali. Kwa sababu hiyo basi, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa 
Bodi za Wakurugenzi, Menejimenti na Makampuni binafsi ya ukaguzi ambayo 
yamekuwa yakifanya ukaguzi wa hesabu za Mashirika ya Umma kwa niaba 
yangu, ushirikiano wao umechangia ukaguzi ukamilike kwa wakati. 

 
Ninayo furaha kwa kuweza kukamilisha ripoti hii kwa wakati kama 
ilivyoainishwa katika Katiba. Hata hivyo, ukamilifu wa kazi hii umetokana 
na ushirikiano wa wafanyakazi wangu ambao wamefanya kazi kwa bidii, 
hata nje ya muda wa ofisi na kwa weledi wa hali ya juu. 

 
Pia, ninayo faraja kuwa ofisi yangu imeweza kuleta mchango juu ya utawala 
bora katika Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma. 

 
 
     
 
Prof. Mussa Juma Assad 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

 
28 Machi 2019 
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DIBAJI 
 

 

Ofisi yangu imeendelea kutekeleza majukumu yake vizuri kwa 

kufanya ukaguzi katika maeneo ambayo yasipoangaliwa vizuri 

yanaweza kuathiri ustawi wa nchi. Ripoti hii imekusanya masuala 

muhimu yaliyojitokeza katika kaguzi za Mashirika ya Umma kwa 

mwaka wa fedha wa 2017/2018. Pia, imejumuisha mapendekezo 

yaliyotolewa kwa wasimamizi wa mashirika hayo ili kupunguza 

mapungufu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi. Hata hivyo, maelezo 

zaidi yamo katika ripoti husika za Mashirika. 

 
Ripoti hii ina jumla ya sura 19 ambazo zimekusanya mambo muhimu 

yaliyojitokeza katika kaguzi za Mashirika ya Umma na Taasisi Nyingine 

za Umma ukiwemo mwenendo wa hali ya kifedha, uwezo wa 

kuendelea kutoa huduma, usimamizi wa mapato na matumizi, 

utawala bora na ufanisi katika utendaji wa Mashirika. 

 
Kutokana na Serikali ya awamu ya tano kusisitiza umuhimu wa ujenzi 

wa uchumi wa viwanda kote nchini, nilipitia uwekezaji uliofanywa na 

Mashirika ya Umma ili kuangalia mapungufu, chanzo cha matatizo 

pamoja na kutoa mapendekezo ili kutatua mapungufu yaliyopo. Pia, 

kutokana na mwenendo mbaya wa Benki zinazomilikiwa na Serikali, 

ripoti hii imejumuisha mwenendo wa Benki hizo na kuonesha maeneo 

ambayo yanahitaji kuboreshwa. 

 
Pamoja na kupongeza juhudi za Serikali katika kuunganisha Mifuko ya 

Jamii kwa lengo la kupunguza gharama za uendeshaji na kuongeza 

ufanisi katika utoaji huduma, pia nimetoa mapendekezo katika 

maeneo ambayo yanapaswa kuboreshwa ili malengo hayo yafanikiwe. 
 

 

Pia, ripoti hii imejumuisha ukaguzi katika Mamlaka za Maji ili 

kuangalia mwenendo wake katika kusimamia jukumu la upatikanaji 

wa maji, hatimaye kusaidia maendeleo ya nchi. Pia, imejumuisha 

ukaguzi wa manunuzi na usimamizi wa mikataba katika Mashirika ya 

Umma kwa kuwa ni sehemu ambayo pesa nyingi za Umma hutumika, 

pamoja na usimamizi wa Mali za serikali. 



1
0 

 

Nimeendelea kufanya kaguzi maalumu na kaguzi za kiuchunguzi 

(forensic audit) kwa Mashirika ya Umma, ambapo Muhtasari wa 

matokeo ya kaguzi hizo na mapendekezo yake nimeyajumuisha katika 

ripoti hii. 
 

 

Ninayo matumaini kuwa mapendekezo ambayo nimeyotoa katika 

ripoti hii yatafanyiwa kazi na Mashirika husika. Pia, Serikali itafuatilia 

utekelezaji wa mapendekezo hayo. 
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1.117 

MUHTASARI 
 
 

Aina na Muelekeo wa Hati za Ukaguzi 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha unaoishia 2017/2018 nilikagua na 

kukamilisha kaguzi za mashirika 138 ikijumuisha kaguzi 6 za miaka ya 

nyuma yaliyotakiwa kukaguliwa. Hata hivyo, niliweza kutoa maoni ya 

ukaguzi kwa mashirika 122 pekee kati ya mashirika yaliyokaguliwa 

kwa mwaka wa fedha 2017/2018. Mashirika 121 yalipata hati 

zinazoridhisha, wakati ni shirika moja (1) tu lilipata hati isiyoridhisha. 

Hati yenye mashaka na hati mbaya hazikutolewa kwa shirika lolote au 

taasisi nyingine za Umma katika kipindi hiki cha mwaka wa fedha. 

 
Muhtasari wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 

Katika kufuatilia utekelezaji wa kaguzi za miaka iliyopita, nilibaini 

kwamba, kati ya mapendekezo 112, ni mapendekezo 52 (sawa na 

asilimia 46) ndiyo yametekelezwa. Mapendekezo 18 (sawa na asilimia 

16) hayakutekelezwa. Mapendekezo 36 (sawa na asilimia 32) yapo 

katika hatua za utekelezaji na mapendekezo 6 (sawa na asilimia 6) 

yamepitwa na wakati. Maelezo ya Mapendekezo haya yameelezewa 

kwa kina katika sura ya tatu ya ripoti hii. Kati ya mapendekezo 18 

ambayo hayakutekelezwa, 14 (sawa na asilimia 78) hayakuwa na 

majibu ya serikali kuonesha mwenendo wa utekelezaji. 

 
Miongoni mwa  mapendekezo ya  kaguzi  zilizopita  ambayo 

hayakutekelezwa ni: Benki ya Azania kutokuwa chini ya usimamizi wa 

Msajili wa Hazina, Wizara ya Nishati kutokulipa deni la pango la Sh. 

bilioni 1.12 kwa Kampuni ya Umeme Tanzania (TANESCO), 

kukosekana kwa mkataba na dhamana kwa mkopo wa Sh. bilioni 44.29 

uliotolewa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF); Shirika la 

Maendeleo ya Petroli Tanzania kuchelewa kuanzisha mradi wa 

utafutaji wa gesi katika vitalu 4/1B na 4/1C, Sheria kutompa 

mamlaka Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kukagua Sekta ya 

Madini, Mafuta na Gesi pamoja na Mamlaka ya Maji Safi na Majitaka 

Mwanza (MWAUWASA) kuchelewa kukamilisha Mradi wa maji wa Sh. 

bilioni 6.66. 
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Sh.4.8  billion 

Sh. 13.99 billion. 

Mwenendo wa Kifedha na Tathimini ya Uwezo wa Kuendelea kutoa 

Huduma 

Nilibaini Mashirika ya Umma 14 yakiwa na matatizo makubwa ya 

kifedha pamoja na kupata hasara mpaka kusababisha madeni ya 

Mashirika hayo kuwa zaidi ya Mali zao. Hali hii ina hatarisha 

mustakabali wa Mashirika hayo katika kuendelea kutoa huduma siku 

za baadaye. 

 
Usimamizi wa Mapato katika Mashirika ya Umma 

Katika kipindi cha ukaguzi, nimeyabaini Mashirika ya Umma ambayo 

yana kiasi kikubwa cha madeni wanachodai nje (Receivables) ambayo 

yamesababisha kuathiri ukwasi wa Mashirika hayo. katika Bohari Kuu 

ya Dawa (MSD), nilibaini mapungufu katika mauzo na usambazaji wa 

dawa ambayo yamesababisha kiasi kikubwa cha dawa kurudishwa 

kutoka kwa wateja. Pia, katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 

nilibaini malipo yaliyolipwa kwa huduma iliyotolewa kwa watu ambao 

hawachangii Sh. bilioni 4.8 na  watu  ambao  hawastahili  kupata 

huduma Sh. bilioni 13.99 
 

Pia, katika Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), 

nilibaini deni la Sh. trilioni 1.46 linalotokana na Bodi kushindwa 

namna ya kuwapata wadaiwa wa mikopo hiyo. Nilibaini Shirika la Simu 

Tanzania (TTCL) linadai kiasi kikubwa cha madeni wakati madeni hayo 

hayana uthibitisho. Zaidi, nilibaini kuwa Taasisi ya Taifa ya Takwimu 

(NBS) inategemea zaidi wahisani katika kupata fedha za kutekeleza 

majukumu yake. 

 
Ukaguzi wa Utawala Bora Katika Mashirika ya Umma 

Katika baadhi ya Mashirika ya Umma nilibaini mapungufu ya utawala 

bora kama ifuatavyo: katika Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) 

sikuweza kuona muhutasari wa vikao vya Bodi ya Shirika, kutokuwapo 

kwa Menejimenti ya Kampuni Tanzu ya Mkulazi, mapungufu ya 

wajumbe katika Bodi ya Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere; 

kushindwa kwa Kampuni ya TTCL Pesa kufanya vikao vya Bodi ya 

wadhamini kama ilivyoainishwa katika hati ya wadhamini. 

Kuongezeka kwa gharama katika matumizi ya Bodi ya Mamlaka ya 

Hifadhi  ya  Ngorongoro  (NCAA);  pamoja  na  mapungufu  katika 
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ufuatiliaji na Usimamizi wa bajeti ya Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM). 

Menejimenti za Mashirika ya Umma zinapaswa kuchukua hatua ili 

kutatua vyazo vya matatizo haya. 

 
Tathmini ya Ufanisi wa Kimkakati na Uendeshaji wa Mashirika ya 

Umma 

Katika kutathmini ufanisi wa utendaji wa mashirika ya Umma nilibaini 

mapungufu yafuatayo: Shirika la Simu Tanzania (TTCL) halina umiliki 

na mamlaka ya kusimamia Mkongo wa Taifa. Sambamba na hayo, 

TTCL inaidai Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Sh. bilioni 

20.63 kama marejesho ya gharama walizotumia katika shughuli za 

mkongo huo; kutokuwapo kwa mfumo wa kusambaza maji ndani ya 

mbuga ya Serengeti, Shamba la Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine 

(SUA) limekuwa likiendeshwa kwa hasara; Kampuni Tanzu ya Mkulazi 

kuchelewa utekelezaji wa ujenzi wa kiwanda cha Sukari; Hospitali 

ya Taifa Muhimbili (MNH) kushindwa kutumia mfumo unaoitwa Jeeva 

ambao ungeweza kuisaidia hospitali katika utendaji kazi pamoja 

kuhifadhi kumbukumbu za dawa na madeni; ambapo nilibaini 

hospitali ilikuwa na kiasi cha madeni chechefu ya Sh. bilioni 1.39 

katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 2018, pamoja na Shirika la 

viwango Tanzania (TBS) kutoa leseni kwa bidhaa zilizokatazwa. 

 
Usimamizi wa Matumizi wa Mashirika ya Umma 

Wakati hatua mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa katika kuboresha 

mapungufu yaliyojitokeza miaka ya nyuma, nilibaini kuongezeka kwa 

madai ya wafanyakazi katika Taasisi tano za Elimu ya Juu; ambapo 

madai yalikuwa ni Sh. bilioni 15.9 na Sh. bilioni 18.5 katika mwaka 

2016/2017 na 2017/2018 mtawalia. Zaidi, nilibaini ukiukwaji wa 

miongozo ya malipo ya posho; ambapo Shirika la Viwango Tanzania 

(TBS) na Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASA) 

wamewalipa posho za nyumba wafanyakazi wao jumla ya Sh. bilioni 

1.88 kinyume na mwongozo Na.TYC/T/200/583/18 wa mwaka 2018 

uliotolewa na Msajili wa Hazina. 

 
Pia, nilibaini kutokuwapo kwa miongozo ya malipo ya posho 

nyinginezo; ambapo Taasisi ya Utafiti wa Sukari iliwalipa posho kwa 

kazi za ziada wakufunzi wa kozi za kilimo bila kuwapo na muongozo 
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wa malipo hayo. Pia, jumla ya riba ya Sh. bilioni 32.25 inapaswa 

ilipwe na Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje 

ya Nchi (EPZA) na Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 

(DAWASA) kutokana na kuchelewa kulipa fidia kwa wamiliki wa 

maeneo yaliyothaminiwa. 

 
Uwekezaji katika Mashirika ya Umma 

Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025) na Mpango wa Pili wa Maendeleo 

ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) vimelenga kuifanya 

Tanzania kuwa nchi ya kipato cha kati ifikapo mwaka 2025. Mipango 

hiyo inaitaka Tanzania kutoka katika uchumi unaotegemea kilimo duni 

na kuwa nchi inayotegemea uchumi wa kilimo cha kisasa na viwanda. 

 
Nilibaini Mpango Mkakati wa Muda Mrefu wa Mamlaka ya Maendeleo 

ya Biashara Tanzania (TANTRADE) una mapungufu katika utekelezaji 

wa ajenda ya viwanda. Pia, nilibaini ukinzani kati ya Sheria ya Kodi 

ya mapato na motisha zilizotolewa kwa wawekezaji na Kamati ya 

Taifa ya Uendeshaji Uwekezaji nchini (NISC) kwa ajili ya kusaidia 

maendeleo ya viwanda. Zaidi, nilibaini mwenendo mbaya wa 

uwekezaji na mapungufu katika ukusanyaji wa mapato ya kodi ya 

pango kutoka kwa wapangaji wa majengo au maeneo yanayomilikiwa 

na Mashirika ya Umma. 

 
Mwenendo wa Benki za Serikali 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kati ya benki 6 za Serikali benki 4 

(asilimia 67) zilikuwa zikifanya biashara kwa hasara kwa kipindi cha 

miaka mitatu mfululizo. Hii ilisababisha Benki ya Wanawake Tanzania 

(TWB) na Benki ya Twiga kuwa chini ya usimamizi wa Benki Kuu ya 

Tanzania (BoT) kutokana na kuwa na kiwango cha chini cha mtaji 

kama inavyotakiwa na BoT. Pia, nilibaini uwiano wa mikopo chechefu 

ya benki tatu dhidi ya mikopo yote ya benki hizo umekuwa 

ukiongezeka zaidi ya kiwango kilichowekwa cha asilimia 11.7 pamoja 

na lengo la BoT la asilimia 5. Pia, nilibaini Benki tano za Serikali 

zilikuwa na uwiano wa chini wa mtaji wa msingi na mtaji wa jumla 

ikilinganishwa na mali zinazoambatana na vihatarishi na mali zilizo 

katika hali hatarishi zilizo nje ya urari wa kimahesabu (off-balance 

sheet exposure) kama ilivyoainishwa katika Sheria za Benki na Taasisi 
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za Fedha ya mwaka 2014 na mwongozo wa BoT wa tarehe 5 Agosti, 

2015. 

 
Utendaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii inasimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti ya 

Hifadhi za Jamii (SSRA). Nimeangalia utendaji wa Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya (NHIF), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) na 

Mifuko ya Pensheni, ikiwamo Mfuko wa Pensheni wa LAPF (LAPF), 

Mfuko wa Pensheni wa Sekta ya Umma (PSPF), Mfuko wa Taifa wa 

Mafao ya Watumishi wa Serikali (GEPF), Mfuko wa Pensheni PPF (PPF), 

na Mfuko wa Pensheni NSSF (NSSF)) pamoja na utendaji wa SSRA. 

 
Serikali ina deni ya jumla ya Sh. bilioni 2,390.08 kwenye Mifuko sita 

ya Hifadhi ya Jamii, ambapo kiasi cha Sh. bilioni 1,625.25 (sawa na 

asilimia 68) kilipaswa kiwe kimelipwa katika mwaka wa fedha 

2017/2018. Mikopo mingine iliiva tangu mwaka 2014. Kuchelewa 

kulipwa kwa mikopo hiyo kumeathiri uendeshwaji wa Mifuko husika. 

Mfuko mpya wa Pensheni (Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi 

wa Umma (PSSSF)) umebeba madeni ya mifuko iliyoungana ambayo 

yanaweza kuhatarisha ukwasi wa Mfuko huu. Mapendekezo ya 

kikokotoo kipya cha pensheni yalisababisha ongezeko la wastaafu wa 

hiyari kutoka wastaafu 2,562 mwaka 2016/17 mpaka wastaafu 4,730 

mwaka 2017/18. 

 
Pia, nilibaini Mifuko iliwekeza kiasi cha Sh. bilioni 55.17 na Sh. bilioni 

3.15 katika benki M, na benki ya Covenant mtawalia. Hata hivyo, 

leseni za benki hizo zimefutwa na Benki Kuu ya Tanzania. Benki ya 

Azania imechukua mali na madeni ya benki M wakati benki ya 

Covenant ipo katika hatua ya kufilisiwa. Katika Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya (NHIF), nilibaini kupungua katika ukuaji wa akiba ya 

mfuko mwaka hadi mwaka kutokana na ongezeko la gharama za 

malipo kwa huduma ya afya inayotolewa kwa wanachama wa hiyari 

ikilinganishwa na mapato yanayokusanywa kutoka kwa wanachama 

hao. Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) unapaswa kuchukua 

hatua stahiki kuhakikisha mtaji wa mfuko unaongezeka. 
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Usimamizi wa Mikopo katika Mashirika ya Umma 

Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) haikupata kibali cha 

kukopa kiasi cha Sh. milioni 372.76 kutoka kwa Bodi ya Usimamizi wa 

Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko. Mamlaka ya Maji Safi na Maji 

Taka Dar es Salaam (DAWASA) imeshindwa kukamilisha mradi wa maji 

uliopo Chalinze kutokana na utata uliopo katika mkopo uliokopwa 

kutoka katika benki ya Export Import Bank ya India. Nilibaini kuwa 

DAWASA ilishindwa kulipa mkopo wa Sh. bilioni 47.40 kwa kipindi cha 

muda mrefu. Pia, Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) limeshindwa 

kufanya marejesho ya mkopo waliokopa katika benki ya East African 

Development, ambapo NHC imekuwa ikifanya marejesho chini ya 

kiwango walichokubaliana. 

 
Utendaji wa Mamlaka za Maji Safi 

Ukaguzi wangu ulibaini mamlaka za maji zinatatizo kubwa la upotevu 

wa maji. Uchambuzi wangu katika Mamlaka 15 ulibaini kuwa upotevu 

wa Sh. bilioni 128.21 ulitokana na upotevu wa maji, ambapo kiasi cha 

Sh. bilioni 47.18 cha upotevu huo kipo juu ya kiwango kinachovumilika 

kwa mujibu wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji. Pia, Mamlaka zinadai 

jumla ya Sh. bilioni 97.58 za huduma ya maji kutoka katika Taasisi za 

Serikali, na wateja wengine; ambapo madeni hayo yanaathiri ukwasi 

na mwenendo wa Mamlaka hizo. Pia, nilibaini Mamlaka 12 zimekuwa 

zikiendeshwa kwa hasara na kuwa jumla zimepata limbikizo la hasara 

ya Sh. bilioni 221.66. 

 
Usimamizi wa Ruzuku za Serikali katika Mashirika ya Umma  

Ingawa Serikali imeendelea kutoa  ruzuku  za pembejeo kwa ajili 

maendeleo  ya  kilimo  kwa  ajili  ya  ustawi  jamii,  lakini  nilibaini 

mapungufu mbalimbali katika pembejeo zenye thamani za Sh. bilioni 

19.9 zilizotolewa kwa wakulima wa pamba katika kipindi cha mwaka 

wa fedha 2017/18; ambapo baadhi ya wakulima walipewa viwatilifu 

zaidi kuliko ukubwa wa mashamba yao. Sikuweza kuona nyaraka za 

kupokelea viwatilifu hivyo. Pia sikuweza kuona uthibitisho wa saini za 

wakulima kupokea viwatilifu hivyo katika wilaya nilizofanya ukaguzi; 

wakati katika wilaya nyingine, viwatilifu viliuzwa kwa wakulima 

badala ya kugawiwa bure kama ilivyoelekezwa na Bodi ya Pamba. 



xvii  

Usimamizi wa Mali za Mashirika ya Umma 

Katika usimamizi wa mali za Serikali nilibaini mapungufu yafuatayo: 

kutokuwa na rejista ya mali, kutokuwa na miongozo ya usimamizi wa 

mali pamoja na kutofuata kanuni na  miongozo ya kihasibu katika 

utunzaji wa kumbukumbu za mali. Nimetoa mapendekezo katika 

usimamizi wa mali hizo, pamoja na mapendekezo katika utatuzi wa 

migogoro ya ardhi, matumizi mazuri ya mafuta, kurekodi mali zote 

zinazotakiwa kurekodiwa katika rejista, ukarabati wa mali hizo, 

kuweka kumbukumbu sahihi za uchakavu wa mali hizo pamoja na 

taarifa za mali hizo. Ninayo matumaini kuwa utekelezaji wa 

mapendekezo yangu utasaidia usimamizi wa mali za Mashirika ya 

Umma. 

 
Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

Katika ukaguzi wangu nilibaini mapungufu kwenye manunuzi na 

usimamizi wa mikataba katika Mashirika ya Umma 138 niliyoyakagua. 

Katika manunuzi niliangalia utekelezaji wa matakwa ya Sheria ya 

Manunuzi pamoja na kanuni zake na mifumo iliyopo ya manunuzi 

katika mchakato mzima wa manunuzi na usimamizi wa mikataba. 

 
Nilibaini kutokuwapo kwa usimamizi wa mfumo na utekelezaji Sheria 

za Manunuzi na kanuni zake katika Mashirika niliyokagua. Mapungufu 

hayo ni pamoja na kutokufanyika kwa tathmini katika mchakato wa 

manunuzi, kufanya manunuzi nje ya mpango, tozo za fidia kwa 

kutokutekeleza matakwa ya mkataba na baadhi ya Mashirika 

kushindwa kupeleka mipango yao ya manunuzi kwa Mamlaka ya 

Kudhibiti Manunuzi ya Umma (PPRA). 

 
Matokeo ya Kaguzi Maalumu na Kaguzi za Kiuchunguzi 

Katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), nilibaini kuwapo kwa 

malipo hewa ya kiasi cha Sh. bilioni 2.61. Katika Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam (UDSM), nilibaini kuwa Chuo hakipokei sehemu ya mapato 

kutoka kwenye kazi za ushauri zinazopatikana kupitia jina la chuo 

hicho. Hii ni kuwa kazi hizo hufanywa na makampuni yanayomilikiwa 

na wafanyakazi. Hii imebainika katika mkataba wenye thamani ya Sh. 

bilioni 5.49 ulioingiwa kati ya NHC na BICO kupitia Chuo Kikuu, 

ambapo asilimia 76% ya kazi hiyo ilifanywa na kampuni binafsi. 
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mapato 

UDSM pia kilidahili wanafunzi zaidi kwa asilimia 560% ikilinganishwa 

na mpango wake. Katika Shirika la Bima la Taifa, nilibaini kuwa 

Shirika lililipa kiasi cha Sh. bilioni 3.59 kwa ajili ya kununua mfumo 

wa bima lakini mfumo huo haufanyi kazi. 

 
Katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE), nilibaini MUCE 

iliingia mkataba na MM Engineering kisha M/s. CATIC International 

Engineering Limited kwa ajili ya ujenzi wa ukumbi wa mihadhara kwa 

gharama ya Sh. bilioni 3.62, ambapo gharama hizo ziliongezeka 

mpaka Sh. bilioni 9.10. Ujenzi huu ulikosa ufanisi, kwani kazi ilipaswa 

ikamilike Septemba 2011; lakini mpaka 10 Mei 2018 ujenzi ulikuwa 

umekamilika kwa asilimia 80.52. Katika Kampuni Tanzu ya UDA 

(UDART), nilibaini kuwa kati ya mabasi 305 yaliyohitajika kununuliwa, 

ni mabasi 165 tu yalinunuliwa na ndiyo yaliyokuwa yanafanya kazi. 

 
Utekelezaji wa Sheria ya Kodi ya Mapato 

Nilibaini migogoro ya kodi za mapato kati ya Mashirika ya Umma na 

TRA. Mashirika ya Umma hayo ni Mamlaka ya Udhibiti wa Bima 

Tanzania (TIRA), Kampuni Hodhi ya Kusimamia Rasilimali za Shirika la 

Reli Tanzania (RAHCO), Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), 

Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) na Shirika la Simu Tanzania 

(TTCL). TTCL haijalipa kodi ya huduma (excise duty) Sh. milioni 

234.41 tangu mwaka 2015 kutokana na kutokukamilika kwa usuluhishi 

kati ya TRA na TTCL. 

 
Pia, nilibaini Mashirika kumi yamekuwa yakichelewa kutuma taarifa 

za kodi kwenda TRA. Taarifa hizo ni pamoja na ritani ya Kodi za 

ongezeko la thamani (VAT), kodi ya kuendeleza ufundi stadi (SDL) na 

kodi ya zuio ambapo kuchelewa huko kunasababisha riba na adhabu. 

Kwa mfano, TBC halijalipa kodi yenye thamani ya Sh. bilioni 2.27. Pia 

nilibaini RAHCO inadai marejesho ya VAT kutoka TRA kiasi cha Sh. 

bilioni 84.39. Pia, ingawa Serikali inasisitiza utoaji wa stakabadhi za 

kielektroniki, Mashirika ya Umma bado yana mwenendo mdogo katika 

utoaji na uchukuaji wa stakabadhi za kielektroniki katika mauzo na 

manunuzi yake. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA 

1.0 Uanzishaji wa Ofisi ya Ukaguzi Kisheria 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 

ilivyorekebishwa mara kwa mara). Ibara ya 143 (5) ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na kifungu cha 

34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 

pamoja na kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 

Na.7 ya Mwaka 2011 vinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kukagua Mashirika na Taasisi Nyingine za 

Umma si chini ya mara moja kwa mwaka wa fedha. 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu ana mamlaka ya kufanya ukaguzi wa 

hesabu na ukaguzi wa thamani ya fedha au kaguzi nyingine 

katika Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kama 

ilivyoainishwa kwenye vifungu Na. 26, 27, 28 na 29 vya Sheria 

ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008. Kifungu cha 12 

cha Sheria hiyo kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

kutoa maoni kwa nia ya: 
 

 

• Kuzuia au kupunguza matumizi ya fedha za Umma 

yasiyokuwa na tija; 

• Kuongeza makusanyo ya maduhuli ya Umma; 

• Kuzuia hasara inayoweza kutokea kwa uzembe, wizi, 

kukosa uaminifu, udanganyifu, au rushwa kuhusiana na 

fedha na rasilimali za Umma; na 

• Kuongeza uchumi, tija na ufanisi katika matumizi ya 

fedha za umma 
 

Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma nchini zinaandaa taarifa 

za hesabu kwa kufuata msingi usio wa fedha taslimu wa 

Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu (Accrual Basis). 

Hivyo basi, zinalazimika kufuata ama Viwango vya Kimataifa 



2  

vya Uandaaji wa Hesabu (IFRSs) au Viwango vya Kimataifa vya 

uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSASs). Uandaaji 

na uwasilishaji wa hesabu kwa ajili ya ukaguzi ni matakwa ya 

sheria. Miongozo zaidi ya kisheria inayotumika kuandaa hesabu 

ni pamoja na Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002 au sheria 

yoyote iliyopitishwa na Bunge ya kuanzishwa kwa Mashirika na 

Taasisi Nyingine za Umma na Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 

11 ya Mwaka 2008. 
 

 

Sheria namba 418 ya Msajili wa Hazina na kifungu cha 6 cha 

Sheria ya Mashirika ya Umma namba 16 ya mwaka 1992 

kuhusiana na kazi za Mashirika, zinasema kwamba Msajili wa 

Hazina ana kazi na jukumu la kusimamia vyema uendeshaji wa 

shughuli za Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa 

kushirikiana na Bodi za Wakurugenzi wa Mashirika husika. 

Vyombo vyote hivyo vinafanya kazi katika kusimamia na 

kuongoza kwa ukaribu Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma 

kwa ufanisi na kwa kutoa maelekezo ya kiusimamizi. 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 

kuwasilisha ripoti za mwaka kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kama ilivyoelekezwa katika Ibara ya 143 (4) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. 

Katika kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, ripoti hizo 

zinatakiwa kuwasilishwa kwa Rais ifikapo tarehe 31 Machi ya 

kila mwaka. Baada ya kupokea ripoti hizo, Rais atawataka 

wahusika kuwasilisha ripoti hizo Bungeni ndani ya siku saba 

tangu kuanza kwa kikao cha kwanza cha Bunge. 

 
Kama Rais hatachukua hatua zozote za kuwasilisha taarifa hizo 

Bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu atawasilisha nakala za 

ripoti hizo kwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano (au 

Naibu Spika ikiwa kiti cha Spika kiko wazi wakati huo au ikiwa 

kwa sababu yeyote Spika hawezi kutekeleza majukumu yake) 

ambaye atawasilisha ripoti hiyo Bungeni. Ripoti ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inayohusu Mashirika na 

Taasisi Nyingine za Umma itajadiliwa kwanza na Kamati za 
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Bunge za Hesabu (PAC) kwa niaba ya Bunge na kuandaa ripoti 

ambayo itawasilishwa Bungeni. 

 
1.1 Wigo wa Ukaguzi na Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

 

 

1.1.1 Wigo na Madhumuni ya Ukaguzi 

Madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kumuwezesha Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutimiza jukumu la kutoa 

maoni huru kuhusu hesabu za Mashirika na Taasisi Nyingine za 

Umma ili kuona iwapo zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango 

vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu. Ukaguzi huu unahusiana 

na hesabu zilizokaguliwa kwa kipindi kinachoishia tarehe 31 

Desemba, 2017 na tarehe 30 Juni 2018. 

 
Wigo wa ukaguzi wangu unajumuisha tathmini ya ufanisi wa 

mifumo ya kihasibu na udhibiti wa ndani katika shughuli za 

taasisi husika. Pia, unahusisha ukaguzi na uhakiki wa hesabu, 

ripoti za utekelezaji, na taratibu nyingine za kikaguzi ambazo 

ni muhimu katika kukamilisha ukaguzi. Ukaguzi huu ulifanyika 

kwa kuzingatia viashiria vya hatari na kiwango cha juu cha 

miamala kinachokubalika. 
 

 

Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi yanatokana na kiwango 

ambacho kumbukumbu, nyaraka, na taarifa zilizoombwa kwa 

madhumuni ya ukaguzi na ziliwasilishwa kwangu. 

 
1.1.2 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama 

wa Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (INTOSAI), 

Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi za Nchi za Afrika 

(AFROSAI) na Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi kwa Nchi za 

Afrika Zinazoongea Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, Ofisi 

inatumia Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Shirikisho la 

Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (ISSAI) vinavyotolewa na 

“INTOSAI” na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu 

(ISA) vilivyowekwa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 

(IFAC). 
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1.2 Majukumu ya Bodi za Wakurugenzi na Watendaji Wakuu 

wa Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma 

Bodi za Wakurugenzi na Menejimenti za Mashirika na Taasisi 

Nyingine za Umma zina jukumu la kutayarisha kwa usahihi 

hesabu kama inavyotakiwa katika Viwango vya Kimataifa vya 

Utayarishaji wa Hesabu (IFRSs) au Viwango vya Kimataifa vya 

Utayarishaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSAS). 

Majukumu hayo yanajumuisha: 

 
a) Kuhakikisha taarifa za hesabu zinaandaliwa kwa 

kiwango cha kimataifa, ikiwa ni pamoja na kubuni, 

kutekeleza, na kudumisha mifumo thabiti ya ndani 

itakayowezesha kuandaa hesabu zilizo huru, zisizo na 

makosa, wala mapungufu yatokanayo na udanganyifu; 

b) Kuchagua na kutumia sera sahihi za uandaaji wa 

hesabu; na 

c) Kufanya makadirio ya hesabu yanayoendana na 

mazingira halisi. Viwango vya Kimataifa cha Uhasibu Na. 

1 (IAS 1) na Viwango vya Kimataifa vya Utayarishaji wa 

Hesabu za Taasisi za Umma Na. 1 (IPSAS 1) vinaainisha 

aina za hesabu zinazotakiwa kuandaliwa na taasisi hizi. 
 

 

1.3 Mpangilio na Uteuzi wa Makampuni Binafsi kwa Kazi ya 

Ukaguzi 

Ili Ofisi yangu iweze kutimiza majukumu ya ukaguzi kwa ufanisi 

katika Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma nchini, kitengo 

cha ukaguzi wa Mashirika ya Umma kimegawanywa katika 

vijitengo vinne ambavyo ni Ukaguzi wa Taasisi za Fedha, 

Ukaguzi waTaasisi za Elimu ya Juu, Ukaguzi wa Taasisi za 

Usimamizi na Ukaguzi wa Taasisi za Huduma. 
 

 

Pia, kaguzi za baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma 

yamekaguliwa na makampuni binafsi ya ukaguzi kwa niaba 

yangu. Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 33 cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma, ambacho kinampa mamlaka Mdhibiti na 
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Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya kumruhusu mtu au 

kampuni yeyote iliyosajiliwa chini ya Sheria ya Wakaguzi wa 

Hesabu na Wahasibu Na. 33 ya Mwaka 1972 iliyorekebishwa 

mwaka 1995 kufanya ukaguzi kwenye Mashirika na Taasisi 

Nyingine za Umma kwa niaba yake. 
 

 

Wakaguzi watakaoteuliwa watafuata sheria kama 

inavyotakiwa; pia hawatatoa siri za mashirika wanayoyakagua. 

Wajibu wa kutoa hati ya ukaguzi unabaki kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Kaguzi zitakazofanywa na 

Makampuni binafsi zitahakikiwa ubora wa kazi zake na Ofisi 

yangu. 
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SURA YA PILI 

 
AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA 

2.0 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Namba 200 

(ISA 200), lengo la kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumwezesha 

Mkaguzi kutoa hati ya ukaguzi inayoeleza iwapo hesabu 

zinaonesha hali halisi ya kifedha ya Shirika na kama 

zimeandaliwa kwa kufuata viwango na mfumo unaokubalika. 

Ukaguzi wa hesabu unafanyika ili kumpa uhakika mtumiaji wa 

hesabu husika kwamba zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango 

vinavyokubalika. Hivyo, kumfanya Mkaguzi kupata sababu za 

uhakika kwamba hesabu kwa ujumla wake hazina makosa na 

pia kutoa taarifa ya matokeo ya ukaguzi. 
 

 
2.1 Aina za Hati za Kaguzi Zilizotolewa 

2.1.1 Hati Inayoridhisha 

Hati hii inatolewa wakati Mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 

zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya 

Kimataifa vya Uhasibu au viwango vingine vya utoaji wa taarifa 

za fedha vinavyokubalika. 
 

 
2.1.2 Hati zisizoridhisha 

i. Hati Yenye Shaka 

Aina hii ya hati hutolewa pale;(a) Mkaguzi anapokuwa 

amepata vielelezo vya kutosha kuhitimisha ukaguzi na 

kuona athari lakini si za kimsingi katika usahihi wa taarifa 

za fedha; au (b) mkaguzi anapokuwa ameshindwa kupata 

uthibitisho wa kutosha kumuwezesha kuhitimisha ukaguzi 

lakini athari zinazotokana na kukosa uthibitisho kwa 

ujumla wake si za kimsingi katika usahihi wa taarifa za 

fedha. 
 

 
ii. Hati Isiyoridhisha 

Hati isiyoridhisha inatolewa pale Mkaguzi anapoona kuwa, 

taarifa  za  fedha  kwa  kiasi  kikubwa  zina  makosa;  na 



 

zikiangaliwa kwa ujumla wake zinakuwa hazikufuata 

viwango vinavyokubalika vya uandaaji wa taarifa za fedha. 
 

 
iii. Hati Mbaya 

Hati hii hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata 

uthibitisho wa kutosha kuhusu taarifa za fedha 

zilizoandaliwa kwa ajili ya ukaguzi. Hali hiyo inaathiri 

taarifa za fedha kiasi cha kushindwa kutoa maoni ya 

ukaguzi kuhusiana na taarifa za fedha hizo. 
 

 
2.1.3 Aya za Msisitizo wa Jambo Kwenye Ripoti ya Mkaguzi 

Kama mkaguzi ataona umuhimu wa kuwatanabaisha wasomaji 

wa taarifa za fedha kuhusu suala ambalo limeoneshwa au 

kuainishwa kwenye taarifa za fedha, na ambalo limeonekana 

kuwa ni muhimu na la msingi kwa ajili ya kuleta uelewa wa 

taarifa hizo kwa ajili ya kufanya maamuzi yenye tija, ataweka 

Aya za Msisitizo. Aya hii itawekwa tu pale ambapo mkaguzi 

amepata vielelezo vya kutosha kuwa taarifa za fedha 

hazijakosewa kwa kiasi kikubwa; na inatakiwa itokane na suala 

ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye taarifa za hesabu. 
 

 
2.1.4 Aya ya Mambo Mengineyo ya Ukaguzi 

Kama mkaguzi ataona umuhimu wa kuwasilisha mambo 

mengineyo zaidi ya yale ambayo yameoneshwa au kuainishwa 

kwenye taarifa za fedha; na kwa maono ya mkaguzi ni muafaka 

kwa watumiaji wa taarifa za fedha ili waweze kufahamu 

ukaguzi, majukumu ya mkaguzi au ripoti ya ukaguzi, ataweka 

Aya ya Mambo Mengineyo katika ripoti yake. 
 

 

2.2 Uwasilishaji wa Mambo Muhimu ya Ukaguzi 

Katika kipindi cha mwaka 2017/2018, kulikuwa na jumla ya hati 

za ukaguzi 122. Kati ya hizo, zinazoridhisha ni 121; Pia, hati 

moja (1) isiyoridhisha ilitolewa; na hapakuwa na hati yoyote 

mbaya au yenye mashaka. Angalia Kiambatisho Na. I. 
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1 

2.3 Muelekeo wa Hati za Ukaguzi 

Uchambuzi wa muelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 

Mashirika ya Umma kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 

2013/2014 mpaka 2017/2018 ni kama ifuatavyo: 

 
Jedwali Na. 1:Muelekeo wa hati za Ukaguzi 

 

Aina ya Hati ya 
Ukaguzi 

Ukaguzi  
Ripoti Kuu ya Mwaka 

Mwaka wa fedha 2013/2014 2014/2015 2015/2016 2016/2017 2017/2018 

Zinazoridhisha 117 107 108 101 121 

Zenye mashaka 3 5 4 4 

Zisizoridhisha 1 0 0 0 

Mbaya 0 0 0 0 0 

Jumla 121 112 112 115 122 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa 
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SURA YA TATU 

 
MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 

MIAKA 
ILIYOPITA 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inaainisha kwa ufupi muhtasari wa utekelezaji wa 

mapendekezo ya Ripoti ya Ukaguzi wa miaka iliyopita. 

Baadhi ya mapendekezo hayajatekelezwa, na mengine 

yakiwa katika hatua mbalimbali za utekelezaji hadi 

ilipofikia wakati wa kuandaa taarifa hii kama 

ilivyoainishwa kwenye kifungu namba 40 (4) cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya mwaka 2008. 

 
Tarehe 15 Mei, 2018 nilipokea majibu ya Serikali ya ripoti 

ya mwaka uliopita kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

Ninapenda kutambua juhudi zilizofanywa na Mlipaji Mkuu 

wa Serikali katika kujibu na kuandaa mpango wa 

utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwa Mashirika 

ya Umma. 

 
3.2 Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa 

kipindi kilichopita 

Kati ya mapendekezo 112 ya ripoti yangu ya mwaka 

iliyopita, mapendekezo 54 (asilimia 46) yametekelezwa, 

36 (asilimia 32) yapo kwenye hatua ya utekelezwaji, 18 

(asilimia 16) hayajatekelezwa na mapendekezo 6 (asilimia 

6) yamepitwa na wakati. Kati ya mapendekezo 18 ambayo 

hayajatekelezwa na Serikali, 14 (asilimia 78) hayana 

majibu kabisa kuonesha mwendelezo wa utekelezaji 

wake. Tathmini ya majibu imeonesha kuwa, mapendekezo 

mengi bado hayajatekelezwa na mengine yapo kwenye 

hatua za utekelezaji. 

 
Kwa hali hiyo, hatua za ziada zinahitajika katika 

utekelezaji wa mapendekezo hayo. Maelezo ya tathmini 

ya utekelezaji wa mapendekezo na uchambuzi wa muda 
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wa miaka yake ni kama inavyooneshwa kwenye 

kiambatisho namba II na jedwali namba 2. 

 
Jedwali Na. 2: Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa 
kipindi kilichopita 
Mwaka 
wa 
Fedha 

Yametekele 
zwa 

Yanayotekele 
zwa 

Hayajateke 
lezwa 

Yamepit 
wa na 
muda 

Juml 
a 

2012/13 9 1  1 11 

2015/16 24 9 5 2 40 

 
2016/17 

 
19 

 

26 
 

13 
3  

61 

Jumla 52 36 18 6 112 

Asilimia 46 32 16 6 100 

 

Kuchelewa kutekelezwa kwa mapendekezo kunasababisha 

kujirudia kwa mapungufu yaliyoainishwa; hivyo kuzorotesha 

utendaji na ufanisi wa huduma zitolewazo katika taasisi za 

Umma. 
 

 

Kwa hiyo napenda kuisisitiza Serikali, kupitia kwa Mlipaji Mkuu, 

iwahimize maafisa masuuli kujibu kwa wakati mapendekezo 

yaliyotolewa ili kuboresha ufanisi katika utoaji wa huduma 

kwenye Mashirika ya Umma na taasisi nyingine. 
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Mashirika yasiyo na uhakika katika utoaji huduma kwa 

siku za usoni 

SURA YA NNE 

 
TATHMINI YA UTENDAJI KIFEDHA NA HALI YA MUENDELEZO 

WA UTOAJI HUDUMA KWA TAASISI ZA UMMA 
4.0 Utangulizi 

 
Kwa mwaka wa fedha 2017/2018, Serikali inamiliki jumla ya 

Mashirika ya Umma 2011. Mashirika hayo ya Umma yanajumuisha 

yale yote ambayo yanazalisha faida kulingana na utendaji wao. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
4.1 

Tathmini kwa hali ya utendaji kifedha kwa taasisi za Umma 

ilifanyika, ikiwamo kuwapo kwa faida iliyopatikana kutoka katika 

mtaji uliowekezwa. Kwenye mapitio ya tathmini ya utendaji 

kifedha na hali ya uendelevu katika utoaji huduma kwa taasisi 

138, nimekuja na mapungufu na mapendekezo yafuatayo: 
 

Mashirika Yasiyo na Uhakika Katika Utoaji Huduma kwa 

Siku za Usoni 
 

Wakati napitia Mashirika ya Umma kwa ajili ya kuangalia uwezo 

wa kifedha, niligundua kuna mashirika 14 ambayo hayana 

uhakika katika utoaji wa huduma zake katika siku za usoni kwani 

uwiano wa madeni na mtaji ni zaidi ya asilimia 100. Mashirika 9 

kati ya 14 yana ukwasi hasi kwa maana yanajiendesha kwa hasara 

kwa zaidi ya miaka 2 sasa (Rejea jedwali namba 3). Uwiano 

mkubwa wa kutumia mikopo na ruzuku kujiendesha unamaanisha 

kuwa Taasisi haiwezi kumudu gharama zake za uendeshaji bila 

kutegemea wahisani. Kufuatia hali ngumu ya kiuchumi kwa 

baadhi ya Taasisi na Mashirika ya Umma, ni dhahiri kuwa 

hayawezi kujiendesha bila kutegemea msaada kutoka Serikalini. 

Kuna hatari kwa taasisi hizi kuanguka na kuathiri huduma 

zitolewazo kwa jamii. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1 Ripoti ya Msajili wa Hazina 
 

11 



 

Jedwali Na. 3: Mashirika ya Umma yenye hali mbaya kifedha 
 

Taasisi Mwaka wa 
Fedha 

Hasara-Sh. 
“000” 

Mtaji-Sh. 
“000” 

Deni-Sh. 
“000” 

Uwiano 
wa 

     mkopo 

     na mtaji 

Mamlaka ya Maji 30-Juni-18 (92,968) (265,129) 38,288,041 (144.41) 
Safi na Usafi wa      
Mazingira Lindi      
Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 

30-Juni-17 (47,001) (172,091) 9,450,293 (54.91) 

Mazingira Lindi      
Shirika la 30-Juni-18 (64,543,000) (375,136,000) 3,544,892,000 (9.45) 
Maendeleo ya 
Petroli 

     

Bodi ya Utalii 30-Juni-18 (110,417) (258,298) 2,023,503 (7.83) 
Tanzania      
DAWASCO 30-Juni-18 (8,528,170) (32,542,827) 93,167,173 (2.86) 

Baraza la 30-Juni-18 (27,510) (125,098) 182,711 (1.46) 
Michezo la Taifa      
Kampuni ya 30-Juni-16 (38,641,049) (129,981,792) 166,036,782 (1.28) 
Ndege Tanzania 
(ATCL) 

     

Kampuni ya 30-Jun-17 (16,120,696) (146,359,685) 184,758,843 (1.26) 
Ndege Tanzania 
(ATCL) 

     

Tanzania 30-Jun-17 (3,224,978) (5,997,399) 7,159,180 (1.19) 
Geothermal      
Development 
Company 

     

Limited      
Baraza la 30-Jun-18 (297,562) (922,353) 1,073,370 (1.16) 
Biashara la Taifa      
DAWASCO 30-Jun-18 (8,528,170) (32,542,827) 93,167,173 2.86 

Mamlaka ya Maji 30-Jun-18 (117,976) 4,875,088 7,420,069 1.52 
Safi na usafi wa      
Mazingira 
Mtwara 

     

Mamlaka ya Maji 30-Jun-18 (378,442) 38,057,178 92,703,879 2.44 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 

     

Mwanza      
Electrical 30-Jun-17 (773,888) 220,937 633,733 2.87 
Transmission 
and Distribution 

     

Construction      
and      
Maintenance 
Company 

     

Limited      
Kampuni ya 
TTCL Pesa 

30-Jun-18 (360,305) 139,695 577,592 4.13 

Bodi ya Maziwa 30-Jun-18 (33,662) 4,913 84,901 17.28 
Tanzania      
Chanzo: Taarifa za fedha kwa mwaka 2017/18 
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Napendekeza Serikali ifanye mapitio ya namna ya uendeshaji 

wa Mashirika haya na kuongezea mitaji ili yaweze kumudu 

gharama za uendeshaji. 
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SURA YA TANO 

 
USIMAMIZI WA MAPATO KATIKA TAASISI ZA UMMA 

 
5.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea matokeo ya kaguzi juu ya usimamizi wa 

mapato katika taasisi mbalimbali za Umma katika mwaka wa 

fedha 2017/2018. Usimamizi wa mapato ni kipengele muhimu 

sana katika Taasisi za Umma, kwani huchangia kiasi kikubwa 

katika kuzalisha fedha taslimu hivyo kuiwezesha Taasisi 

kukidhi mahitaji yake ya kifedha pale inapohitajika. Pia, 

usimamizi wa mapato huchangia kwa kiasi kikubwa katika 

kufanya vizuri kwa Taasisi za Umma kwa kuwa huathiri faida 

inayopatikana.Yafuatayo ni masuala niliyoyabaini katika 

usimamizi wa mapato katika ukaguzi wa taasisi mbalimbali 

za Umma: 

 
5.2 Kuwapo kwa Wadaiwa Sugu wa Pango 

Wapangaji 623 wameendelea kupokea huduma ya upangaji 

kutoka Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha (AICC), 

huku wakiwa na madeni sugu ya pango yanayofikia Sh. bilioni 

3.80, ingawa Sera ya Usimamizi wa Mali ya mwaka 2010 

inataka ada ya pango kulipwa miezi miwili kabla. 
 

Shirika la Bima la Taifa (NIC) liliripoti madai ya kibiashara na 

madai mengine ya muda mrefu yanayofikia Sh. bilioni 53. 

Upungufu wa thamani unaofikia Sh. bilioni 10 ulifanyika 

katika madai hayo. 
 

Kuna uwezekano kuwa mapato yaliyorekodiwa hayakuwa 

halisi. Hii ni kwa kuwa ukusanyaji wa madai hayo umekuwa 

mgumu, hivyo unaweza kusababisha hasara kutokana na 

mrundikano wa madai hayo. 
 

Nakishauri kituo cha AICC kutekeleza matakwa ya sera ya 

upangaji ili kuwa na usimamizi imara wa mapato. 
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5.3 Udhaifu katika Utaratibu wa Mauzo na Makabidhiano 

Katika mapitio ya sampuli za mauzo yanayofikia Sh. bilioni 

8.82 kati ya mauzo ya Sh. bilioni 251.38 ya na Bohari Kuu ya 

Dawa (MSD), nilibaini kukosekana kwa ushahidi kama nakala 

zilizopigwa muhuri au hati ya mapokezi au ankara 

zinazonesha kuwa bidhaa hizo zenye thamani ya Sh. bilioni 

3.84 zimeuzwa, zimekabidhiwa kwa mteja na mteja husika 

amezikubali. Hii ni kinyume na Mwongozo wa Uhasibu wa MSD 

unaotaka mteja aliyeuziwa kuthibitisha kuwa amepokea 

bidhaa husika. Pia, vifaa tiba vyenye jumla ya thamani ya Sh. 

bilioni 1.45 vilivyouzwa kwa vituo vya tiba 18 vilirudishwa 

MSD kwa kuwa havikuagizwa na vituo husika. 
 

Pia, MSD hufanya mauzo kwa utaratibu maalum, ambapo 

vituo vya tiba hutumia mapato waliyozalisha wenyewe 

kununua vifaa tiba. MSD huainisha mahitaji na manunuzi 

yanayofanyika katika utaratibu huo kama manunuzi maalum. 

Nilibaini kuwa, vifaa tiba vya Sh. bilioni 3.55 vilivyonunuliwa 

kwa mfumo wa manunuzi maalum vilivyorudishwa kutokana 

na kuzidi kiasi walichoagiza wateja kutokuwa na sifa 

zilizotakiwa na wateja. Baadhi ya vifaa tiba vilivyorudishwa 

vilikuwa vikikaribia kikomo cha muda wa matumizi kwa kuwa 

vilitumia hadi miezi saba (7) kufika MSD. Vifaa hivyo 

vilipokelewa na MSD kwa kuwa hakukuwa na vigezo na 

masharti yanayohusiana na urudishaji wa vifaa tiba 

vilivyouzwa. 
 

Kurudisha bidhaa zilizonunuliwa chini ya utaratibu maalum 

kunaweza kusababisha ufujaji wa fedha za Umma kwani 

bidhaa zilizorudishwa zinaweza kuwa hazihitajiki na 

wengine. Pia, kuuza bidhaa bila kuwa na uthibitisho kuwa 

zimepokelewa na mteja kunaweza kusababisha ubadhirifu 

katika mauzo, na bidhaa kutomfikia mteja husika. 
 

Napendekeza kuwa MSD ifuate utaratibu wa mauzo na 

makabidhiano na mteja uliowekwa, na kuzingatia sifa za 
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Madai makubwa kutoka kwa watoto tegemezi wasiostahili 

bidhaa kama alivyoagiza mteja kuepuka madhara tajwa hapo 

juu. 
 

5.4 Utumikaji  wa Bei  Zisizo  Sahihi na  Malipo kwa  ajili  ya 

Wanachama Wasiochangia 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) una bei elekezi 

zilizopitishwa na kukubalika kwa kila huduma inayotolewa na 

vituo vya tiba. 
 

Hata hivyo, nilibaini madai kwa mfuko wa NHIF ambayo 

yametumia bei kubwa zaidi ya zile ambazo zimepitishwa na 

kukubalika. Kutoka kwenye sampuli ya vituo vya tiba vya 

Hospitali ya Taifa Muhimbili, Hospitali ya TMJ, Kliniki ya Tiba 

ya Regency na KCMC, nilibaini malipo ya ziada ya Sh. milioni 

141.61 kutokana na kuongezwa kwa bei katika madai. Pamoja 

na hayo, nilibaini malipo ya Sh. bilioni 4.80 yaliyofanywa na 

NHIF kwa vituo vya tiba kwa ajili ya wateja ambao 

hawakuchangia katika mfuko, kinyume na taratibu za bima 

ya afya. 
 

Mapungufu yaliyobainika yanaweza kuwa yameusababishia 

mfuko hasara kwa kuzingatia idadi ya vituo vya tiba 

vinavyofanya kazi na mfuko. 
 

Napendekeza Menejimenti ya NHIF kuboresha udhibiti 

kwenye madai kwa kuhakikisha inatumia mfumo wa komputa. 

Pia, inaweka utaratibu wa kuhakiki madai pamoja na 

kuongeza umakini katika suala hilo kwa sasa. 
 

5.4 Madai Makubwa Kutoka kwa Watoto Tegemezi Wasiostahili 

Nilibaini malipo yaliyofanyika kwa vituo vya tiba ya Sh. bilioni 

13.99 kwa ajili ya watoto tegemezi ambao wamefikia umri 

wa miaka 18. Hii ni kinyume na Sheria ya NHIF ambayo 

inaweka kikomo cha watoto tegemezi kuwa chini ya miaka 

18. Malipo haya yamesababisha upotevu wa fedha kwa mfuko 

wa NHIF. Fedha hizo zingeweza kutumika katika shughuli 

nyingine za maendeleo. 
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Ninapendekeza menejimenti ya NHIF ihuishe kanzi data yake 

ili kuwatambua watoto tegemezi waliozidi umri wa kisheria 

na kuweka udhibiti ambao utahakikisha hawahudumiwi tena 

na bima. 
 

5.5 Kukinzana kwa Taarifa za Watalii kati ya Idara 

Tathmini yangu ya Mamlaka ya Usimamizi wa Eneo la 

Ngorongoro (NCAA) ilibaini tofauti ya taarifa za watalii kati 

ya Idara ya Utalii na Idara ya Fedha. Nilibaini kuwa Idara ya 

Utalii ilirekodi jumla ya watalii 1,040,618 na 787,032 kama 

jumla ya watalii wa nje na wa ndani mtawalia wakati Idara 

ya Fedha ilirekodi watalii wa nje na wa ndani 1,016,607 na 

791,140, mtawalia. Idara ya Utalii ilirekodi watalii wa nje 

24,011 zaidi na wa ndani pungufu kwa 4,108 ikilinganishwa 

na Idara ya Fedha kati ya mwaka 2015/16 na 2017/18. Idadi 

ya watalii ilitakiwa kufanana kwa idara zote kwa kuwa ina 

athari ya moja kwa moja kwenye mapato yaliyorekodiwa. 
 

Pia, nilibaini kuwa ada zilizoingizwa kwenye mfumo wa Safari 

Portal wa NCAA hazishabihiani na Tangazo la Serikali 

Na.2017, kwani baadhi ya tozo zilizotumika hazipo katika 

Muongozo wa Tozo; na baadhi ya nukuu zilizolipwa 

hazikuonekana katika mfumo wa Taarifa za Fedha wa ADV. 
 

Kuna uwezekano kuwa taarifa za mapato ya utalii 

zimekosewa; na menejimenti ya NCAA inaweza kupewa 

taarifa ambazo si sahihi, hivyo kufanya maamuzi ambayo si 

sahihi pia. 
 

Ninapendekeza menejimenti ya NCAA kuhakikisha kulandana 

kwa taarifa kupitia kufanya usuluhishi wa taarifa kati ya idara 

na kuwianisha tozo zilizopo kwenye portal na Tangazo la 

Serikali. Pia, sababu za tofauti zilizobainika zinahitaji 

kuchunguzwa ili kuchukua hatua za kusahihisha. 



 

5.6 Ukokotoaji Usio wa Kawaida wa Tozo za Adhabu na Ada ya 

Utambulisho wa Makundi ya Bidhaa 

Kutoka kwenye sampuli ya miamala ya tozo za adhabu 50 na 

miamala 60 ya ada za utambulisho wa makundi ya bidhaa, 

nilipata jumla ya miamala 7 na 6, mtawalia. Shirika la 

Viwango Tanzania (TBS) limetumia thamani za bidhaa tofauti 

na zile zilizothibitishwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA) kutoza adhabu ya asilimia 15 kwenye mizigo ambayo 

haijakaguliwa katika utaratibu wa Uhakiki wa Kukidhi Vigezo 

kabla ya Kusafirisha na asilimia 0.2 katika Utambulisho wa 

Makundi ya Bidhaa. Vitendo hivi ni kinyume na matakwa ya 

Kifungu cha 5.1.5 cha Taratibu za Ukaguzi Bidhaa zilizofika 

Kutoka Nje. 
 

Nilibaini pia kuwa TBS wakati mwingine imekuwa ikitoza 

asilimia 15 ya adhabu katika mizigo ambayo haijakaguliwa 

katika utaratibu wa uhakiki wa Kukidhi Vigezo kabla ya 

Kusafirisha kwa bidhaa zinazodhibitiwa tu badala ya mzigo 

wote. Kitendo hiki ni kinyume na matakwa ya Kifungu cha 

5.1.5 (c) cha Taratibu za Ukaguzi Bidhaa zilizofika Kutoka 

Nje. 
 

Kutokana na kutofautiana huko, shirika linapoteza mapato 

kwa kutumia thamani ndogo zaidi ya zile ambazo 

zimethibitishwa na TRA. Pia, haki inashindwa kutendeka kwa 

baadhi ya waagizaji wa bidhaa. Hii ni kutokana na ukweli 

kwamba misingi tofauti ya tozo imetumika kuadhibu 

waingizaji tofauti wa mizigo ambayo haijakaguliwa kabla ya 

kusafirishwa katika bandari ya upakiaji. 
 

Ninapendekeza TBS kutumia thamani ya bidhaa 

iliyothibitishwa na TRA ili kukidhi matakwa ya Taratibu za 

Ukaguzi Bidhaa zilizofika Kutoka Nje. 
 

5.7 Kutopatikana kwa Wafaidika wa Mikopo 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ina 

jumla ya mikopo yenye thamani ya Sh. trilioni 1.46 ambayo 

imeshindwa kuwapata wakopaji husika. Kiasi hiki cha fedha 
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Kutumika kwa leseni moja zaidi ya gari moja 

Udhaifu katika ukaguzi na utoaji wa leseni kwa viwanja vya 

ndege 

ni kikubwa sana kwa kuzingatia muongozo wa Kifungu cha 

4(h) cha Sheria ya Bodi ambayo inataka Bodi kutengeneza 

mtandao na kushirikiana na taasisi na mashirika mbalimbali 

ili kuwatambua wadaiwa ili kuweza kupata marejesho ya 

mikopo iliyotolewa. 
 

Kuwa na mikopo mikubwa ambayo wafaidika wameshindwa 

kupatikana kunapunguza uwezo wa Bodi wa kuendelea kutoa 

mikopo kwa wanafunzi wapya na wanaoendelea. 
 

Ninapendekeza Bodi ishirikiane na taasisi nyingine na vyanzo 

vingine vya taarifa ili kuiongeza nguvu kanzidata yake na 

kuweza kuwatambua wakopaji ambao haijaweza 

kuwatambua. 
 

5.8 Kutumika kwa Leseni Moja Zaidi ya Gari Moja 

Mamlaka ya Usimamizi wa Usafiri wa nchi Kavu na Majini 

(SUMATRA) ndiyo yenye jukumu ya kutoa leseni ambazo zina 

namba ya kipekee kwa kila chombo cha usafiri kinachohitaji 

leseni. Hata hivyo, baada ya ukaguzi na kufanya marejeo ya 

leseni 165,230 niligundua leseni 20 zilitolewa kwa gari zaidi ya 

moja. Hii inaweza kutoa mianya ya uwezekano wa kufanyika 

udanganyifu ambao utasababisha Serikali ikose mapato. 
 

 

Napendekeza kuwa SUMATRA warekebishe mapungufu 

yaliyojitokeza ili kuondoa uwezekano wa Mamlaka kupoteza 

mapato. 
 

5.9 Udhaifu Katika Ukaguzi na Utoaji wa Leseni kwa Viwanja vya 

Ndege 

Kutokana na ukaguzi nilioufanya kwenye viwanja vya ndege 30 

kati ya 70 niligundua kuwa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 

Tanzania haifanyi kabisa ukaguzi katika viwanja vinne vya ndege 

ambavyo ni Kasense, Matipwili, Mashado na uwanja wa ndege 

wa Lila. Pia, katika mapitio yangu ya mafaili na ripoti za ukaguzi 

nilibaini kuwa kati ya viwanja 30 nilivyotembelea, 6 vinafanya 

kazi lakini havijasajiliwa, kinyume na kanuni za usafiri wa anga 
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Kutofautiana kwa taarifa za tozo kwa ajili ya maegesho kati 

ya  Mamlaka  ya  Mapato Tanzania  na  Mamlaka  ya  Bandari 

Tanzania 

a ya kupitia mfumo wa Ankara wa 

kifungu namba 15 (1) za mwaka 2017. Rejea kiambatisho 

namba III. 

 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga wana wajibu wa kukagua leseni za 

Minara yakuongozea ndege ili kujiridhisha kama kinafaa kwa 

matumizi. Hali hii inasababisha kupungua kwa mapato kwa 

Mamlaka na hata ndege zinazotumia viwanja hivyo kuwa katika 

hatari. 

 
Napendekeza kuwa, Menejimenti ya Mamlaka ya Viwanja vya 

Ndege iongeze usimamizi katika ukaguzi na utoaji wa leseni kwa 

kuhakikisha viwanja vyote vinakaguliwa na vinakuwa na leseni 

halali. 

 

5.10 Udhaifu katika mifumo ya Ankara 

BaadUdhaifu Katika Mifumo ya Ankara 

 
 

Mamlaka ya Bandari 

Tanzania (TPA), Ankara za mizigo 39,239 (asilimia 17) kati ya 

ankara 237,516 hazioneshi taarifa muhimu za malipo kama vile 

gharama za kuhifadhia mzigo tofauti na ankara halisi ambayo ina 

taarifa zote zinazohusiana na mzigo. Pia, mfumo wa Ankara 

hauchukui ankara za meli ambazo zimetengenezwa nje ya 

mfumo. Kwa kipindi kilichoishia mwezi Juni 2018 niligundua pia 

Mamlaka ya Bandari inatumia viwango tofauti kutoka kwenye 

kitabu cha tozo katika kukokotoa mapato. Rejea kiambatisho 

namba IV kwa maelezo zaidi. 

 
Udhaifu uliogundulika unaweza kusababisha kunakiliwa kwa 

taarifa za mapato zilizo tofauti. Hivyo basi, napendekeza 

Mamlaka ya Bandari iwasiliane na mtaalam aliefunga mfumo ili 

kuweza kutafuta suluhu katika eneo la ankara. 
 

5.11 Kutofautiana kwa Taarifa za Tozo kwa Ajili ya Maegesho kati 

ya Mamlaka ya Mapato Tanzania na Mamlaka ya Bandari 

Tanzania 
 

Mamlaka ya Mapato Tanzania wanakusanya tozo za maegesho ya 

meli kwa niaba ya Mamlaka ya Bandari; na kila mwisho wa mwezi 

Mamlaka ya Bandari inafanya usuluhishi wa kibenki. Hata hivyo, 
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wakati wa ukaguzi katika eneo la mapato ya maegesho 

niligundua tofauti ya Sh. bilioni 42.5 katika kumbukumbu za TPA 

na TRA. Mamlaka ya Bandari inasema haipati 

maelezo/ushirikiano wa kutosha inapofikia suala la usuluhisho 

pindi inapotokea tofauti. 

 
Napendekeza Mamlaka ya Bandari iboreshe usuluhishi wa kibenki 

katika eneo la tozo za maegesho ili kuhakikisha inafanyika kwa 

ufanisi na usahihi; na tofauti za kimahesabu zinamalizwa kwa 

wakati. 
 

 

5.12 Udhaifu katika Usimamizi wa madeni ya Wadaiwa wa Kampuni 

ya Mawasiliano ya Simu Tanzania (TTCL) 

Wakati wa mapitio  ya nyaraka za wadaiwa wa Kampuni ya 

Mawasiliano ya simu Tanzania (TTCL) niligundua tofauti ya Sh. 

bilioni 24.71 kati ya taarifa zilizopo kwenye vitabu vya TTCL na 

taarifa zilizothibitishwa na wateja. Wateja walithibitisha jumla 

ya Sh. bilioni 100.46, wakati taarifa zilizopo kwenye vitabu 

zinaonesha kuna deni la Sh. bilioni 125.18. Tofauti hii ilibainika 

baada ya kugundua kuwa TTCL haifanyi usuluhishi wa kila mwezi 

kati ya nyaraka walizonazo na zile za uthibitisho kutoka kwa 

wateja kwa ajili ya kupata usahihi, kinyume na kifungu Namba 

3.11.2 (f) cha Mwongozo wa kiuhasibu wa Kampuni. 

 
Pia, niligundua tofauti ya Sh. bilioni 109.59 kati ya mfumo wa 

utayarishaji hesabu na mfumo wa bili ambapo mfumo wa 

utayarishaji hesabu umeripoti Sh. bilioni 208.35 na mfumo wa 

bili; uliripoti Sh. bilioni 98.76. Kati ya Sh. bilioni 208.35 ambazo 

zimeripotiwa kama deni kwa wadaiwa, Utawala umeshindwa 

kutoa uthibitisho wa viambatisho vya deni la wadaiwa kiasi cha 

Sh. bilioni 91.43. 

 
Taarifa za madeni ya wadaiwa inawezekana zikawa 

zimerekodiwa kimakosa katika vitabu vya uhasibu. Hivyo basi, 

naishauri Menejimenti ya TTCL ichunguze tofauti nilizobaini na 

kurekebisha hesabu ili kuripoti deni kwa usahihi. 
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5.13 Kutotimia kwa Taarifa ya Mapato 

Mfuko wa huduma za mawasiliano (UCSAF) ndio uliopewa jukumu 

la kutoza ushuru kwa watoa huduma za mawasiliano nchini 

ambao wamesajiliwa ndani ya Tanzania kupitia Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa kiwango cha 

asilimia 0.7 cha mapato ghafi kama ilivyoainishwa kweye sheria 

ya Huduma za mawasiliano ya mwaka 2009. Hata hivyo, nilibaini 

kuwa Mfuko unatumia taarifa zinazokinzana na zile za Mamlaka 

kwani Mfuko una jumla ya watoa huduma za Mawasiliano 99 tu, 

wakati Mamlaka ina jumla ya watoa huduma 334. 
 

 

Kutumia taarifa zisizo sahihi kunasababisha upotevu wa mapato 

kutoka kwa Mfuko (UCSAF) hivyo basi, naishauri Menejimenti ya 

Mfuko wa Huduma za Mawasiliano kuhuisha kanzidata yao ili 

iweze kulingana na ile iliyopo kwenye Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano nchini. 
 

 

5.14 Kutosimamia kwa Mapato ya Matangazo, Kumbi na Maegesho 

kutoka kwa Kampuni ya Mlimani Holding Limited 

Kifungu namba 10.1 cha mkataba wa upangaji kati ya Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam na Kampuni ya Mlimani Holding Ltd (MHL) 

kinakitaka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam au wawakilishi wao 

kuweza kupitia vitabu vya Kampuni ya MHL kwa ajili ya 

kuthibitisha kiwango cha upangaji wanachotoza kwa wapangaji 

waliopo ndani ya majengo na huduma za maegesho zitolewazo. 

Kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018 imebainika 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hakitimizi majukumu yake ya 

kimkataba kwa kushindwa kupitia viwango vya tozo; hivyo 

kutegemea taarifa zitolewazo na Kampuni ya MHL. Jumla ya kiasi 

cha Dola za Kimarekani 10,869.90 na dola 8,204.73 ziliwasilishwa 

kwa Chuo Kikuu kama kiwango cha gawio la mwaka kutokana na 

mgawanyo wa hisa katika mapato ya eneo la matangazo na 

maegesho ya magari, mtawaliwa. Hata hivyo, nimethibitisha 

kuwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hakijafanya uhakiki wowote 

kujiridhisha na usahihi wa hesabu za mapato hayo. 
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Pia nilibaini kuwa, Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam hakina idadi 

kamili ya vikao na makongamano yaliyofanyika ndani ya ukumbi 

wa mikutano wa Mlimani City. Hivyo kutokuwa na uwezo wa 

kujua kiwango halisi cha mapato yaliyopatikana kutokana na 

kukodishwa kwa ukumbi huo. Kutokana na kushindwa 

kumsimamia mpangaji, ni dhahiri Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

hakiwezi kuthibitisha thamani halisi ya hisa zilizopo na kiwango 

cha gawio kinachostahili kulipwa. 
 

 

Napendekeza kuwa, Menejimenti ya Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam ifanye ufuatiliaji wa karibu na wa mara kwa mara, 

ikiwamo ukaguzi wa vitabu, ili Chuo kiweze kupata stahiki zake 

kwa usahihi kutoka kwenye mradi wa Mlimani City. 
 

 

5.15 Kutegemea zaidi Wahisani wa Maendeleo katika kufanikisha 

shughuli za msingi za Taasisi 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu ni taasisi ya Serikali ambayo 

majukumu yake ni kuhakikisha masuala yote yanayohusu 

takwimu yanasimamiwa na kuratibiwa na wao kupitia mfumo wa 

Taifa wa Takwimu (NBS). 

 
Nilibaini kuwa kwa kiwango kikubwa, shughuli kuu zifanywazo 

na taasisi hii zinafadhiliwa na wahisani. Katika kipindi cha 

mwaka wa ukaguzi taasisi ilikuwa na bajeti ya Sh. bilioni 1.64 

ambayo inawezeshwa na Serikali kwa ajili ya kushughulikia 

masuala muhimu yahusuyo taasisi; isipokuwa Mishahara. Kiasi 

cha Sh. bilioni 13.84 kilifadhiliwa na Mradi wa Mpango Mkuu wa 

Kitakwimu Tanzania (TSMP) kwa ajili ya kutimiza majukumu 

muhimu ya NBS; ambapo pesa zinatoka kwa wabia wa 

maendeleo. TSMP ni mradi wa miaka saba (7) ambao ulikomea 

kuisha tarehe 30 Juni 2018; hivyo, hakutakuwa na fungu la ziada. 

Matokeo yake, Serikali itapaswa iongeze ruzuku kwa ajili ya 

kutimiza majukumu ya taasisi, vinginevyo taasisi itashindwa 

kukamilisha majukumu hayo kwa ufanisi. Napendekeza kuwa 

Serikali iongeze ruzuku ili taasisi iweze kutimiza majukumu yake 

kwa ufanisi. 



 

 
 

5.16 Kutotambuliwa  kwa  mapato  yatokanayo  na  riba  kutoka 

kwenye akaunti ya amana 

Kampuni Hodhi ya Kusimamia Rasilimali za Shirika  la Reli 

(RAHCO) imefanya uwekezaji wa amana ya Sh. bilioni 7.61 na 

milioni 962 katika Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB) na UTT 

Microfinance. Kwa pamoja uwekezaji huo ulitarajia kuzalisha 

riba ya Sh. Milioni 707.90 lakini kiasi hicho cha fedha 

hakikuweza kuthibitishwa kwenye vitabu vya RAHCO. Pia, 

RAHCO haiwezi kurudishiwa kianzio wala riba kutoka UTT au 

TIB. 
 

 

Kwa msingi huo vitabu vya RAHCO vitakuwa na nakisi ya kiasi 

hicho cha fedha za riba ambacho hakijarekodiwa kwenye 

vitabu vya akaunti. Hali hii itaathiri ukwasi na shughuli za 

uendeshaji za RAHCO kutokana na kushindwa kurejesha kiasi 

kilichowekezwa. 
 

 

Napendekeza kuwa Menejimenti ya RAHCO ifanye ufuatiliaji ili 

kuweza kurejesha kiasi kilichowekezwa. Pia Serikali iingilie 

kati na kuona ni namna gani inaokoa hali iliyopo na kuchukua 

hatua stahiki. 
 

 

5.17 Kutokukusanywa kwa  mapato yatokanayo na  kodi  kutoka 

Kampuni za Mawasiliano 

Mnamo mwezi Juni 2010 Kampuni Hodhi ya kusimamia Rasilimali 

za Shirika la Reli Tanzania (RAHCO) iliingia makubaliano na 

Kampuni tatu za mawasiliano ya Simu kwa ajili ya kuweka 

mitambo ya Mawasiliano kando kando ya miundombinu ya reli. 

Mkataba ulioingiwa ulikuwa na thamani ya Dola za Kimarekani 

milioni 1.01. Hata hivyo, kiasi cha Dola za Kimarekani 540,800 

ya kiwango hiki hakijapokelewa kwa zaidi ya miaka 8 sasa mpaka 

mwishoni mwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 2018. 

Menejimenti bado haina uhakika kama kiwango hicho cha fedha 

kitalipwa ama la kutokana na mapungufu ya utunzaji 

kumbukumbu. 
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Kutokana na hali hiyo, ni dhahiri kuwa makampuni haya matatu 

ya simu yanafaidi matumizi ya mali za RAHCO bila kutimiza 

majukumu yao yaliyopo kwenye masharti ya mkataba. Pia, nina 

wasiwasi kuwa huenda mapato yatokanayo na makampuni haya 

ya simu yakawa yanalipwa kwenye akaunti ya mtu binafsi, kwani 

niligundua akaunti tatu ambazo zinamilikiwa na RAHCO lakini 

hazikuingizwa kwenye vitabu vya uhasibu vya RAHCO. 
 

 

Napendekeza kuwa Menejimenti ya RAHCO ifanye ufuatiliaji wa 

karibu ili kuhakikisha kuwa kiasi cha fedha kilichopaswa kulipwa 

kinapatikana kutoka kwa wakodishaji. 
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SURA YA SITA 
 

 

UTAWALA BORA KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

 
6.1 Utangulizi 

Nimepitia  masuala  ya  utawala  bora  kwenye  Mashirika  ya 

Umma, na nimetoa ushauri wa kuhimiza Bodi zinazosimamia 

mashirika kuweza kuendesha mashirika hayo kwa kufuata 

misingi ya utawala bora ili kuweza kuleta tija na ufanisi. 
 

 

Ukaguzi wangu ulilenga kuangalia utekelezaji wa shughuli 

muhimu za taasisi ili kutathmini malengo yaliyowekwa kwenye 

mpango mkakati. Pia, ulihusisha tathmini ya utendaji wa Bodi 

za Wakurugenzi na maelekezo yao kwa Menejimenti. Yafuatayo 

ni mambo muhimu yaliyojitokeza pamoja na mapendekezo 

yake: 
 

 

6.2 Mashirika ya Umma Kutokuwa na Bodi za Wakurugenzi 

na Bodi za Wadhamini 

Katika ripoti zangu za ukaguzi za mwaka 2015/16 na 2016/17, 

niliripoti Mashirika ya Umma 18 na 20, mtawalia, yaliyokuwa 

yakijiendesha bila ya kuwa na Bodi za Wakurugenzi. Nilishauri 

mamlaka za uteuzi kuchukua hatua za makusudi kuteua 

wakurugenzi ili kuboresha mchakato wa utawala na udhibiti 

ndani ya taasisi. Hata hivyo, nimeendelea kuona kuongezeka 

kwa mwenendo wa Mashirika ya Umma kutokuwa na Bodi za 

Wakurugenzi kutoka 20 yaliyoripotiwa mwaka jana mpaka 27. 

Kati ya Mashirika 27, nane (8) yanafanya kazi bila ya kuwa na 

Bodi kwa zaidi ya mwaka mmoja, na Mashirika manne (4) kwa 

zaidi ya miaka miwili. Kukosekana kwa Bodi za Wakurugenzi 

kunazorotesha uangalizi wa ndani wa Mashirika hayo ambao 

unatoa uelekeo wa kimkakati wa Mashirika; hivyo 

kuchelewesha utekelezaji wa baadhi shughuli ya kiutendaji za 

mashirika hayo ambazo zinahitaji idhini ya bodi. Jedwali Na.4 

linaorodhesha Mashirika ya Umma yasiyokuwa na Bodi za 

Wakurugenzi. 
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Napendekeza mamlaka ya uteuzi kuchukua hatua stahiki, 

ikiwamo kuanza mapema mchakato wa kuteua kabla ya kuisha 

muda wa Bodi zilizopo,ili kuondoa changamoto ya kuchelewa 

kuteua. 

 
Jedwali Na. 4: Mashirika ya Umma yasiyokuwa na Bodi za 

Wakurugenzi na Wadhamini 

Na Taarifa 2017/18 2016/17 2015/16 

 
1 

Baraza la Walaji la Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Majini na 
Nchi Kavu (SUMATRA CCC) 

 
√ 

  

 
2 

Kampuni ya Uendelezaji wa Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa 

Kilimanjaro (KADCO) 

 
√ 

  

 

3 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) 

 

√   

 
4 

Shirika la Usimamizi wa Mali na 
Huduma kwa Wawekezaji (UTT- 

AMIS) 

 
√ 

 
√ 

 
√ 

5 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) √   
 

6 
Chuo cha Kilimo na Teknolojia cha 
Mwalimu Nyerere 

 

√   

7 Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) √   
 

8 
Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 
(TAFIRI) 

 

√ 
 

√  

9 CARMARTEC √   
10 Shirika Tija la Taifa (NIP) √ √  

 

11 
Bodi ya Leseni za Ghala Tanzania 
(WRRP) 

 

√   

 

12 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Majini na Nchi Kavu (SUMATRA) 

 

√   

13 Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC) √   
14 Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) √   

 

15 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) 

 

√ 
 

√ 
 

√ 

 

16 
Mamlaka ya Usimamizi wa Fukwe za 
Bahari (MPRU) 

 

√   

17 Bodi ya Pareto Tanzania (TPB) √   
18 Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) √   

 

19 
Mamlaka ya Usimamizi wa Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii 

 

√   

20 Makumbusho ya Taifa (NMT) √   
 

21 
Bodi ya Maziwa (Bodi ilikuwapo 
lakini haikuwa na mwenyekiti) 

 

√ 
 

√ 
 

√ 

 

22 
Wakala wa Uendelezaji wa 
Wakulima Wadogo wa Chai 

 

√ 
 

√ 
 

√ 

 
 

27 
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Na Taarifa 2017/18 2016/17 2015/16 

 (TSHTDA) (Bodi ilikuwapo lakini 
haikuwa na mwenyekiti) 

   

 

23 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira 

 

√   

24 Bodi ya Tumbaku Tanzania (TTB) √ √  
25 Taasisi ya Sukari Taifa √   

 

26 
Shirika la Maendeleo na utafiti wa 
Viwanda (TIRDO) 

 

√   

 

27 
Chama cha Hati Miliki Tanzania 
(COSOTA) 

 

√ 
 

√  

 Jumla 27 8 4 
 

 
6.3 Ukosefu wa Menejimenti ya Kudumu katika Kampuni ya 

Mkulazi 
Kampuni  ya  Mkulazi  ipo  chini  ya  uongozi  wa  muda  tangu 

kuanzishwa kwake mwezi Septemba 2016. Menejimenti iliyopo 

ilipatikana kutoka na maofisa waliopo NSSF na PPF ambao ni 

wabia waliounda Kampuni hiyo; ambapo nafasi zote katika 

muundo bado hazijajazwa mpaka leo. Hii inasababisha Bodi 

kukutana mara kwa mara kwa ajili ya kufanya maamuzi ya kila 

siku kuhusiana na uendeshaji wa Kampuni. 
 

 

Kifungu namba D.24 (3) cha Mwongozo wa Utumishi wa Umma 

wa mwaka 2009 kinaeleza kuwa, Mtumishi wa Umma hapaswi 

kukaimu nafasi ya uongozi kwa zaidi ya kipindi cha miezi sita (6). 

Afisa aliyeteuliwa kukaimu nafasi anashindwa kufanya maamuzi 

kwa kukosa nguvu ya kimamlaka. Pia, vikao vya mara kwa mara 

kati ya menejimenti na Bodi ya Wakurugenzi vilidhoofisha 

mgawanyo wa majukumu kati yao kwani kazi ya Bodi ni kutoa 

maelekezo na kusimamia shughuli zifanywazo na Menejimenti. 
 

 

Napendekeza kuwa Mamlaka inayohusika na uteuzi kuhakikisha 

inateua timu ya Menejimenti ya kudumu mapema iwezekanavyo. 
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Bodi ya Mamlaka ya Hifadhi ya Bonde la Ngorongoro ilifanya 

jumla ya vikao 20 na semina 6 kwa mwaka wa fedha 2017/18, 

ambapo jumla ya Sh. bilioni 1.10 zilitumika kama ilivyoainishwa 

kwenye jedwali namba 5 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa gharama za vikao 

Namba Maelezo Gharama (Sh.) 

1 Posho ya kujikimu 799,906,220 

2 Hela kwa ajili ya mafuta 81,225,678 

3 Gharama za ukumbi 29,320,800 

4 Chakula na viburudisho 34,449,834 

5 Malazi 57,459,684 

6 Gharama nyingine za usafiri 100,545,386 

Jumla 1,102,907,602 

 
Mahudhurio ya timu ya Menejimenti kwenye vikao vya Bodi ya 
Wakurugenzi yanapunguza nguvu na ufanisi wa Bodi katika 
kutimiza majukumu yao ya kuisimamia Menejimenti. 

6.4 Vikao vya wadhamini havifanyiki kama inavyotakiwa 
kwenye Mkataba 
Kifungu namba 7.2 cha makubaliano kati ya Kampuni ya TTCL 

Pesa Ltd na Taasisi ya Wadhamini wa TTCL Pesa yaliyofanyika 

mnamo tarehe 1 Mwezi Julai mwaka 2017 kinataka wadhamini 

kukaa vikao kila robo ya mwaka. Kinyume na makubaliano hayo 

bodi ya wadhamini haijawahi kufanya kikao chochote kwa kipindi 

cha kuanzia tarehe 1 Julai 2017 mpaka tarehe 30 Juni 2018. 

Kushindwa kufanya vikao kama ilivyoelekezwa kwenye 

makubaliano kunaweza kusababisha kupunguza umakini kwenye 

usimamizi wa biashara kama ilivyobainika. Pia, kuna akaunti ya 

Benki imefunguliwa bila idhini ya Bodi ya Wadhamini. 
 

 

Napendekeza kuwa Menejimenti ya TTCL Pesa ihakikishe vikao 

vya Bodi ya Wadhamini vinafanyika kwenye kila robo mwaka 

kama ilivyoelekezwa kwenye Mkataba. 
 

 

6.5 Ongezeko la gharama za vikao vya Bodi 

Bodi ya Mamlaka ya Hifadhi ya Bonde la Ngorongoro ilifanya 

jumla ya vikao 20 na semina 6 kwa mwaka wa fedha 2017/18, 

ambapo jumla ya Sh. bilioni 1.10 zilitumika kama ilivyoainishwa 

kwenye jedwali namba 5 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa gharama za vikao 

Namba Maelezo Gharama (Sh.) 

1 Posho ya kujikimu 799,906,220 

2 Hela kwa ajili ya mafuta 81,225,678 

3 Gharama za ukumbi 29,320,800 

4 Chakula na viburudisho 34,449,834 

5 Malazi 57,459,684 

6 Gharama nyingine za usafiri 100,545,386 

Jumla 1,102,907,602 
 

Mahudhurio ya timu ya Menejimenti kwenye vikao vya Bodi ya 
Wakurugenzi yanapunguza nguvu na ufanisi wa Bodi katika 
kutimiza majukumu yao ya kuisimamia Menejimenti. 
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Natoa mapendekezo kwa Menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi ya 

Bonde la Ngorongoro kupunguza gharama za kuendesha vikao 

kwa kufanya vikao visivyozidi vinne (4), kwa mwaka na wale 

maofisa wa ngazi za juu tu ndio wahudhurie katika vikao hivyo. 
 

 

6.6 Udhaifu katika usimamizi na ufuatiliaji wa Bajeti 

Kifungu namba C.7.2.3 cha Miongozo ya kiuhasibu ya Chuo Kikuu 

cha Dodoma kinawataka maafisa masuuli kutekeleza majukumu 

yao kulingana na Bajeti waliyojiwekea. Ili kuweza kutimiza 

malengo yote yaliyomo kwenye bajeti waliyojiewekea. 

Wakati wa mapitio  ya Bajeti na usimamizi wake niligundua 

yafuatayo: 

a) Kutotumika kwa moduli katika mfumo wa vifungu vya 

bajeti ambao unaunganisha na matumizi halisi, 

b) Bajeti iliyotengwa kwa kila vifungu husika katika mfumo 

wa uhasibu hautoi maelekezo ya kila shughuli ambayo 

imeoanishwa na kasma husika ya malipo. 
 

Kutohuishwa kwa vifungu vya bajeti katika kila kasma 

kunasababisha ugumu katika kuweka viwango vya matumizi. 

Kutokuwapo kwa utengwaji wa mafungu katika kasma husika 

kunasababisha utekelezwaji wa majukumu nje ya bajeti. 

 
Napendekeza kuwa Menejimenti ya Chuo Kikuu cha Dodoma 

ihuishe mfumo wake kwa ajili ya kusaidia usimamizi na 

ufuatiliaji wa shughuli kama zilivyoainishwa kwenye bajeti. 
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SURA YA SABA 

 
MAPITIO YA MIKAKATI NA UENDESHAJI WA KIUFANISI 

7.1 Utangulizi 
Uendeshaji wa kimkakati unajumuisha kupanga, kufuatilia, 

kuchanganua na kutathmini kuhusu kuendelea kwa shughuli 

ambazo ni muhimu kwa taasisi/shirika katika kutimiza 

malengo yake. Uendeshaji wa kimkakati unahusisha 

kuchanganua nguvu na udhaifu wa ndani na nje ya taasisi, 

kutengeneza mipango mkakati, kufanyia kazi mipango 

mkakati, kufanyia tathmini mafanikio na kufanya 

marekebisho ili kufikia malengo. 
 

Uendeshaji wa kiufanisi ni uwiano kati ya rasilimali 

zilizowekwa kuendesha biashara na matokeo yaliyopatikana 

kutokana na rasilimali hizo. Uendeshaji wa kiufanisi 

unajumuisha mikakati mbalimbali inayotumika kukamilisha 

malengo ya msingi ya kutoa bidhaa na huduma kwa jamii kwa 

gharama nafuu zaidi na kwa muda uliokusudiwa. 
 

Tathmini yangu ya mapitio ya mikakati na uendeshaji wa 

kiufanisi ilijumuisha taasisi zifuatazo: Mamlaka ya Usimamizi 

wa Bima Tanzania (TIRA), Kampuni ya TTCL Pesa, Hospitali 

ya Taifa Muhimbili (MNH), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 

Shirika la TTCL, Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA), 

Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA) na Kampuni Hodhi ya Mkulazi. 
 

7.2 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) 

Katika tathmini yangu ya uendeshaji wa TIRA, nilibaini 

mapungufu yafuatayo: 
 

7.2.1 Kukosekana kwa Utaratibu wa Kuhakikisha Bidhaa zote 

Zinazoingia Nchini Zinakatiwa Bima na Kampuni za 

Kitanzania 

Kifungu cha 40 cha Sheria ya Tafsiri ya Sheria Na. 7 ya mwaka 

2017 kama ilivyobatiliwa na Kifungu cha 133 cha Sheria ya 

Bima ya mwaka 2009 kinataka huduma ya bima ya bidhaa 

zinazoingia Tanzania kwa njia ya barabara, maji na anga 
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kufanywa na kampuni za bima za Kitanzania. Hii inamaanisha 

kuwa, bidhaa zote zinazoingia nchini zinatakiwa kukatiwa 

bima hapa nchini na makampuni ya hapahapa. Sheria hii 

imeanza kufanya kazi tarehe 1 Januari 2018; TIRA ina wajibu 

wa kuhakikisha utekelezaji wa sheria hii. 
 

Katika kuhakikisha utekelezaji wa matakwa haya, TIRA kama 

msimamizi wa Tasnia ya Bima iliratibu uendelezaji na 

utumiaji wa Mfumo wa Bima za Uingizaji wa Bidhaa (TIIP) 

kama mfumo ambao unatoa fursa kwa waingizaji wote wa 

bidhaa kote duniani kupata taarifa kuhusu kampuni za bima 

za Tanzania kwa ajili ya bidhaa zao zinazoingia nchini. 
 

Hata hivyo, pamoja kwamba mfumo wa TIIP unatoa jukwaa 

kwa ajili ya urahisi wa utekelezaji wa sheria, bado 

hauhakikishi utekelezaji wa matakwa yote ya sheria. Hakuna 

taratibu na udhibiti uliowekwa kuhakikisha kuwa bidhaa zote 

zinazoingizwa zinakatiwa bima hapahapa nchini. Bado kuna 

upenyo kwa waingizaji kukwepa kukatia bima bidhaa zao 

hapa nchini. Hivyo, faida zitokanazo na mjumuisho wa 

kifedha na kukua kwa tasnia ya bima kushindwa kupatikana. 
 

Ninapendekeza TIRA ishirikiane na wadau wengine kama vile 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Shirika la Uwakala wa 

Meli (TASAC), Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) na Shirika 

la Viwango Tanzania (TBS) wenye majukumu mbalimbali 

katika uingizaji wa bidhaa nchini ili kuwe na utaratibu na 

nguvu ya pamoja katika kuboresha, kudhibiti na kuhakikisha 

bidhaa zote zinazoingia nchini zinakatiwa bima na kampuni 

za bima za Tanzania. 
 

7.2.2 Kutojitosheleza katika Ugawanyaji na Matumizi ya 

Rasilimali katika Kutekeleza Majukumu ya Msingi ya TIRA 

Nilibaini kuwapo kwa kiasi kidogo cha shughuli za upambanaji 

na magendo, programu za uhamasishaji, tafiti na kukosekana 

msukumo  kwenye  bima  zisizo  za  lazima.  Pia,  ukaguzi 

umefanyika katika shughuli za makampuni machache ya bima 

na kwa utaratibu wa sampuli kwa kuangalia viashiria vya 
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hatari dhaniwa vya makampuni hayo. Hoja hii imekuwa 

ikijirudia, na hakuna juhudi zinazofanyika kuhakikisha hali hii 

inasahihishwa. 
 

TIRA inaeleza kuwa haina rasilimali watu na fedha za kutosha 

kuweza kufanya kazi hizo. Hata hivyo, nilibaini kuwa bajeti 

ya TIRA imekuwa ikiongezeka kila mwaka, lakini fedha 

zinazopelekwa kwenye shughuli za msingi zimebakia kuwa 

zilezile au pungufu kiasi. Hii imesababisha shughuli za msingi 

zilizokuwa zifanywe na ofisi za kanda kufanyika kwa uchache 

na yakiguswa maeneo machache. Hii inaonesha kuwa kuna 

upungufu katika mipango na ugawanyaji wa rasilimali ili 

kutanua na kuongeza shughuli za msingi za TIRA. 
 

Napendekeza kuwa TIRA ifanye mapitio ya mkakati wake wa 

ugawanyaji na matumizi ya rasilimali ili kuhakikisha watu na 

fedha za kutosha zinaelekezwa katika kutekeleza majukumu 

ya msingi, hivyo kuwa na usimamizi wenye tija kwa tasnia. 
 

7.2.3 Kukosekana kwa Utaratibu Unaoeleweka katika 

Kushughulikia Malalamiko ya Bima 

Ufanisi katika utaratibu wa kushughulikia malalamiko unatoa 

nafasi kwa taasisi kupokea mrejesho na kuchukua hatua 

kwenye huduma inazotoa kwa wateja, wafanyakazi na wadau 

wengine. Ni muhimu pawe na muongozo au taratibu ili 

kuongoza upokeaji, ushughulikiaji na utatuzi wa malalamiko. 

Pamoja na jitihada zinazofanyika katika kushughulikia 

malalamiko ya jamii kuhusu kutoridhika na bima, madalali au 

wakala wa bima, TIRA haina mwongozo wa kushughulikia 

malalamiko hayo. Hivyo, kusababisha kuwapo kwa mpishano 

wa malalamiko yanavyopokelewa,  yanavyoandikishwa, 

yanavyoshughulikiwa, yanavyotolewa mrejesho, 

yanavyofungwa na namna rekodi zinavyowekwa na 

zinavyohifadhiwa. 
 

Zaidi ya hapo, menejimenti ya TIRA haifanyi tathmini katika 

utaratibu wa kushughulikia malalamiko. Pia, TIRA 

haijatanabaisha ni malalamiko yepi yanaweza kushughulikiwa 
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katika ngazi ya ofisi za kanda, Makao Makuu na yepi 

yatatakiwa kupelekwa kwa msuluhishi wa masuala ya bima. 

Hakuna uchambuzi unaofanyika kwenye malalamiko ili 

kuiwezesha TIRA kuchukua hatua maalum. Hivyo kurudisha 

nyuma juhudi za kuboresha huduma ya bima kwa jamii, hasa 

wateja wa bima. 
 

Ili kuleta ufanisi katika kutoa huduma ya bima kwa jamii na 

kukuza huduma ya bima, TIRA inashauriwa kutengeneza 

mwongozo wa kushughulikia malalamiko ya bima ambao 

utahakikisha kunakuwa na utaratibu katika kukusanya, 

kuandikisha na kushughulikia malalamiko. 
 

7.2.4 Tathmini Hafifu katika Shughuli za Kupambana za Magendo 

katika Kanda na Ofisi ya Zanzibar 

Kifungu cha 7.1 cha Mpango Mkakati wa TIRA kinataka Wakuu 

wa Kurugenzi, Vitengo na Ofisi za Kanda za TIRA kuandaa na 

kutuma ripoti za robo mwaka kuelezea namna waliyotekeleza 

Mpango Mkakati kwa Naibu Kamishna wa Bima ndani ya 

mwezi mmoja baada ya kumalizika kwa robo husika. 
 

Nilipopitia ripoti za utekelezaji kutoka kwenye Ofisi za Kanda 

zinazoonesha utekelezaji wa shughuli za msingi ambazo 

zinajumuisha kupambana na makosa ya uhalifu wa bima, 

uhamasishaji wa masoko na kutoa leseni, pamoja na mambo 

mengine, nilibaini kutokufuatwa matakwa ya bima kati ya 

asilimia 10 na 40 ikiwa ni pamoja na kuwapo kwa stika 

bandia, bima zisizoandikishwa na Mfumo wa Usimamizi wa 

Taarifa za Bima wa TIRA na kuwapo kwa magari yasiyo na 

bima. Kwa mfano, katika robo iliyoishia tarehe 30 Juni 2018, 

katika Mji wa Musoma magari 47 (asilimia 38) kati ya magari 

123 yaliyokaguliwa hayakuwa na bima halali. Katika Wilaya 

ya Kibondo magari 35 (asilimia 24) kati ya 148 yaliyokaguliwa 

hayakuwa na bima halali; na katika Wilaya ya Kasulu magari 

135 (asilimia 47) kati ya 288 yaliyokaguliwa hayakuwa na 

bima halali. Hakuna shughuli zilizoripotiwa katika 

kupambana na makosa ya bima katika mikoa ya Morogoro, 
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Lindi, Mtwara, Katavi, Rukwa, Tabora na Singida. Hivyo, 

ukubwa wa tatizo umeshindikana kubainika. 

Nina mashaka kuwa, kama hakuna shughuli za kupambana na 

makosa ya bima wakati kumekuwa na asilimia zaidi ya 15 ya 

ukiukwaji, juhudi za TIRA za kutekeleza mpango mkakati 

zinaweza zisifanikiwe. 
 

Zaidi ya hayo, kuwapo kwa kiasi kidogo cha shughuli za 

kupambana na makosa ya bima kunatoa nafasi kwa wahalifu 

kuendelea kuwapo na kuendeleza matendo ya kiuhalifu, hasa 

katika mikoa na wilaya ambazo shughuli za kupambana na 

uhalifu wa bima hazijafanywa. 
 

Ninapendekeza TIRA kufanya tathmini ya ukubwa wa tatizo 

unaotokana na kutokuwa na shughuli za kutosha za 

kupambana na makosa ya kibima, kuboresha mipango ya 

kuongeza uzingatiaji pamoja na kuhakikisha kunakuwa na 

uwanda mpana wa kupambana na makosa ya bima kwa 

kuongeza rasilimali zaidi katika eneo hilo. 
 

7.3 Kampuni ya TTCL Pesa 

Kampuni ya TTCL Pesa ilianzishwa kama kampuni tanzu ya 

Shirika la TTCL tarehe 6 Julai 2017 ili kutimiza matakwa ya 

Kanuni ya 12 ya Kanuni za Mifumo ya Malipo (Fedha za 

Kielektroniki) za mwaka 2015 ambazo zinataka watoa 

huduma wenye mfumo wa malipo ambao sio Benki au Taasisi 

za Fedha kuanzisha kampuni yenye mamlaka ya peke yake ya 

kisheria kwa ajili ya kutoa huduma za fedha za kielektroniki. 
 

Majukumu ya kampuni ya TTCL Pesa ni kufanya Biashara ya 

Kuhamisha Fedha Kielektroniki kwa mtandao wa simu kwa 

niaba ya kampuni ya TTCL. Mgawanyo wa umiliki ni kati ya 

Shirika la TTCL asilimia 99 na Msajili wa Hazina asilimia 1. 
 

7.3.1 Mapungufu katika Kupitisha na Kutekeleza Makubaliano ya 

Huduma 

Tarehe 20 Aprili 2017, katika kikao chake maalum cha 59, 

Bodi ya Wakurugenzi ya TTCL iliielekeza kampuni ya TTCL 



 

Pesa kuingia katika Mkataba wa Huduma na Shirika la TTCL 

kukodisha baadhi ya shughuli zake. Mkataba unaainisha wigo 

wa msaada na mambo mengine yanayohitaji kutekelezwa. 

Hata hivyo, mkataba haukufanyika mpaka tarehe 25 Oktoba 

2018, miezi 19 baadaye. Kwa maana hiyo, kampuni ya TTCL 

Pesa iliendelea kupata huduma saidizi kutoka kwa Shirika la 

TTCL bila ya kuwa na mkataba. 
 

Zaidi ya hayo, kwa mujibu wa sehemu ya 3.1.1 ya Mkataba 

wa Huduma uliosainiwa ambao utafanya kazi kwa miaka 

mitatu (3) kutoka tarehe ya kuanza kwa makubaliano hayo, 

25 Oktoba 2018, pande zote zilikubaliana kuwa mtoa huduma 

(Shirika la TTCL) kutoa huduma kwa mteja (kampuni ya TTCL 

Pesa) kwa mujibu wa muongozo na sera ya mteja. Hata hivyo, 

nilibaini kuwa hakukuwa na muongozo wala sera yoyote ya 

mteja kwenye huduma iliyotolewa na Shirika la TTCL kwa 

Kampuni ya TTCL Pesa. 
 

Pia, kwa mujibu wa Kiambatisho cha IV (ii) cha Mkataba wa 

Huduma, mfumo wa huduma ya fedha kwa njia ya simu 

utamilikiwa na Shirika la TTCL, na TTCL Pesa itatumia mfumo 

huo kuzalisha mapato. TTCL Pesa itatakiwa kulipa ada ya 

muamala kwa Shirika la TTCL kwa kukodishiwa mfumo wa 

huduma ya fedha kwa njia ya simu unaomilikiwa na Shirika la 

TTCL. Ada ya muamala itakayotozwa itakuwa sawa na idadi 

ya miamala ya kibiashara ambapo chini ya miamala 10,000 

kiwango cha Sh. 30 kwa muamala kitatumika; na juu ya 

miamala 10,000 kiwango cha Sh. 20 kwa muamala 

kitatumika. 
 

Hata hivyo, nilibaini kuwa Mkataba wa huduma haujaweka 

bayana muda maalum  wa kutoza viwango vya ada. Kwa 

maana hiyo, ada haiwezi kutozwa kwa usahihi kwa kuwa kiasi 

cha ada kitatofautiana kutegemeana na muda wa kutoza. 
 

Napendekeza kuwa kampuni ya TTCL Pesa itekeleze 

maelekezo   ya   Bodi   ya   Wakurugenzi   ndani   ya   muda 
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uliokusudiwa. Pia, mapungufu yaliyoonekana kwenye 

mkataba wa huduma yanatakiwa kusahihishwa. 
 

7.3.2 Tathmini ya Mpango Mkakati wa Kampuni 

Mpango wa kimkakati unahitajika kusimamia na kuzielekeza 

rasilimali zote kuendana na mkakati wa kibiashara na 

vipaumbele. Kazi za Kampuni ya TTCL Pesa na wadau wa 

biashara ni kuhakikisha thamani yenye tija inapatikana 

kutoka kwenye mradi na mjumuiko wa huduma. Mpango 

mkakati huboresha ufahamu wa wadau muhimu juu ya fursa 

na mapungufu ya kampuni, kupata kujua mwenendo wa sasa 

wa utendaji, kutambua uwezo na mahitaji ya rasilimali watu 

pamoja na kubainisha kiasi cha uwekezaji unaohitajika. 
 

Kampuni ya TTCL Pesa ina Mpango Mkakati mpana ambao 

umewasilishwa Benki Kuu ya Tanzania kama sehemu ya 

matakwa ya kuomba leseni ya kutoa huduma ya fedha za 

kielektroniki. Hata hivyo, Mpango Mkakati wa Biashara kwa 

ujumla unaangazia zaidi masuala ya Shirika la TTCL na kuwa 

na vitu vichache vinavyohusiana na kampuni ya TTCL Pesa. 

Kwa maana hiyo, mpango huo hauna maana kwa kampuni ya 

TTCL Pesa kama kampuni inayojitegemea na inayokusudiwa 

na mkakati huo. 
 

Ninapendekeza kampuni ya TTCL Pesa ianzishe na 

kutengeneza mipango ya kutathmini Mpango Mkakati wa 

Biashara uliopo ambao utaangazia zaidi masuala ya kampuni 

ya TTCL Pesa kama kampuni iliyokusudiwa na kuhakikisha 

unaidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya kampuni ya TTCL 

Pesa. 
 

 

7.3.3 Kampuni kutokuwa na Sera ya Bei 

Kanuni ya 13(t) ya Kanuni za Mifumo ya Malipo (Fedha za 

Kielektroniki) za mwaka 2015 inataka waombaji wa leseni 

kuwa na sera za bei ambazo zitajumuisha vigezo 

vitakavyotumika kupata bei, asili na kiasi cha tozo au ada 

wanazotozwa wateja. 
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Tathmini yangu ya kampuni ya TTCL Pesa ilibaini kuwa, 

kampuni haina sera hizo za bei zenye vigezo. Menejimenti 

imeeleza kuwa, viwango vya tozo vinategemea viwango vya 

soko. 

Kutokana na kukosekana kwa sera ya bei, vigezo 

vilivyotumika kupata bei havifahamiki; na msingi wa 

kutathmini viwango vya tozo vya baadaye unakuwa mgumu. 
 

Napendekeza kuwa kampuni ya TTCL Pesa itengeneze, 

kutumia na kudumisha sera rasmi ya bei ambayo itajumuisha 

vigezo vilivyotumika kufikia bei, asili na kiasi cha tozo au ada 

inayotakiwa kutozwa kwa mteja. 
 

7.3.4 Kukosekana kwa Mkataba wa Ukodishaji wa Mfumo wa 

Kutuma Fedha kwa Simu za Mkononi 

Shirika la TTCL linamiliki mfumo wa malipo kwa njia ya simu 

ambao unatumiwa na kampuni ya TTCL Pesa kutoa fedha za 

kielektroniki. Kiambatisho cha IV (ii) cha Mkataba wa Huduma 

wa tarehe 25 Oktoba 2018 kati ya Shirika la TTCL na Kampuni 

ya TTCL Pesa, inatanabaisha kuwa mfumo wa huduma ya 

fedha kwa njia ya simu utamilikiwa na Shirika la TTCL; na 

kampuni ya TTCL Pesa itatumia mfumo huo kuzalisha mapato 

yake, na italipa ada ya muamala kwa Shirika la TTCL kwa 

kukodisha mfumo. 
 

Utaratibu huo wa ukodishaji utaelezea haki na wajibu wa kila 

upande pamoja na vigezo na masharti yatakayosimamia 

mfumo huo. 
 

Kwa kuwa kampuni hizi mbili ni biashara mbili tofauti 

zinazojitegemea, kukosekana kwa mkataba wa ukodishaji 

kunaweza kusababisha malumbano kati yao, hasa 

kunapohusisha mazingira maalum kama malipo kwa ajili ya 

matumizi ya mfumo, muda wa ukodishaji wa mfumo, 

kuhuisha kwa kipindi cha kukodisha na huduma za usaidizi 

zinazohusiana na mfumo wa huduma ya fedha kwa njia ya 

simu au maeneo mengine yenye shida. Kwa hiyo, 

ninapendekeza kuwa Shirika la TTCL na kampuni ya TTCL 
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Pesa waingie katika mkataba wa ukodishaji wa jinsi gani 

mfumo wa huduma ya fedha kwa njia ya simu utumike. 
 

7.3.5 Kutoandaliwa kwa Bajeti ya Utendaji wa Kampuni ya TTCL 

Pesa 

Kwa tathmini yangu, nilibaini kuwa kampuni ya TTCL Pesa 

haijaandaa bajeti ambayo ingetumika kama msingi wa 

kugawanya rasilimali na nyenzo ya udhibiti wa fedha. 

Kukosekana kwa bajeti, kutakosesha msingi madhubuti wa 

kugawanya na kudhibiti rasilimali fedha za kampuni. Hivyo, 

ninapendekeza kampuni ya TTCL Pesa ichanganue shughuli 

zake za kiutendaji katika mfumo wa kifedha. 
 

 

7.3.6 Hasara Iliyopatikana katika Mwaka wa Kwanza wa Utendaji 

Kwa mujibu wa Mpango wa Biashara, kampuni ya TTCL Pesa 

ilitarajia kupata hasara ya Sh. milioni 28 katika mwaka wa 

kwanza wa utendaji, kwa makadirio ya mapato ya Sh. milioni 

937. 
 

Hata hivyo, nilipofanya tathmini ya mwenendo halisi wa 

kampuni dhidi ya matarajio, nilibaini kuwa kampuni imepata 

hasara ghafi ya Sh. milioni 368.8, mapato yakiwa Sh. milioni 

85.2 tu. 
 

 

Pamoja na hayo kampuni ya TTCL Pesa imeweza kumudu 

gharama zake za uendeshaji kwa kupata msaada kutoka kwa 

kampuni mama ili kuweza kulinda hitaji la chini la mtaji la 

Sh. milioni 500 kama inavyotakiwa na Kanuni ya 14(1) ya 

Kanuni za Mifumo ya Malipo (Fedha za Kielektroniki) za 

mwaka 2015. Sh. milioni 425.4 zilizogharamiwa na kampuni 

mama kwa niaba ya Kampuni Tanzu zilibadilishwa kuwa mtaji 

katika utaratibu wa kugawiwa hisa. 
 

Bila ya kufanya hivyo, hitaji la chini la mtaji lingepungua, 

hivyo kuleta shaka juu ya uendelevu wa kampuni tanzu. 
 

Mwenendo wa utendaji kwa mwaka wa kwanza kwa 

kulinganisha na matarajio unatoa tahadhari kuwa kama hatua 
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hazitachukuliwa, kuna uwezekano mkubwa kuwa kampuni 

haitaweza kuwa endelevu hapo baadaye. 
 

7.3 Hospitali ya Taifa Muhimbili 

7.3.1 Kushindwa kwa Idara ya Rediolojia Kuitumia Vizuri 

Programu ya Jeeva 

Programu ya Jeeva ilinunuliwa na Hospitali ya Taifa Muhimbili 

(MNH) mwaka 2005 ili kuongeza ufanisi katika mchakato wa 

shughuli za kutunza taarifa za kitabibu. Kutokana na gharama 

kubwa za shajara (stationery), baadhi ya idara zilitakiwa 

kufanya kazi bila kutumia karatasi kwa kutumia kwa 

ukamilifu moduli zilizopo katika programu kutoa huduma. 
 

Jeeva ina machaguo ya kuweka maelezo ya kitabibu. Hata 

hivyo, nilibaini kuwa madaktari hawajazi maelezo kwenye 

programu; hivyo hali inayosababisha Idara ya Rediolojia 

kuendelea kutumia karatasi kuandika maelezo ya kitabibu 

pamoja na kufundishwa jinsi ya kutumia mfumo huo. 
 

 

Napendekeza kuwa MNH ihakikishe programu husika 

inatumika kwa ukamilifu na watumiaji wote waliokusudiwa 

katika idara za watumiaji. 
 

7.3.2 Udhibiti Dhaifu katika Chakula wanachopewa Wanafunzi 

na Wagonjwa Waliolazwa 

Kifungu cha 21.1 (ii) cha Kanuni za Fedha za Hospitali 

kinasema kuwa kuanzisha na kurekodi taarifa za fedha, 

kusuluhisha na kutathmini shughuli zinatakiwa kufanywa na 

watu tofauti ili kuwa na mfumo unaowezesha kazi ya mtu 

mmoja kutazamwa na mwingine. 
 

Hata hivyo, nilibaini kutokuwapo kwa mgawanyo wa kazi 

katika kusimamia mkataba wa kutoa chakula kwa wanafunzi 

na wagonjwa waliolazwa; ambapo mtu mmoja ana jukumu 

la kuangalia kiasi cha chakula kilichogawiwa na wakati huo 

huo anaidhinisha bili zilizotolewa. 
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ajili 

Udhibiti wa gharama za ugavi wa chakula unaweza kuwa 

mgumu kwa kukosa mgawanyo wa majukumu katika kuhakiki 

vyakula na kuidhinisha bili. Hivyo, ninapendekeza MNH 

iboreshe udhibiti kwa kufanya uangalizi wa ndani kwa ufanisi 

zaidi. 

7.3.3 Kuongezeka sana kwa Makisio ya Madeni Yasiyotarajiwa 

Kifungu cha 6.2.1(ii) na (iii) cha Kanuni za Fedha za Hospitali 

kinasema kuwa mbinu zenye ufanisi na za haraka zitatumika 

kukusanya madai ambayo yamefika muda wa kulipwa kwa 

mujibu wa taratibu zilizowekwa kwenye Sera ya Madai ya 

Hospitali. 
 

Pamoja na juhudi na hatua madhubuti zilizochukuliwa na 

Hospitali kukusanya madai kutoka kwa wateja mbalimbali, 

nilibaini kuongezeka kwa madeni yasiyotarajiwa kulipwa (Bad 

debts) mpaka kufikia Sh. bilioni 1.44 katika mwaka wa fedha 

ulioishia tarehe 30 Juni 2018 kutoka Sh. milioni 941.32 

zilizokuwapo mwaka uliopita. Madeni hayo yameongezeka 

sana kutokana na Hospitali kujishughulisha na taasisi za 

Serikali ambazo hazijawakatia bima watumishi wao katika 

makampuni ya bima. 
 

Ninapendekeza Hospitali ya Taifa Muhimbili ichukue hatua 

ambazo zitahamasisha taasisi za Serikali kujiunga na bima 

mbalimbali za afya zilizopo. 
 

7.4 Mapitio ya Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 

Katika ukaguzi wangu wa mapitio ya mikakati na uendeshaji 

wa kiufanisi wa TBS nilibaini mapungufu yafuatayo: 
 

7.4.1 Utoaji wa Leseni kwa Ajili ya Kutumia Nembo ya Ubora kwa 

Bidhaa Zisizofaa 

Kifungu cha 4(e) cha Sheria ya Viwango ya mwaka 2009 

kinataka Shirika kutoa, kuhuisha, kusitisha, kubadili au 

kuifuta leseni iliyotolewa kwa ajili ya kutumia nembo yoyote 

ya viwango. Kuhusu utoaji wa leseni kwa ajili ya kutumia 

nembo ya ubora ya Shirika, aya ya 4.2.6 ya Mwongozo wa 

Taratibu  za  Ithibati  ya  Bidhaa  ya  mwaka  2017  inataka 
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maamuzi ya kutoa au kutotoa leseni ya TBS au Cheti cha 

Ukaguzi wa Bidhaa kwa mteja yazingatie kuwapo kwa ripoti 

safi ya maabara, ripoti ya mwanzo ya tathmini ya hali ya 

kiwanda pamoja matakwa ya kiutawala. 
 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilibaini leseni 2 ambazo 

nimezipitia wakati wa ukaguzi, zilitolewa na TBS kwa wateja 

ambao bidhaa zao zilishindwa majaribio kama ilivyoonekana 

kwenye ripoti ya majaribio ya bidhaa kwa sampuli 

zilizojaribiwa. 

 
Jedwali Na. 6: Leseni Zilizotolewa kwa Bidhaa Zilizoshindwa 

Majaribio 

Na. Mteja Bidhaa Nambari 

ya leseni 

Kumbukumbu 

1. Goodwill Vigae vya sakafu L. 1868 Rejea QCA 

6943 

2. Anxifa 

Limited 

Mabati 

yaliyopigwa 

chapa 

L. 1858 Rejea 

• QCA 6379 

• QCA 6380 

• QCA 6381 

 

Nilibaini pia kuwa baadhi ya leseni zilitolewa kwa wateja 

ambao viwanda vyao vilishindwa katika tathmini ya mwanzo. 

Hakukuwa na ushahidi unaoonesha kuwa bidhaa zilizoshindwa 

zilijaribiwa tena kama ilivyotakiwa na aya ya 4.2.5.7 ya 

Mwongozo wa Taratibu za Ithibati ya Bidhaa ya mwaka 2017. 

Udhaifu huu unaonesha kutokuwapo kwa udhibiti katika 

kusimamia mchakato wa utoaji leseni. 
 

Ninapendekeza kuwa TBS ichunguze na kuchukua hatua kwa 

leseni ambazo zilitolewa kwa wateja ambao majaribio ya 

bidhaa zao na tathmini za awali za viwanda vyao zilishindwa 

na kuhakikisha taratibu za utoaji wa leseni zinafuatwa bila 

upendeleo. 
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7.4.2 Kukubali na Kushughulikia Maombi ya Bidhaa 

Zisizoruhusiwa na Ambazo zipo Chini ya Kiwango 

Kifungu cha 4(g) cha Sheria ya Viwango ya mwaka 2009 

kinaitaka TBS kuandaa, kutengeneza, kuboresha na kubadili 

Viwango vya Ubora vya Nchi. Kwa Kuzingatia hilo, Shirika 

lilitengeneza viwango vya ubora ikiwa ni pamoja na kiwango 

cha ubora namba SH.1476:2012 kwa ajili ya mabati ya 

aluminium yasiyo na migongo, na yaliyo na migongo. Kifungu 

cha 4.7 cha ubora wa viwango kinasema kuwa kiwango cha 

chini cha unene wa bati ambalo lina mgongo linatakiwa kuwa 

geji 28. 
 

 

Hata hivyo TBS imepokea maombi kwa ajili ya kuzalisha 

mabati yaliyopigwa chapa (IT4 & IT5) ya geji 30 na kuyafanyia 

majaribio. Haijafahamika kwa nini TBS walipokea na 

kuyafanyia kazi maombi yaliyohusisha bidhaa ambazo 

haziruhusiwi kuzalishwa kwa kuwa hazijakidhi viwango vya 

ubora na kuzifanyia majaribio. Zifuatazo ni sampuli za bidhaa 

zilizogundulika kuwa haziruhusiwi kuzalishwa: 
 

 
Jedwali Na. 7: Maombi Yaliyofanyiwa Kazi kwa Bidhaa Ambazo 

Haziruhusiwi Kuzalishwa 

Na. Mteja 

1 Anxifa Limited 

2 Quansheng International Trading Ltd 

3 MM Intergrated Steel Mills Ltd 

 

Kushughulikia maombi na kufanyia majaribio bidhaa ambazo 

haziruhusiwi kuzalishwa ni kielelezo cha matumizi mabaya ya 

alama za TBS kwenye bidhaa ambazo zipo chini ya viwango. 
 

Ninapendekeza kuwa TBS ichunguze maombi yaliyofanyiwa 

kazi na bidhaa husika kujaribiwa kisha ichukue hatua 

zinazostahili. Pia, ihakikishe inafanya mchakato wa leseni 

kwa bidhaa ambazo zimefikia matakwa ya viwango vya 

ubora. 
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7.4.3 Kukosekana kwa Hatua Sahihi Dhidi ya Bidhaa ambazo 

Zimeshindwa Vipimo Muhimu 

Kifungu cha 4(d) cha Sheria ya Viwango ya mwaka 2009 

kinalitaka Shirika la TBS kutoa idhini, kuandikisha na 

kudhibiti matumizi ya nembo za ubora kwa mujibu wa sheria. 
 

 

Kwa mujibu wa aya ya 4.2.7.1 ya Mwongozo wa Taratibu za 

Ithibati ya Bidhaa wa mwaka 2017, Shirika la TBS linatakiwa 

kufanya ukaguzi wa kushtukiza wa mara kwa mara si chini ya 

mara mbili (2) kwa mwaka kwa wateja wenye leseni halali au 

wenye cheti cha majaribio ya bidhaa. 
 

Katika ukaguzi wa kushtukiza wa mara kwa mara, sampuli 

zinaposhindwa kufikia matakwa ya viwango vya ubora, 

mzalishaji hufahamishwa na kutakiwa kuchukua hatua za 

kusahihisha tatizo na kutoa taarifa kwa Shirika la TBS mara 

moja. Kama sampuli zitashindwa katika vipimo muhimu, 

Shirika la TBS litamtaarifu mteja kuacha kusambaza sokoni 

bidhaa husika; na kumwelekeza mzalishaji kufanya 

marekebisho na kulitaarifu Shirika la TBS ili liweze kufanya 

ukaguzi ndani ya siku 30. 
 

Kwa bidhaa ambazo zimethibitishwa na kukutwa na 

mapungufu huku zikiwa zimeshasambazwa sokoni, mzalishaji 

ataelekezwa kuomba bidhaa hizo zirudishwe kwa madhumuni 

ya kuziharibu kwa namna inavyowezekana. Pia, 

mteja/mzalishaji atatakiwa kuijulisha jamii juu ya hatua 

zilizochukuliwa kuhusiana na bidhaa husika na Shirika 

kuthibitisha hilo. 
 

 

Nilibaini bidhaa zilizoshindwa majaribio ya vipimo muhimu 

wakati wa ukaguzi wa kushtukiza na hakuna hatua 

zilizochukuliwa na Shirika la TBS. Pia, kuna bidhaa 

zilizoshindwa majaribio ya vipimo muhimu ambazo zilikuwa 

zimeshasambazwa katika masoko, na shirika la TBS 

halikuchukua hatua zozote. 
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Zaidi ya hapo, nilibaini matukio kadhaa ambapo rekodi za TBS 

zilionesha kuwa walisimamisha wazalishaji (Smoke House and 

Ando Products Ltd Mwanza) lakini bidhaa zao bado 

zilionekana sokoni. 
 

 

Shirika la TBS lilijieleza kuwa sio kazi rahisi kudhibiti kila kitu 

kilichopo sokoni kutokana na kuwa na idadi ndogo ya 

rasilimali kama vile watu, vifaa na vituo vya kufanyia kazi. 
 

Ukaguzi wa kushtukiza wa mara kwa mara uliofanywa na 

Shirika haukutosha kuondoa bidhaa zisizo na ubora. Aidha 

viashiria vya hatari kwa walaji kutumia bidhaa zilizo chini ya 

kiwango havikuweza kudhibitiwa. 
 

 

Ninapendekeza Shirika la TBS kuanza kufuata matakwa ya 

Mwongozo wa Taratibu za Ithibati ya Bidhaa mara moja pale 

linapogundua bidhaa ambazo zimeshindwa majaribio ya 

vipimo muhimu. 
 

 

7.4.4 Kutochukuliwa  Hatua  Dhidi  ya  Bidhaa  Zilizo  Chini  ya 

Kiwango Ambazo Zinaruhusiwa Kutoka kwa Masharti 

Kanuni ya 10 ya Kanuni za Viwango vya Ubora (Uthibitisho wa 

Lazima wa Makundi ya Bidhaa Zilizoingia) za mwaka 2009 

zinaruhusu bidhaa zilizoingia kutoka nje ya nchi katika hali 

fulani kutolewa kwa masharti wakati Kanuni ya 10(2) ya 

kanuni hizo inakataza bidhaa hizo kusambazwa, kuuzwa, 

kutumika au kuhamishwa zote au sehemu yake kwa mtu au 

sehemu yoyote ambaye hajatajwa kwenye anuani iliyopo 

kwenye  Cheti  cha  Kuruhusu  Mzigo  Utoke  kwa  Masharti. 

Ikitokea mzigo haukufaulu katika vipimo, mzigo huo 

unatakiwa  aidha  urudishwe  ulipotoka  au  uharibiwe  kwa 

mujibu wa kifungu cha 5.1.10 cha Mwongozo wa Ukaguzi wa 

Bidhaa Zinazoingia Nchini wa mwaka 2017. 
 

Hata hivyo, nilibaini bidhaa kadhaa zilizoingia chini ya 

utaratibu wa kutoka kwa masharti ambazo zilishindwa 

ukaguzi wa vipimo muhimu lakini hakuna ushahidi kuwa hatua 
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zilichukuliwa zaidi ya barua za onyo kwa waingizaji wa 

bidhaa. Kuchelewesha matokeo ya uchunguzi na kushindwa 

kuwasiliana na mteja kwa wakati kuhusu bidhaa zilizo chini 

ya utaratibu wa kutoka kwa masharti kunahamasisha 

ukiukwaji wa matakwa ya kanuni ya 10(2) iliyotajwa hapo 

juu. 
 

 

Katika jambo hili, kuna viashiria vya hatari kuwa bidhaa zilizo 

chini ya viwango zinaweza kupenya na kuifikia jamii kutokana 

na mianya iliyojitokeza katika kusimamia bidhaa zinazotoka 

kwa masharti. 
 

Ninapendekeza kuwa TBS itengeneze na kuifanyia kazi 

mifumo ya ufuatiliaji, utathmini na udhibiti wa bidhaa zilizo 

kwenye utaratibu wa kutolewa kwa masharti; kuchukua 

hatua stahiki kwa bidhaa ambazo zimeshindwa ukaguzi wa 

vipimo muhimu; kuweka ukomo wa kuvumilika kwa 

mwingizaji wa bidhaa ambaye bidhaa zake zinashindwa mara 

kwa mara, ambapo hatua zaidi zitatakiwa kuchukuliwa kwa 

ambaye kushindwa kwake kumezidi ukomo wa kuvumilika 

uliowekwa; na kuhakikisha ripoti za ukaguzi wa bidhaa 

ambazo zinatolewa kwa masharti zinatolewa na mteja 

kujulishwa ndani ya muda. 
 

7.4.5 Kuruhusu Bidhaa za Chakula Zilizomalizika Muda Wake wa 

Matumizi na Zilizobakiza Muda Mfupi wa Matumizi 

Kifungu cha 4(1)(a) cha Sheria ya Viwango ya mwaka 2009 

kinataka TBS kuchukua hatua za kudhibiti ubora wa bidhaa, 

huduma na mazingira ya aina zote na kukuza viwango katika 

viwanda na biashara. Hii inafanyika kupitia upekuzi na 

ukaguzi wa bidhaa. 
 

Nilibaini matukio ambayo TBS ilichukua sampuli za chakula 

ambacho muda wake wa matumizi ulikuwa umeisha au 

unakaribia kuisha ndani ya siku kadhaa au mwezi baadaye 

kwa mujibu wa maelezo yaliyobandikwa kwenye bidhaa na 

kuzikagua. Baadhi ya sampuli hazikuonesha hata muda wa 
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mwisho wa matumizi. Hata hivyo, ripoti za ukaguzi wa bidhaa 

zilionesha kuwa sampuli hizo zilifaulu; na hivyo, bidhaa hizo 

za chakula zilitolewa kwa matumizi ya walaji. 

Kuna viashiria kuwa bidhaa za chakula zilizoisha muda wa 

matumizi zilisambazwa masokoni na zinatumika ambapo 

zinaweza kuathiri afya za walaji. 
 

Ninapendekeza kuwa TBS ihakikishe bidhaa zilizoisha muda 

haziruhusiwi kwa matumizi ya binadamu na ichunguzwe 

namna ambavyo bidhaa zilizoisha muda wake zilifaulu 

ukaguzi na kuruhusiwa kwenda kwenye matumizi ili kuchukua 

hatua stahiki. 
 

7.4.6 Bidhaa Zilizo Chini ya Kiwango Kuruhusiwa Kuuzwa Nje ya 

Nchi na Nembo ya Ubora ya TBS 

Kifungu cha 4 (1)(a) cha Sheria ya Viwango ya mwaka 2009 

kinaitaka TBS kufanya vipimo kwa ajili ya kudhibiti ubora wa 

bidhaa, huduma na mazingira ya aina zote na kukuza 

viwango katika viwanda na biashara. Hii inafanyika kwa 

kufanya ukaguzi wa kushtukiza kwenye soko na wazalishaji 

wa ndani Kifungu cha 4.2.7.2 cha Mwongozo wa Bidhaa 

Zinazoingia Nchini wa mwaka 2017 kinaitaka TBS kuchukua 

hatua stahiki kwa bidhaa na wazalishaji ambao hawafikii 

viwango vya ubora. 
 

Nilibaini tukio moja ambalo TBS haikuchukua hatua yoyote 

dhidi ya bidhaa za mzalishaji wa vigae (Goodwill Tanzania 

Ceramic Co. Ltd) ambaye bidhaa zake hazikufaulu katika 

ukaguzi wa vipimo muhimu kwa kila jaribio lililofanyika 

wakati wa ukaguzi wa kushtukiza. Bidhaa hizi zinauzwa 

katika masoko ya nje ya nchi; hivyo zinabeba sura ya bidhaa 

za Tanzania katika soko la kimataifa. Mwezi Septemba 2017 

na Mei 2018 bidhaa zilionekana kuwa chini ya kiwango baada 

ya kwenda kuuzwa nchi jirani; na mzalishaji kupewa barua 

ya onyo. Bidhaa hizo zilishindwa tena kufaulu na zilikataliwa 

kuuzwa kwenye soko la nchi hiyo kwa mujibu wa barua ya 

nchi  hiyo  yenye  kumbukumbu  Na.  KEBS/HQ/QAS/18  ya 
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tarehe 18 Julai 2018. Malori 30 kati ya 31 yaliyopatikana na 

bidhaa zilizokataliwa yalisitishwa, lakini wakati wa ukaguzi 

wa TBS; hayakuonekana kuwa na nembo ya TBS na 

yalipatikana katika maeneo tofauti. Lori moja kati ya yale 31 

halikupatikana kabisa; na mpaka leo halijajulikana lilipo. 
 

Mapungufu yaliyobainika yanatokana na utaratibu wa TBS 

kutoa leseni hata kwa wazalishaji ambao wameshindwa 

katika tathmini ya mwanzo ya kiwanda. Hivyo kushindwa 

kuchukua hatua kwa mzalishaji aliyeshindwa wakati wa 

ukaguzi wa kushtukiza sokoni. Hii inasababisha soko la bidhaa 

za Tanzania kupungua katika soko la kimataifa. 
 

Ninapendekeza TBS kuboresha udhibiti wa viwango vya ubora 

kwa bidhaa zinazozalishwa nchini ambazo zinatarajiwa 

kuuzwa nje ili kukuza uaminifu na heshima ya bidhaa za 

Tanzania katika masoko ya kimataifa. Zaidi ya hapo, 

mapungufu yaliyobainika yachunguzwe na hatua stahiki 

kuchukuliwa. 
 

7.4.7 Mapungufu Yaliyobainika katika Uhakiki wa Kukidhi Vigezo 

Kabla ya Kusafirisha Bidhaa (PVoC) 

(i) Utozaji wa Ada ya Ukaguzi wa Magari Zaidi ya Kiasi 

Kilichokubaliwa 

Kwa mujibu wa kifungu cha 20 cha Masharti Maalum ya 

Makubaliano ya Uhakikisho wa Kukidhi Vigezo Kabla ya 

Kusafirisha Bidhaa (PVoC) kati ya TBS na watoa 

huduma wanne (4) kwa magari yaliyotumika kwa 

kipindi cha mwezi Machi 2018 hadi mwezi Februari 

2021, ada ya ukaguzi inayotakiwa kutozwa ni Dola za 

Kimarekani 150 kwa gari (Machi 2015 hadi Februari 

2018 ilikuwa Dola za Kimarekani 140) ambapo Shirika 

la Viwango linapata asilimia 30% ya kiasi hicho. 
 

 

Katika mapitio yangu ya biashara ya magari 

yaliyotumika kwa makampuni matano (5) yajulikanayo 

kama  SBT  Japanese  Vehicle,  Beforward,  Autorec 
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Japan, Tradecarview na Real Motors Japan nilibaini 

kuwa kwa kipindi cha kati ya tarehe 5 Novemba 2018 

na 15 Desemba 2018, wateja walioomba Ankara kifani 

walitozwa kati ya Dola za Kimarekani 300 mpaka 380 

ambazo zimeleta wastani wa Dola za Kimarekani 316 

kwa gari moja kiasi ambacho ni zaidi ya kiwango 

kilichoidhinishwa cha Dola za Kimarekani 150 kwa 

wastani wa Dola za Kimarekani 166. 
 

 

Kwa mujibu wa ripoti ya TBS ya Uhakikisho wa Kukidhi 

Vigezo Kabla ya Kusafirisha Bidhaa, kutoka kwa 

mawakala wa PVoC, jumla ya magari 57,031 

yalikaguliwa nchini Japan kwa ajili ya kuingizwa nchini 

Tanzania kati ya tarehe 1 Januari 2017 na 30 Septemba 

2018, jumla ya ada ya ukaguzi ya ziada ya Dola za 

Kimarekani milioni 9.47 (sawa na Sh. bilioni 20.92) 

zilitozwa kwa Watanzania na taasisi mbalimbali. 
 

 

Wauzaji wa magari kwa sasa hawaratibiwi na 

hawajaandikishwa na TBS hivyo kuondoa dhana nzima 

ya kulinda maslahi ya mteja. Ninapendekeza kuwa TBS 

ianzishe kampeni ya ufahamu kuelimisha jamii juu ya 

kiasi wanachostahili kutozwa na wauzaji wa magari ya 

mtumba. 
 

 

Pia ninapendekeza Shirika la Viwango kutengeneza 

mwongozo ambao utatumika na wauzaji wote wa 

magari yaliyotumika juu ya umuhimu wa kuhakikisha 

wanafuata sheria na kanuni za Tanzania, pia Shirika la 

TBS linatakiwa kuhakikisha kuwa wauzaji wote wa 

magari wanaofanya kazi katika nchi hii 

wanaandikishwa na Shirika la Viwango na utendaji wao 

unaangaliwa kwa karibu ili kuhakikisha magari yao 

yote yanayoingia nchini yanakuwa na vigezo vya 

kutembea katika barabara zetu. Zaidi ya hayo, hatua 

kali zinastahili kuchukuliwa ikiwemo tozo za adhabu, 
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kuwafungia kwa muda na moja kwa moja kutokana na 

kiwango cha makosa cha wauzaji hao wa magari. 
 

 

(ii) Kutozingatiwa kwa Taratibu za Utendaji za 

Uhakikisho wa Kukidhi Vigezo Kabla ya Kusafirisha 

Bidhaa (PVoC) 

Shirika la TBS liliingia katika mikataba tofauti na 

makampuni ya EAA, QISJ, Auto Terminal Japan Ltd, 

Jabal Kilimanjaro Auto Elect. Mechanical and National 

Institute of Transport (NIT) ya kufanya uhakiki wa 

kukidhi vigezo kabla bidhaa kusafirishwa (PVoC) kwa 

magari yaliyotumika kati ya tarehe 1 Machi 2018 na 28 

Februari 2021. 
 

 

Tathmini yangu ya utekelezaji wa vigezo na masharti 

ya mikataba ya PVoC ilibaini kuwa taratibu za utendaji 

zililenga kuleta ufanisi, ubora wa matokeo na usawa 

katika utendaji huku zikipunguza kutokuelewana na 

kushindwa kukidhi vigezo vya mikataba hivyo 

kurahisisha utekelezaji wa mikataba bado 

hazijatayarishwa, kusambazwa wala kuanza kutumika 

na watoa huduma. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Shirika la TBS litengeneze na 

kusambaza kwa watoa huduma Taratibu za Utendaji 

ambazo zitaelezea kwa undani hatua muhimu za 

kufuata wakati wa ukaguzi wa magari. 
 

 

(iii) Kukosekana kwa Mfumo wa Kuhakiki Wateja 

Mtandaoni 

Kifungu cha 2.2.2 (i) cha mkataba wa PVoC kati ya TBS 

na Watoa huduma kinataka Cheti cha Kukidhi, ripoti 

ya ukaguzi na picha za gari kuwekwa kwenye kanzi 

data ya tovuti ili maafisa wa TBS waweze kuziona 

wakati wa uhakiki. 



 

 

Nilibaini kuwa, mfumo wa kuhakiki wateja mtandaoni 

unapatikana kwa TBS tu na sio kwa Umma kwa ujumla 

pamoja na umuhimu wa taarifa hizo kwa wateja kwani 

katika utaratibu wa sasa, magari ambayo yamefaulu 

ukaguzi yanaweza kubadilishwa kwa urahisi. 
 

 

Ninapendekeza kuwa TBS itengeneze mfumo wa 

uhakiki mtandaoni ambao utaweza kutumiwa na 

Umma kuzuia uwezekano kuyachezea magari baada ya 

ukaguzi. 
 

 

(iv) Kukosekana kwa Umakini (Due Diligence) kwa 

Waombaji wa kutoa Huduma ya PVoC 

Kanuni ya 373(1)-(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 

za mwaka 2013 inataka mamlaka inayotoa kandarasi 

kufanya umakini dhidi ya mshirika binafsi ambaye 

amependekezwa apewe kandarasi kwa kuangalia sifa 

zake na uzoefu, kuwasiliana na wadhamini walio 

kwenye orodha iliyotolewa, kuhakikisha kuwa madai 

au utata wowote unaohusiana na mshirika binafsi na 

timu yake hauathiri uwezo wake wa kutekeleza 

mkataba na kuhakiki mtaji wake wa uendeshaji kupitia 

kwa benki pendekezwa au mdhamini mwenye 

kuaminika. 
 

 

Tathmini yangu ya utaratibu wa zabuni za PVoC 

uliolenga kupata watoa huduma wenye sifa ilibaini 

kuwa, jumla ya watoa huduma sita (6) (zikiwemo 

Taasisi ya Usafirishaji ya Taifa na Kampuni ya Ukaguzi 

na Ithibati ya China), walipewa zabuni kati ya mwezi 

Oktoba 2017 na Februari 2018 lakini hakukuwa na 

umakini uliofanyika kwenye orodha ya wadhamini 

iliyotolewa na waombaji wa zabuni, kufanya uhakiki 

na benki na wadhamini wanaoaminika, na madai 

kutoka mamlaka sahihi. 
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Pia, hakukuwa na ushahidi wa mawasiliano yaliyofanyika na 

mamlaka za usajili za nchi ambazo waombaji walitokea. Zaidi 

ya hapo, nilibaini kuwa hakuna mchakato rasmi wa kufanya 

umakini ikiwemo taratibu, vigezo muhimu, orodha ya kujazwa 

na kila timu inayofanya umakini na hitimisho lililofikiwa na kila 

timu kwenye masuala ya uwezo wa kifedha, ujuzi wa kazi, 

kisheria, usajili wa muombaji wa zabuni na kuhakikiwa na 

mamlaka nyingine za ithibati. 
 

 

Ninapendekeza kuwa TBS ihakikishe mchakato wake wa 

manunuzi unapangiliwa na kuwekwa kwenye maandishi kwa 

ajili ya umakini ambao ni mpana unaogusa nyanja zote kama 

inavyotakiwa na Kanuni ya 373(1)-(2) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2013. 
 

 

7.5 Shirika la TTCL 

7.5.1 Kutokuwa na Umiliki na Mamlaka Dhidi ya Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano (NICTBB) 

Wakati wa tathmini ya uendeshaji wa Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano (NICTBB) niligundua kuwa Shirika la TTCL 

linabeba gharama zote za uendeshaji na usimamizi wa 

Mkongo wa Taifa zikijumuisha mishahara ya wafanyakazi wa 

Mkongo wakati Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 

inashikilia na kudhibiti akaunti ya mapato ya NICTBB. Bei za 

bidhaa za NICTBB pia hupangwa na kuamuliwa na Wizara. 

Kwa mujibu wa Randama ya Makubaliano kati ya Shirika la 

TTCL na Wizara Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Shirika la 

TTCL halina mamlaka juu ya mapato ya NICTBB wakati Wizara 

haina wajibu juu ya gharama za uendeshaji za NICTBB. 

Shirika la TTCL linatakiwa kurudishiwa gharama zake mwisho 

wa mwaka husika. 
 

Utaratibu huu unaweza kupunguza uwajibikaji katika 

kuutunza Mkongo wa Taifa. Pia unaweza kuleta ombwe la 

umiliki kati ya taasisi hizi mbili kama inavyoonekana kuwa 
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Shirika la TTCL halina mpango wa kuhuisha upya Mkongo 

baada ya kumalizika muda wake. 
 

Ninapendekeza menejimenti ya Shirika la TTCL ikae na 

Serikali ili kupata ufumbuzi na iweze kumiliki Mkongo huo 

kwa ajili ya usimamizi mzuri. 
 

7.5.2 Kutokurejeshewa Gharama za Kuendesha NICTBB za Sh. 

Bilioni 20.63 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(1)(a) na (e) ya Sheria ya Shirika 

la Mawasiliano ya Simu Tanzania ya mwaka 2017, Shirika la 

TTCL lina wajibu wa kuendesha na kudumisha aina zote za 

miundombinu ya mawasiliano ya simu kama Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano (NICTBB) pamoja na mifumo mingine ya 

TEHAMA na huduma ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 
 

Sambamba na Sheria hii, tarehe 17 Novemba 2016, Shirika la 

TTCL na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 

walianzisha Randama ya Makubaliano (MoU) kuongoza 

uendeshaji wa NICTBB ambapo gharama zote za uendeshaji 

zitabebwa na Shirika la TTCL wakati mapato yatakusanywa 

na Wizara na baadaye gharama zitarejeshwa mwishoni mwa 

mwaka na Wizara. Pia, kwa kuwa mradi wa NICTBB hauna 

namba ya mlipakodi (TIN) na namba ya uandikishwaji ya kodi 

ya ongezeko la thamani (VRN), ankara zote za kodi ya 

ongezeko la thamani (VAT) kutoka Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) hupelekwa Shirika la TTCL. 
 

Katika tathmini ya uendeshaji na usimamizi wa Mkongo wa 

Taifa wa Mawasiliano (NICTBB), nilibaini wigo wa maboresho 

katika maeneo yafuatayo: 

(i) Randama ya Makubaliano (MoU) kati ya Shirika la TTCL 

na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 

iliyokamilika tarehe 17 Novemba 2017 ilikuwa bado ni 

rasimu inayosubiri kusainiwa na kuanza kutumika 

mpaka namaliza ukaguzi huu mwezi Desemba 2018. 

Kwa  hiyo,  hakukuwa  na  makubaliano  yoyote  ya 
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kisheria yanayoongoza uendeshaji wa NICTBB. 

Nashauri Wizara na Shirika la TTCL kusaini Randama ya 

Makubaliano ili kuwa na uwazi juu ya majukumu ya kila 

upande unaoendesha mradi wa NICTBB hivyo 

kupunguza misuguano isiyo na tija. 
 

(ii) Katika Mzunguko wa Kusini, matumizi ya NICTBB ni 

asilimia 15 tu ya matumizi yake ya juu; wakati 

mizunguko mingine ina wastani wa matumizi ya 

asilimia 75. Matumizi madogo yanatokana na ukosefu 

wa fedha za kufanyia uhamasishaji/masoko katika nchi 

ambazo hazipakani na bahari na wateja wa ndani. Kwa 

ujumla NICTBB unafanya kazi kwa asilimia 10 tu ya 

uwezo wake na chini zaidi ya ilivyokusudiwa ufanye 

kazi pamoja na kuwa mwaka 2016 Serikali ilipanua 

uwezo wake kutoka 40G mpaka 200G ili kuongeza 

ufanisi. Kwa kuwa Serikali imewekeza jumla ya Sh. 

bilioni 250 katika NICTBB, matumizi chini ya kiwango 

yanaweza kusababisha hasara kwa Serikali. 

Napendekeza kuwa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano pamoja na Shirika la TTCL kuanzisha sera 

na mikakati ya masoko hasa katika Mzunguko wa Kusini 

ili kupata wateja zaidi kutoka kwa nchi ambazo 

hazijapakana na bahari ili kuongeza matumizi yake. 
 

(iii) Jumla ya Sh. bilioni 95.36 zimelipwa na Shirika la TTCL 

kama gharama za uendeshaji ya NICTBB kutokea 

mwezi Januari 2010 mpaka tarehe 30 Juni 2018; na 

hakuna marejesho yoyote yaliyofanyika kutoka kwa 

Wizara. Kwa kuwa TTCL ni mteja wa NICTBB kwa 

bidhaa mbalimbali, kuna madai ya Sh. bilioni 74.73 

ambayo Wizara inatakiwa kulipwa na Shirika la TTCL. 

Hivyo, ukitoa bakaa hizo mbili, Wizara itatakiwa 

kurejesha kwa Shirika la TTCL Sh. bilioni 20.63 kama 

ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini 
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Jedwali Na. 8: Kutorejeshewa Gharama za NICTBB 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Tozo za kuhifadhi na kuhudumia Mkongo 1 Julai 
2017 

40,502,794,350 

Ada za Usimamizi 1 Julai 2017 21,189,963,550 

Tozo za Pango ya Ofisi 1 Julai 2017 556,248,000 

Gharama za uendeshaji na matengenezo 1 Julai 
2017 

 
4,799,548,824 

Tozo za Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 1 
Julai 2017 

 
11,853,096,845 

Tozo za bima 1 Julai 2017 323,663,408 

Jumla ya Kiasi 1 Julai 2017 (A) 79,225,314,977 

  
Tozo za kuhifadhi na kuhudumia Mkongo kwa 
mwaka ulioishia 30 Juni 2018 

 
10,792,652,701 

Ada ya usimamizi kwa mwaka ulioishia 30 Juni 
2018 

 
1,986,039,335 

Tozo ya pango ya ofisi kwa mwaka ulioishia 30 

Juni 2018 
 

106,614,278 

Gharama za uendeshaji na matengenezo kwa 

mwaka ulioishia 30 Juni 2018 
 

753,998,903 

Tozo za Kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 

kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2018 
 

2,492,741,417 

Tozo za bima kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2018 - 

Jumla ya kiasi kwa mwaka ulioishia 30 Juni 

2018 (B) 
 
16,132,046,635 

Jumla ya kiasi ambacho mradi wa NICTBB 

unadaiwa na Shirika la TTCL kwa mwaka 
ulioishia 30 Juni 2018 (A)+(B) 

 

 
95,357,361,612 

  
Kiasi ambacho Shirika la TTCL linadaiwa na 
mradi wa NICTBB kwa kutumia huduma ya 

Mkongo 30 Juni 2018 

 

  
Bakaa ya kufungulia 1 Julai 2017 (C) 70,322,009,467 

Jumla ya ankara zilizotolewa kwa mwaka 

ulioishi 30 Juni 2018 
 

Ankara namba 352/NICTBB/2017 1,185,945,004 

Ankara namba r 363/NICTBB/2017 124,280,292 

Ankara namba 364/NICTBB/2017 1,185,945,004 

Ankara namba 365/NICTBB/2017 1,185,945,004 

Ankara namba 367/NICTBB/2017 36,465,392 

Ankara namba 380/NICTBB/2018 98,233,567 

Ankara namba 381/NICTBB/2018 571,540,199 

Ankara namba 382/NICTBB/2018 10,418,667 

Ankara namba 383/NICTBB/2018 10,418,667 

Jumla kiasi cha ankara kwa mwaka ulioishia 

30 Juni 2018 (D) 
 

4,409,191,795 
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Maelezo Kiasi (Sh.) 

Jumla ya Kiasi mradi wa NICTBB unacholidai 
Shirika la TTCL kwa mwaka ulioishia 30 Juni 
2018 (C) + (D) 

 

 
74,731,201,262 

  
Mpango wa kuoanisha madeni  
Jumla ya kiasi mradi wa NICTBB unachodaiwa 
na Shirika la TTCL 30 Juni 2018 

 
95,357,361,612 

Jumla ya kiasi Shirika la TTCL linachodaiwa na 
mradi wa NICTBB 30 Juni 2018 

 
74,731,201,262 

Malipo kwa Shirika la TTCL 20,626,160,350 

 

Ninapendekeza kuwa Shirika la TTCL lifanye ufuatiliaji 

Wizarani juu ya kiasi linachodai na lihakikishe kiasi 

chote kinapatikana. 
 

 

7.6 Hifadhi za Taifa za Tanzania (TANAPA) 

7.6.1 Jitihada Zaidi Zinazohitajika Kuondoa Mimea Vamizi na ya Kigeni 

Kwenye Hifadhi 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini madhara ya mimea ya 

kigeni isiyo ya kawaida katika Hifadhi ya Taifa ya Arusha na 

Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Manyara. Aina hiyo ya mimea 

inaharibu mazingira ya hifadhi hizi kwa kasi kubwa kama 

ilivyoainishwa hapo chini: 
 

i. Hifadhi ya Taifa ya Arusha (ANAPA) 

Takribani hekta 143.5 zilizofanyiwa utafiti zimeathiriwa 

na aina ya vizazi vamizi katika maeneo mbalimbali ikiwa 

ni pamoja na Ngongongare, Seneto ya zamani, Kinandia, 

Mweka, Rest House, Rydon na Mareu. Miongoni mwa aina 

nyingi za vizazi vamizi viletavyo maafa ni magugu ya 

Caesalpinia Decapetala ambayo yenye kuonekana sana 

ambayo yanaenea katika hifadhi hiyo kwa kasi. 
 

 

ii. Hifadhi ya Taifa Ziwa Manyara (LMNP) 

Katika hifadhi hii, niliona magugu ya Acalypha Fruticosa 

(jina la kisayansi) yanatawala eneo kubwa la Hifadhi kiasi 

cha kutishia kuwapo kwa Flora na Fauna. 
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Nilibaini kuwa, hakukuwa na fedha zilizotengwa na hifadhi 

kwa ajili ya kuondoa vizazi vamizi hivyo ndani ya hifadhi. 

Aidha Sh. milioni 12.49 zilipokelewa na LMNP kutoka 

makao makuu ya TANAPA zikiwa ni fedha maalum za 

kupambana na tatizo hilo. 
 

 

Hifadhi ya ANAPA haina taratibu zozote zinazoendelea ili 

kukomesha tatizo hili. Hii inasababishwa na ukosefu wa 

fedha zilizotengwa kutoka makao makuu ya TANAPA kwa 

ajili ya kutatua tatizo hilo. Vizazi vamizi hivi vinaweza 

kusababisha kutokuonekana kwa wanyama katika shughuli 

za kitalii, kuzuia uzungukaji wa askari wakati wa shughuli 

za doria, kuzuia ukuaji wa baadhi ya mimea au kuua aina 

za mimea ya uoto asili. 
 

 

Napendekeza ANAPA na LMNP, kwa kushirikiana na 

TANAPA, kuchukua hatua stahiki za kuondoa magugu ya 

vizazi vamizi katika hifadhi zake. 
 

 

7.6.2 Kutotekeleza  Hatua  Walizokubaliana  Juu  ya  Athari  za 

Aupunguza Ajali za Barabarani 

Katika Hifadhi ya Taifa ya Arusha kuna barabara (Momella 

kwa Ngongongare) iliyo chini ya TANROAD inayounganisha 

upande mmoja wa hifadhi (Mommella, Kisimiri), na upande 

mwingine. Kumbukumbu kutoka idara ya utalii zilionesha 

kwamba jumla ya magari 10,353 na watu 68,534 walivuka 

hifadhi hiyo kwa kipindi cha miezi 6 kuanzia Julai hadi 

Desemba, 2017, wakati jumla ya magari 6,530 na wagonjwa 

29,909 na magari 5,361 na wagonjwa 23,585 walivuka hifadhi 

hiyo kwenda kupata huduma za matibabu kwa mwaka 

2015/2016 na 2016/2017, mtawalia. Hata hivyo, hakukuwa 

na malipo yoyote kutoka kwa jamii kwa kutumia barabara ya 

hifadhi wakati hifadhi hufanya matengenezo ya mara kwa 

mara kwenye barabara hiyo. 
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Katika Hifadhi ya Taifa ya Mikumi (MINAPA) kuna barabara 

kuu ya Tanzania-Zambia inayokatisha Hifadhi. Kwa mujibu 

wa ripoti ya mazingira na ulinzi hadi kufikia tarehe 30 Machi 

2018, wanyama 228 waliuawa; ambapo 216 (asilimia 97) 

waliuawa kwa njia ya ajali za barabarani. Idadi ya wanyama 

waliouawa kupitia ajali za barabarani iliongezeka kwa 

asilimia 41 ikilinganishwa na kipindi cha 2016/2017. Kama 

ada ya adhabu kutokana na mauaji ya wanyama, MINAPA 

ilipaswa kukusanya Sh. milioni 59.2, badala yake, ilikusanya 

Sh. milioni 1.1 tu, sawa na asilimia 2. 
 

 

Hali hii inaharibu mazingira na usalama wa Hifadhi. Pia 

hupunguza idadi ya wanyama kupitia mauaji ya ajali za 

barabarani. 
 

 

Ninapendekeza TANAPA kuimarisha hatua za ufuatiliaji wa 

ajali za barabarani. Pia, kutafuta wadau wengine kama 

TANROAD na kushirikiana nao gharama za matengenezo ya 

barabara kwa ANAPA. 
 

 

7.7 Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA) 

7.7.1 Upungufu wa walimu katika Chuo Kikuu 

Kanuni ya 33 (1) a-g ya Sheria ya Kukubaliwa na kutunuku 

“accreditation” ya NACTE ya 2001 inahitaji Taasisi za 

kitaaluma kuwa na wafanyakazi wenye ujuzi na wenye uzoefu 

ambao wanaajiriwa na kupewa mafunzo sahihi na kudumisha 

uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi wa wastani wa 1: 8. 
 

 

Katika Ukaguzi wa mwaka wa fedha wa 2017/2018, nilibaini 

mapungufu yafuatayo katika Taasisi ya Uhasibu ya Arusha; 
 

 

a) Kulikuwa na upungufu wa walimu 88 wa makundi 

mbalimbali ya kitaaluma. 

b) Idadi ya sasa ya walimu wenye ngazi ya Shahada ya 

Uzamivu ni ndogo sana sawa na asilimia 11.3 ya walimu 

wote ikilinganishwa na idadi ya wanafunzi na shughuli 
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nyingi  zinazohitajika  kufanywa  na  Taasisi  zinazohitaji 

kiwango hicho cha elimu. 

Hii inaweza kusababisha mzigo mkubwa wa kazi kwa walimu 

hao wa sasa, hatimaye unaweza kusababisha kushuka kwa 

ufanisi katika huduma za kufundisha, utafiti na ushauri. Zaidi 

itaweza kuharibu ubora wa shughuli hizi za msingi za Taasisi. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya Taasisi ya Uhasibu ya 

Arusha ifuatilie haraka kupata kibali cha kuajiri wafanyakazi 

wanataaluma na kuandaa mpango wa ajira wa wafanyakazi 

wanataaluma. 
 

 

7.8 Kampuni hodhi ya Mkulazi 

Kampuni hodhi ya Mkulazi ilianzishwa na Mfuko wa Pensheni 

ya PPF (PPF) na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi wa Jamii (NSSF) 

mnamo tarehe 6 Septemba, 2016 ili kujenga na kuendesha 

kiwanda cha sukari chenye uwezo wa kuzalisha tani 200,000 

za miwa kwa mwaka katika eneo la Mkulazi mkoani Morogoro. 
 

 

Mnamo Februari 2017, Kampuni ilisaini Mkataba wa 

Maelewano na Tanzania Prison Service (TPS) shamba la 

Mbigiri. 
 

 

Ukaguzi wangu wa upembuzi yakinifu uliofanywa na Mkulazi 

ulibainisha dosari zifuatazo: 
 

 

(i) Katika matumizi ya shamba la Prison Corporation Sole 

(PCS), hakuna uwiano wa hisa uliorodheshwa kati ya 

washiriki (Kampuni hodhi ya Mkulazi na Taasisi ya 

magereza). 
 

 

(ii) Gharama za mradi wa jumla zitakuwa Dola za 

Kimarekani milioni 49.15 ambazo zimefanywa kwa 

uwiano wa madeni /na mtaji wa asilimia 70 na 

asilimia 30, mtawalia. Hata hivyo ripoti haina 

maelezo ya zaidi ya kuhusiana na deni kama vile 
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mkopeshaji wa fedha, kiwango cha riba, muda wa 

kulipa, dhamana ya deni na jinsi gani mkopo 

utafadhiliwa. 
 

 

(iii) Mradi haujaainisha vikwazo mbalimbali vinavyoweza 

kurudisha nyuma uwezo wa kazi iliyopangwa kana 

kwamba kiwanda kitafanyia kazi kwa ufanisi bila 

kikwazo chochote kwa mwaka mzima. 
 

 

(iv) Fedha za uwekezaji ni uwiano wa madeni kwa mtaji 

wa asilimia 70 na 30, lakini taarifa ya mtirirko wa 

fedha taslim hazielezi jinsi fedha zitakavyopokelewa 

na kulipa asilimia 70 kwa ajili ya fedha za uwekezaji. 
 

 

(v) Hesabu za NPV ya mradi haijajumuisha gharama za 

riba ambayo ni asilimia 70 ya gharama ya uwekezaji 

wa mradi. Nina mashaka kwamba kutokana na 

kuachwa kwa gharama za riba, mradi hauwezi kuwa 

na uwezo na kuzalisha mapato tarajiwa. 
 

 

(vi) Pia mfumo bora juu ya uamuzi wa ufanisi wa mradi 

lazima ulinganishe viashiria na vigezo vya uwezekano 

wa mradi dhidi ya viashiria na vigezo vya mradi huo 

wa kazi. Hii haikufanyika katika mradi huu. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Uongozi wa kampuni ufanye uchambuzi 

wa kina juu ya jinsi kiwango tozo ya riba (discount rate) 

kinavyopatikana kutokana dhana husika. Hii ni kwa sababu 

fedha za mradi zinahusisha uwiano wa madeni kwa mtaji kwa 

uwiano wa 70:30. Kadhalika Uongozi uzingatie udhaifu 

uliotajwa na kuandika upya uchunguzi wa ufanisi. 
 

 

7.9 Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL) 

Kampuni ya Ndege ya Tanzania imekuwa ikipata hasara kwa 

muda wa miaka 10 kwa mfululizo, kutoka mwaka 2006/07 

mpaka  2016/17.  Hasara  imepunguza  mtaji  wa  kampuni 
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mpaka kufikia mtaji hasi. Kwenye miaka mitatu ya hivi 

karibuni nimeanza kuona mwenendo mzuri wa kampuni 

maana hasara imepungua kutoka Sh. bilioni 38.72 ya mwaka 

2005/06 mpaka Sh. bilioni 16.21 mwaka 2016/17, kupungua 

kwa takribani asilimia 58. Kupungua kwa hasara kumetokana 

na kuongezeka kwa mapato kwa asilimia 20 na kupungua kwa 

gharama za uendeshaji kwa asilimia 27. 
 

 

Kampuni imeandaa mpango kazi wa miaka mitano 

unaotumika kama muongozo wa utekelezaji wa malengo ya 

Kampuni kuanzia mwaka 2017/18. Mpango unajumuisha 

mbinu za kuongeza mapato na kupunguza gharama za 

uendeshaji ili kuendelea kupunguza hasara na baadaye 

kumaliza kabisa kwenye siku za usoni. Sambamba na haya 

maboresho, Kampuni inafanya mageuzi kwenye muundo wa 

Kampuni, mabadiliko kwenye utendaji wa kazi na rasilimali 

watu ili kufikia utendaji wenye ufanisi. 
 

 

Kufuatia mwendelezo wa maboresho kwenye rasilimali watu, 

kuongezeka kwa ndege, utekelezaji wa mpango mkakati wa 

miaka mitano na mbinu za kupunguza gharama za uendeshaji 

kunatoa ishara nzuri ya ukuaji wa kampuni. Ili kuharakisha 

mwenendo mzuri wa utendaji na ukuaji wa kampuni, msaada 

wa kifedha kutoka Serikalini ni muhimu sana ili kuiwezesha 

kampuni kulipa madeni yake ya nyuma ambayo yanaibebesha 

kampuni mzigo mkubwa wa kulipa riba za kila mwaka. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Ndege ya Tanzania 

iendelee kuimarisha utendaji wake wa kazi ili kuweza kupata 

faida kwa kuongeza mapato na kupunguza gharama za 

uendeshaji kwa kutoa huduma nzuri kwa wateja, kutumia 

vizuri ndege zilizopo na kubuni mbinu za kupunguza gharama 

zaidi. Pia, napendekeza Serikali itoe msaada wa kifedha kwa 

Kampuni ili kuiwezesha kulipa madeni ya nyuma 

yanayoiongezea gharama kampuni kupitia ulipaji wa riba 

ambayo inachukua nafasi kubwa ya gharama. 
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SURA YA NANE 
 
 

USIMAMIZI WA MATUMIZI YA FEDHA KATIKA TAASISI ZA 

UMMA 

8.1 Utangulizi 

Katika tathimini yangu ya udhibiti wa ndani katika usimamizi 

wa matumizi ya fedha za Umma nilibaini kuwa, Taasisi za 

Umma ziliendelea kuingia gharama zisizo na tija. Aidha, 

Taasisi za Umma hazijaboresha udhibiti wa ndani katika 

matumizi; ambapo baadhi ya gharama hazikuidhinishwa kwa 

usahihi. Kuwapo kwa idhini ya malipo ya posho kwa 

wafanyakazi ambayo hayapo kwenye miongozo, 

hayajaidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi au yanakinzana na 

miongozo ya Msajili wa Hazina (TR); Pamoja na kuwapo kwa 

matumizi yaliyozidi bajeti iliyoidhinishwa kunaongeza 

madeni kwa Taasisi hizi. Nilibaini pia kuwa sehemu kubwa ya 

matumizi yamefanyika nje ya shughuli za kazi kuu za Taasisi 

husika. 
 

 

Sura hii inaonesha mapungufu niliyoyabaini kwenye matumizi 

ya fedha za Umma na ushauri niliyotoa kuimarisha udhibiti 

wa ndani kwenye matumizi. 
 

8.2 Tathmini ya Ufanisi katika Udhibiti wa Gharama 

8.2.1 Kuripotiwa kwa Tuhuma za Ubadhirifu katika Mamlaka ya 

Udhibiti wa Chakula na Dawa (TFDA) - Ofisi ya Kanda ya 

Kaskazini 

Matumizi ya Taasisi za Umma yanaongozwa na sheria, kanuni, 

miongozo na sera zilizotengenezwa na Serikali na taasisi 

husika. Zote hizi kwa pamoja zinalenga katika kulinda 

matumizi bora ya rasilimali za Umma ili zitumike katika 

shughuli zenye manufaa ya kiuchumi. Pamoja na juhudi za 

kuboresha udhibiti wa matumizi katika taasisi za Umma, 

nilibaini tuhuma za ubadhirifu katika Ofisi ya Kanda ya 

Kaskazini ya Mamlaka ya Udhibiti wa Chakula na Dawa 

(TFDA). 
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Katika Ofisi za TFDA Kanda ya Kaskazini nilibaini matumizi 

mabaya ya fedha yaliyofanywa na watumishi wasio 

waaminifu. Tuhuma hizi za ubadhirifu zimebainika baada ya 

kufanywa uchunguzi na menejimenti ya TFDA kupitia kwa 

mkaguzi wa ndani. 
 

Baada ya kupitia ripoti ya mkaguzi wa ndani, nilibaini 

ubadhirifu wa fedha za Umma unaotokana na mapungufu 

kwenye mifumo ya udhibiti wa ndani. Ubadhirifu huo 

unajumuisha matumizi ya kughushi yenye jumla ya Sh. milioni 

513.36 kwa mwaka wa fedha 2017/18, Sh. milioni 703.01 kwa 

miezi ya Julai, Agosti na Septemba 2018 na fedha 

zilizohamishwa Sh. milioni 423.81 hazikuonekana kwenye 

taarifa za kibenki. 

Pamoja na hatua za kinidhamu ambazo tayari zimechukuliwa, 

nina mashaka na ufanisi wa udhibiti uliopo kwa kuwa 

umeshindwa kung’amua/kugundua na kuzuia ubadhirifu huu 

kabla haujatokea. Hii inaonesha kuwa kuna uwezekano wa 

matendo mengine ya ubadhirifu ambayo 

hayajabainika/hayajagundulika. 
 

Ninapendekeza TFDA ihakiki nyenzo zake za kuzuia na 

kudhibiti ili kulinda mali za Umma ili kupunguza viashiria vya 

hatari ya kupata hasara itokanayo na ubadhirifu wa fedha na 

rasilimali nyinginezo. 
 

8.2.2 Gharama Zisizofaa Zilizotokana na Riba ya Kuchelewesha 

Malipo ya Fidia – Sh. bilioni 32.25 

Uthaminishaji na malipo ya fidia hufanyika kwa mujibu wa 

Kifungu cha 3(1)(g) cha Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999. Sheria 

ya Ardhi inataka malipo ya fidia kuwa katika msingi wa haki 

na kulipwa fedha yote mapema. Kanuni ya 13(2) ya Kanuni za 

Ardhi za Mwaka 2001 na Kanuni ya 19(1) – (3) ya Kanuni za 

Ardhi za Vijiji ya mwaka 2001 zinataka fidia kulipwa ndani ya 

miezi sita (6) baada ya kufanyika tathmini; baada ya hapo, 

riba itatozwa kwa kuzingatia kiwango cha soko kwa wakati 

husika. 
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Mamlaka ya Kanda Maalum ya Kuzalisha Bidhaa za Nje (EPZA) 

ilichukua ardhi katika eneo la Kituo cha Biashara na 

Usafirishaji, eneo la Kanda Maalum ya Kiuchumi ya 

Bagamoyo, Tanga, Ruvuma na Kanda Maalum za Kiuchumi za 

Manyoni. EPZA iliingiza katika rekodi zake ardhi 

iliyochukuliwa mara tu baada ya uthamini kufanyika na 

Mthaminishaji Mkuu wa Serikali. Rekodi za EPZA zilionesha 

kiasi cha riba kilichojikusanya kwa kipindi cha zaidi ya miaka 

8 kuwa ni Sh. bilioni 31.02 sawa na asilimia 46 ya thamani 

halisi ya Sh. bilioni 67.24. 
 

Katika shauri jingine linalofanana na hili, nilibaini kuwa 

uthaminishaji wa ardhi na mali katika eneo la makazi la 

Kurasini ulifanyika mwezi Machi 2015 kufuatia maelekezo 

yaliyotolewa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi mwezi Agosti 2013. Fidia zilifanywa na Mamlaka ya 

Maji Safi na Maji Taka Mkoa wa Dar es Salaam (DAWASA) kwa 

kuwa ardhi hiyo ilichukuliwa ili kuanzisha bwawa la maji 

machafu. Thamani halisi kwa mwaka 2015 ilikuwa Sh. bilioni 

7.38 ambayo iliongezeka na kuwa Sh. bilioni 8.60 mwaka 

2017. Ongezeko la Sh. bilioni 1.23 limetokana na riba 

iliyojilimbikiza kwa miaka miwili (2) kutokana na 

kuchelewesha malipo ya fidia. 
 

Ninapendekeza, Serikali na Taasisi zingine za Umma 

kuchukua ardhi pale tu zinapokuwa na fedha za kulipa fidia 

ili kuepuka kuongezeka kwa gharama zisizokuwa za lazima. 
 

8.2.3 Posho Zilizolipwa Kinyume na Waraka wa Msajili wa Hazina 

Sh. Bilioni 1.86 

Waraka wa Msajili wa Hazina Na. 1 wa mwaka 2010 

uliotolewa tarehe 22 Julai 2010 ukiwa na Kumbukumbu Na. 

TYC/T/200/538/18 unataka posho za nyumba kulipwa 

watumishi kama Wakuu wa Taasisi, Wakurugenzi, Wakuu wa 

Vitengo na viongozi wenye ngazi ya mshahara ya 

PUTS/PHTS/PGMS/PRSS 18-21. 
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Shirika la Viwango Tanzania (TBS) limeingia gharama za 

jumla ya Sh. bilioni 1.6 kama posho za nyumba. Hata hivyo, 

nilibaini kuwa kiasi hicho kimelipwa kwa watumishi 

wasiostahili, wakiwamo watumishi wa mkataba na 

wanafunzi, kinyume na waraka wa Msajili wa Hazina na 

miongozo ya TBS kuhusu posho ya nyumba. 
 

Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Mkoa wa Dar es Salaam 

(DAWASA) imelipa Sh. milioni 276.23 kama posho ya nyumba, 

ikiwa ni asilimia 15 ya mshahara kwa wafanyakazi wote, bila 

kujali nafasi zao. Hii ni kinyume na Waraka wa Hazina. 

Ninapendekeza Msajili wa Hazina ahakikishe kuwa nyaraka za 

Serikali ambazo zinafanya kazi zinazingatiwa na kama kuna 

mahitaji maalum yamejitokeza kwa baadhi ya taasisi, atoe 

muongozo kwa mahitaji hayo. 
 

8.2.4 Kukosekana  kwa  Miongozo  ya  Posho  Zilizolipwa  kwa 

Watumishi wa Mashirika ya Umma 

Pamoja na kuwapo kwa Waraka wa Msajili wa Hazina Na. 1 

wa mwaka 2010 wa tarehe 22 Julai 2010 wenye Kumbukumbu 

Na. TYC/T200/583/18, kila taasisi ya Umma ina sheria zake, 

kanuni na sera zinazoongoza malipo ya posho kwa watumishi 

wake. 
 

Nilibaini matukio ambapo posho zililipwa bila ya kuwa na 

miongozo sahihi au zililipwa kinyume na miongozo. Katika 

DAWASA, Bodi ya Wakurugenzi iliidhinisha kuwa posho za 

ziada (Posho ya gari, usafiri, tiba na ya nyumba) zisizidi 

asilimia 40 ya mshahara wa msingi, hata hivyo, DAWASA 

ililipa posho hizo kwa kiwango cha asilimia 45 ya mshahara 

wa msingi ambayo ipo juu ya kiwango kilichoidhinishwa cha 

asilimia 40. Taasisi ya Sukari ya Taifa (NSI) imelipa Sh. milioni 

22 kama posho ya moduli ya ziada kwa wakufunzi wa kozi za 

kilimo. Hata hivyo, taasisi hiyo haijatengeneza muongozo 

unaoonesha viwango vitakavyotumika kwenye posho hizo. 
 

Nimaoni yangu kuwa kukosekana kwa miongozo sahihi kwa 

ajili ya posho kumetoa mwanya katika udhibiti wa matumizi 
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ya Umma. Hivyo, kila taasisi inakuwa huru kuchagua kiwango 

ambacho posho inaweza kulipwa. Hii inaweza kusababisha 

taasisi za Umma kutumia fedha zaidi katika shughuli ambazo 

si za msingi. 

 
Ninapendekeza Msajili wa Hazina achunguze posho zote 

zinazolipwa kwenye Taasisi mbalimbali za Umma na kutoa 

miongozo ambayo itasaidia taasisi hizo katika kulipa posho. 
 

 

8.2.5 Ongezeko la Madeni ya Wafanyakazi Katika Taasisi za Elimu 

ya Juu na Vyuo Vikuu 

Kila taasisi ya elimu ya juu ina kanuni au sera zake zinazotoa 

miongozo ya stahiki mbalimbali zinazolipwa kwa wafanyakazi 

wake kama vile kiinua mgongo. Aidha, Kanuni hizo zinatoa 

mwongozo juu ya malipo ya kiinua mgongo kwa wafanyakazi 

wa mikataba baada ya kukamilisha muda wao wa mkataba. 

Ukaguzi wa shughuli mbalimbali za Taasisi za elimu ya juu, 

ulibainisha kuwa, madeni ya wafanyakazi yamebakia kuwa 

makubwa au kuzidi kuongezeka kwa muda. 
 

 

Madeni haya yanatokana na stahiki mbalimbali za 

wafanyakazi kama vile posho za majukumu na malipo ya 

kiinua mgongo. Kuanzia 2016/2017 hadi 2017/2018 madeni 

hayo yameongezeka kwa zaidi ya asilimia 40 katika vyuo 

vikuu vyote vilivyokaguliwa. 
 

 

Kwa mfano, kutoka mwaka 2016/2017 hadi 2017/2018 

madeni yanayohusiana na malipo ya posho ya majukumu kwa 

Chuo Kikuu cha Mzumbe na Ardhi yameongezeka hadi kufikia 

Sh. bilioni 3.41 na Sh. bilioni 2.26 kutoka Sh. bilioni 1.49 na 

Sh. bilioni 1.48 mtawalia. 
 

 

Kadhalika, Chuo Kikuu cha Dar es salaam na Chuo Kikuu cha 

Mzumbe vilikuwa na madeni ya malipo ya kiinua mgongo ya 

Sh. bilioni 5.59 na Sh. milioni 525, mtawalia, kwa 

wafanyakazi   ambao   wamekamilisha   mikataba   yao   ya 
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huduma. Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) kilikuwa 

na Sh. bilioni 6.80 kama madeni ya wafanyakazi tangu Juni 

2017, ikiwa ni posho za nyumba na madeni mengineyo. 

Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA) pia ilikuwa na deni la Sh. 

milioni 519, ikiwa ni madeni yatokanayo na posho za 

wafanyakazi. Hata hivyo, limeshuka kwa Sh. milioni 6 tu 

(2016/17: kutoka Sh. milioni 525). 

 
Madai ya watumishi ambayo hayajalipwa yanaweza kushusha 

morali wa utendaji kazi kwa wafanyakazi. Kiinua mgongo 

hutumika kama malipo ya mwisho ya ajira ya wafanyakazi 

ambao wamekamilisha mikataba yao ya huduma. 
 

 

Wakati ninakiri jitihada za Serikali kuhakiki madai ya 

wafanyakazi kabla ya kulipwa, ninaisihi Serikali kuangalia 

muda wa uhakiki wa madeni hayo, kwani kutumia muda 

mrefu kuhakiki madeni, kunazidisha ongezeko la madai na 

kuzidi kuongeza mzigo kwa Serikali. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali ikamilishe mchakato wa uhakiki 

wa madeni hayo na kuweza kuyalipa madeni husika kwa 

wakati. 
 

 

8.2.6 Makosa Katika Usimamizi na Malipo ya Kodi ya Ardhi Sh. 

Milioni 112.96 

Kituo cha stadi za kazi na ufundi tawi la Mwanza kinamiliki 

viwanja viwili vilivyopo nyakato ambavyo ni kiwanja namba 3 

chenye hati namba 13220 ya tarehe 6 Mwezi Novemba mwaka 

2000 chenye ukubwa wa ekari 7.24 na kiwanja namba 4 chenye 

hati namba 13221 ya tarehe 6 Novemba, 2000 chenye ukubwa 

wa ekari 9.45. Niligundua kwamba kituo hiki hakijawahi kulipa 

kodi ya ardhi katika ofisi za Halmashauri ya Manispaa ya 

Mwanza tangu mwaka 2000, na matokeo yake kimelimbikiza 

deni la Sh. milioni 112.96. 
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Napendekeza kituo cha stadi za kazi na ufundi tawi la Mwanza 

wawasiliane na Halmashauri ya Manispaa kwa ajili ya kupata 

usahihi wa deni la pango la ardhi kwa ajili ya malipo na kuingiza 

kwenye vitabu vyao vya hesabu. 
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SURA YA TISA 

 
UWEKEZAJI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

 
9.0 Utangulizi 

Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025) imelenga kuifanya Tanzania 

kuwa ni nchi ya kipato cha kati ifikapo mwaka 2025. Dira 

inaitaka Tanzania kutoka katika uchumi unaotegemea kilimo 

duni kuwa nchi inayotegemea uchumi wa kilimo cha kisasa, 

sambamba na maendeleo ya viwanda vijijini na mijini. 
 

 

Katika mchakato wa kufikia uchumi wa kati, Tanzania 

imeandaa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 

Mitano (2016/17-2020/21) ambao umeainisha umuhimu wa 

kutumia kanda maalumu za uwekezaji (SEZ) na vituo 

vinavyotoa huduma mahala pamoja kwa wawekezaji (One- stop 

Centers) ili kuchochea uwekezaji na biashara. 
 

 

Hivyo, Mashirika ya Umma kama vile Mamlaka ya Kanda Maalum 

ya Kuzalisha Bidhaa za Nje (EPZA), Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania (TIC) na Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 

(TANTRADE) yamepewa jukuma la kuchochea, kuwezesha na 

kuratibu biashara na uwekezaji ili kufanikisha ajenda ya 

uwekezaji na maendeleo ya viwanda. 
 

 

Ukiyaacha mashirika tajwa hapo Juu, Mashirika mengine ya 

Umma pia yanafanya uwekezaji wa namna mbalimbali ili 

kufanikisha maendeleo ya viwanda au mafao ya baadaye 

yatakayopatikana kutokana na faida katika uwekezaji. 

Uwekezaji unaofanywa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Benki 

zinazomilikiwa na Serikali umeelezewa katika sura ya 10 na 11 

mtawalia. 
 

 

Kwa hiyo, sura hii inaelezea mambo yaliyojiri katika uwekezaji 

na mapendekezo kwa Mashirika ya Umma ambayo yana jukumu 

la kufanikisha uwekezaji ili kustawisha uchumi, pamoja na 

mashirika   mengine   ya   Umma      yanayofanya   uwekezaji, 
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isipokuwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Benki zinazomilikiwa 

na Serikali. 
 

 
9.1 Mapitio ya Uendeshaji Katika Mashirika ya Umma Yenye Jukumu 

la Kuchochea, Kuwezesha na Kuratibu Biashara na Uwekezaji 

 

9.1.1 Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 

Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini mambo yafuatayo katika 

shughuli za TIC: 

 
i. Kutokuwapo kwa Mwongozo wa Utendaji katika Ofisi za Kanda 

TIC imefanikiwa kuanzisha ofisi za kanda saba nchi nzima. Ofisi 

za kanda zinatakiwa kutekeleza majukumu yake vizuri na kwa 

ufanisi ili ziweze kuwasaidia wawekezaji pamoja na kusaidia 

kuratibu huduma kati ya wawekezaji na makao makuu ya TIC. 

Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni, 2018, TIC ilikuwa na 

jumla ya miradi ya uwekezaji 9,698 yenye jumla ya thamani ya 

Dola za Kimarekani milioni 187.22, miradi hiyo inasimamiwa na 

ofisi za kanda za TIC (Mashariki, Kusini, Magharibi, Nyanda za 

Juu Kusini, Kaskazini, Ziwa na Kati). 
 

 

Hata hivyo, nilibaini kutokuwapo kwa muongozo wa utendaji 

unaoonesha mipaka ya utendaji na miongozo kwa meneja wa 

kanda kuhusu majukumu yao na namna ya kufanya kazi ndani 

ya wigo wa kanda zao. Aidha, nilibaini shughuli za ofisi za 

kanda zinatofautiana kati ya kanda moja na nyingine. 

Kutokuwapo kwa muongozo wa utendaji wa ofisi za kanda 

kunaweza kusababisha kushindwa kutoa taarifa ya mafanikio 

ya huduma zinazotelewa na ofisi za kanda. 
 

 

Ninapendekeza kuwa TIC itengeneze mwongozo wa utendaji 

wa ofisi za kanda ili ziweze kufanya kazi kwa utaratibu 

unaofanana. 
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ii. Motisha kwa Wawekezaji Isiyozingatia Sheria ya Kodi ya 

Mapato ya Mwaka 2004 

Kifungu cha 20 cha Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997 kinaitaka 

Kamati ya Taifa ya Uendeshaji Uwekezaji nchini (NISC) 

kuidhinisha nyongeza maalum ya motisha ambayo pia hujadiliwa 

na Wizara ya Fedha na Mipango baada ya kuidhinishwa na NISC. 
 

 

Ukaguzi wangu katika Kurugenzi ya Uchocheaji na Uwezeshaji ya 

TIC ulibaini kwamba, NISC iliidhinisha motisha kwa wawekezaji. 

Hata hivyo, motisha hizo hazikuweza kutumiwa na wawekezaji 

kwa kuwa zinakinzana na Sheria ya Kodi ya mapato ya mwaka 

2004. 
 

 

Wawekezaji wengi waliomba kufutiwa kodi ya zuio katika 

huduma inayotolewa na washauri wa ujenzi wa miradi; ambapo, 

maombi hayo yaliidhinishwa na NISC. Hata hivyo, motisha hizo 

zinakinzana na kifungu cha 83 (1) ( c) cha Sheria ya Kodi ya 

mapato ya mwaka 2004 kilichorekebishwa katika sheria ya 

mwaka 2016 kifungu cha 4 (c ) ii. Jedwali hapo chini linaonesha 

mifano ya miradi na motisha: 

 
Jedwali Na. 9 :Miradi yenye motisha ambayo haizingatii sheria za kodi 

 
 

Na 
 

Jina la Mradi 
Aina ya Motisha 
iliyotolewa NISC 

 

Utekelezaji 

 
 
 
 
 
 
 
1 

 
 
 
 
 

 
Mchuchuma 

& Liganga 

Msamaha wa ongezeko la 
Kodi thamani (VAT) kwenye 
makaa ya mawe ya kupikia, 
Kemikali kwa ajili ya 
kutenganisha chuma, 
vanadi na titan. 

 
 
 
 
 
 
 
Haijatekelezwa Msamaha wa kodi ya zuio ya 

huduma  ya  washauri  wa 
ujenzi. 

Msamaha    wa    Kodi    ya 

Mafunzo na Maendeleo 
(SDL) asilimia tatu kwa 
miaka 15. 

 

 
2 

 
Goodwill 
Ceramics 

 

Msamaha wa kodi ya zuio ya 
huduma ya washauri wa 
ujenzi. 

 

 
Haijatekelezwa 
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Ninapendekeza kuwa Wizara ya Fedha na Mipango na wadau 

wengine watatue ukinzani huu na waangalie njia iliyo bora 

ambayo haitakinzana na sheria za kodi. 
 

 
iii. Kutokuuwezesha Kifedha Mfuko wa Benki ya Ardhi 

Kifungu cha 6 cha Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997 

kinahitaji TIC, kwa kushauriana na Taasisi za Serikali na 

Mashirika yake, kutambua maeneo ya uwekezaji na viwanja 

pamoja na maeneo ya vituo vya kutolea huduma kwa ajili ya 

shughuli za uwekezaji. 
 

 

TIC imeanzisha Mfumo wa Benki ya Ardhi ambao unalenga kuwa 

na ardhi kwa ajili ya kuwasaidia wawekezaji. Malengo mengine 

ni kuwa na fedha katika Mfuko huo ambazo zitaisaidia TIC 

kusimamia shughuli zake. Hata hivyo, nilibaini kuwa TIC bado 

haijafungua akaunti ya Mfuko wa Benki ya Ardhi. Kutofanya 

kazi kwa akaunti hiyo kutasababisha matokeo hasi kwa TIC 

katika kufikia malengo yake kwa wakati. 
 

 

Ninapendekeza kuwa TIC ihakikishe Mfuko wa Benki ya Ardhi 

unafanya kazi ili kuongeza uwezo wa Kituo kwa ajili ya 

kuendeleza maeneo na kurahisisha shughuli za uwekezaji. 
 

 
iv. Kukosekana kwa Uhamasishaji na Taarifa ya Kuwapo kwa Ofisi za 

Kanda za TIC kwa Wawekezaji 

Kifungu cha 6 (g) cha Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997 

kinahitaji TIC kutoa na kusambaza taarifa mpya kuhusu fursa 

za uwekezaji na motisha zilizopo kwa wawekezaji. 
 

 

Nilipotembelea vituo 30 vya wawekezaji vilivyopo ndani ya 

kanda 6 za TIC katika kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni, 2018, 

nilibaini kwamba wawekezaji hawakuwa na taarifa za kuwapo 

kwa vituo vya kanda vya TIC katika maeneo yao. 
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Kukosekana kwa taarifa juu ya kuwapo kwa Ofisi za Kanda 

kumesababisha wawekezaji kutumia mawakala kupata vibali 

na leseni. Wakati mwingine, wawekezaji walikuwa wanasafiri 

kwenda Makao Makuu (Dar es Salaam) kupata huduma ambazo 

zingeweza kutolewa na Ofisi za Kanda. 
 

 

Uelewa hafifu wa uwepo wa Ofisi za Kanda unamaanisha 

kwamba,TIC haijafikia malengo yake ya kuanzisha Ofisi za 

Kanda. 
 

 

Ninapendekeza kuwa TIC waandae warsha zaidi kwa ajili ya 

kusambaza taarifa ya uwepo wa ofisi za kanda na huduma 

zinazotolewa katika ofisi za kanda. 
 

 

9.1.2 Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje ya 

Nchi (EPZA) 

Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini mapungufu yafuatayo 

katika shughuli za EPZA: 

i. Kutojitosheleza katika kuwawezesha wawekezaji wa EPZA 

Nilibaini  mapungufu  katika  kuwasaidia  wawekezaji  ambao 

wanafanya  uzalishaji  chini  ya  leseni  ya  EPZA.  Baadhi  ya 

mapungufu yanasababishwa na kutokutekeleza wajibu. Baadhi 

ya Taasisi za Serikali kama vile Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA),  Shirika  la  Umeme  (TANESCO),  Baraza  la  Taifa  la 

Usimamizi wa Mazingira Tanzania (NEMC) na Halmashauri. 
 

 

Nilitembelea wawekezaji 16 na kubaini kuwa, hakuna 

utaratibu pamoja na vituo vya mikoa vya EPZA kwa ajili ya 

kuwasaidia wawekezaji. Ukosefu huo wa vituo na utaratibu 

unasababisha wawekezaji waliopo mikoani kusafiri kwenda Dar 

es Salaam kupata huduma za EPZA. Pia, baadhi ya wawekezaji, 

kama vile African Vegetables Limited, Africado Limited na 

Milama Processing ambao wanazalisha mazao ya kilimo 

wanatumia bandari ya Mombasa badala ya bandari ya Dar es 

Saalaam kwa sababu ya ucheleweshwaji wa taratibu za TRA na 

upakiaji wa mizigo. Baadhi ya wawekezaji, kama vile Tanhin 
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Quality Limited and Huacheng International Limited 

walilalamika kutozwa kodi au tozo wakati hawapaswi kulipa 

kodi hizo wakiwa na leseni ya EPZA. Muwekezaji M/s. African 

Dragon Limited alilalamika kuhusu kukatika kwa umeme wa 

TANESCO bila taarifa, kwani kumekuwa kunaathiri biashara 

yake. Pia, wawekezaji Dekker Bruins Limited na Fides Tanzania 

Limited wanadai marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani 

(VAT) toka TRA kwa zaidi ya miaka miwili. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Mashirika ya Serikali yatoe huduma kwa 

mpangilio na kwa wakati ili huduma hizo ziweze kuwasaidia 

wawekezaji waliopo chini ya EPZA. Hii ni kwa sababu matatizo 

tajwa hapo juu yanaweza kuwavunja moyo wawekezaji 

waliopo na wenye mpango wa kuwekeza. 
 

 
ii. Kuchelewa kuendeleza Kanda Maalumu za Uwekezaji (SEZ) kwa 

sababu ya Kutokukamilisha Fidia ya Maeneo kwa Walengwa 

Majukumu ya msingi ya Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza 

Bidhaa za Kuuza Nje ya Nchi (EPZA) ni pamoja na kununua 

maeneo kwa jina lake na kuyaendeleza kwa ajili ya 

kuyakodisha kwa wawekezaji. Nilibaini EPZA ilichelewa kulipa 

fidia kwa walengwa katika maeneo yaliyopangwa kuendeleza 

ukanda  maalum  wa  uchumi  (Special  Economic  Zone)  wa 

Kurasini Trade and Logistic Centre, Bagamoyo, Tanga, Ruvuma 

na Manyoni, wakati uhakiki na uthaminishaji wa maeneo hayo 

ulishafanywa na Mthamini Mkuu wa Mali za Serikali. 
 

 

Nilibaini jumla ya kiasi cha Sh. bilioni 67.2 kilipaswa kulipwa 

kwa wanufaika, lakini ni kiasi cha Sh. bilioni 34.2 tu ndicho 

kilicholipwa katika kipindi cha miaka minane iliyopita. 
 

 

Ninapendekeza kuwa EPZA ilipe kiasi kilichobaki ili waweze 

kuendeleza maeneo maalum ya uwekezaji ya kanda. 
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9.2 Mapungufu yaliyobainika katika uwekezaji wa Mashirika ya 

Umma 

9.2.1 Uwekezaji Usiokuwa na Mwenendo Mzuri 

Shirika la Bima la Taifa (NIC) linamiliki mradi wa Matibabu 

(Medicare Insurance Scheme Product). Mradi huo unatoa 

huduma ya matibabu ya bima kwa ajili ya kikundi cha watu au 

mtu mmoja. Hata hivyo, Mradi huu umekuwa ukipata hasara 

toka mwaka 2013. Jedwali la hapo chini linaonesha hasara 

hizo: 

 
Jedwali Na. 10: Mapato na Madai ya Matibabu 

Mwaka Mapato 
(Sh.) 

Madai 
(Sh.) 

Hasara 
(Sh.) 

Januari-Desemba 2013 149,619,923.00 261,993,363.92 (112,373,440.92) 

Januari-Desemba 2014 200,925,193.45 223,881,810.27 (22,956,616.82) 

Januari-Desemba 2015 211,136,819.17 306,067,330.60 (94,930,511.43) 

Januari-Desemba 2016 195,082,207.60 474,480,129.01 (279,397,921.41) 

Januari-Desemba 2017 158,088,083.86 262,896,291.77 (104,808,207.91) 

Jumla 914,852,227.08 1,529,318,925.57 (614,466,698.49) 

 

Kutofanya vizuri kwa mradi huu kunasababishwa na kuwapo 

kwa mikakati duni ya uwekezaji, kukosekana kwa taratibu za 

kutathmini utendaji pamoja na ukosefu wa uhakiki wa 

vihatarishi. Mambo haya husaidia katika kufanya maamuzi. 
 

 

Ninapendekeza kuwa NIC itathimini kama kuna umuhimu wa 

kuendelea na mradi huo wa matibabu, kisha ifanye maamuzi 

sahihi. 

 
Pia, Katika Kampuni Hodhi ya kusimamia Rasilimali za Shirika 

la Reli (RAHCO) nilibaini kwamba, RAHCO ilikuwa imewekeza 

katika amana za muda mfupi za benki (fixed deposit) kwenye 

mfuko wa UTT na Benki ya Maendeleo ya TIB kiasi cha Sh. 

milioni 962 na Sh. bilioni 7.61, mtawalia. Amana hizo za RAHCO 

katika UTT na TIB ziliiva katika kipindi cha mwezi Novemba na 

Juni 2018 mtawalia. Ingawa, mpaka muda wa ukaguzi, mwezi 
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Januari 2019, UTT na TIB hawakuweza kulipa amana hizo 

pamoja na faida kwasababu ya matatizo ya kifedha. 
 

 

Ninapendekeza kuwa RAHCO ifuatilie kwa karibu kuhakikisha 

amana hizo zinalipwa na UTT na TIB. 

 
9.2.2 Mapungufu katika ukusanyaji wa Kodi 

Katika Shirika la Bima la Taifa (NIC), nilibaini kuwa kodi ya 

pango kutoka kwa wapangaji wa majengo ya NIC ilikua 

hairekodiwi kwa wakati na ulinganisho wa kiasi kilicho 

kusanywa ulikuwa haufanywi na Meneja wa Majengo. Matokeo 

yake, kiasi cha kodi Sh. milioni 896 cha kuanzia mwezi Julai 

2016 mpaka Desemba 2016 cha majengo ya shirika 

hakikurekodiwa kwa wakati. Kushindwa kurekodi na kufanya 

ulinganisho kwa wakati wa kiasi cha kodi ya pango 

kilichokusanywa kunaongeza hatari ya uwezekano wa 

kutokukusanya kodi hiyo. 
 

 

Ninapendekeza Menejimenti ya NIC ihakikishe kodi ya pango 

inarekodiwa kwa wakati. Pia, ihakikishe ulinganisho wa kiasi 

kilichokusanywa unafanyika kwa wakati. 
 

 

Pia, katika Shirika la Bima la Taifa (NIC), sikuweza kuona 

ushahidi wa juhudi za Shirika za kukusanya madeni ya muda 

mrefu ya pango kutoka kwa wapangaji wa majengo ya shirika. 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha kilichoishia Juni, 2017, 

nilibaini baadhi ya wapangaji walikuwa wameondoka bila 

kulipa madeni yao wanayodaiwa na NIC. Sikuweza kupata 

ushahidi wa juhudi za Menejimenti au wakala kuhusu 

kukusanya madeni hayo ya muda mrefu. Mapungufu haya 

yamesababisha shirika kuwa na kiasi cha madai ya kodi ya 

pango Sh. bilioni 7.4 kwa mwaka wa fedha ulioshia Juni 2017. 
 

 

Ninapendekeza kuwa NIC ifuatilie kwa karibu kuhakikisha 

madeni hayo ya kodi ya pango yanakusanywa kutoka kwa 

wapangaji. 
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Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC) lilitoa taarifa ya kiasi 

wanachodai cha kodi ya pango Sh. milioni 219.70 kwa kipindi 

kilichoishia Juni 2018. Hata hivyo, Sikuweza kupata ushahidi 

wa juhudi za KMC kuhusu kukusanya madeni ya pango ya muda 

mrefu. Matokeo yake, baadhi ya wadaiwa kama vile Ms Lumit 

Co. Ltd (Sh. milioni 25.65) na Ms Mocuba Enterprises (Sh. 

milioni 26.23) wameshahama ilihali bado wanadaiwa. Pia, 

nilibaini upungufu wa Sh. milioni 87.65 wa kiasi 

kilichopokelewa kutoka katika makusanyo ya tozo ya kuegesha 

magari toka kwa mkusanyaji M/s. General Public Traders. Kwa 

mujibu wa makubaliano KMC walipaswa kupokea Sh. milioni 21 

kwa mwezi kutoka kwa mkusanyaji. Hata hivyo, mkusanyaji 

aliwapatia KMC kiasi cha Sh. milioni 164.35 badala ya Sh. 

milioni 252 kwa kipindi cha miezi 12 kuanzia Julai 2017 mpaka 

Juni 2018, nakusababisha tofauti ya Sh. milioni 87.65. Zaidi ya 

hayo, nilibaini kutokuwapo kwa ushahidi wa juhudi za KMC za 

kukusanya deni hilo kutoka kwa mkusanyaji. 
 

 

Ninapendekeza kuwa KMC wahakikishe mkusanyaji wa tozo za 

kuegesha magari anawasilisha kiasi walichokubaliana kwa 

mwezi, na analipa deni la nyuma. 
 

 

9.2.3 Kuchelewa kumalizika kwa Miradi ya Nyumba za NHC Yenye 

Thamani ya Sh. Bilioni 245.55 

Jukumu kuu la Shirika la Nyumba (NHC) ni ujenzi wa makazi 

Tanzania bara ili kuyauza kwa jamii. 
 

 

Aya ya 2.1 ya Sera ya Uwekezaji wa NHC ya 2011 inataka 

uwekezaji wa NHC uzingatie marejesho ya mtaji uliowekezwa 

(ROI), muda wa marejesho ya uwekezaji, pamoja na kuangalia 

sababu nyingine za kiuchumi na kijamii. Ukaguzi wangu ulibaini 

kuwa miradi miwili ya NHC imesimama tangu mwaka, 2017 kwa 

sababu ya ukosefu wa fedha. 



 

i)  Mradi wa nyumba (711-1) uliopo Kawe wenye Sh. Bilioni 

142.55 

Mradi wa Nyumba (711-1) ni mradi wa NHC uliopo katika 

kitalu Na 711 Kawe, Kinondoni, Dar es Salaam. Mnamo 

tarehe 04 Aprili 2014, NHC iliingia mkataba na Estim 

Construction Company Limited wenye thamani ya Sh. bilioni 

105.11 pamoja na VAT kwa ajili ya usanifu na ujenzi kupitia 

zabuni Na. PA/066/2011-2012/HQ/W/03 kwa muda wa wiki 

156 toka siku ya kwanza ya ujenzi. Mnamo tarehe, 04 

Novemba 2014, NHC na Estim Construction Company 

Limited waliingia mkataba wa nyongeza kwa ajili ya 

kuhamisha mradi huo kutoka sehemu ya awali ulipokuwa 

umepangwa kutekelezwa katika eneo la Ngano kitalu Na. 

79-82 na kupelekwa kitalu Na.711-1 Kawe. Upembuzi 

yakinifu wa mradi huu ulifanywa Juni 2014; miezi miwili 

badaye baada ya kusaini mkataba. Hii inaonesha kwamba 

mkataba ulisainiwa kabla hata ya kufanya upembuzi 

yakinifu kwenye mradi huo. 
 

 

Matokeo ya upembuzi yakinifu ni pamoja na gharama za 

ujenzi zilizokisiwa kuwa ni Dola za Kimarekani milioni 

69.43, sawa na Sh. bilioni 114.4, muda wa ujenzi 

ulikadiriwa kuwa ni miaka mitatu mpaka 2017, uliainisha 

vyanzo vya fedha za mradi, ambapo vyanzo vya ndani 

vitachangia asilimia 35 na mikopo itachangia asilimia 65. 

Mnamo mwezi Septemba 2017, NHC walibadili andiko la 

kibiashara na kuainisha kuwa, gharama za mradi 

zitaongezeka mpaka Sh. bilioni 142.55, mradi utaisha baada 

ya miaka miwili mpaka 2019, na vyanzo vya fedha za mradi 

vitabadilika na kuwa vyanzo vya ndani vitachangia asilimia 

37 na mikopo itachangia asilimia 63. 
 

 

Nilibaini kuwa mradi ulisimama tangu mwanzoni mwa 

mwaka 2017 kutokana na ukosefu wa fedha. Mpaka wakati 

huo, mradi ulikuwa umekamilika kwa asilimia 20, na 

umetumia jumla ya Sh. bilioni 26.31 kutoka katika vyanzo 
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vya ndani. Kwa mujibu wa upembuzi yakinifu, NHC ilikuwa 

na uhakika wa kupata fedha kwa ajili ya mradi, lakini mpaka 

sasa imeshindwa kukopa kwa ajili ya ujenzi huo. 
 

 

ii) Mradi wa nyumba (711-2) uliopo Kawe wenye Thamani ya 

Shillingi Bilioni 103 

Mradi wa Nyumba (711-2) ni mradi wa NHC uliopo kawe katika 

kitalu Na 711/2 karibu na ufukwe wa bahari, Kinondoni, Dar es 

Salaam. Mnamo tarehe 16 Octoba 2013, NHC iliingia mkataba 

na CRJE (EA) LTD wenye thamani ya Sh. bilioni 64.37 pamoja 

na VAT kwa ajili ya usanifu na ujenzi kupitia zabuni Na. 

PA/066/2011-2012/HQ/W/38 kwa kipindi cha muda wa wiki 

130 kuanza siku ya kuanza ujenzi. Mnamo tarehe 03 Novemba 

2014, NHC na CRJE (EA) LTD waliingia nyongeza ya mkataba 

ambapo walikubaliana bei mpya ya kazi kuwa ni Sh. billioni 

71.17  pamoja  na  VAT.  Upembuzi  yakinifu  wa  mradi  huu 

ulifanywa mnamo mwezi Juni 2014 miezi tisa baada ya kusaini 

mkataba. Hii inaonesha kwamba, mkataba ulisainiwa kabla 

hata ya kufanya upembuzi yakinifu wa mradi huo. 
 

 

Matokeo ya upembuzi yakinifu ni pamoja na gharama za ujenzi 

zilikisiwa kuwa ni Dola za Kimarekani milioni 43.61 sawa na Sh. 

bilioni 71.86, muda wa ujenzi ulikadiriwa kuwa ni miaka mitatu 

mpaka 2017, uliainisha vyanzo vya fedha za mradi, ambapo 

vyanzo vya ndani vitachangia asilimia 15 wakati mikopo 

itachangia asilimia 85. Mnamo mwezi Septemba 2017 NHC 

walibadili andiko la kibiashara na kuainisha kuwa, gharama za 

mradi zitaongezeka mpaka Sh. bilioni 103, mradi utaisha baada 

ya miaka miwili mpaka 2019 na vyanzo vya fedha za mradi 

vitabadilika na kuwa vyanzo vya ndani vitachangia asilimia 29 

na mikopo itachangia asilimia 71. 
 

 

Nilibaini kuwa mradi huo ulisimama tangu mwanzoni mwa 

mwaka 2017 kutokana na ukosefu wa fedha. Mpaka wakati huo 

mradi ulikuwa umekamilika kwa asilimia 30 na umetumia jumla 

ya Sh. bilioni 34.87; ambapo vyanzo vya ndani vilichangia kiasi 
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cha Sh. bilioni 11.64 na mkopo kutoka benki ya TIB ulikuwa ni 

Sh. bilioni 23.23. Mkopo wa TIB uliochukuliwa tarehe 6 Julai 

2015 na ulitakiwa uanze kulipwa baada ya miezi 36 (Julai 

2018). Hii inamaana kwamba, kwa sasa NHC inatumia fedha 

kutoka vyanzo vingine kwa ajili ya kulipa mkopo huo. Hii ni 

kwa kuwa, wakati wa kulipwa mkopo huo tayari umeshafika 

huku ujenzi haujakamilika. 
 

 

Kupitia mazungumzo yangu na Mkurugenzi wa Maendeleo ya 

Biashara kuhusiana na miradi hii miwili, nilibaini kwamba NHC 

imeshindwa kukopa benki baada ya kufika ukomo wa kukopa 

wa Sh. bilioni 300, ambapo wameomba kibali cha kuongeza 

mkopo toka Wizara ya Fedha na Mipango bila ya mafanikio. 

Gharama za ujenzi zinaweza kuongezeka kutokana na 

uwezekano wa kupanda kwa vifaa vya ujenzi, ambapo 

kutaathiri faida ya uwekezaji na muda wa kurudisha gharama 

za uwekezaji. 
 

 

Ikiwa NHC haitopata kibali cha kukopa na kushindwa 

kukamilisha miradi yake itapaswa iwalipe wakandarasi jumla 

ya Sh. bilioni 99.99 kutokana na uvunjaji wa mkataba. Pia 

itapaswa kufanya marejesho ya Sh. bilioni 2.6 kwa wateja 

waliokwishaanza kulipia malipo ya awali ya ununuzi wa nyumba 

hizo. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya NHC ifuatilie kwa karibu, 

na kuhakikisha wanapata kibali cha kukopa toka Wizara ya 

Fedha na Mipango pamoja na kueleza hasara itakayopatikana 

kwa kukosa kibali hicho. Pia, ihakikishe inafanya upembuzi 

yakinifu kabla hawajaingia mikataba ya ujenzi wa miradi. 



81  

SURA YA KUMI 

 
MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI 

 
10.1 Utangulizi 

Benki za Serikali ni benki ambazo Serikali inamiliki hisa zaidi 

ya asilimia 50 katika benki hizo. Hivi karibuni, benki hizi 

zimekuwa na mwenendo usioridhisha, na kusababisha baadhi 

ya benki kuwa chini ya usimamizi wa Benki Kuu ya Tanzania 

(BoT). Kati ya benki 6, benki 4 (asilimia 67) zilikuwa zikifanya 

biashara kwa hasara kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo, 

wakati benki zingine mbili zilikuwa chini ya usimamizi wa BoT. 
 

 

Sura hii inaelezea mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi 

wa benki hizo. Pia inaelezea mapendekezo ili kuboresha 

maeneo mbalimbali kama vile urejeshwaji wa mikopo, mikopo 

chechefu, utoshelevu wa mtaji, mikopo iliyo katika hali ya 

hatari, maamuzi katika utoaji wa mikopo, usimamizi wa miradi 

na ufuatiliaji wa wateja wanaochelewa kufanya marejesho. 

Ukaguzi ulipitia utendaji wa benki zifuatazo: Benki ya 

Wanawake Tanzania (TWB), Benki ya Biashara ya TIB, Benki ya 

Maendeleo ya TIB, Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 

(TADB), Benki ya Posta Tanzania (TPB) na Benki ya Twiga na 

matokeo ya ukaguzi ni kama ifuatavyo: 
 

 

10.2 Kuendelea kupata hasara kwa Benki za Serikali 

Nilibaini kuwa benki nne (asimilia 67) kati ya benki sita 

zinazomilikiwa na Serikali zilipata hasara kwa miaka miwili 

mfululizo. Kati ya benki hizo, Benki mbili (Benki ya Wanawake 

Tanzania (TWB), na Benki ya Twiga) zimepata hasara kwa 

miaka mitatu mfululizo (Angalia jedwali Na.11). Pia, nilibaini 

kwamba Benki ya Maendeleo ya TIB ilifuta mikopo yenye 

thamani ya Sh. bilioni 3.69 katika mwaka wa fedha ulioishia 

tarehe 31 Desemba 2017. Hasara hizo zinasababishwa zaidi na 

mapungufu katika kufanya upembuzi wa maombi ya mikopo, 

dhamana zisizotosheleza kudhamini mikopo na mapungufu ya 

ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo kwa wateja waliopitisha 
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muda wa kurejesha mikopo na mapungufu katika maamuzi ya 

mchakato wa kutoa mikopo. 
 

 

Ninashaka kuwa hasara inayopatikana inapunguza mtaji wa 

msingi wa benki na inaziweka benki katika hatari ya kuwa na 

mitaji iliyo chini ya kiwango cha mtaji kinachohitajika, ambapo 

huweza kuzifanya benki kushindwa kurejesha amana za 

wateja. Pia, kuna hatari za kuzifanya benki zipate adhabu, 

ikiwa ni pamoja na kupokonywa leseni kutokana na mitaji kuwa 

chini ya kiwango kinachohitajika. 

 
Jedwali Na. 11: Hasara za benki za serikali 

Jina la Benki 31.12.2017 
(Sh) 

31.12.2016 
(Sh) 

31.12.2015 
(Sh) 

TWB (5,924,816,323) 652,805,061) (268,807,664) 

Benki ya 
Biashara ya TIB 

(8,668,389,000) 291,841,000) 5,302,570,000 

Benki ya 
Maendeleo ya 
TIB 

(29,602,000,000) (35,620,000,000) 15,675,000,000 

 31.12.2015 
(Sh) 

31.12.2014 
(Sh) 

31.12.2013 
(Sh) 

Benki ya Twiga (3,459,000,000) (13,081,000,000) (6,953,232,000) 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi 

 
Ninapendekeza kuwa benki ziangalie na ziongeze uwezo wa 

kukusanya madai ya mikopo kwa wateja, na kuwa na mifumo 

mizuri ya upembuzi wa maombi ya mikopo. Hii itasaidia 

kupunguza hatari ya utoaji wa mikopo kwa watu ambao 

hawarejeshi mikopo na hasara ya mikopo hiyo. Pia, waweke 

mikakati imara ya kufuatilia marejesho ya mikopo na mikopo 

chechefu. Zaidi, zihakikishe dhamana za mikopo zina bima 

ambapo benki zitaweza kupata marejesho yake pindi dhamana 

hizo zitakapoharibika. Vilevile kupitia mwenendo wa matumizi 

ya benki ili kupunguza matumizi hayo. 
 

 

10.3 Uwiano wa Utoshelevu wa mtaji (Capital Adequacy) kuwa 
chini ya Kiwango cha BoT 

Kanuni ya 9 (a) na (b) za benki na Taasisi za Fedha (Utoshelevu 

wa Mtaji) ya mwaka 2014 na mwongozo Na. FA.43/433/01/vol 

III wa BoT wa tarehe 5 Agosti, 2015 zinaitaka benki au taasisi 



 

ya fedha wakati wowote kudumisha kiasi cha chini cha mtaji 

wa msingi na mtaji wa jumla usiopungua asilimia 12.5 na 14.5, 

mtawalia, wa jumla ya mali zinazoambatana na vihatarishi na 

mali zilizo katika hali hatarishi zilizo nje ya urari wa 

kimahesabu. Kanuni ya 19 (2) za benki na Taasisi za Fedha 

(Maendeleo ya Uwekezaji) ya mwaka 2011 inataka Taasisi za 

kifedha za maendeleo wakati wowote kudumisha kiasi cha chini 

cha mtaji wa msingi na mtaji wa jumla usiopungua asilimia 13 

na 15, mtawalia, wa jumla ya mali zinazoambatana na 

vihatarishi na mali zilizo katika hali hatarishi zilizo nje ya urari 

wa kimahesabu. 
 

 

Katika ukaguzi wa benki 6 za Serikali, nilibaini uwiano wa mtaji 

wa msingi na mtaji wa jumla wa benki hizo ulikuwa chini ya 

kiwango cha chini cha mahitaji ya mtaji kama ilivyoainishwa 

katika Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014 na 

muongozo wa BoT wa tarehe 5 Agosti, 2015. Uwiano wa mtaji 

wa msingi na mtaji wa jumla wa benki na mali 

zinazoambatana na vihatarishi na mali zilizo katika hali 

hatarishi zilizo nje ya urari wa kimahesabu umetolewa katika 

jedwali Na.12 hapo chini: 

 
Jedwali Na. 12:Utoshelevu wa mtaji (Capital Adequacy) wa benki za 

Serikali 
 

Maelezo 31.12.2017 31.12.2016 
 

Mtaji wa 
Msingi 
(Sh.Miioni) 

Mtaji wa 
Jumla 
(Sh.Milio 
ni) 

 
Mtaji wa 
Msingi(Sh. 
Milioni) 

Mtaji wa 
Jumla 
(Sh.Milio 
ni) 

Benki ya Maendeleo ya TIB 
 

Msingi na mtaji wa Jumla 74,304 75,095 76,437 77,423 

Jumla ya mali     
zinazoambatana na 
vihatarishi 

856,702   942,621 

Msingi na mtaji wa Jumla 
Uwiano 

 

9% 
 

9% 
 

8% 
 

8% 

Kiwango cha chini cha 
Msingi na Mtaji wa Jumla 
cha BoT uwiano 

 
13% 

 
15% 

 
13% 

 
15% 

B 
 

Msingi na mtaji wa Jumla 

enki ya Biashara 
 

15,342 

ya TIB 
 

16,134 

 

 
21,394 

 

 
22,379  
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Jumla ya mali 
zinazoambatana na 
vihatarishi 

 
235,269 

 
179,958 

Msingi na mtaji wa Jumla 
uwiano 

 

6.52% 
 

6.86% 
 

11.90% 
 

12.40% 

Kiwango cha chini cha 
Msingi na Mtaji wa Jumla 
cha BoT uwiano 

 
12.50% 

 
14.50% 

 
12.50% 

 
14.50% 

Benki ya Posta Tanzania (TPB) 
 

Msingi na mtaji wa Jumla 
 

42,200.03 
45,300.5 

9 

 

40,745.81 
43,597.6 

9 

Jumla ya mali 
zinazoambatana na 
vihatarishi 

 
350,734 

 
321,397.35 

Msingi na mtaji wa Jumla 
uwiano 

 

12% 
 

13% 
 

13% 
 

14% 

Kiwango cha chini cha 
Msingi na Mtaji wa Jumla 
cha BoT uwiano 

 
12.50% 

 
14.50% 

 
12.50% 

 
14.50% 

Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) 

Msingi na mtaji wa Jumla (2,597.45) (2,540) (894.07) (779.98) 

jumla ya mali 

zinazoambatana na 
vihatarishi 

 
12,571.92 

 
19,749 

Msingi na mtaji wa Jumla 
uwiano 

 

-21% 
 

-20% 
 

-5% 
 

-4% 

Kiwango cha chini cha 
Msingi na Mtaji wa Jumla 
cha BoT uwiano 

 
12.50% 

 
14.50% 

 
12.50% 

 
14.50% 

Mtaji unaotakiwa na BoT 15,000 15,000 

Benki ya Twiga 

 31.12.2015 31.12.2014 

Msingi na mtaji wa Jumla -2,597.45 -2,540.00 -894.07 -779.98 

Jumla ya mali 

zinazoambatana na 
vihatarishi 

 
12,571.92 

 
19,749 

Msingi na mtaji wa Jumla 
uwiano 

 

-21% 
 

-20% 
 

-5% 
 

-4% 

Kiwango cha chini cha 
Msingi na Mtaji wa Jumla 
cha BoT uwiano 

 
12.50% 

 
14.50% 

 
12.50% 

 
14.50% 

Mtaji unaotakiwa na BoT 15,000 15,000 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi 

 
Nilitaarifiwa na Benki ya Biashara ya TIB kuwa Wizara ya Fedha 

na Mipango imeamua kuiongezea benki hiyo mtaji kupitia Tasisi 

ya Maendeleo ya Mtaji (DFI) ya TIB ili iweze kufikia uwiano wa 
 
 

84 
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kiasi cha mtaji kinachotosheleza. Benki hiyo ilisamehewa 

kuchukuliwa hatua na BoT, ambapo ilipaswa kuboresha mtaji 

wake na kufikia kiwango cha mtaji unaotakiwa kufikia mwezi 

Juni 2018. Pia nilitaarifiwa kuwa, Benki ya Maendeleo ya TIB 

imepangiwa kuongezewa mtaji wa kiasi cha Sh. bilioni 91 

katika bajeti ya mwaka 2017/2018. Kiasi cha Sh. bilioni 50 

kilipokelewa na Benki ya maendeleo ya TIB mwishoni mwa 

mwezi Disemba 2017. Kwa sasa, benki inafuatilia kiasi 

kilichobaki Sh. bilioni 41 toka Wizara ya Fedha na Mipango. 
 

 

Kushindwa kwa benki kuzingatia kanuni zilizowekwa na BoT 

kunaweza kuzisababishia benki adhabu, ikiwa ni pamoja na 

kupokonywa leseni. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Benki zote za Serikali zipitie viwango 

vyao vya mitaji kwa malengo ya kuongeza kiasi cha mtaji ili 

kudumisha kiwango cha chini cha mtaji kinachotakiwa; 

zifuatilie na kuhakikisha Wizara ya Fedha na Mipango 

inaongeza mitaji; zifanye uchambuzi ilikujua sababu za 

mmomonyoko wa mitaji yao na kuweka mikakati ya kurejesha 

uwiano wa mtaji unaohitajika na BoT. Pia, wafanye mapitio ya 

mwenendo wa Benki ya Wanawake (TWB), madeni na mali zake 

kwa malengo ya kusaidia kuiunganisha na TPB. 
 

 

10.4 Mapungufu  ya  Ufuatiliaji  kikomo  cha  Mikopo  (Overdraft 

Facility) 

Taarifa za mikopo ya Benki ya Biashara ya TIB zilionesha 

kwamba mikopo sita (Overdraft) ilikuwa imepita muda wake; 

na kiasi kilichokopeshwa kilikuwa kimezidi kikomo 

kilichowekwa. Jumla ya kiasi cha mikopo (overdraft) 6 ilikuwa 

Sh. bilioni 27.54 ikilinganishwa na kikomo kilichoidhinishwa cha 

Sh. bilioni 24.92. Ninaamini kwamba, mapungufu yaliyobainika 

yanasababishwa na ukosefu wa ufanisi wa mapitio na ufuatiliaji 

wa marejesho ya mikopo hiyo. Benki imejiweka katika hali ya 

hatari ya kuongezeka kwa madeni chechefu, ambapo mkopaji 

anaweza kushindwa kulipa kwa kiasi kikubwa na kushindwa 
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kuhuisha mkopo uliopo (overdraft) na kusababisha kwa benki 

kufuta au kupunguza thamani ya mkopo huo. 
 

 

Pia, nilibaini mfumo wa Benki (Core Banking System) ya Posta 

Tanzania (TPB) ulishindwa kubaini matukio matatu ya wateja 

kutoa pesa zaidi ya kiwango kilichowekwa. Jumla ya pesa 

zilizotolewa zilikuwa ni Sh. milioni 576.83 dhidi ya ukomo wa 

mkopo wa mfumo Sh. milioni 330. Pia, kitabu cha mkopo 

kinaonesha kiasi cha Sh. milioni 330 cha mkopo (overdraft) 

kilikua hakijakusanywa tangu mwaka 2009. Menejimenti 

wanaona kiasi hicho hakitoweza kukusanywa. Hata hivyo 

walishindwa kuelezea kwanini walishindwa kukusanya kiasi 

hicho. Kushindwa kukusanya marejesho kunaiweka benki 

katika hali ya hatari ya kupata hasara. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Benki ya Biashara ya TIB na Benki ya Posta 

Tanzania zifuatilie kwa ukamilifu mikopo (overdraft) 

kuhakikisha wananchi wote wanapata mikopo ndani ya kikomo 

kilichowekwa; wazidishe udhibiti wa mifumo kuhakikisha 

mkopo (Overdraft) hauzidi kikomo kilichowekwa, pamoja na 

kuhakikisha urejeshaji wa mikopo unafanyika kwa wakati. 
 

 

10.5 Mikopo Chechefu (Non Performing Loan) 

Mikopo Chechefu (NPL) ni mikopo ambayo wadaiwa 

wameshindwa kulipa riba au marejesho ya mkopo ndani ya siku 

90. Ukaguzi wa mikopo ya benki zinazomilikiwa na Serikali 

ulibaini kuongezeka kwa mikopo iliyopo katika hali ya hatari 

kwenye benki tano kati ya sita. Uwiano wa mikopo chechefu 

dhidi ya mikopo yote umekuwa ukiongezeka zaidi ya kiwango 

cha asilimia 11.7 ilivyoainishwa katika sera ya Fedha ya BoT ya 

mwezi Februari 2018 na lengo la BoT la asilimia 5. Jedwali Na. 

13 hapo chini linaonesha mikopo chechefu: 
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Jedwali Na. 13:Mikopo chechefu ya benki zinazomilikiwa na Serikali 
 

 
 
Jina la Benki 

 
30.06.2017 

Jumla 
ya 
Mikopo 

 
 

Asilimi
a ya 
Mikopo 

 
30.06.2016 

 

Jumla ya 
mikopo 

 
 

Asilimi
a ya 
Mikopo 

(Mikopo 
chechefu 
Sh. Milioni) 

 
(Sh. 
Milioni) 

Mikopo 
chechefu 
(Sh. 

Milioni) 

 

Benki ya 
Maendeleo 
ya TIB 

 
237,345 

 
751,572 

 
32% 

 
265,375 

 
809,009 

 
33% 

Benki ya 
Wanawake 
Tanzania 
(TWB) 

 

 
8,017 

 

 
22,548 

 

 
36% 

 

 
10,504 

 

 
25,774 

 

 
41% 

Benki ya 
Biashara ya 
TIB 

 
6,672 

 
136,231 

 
5% 

 
63 

 
104,964 

 
0.06% 

TPB 21,131 344,469 6% 12,420 307,238 4.04% 

 
 
TADB 

 
 

1,135 

 
 

11,621 

 
10% 

 
 

1,081 

 
 

3,969 

 
27% 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka katika mahesabu ya fedha ya 
mwaka 2016 na 2017 

 
Pia, nilipitia uwiano wa mikopo iliyo katika hali ya hatari 

ambayo haijakusanywa kati ya kipindi cha siku 30 mpaka 90. 

Nilibaini kuwa Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) na Benki ya 

Biashara ya TIB zina kiasi kikubwa cha mikopo iliyo katika hali 

ya hatari ya asilimi 9 na 22, mtawalia (angalia Jedwali Na.14). 

Ni maoni yangu kuwa, Serikali inapaswa iandae mpango ambao 

utasaidia kupunguza kiasi cha mikopo chechefu na mikopo iliyo 

katika hali ya hatari ya Benki ya Biashara ya TIB na Benki ya 

Maendeleo ya TIB. 

 
Jedwali Na. 14: Mikopo iliyopo katika hali ya hatari kati ya kipindi 

cha siku 30 mpaka 90 
Jina la benki Mikopo 

iliyozidi 
siku   (>30 
mpaka< 
90) Milioni 

Jumla ya 
Mikopo 
(Milioni) 

Asilimia Mikopo 
iliyozidi 
siku   (>30 
mpaka< 

90) Milioni 

Jumla ya 
Mikopo 
(Milioni) 

Asilimia 

TWB 1,939.02 22,548.07 9% 3247.58 25,774 13% 

Benki ya 
Biashara ya 
TIB 50,403.09 224,171.45 22% 6325.68 196,396 3% 

Chanzo: Mahesabu ya fedha ya mwaka 2017 

 
Ninapendekeza kuwa benki ziongeze upembuzi kabla ya kutoa 

mikopo. Aidha, usimamizi, ufuatiliaji na mikakati ya 



 

 

ukusanyaji wa marejesho uimarishwe zaidi, kumbukumbu za 

taarifa za mikopo ziboreshwe. Pia, Benki ziboreshe mikakati ya 

kupunguza uwiano wa mikopo chechefu na mikopo iliyo katika 

hali ya mashaka kupungua zaidi ya 5% iliyowekwa na BoT. 
 

 

10.6 Kutokutosheleza kwa dhamana za Mikopo 

Tarehe 31 Desemba 2017, Benki ya Maendeleo (TIB) ilikuwa na 

mikopo mikubwa zaidi ya asilimia 25 ya mtaji wa msingi; na 

ilidhaminiwa kwa dhamana yenye thamani chini ya asilimia 125 

ya mkopo. Hii ni kinyume na Kanuni ya 29 ya Kanuni za Mabenki 

na Taasisi za Fedha ya mwaka 2011 inayotaka dhamana kuwa 

zaidi ya asilimia 125 ya mkopo endapo mkopo utakuwa zaidi ya 

asilimia 15 ya mtaji wa msingi. Pia, nilibaini mikopo ambayo 

haikudhaminiwa kwa wakati ni zaidi ya asilimia 5 ya mtaji wa 

msingi, kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu. 
 

 

Menejimenti ilieleza kwamba, baadhi ya dhamana zilikuwa na 

thamani zinazotosheleza pindi mikopo husika ilipoidhinishwa 

ila thamani ya dhamana hizo imekuwa ndogo ikilinganishwa na 

kiasi cha mikopo husika kutokana na kuongezeka kwa riba na 

adhabu. Jedwali Na.15 hapo chini linaonesha tofauti kati ya 

mikopo na dhamana. Kutokutosheleza kwa dhamana ya mikopo 

kunaongeza hatari ya hasara kwa benki ikiwa mkopaji 

atashindwa kulipa. 

 
Jedwali Na. 15:Kutokutosheleza kwa dhamana na mikopo 

Jina la 

mteja 

Mkopo 

31 

Disemba 
17 Sh. 
‘000 

Dhamana 

Sh.’000 

Mtaji wa Msingi 
Sh.’ 000 

% 

Mkopo 
kwa 
mtaji 
wa 

msingi 

% 

Dhamana 
kwa 

Mkopo 

CATA 

Mining Co. 
Ltd 

Parrot 

Hotel 
Limited 

Rialma 

Co. Ltd 

53,342,466 30,405,615 74,304,000 72 57 
 
 

27,163,509 25,800,615 74,304,000 37 95 
 
 

11,303,874 13,386,357 74,304,000 15 118 

TANESCO 34,156,846 - 74,304,000 46 0 

 

88 



 

 

Manawa 
Ginneries 
Co. 
Limited 

8,194,393 7,260,000 74,304,000 11 89 

Nsagali 
Co. 
Limited 

6,223,770 -  8 0 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi 
 

 

Ninapendekeza kuwa Benki ianzishe mfumo stahiki ambao 

utahakikisha thamani ya dhamana iliyowekwa na mteja 

inathaminishwa mara kwa mara; na nyongeza ya dhamana 

inaombwa kutoka kwa mteja ili iweze kuendana na kiasi cha 

mkopo kilichoongezeka kutokana na riba na adhabu. 
 

 

10.7 Kupungua kwa Ukwasi kwa Benki zinazomilikiwa na Serikali 

Katika ukaguzi wangu wa muda wa kuiva kwa amana nilibaini 

kiasi kikubwa cha amana katika Benki ya Maendeleo ya TIB cha 

wateja na benki nyiginezo kinachotia mashaka ya kutolipwa 

pindi amana hizo zitakapoiva kutokana na tatizo la ukwasi 

linaloikabili benki hiyo. Kwa mfano, nilibaini kati ya amana 

zenye thamani ya Sh. bilioni 199 ambazo ni za kipindi 

kisichozidi mwezi mmoja, amana zenye thamani ya Sh. bilioni 

88  zilikuwa  zimeiva  ndani  ya  mwaka  mzima  lakini  Benki 

ilishindwa kulipa amana hizo. Muda wa kuiva kwa amana za 

wateja na benki nyinginezo katika Benki ya Maendeleo ya TIB 

hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2017 unaelezewa katika 

Jedwali Na 16: 

 
Jedwali Na. 16:Kupungua kwa Ukwasi kwa Benki zinazomilikiwa na 
Serikali 

Muda wa amana Kiasi (Sh. ‘000) 

Chini ya mwezi mmoja 1 199,367,035 

Miezi 1 – 3 124,619,815 

Miezi 4 – 6 27,573,042 

Miezi 6 – 12 49,239,573 

Zaidi ya miezi 12 41,971,536 

Chanzo: Taarifa ya Mahesabu ya Fedha ya Benki ya Maendeleo ya 2017 
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Kuna mashaka kwamba, Benki itashindwa kulipa amana 

zilizoiva na kusababisha hatari ya kutoaminika. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Benki ya maendeleo TIB iangalie muda na 

kiasi cha amana ili iandae mkakati wakupata amana za muda 

mrefu kama inavyohitajika na BoT. 
 

 

10.8 Mapungufu Katika Utoaji wa Mikopo 

10.7.1 Kukosekana kwa Mgawanyo wa kazi wakati wa kutoa mikopo 

Katika Benki ya Posta Tanzania (TPB) nilibaini jumla ya mikopo 

1270 yenye  thamani ya Sh. bilioni 4.82 ilitengenezwa  na 

kutolewa na mtu  mmoja katika mwaka wa fedha wa 2017, 

kinyume na aya 3.2.3 (b) ya Mwongozo wa Ukopeshaji wa Benki 

ambayo inataka kuwepo kwa mgawanyo wa kazi kati ya mtu 

anayeandaa mikopo na mtu anayetoa mikopo katika mfumo wa 

Benki. Kutokuwepo kwa mgawanyo wa kazi  katika mchakato 

wa kutoa mikopo kunaongeza hatari ya  wafanyakazi wasio 

waaminifu kutoa mikopo kwa maslahi binafsi na kusababisha 

benki kupata hasara. 
 

 

10.7.2 Mapungufu katika Mabadiliko ya Makubaliano ya Mkopo 

Pia, katika Benki ya Posta Tanzania (TPB) nilibaini mikopo ya 

wateja wawili yenye thamani ya Sh. milioni 206.09 ambapo 

tarehe zao za marejesho ya mikopo zilibadilishwa bila idhini ya 

Kitengo cha Tahadhari na Mikopo kama inavyotakiwa na aya ya 

7.8.2 ya Mwongozo wa Ukopeshaji wa Benki. Pia, hapakuwapo 

na mtu wa pili wa kuangalia na kuidhinisha mabadiliko ya 

tarehe za marejesho ya mikopo katika mfumo wa benki. Zaidi, 

mikopo ya aina tano yenye thamani ya Sh. milioni 333.34 

iliandaliwa katika mfumo wa benki kwa ajili ya mfanyakazi 

mmoja wa benki kwa siku moja (19 Julai 2017) na hapakuwa na 

ushahidi wa kuidhinisha mikopo hiyo. 
 

 

Kushindwa kudhibiti kubadilishwa kwa tarehe za marejesho ya 

mikopo kunaweza kusababisha kubadilishwa tarehe ya mkopo 
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kwa ajili ya kumnufaisha mtu. Pia huweka benki katika hatari 

ya kupata hasara. 
 

 

Ninapendekeza kuwa TPB kuweka udhibiti wa kimfumo kuzuia 

mtu mmoja kuweza kuandaa na kulipa mkopo. Pia, kuhakikisha 

kunakuwapo na idhini kabla ya kubadilisha tarehe ya kufanya 

marejesho na kutoa mikopo. 
 

 

10.8 Kuungana kwa Benki za Serikali 

Katika kipindi cha mapitio, nilibaini benki mbili za Serikali 

(Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) na Benki ya Twiga) 

ambazo ziliruhusiwa na BoT kuungana na Benki ya Posta 

Tanzania (TPB) kutokana na mwenendo usioridhisha wa kifedha 

na mitaji yao kuwa chini ya kiwango kinachohitajika. Benki 

hizo mbili (TWB na Benki ya Twiga) zimepata hasara kwa miaka 

mitatu mfululizo; na kuwa na mtaji wa msingi hasi wa Sh. 

bilioni 2.56 na hasi Sh. bilioni 20.63, mtawalia, ikilinganishwa 

na kiasi cha mtaji unaohitajika wa Sh. bilioni 15.00. Kuungana 

kwa benki kuliidhinishwa ili kusaidia ufanisi, uangalizi na 

mwenendo mzuri wa benki ya Serikali. 
 

 

Benki ya Twiga iliidhinishwa kuungana na TPB tarehe 17 Mei 

2018; na TWB iliidhinishwa kuungana na TPB tarehe 3 Agosti 

2018. Benki ya Twiga ina uwiano hasi wa asilimia 52.74 na hasi 

50.69 wa mtaji wa msingi na wa mtaji wa jumla mtawalia, 

wakati TWB ina uwiano hasi wa asilimia 21 na hasi 20 wa mtaji 

wa msingi na mtaji wa jumla, mtawalia, kwa jumla ya mali 

zinazoambatana na vihatarishi na mali zilizo katika hali 

hatarishi zilizo nje ya urari wa kimahesabu. 
 

 

Pamoja na makusudio ya kuunganisha benki hizo na TPB kuwa 

mazuri, changamoto zilizokuwapo kwenye benki hizo zinaweza 

zisionekane kwa sasa kutokana na mwenendo mzuri wa TPB 

lakini badaye zinaweza kusambaa na kuathiri mwenendo wa 

TPB. Pia, ni ukweli kwamba benki hizo zimeungana na TPB 

wakati zikiwa zinapata hasara hivyo zinaweza kuathiri mtaji na 
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mwenendo wa benki ya TPB baada ya kuungana, hii ina maana 

kuwa hatari ya akiba ya wateja kuongezeka. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali ifuatilie kwa ukaribu mwenendo 

wa benki ya TPB baada ya kuungana na TWB na Benki ya Twiga 

ili kuepusha kudidimia kwa TPB baada ya kuungana. Serikali 

inapaswa ihakikishe kuwa mapungufu ya TWB na Benki ya 

Twiga hayaiathiri TPB. 



93  

SURA YA KUMI NA MOJA 

 
UTENDAJI KATIKA MIFUKO YA HIFADHI YA JAMII 

11.0 Utangulizi 
Mifuko ya hifadhi ya jamii ilianzishwa kwa madhumuni ya kutoa 

mafao kwa wanachama wa mifuko na jamii kwa ujumla. Hapa 

nchini Mifuko ya hifadhi ya jamii inasimamiwa na Mamlaka ya 

Usimamizi na Udhibiti wa mifuko ya hifadhi ya jamii. 
 

 

Mamlaka ya Usimamizi na Udhibiti wa mifuko ya hifadhi ya 

jamii ilianzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Usimamizi, 

Sura ya 135 (iliyorekebishwa 2015) kwa lengo la kusimamia 

sekta ya mifuko ya hifadhi ya jamii na mambo yanayohusiana 

na hayo. Mamlaka ilianza kazi 2010. Mamlaka ina majukumu 

muhimu katika kusimamia na kutoa miongozo katika mifuko, 

ikiwamo mafao ya afya na mafao ya uzeeni. 
 

 

Fao la afya linatoa nafasi katika eneo zima linalohusiana na 

afya. Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulianzishwa chini ya 

sheria namba 8 ya mwaka 1999 Sura ya 395 ili kuhakikisha 

huduma bora za afya zinapatikana kwa waajiriwa wote wa 

serikalini, taasisi binafsi na makundi mengineyo. 
 

 

Mifuko ya jamii ina lengo la kuwawezesha watu kuishi kwenye 

maisha ya utu na kumudu gharama hata baada ya matukio ya 

majanga ya kijamii na kiuchumi ambayo yanasababisha 

kusitishwa kwa kipato. Majanga hayo ni kama vile kifo au 

ulemavu. Mifuko ya hifadhi ya jamii husaidia pia kwenye 

kupungua kwa kipato kutokana na kustaafu, uzazi au ugonjwa. 
 

 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2018, Tanzania ilikuwa na mifuko 

mitano ya hifadhi ya jamii ambayo ni: Mfuko wa Hifadhi kwa 

Watumishi wa Umma (PSPF), Mfuko wa Pensheni wa LAPF, 

Mfuko wa Pensheni wa PPF, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 

(NSSF) na Mfuko wa Pensheni wa GEPF. Hata hivyo, chini ya 

muundo mpya wa mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Mifuko 

iliunganishwa chini ya kifungu cha sheria namba 2 ya mwaka 
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2018 na kutengeneza mfuko mmoja uitwao “Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma” (PSSSF). Mfuko 

mpya umeanza kazi tarehe 1 mwezi Augosti mwaka 2018. 
 

 

Sura hii inaonesha mapungufu yaliyomo kwenye mfuko wa fidia 

kwa wafanyakazi, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na mifuko 

ya Pensheni. Pia inaonesha mapungufu kwa Mamlaka ya 

Usimamizi wa mifuko hii (SSRA). 
 

 

Vile vile inahusisha muhtasari wa mapendekezo kwa ajili ya 

kuboresha utendaji wa Taasisi. Ni matumaini yangu kuwa, 

baada ya mifuko kuunganishwa mapendekezo niliyoyatoa 

yatafanyiwa kazi na mfuko mpya wa PSSSF. Zifuatazo ni hoja 

na mapendekezo yangu juu ya hali ya uendeshaji wa Mifuko: 
 

 
11.1 Deni la Serikali wanalodaiwa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Sh. 

bilioni 2,390.08 

Mifuko yote ya Hifadhi ya Jamii ina madai makubwa ambayo ni 

chechefu, mengi ya madeni haya ni ya Serikali na taasisi zake. 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2018, zaidi ya asilimia 68 ya 

madeni ya Serikali na taasisi zake yalikuwa bado hayajalipwa 

kwa Mifuko ya NSSF na NHIF; na tarehe 31 Julai 2018 kwa 

madeni ya LAPF, PPF, GEPF and PSPF. Baadhi ya mikopo ilikuwa 

imeiva tangu 2014. Hali hii inasababisha Mifuko kuwa katika 

hali ya ukata kiasi cha kukwaza utekelezaji wa majukumu 

yake. Deni ambalo Serikali inadaiwa na mifuko ya hifadhi 

limefikia Sh. bilioni 2,390.08 kama linavyoainishwa kwenye 

Jedwali Na.17 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 17:Madeni ya Serikali kwa Mifuko ya Hifadhi ya jamii kwa 
mwaka 2018 

 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Deni la serikali Sh (Bilioni) 

LAPF 169.64 

NSSF* 1,253.19 

PPF 292.11 

GEPF 10.04 

PSPF 448.9 
NHIF** 216.20 
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Jumla 2,390.08 

 

*Deni la NSSF pia linajumuisha kiasi cha Sh. bilioni 127.89 

ambacho Serikali ilipaswa kuchangia katika ujenzi wa Daraja la 

Kigamboni. 
 

 

**Mkopo kutoka Mfuko wa NHIF unajumuisha Sh. billioni 115.11 

ambazo waliwapatia Chuo  Kikuu cha Dodoma kwa ajili ya 

ujenzi wa kituo cha afya kwa ajili ya mafunzo (Awamu ya 

kwanza na ya pili). Mkopo huu haukuwa na dhamana kutoka 

Serikalini wala hapakuwa na makubaliano ya kisheria. Ni 

muhimu sana kwa mikopo hii kurejeshwa kwa wakati ili mifuko 

iweze kujiendesha na kutimiza malengo yake, ikiwamo kulipa 

mafao ya wastaafu. 
 

 

Kwa ajili ya uhakika na uendelevu wa mifuko, napendekeza 

Serikali na Taasisi zake kulipa kiasi wanachodaiwa kwa wakati 

ili kuisaidia mifuko kufikia malengo yake. 

 
11.2 Kuwepo kwa hundi zilizochacha Sh. milioni 836.80 

Wakati wa ukaguzi niligundua kuwa, hundi zilizolipwa na 

wachangiaji kwenye mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa kipindi cha 

zaidi ya mwaka mmoja ambazo zilikuwa na jumla ya Sh.milioni 

836.80 zilikataliwa na Benki husika kutokana na taasisi husika 

kutokuwa na fedha za kutosha kwenye akaunti zao. 
 

 

Hadi kufikia Juni 2018, katika mfuko wa LAPF kulikuwa na 

hundi zilizochacha za kiasi cha Sh. milioni 74.93 kilichotokana 

na malimbikizo ya nyuma tangu mwaka 2012. Kwa WCF na 

GEPF, hundi zilizochacha zilikuwa Sh. milioni 412.84 na Sh. 

milioni 349.03 ambazo zilikuwa hazijalipwa kwa kipindi cha 

zaidi ya mwaka mmoja. Kwa GEPF, hundi zisizolipwa hesabu 

yake ilibadilishwa na kuwa madeni ya michango kwa mwaka wa 

fedha ulioishia Juni 2017 na hesabu za mwaka wa fedha 

ulioishia Juni  2018 deni liliondolewa bila kuwa na maelezo. 

Kadri madeni haya yalivyokaa kwa muda mrefu bila kulipwa, 

ndiyo uwezo wa mifuko katika kujiendesha unazidi kudhoofika. 
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Ucheleweshaji  wa  urejeshwaji  wa  malipo  yaliyofanyika 

kimakosa zaidi ya mara moja kwa wastaafu – Sh.milioni 

218.31 

Watumishi Waliotoka kazini Bila kulipa mikopo yao kwa Mifuko Sh. 

milioni 821.82 

Napendekeza menejimenti za mifuko zichukue hatua za haraka 

kwenye ukusanyaji wa madeni hayo, na hatua za kisheria 

zichukuliwe dhidi ya watakaoshindwa kulipa. 
 

11.3 Ucheleweshaji wa Urejeshwaji wa Malipo Yaliyofanyika 

Kimakosa zaidi ya mara moja kwa Wastaafu – Sh.Milioni 

218.31 
 

Niligundua kwamba, LAPF ilifanya malipo kimakosa kwa 

wastaafu 15 kwa kiasi cha Sh.milioni 235.82 kama mafao ya 

kustaafu huku tayari Hazina ilikuwa imeshafanya malipo kwa 

wastaafu hao. 
 

 

LAPF iliamua kuwakata kutoka kwenye mafao yao  ya kila 

mwezi. Mpaka sasa ni kiasi cha Sh. milioni 12.92 (asilimia 6) tu 

ndicho kimerudishwa kutoka kwenye makato  ya mwezi ya 

wastaafu hao. 

 
Kwa mwendo huu, inaonesha mfuko utatumia miaka 136 ili 

kuweza kupata salio lililobaki. Napendekeza Mfuko utumie 

mbinu nyingine ili uweze kupata kiasi chake kilichobaki. 
 

11.4 Watumishi Waliotoka Kazini Bila Kulipa Mikopo yao kwa Mifuko Sh. 

Milioni 821.82 
 

Mifuko ya hifadhi inatoa mikopo kwa waajiriwa wake, ambapo 

wanatakiwa kuirejesha mikopo hiyo kabla ya kutoka kazini. 
 

 

Hata hivyo, niligundua kuwa katika mifuko ya NHIF, LAPF na 

GEPF kuna watumishi ambao wameondoka kazini bila ya kulipa 

salio la mikopo yao. Kiasi cha mikopo ambacho hakijarejeshwa 

katika mifuko hiyo ni Sh. milioni 115.47, milioni 539.22, na 

milioni 167.13 kwa NHIF, LAPF na GEPF, mtawalia. Kwa LAPF na 

GEPF tayari kuna hatua zimeshachukuliwa ili kuweza kurejeshwa 

kwa mikopo hiyo, lakini hakuna uthibitisho wa hatua 

zilizochukuliwa na NHIF. 
 

 

Napendekeza mifuko iongeze nguvu na bidii dhidi ya wale wote 

ambao walikuwa hawajalipa mikopo kipindi wanaondoka ndani 
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ya mifuko; na hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya 

watakaoshindwa kurejesha mikopo yao. 
 

 

11.5 Tathmini ya hali Mifuko 

Ripoti ya tathmini ya mifuko kuhusu uwezo wa kipato na 

matumizi kwa baadaye katika mifuko ya PSPF, PPF na LAPF 

inaonesha hali ya kupungukiwa uwezo wa kujiendesha. 

Ikifananishwa na mifuko mingine, hali ya mfuko wa PSPF katika 

kujiendesha upo chini ya kiwango kinachotakiwa. 
 

 

Kufuatia kuunganishwa kwa mifuko ya hifadhi ya jamii na 

kuundwa kwa mfuko mpya wa PSSSF uwezo mdogo wa 

kujiendesha uliobainika utasababisha kuuweka kwenye hatari 

mfuko mpya kuweza kutimiza majukumu yake kama vile kulipa 

mafao, kumudu gharama za uendeshaji. Zaidi, hata uwekezaji 

mwingine uliofanyika kuwa hatarini. 

 
Jedwali Na. 18: Uwezo wa mifuko iliyounda PSSSF 

Jina   la 
Mfuko 

Tarehe ya 
tathmini 

Mtathmini Mali za 
Mfuko 
(A) 

Madeni 
ya Mfuko 
(B) 

Uhafifu Uwezo 
wa 
kujiend 
esha 
(A/B) 

   Sh 
‘Bilioni’ 

Sh 
‘Bilioni’ 

Sh‘Bilion 
i’ 

Sh 
‘Bilioni’ 

PSPF 30.6.2014 Muhana &Co 
Actuaries 

1,306.71 12,460.22 11,153.51 10.5% 

PPF 30.6.2017 Argen 
Actuarial 
Solutions 

2,429.00 3,411.00 982.00 72.2% 

LAPF 30.6.2016 Alexander 
Forbes 
Financial 
Services 

1,169.10 2,688.20 1,519.10 43.5% 

GEPF 30.6. 2015 Muhana &Co 
Actuaries 

336.27 536.15 199.88 62.7%. 

Chanzo: Taarifa za fedha 

 
Napendekeza  PSSSF  waangalie  namna  nyingine  za  kuweza 

kutatua changamoto ya kiwango cha kujiendesha. 
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11.6 Ongezeko la watu wanaojitoa na wanaostaafu mapema 

Fao la kujitoa linalipwa kwa mwanachama ambaye atasitisha 

ajira yake kwa namna yoyote, na ambaye hajafikia kiwango 

cha kulipwa mafao ya uzeeni. Ustaafu wa mapema ni kwa 

mwanachama anayeamua kwa hiari katika umri wa miaka 55 

kabla ya kufikia umri wa kustaafu kwa lazima wa miaka 60. 
 

 

Katika mifuko ya LAPF, PPF na PSPF niligundua kuna ongezeko 

la malipo kwa wanufaika la Sh. bilioni 1,951.78 sawa na 

asilimia 44.31, ndani ya mwaka huu wa ukaguzi kutoka Sh. 

bilioni 1,352.48 kwa mwaka jana. Ongezeko la malipo 

limetokana na kuongezeka kwa wanachama wanaojitoa kutoka 

2,562 kwa mwaka 2017 mpaka 4,730 kwa mwaka unaoishia Juni 

2018. Hii imesababisha kuongezeka kwa malipo ya fao la 

kujitoa pamoja na wastaafu wa mapema kutoka Sh. bilioni 

21.52 na Sh. bilioni 158.05 kwa mwaka 2017 mpaka Sh. bilioni 

53.59 na Sh. bilioni 325.55 kwa mwaka 2018, mtawalia. 
 
 

Kuongezeka kwa idadi ya wastaafu wa mapema na wale wa fao 

la kujitoa kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na kuwapo kwa 

kanuni mpya ya kikokotoo ambayo wanadhani haiwanufaishi. 

Hili litasababisha kuathirika kwa mtiririko wa ukwasi katika 

mfuko. Pia niligundua uwiano wa mwaka wa mafao na 

michango kuwa ni asilimia 123.51 ikilinganishwa na asilimia 

92.55 kwa mwaka ulioisha, ambapo inaonesha kupungua kwa 

mtiririko wa ukwasi katika mifuko. 
 
 

Jedwali Na 19 linaonesha malipo ya mafao, idadi ya wanufaika 

na uwiano wa mafao na michango kwa kipindi cha mwaka wa 

fedha unaoishia 31 Julai 2018. 

 
Jedwali Na. 19:Michango na Malipo ya Mafao 

 

Jina 
mfuko 

la Mwaka Michang 
o 

Mafao- 
(Sh.bilioni) 

Kujit
o a 

Kustaafu 
mapema- 

Mafao/M 
ichango 

   (Sh.bilio 
ni) 

 (Sh.bil 
ioni) 

(Sh.bilioni 
) 

(%) 

LAPF  31-Jul-18 341.1 233.25 39.43 40.43 68.38% 

  30-Jun-17 291.29 140.49 16.37 19.62 48.23% 
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PSPF 31-Jul-18 815.40 1,383.19 1.78 263.10 170% 

30-Jun-17 771.35 988.70 1.21 118.29 128% 

PPF 31-Jul-18 423.81 335.34 12.38 22.02 79% 

30-Jun-17 398.78 223.29 3.94 20.14 56% 

Chanzo: Taarifa za fedha 

 
Napendekeza PSSSF kuja na majibu ya haraka yatakayoelezea 

masuala yote yanayohusiana na mabadiliko ili kuepusha kujitoa 

kwa mapema au kustaafu kwa hiari. 
 

 

11.7 Mgogoro wa Ardhi na ukosefu wa hati ya umiliki 

Mifuko ya hifadhi ya Jamii inanunua ardhi kwa ajili ya 

uwekezaji. Hata hivyo, mifuko imejikuta ikiingia kwenye 

migogoro ya ardhi kutokana na kuvamiwa na wenyeji wa eneo 

husika au kutokana na ukosefu wa hati miliki. 
 

 

Mfuko wa PSPF ulinunua viwanja 100 kwa ajili ya uwekezaji 

katika eneo la Mangamba mkoani Mtwara. kati ya hivyo, 

viwanja 50 vilichukuliwa na wakazi wa eneo lile. Hali hii 

iliulazimu Mfuko kuomba tena Viwanja kwa uongozi wa 

halmashauri ya Manispaa ya Mtwara, ambapo Mfuko ulipatiwa 

viwanja vingine 50 katika eneo la Mitengo na tayari baadhi ya 

viwanja katika eneo la Mitengo; vimevamiwa. Kwa mujibu wa 

taarifa ya meneja wa mkoa, suala hili litasuluhishwa mara tu 

baada ya viwanja kukabidhiwa kwa PSPF. 
 

 

PSPF pia wamenunua viwanja na baadhi ya viwanja vina 

majengo katika Mikoa ya Tabora na Shinyanga lakini bado 

taarifa za umiliki zinaonesha majina ya wamiliki wa awali. Pia 

PSPF hawana hati miliki za viwanja 277 vilivyonunuliwa mwaka 

2008, vilivyopo eneo la Kiseke mkoani Mwanza. Imeelezwa 

sababu kubwa ya kuchelewa kupatikana kwa hatimiliki ni 

kubadilishwa kwa uongozi na mamlaka za mipaka ya kiutawala 

kutoka Mwanza Manispaa kwenda Manispaa ya Ilemela. 
 

 

Wakati nilipotembelea eneo la Kiseke niligundua mapungufu 

mengi, yakiwamo kutokuwa na alama za mipaka, usimamizi 
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hafifu wa wavamizi na hata kuwapo kwa majengo na 

mashamba ya wavamizi. Kukosekana kwa hati kunasababisha 

mifuko kuwa katika hatari ya kupoteza umiliki pindi ikitokea 

mtu atakayejitokeza kuwa na nyaraka zinazomuonesha yeye 

kuwa mmiliki wa eneo. 
 

 

Migogoro ya ardhi inarudisha nyuma malengo ya Mfuko. Hivyo 

basi, napendekeza Menejiment ya Mfuko kuhakikisha inapata 

hati halali za umiliki. Pia, iwaondoe wavamizi wote kwenye 

maeneo yake. 
 

 

11.8 Hati hati ya upatikanaji wa marejesho ya Fedha ya Amana Sh. 

Bilioni 123.7 

Mifuko ya hifadhi inawekeza kwenye mabenki katika mtindo wa 

Amana ya kudumu kwa lengo la kupata riba. Hata hivyo, wakati 

wa ukaguzi nilibaini yafuatayo: 
 

 

LAPF, GEPF, WCF na Ubungo Plaza wana amana za kudumu ndani 

ya Benki M ambayo kwa sasa ipo chini ya uangalizi wa Benki Kuu 

ya Tanzania kutokana na changamoto kubwa ya ukata 

inayoikabili. Kutokana na changamoto hiyo, ninapendekeza 

Mifuko iwasiliane na Benki Kuu ya Tanzania ili kuweza kujua 

namna wanavyoweza kurejesha amana zao. 
 

 

GEPF na WCF waliwekeza kiasi cha Sh. bilioni 1 na bilioni 2.15 

mtawalia kwenye Benki ya Wanawake ya Covenant Tanzania, 

ambapo leseni ya biashara ya Benki hiyo ilishafungiwa na Benki 

Kuu ya Tanzania kutokana na changamoto za mtaji wa 

kujiendesha. Mnamo tarehe 27 Aprili 2018 GEPF walipokea kiasi 

cha Sh. milioni 1.5 kutoka Bodi ya Bima ya dhamana kama fidia 

ya Bima ya dhamana ya uwekezaji kama ilivyoainishwa katika 

Sheria ya Mabenki na Taasisi za Kifedha ya mwaka 2006. Hatima 

ya pesa iliyowekezwa itategemeana na Sheria ya Ufilisi. 
 

 

Mpaka kufikia tarehe 31 Julai 2018, PPF na GEPF walikuwa na 

amana  ya  kudumu  ya  Sh.  bilioni  65.38  kwenye  Benki  ya 
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Uwekezaji. Kulingana na hali ya kifedha ya Benki kushindwa 

kulipa riba, Mifuko iliamua kukirejesha katika uwekezaji wa 

amana kiasi cha Sh. bilioni 45.1 ambacho ilikuwa kimeiva ndani 

ya mwaka wa ukaguzi. Hii inaleta shaka juu ya urejeshwaji wa 

kiasi hicho cha fedha kutoka kwenye Benki hiyo. 
 

 

Napendekeza kuwa, Mifuko ichukue hatua stahiki juu ya 

urejeshwaji wa kiasi hicho cha Fedha. 
 

 

11.9 Kutofanya Vizuri kwa Kampuni Tanzu Zinazomilikiwa na 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Baadhi ya Kampuni tanzu zinazomilikiwa na mifuko ya hifadhi 

ya jamii haifanyi vizuri kama ilivyokusudiwa. Kampuni hizo ni 

kama vile Mkulazi na Mzizima ambapo hata uwekezaji uliopo 

katika Kampuni ya Ubungo Plaza Ltd imebainika pia kuwa 

haufanyi vizuri. 
 

 

Kwa mujibu wa ripoti ya utekelezaji ya Kampuni ya Mkulazi 

ambayo imeundwa kwa ushirika wa NSSF na PPF, Kampuni 

ilitegemea kusimika mitambo mwezi Januari 2018 na 

kumalizika mwezi Juni 2018 na uzalishaji wa sukari uanze 

mwezi Septemba 2018. 
 

 

Kampuni ya Mkulazi ilipanda miwa hekta 1000 kati ya hekta 

4,856 ndani ya Shamba la Mibigirina. Walitarajia kuvuna 

mnamo mwezi wa Agosti 2018. Pia, wakulima wadogo, kupitia 

mikopo waliyoipata kutoka Benki ya Azania walilima jumla ya 

ekari 645; ambapo walitegemea kuuza miwa hiyo kwa kampuni 

ya Mkulazi ili kufanya marejesho kwa mikopo waliyoichukua. 

Mpaka kipindi natembelea shamba hilo kwa ajili ya ukaguzi 

hakukuwa na mashine zozote zilizosimikwa. 
 

 

LAPF na Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam waliingia ubia na 

kuunda kampuni iitwayo Mzizima Properties kwa ajili ya mradi 

wa stendi ya malori katika eneo la Mbezi Louis kitalu namba 

109  ‘A’  chenye  ukubwa  wa  hekta  3.89.  LAPF  wanamiliki 
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asilimia 60 za hisa; na tayari wameshatoa kiasi cha Sh. milioni 

692.25 kwa ajili ya kuwalipa fidia wamiliki wa eneo hilo. 
 

 

Baadaye LAPF walijitoa kutoka kwenye ubia huo kwa hoja 

kuwa, Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam imemuingiza mbia 

mwingine na kumchagua mshauri mwelekezi wa mradi bila 

kuishirikisha LAPF. Mwishoni walikubaliana kuivunja Kampuni; 

hivyo Halamashauri ya Jiji kutakiwa kurejesha Sh. 40,000 kwa 

kila mita moja ya mraba. Jumla ya Sh. milioni 975.73 

zinatakiwa kurejeshwa. 
 

 

Ubungo Plaza inamilikiwa na NSSF kwa asilimia 35, PSPF 

asilimia 35 na Shirika la Bima la Taifa kwa asilimia 30. 

Niligundua kuwa ndani ya jengo kuna maegesho; ambapo 

malipo yanafanywa kwa mfumo maalum na umefanya kazi kwa 

hasara ya Sh. milioni 10.63 kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 

2018 na hasara ya Sh. milioni 31.91 kwa mwaka 2017. Vifaa 

mbalimbali ndani ya jengo la Ubungo Plaza, vikiwamo 

mapambo, urembo na mabomba, havipo katika hali nzuri 

kutokana na kuathiriwa na chumvi na kutu ambayo 

itasababisha kuharibika kabisa kama hatua za haraka 

hazitochukuliwa. Kwa miaka miwili mfululizo (2017 na 2018), 

Ubungo Plaza Limited ilitumia Sh. milioni 721.95 kwa ajili ya 

huduma za kisheria. Hii ni kwasababu kampuni haina 

mwanasheria. Pia, kwa mwaka wa fedha unaoishia Juni 2018, 

niligundua kuwepo kwa deni toka kwa wadaiwa mbalimbali 

kiasi cha Sh. bilioni 7.55. Asilimia 86.09 ya deni hilo lilitokana 

na malimbikizo kutoka hoteli ya Blue Pearl Hotel & Apartments 

iliyoondolewa ndani ya jengo mnamo tarehe 9 Novemba 2017. 
 

 

Mapendekezo yangu kwa Mifuko ni kuhakikisha uwekezaji 

unaendeshwa kama ilivyotarajiwa. Aidha, kiasi cha fedha 

kutoka kampuni ya Mzizima Properties Limited na zile za 

kutoka Blue Pearl Hotel & Apartments zinarejeshwa. 



 

11.10 Ufuatiliaji hafifu kutoka kwenye uwekezaji wa Mifuko 

Azania Benki iliingia mkataba na PPF kwa ajili ya kuuza nyumba 

zilizopo  eneo  la  Kiseke.  Ilifanikiwa  kufanya  hivyo  mnamo 

mwezi Julai 2008, ingawa mkataba ulikuja kusainiwa tarehe 15 

mwezi Novemba 2011. Kwa mujibu wa mkataba, Benki ilipaswa 

kuilipa PPF asilimia 80 ya mauzo na kubakiwa na asilimia 20 

kama bakaa ambayo itapaswa kuja kulipwa baada ya 

kumalizika  kwa  malipo  kutoka  kwa   mnunuzi.  Pia,  Benki 

ilipaswa iandae na kuwasilisha ripoti kwenye kila robo mwaka 

na kuwasiliana na PPF katika kila mwanzo wa mwaka kuhusiana 

na uwiano wa malipo. Hata hivyo, viwango vya uwiano  wa 

malipo na ripoti za kila robo mwaka hazijawahi kuwasilishwa 

kwa PPF kutoka Benki; na PPF hawana usuluhishi wa viwango 

vya uwiano na kiasi cha riba kinachopatikana. 
 

 

Pia, Azania Benki walishindwa kuwasilisha na hata kuitaarifu 

Menejimenti ya PPF kiasi cha Sh. milioni 445.25 kutoka kwenye 

asilimia 20 ya kiwango cha makato ya malipo kwa nyumba 84. 

Mnamo tarehe 29 Oktoba 2018 Mfuko uliandika barua yenye 

kumbukumbu Na. PPF/CD.26/97/02/15 kwa uongozi wa Benki 

kwa ajili ya kukumbushia juu ya malipo; ambapo kiasi cha Sh. 

milioni 326 kilipokelewa mnamo tarehe 5 Desemba 2018. 

Kumbukumbu za PPF zinaonesha kuwa, jumla ya nyumba 288 

ziliuzwa, wakati kumbukumbu za Benki ya Azania zinaonesha 

nyumba 251; hivyo kuwa na tofauti ya nyumba 37. 
 

 

Napendekeza PPF wafanye usuluhishi kwenye hatua zote za 

mauzo kwa wakati. Pia, Benki iheshimu makubaliano 

yaliyowekwa. Pia, tofauti za nyumba 37 ipatiwe ufumbuzi. 
 

 

11.11 Udhaifu katika Mifumo na Usimamizi wa kiutendaji katika 

Mifuko 

Wakati wa mapitio yangu ya ukaguzi nilibaini udhaifu katika 

mifumo ya kompyuta na kiutendaji ambayo imesababisha 

hasara, udanganyifu na hata miamala yenye kutia shaka. 
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Niligundua kuwa katika mfuko wa LAPF mikopo ya wanachama 

inafanyika nje ya mfumo wa kiuhasibu, ambapo imebainika 

katika mfumo hakuna kipengele kinachoweza kusimamia 

uwekaji wa kumbukumbu wala kukokotoa hesabu za riba. Kwa 

mfano, kwenye mikopo ya nyumba, tarehe ya kustaafu ambayo 

ni muhimu kwa ajili ya ukokotozi wa riba haijawekwa kwenye 

mfumo. Hii inasababisha mwanachama anapochelewa kuleta 

madai bado ataendelea kutozwa riba hata kama mkopo 

ulishafikia mwisho. Pia, inasababisha kuwapo kwa ongezeko la 

riba kimakosa katika hesabu za mwisho za taarifa za mwaka. 

Zaidi, niligundua kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia 2018, 

kulikuwa na ongezeko la riba iliyorekodiwa kimakosa Sh. 

milioni 108 wakati mwaka uliopita ilikuwa Sh. milioni 319. 
 

 

Katika mfumo wa GEPF, niligundua kuwa mfumo wa kiuhasibu 

unamruhusu mtu mmoja kufanya miamala yote kuanzia 

mwanzo mpaka mwisho wa mzunguko wa kiuhasibu. Kwa 

ujumla, malipo ya shughuli mbalimbali kiasi cha Sh. milioni 

399.57 yalifanyika bila ya kuwa na idhini. Katika hali hii, ni 

vigumu kugundua makosa. 
 

 

Napendekeza mfuko mpya wa PSSSF ulioundwa baada 

kuunganishwa kwa mifuko mingine kutathimini mifumo yote ili 

kuhakikisha ukamilifu wa kumbukumbu za mifuko. 
 

 

Zaidi, kwenye mfuko wa GEPF kuna watumishi watatu katika 

mikoa ya Tanga, Arusha na Mwanza ambao walitengeneza 

jumla ya wastaafu hewa 91 katika mfumo mkuu wa Mfuko. 

Hivyo, walifanikiwa kuingiza michango hewa jumla ya Sh. 

milioni 809.97 na wakafanya malipo hewa ya Sh. milioni 339.75 

kwa wastaafu hewa 35. Pamoja na hatua za kinidhamu 

zilizochukuliwa bado inaonekana kuna udhaifu katika 

usimamizi wa mfumo. Baada ya muunganiko wa mifuko, 

napendekeza PSSSF wafanye uhakiki wa wanachama na 

wastaafu wake. 
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Katika mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya niligundua mapungufu 

yafuatayo: Kuna jumla ya kadi 100,032 ambazo zinafanya kazi 

na kupokea huduma za afya ambapo jumla ya Sh. bilioni 3.61 

zililipwa, wakati ambao wanachama wakuu wa kwenye kadi 

hizo hawajapeleka michango. Pia niligundua wategemezi 

waliozidi umri kisheria ni 149,939 wenye jumla ya malipo ya 

Sh. bilioni 14.81. Zaidi, kuna kadi 156 ambazo zimesajiliwa 

zaidi ya mara 20 kwa matumizi ndani ya kipindi cha mwezi 

mmoja, na kadi 132 zimetumika katika maeneo tofauti 

kijiografia ndani ya siku moja. Vilevile, niligundua kadi 682 za 

wanachama wakuu ambazo zina wategemezi zaidi ya watano 

(idadi inaanzia wategemezi saba (7) mpaka 18). Kuna kadi 

181,335 zilizoisha muda wake lakini bado zinatumika na jumla 

ya kadi 1,232 zilizoisha muda wake zimepata huduma za 

matibabu ambapo jumla ya Sh. milioni 31.06 zilidaiwa kama 

gharama za matibabu. Hayo yote ni kinyume na sera, kanuni 

na miongozo ya taasisi ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. 
 

 

Napendekeza Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kuhakikisha 

unaweka mifumo imara katika ngazi za mikoa kwa ajili ya 

utambuzi wa kadi. Pia, kuongeza usimamizi na uhimizaji wa 

michango kama inavyohitajika kisheria. 
 

 

11.12 Rufaa za kesi za kodi zinazoendelea 

Kuna kesi zinazondelea kutoka kwenye Baraza la Rufaa za kodi 

la Mamlaka ya Mapato Tanzania na Mahakama ya Rufaa, 

ambapo PPF wanapinga tathmini ya mapato ya riba kutoka 

kwenye hati fungani za Serikali kuanzia mwaka 2007 mpaka 

mwaka 2010. Pia, kesi ipo kwenye Baraza la Rufaa za Kodi 

ambayo bado imesimama, ambapo Mamlaka ya Mapato 

Tanzania wamekata rufaa dhidi ya hukumu iliyotolewa na bodi 

mwaka 2005. Kwa mujibu wa ripoti ya mtathmini wa masuala 

ya kodi, kuna jumla ya Sh. bilioni 236.90 kama deni kwa mwaka 

wa fedha 2005 mpaka tarehe 31 Julai 2018. Nimefahamishwa 

kuwa, kesi za rufaa za kodi zimesimama kufuatia majadiliano 

yanayoendelea nje ya mahakama kati ya Mamlaka ya Mapato 
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na Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya usuluhishi wa 

malipo. 
 

 

Napendekeza PSSSF wafanye ufuatiliaji wa karibu kwenye 

majadiliano na Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa ajili ya 

kupata ufumbuzi mapema iwezekanavyo. 
 

 

Pia, nilibaini kuwa Mfuko wa PSPF ulipokea notisi ya malipo ya 

kodi ya Sh. bilioni 234.3 kwa ajili ya tathmini ya kodi 

iliyofanywa kwa miaka minne ya kifedha, kutoka mwaka 

2011/2012 hadi kufikia mwaka 2014/2015. Wadhamini wa PSPF 

waliwasilisha shauri hili kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili 

kupata ufumbuzi wa kisheria. Hii ni kwa kuwa Mfuko unaamini 

kuwa ulipata msamaha wa kodi tangu kuanzishwa kwake tarehe 

1 Julai, 1999. 
 

 

Ninapendekeza PSSSF wafuatilie kwa karibu juu ya shauri hili 

na kufanya mazungumzo na Mamlaka ya Mapato ya Tanzania 

(TRA) ili kuweza kutatua suala hili kwa wakati. 
 

 

11.13 Uwekezaji katika Benki ya Azania 

Benki ya Azania zamani ilikuwa ikijulikana kama First Adili 

Bancorp Limited iliyoanzishwa mnamo mwaka 1995; Wabia 

wake wakuu ni NSSF mwenye hisa asilimia 35.27, PPF mwenye 

asilimia 30.53, PSPF mwenye asilimia 16.31, LAPF asilimia 

15.35, East Africa Development Bank asilimia 1.54 na Wanahisa 

wengine wadogo wenye asilimia 1. Kama nilivyotangulia 

kusema kwenye ripoti zingine za huko miaka iliyopita, Benki ya 

Azania haijawahi kuwasilisha kwa CAG taarifa zake za fedha za 

mwaka kwa ajili ya ukaguzi. Kwa msingi huo ni vigumu kujua 

ufanisi wa kiwango cha uwekezaji kilichowekezwa ndani ya 

Benki. Kufuatia kuunganishwa kwa Mifuko ya hifadhi ya jamii 

ambayo ni PPF, PSPF, LAPF na GEPF na kuundwa kwa mfuko 

mpya ujulikanao kama PSSSF unaomiliki asilimia 62.16, Benki 

ya Azania kwa namna nyingine ni dhahiri sasa inamilikiwa na 

PSSSF. 
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BOT 

Kwa ujumla, mifuko ya Hifadhi inamiliki asilimia 97.46 ya hisa 

za Benki ya Azania. 
 

 

Kwa sababu hiyo, Azania inapaswa kuwa chini ya Msajili wa 

Hazina na hivyo inapaswa kuwasilisha taarifa zake za fedha 

kwangu kwa ajili ya Ukaguzi kama ilivyoelezwa kwenye kifungu 

namba 143 cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

kifungu cha 9 (a) iii & iv cha Sheria namba 11 ya Ukaguzi wa 

Umma ya mwaka 2008. 
 

 

11.14 Kutokukidhi kwa Mipaka ya Uwekezaji Iliyowekwa na SSRA 

na BoT 

SSRA na BoT walitoa miongozo ya uwekezaji kwa mujibu wa 

kifungu na 26(2) cha sheria ya mamlaka ya mifuko ya hifadhi 

ya jamii (2015) ambayo inaweka mipaka kwa maeneo 

mbalimbali yaliyoainishwa kwa uwekezaji kwenye Mfuko wa 

Pensheni, Benki na Taasisi za Fedha. Mipaka hiyo ni asilimia 20- 

70 ya mali ya jumla katika hati fungani za serikali, asilimia 10 

ya mikopo na asilimia 30 kwa mali zisizohamishika. Aidha, 

kifungu Na. 27 cha Sheria ya SSRA kinahitaji Mfuko wa Pensheni 

kutekeleza usimamizi wa fedha za wanachama kwa faida ya 

wanachama, na si kinyume chake. 
 

 

Hata hivyo, nilibaini kuwa PSPF wamewekeza kwenye mikopo 

ya moja kwa moja kwa Serikali na mali zisizohamishika kwa 

zaidi ya kikomo kilichowekwa kinyume na masharti 

niliyoyaeleza. Kwa upande mwingine, nilibaini uwekezaji wa 

NHIF kwa mikopo ya moja kwa moja kwa Serikali ilikuwa juu 

ya kikomo kilichowekwa, kinyume na matakwa ya kisheria. 

Tazama jedwali Na. 20. 
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Jedwali Na. 20:Kundi la uwekezaji na mipaka ya uwekezaji katika 
PSPF na NHIF 

 Mipaka 2018 2017 

Mfuko wa hifadhi ya jamii kwa watumishi wa umma (PSPF) 

Kundi la uwekezaji % ya mali % ya uwekezaji 
uliofanyika 

% ya 
uwekezaji 
uliofanyika 

Hati fungani za serikali 20-70 0.31 1.84 

Mikopo ya moja kwa moja 10 34.09 26.54 

Mali zisizohamishika 30 36.15 28.31 

Mfuko wa bima ya afya (NHIF) 

Mikopo ya moja kwa moja 10 18.65 15.82 

 

Nina shaka kwamba, kutofuatwa kwa vigezo vilivyowekwa 

kunaweza kuhatarisha fedha za wanachama. 
 

 

Ninapendekeza PSPF na NHIF kufuata sheria na vigezo 

vilivyowekwa. Pia, kuepuka mipango ambayo sio mizuri ya 

fedha za wanachama ili kupunguza athari hasi zinazoweza 

kutokea. 
 

 

11.15 Mashaka kwenye kurejesha michango ya kabla ya 1999 kwa 

PSSF na “Back Purchase” kwa LAPF Sh. bilioni 261.3 

Kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Pensheni ya Huduma za 

Umma, tarehe ya kuanza kwa Mfuko kwa ajili ya kukusanya 

michango inayolipwa kwa mpango wa lazima ni tarehe 1 Julai, 

1999. Michango iliyopatikana kabla ya tarehe 1 Julai,1999 kwa 

wastaafu inashugulikiwa na PSPF lakini zinahitajika fedha 

kutoka Serikalini. 
 

 

Mnamo mwezi Machi, 2013, Serikali ilitoa utaratibu wa kifedha 

utakaowezesha ulipaji wa deni la Sh. bilioni 716.6 kama 

sehemu ya dhima inayohusiana na fedha zilizolipwa na PSPF 

hadi tarehe 30 Juni, 2010. Chini ya mpangilio huu, Serikali 

iliahidi kulipa kiasi walichokubaliana kwa kipindi cha miaka 10. 
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Hata hivyo, nilibaini kuwa kiasi kilichotolewa na Serikali 

kuhusiana na “Pre-1999” kilikuwa ni Sh. bilioni 186 kwa kuwa, 

Sh. bilioni 393 tayari zilikwishalipwa kati ya Sh. bilioni 579 

zilizopaswa kulipwa hadi Julai 2018. Hii inamaanisha kwamba, 

mpango wa fedha wa PSPF uliathiriwa kwa kulipa wanachama 

waliokusanyika kabla ya tarehe 1 Julai, 1999 bila PSPF 

kurejeshewa fedha zao. Kadhalika, Mfuko wa Pensheni wa LAPF 

ulitambua deni la Sh. bilioni 107.30 mwaka 2007/2008, wakati 

Serikali ilikubali kulipa Sh. bilioni 10 kila mwaka kwa kipindi 

cha miaka 10 kwa kiwango cha riba cha asilimia 11.8 kwa 

mwaka. Deni la Serikali kwa LAPF lilianzishwa mwezi Juni, 

2005 baada ya tathmini iliyofanywa katika mchakato wa 

kubadilisha LAPF kutoka kuwa “provident” kuja kuwa mfuko 

wa Pensheni. Kipindi cha ulipaji cha miaka 10 kinatakiwa 

kukamilika tarehe 30 Juni, 2017. Hata hivyo, hadi mwaka 

ulioishia tarehe 31 Julai 2018 kiasi kilichotoka Hazina 

kuhusiana na malipo ya nyuma kilikuwa Sh. bilioni 75.3. 
 

 

Ulipwaji wa haraka wa madeni haya ni jambo muhimu kwa ajili 

ya uendelevu wa Mfuko wa (PSSSF) ambao utarithi madeni ya 

mifuko miwili ya Pensheni. 
 

 

Ili kuhakikisha uendelevu wa Mfuko ulioanzishwa, napendekeza 

kwamba Serikali isimamie maamuzi yake kwa Mfuko wa PSPF 

na Mfuko wa Pensheni wa LAPF kwa kuimarisha majukumu 

yake. 
 

 

11.16 Kuchelewa kulipwa Mafao ya Wastaafu 

Aya ya 3.3 ya Mfuko wa Penseni wa NSSF inataka malipo ya 

mafao kwa wastaafu yalipwe ndani ya siku 14 baada ya maombi 

ya wastaafu kuwasilishwa. Malipo hayo yanawahusu 

wanachama waliostaafu kwa lazima au hiyari, malipo kwa 

wategemezi na malipo kwa wanachama waliositisha mikataba 

ya kazi. Hata hivyo, nilibaini NSSF ilichelewa kufanya malipo 

ya mafao yenye thamani ya Sh. milioni 769.42 kwa wastaafu 12 

kwa zaidi ya siku 21 mpaka siku 91. 
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Ninapendekeza kuwa NSSF iboreshe utaratibu wa kulipa mafao; 

na kuhakikisha mafao yanalipwa kwa wakati. 
 

 

11.17 Madai ya Michango katika Mfuko wa Penseni wa NSSF na 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) Jumla Sh. Bilioni 

84.79 

Waajiri  waliosajiliwa  katika  Mifuko  ya  Hifadhi  ya  Jamii 

wanapaswa kuwasilisha makato ya wafanyakazi wao ndani ya 

siku 30 za mwezi unaofuata. Mpaka kufikia Juni 2018, NSSF 

ilikuwa haijakusanya jumla ya Sh.bilioni 61.78 kutoka kwa 

waajiri kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja. Hata hivyo, 

sikuweza kuona ushahidi kutoka NSSF unaoenesha ufuatiliaji 

wa michango hiyo. 
 

 

Katika Mfuko wa NHIF, nilibaini Mfuko umeshindwa kukusanya 

jumla ya Sh.bilioni 23.01 na Sh.bilioni 7.16 kutoka kwa waajiri 

kwa kipindi kinachozidi siku 30 na mwaka mmoja, mtawalia. 

Kukosekana kwa ufuatiliaji kwa wakati kunaweza kusababisha 

Mifuko hiyo ikashindwa kukusanya michango hiyo, na 

kusababisha Mifuko hiyo kupata hasara. 
 

 

Ninapendekeza kuwa NSSF na NHIF waweke utaratibu wa 

ufuatiliaji na kuhakikisha michango hiyo inakusanywa haraka. 
 

 

11.18 Kupungua Kwa Akiba ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

(NHIF) 

Kupitia ripoti ya Uthamini (Actuarial Report) wa Mfuko wa NHIF 

ya mwezi Juni 2016 ambayo iliyotolewa mwezi Mei 2018 

nilibaini Mfuko una thamani ya Mali mara tano zaidi ya malipo 

yote yaliyofanywa katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 

Juni 2016. Hivyo, kusababisha Mfuko kuwa na ukwasi katika 

kipindi cha muda mfupi. 
 

 

Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti ya uthamini, makisio ya 

kipindi cha Mfuko kuanza kupata hasara yameshuka kutoka 
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mwaka 2040 kama ilivyokadiriwa katika uthamini uliofanyika 

mwaka 2013 mpaka mwaka 2025. Hii inamaanisha kwamba, 

madai ya huduma za bima ya afya yanaendelea kuongezeka 

ambapo itafikia kipindi ambacho makusanyo na mapato toka 

katika uwekezaji hayataweza kukidhi madai, itabidi Mfuko 

uchukue hatua kama kuuza mali zake ili uweze kulipa madai 

katika kipindi hicho. 
 

 

Licha ya ukweli kwamba, makusanyo ya mwaka yanaendelea 

kuwa zaidi ya malipo ya huduma za bima ya afya, Kwa sasa, 

uwiano wa malipo ya huduma za afya unakua mwaka hadi 

mwaka kuliko kiasi cha mapato kinachokusanywa. Hii 

inaonesha kwamba, ukuaji wa kiwango cha makusanyo upo 

chini ikilinganishwa na ongezeko la madai ya malipo ya huduma 

za bima ya afya. Hivyo, makisio ya madai ya huduma za bima 

ya afya pekee ifikapo mwaka wa fedha utakaoishia Juni 2024 

yatakuwa ni asilimia 99.2 ya jumla ya makusanyo yote. Uwiano 

huu unakisiwa kuongezeka zaidi mpaka asilimia 104.8 katika 

mwaka unaofuata. 
 

 

Kupungua kwa ukwasi wa Mfuko kunasababishwa na 

kuongezeka kwa madai ya huduma za bima ya afya. Hii ni kwa 

sababu wanachama wa hiyari2 wana haki sawa ya kupata 

huduma kama wachangiaji walio katika mfumo rasmi wa ajira. 

ijapokuwa wanachama wa hiyari wanachangia asilimia 2 ya 

jumla ya michango, lakini madai yao ya huduma za afya ni 

asilimia 20 ya jumla ya madai yote. 
 

 

Katika kipindi kilichoishia Juni 2018, uchambuzi wa mapato 

dhidi ya malipo ya madai ya huduma za bima ya afya 

zilizotolewa kwa makundi manne ya wachangiaji wa hiyari 

ambo ni watoto (Tota Afya), Watumishi wa Madhehebu ya 

Kidini (clerics), Vikundi vya Wajasiriamali (Kikoa) na wanafunzi 
 

 
2 Wanachama wa hiyari ni wanachama ya Mfuko ambao hawapo katika mfumo 
rasmi ya ajira kama watoto walio chini ya miaka (Tota Afya), Watumishi wa 
Madhehebu ya Kidini (clerics), Vikundi vya Wajasiriamali (Kikoa) na wanafunzi. 
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nilibaini  nakisi  ya  Sh.  bilioni  27.23  kama  inavyoainishwa 

kwenye jedwali Na. 21 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 21:Mtiririko wa Mapato na Madai 

Name Mwaka Jumla ya 
Michango 

(A) 

Jumla ya madai 
(B) 

Ziada ya madai (B- 
A) 

Toto Afya 30-Juni-18 2,278,065,631 8,123,611,169 5,845,545,538 

30-Juni-17 573,780,970 2,117,204,867 1,543,423,897 

Clerics 30-Juni-18 687,059,973 2,243,878,100 1,556,818,127 

30-Juni-17 783,446,270 1,051,620,455 268,174,185 

Kikoa 30-Juni-18 2,355,627,403 12,649,172,607 10,293,545,204 

30-Juni-17 1,335,023,958 5,361,853,498 4,026,829,540 

Wanafunzi 30-Juni-18 6,139,391,901 9,830,262,440 3,690,870,539 

30-Juni-17 14,152,396,106 41,377,603,136 27,225,207,030 

 

Ili kuhakikisha kunakuwa na mwenendo mzuri wa Mfuko, 

inapaswa pawe na udhibiti na ufuatiliaji kuhusu kukuwa kwa 

kiwango cha madai ya huduma za bima ya afya. Kama hali hii 

itaendelea, huduma ya bima ya afya kwa wanachama wa hiyari 

itaondoa ukwasi wa mfuko kama ilivyoelezwa na Mthamini. 
 

 

11.19 Huduma ya Bima ya Afya kwa Wastaafu 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) umeanza kutoa huduma 

ya matibabu ya bima ya afya kwa wastaafu tangu tarehe 1 Julai 

2009. Mafao hayo yanahusu wastaafu waliokuwa wanachama 

wa Mfuko huu kupewa matibabu ya afya yeye na mkewe katika 

kipindi chao chote cha maisha. Mwanachama huyu anapaswa 

awe amefikia miaka ya kustafu kuazia miaka 55 ya kustaafu 

kwa hiyari au miaka 60 ya kustaafu kwa mujibu wa sheria. 

Kwasasa, Mstaafu aliyechangia jumla ya miezi kuanzia 120 

(miaka 10) hachangii katika kupata matibabu hayo. Kama 

mstaafu hakufikisha miaka 10 katika kuchangia anatakiwa alipe 

asilimia 1 ya mshahara wake katika kipindi chote cha maisha 

yake. 
 

 

Uthamini uliofanywa tarehe 30 Juni 2016 ulionesha gharama za 

matibabu kwa wastaafu ni sawa na 80% ya michango yao katika 

kipindi cha miaka 10 kabla ya kustaafu. Hata hivyo, ongezeko 

la wastaafu wa hiyari kwasasa (rejea aya na 11.6 ya ripoti hii) 
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linahatarisha ukata wa mfuko, kwa kuwa wastaafu watakuwa 

wanapata matibabu bila kuchangia. 
 

 

Ninapendekeza kuwa NHIF wawekeza asilimia fulani ya 

michango ya wanachama ili uwekezaji huo uje kusaidia malipo 

ya huduma za afya za wanachama hao pindi watakapostaafu. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
 
 

USIMAMIZI WA MIKOPO KWA TAASISI ZA UMMA 

12.1 Utangulizi 

Katika kutimiza majukumu yake, Taasisi na Mashirika ya Umma 

kuna wakati huchukua mikopo kwa ajili ya kufadhili baadhi ya 

shughuli zao. Mikopo hiyo hutoka sehemu tofauti tofauti, nje 

na ndani ya nchi yetu. Hivyo kuna aina tofauti ya ukubwa, uasili 

na hata viashiria vya hatari kwenye mikopo hiyo. Usimamizi wa 

mikopo hiyo ni jambo linalohitaji umakini mkubwa kwa sababu 

mikopo hii inahusisha mali za umma kama dhamana. 
 

 

Ukaguzi wangu kuhusu namna ya usimamizi wa mikopo kwa 

Taasisi za Umma uligundua na kupendekeza yafuatayo: 
 

 

12.2 Mkopo uliokosa maelezo kutoka Azania Bank Sh. Milioni 

372.76 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2018, Bodi ya Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko iliripoti deni la Sh. milioni 372.76 kutoka Benki ya 

Azania. Mkopo huu haukuwahi kuridhiwa na Bodi ya 

Wakurugenzi, kwani kipindi unachukuliwa hakukuwa na Bodi kwa 

ajili ya kuidhinishwa. Pia, hata malengo ya mkopo 

hayakuainishwa wazi, kwani hata nilipohitaji viambatisho kwa 

ajili ya ukaguzi ili kujua kama kuna vikao vilifanyika pamoja na 

malengo ya mkopo, hakukuwa na ushahidi. Kuna hatari kwamba, 

mkopo uliochukuliwa umetumika nje ya malengo, kwani hakuna 

ushahidi unaothibitisha malengo ya mkopo. 
 

 

Napendekeza Menejimenti ya Bodi ya Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko kuonesha malengo, masharti na matumizi ya 

mkopo. Pia, kuwajibika kwa kuchukua mkopo bila idhini ya Bodi. 
 

 

12.3 Kusuasua kwa Utekelezwaji wa Mradi wa Maji kutokana na 

Masharti Magumu ya Mkataba 

Mnamo mwezi Oktoba 2012, Wizara ya Fedha ilikopa kiasi cha 

Dola za Kimarekani milioni 178.13 kutoka kwa Benki ya India 
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ijulikanayo kwa jina la Export-Import Bank of India kwa ajili ya 

kuiwezesha DAWASA kutekeleza miradi ya maji katika maeneo 

mbalimbali ndani ya mkoa wa Dar es Salaam na Chalinze. Sharti 

mojawapo la Mkataba wa mkopo huo linataka asilimia 75 ya 

bidhaa zinazonunuliwa na huduma zitoke nchini India. Maana 

yake, kuanzia vifaa, Mkandarasi, mashine na vifaa muhimu 

vipatikane kutoka India. Nimeona pia jumla ya Dola za 

Kimarekani milioni 41.36 zikitengwa kwa ajili ya mradi wa 

Chalinze ili kuweza kumlipa Mkandarasi kutoka India wa kampuni 

iitwayo M/s. Overseas Infrastructure Alliance (India) Pvt Ltd – 

Pratibha Industries Ltd. Hata hivyo, mradi umesimama ukiwa 

umefikia asilimia 75 ya utekelezaji kwa sababu Mkandarasi 

mshiriki/msaidizi kwenye mradi huo hajalipwa fedha zake. Pia, 

niligundua kuwa DAWASA hawajapokea kiasi chochote cha fedha 

kwa ajili ya usimamizi wa mradi. Masharti magumu ya mkopo 

huu yamesababisha miradi kutokuisha kwa wakati. 
 

 

Napendekeza Serikali ifuatilie kwa ukaribu kutoka Serikali ya 

India ili kuweza kutafuta ufumbuzi juu ya mkopo huu na 

usimamizi wake na kumtaka Mkandarasi amalize kazi yake. 
 

 

12.4 Bakaa ya Muda Mrefu ya Deni Linalodaiwa Sh.Bilioni 47.40 

Mnamo mwaka 2003, Serikali ya Tanzania ilikopa kiasi cha Sh. 

bilioni 77.03 kutoka kwa Mashirika matatu (3) ya kimataifa, na 

ikaikopesha DAWASA kwa riba ya asilimia 11.5 kwa mwaka kwa 

ajili ya kufanya marekebisho ya miundombinu ya maji katika 

Mkoa wa Dar es Salaam. Marejesho ya mkopo yalitakiwa kuanza 

kufanyika kuanzia mwaka 2010, lakini mpaka kufikia mwaka 

2014 DAWASA walikuwa hawajarejesha kiasi chochote. 

Kulimbikizwa kwa mkopo kumesababisha riba kufikia Sh. bilioni 

100.87 hadi mwaka 2014. 
 

 

Serikali imeamua kubeba mzigo wa riba kutoka DAWASA, na 

ikaamua kuwapunguzia marejesho ya mkopo mpaka kufikia Sh. 

bilioni 47.40, ambapo awamu ya kwanza ilipaswa kulipwa mwezi 

Julai 2018. Hata hivyo, Menejimenti ya DAWASA inaona bado 
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kuna ugumu wa kulipa awamu hizo za malipo kwa sababu hata 

makusanyo yatokanayo na ankara za maji hayafikii gharama za 

uendeshaji. Deni linaonekana kuielemea DAWASA, na huenda 

ikasababisha kuathiri hata shughuli za uendeshaji wakati wa 

urejeshwaji wa mkopo. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali iangalie uwezekano wa kuliondoa 

deni hili kutoka kwa DAWASA ili kampuni iweze kujiendesha bila 

tatizo. 
 

 

12.5 Kutokuzingatia Makubaliano ya Mkopo 

Kifungu cha 20.2 cha mkataba kati ya Shirika la Nyumba la Taifa 

(NHC) na East African Development Bank (EADB) kinaitaka NHC 

kuhakikisha kudumisha uwiano wa 1:5:1 wa kulipa mkopo. 

Mkataba umeelezea kwamba, uwiano wa kulipa mkopo 

unamaanisha faida kabla ya kulipa kodi, kutoa gharama za 

uchakavu na malipo ya mkopo kutoka EADB. 
 

 

Nilibaini katika kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 

2018, kuwa NHC imekuwa na uwiano wa kulipa mkopo wa 0:63:1 

ambao upo chini ya uwiano wa mkataba. Kutokuzingatia 

mashariti ya mkataba kunaweza kusababisha NHC kushindwa 

kupata mikopo katika kipindi kijacho. 
 

 

Ninapendekeza kuwa NHC ihakikishe inazingatia makubaliano ya 

mkataba na ikitokea inataka kwenda kinyume na makubaliano 

ya mkataba iombe idhini ya mkopeshaji. 
 

 

12.6 Kuhitajika  Kubadilisha  Kifungu  cha  Mkataba  ili  Kuridhia 

Ucheleweshwaji wa Malipo ya Mkopo 

Mnamo tarehe 29 Desemba 2017 Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU) 

kilikopa jumla ya Sh. milioni 601.73 kutoka kwa Mamlaka ya 

Elimu Tanzania (TEA). Kifungu cha XI (i) cha mkataba wa mkopo 

kinaitaka ARU ianze malipo ya mkopo tarehe 30 Novemba 2017 

ambayo ni tarehe ya nyuma ikilinganishwa na tarehe ya mkopo. 

Malipo mengine yanapaswa yafanyike kila mwaka kwenye tarehe 
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ya malipo ya mkopo wa kwanza. Kuchelewa kutolewa kwa 

mkopo kumeongeza riba na kupunguza muda wa kulipa mkopo. 
 

 

Ninapendekeza ARU ifanye mawasiliano na TEA ili kuweza 

kubadilisha muda wa kulipa mkopo huo. 
 

 

12.7 Mapungufu ya Mamlaka ya Elimu Tanzania katika Kusimamia 

Mikopo 

Moja ya jukumu la Mamlaka ya Elimu Tanzania ni kutoa msaada 

wa kifedha kwa kutoa mikopo katika Taasisi za Elimu mbalimbali 

katika miradi tofauti tofauti ili kuhakikisha elimu inayotolewa ni 

ya ubora. Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018, nimebaini 

madai mbalimbali ya mikopo kutoka taasisi mbalimbali za elimu 

yanayofikia Sh. bilioni 4.17 ambayo malipo yake yalitakiwa 

kupokelewa na Mamlaka ya Elimu Tanzania. Hata hivyo, ni 

marejesho ya Shilingi milioni 197.30 tu (sawa na asilimia 4.7) 

yalipokelewa kutoka kwa wakopaji katika mwaka huo. Taarifa 

zaidi zinazohusiana na taasisi na bakaa za mikopo yao 

zimeripotiwa kwenye kiambatisho Na.V 

 
Kuzorota kwa marejesho kutoka kwenye taasisi za elimu 

kunapunguza ukwasi wa Mamlaka ya Elimu Tanzania hivyo 

kuathiri uwezo wake wa kutimiza majukumu yake ya msingi hasa 

ukopeshaji kwenye taasisi nyingine za elimu zenye uhitaji. 

 
Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu Tanzania iboreshe mbinu zake 

za kukusanya marejesho na kutumia juhudi zaidi kuongeza kasi 

ya marejesho. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

 
 
 

13.0 Utangulizi 

UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 

Utendaji kazi wa Mamlaka za maji unapimwa kwa vigezo 

vilivyowekwa katika makubaliano waliyosainiana kati ya 

Mamalaka za Maji na Wizara ya Maji chini ya usimamizi wa 

Mamlaka ya Usimamizi wa Maji na Nishati (EWURA). Viashiria 

vya ubora katika utendaji ni kama vile ubora katika huduma, 

ustawi wa Mamlaka za maji, uwiano wa idadi za mita, ufanisi 

katika ukusanyaji mapato ubora wa miundombinu na utunzaji 

endelevu wa mazingira. 
 

 

Sura hii inaangazia mapungufu ya utendaji kazi wa Mamlaka za 

Maji na maeneo mengine yote yanayohusiana na utoaji wa 

huduma za maji. 
 

 

13.1 Upotevu wa maji usiovumilika wa kiasi cha Sh. bilioni 47.18 

Maji yanayopotea (NRW) ni kiasi cha maji ambacho 

kimezalishwa ila hakijafika kwa wateja. Hivyo, hukokotolewa 

kwa kuchukua tofauti kati ya maji yaliyozalishwa na maji 

yaliyowafikia wateja kwa kipindi husika. Kigezo kimojawapo 

cha upimaji wa ufanisi wa taasisi za maji ni jinsi taasisi za maji 

zinavyoweza kupunguza au kudhibiti upotevu huo ili uendane 

na viwango vinavyokubalika na EWURA, ambacho ni sawa na 

asilimia 20. Hili ni lengo lililotakiwa kufikiwa ifikapo 2018. Pia, 

Wizara ya Maji na Mamlaka za maji zinaingia randama ya 

makubaliano kila mwaka kwa ajili ya kupima utendaji na 

ufanisi wa mamlaka hizo, ikiwamo kufikia lengo la asilimia 

inayokubalika kwenye upotevu wa maji. 
 

 

Ukaguzi wangu uligundua upotevu wa maji katika Mamlaka za 

maji bado ni changamoto. Sababu kubwa ni kuchakaa kwa 

miundombinu inayosababisha kuwapo na uvujaji, uunganishaji 

haramu, upatikanaji hafifu wa umeme, kupitisha bomba nje ya 

mita, idadi kubwa ya wateja wasio na mita na kuwapo kwa 
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kanzidata isiyo sahihi inayoweka ugumu katika ufuatiliaji wa 

wateja. 
 

 

Kutokana na ukaguzi uliofanyika kwa Mamlaka za Maji 15 dhidi 

ya upotevu wa maji, niligundua kuwa lengo halikufikiwa 

kutokana na hasara ya upotevu wa maji kiasi cha Sh. bilioni 

128.21 (Kiwango cha uvumilivu wa upotevu kikiwa ni Sh. bilioni 

81.03 wakati kiwango kisichovumilika cha upotevu kikiwa ni Sh. 

bilioni 47.18) kulingana na taarifa zilizopo za kiwango cha maji 

kinachozalishwa na idadi ya wateja waliounganishwa. Jedwali 

Na. 22 linaainisha zaidi: 

 
Jedwali Na. 22: Hasara itokanayo na upotevu wa maji 

 

 
Na 

 Asilim 
ia ya 

 
Aslimia ya 

Jumla ya 
Kiasi cha 

 
Kiasi cha 

 
Kiasi cha 

Jina la Maji upotevu upotevu upotevu upotevu 
Mamlaka yasiyo unaokubali katika kinachokubalik kisichokubalika 

 Mapat 
o 

ka (Sh. 
milioni) 

a (Sh. Milioni) - (Sh. Milioni) 

1 Njombe 35 20 457.84 261.63 196.22 

2 Mwanza 38 30 3,218.23 2,540.71 677.52 

3 DAWASA 46 25 24,763.65 13,458.51 11,305.14 

4 Arusha 47 39 10,690.88 8,863.61 1,827.27 

5 Dodoma 28 27 6,226.31 5,919.38 306.93 

6 Lindi 34 30 186.65 163.25 23.4 

7 Iringa 27 25 2,637.18 2,423.88 213.3 

8 DAWASCO 45 25 60,020.44 33,344.69 26,675.75 

9 Tabora 36 30 1,989.90 1,658.25 331.65 

10 Bukoba 49 30 2,104.01 1,288.17 815.84 

11 Chalinze 32 30 842.27 789.63 52.64 

12 Moshi 22 20 2,552.91 2,352.92 200 

13 Babati 48 32 1,578.44 1,052.30 526.15 

14 Morogoro 39.4 30 5,945.12 4,526.74 1,418.38 

15 Musoma 62.89 30 4,997.51 2,383.93 2,613.58 

  Jumla  128,211.34 81,027.60 47,183.77 

 

Napendekeza Mamlaka za Maji Mijini kupunguza kiwango 

pendekezwa kilichowekwa cha upotevu wa Maji kwa kusimika 

mita kwa wateja wote, kuhimili msukumo wa maji kwenye 
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eneo la usambazaji, pamoja na kubadilisha mifumo chakavu na 

kuweka miundombinu na vifaa vipya. 
 

 

13.2 Ucheleweshwaji wa Makusanyo ya Madeni Katika Mamlaka za 

Maji Sh. Bilioni 97.58 

Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya Mamlaka ya Maji safi 

na Maji taka (UWSSAs), Sera ya mikopo ya UWSSA ni kurejesha 

malipo ya ankara zilizoiva kwa mwezi unaofata kwa kila mteja. 

Pia, kuondolea huduma za maji kwa mteja yeyote anayedaiwa 

Ankara ya maji kwa siku zaidi ya tisini (90) bila kulipa. Katika 

kupima utekelezaji wa sera hii, nilibaini kuwa bado kuna 

kiwango cha chini cha urejeshaji wa madeni katika Mamlaka za 

Maji kwa kuwa nilibaini mapato makubwa ambayo 

hayajarejeshwa yalikuwa yamezidi muda uliowekwa kwenye 

sera ya mikopo. 
 

 

Katika mkusanyiko huo wa madeni, nilibaini kuwa kati ya Sh. 

bilioni 97.58, Sh. bilioni 39.59 (sawa na asilimia 41) ni madeni 

ya Serikali; na Sh. bilioni 57.99 (sawa na asilimia 59) ni madeni 

kutoka kwa wateja wengine kama vile wateja wa kibiashara, 

wateja wa majumbani, wateja wa viwanda na wateja wa 

taasisi za kidini. Ongezeko la madeni husababishwa na 

kutokuwa na ufatiliaji wa karibu wa ukusanyaji wa wadeni na 

kutokufuata sera ya UWSSA kwa kushindwa kukata huduma za 

maji kwa wateja wanaokiuka taratibu kama inavyotakiwa na 

sera ya mikopo. 
 

 

Kushindwa kukusanya madeni kwa ufanisi hupunguza uwezo wa 

kifedha wa Mamlaka hizo za Maji na kusababisha vikwazo vya 

lazima vya kifedha. Mchanganuo wa kiasi kinachodaiwa na 

mamalaka husika umeainishwa katika jedwali la 23 chini: 



 

Jedwali Na. 23: Madeni ya muda mrefu 
Na Mamlaka za Maji Deni la 

serikali- 
Madeni ya 
sehemu za 

Jumla- 
Milioni 

  Milioni biashara,  
   majumbani, 

viwandani  n.k- 
 

   Milioni  
1 DAWASA & DAWASCO 26,958.61 41,941.39 68,900.00 

2 Kigoma 420.66 796.42 1,217.08 

3 Bukoba 364.00 429.19 793.19 

4 Morogoro 578.13 1,682.92 2,261.05 

5 Moshi 1,525.00 305.28 1,830.28 

6 Singida 275.00 231.11 506.11 

7 Tanga 1,996.00 2,601.83 4,597.83 

8 Mwanza 2,212.81 3,689.59 5,902.40 

9 Chalinze 111.00 556.70 667.70 

10 Dodoma 1,634.00 2,300.64 3,934.64 

11 Lindi 86.51 374.13 460.64 

12 Kashuwasa 1,212.60 442.67 1,655.27 

13 Mtwara  1,517.56 1,517.56 

14 Arusha 1,354.01 230.49 1,584.50 

15 Iringa 864.31 890.77 1,755.08 

 Jumla 39,592.64 57,990.69 97,583.33 

 

Kiasi hicho kinachodaiwa ni kikubwa sana, na kinaweza kuathiri 

shughuli za Mamlaka za Maji husika kama fedha hizo 

hazitakusanywa kutoka kwa wateja na kutumika katika 

kutekeleza shughuli za mamlaka hizo za maji. 
 

 

Menejimenti za UWSSA zinahitaji kuainisha mipango ya 

ukusanyaji wa madeni na kuisimamia kwa ukaribu mipango 

hiyo. 
 

 

13.3 Kutofikia Malengo ya Wateja DAWASA na AUWASA 

Sababu kuu ya ukuaji wa mahitaji ya maji katika maeneo ya 

huduma ya UWSSA ni ongezeko la idadi ya watu. Kwa hiyo, mtu 

anaweza kutarajia mahitaji ya maji kuongezeka kwa kiwango 

ambacho ni sawa na kiwango cha ongezeko la idadi ya watu. 

Hivyo,  huduma  ya  maji  imechambuliwa  kwa  kuzingatia 
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viashiria viwili ambavyo ni idadi ya watu wanaohudumiwa na 

idadi ya watu wanaoishi eneo la mtandao wa maji. Mapitio ya 

AUWASA na DAWASA yalibaini kuwa, hawajafikia malengo ya 

mteja waliojiwekea. Idadi ya watu na upatikanaji wa moja kwa 

moja kwa takwimu za maji viko chini kuliko lengo. 
 

 

Nilitambua kwamba, idadi ya watu iliyofikiwa na Mamlaka ya 

Maji safi AUWASA ni wateja 49,107 sawa na asilimia 44 ya idadi 

ya watu wa mji huo. Pia, nilibaini kuwa idadi ya wateja wa 

DAWASA iliyounganishwa na maji ni 222,913 ambayo ni asilimia 

49 ya lengo lililowekwa ambalo ni 450,000 hadi kufikia tarehe 

30 Juni, 2018. Kushindwa kukidhi mkakati wa kufikia wateja 

450,000 kunaashiria kuwa kuna asilimia kubwa ya watu 

wanaoishi bila maji ya moja kwa moja. Pia huathiri Mamlaka 

kwa kutokupata mapato yaliyokusudiwa. 
 

 

Ninapendekeza Menejimenti za  DAWASA na  AUWASA 

kuchunguza upya na kutekeleza mikakati kama ilivyoelezwa 

katika mpango mkakati. 
 

 

13.4 Matatizo ya Kifedha Yanayozikumba Mamlaka za Maji 

Nilibaini  kuwa  jumla  ya  mamlaka  za  maji  11  kati  ya  20 

nilizozipitia wakati wa Ukaguzi wangu wa mwaka zinaendelea 

kushuka  kifedha  na  kupata  hasara  kila  mwaka.  Hali  hii 

inaashiria kuwa mamlaka hazitoweza kujikidhi kifedha katika 

kipindi kifupi kijacho; hivyo kuzifanya mamlaka hizi kushindwa 

kulipa madeni yake kadri yanavyotokea. Jedwali 24 hapa chini 

linaonesha uchambuzi wa baadhi ya Mamlaka za Maji 

zinazokabiliwa na tatizo la kupungua kwa mtaji wa uendeshaji: 

 
Jedwali Na. 24: Mwenendo wa Matatizo ya kifedha katika Mamlaka za 
Maji 
UWSSAs  Hasara 

iliyopatikana 

(Sh.) 

 
Mwaka 

2017/2018 

Malimbikizo ya 
hasara 
(Sh.) 

Uwiano wa madeni ya 
muda mfupi na mali za 
muda mfupi (uwiano 
unaopendekezwa 1:1) 

DAWASCO 8,769,933,000 86,418,819,000 0.58:1 
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Iringa 1,233,783,388 613,937,228  
DAWASA - 99,065,752,000 0.85:1 

Lindi 47,000,987 1,190,343,424 0.29:1 

Masasi 414,926,075 2,306,068,294  
Moshi   0.97:1 

Mtwara 117,976,132 2,783,219,933 0.93:1 

Mwanza 378,442,392 141,440,413 0.95 

Njombe  383,170,813 0.57:1 

Singida  1,093,695,417 0.91:1 

Tabora 471,675,799   

 
Uwiano wa hapo juu unaonesha kutokuwepo na uhakika wa 

Mamlaka hizi kujiendeleza. Hii inaweza kusababisha shaka 

kubwa juu ya uwezo wa kuendelea kama Serikali isipochukua 

hatua za haraka za kuboresha uwezo wao wa kifedha. 
 

 

Ninapendekeza kuwa, UWSSAs ziendeleze mikakati ya kujiokoa 

kutoka katika tatizo la kifedha lililopo. 
 

 

13.5 Kukosekana kwa Sheria na Sera ya Majitaka 

Ukaguzi wangu katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Dodoma ulibaini kuwa Mamlaka haina utaratibu wa 

kuratibu mifumo ya maji taka ya wateja wao. Kupitia 

majadiliano yangu na Menejimenti ya Mamlaka, nilibaini kuwa 

kwa sasa hakuna Sheria na Sera ya Majitaka Tanzania. Tatizo 

hili lipo katika Mamlaka zote za maji Tanzania. 
 

 

Ninapendekeza Serikali kuanzisha Sheria na Sera ya Majitaka 

Tanzania ambayo itasaidia kuratibu masuala ya majitaka 

Tanzania. Kwa sasa, napendekeza Mamlaka zote za maji 

zitengeneze utaratibu wa kuratibu mifumo ya maji taka ya 

wateja. 
 

 

13.6 Mapungufu Katika Miundominu ya Maji Taka 

Nilibaini kiwango cha miundombinu cha maji taka ni kidogo 

ikilinganishwa na mahitaji ya miundombinu hiyo katika jamii. 

Uhaba wa miondombinu unasababishwa na gharama kubwa za 
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kutengeneza miundombinu hiyo pamoja na gharama kubwa ya 

kutengeneza mabwawa ya kuhifadhia maji taka. 
 

 

Katika Jiji la Tanga nilibaini karibu kilomita 10 kati ya jumla ya 

kilomita 30 zimeharibika na kusababisha Mamlaka kuingia 

gharama kubwa kwa ajili ya matengenezo ili kuepusha madhara 

ya kiafya katika jamii. Miundominu ya Majitaka taka katika Jiji 

la Tanga ni asilimia 9.7 ya mahitaji. Nilibaini kuwa majitaka 

katika Jiji la Tanga hutupwa baharini kabla ya uchafu huo 

haujatibiwa. Hii inaweza kusababisha uchafuzi wa mazingira. 

Hali hii inasababishwa na ukosefu wa vifaa vya kupunguza 

madhara kabla ya kutupwa kwa majitaka hayo. 
 

 

Pia, Miundominu ya Maji taka katika Jiji la Dodoma ni asilimia 

20 ya mahitaji ya wakazi ambao ni takribani 500,000. Hii 

inasababishwa na ukosefu wa mifereji ya kupitishia maji taka 

katika makazi ya watu. Pia, mabwawa ya kuhifadhia maji taka 

hayakidhi mahitaji ya sasa. Hali hii pia imesababisha Mamlaka 

kupoteza mapato kutokana na uhaba wa mifumo ya maji taka. 

Mamlaka iliweza kukusanya kiasi cha Sh. bilioni 1.32 kwa kutoa 

huduma ya maji taka. Hii ni kinyume na matakwa ya kiwango 

kilichowekwa na EWURA cha asilimia 40 ya jumla ya mapato 

ambapo mamlaka ilipaswa kukusanya Sh. bilioni 4.99 ambazo 

ni sawa na asilimia 40 ya mapato ya Sh. bilioni 12.49 

yaliyokusanywa kutokana na mauzo ya maji safi kwa mwaka. 

Pia nilibaini bwawa la kuhifadhia maji taka lililopo katika eneo 

la Swaswa lipo karibu sana na makazi ya watu na mashamba ya 

wakazi wa maeneo hayo. Pia, bwawa hilo limejaa sana ambapo 

maji taka yaliyohifadhiwa yanaweza kutawanyika hasusani 

kipindi cha mvua. Miundombinu ya maji taka sasa katika jiji la 

Dodoma haikidhi mahitaji kutokana na ongezeko la watu. 
 

 

Ninapendekeza Mamlaka za Maji za jiji la Tanga na Dodoma 

kuhakikisha zinaongeza huduma ya mifumo ya maji taka ili 

kutekeleza agizo la Serikali la kuhakikisha mfumo wa maji taka 
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unafika asilimia 30  ifikapo mwaka 2025. Pia, ziongeze 

mabwawa ya kuhifadhia maji taka. 
 

 

13.7 Mapungufu katika miundombinu ya usambazaji Maji Safi 

Randama  ya Makubaliano  (MoU) kati ya Wizara ya Maji na 

Mamlaka za  Maji Safi na Maji Taka  (UWSSAs)  inataka 

kuendeleza kufanya matengenezo  ya mtandao wa maji 

uliotengenezwa kwa kutoa huduma ya maji. Pia, miongozo ya 

utendaji ya taratibu za kiufundi zinataka UWSSA kuhakikisha 

kuwa, nyenzo na  miundombinu  ya  kusambaza maji 

inatengenezwa ili kuwa na mpango kabambe wa matengenezo. 
 

 

Ukaguzi wangu ulibaini baadhi ya Mamlaka za Maji kama za 

Dodoma, Dar es Salaam, Tanga, Lindi, Mwanza, Njombe, 

Chalinze, Musoma, na Morogoro zina changamoto za mtandao 

wa maji kuwa wa zamani na mfumo wa usambazaji usiokidhi 

mahitaji. Kuchakaa kwa miundombinu kunasababisha upotevu 

wa maji (kuvuja) na kupunguza kiwango cha maji 

yanayosambazwa kwa wateja. 
 

 

Nilibaini kuwa  Mamlaka  hizi  zimekuwa  zikipambana  kupata 

pesa kwa ajili ya kuondoa miundombinu hiyo inayoonekana 

kuchakaa. Hata hivyo, kasi ya utekelezaji wa lengo hili kwa 

kutumia vyanzo vya fedha vya ndani haiendani na kasi ya 

ongezeko kubwa la idadi ya watu. Hivyo, baadhi ya mamlaka 

hulazimika kutuma maombi ya fedha toka Wizara ya Maji. 
 

 

Uhaba wa miundombinu ya usambazaji maji kwa sababu ya 

uchakavu wa miundombinu na mtandao usiokidhi mahitaji 

vinaathiri idadi ya watu wanaopata huduma za mamlaka kama 

inavyooneshwa katika jedwali Na. 25. 
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Jedwali Na. 25: kiwango cha watu wanaopata Maji 

Na. Mamlaka za Maji Safi na 
usafi wa Mazingira 

Kiwango cha Watu wanaopata 
Maji 

1 Babati 67% 

2 Masasi Nachingwea 44% 

3 Arusha 55% 

4 Dodoma 52% 

5 Singida 74% 

6 Shinyanga 62% 

7 Njombe 53% 

8 Chalinze 60% 

Chanzo: Taarifa za Wakurugenzi 2017-18 
 

 

Mamlaka (UWSSA) zinatakiwa kufanya utafiti wa kujua idadi ya 

sasa ya watu kulinganisha na mahitaji ya maji. 
 

 

Hivyo mamlaka zitafute fedha za kuendeleza na kuongeza 

mtandao wa maji ili kukidhi kasi cha ukuaji wa miji na 

ongezeko la watu. 
 

 

13.8 Mapungufu katika Ankara za Wateja 

Randama ya Makubalino kati ya Mamlaka za Maji na Wizara ya 

Maji inazitaka mamlaka za maji kuwa na usimamizi endelevu 

katika kuzalisha na kusambaza maji kwa kiwango na ubora. 

Pia, kulingana na Sheria, Mamlaka zinatakiwa kuweka mita za 

kusoma kiwango cha maji yaliyozalishwa na kupelekwa kwa 

wateja. 
 

 

Nilibaini kuwa baadhi ya mamlaka hazijaweza kuweka mita 

hizo kwa wateja wote. Hivyo, ankara kwa wateja hao 

zinafanyika kwa makadirio yanayoweza kusababisha makosa, 

hatimaye kusababisha hasara kwa mamlaka. Wateja wasio na 

mita walikuwa zaidi katika mamlaka za maji za Dar es salaam, 

Musoma, Morogoro, Lindi, Namtumbo, Babati, Njombe na 

Arusha. Ilibainika pia kuwa, wateja wasio na mita wanalipa 

kiwango sawa kutegemeana na makadirio ya matumizi ya 

mwezi. Vile vile kulikuwa na baadhi ya mamlaka ambazo 
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zilikuwa na wateja ambao hawakupewa ankara za matumizi ya 

maji ingawa wapo kwenye kanzidata za wateja. Kwa mfano, 

DAWASA ilikuwa na wastani wa wateja 22,319 (10% ya wateja 

wote) waliopewa ankara kwa kutumia makadirio, wateja 

16,336 (7.6% ya wateja wote) wasio na mita kwa miaka 10, na 

wateja 53,202 (26% ya wateja wote) wasio na ankara. 
 

 

Makadirio katika kutoa ankara ni hatari kwa mapato ya 

mamlaka kwa kuwa matumizi halisi yanaweza kuwa makubwa 

kuliko makadirio, wakati wateja ambao hawakupewa ankara 

wanasababisha hatari ya wizi maana watumishi wanaweza 

kushirikiana na wateja kwa nia ovu ya kujipatia faida binafsi. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka zishughulikie mapungufu 

yaliyobainika kwa kuweka mipango ili kuhakikisha mita 

zinawekwa kwa wateja wasiokuwa nazo, na ankara zinatolewa 

kwa kila mteja. Wateja wote wawekewe mita na zisomwe kila 

mwezi ili kutoa ankara sahihi kulingana na matumizi halisi ya 

mteja. 
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Udhaifu  katika  ugawaji  wa  viwatilifu  na  vinyunyizi  vya 

Pamba 

SURA YA KUMI NA NNE 
 
 

USIMAMIZI WA RUZUKU ZA SERIKALI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 
 
 
14.1 Utangulizi 

Serikali imeweka nguvu na msisitizo katika sekta ya kilimo kwa 

kuweka ruzuku kwenye pembejeo za kilimo kwa lengo la 

kuimarisha na kuongeza tija katika uzalishaji na kuimarisha hali 

ya maisha ya raia na familia zao. Niligundua mapungufu katika 

usambazaji wa pembejeo za wakulima kama nilivyoainisha 

hapa chini: 

 

14.1 Udhaifu Katika Ugawaji wa Viwatilifu na Vinyunyizi vya 

Pamba 

Serikali kupitia Bodi ya Pamba iliamua kugawa pembejeo za 

pamba kwa wakulima bila malipo. Ili kurahisisha zoezi la 

ugawaji, taarifa muhimu kama vile hati ya mapokezi na fomu 

namba 4 zilitumika. Hati za mapokezi zilitumika wakati wa 

pembejeo zikiingizwa kwenye maghala, na fomu namba 4 

zilitumika wakati pembejeo zikifikishwa kwa wakulima. Kwa 

mwaka 2017/2018, pembejeo za jumla ya Sh. bilioni 19.9 

zilinunuliwa na kusambazwa kwa wakulima. 
 

 

Wakati napitia ripoti maalum ya Mkaguzi wa ndani, kwenye 

mchakato wa ugawaji niligundua yafuatayo: 
 

 

i. Kwenye fomu namba 4 ilionekana kuwa baadhi ya 

wakulima walipewa viwatilifu zaidi ya kiwango cha ekari 

wanazolima, hasusani kwa wasambazaji na watumishi 

wa serikali za mitaa. 

ii. Mtu mmoja anasaini upokeaji wa viwatilifu kwa niaba ya 

wakulima wengine kwa kutumia saini tofauti au saini 

moja. 

iii. Wakulima wengine waliochukua viwatilifu hawajasaini 

fomu namba 4 na baadhi ya maeneo fomu namba 4 

zimeambatana  na  hati  batili  za  mapokezi  ambazo 
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hazijasainiwa na maafisa wa Serikali (Mwenyekiti wa 

kata) ili kuthibitisha kama ugawaji ulifanyika. 

iv. Zaidi ya asilimia 90 za viwatilifu vilivyokuwa vinagaiwa 

na Kampuni ya ICK vilipokelewa na Mwenyekiti wa Kata 

lakini hakuna ushahidi wa mapokezi ya viuatilifu hivyo 

kwa wakulima. 

v. Katika Wilaya nyingine baadhi ya wakulima walikuwa 

wakiuziwa pembejeo, badala ya kukopeshwa kama 

ilivyoelekezwa na Bodi. Suala hili lilionekana wakati 

ukaguzi ukifanyika katika kampuni ya KCCL ambapo 

viambatisho vya malipo aliyotoa na kupokea yenye 

jumla ya Sh. milioni 2.84 viliwasilishwa kwa wakaguzi. 

vi. Katika maeneo mengi ambapo Kampuni ya KOM ilikuwa 

inahusika, fomu moja tu ilitumika katika ugawaji wa 

viwatilifu na vinyunyizi. Hivyo, kuweka ugumu katika 

kugundua ni nini hasa kiligawiwa kati ya viuatilifu au 

vinyunyizi. Fomu namba 4 haionyeshi sana kama 

vinyunyizi viligawiwa kwa wingi. 

vii. Fomu namba 4 ina majina ya wakulima ambayo mengine 

ni tofauti na ya kwenye vitabu vya risiti. 

viii. Udhaifu katika uhifadhi wa kumbukumbu kwa Kampuni 

ya S&C Ginning; hivyo kuzorotesha mwenendo wa 

ukaguzi, ambapo nyaraka zilizotumika katika ugawaji 

hazikupatikana. Aidha, Kampuni ya Simiyu Commodities 

walishindwa kuipatia timu ya ukaguzi kumbukumbu za 

orodha ya wakulima waliopokea viwatilifu. 

ix. Upotevu wa makasha 2 ya DUDUALL 450 EC yenye jumla 

ya chupa 40 za viwatilifu kutoka kampuni ya S&C 

Ginning, ambapo Meneja uendeshaji alieleza kuwa 

makasha mawili (2) yaliibiwa. Hata hivyo, hakuna 

viambatisho vya kuthibitisha jambo hilo. 

Kulingana na dosari hizi nilizozibaini, inaonekana dhahiri 

kulikuwa na mapungufu katika usimamizi wa zoezi la ugawaji 

wa viwatilifu na vinyunyizi lililoratibiwa na Bodi ya Pamba 

Tanzania kupitia vikosi kazi vya wilaya na mawakala wa 

usambazaji. 
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Napendekeza Bodi ya Pamba itengeneze namna nzuri ya 

usimamizi na ufuatiliaji wa mgawanyo wa pembejeo za kilimo 

cha pamba. Pia, iboreshe fomu namba 4, ikiwamo kuongeza 

taarifa zaidi kama vile aina za pembejeo zinazosambazwa, 

kiasi cha pembejeo na ugawaji wake, pamoja na kubuni fomu 

maalum kwa ajili ya ugawaji wa vinyunyizi. 
 

 

14.2 Ucheleweshwaji wa ugawaji wa Pembejeo za Kilimo kwa 

wakulima 

Bodi ya Korosho Tanzania iliingia mkataba na kampuni ya 

Bajuta International Ltd kwa ajili  ya kusambaza dawa ya 

Sulphur yenye tani za ujazo 15,000 kwa mkataba wenye 

thamani ya Sh. bilioni 18.9. Kulingana na ratiba ya mapokezi, 

tani za ujazo 7500 zilitakiwa ziwe zimepokelewa kabla ya 

tarehe 30 Mei, 2018 na kiasi kilichobaki cha tani za ujazo 7500 

ziwe zimeshapokelewa kabla ya tarehe 30 Juni, 2018. Hata 

hivyo, mzigo wote umepokelewa mwezi Agosti 2018 

(uchelewaji wa miezi miwili) kinyume na muda uliowekwa 

kwenye makubaliano. Hakukuwa na makato wala faini 

iliyotozwa kutokana na ucheleweshwaji huo. Kuchelewa kwa 

pembejeo hizo kutasababisha kuathiriwa kwa zao husika na 

hata uzalishaji kushuka, kwani ugawaji utaenda kinyume na 

msimu. 
 

 

Napendekeza Bodi ya Korosho Tanzania wahakikishe vigezo na 

masharti yaliyowekwa kwenye makubaliano yanafuatwa, 

ikiwamo muda sahihi wa ugawaji wa pembejeo, ili kuepuka 

kwenda kinyume na msimu wa kilimo. 
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SEHEMU YA KUMI NA TANO 
 
 

USIMAMIZI WA MALI ZA MASHIRIKA YA UMMA 

15.1 Utangulizi 

Mali, Samani na Vifaa ni mali zinazotumiwa na taasisi ili 

kuwezesha utoaji wa  huduma zake au  katika uzalishaji  wa 

bidhaa zake. 
 

 

Mashirika mengi ya Umma yanakabiliwa na changamoto ya 

kutambua maeneo mali zilipo, thamani yake, hali ya mali 

husika, matengenezo, kushuka kwa thamani na utunzaji wa 

rekodi kwenye rejista ya mali zao zilivyo kwa sasa. 
 

 

Mapitio yangu ya usimamizi wa mali katika Mashirika ya Umma 

yalibainisha yafuatayo: 
 

 

15.2 Uhamisho  wa  Mali  Kutoka  TANESCO  kwenda  ETDCO  Bila 

Nyaraka za Kuhamisha Sh. Milion 844.74 

Katika uhakiki wa mali za kampuni ya ETDCO, nilibaini kuwa 

kampuni hiyo ina Mali mbalimbali kama vile majengo, magari, 

na vifaa vya ofisi vyenye thamani ya jumla ya Sh. milioni 

844.74. Mali hizo zilihamishwa kutoka TANESCO kama kampuni 

mama kwenda ETDCO. Hata hivyo, hakukuwa na hati yoyote ya 

kisheria inayothibitisha uhamisho na umiliki kwa ETDCO, hivyo 

kuniwia vigumu kuthibitisha umiliki wa mali hizo kwa ETDCO. 
 

 

Ninapendekeza TANESCO ikamilishe taratibu za kisheria 

kuhalalisha umiliki wa mali hizo kwa ETDCO. 
 

 

15.3 Ukosefu wa Hati ya Uwekezaji wa TANESCO kwa ETDCO Sh. 

Bilioni 1 

Wakati wa mapitio ya muundo wa hisa za ETDCO, nilibaini kuwa 

TANESCO iliwekeza kiasi cha Sh. bilioni 1 kuwa mtaji wa hisa 

kwa ETDCO. Hata hivyo, hati ya uwekezaji haikutolewa kwa 

TANESCO   ili   kutambua   umiliki   wake   wa   hisa.   Hali   hii 
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inasababisha ugumu wa kuthibitisha uwekezaji uliofanywa na 

TANESCO kwa ETDCO. 
 

 

Ninapendekeza TANESCO kuhakikisha inapata hati ya mtaji wa 

hisa kwa uwekezaji waliofanya kwenye kampuni ya ETDCO. 
 

 

15.3 Ukosefu wa Idhini ya Bodi kwenye Thamani Mpya ya Mali za 

BUWASA Sh. Bilioni 34.13 

BUWASA ilithaminisha mali zake mwezi Aprili 2018 kwa Sh. 

bilioni 34.13 kutoka Sh. bilioni 12.4 hadi Sh. bilioni 46.53 na 

kuingiza thamani mpya ya mali katika Taarifa za Fedha mnamo 

tarehe 30 Juni 2018. Hata hivyo, Uongozi ulikubali ripoti bila 

kupitiwa wala kupitishwa na Bodi. Hii ni kinyume na taratibu 

za uongozi bora ambao unataka baada ya ripoti kukamilika, 

ripoti inapaswa kuwasilishwa kwa Bodi ya Wakurugenzi kwa 

ajili ya mapitio na idhini yake. 
 

 

Ninapendekeza kuwa, uongozi utafute idhini ya Bodi, kisha 

kurekebisha taarifa za kifedha ipasavyo. 
 

 

15.4 Mabwawa ya Taka ya DAWASA Kutotumiwa kwa Ufanisi Sh. 

Bilioni 2.02 

Ukaguzi wa mali za DAWASA katika eneo la Mikocheni kuanzia 

tarehe 18 Juni 2018 hadi Juni 22, 2018 ulibaini kuwa kuna 

mabwawa ya taka ya jumla ya gharama za Sh. bilioni 2.02 

ambayo yalikuwa hayatumiki kwa kiwango cha uwezo wake. 

Mhandisi wa DAWASA alielezea kwamba, mabwawa hayo 

yaliacha kutumika kwa muda mrefu sana kwa sababu 

zisizojulikana, na hakuna mipango mbadala ya kuendeleza 

matumizi yake. 
 

 

Ninapendekeza Mamlaka itumie mabwawa hayo kikamilifu 

kama ilikusudiwa. 
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15.5 Malipo ya Fidia ya Ardhi kwa Wakazi wa Kurasini 

Yaliyofanywa na DAWASA Sh. Bilioni 2.22 

Kifungu Na. 13 (2) cha Kanuni za Ardhi ya mwaka 2001 na 

Kifungu cha 19 (1) - (3) ya Kanuni za Ardhi za Kijiji ya mwaka 

2001 vinaainisha kuwa, malipo ya fidia ya ardhi yanatakiwa 

kufanywa ndani ya miezi sita baada ya kumaliza zoezi la 

uthaminishaji na upimaji wa ardhi husika. Kushindwa kufanya 

malipo hayo kutasababisha fidia hiyo kulipwa katika kiwango 

kinachotumika katika soko kwa wakati huo. 
 

 

Hata hivyo, Sehemu ya 22 (1) (k) ya udhibiti wa ardhi ya mwaka 

2001 inasisitiza kwamba, malipo ya fidia yanapaswa kufanywa 

endapo kuna haja ya ununuzi wa lazima wa ardhi kwa 

madhumuni ya Umma. 
 

 

Kinyume na masharti yaliyotajwa hapo juu, DAWASA ilifanya 

tathmini ya ardhi mnamo tarehe 16 Agosti, 2013 kwa wamiliki 

136 katika eneo la Kurasini Dar es Salaam kwa lengo la 

kutengeneza mabwawa ya maji taka. Jumla ya walengwa 95 

walilipwa fidia ya Sh. bilioni 6.39. Walengwa 41 waliobaki 

wanaodai fidia ya jumla ya Sh. bilioni 2.22 hawakulipwa hadi 

kufikia tarehe 30 Juni 2018. Kuchelewa kwa malipo ya fidia 

kwa wahusika husababisha kuchelewa kuanza kwa mradi. Zaidi 

ya hayo, huweza kufanya malipo yawe juu zaidi kwa mujibu wa 

kanuni nilizozitaja. 
 

 

Napendekeza DAWASA kulipa fidia ili kuepuka malipo kuwa 

makubwa zaidi. Pia, kuhakikisha kwamba, mradi unatekelezwa 

kama ulivyopangwa. 
 

 

15.6 Ukosefu wa Hati ya Ardhi na Kushindwa Kufufua Mpango wa 

Ujenzi wa Makao Makuu ya Ofisi ya HESLB- Mikocheni B  

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) bado 

haijapata hati ya ardhi kwa jina lake kwa Viwanja Na. 496-509, 

492-495,436,464,  478  na  480  vilivyopo  Mikocheni  B.  Ardhi 

ilitolewa na Taasisi ya Elimu ya Tanzania (TIE) kama 
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ilivyoainishwa katika mkataba wa kukodisha kati ya HESLB na 

TIE wa tarehe 18 Oktoba 2010 ambapo TIE imelipwa fidia ya 

Sh. milioni 769.23. Mpaka sasa hati ya ardhi bado ina jina la 

Taasisi ya Elimu ya Tanzania (TIE). 
 

 

Ukaguzi wangu pia ulibaini HESLB ilianza ujenzi wa ofisi ya 

Makao makuu kutoka mwaka wa fedha 2016-17, na kiasi cha Sh. 

bilioni 2.27 kimekwishatumika. Hata hivyo, mpaka leo ujenzi 

haujakamilika, ukiwa katika hatua ya msingi. Nilibaini kuwa, 

ujenzi huo umezuiwa na Msajili wa Hazina kwa barua yenye 

Kumbukumbu Namba CEA.170 / 344/01 ya tarehe 14 Juni 2016. 
 

 

Ninapendekeza HESLB kutafuta ufafanuzi kuhusiana na amri 

hiyo ya kusitisha ujenzi iliyotolewa. Pia, kuendelea kufatilia 

hati ya ardhi yao kutoka sehemu husika. 
 

 

15.7 Kutoendelezwa kwa 90% ya Ekari 265 za Ardhi kwenye Kituo 

cha Ufundishaji cha Kizumbi (MOCU) 

Chuo cha Ushirika cha Moshi (MOCU) kinamiliki ardhi yenye 

ekari 265 katika Kituo cha Mafunzo cha Kizumbi (KTC). Ardhi 

imekaa kwa muda mrefu bila kuendelezwa. 
 

 

Ukaguzi niliofanya ulibainisha mapungufu kadhaa, yakiwamo 

kutotumika kwa asilimia 90 ya ardhi, na pia, ardhi kuvamiwa 

na wakulima na wachungaji. Hii inatokana na kutowekwa uzio 

katika eneo la ardhi ya kituo hicho. Ikiwa hatua madhubuti 

hazitachuliwa, wavamizi wa ardhi wanaweza kuongezeka. 
 

 

Napendekeza MOCU iendeleze ardhi hiyo ili kuepuka 

uwezekano wa migogoro ya ardhi ambayo inaweza kusababisha 

kupoteza ardhi yake. 
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15.8 Kuchelewa Kukamilisha Ujenzi wa “Campus-Cum-Lecture 

theaters” Katika Chuo Kikuu cha Mzumbe Sh. Bilioni 2.8 

Chuo Kikuu cha Mzumbe kiliingia mkataba No. PA / 013 / 2015- 

16 / GWND / 22 na “M/s. Afriq Engineering & Construction Co 

Ltd” kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa- “cum- 

lecture theaters” katika ndaki ya Mbeya. Ujenzi ulianza mnamo 

tarehe 1 Septemba 2016 na ulipaswa kukamilika tarehe 1 Julai 

2017. 
 

 

Wakati wa ukaguzi wa mali za Chuo, Oktoba 2018, nilibaini 

kuwa ujenzi bado haujakamilika. Cheti cha maendeleo ya kazi 

kilibainisha kuwa, malipo ya Sh. bilioni 1.42 yalikuwa 

yamekwishafanyika sawa na asilimia 50 ya jumla ya gharama 

za ujenzi wa Sh. bilioni 2.8. 
 

 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Mzumbe kifanye uangalizi wa 

karibu ili kuhakikisha ujenzi unakamilishwa bila kuchelewa 

zaidi ili kupata manufaa yaliyotarajiwa. 
 

 

15.9 Kazi ya Muda Mrefu Katika Majengo na Mashine 

Mapitio ya mali zisizohamishika za SIDO yalibaini kuwa, mwaka 

2008 SIDO iliingia mkataba na Shirika la Maendeleo la Kimataifa 

la Korea (KOICA) ili kujenga uwezo wa usindikaji wa kilimo 

nchini Tanzania kupitia ujenzi wa vituo viwili vya uzalishaji vya 

kilimo mkoani Dar es Salaam na Morogoro. 
 

 

Hata hivyo, hadi kufikia Desemba, 2018 ujenzi huo ulikuwa 

haujamalizika. Nilibaini kuwa KOICA haikuendelea na ujenzi 

kama ilivyokuwa kwenye makubaliano, lakini ilitoa jumla ya 

Dola za Kimarekani 400,000 sawa na Sh. milioni 639.98 kwa 

SIDO ili iweze kuendelea na mradi. SIDO haijaikamilisha mradi 

huo mpaka sasa kwa kuwa Sh. bilioni 1.06 zinahitajika 

kuukamilisha. 
 

 

Ninapendekeza SIDO ifanye mazungumzo na KOICA ili kuona 

uwezekano wa kukamilisha mradi huo. 
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15.10 SIDO Kutokuwa na Usimamizi wa Kutosha Katika Mpango wa 

Ujenzi, Utendaji na Uhamisho 

Kujenga, kutumia na kuhamisha ni mpango ambao SIDO na 

wawekezaji walikubaliana juu ya ujenzi wa majengo 

mbalimbali; na baadaye mwekezaji anahamisha majengo hayo 

kwa SIDO baada ya kipindi cha miaka 15. Katika mpangilio huu, 

SIDO huwapa wawekezaji kipande cha ardhi kwa ajili ya ujenzi 

wa majengo kama ilivyoelezwa katika makubaliano. 
 

 

Nilibaini kuwa, SIDO haijabainisha viwango vinavyopaswa 

kutumika katika ujenzi. Kadhalika, hakuna masharti (ya jumla 

au maalum) yaliyomo katika mkataba kwa ajili ya ufafanuzi wa 

mahitaji ya mkataba, majukumu, pamoja na dhima na 

majukumu kwa kushindwa kuzingatia masharti ya mkataba. 

Aidha, SIDO haina Meneja wa usimamizi mali ambaye angeweza 

kusimamia mchakato wote wa ujenzi. Zaidi ya hayo, SIDO 

haifanyi usimamizi na kufuatilia miradi ipasavyo. 
 

 

Ninapendekeza kuwa SIDO iandae mpango mkakati ya 

kushughulikia dosari zote zilizobainishwa hapo juu katika 

usimamizi wa mradi huo. 
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SEHEMU YA KUMI NA SITA 
 
 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 

16.1 Utangulizi 

Usimamizi wa manunuzi na Mikataba katika Sekta ya Umma 

unaongozwa na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 

na Kanuni zake za mwaka 2013. 
 

 

Manunuzi ya Umma yamekuwa hayaleti matokeo chanya kama 

yanavyotarajiwa kulingana na mahitaji na kwa wakati 

unaotarajiwa. Hali hii husababishwa na urasimu wa mchakato 

wa manunuzi ambao huathiri vibaya utendaji wa manunuzi na 

utekelezaji wa mikataba. 
 

 

Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) inasisitiza 

na kufuatilia kwa karibu mambo yafuatayo: kuhakikisha 

shughuli za manunuzi zinafanyika kwa kiwango kikubwa, na 

kwa ufanisi ili kupata tija za kiuchumi, kijamii na kimazingira; 

kufuata Sheria ya Manunuzi wa Umma, 2011 na Kanuni zake za 

mwaka 2013 kama zilivyorekebishwa mwaka 2016. 
 

 

Katika mapitio ya michakato ya manunuzi katika mwaka wa 

fedha 2017/18 nilibaini mapungufu yafuatayo: 
 

 

16.2 Bohari  ya  Dawa  Ilitoa  Zabuni  Bila  Kupewa  Dhamana  ya 

Utendaji Kazi 

Kifungu Na. 29 (1) cha Kanuni za Manunuzi ya Umma (2013) 

inamtaka mtoa huduma aliyefanikiwa kuwasilisha dhamana ya 

utendaji kazi kuhakikisha ufanisi katika utendaji kazi kwa kadri 

ya makubaliano ya mkataba. Kadhalika, masharti maalum Na. 

8 na masharti ya jumla Na. 10.1 ya mkataba yanahitaji mtoa 

huduma kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi wenye thamani 

sawa na asilimia 10 ya kiasi cha fedha kilichokubalika katika 

mkataba. 
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Katika ukaguzi wa “call of order” 31, nilibaini kuwa, watoa 

huduma sita (6) (19.4%) hawakuwasilisha dhamana ya utendaji 

kazi yenye thamani ya jumla ya Dola za Kimarekani 291,323. 

Mtoa huduma moja (1) alitoa dhamana iliyokuwa chini ya 

asilimia 10 (alitoa kiasi cha Dola za Kimarekani 71,630 kati ya 

Dola 102,247 zizokua zikihitajika, sawa na asilimia 3.2). Aidha, 

watoa huduma 24 waliobaki (77.4 %) waliwasilisha dhamana za 

utendaji sawa na asilimia 10 ya kiasi kilichopangwa cha “Call 

of order”. 
 

 

Pia, nilibaini kuwa hakuna ufuatiliaji wa karibu wa dhamana za 

benki pale muda wa dhamana unapokuwa umeisha wakati 

huduma tarajiwa haijakamilishwa na mtoa huduma husika. 
 

 

Ninapendekeza MSD ihakikishe kuwa watoa huduma wake 

wanazingatia masharti yaliyotajwa, ikiwa ni pamoja na 

kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi benki. Kadhalika, 

kufuatilia kwa karibu ili kuhakikisha kuwa dhamana zote za 

kazi zinanzoendelea haziishi muda wake kabla ya kazi 

kukamilika. 
 

 

16.3 Malipo  ya  fidia  ya  Uharibifu  “Liquidated  damages”  Sh. 

milioni 420.82 

Bohari ya Dawa iliingia mkataba Na. MSD / 003 / 2011-2012 / 

HQ / W / 03 tarehe 13 Mei 2013 na M/s. China Railway 

Jianchang Engineering Co (T) Ltd kwa ajili ya ukarabati wa 

Makao makuu ya MSD Dar es Salaam kwa jumla ya Sh. bilioni 

7.39. Mkataba ulipangwa kuanza tarehe 22 Juni 2013 na 

kukamilika tarehe 21 Juni 2015, lakini tarehe ya kumalizika 

iliongezwa hadi 30 Julai 2016. 
 

 

Tarehe 23 Machi 2018 Mkandarasi aliwasilisha ankara Na. 1465 

ya thamani ya Sh. bilioni 1.83 kama gharama ya kazi ya ziada. 

Hata hivyo, ankara ilionesha kuwa Sh. milioni 420.82 ni kiasi 

kilichodaiwa kuwa fidia kutokana na hasara aliyopata 

mkandarasi kutokana na: 
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i. Kucheleweshwa kwa siku 43 katika utoaji wa kibali cha 

kubomoa jengo; 

ii. Kucheleweshwa kwa siku 63 katika kutoa kibali cha 

ujenzi; 

iii. Kucheleweshwa kwa siku 20 kusubiri idhini ya mhandisi 

wa miundo na; 

iv. Kucheleweshwa kwa Siku 180 zilizotumiwa na MSD 

kukamilisha mchakato na kuidhinisha mabadiliko na tofauti 

za muundo wa jingo. 
 

 

Hakukuwa na faida yoyote iliyopatikana kwa malipo ya Sh. 

milioni 420.82. Ninapendekeza MSD ifanye mipango thabiti 

kabla ya kuingia katika mikataba yoyote. 
 

 

16.4 Usimamizi wa Mikataba Usioridhisha kwa TANAPA 

TANAPA ilifanya miradi miwili mnamo tarehe 06 Mei, 2017 na 

mkandarasi JECCS Construction & Supplies Ltd na tarehe 09 

Februari, 2017 na Secao Builder Co Ltd. Gharama ya mikataba 

yote miwili ilikuwa ni Sh. milioni 961. Kipindi cha mkataba kwa 

miradi hii miwili kilimalizika tarehe 17 Februari, 2018 na 10 

Oktoba 2017, mtawalia. Hata hivyo, hadi wakati wa kuandika 

ripoti yangu (Februari 2019) yapata mwaka mmoja (1) kutoka 

tarehe iliyopangwa kukamilisha miradi hiyo, miradi hiyo 

haikuwa imekamilika. Miradi iliyopaswa kutekelezwa na 

wakandarasi hao ilijumuishwa katika mpango wa kimkakati wa 

shirika la TANAPA wa mwaka 2013 /2014-2017/2018. 
 

 

Miradi hiyo ni:Ujenzi wa jengo la utawala katika hifadhi ya 

Tarangire unaofanywa na M/s. Jeccs kwa gharama ya Sh. 

milioni 569. Pamoja na ujenzi wa lango kuu katika sehemu ya 

Mto wa Mbu iliyo eneo la Ziwa Manyara unaofanywa na M/s. 

Secao kwa Sh. milioni 392. Ujenzi wa sehemu zote mbili 

haujakamilika. Kadhalika, muda wa nyongeza pia ulikuwa 

umekwisha tangu tarehe 05 Novemba 2018. Hakukuwa na 

juhudi zozote zilizofanywa na TANAPA ili kuhakikisha miradi hii 

inakamilika. 
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Napendekeza TANAPA ifuatilie mara kwa mara ili kuhakikisha 

kuwa miradi inatekelezwa na kukamilishwa kwa mujibu wa 

mikataba. 
 

 

16.5 Kutokufanyika kwa Tathmini iliyo Bora ya Zabuni ya Kuchapa 

Nembo ya TPB Bank PLC Sh. Milioni 495.75 

Kanuni ya 203 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 

2013 (marekebisho ya 2016) inataka kufanyika kwa tathmini ya 

zabuni kwa kuzingatia masharti yaliyowekwa katika nyaraka za 

zabuni; na tathmini hiyo itafanywa kwa kutumia vigezo 

vilivyotajwa wazi katika nyaraka za zabuni na Kanuni ya 213 

hutoa vigezo vya mzabuni wa chini. 
 

 

Benki ya Posta (TPB) ilihusika na manunuzi ya kuchapa nembo 

mpya ya Benki. Timu ya Tathmini ya Zabuni ilipendekeza M/s. 

CI Group Marketing Solution kwa bei ya Sh. milioni 224 kama 

mtoa zabuni. Hata hivyo, Bodi ya Zabuni kupitia azimio lake 

(Circular resolution) iliazimia kazi hiyo asipewe M/s.CI Group 

Marketing Solution kwa kigezo kuwa alichelewa kukamilisha 

kazi ya tawi la Kijitonyama lililotumika kama tawi la mfano. 

Bodi ya zabuni iliamua kumpa kazi hiyo mzabuni aliyeshika 

nafasi ya pili, M/s. Jupiter Company Limited, kwa gharama ya 

Sh. milioni 495. 
 

 

Maamuzi yaliyofanywa na Bodi ya zabuni yaliongeza gharama 

kwa Sh. milioni 271 ambayo ni asilimia 120 ya bei ya mzabuni 

aliyependekezwa awali, ambaye pia alikuwa na uzoefu wa kazi 

hiyo. Kwa hiyo, benki iliingia gharama kubwa ili tu kutochewa 

kwa kuchapa nembo ambayo haiwezi kuzuia shughuli za Benki. 

Huu ni uamuzi unaotia shaka sababu gharama na ongezeko la 

Sh. milioni 271 haliwezi kuwa sahihi kwa kutengeneza nembo. 
 

 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Zabuni ya TPB na Menejimenti 

wafanye upembuzi yakinifu katika kutekeleza majukumu yao 

kwa kuzingatia taratibu za manunuzi. 
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16.6 Manunuzi Ambayo Hayajaidhinishwa kwa Benki ya Posta Sh. 

Milioni 247 

Kanuni ya 69 (7) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (2013) 

inahitaji shirika kuandaa mpango wa manunuzi kwa mahitaji 

yote ambayo yamepangwa na kubajetiwa. Hata hivyo, katika 

mwaka wa fedha 2017/2018, nilibaini malipo ya ziada 

yaliyofikia Sh. milioni 247 yaliyofanywa kwenye shughuli 

zilizopangwa kama ilivyooneshwa kwenye jedwali lifuatalo: 

 
Jedwali Na. 26: Manunuzi ambayo hayajaidhinishwa na Benki ya Posta 

 
Maelezo ya Manunuzi 

Kiasi 
kilichopangwa 

(Sh.) 

Jumla ya kiasi 
kilicholipwa 

(Sh.) 

 

Tofauti 
(Sh.) 

Ununuzi   wa   “severs 
database” ya Rubicon 

 
345,540,000 

 
548,848,256 

 
203,308,256 

 

Ukarabati wa Tawi  la 
Temeke 

 
350,000,000 

 
394,609,051 

 
44,609,051 

Jumla 695,540,000 943,457,307 247,917,307 

 

Ninapendekeza TPB ifanye mgawanyo mzuri wa fedha na 

kupanga manunuzi kwa ufanisi kulingana na fedha ambazo 

wanatarajia kuzitumia katika kipindi cha mwaka husika. 
 

 

16.7 Kufanya Mabadiliko ya Bei ya Mkataba bila kibali Sh. Milioni 

685.33 

Kanuni ya 61 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (2013) 

inakataza kufanya mabadiliko ya bei ya mkataba kwa kiasi 

kinachozidi asilimia kumi na tano ya bei ya awali bila kwanza 

kupata idhini ya mamlaka inayoidhinisha bajeti. 
 

 

Ukaguzi wa mikataba ya TBS ulibaini kuwa, katika kutekeleza 

mkataba Na. PA/044/2017-18/HQ/W/03 kwa ajili ya ujenzi wa 

uzio na nyumba za walinzi Sh. milioni 498.26 zilitumika. Hata 

hivyo fedha zilizokuwa zimeidhinishwa ni Sh. milioni 162; 

hivyo, kufanya ongezeko la Sh. milioni 336.26 bila idhini ya 

awali ya mamlaka tajwa hapo juu. 



 

Ninapendekeza TBS izingatie bajeti iliyoidhinishwa katika 

utekelezaji wa utoaji wa fedha, na ikiwa inahitaji kuongeza 

fedha za ziada ihakikishe inatafuta idhini inayohitajika. 
 

 

16.8 Kutokufuata Kanuni ya 232 (1) ya Manunuzi Sh. bilioni 20.37 

Kanuni ya 232 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (2013) 

inasema kuwa "Afisa Masuuli wa Shirika husika anatakiwa kutuma 

nakala ya barua ya tuzo ya mzabuni kwa Mkurugenzi Mtendaji 

Mkuu wa Mamlaka, Mdhibiti na  Mkaguzi Mkuu wa  Hesabu za 

Serikali, Mwanasheria Mkuu na Mkaguzi Mkuu wa Ndani. " 
 

 

Hata hivyo, Bodi ya Nafaka Tanzania (CBT) haikupeleka nakala 

za barua za tuzo ya mzabuni kwa Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa 

Mamlaka, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Mkaguzi Mkuu wa Ndani kwa 

mkataba iliyoingia na M/s. Mocrops Tanzania Limited kwa 

ununuzi wa lita 105 za Hexaconazole 5g/l zenye thamani ya Sh. 

bilioni 1.47 na M/s. Bajuta International Limited kwa ununuzi 

wa MT 15,000 ya sulphur (99.5%) kwa gharama ya Sh. bilioni 

18.90. 
 

 

Ninapendekeza CBT ihakikishe kuwa nakala za mikataba yote 

iliyotolewa zinawasilishwa kwa ofisi tajwa kama inavyotakiwa 

na Kanuni ya 232 (1) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma (2013). 
 

 

16.9 Kushindwa kutoza Malipo ya Fidia ya Uharibifu Sh. Bilioni 1.98 

DAWASA iliingia mkataba Na. DAWASA/CW/2012-2013/10 na M/s 

Serengeti ambayo pia iliingia Ubia na NSPT Limited kwa ajili ya 

kuchimba visima ishirini (20) katika eneo la Kimbiji na Mpera 

kwa bei ya mkataba ya Sh. bilioni 19.82. 
 

 

Kifungu namba 8.7 cha mkataba kinabainisha kwamba, endapo 

mkandarasi hawezi kukamilisha kazi ndani ya muda 

uliokubaliwa, mkandarasi anapaswa kutozwa fidia  kwa 

kuchelewa kukamilisha kazi kwa kiwango cha asilimia 0.05 ya 
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bei ya mkataba, lakini isizidi asilimia 10 ya bei ya mwisho ya 

mkataba. 
 

 

Tarehe ya kukamilisha kazi iliyokubalika ilikuwa 31 Desemba, 

2015. Hivyo basi, fidia ya kuchelewa kukamilisha kazi ilipaswa 

kuombwa kuanzia Januari 1, 2016 kufikia kiwango cha juu cha 

asilimia 10, tarehe 18 Julai, 2016 ikiwa ni siku 200 ambazo ni 

jumla ya Sh. bilioni 1.98. 
 

 

DAWASA ilipaswa kudai Sh. bilioni 1.98 ikiwa ni fidia inayotokana 

na kuchelewa kukamilisha mradi. Hata hivyo, DAWASA haikudai 

pesa hizo. 
 

 

Napendekeza DAWASA idai fidia hiyo kutoka kwa mkandarasi. 
 
 

16.10 SUMATRA Kugawana Mapato ya Makusanyo yake na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa Bila Kuzingatia Makubaliano Sh. Milioni 

381.62 

Kifungu cha 7.1 cha Mkataba wa Maelewano kinabainisha kuwa, 

ada zinazokusanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka 

kwenye mizunguko yote ya pikipiki na pikipiki zenye 

magurudumu matatu (tricycles) zinapaswa kugawanywa kwa 

usawa na SUMATRA. 
 

 

Ukaguzi wangu ulibainisha kuwa SUMATRA inatoa asilimia 50% 

ya makusanyo yake kutoka kwenye mizunguko ya pikipiki na 

pikipiki zenye magurudumu matatu zilizofanywa na ofisi za 

kanda za SUMATRA kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hii ni 

kinyume na matakwa ya kifungu cha 7.1 cha makubaliano 

ambayo yanayotaka kugawanywa kwa makusanyo 

yaliyokusanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na sio 

makusanyo yaliyofanywa na SUMATRA. 
 

 

Napendekeza SUMATRA kugawana makusanyo yaliyokusanywa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa tu kama ilivyobainishwa 

kwenye makubaliano yao. 
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16.11 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi kwa Mujibu wa Mkataba 

kati ya CPB na TANFAS Enterprises Limited 

Bodi ya Nafaka na Mazao mengine Tanzania (CPB) na TANFAS 

Enterprises Limited waliingia mkataba tarehe 22 Februari 2017 

kwamba TANFAS itatoa huduma za ushauri wa kubuni, 

kusimamia na kufunga mashine katika viwanda vya mafuta ya 

alizeti na usagaji wa unga wa mahindi eneo la CPB Kizota 

Complex Dodoma kwa jumla ya Sh. milioni 270.41. 
 

 

Pia, tarehe 7 Machi 2017, Bodi ya Wadhamini ya NSSF na CPB 

zilisaini makubaliano yaliyoeleza kwamba CPB ingepata mkopo 

wa Sh. bilioni 3.67 kwa ajili ya ufungaji wa mashine katika 

kiwanda cha kusaga mahindi Dodoma, ujenzi wa kiwanda cha 

kusindika mafuta ya alizeti na ununuzi wa mbegu za mahindi 

na alizeti. 
 

 

Masharti maalum ya mkataba huu yalitaka TANFAS kuhakikisha 

mradi huu unakuwa tayari ndani ya miezi 6 (yaani 22 Agosti 

2017) tokea tarehe ya kusaini makubaliano hayo, yaani 22 

Februari 2017. Hata hivyo, mpaka kufikia Novemba 2018, ikiwa 

ni zaidi ya miezi 15 tokea tarehe iliyokubaliwa ya kumaliza 

mradi, TANFAS haikuwa imemaliza wala kuanza mradi kama 

makubaliano yalivyokuwa. Hakukuwa pia na maelezo yoyote 

yaliyoandikwa na mhandisi mshauri kwa CPB yakieleza sababu 

za kuchelewa kama inavyotakiwa na Kanuni 12 (21.2) ya Kanuni 

za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
 

 

Ninapendekeza CPB itafute ushauri wa kisheria na hatua stahiki 

zichukuliwe kwa TANFAS kwa kuchelewesha utekelezaji wa 

mradi na kwa kutokufuata masharti ya mkataba. 
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16.12 Mapungufu Katika Mkataba wa Kuleta na Kufunga Mashine na 

Vifaa vya Maabara ya Sayansi Katika Chuo Kikuu cha Dodoma 

Ikiwa na Pamoja na Kutoa Mafunzo 

Chuo  Kikuu  cha  Dodoma  kiliingia  mkataba  wenye  namba 

RFQ/PA/041/2017-2018/G/14 LOT 2 na M/s. Technotrade 

Investment Ltd kwa ajili ya kuleta, kufunga, kuanza na 

kufundisha utumiaji wa vifaa na mitambo ya maabara za 

sayansi kwa Sh. bilioni 2.33. 
 

 

Kanuni ya 59(1) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inataka mkataba wowote ulio rasmi utokanao na zabuni 

ambayo thamani yake ni Sh. bilioni 1 au zaidi uhakikiwe na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla ya kusainiwa na pande 

mbili. 
 

 

Nilibaini kuwa mkataba huu ulisainiwa kabla ya kuhakikiwa na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Pia mkataba hauoneshi wajibu 

wa pande zote mbili. 
 

 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dodoma kihakikishe kuwa, 

wajibu wa kila upande unaelezwa bayana kwenye mkataba na 

ujulikane kwa pande zote. 
 

 

16.13 Kuchelewa Kupokea Bidhaa na Huduma Zilizonunuliwa na 

Chuo Kikuu Dodoma (UDOM) 

Chuo Kikuu cha Dodoma kilifanya manunuzi ya kiasi cha Sh. 

Milioni 201.32 kwa bidhaa za maabara (Dialysis Supplies) 

kupitia mkataba Na. RFQ/PA/041/2017-2018/G/11 LOT 2-3 wa 

M/s. Anudha Limited wenye kiasi cha Sh. milioni 151.32; na 

mkataba wa pili wenye Na.RFQ/PA/041/2017-2018/G/11 LOT 

2-3 na M/s. Hasafa Health Sciences Ltd kwa Sh. milioni 50. 
 

 

Bidhaa hizo zilitakiwa kuletwa chuoni tarehe 11 Julai 2018. 

Hata hivyo, mpaka kufikia tarehe 31 Desemba 2018, bidhaa 

hizo zilikuwa bado hazijaletwa chuoni na hakuna gharama za 

ucheleweshaji  zilizokuwa  zimetozwa  kwa  mzabuni.  Hii  ni 
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kinyume na kifungu 77(4) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 

mwaka 2011 inayotaka kutoza gharama za uchelewaji katika 

kutekeleza mkataba kwa mkandarasi au mzabuni wa huduma 

au bidhaa. 
 

 

Napendekeza UDOM ifuatilie kwa karibu na kuhahakisha bidhaa 

zilizonunuliwa zinaletwa, na ziwe na ubora ulioelekezwa 

wakati manunuzi yanafanyika. 
 

 

16.14 Malipo ya Awali kwa Huduma ambazo Zilikuwa 

Hazijapokelewa kwa Zaidi ya Miaka Mitatu Sh. Bilioni 1.07 

RAHCO ilifanya malipo ya awali ya kiasi cha Dola za Kimarekani 

500,000 ikiwa  ni sawa na Sh. bilioni 1.07 mwaka 2015 kwa 

mhandisi mshauri Advisor STG South Africa kwa kazi ya kutoa 

huduma ya ushauri ya ujenzi wa reli ya Standard Gauge. 
 

 

Hata hivyo, huduma hiyo haikutolewa kwa RAHCO mpaka 

kufikia Februari 2019, ikiwa ni miaka mitatu sasa tokea malipo 

hayo yalipofanyika. Mkataba ulikuwa wa miezi kumi na miwili 

tangu tarehe ya kusaini mkataba, tarehe 20 Mei, 2015. 
 

 

Nilitaarifiwa na menejimenti ya RAHCO kuwa suala hili lilikuwa 

mahakamani kwa hatua za kisheria. 
 

 

16.15 Kutokutumika  kwa  OCS  121 System  katika Kampasi ya MAMC 

Mloganzila 

Tarehe 16 Desemba 2014 MUHAS iliingia mkataba na SUMSANG 

C&T Corporation ya Korea Kusini kwa ajili ya kuleta na kufunga 

vitu mbalimbali, ukiwemo mfumo unaojulikana kama “OCS 121 

System Viewer”. Mfumo huo ulifungwa tarehe 26 Julai 2017 

kwa mkataba wa Dola za Kimarekani milioni 1.42. 
 

 

Nilipotembelea kuangalia ufanisi wa mfumo huo, nilibaini kuwa 

ulikuwa haujaanza kutumika kwa kuwa ulikuwa haujakidhi 

matakwa na vigezo vilivyokuwa vimebainishwa kwenye 

mkataba. Niliona pia kuwa, mfumo huo haukuwa unaendana na 
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matakwa ya watumiaji kwa kuwa ulikosa moduli zilizokuwa 

zimebanishwa kwenye mkataba, na hivyo haukuwa tayari 

kutumika kama ilivyotarajiwa. Haya yalibainika wakati wa 

kufanya majaribio (User Acceptance Test). 
 

 

Ninapendekeza MUHAS kufanya ufuatiliaji wa karibu kwa 

mzabuni ili kuhakikisha vitu vinavyokosekana katika mfumo 

huo vinapatikana ili ufanye kazi. 
 

 

16.16 Kuchelewa Kukamilika kwa Mradi wa Victoria Place wa NHC 

Sh. Bilioni 34.14 

Victoria Place ni mradi wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 

uliopo vitalu Na. 36 na 37 pembezoni mwa barabara ya 

Bagamoyo Manispaa ya Kinondoni Dar es Salaam. Mtaji wa 

uwekezaji uliotarajiwa kwa mradi ilikuwa Sh. bilioni 34.14 

ambapo ungechangiwa kwa mgawanyo wa asilimia 70 kutoka 

NHC na asilimia 30 ikiwa ni mkopo toka taasisi za kifedha. 

Tarehe 23 Desemba, 2013 NHC ilichukua mkopo wa Sh. bilioni 

15 kutoka benki M kwa ajili ya mradi huo. Tarehe 23 Desemba 

2013 NHC iliingia mkataba na Group Six International Ltd 

kupitia mkataba Na. PA/066/2012-2013/HQ/W/12 wa Sh. 

bilioni 30.28 (ikiwa na VAT) uliotakiwa kukamilika katika miezi 

24 (hadi Desemba 2015) tangu tarehe ya kuanza. 
 

 

Katika ukaguzi wa utekelezaji wa mkataba huo nilibaini kuwa 

kulikuwa na gharama za ziada zilizoingiwa bila ya kuwa na 

sababu za msingi. Mwanzoni upembuzi yakinifu ulipendekeza 

ujenzi wa nyumba (units) 200 katika majengo 17 kwa gharama 

ya Sh. bilioni 34.14. Hata hivyo, wakati wa utekelezaji nilibaini 

kupunguzwa kwa mawanda ya mradi hadi kufikia nyumba 88 

katika majengo 14 kwa gharama ya Sh. bilioni 41, ikiwa ni 

ongezeko la Sh. bilioni 6.86 ikilinganishwa na gharama ya 

mwanzo. Ongezeko hilo lisilo la kawaida la Sh. bilioni 6.86 

litokanalo na kupungua kwa  kazi halikutolewa  maelezo ya 

msingi. Pia, nilibaini kuwa, tathmini ya mazingira iliyofanywa 
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na NEMC ilikuwa ya majengo 10 tofauti na kilichokuwa 

kimetekelezwa. 
 

 

Aidha, nilibaini hakukuwa na mkataba wa nyongeza kwa 

mabadiliko ya kazi katika mradi ambao ungeweza kuonesha 

mabadiliko yaliyofanyika katika usanifu wa jengo na ujenzi kwa 

jumla ikilinganishwa na mkataba wa awali. Hii ni kinyume na 

matakwa ya Kifungu 60(11) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 

ya mwaka 2011 (iliyorekebishwa mwaka 2016) ambacho 

kinaeleza kuwa, mkataba wowote au marekebisho yake lazima 

yasainiwe na pande zote ili mikataba hiyo iwe ya kisheria. 

Mabadiliko yaliyofanyika yalipaswa kuendana na mkataba wa 

awali ili kulinda maslahi ya shirika kama kungetokea masuala 

ya kisheria. 
 

 

Ninapendekeza menejimenti ya NHC kufuatilia utekelezaji wa 

mradi ili kuhakikisha unakamilika pamoja na changamoto 

zilizopo. NHC inashauriwa kuhakikisha mabadiliko yote ya kazi 

yaliyofanywa yanakuwa katika mkataba wa nyongeza. 
 

 

16.17 Gharama za Mapungufu (defect liability) Ambazo 

Hazijarejeshwa Baada ya NHC Kuvunja Mikataba 

Tarehe 13 Julai 2017 NHC ilivunja mkataba na M/s. Herkin 

Builders kupitia mkataba Na. PA/066/2012-2013/HQ/W/07 

Lots 3.4, 6 na 7. Pia, NHC ilivunja mkataba Na. PA/066/2013- 

2014/HQ/W/89 na M/s. Afrem Contractors wa uchimbaji 

visima virefu vya maji na mfumo wa kuyakusanya, kuyatibu na 

kuyasambaza. Mikataba hii ilivunjwa kwa sababu za kuchelewa 

kukamilika kwa kipindi cha miaka 3 na 2, mtawalia. 
 

 

Nilibaini kuwa, kufuatia kuvunjwa kwa mikataba hii, NHC 

haijaweza kurejeshewa gharama za mapungufu za Sh. milioni 

810.86 (ikiwa ni asilimia 10 ya kiasi cha mkataba) kutoka kwa 

M/s. Herkin Builders. Dhamana ya zabuni hiyo ilikuwa imeisha 

muda wake. Hii ilikuwa kinyume na kifungu cha 51.1 cha 

masharti  ya  jumla  na  vifungu  vya  40  na  41  vya  masharti 
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mahususi ya mkataba ambayo yanataka kukata gharama za 

mapungufu. 
 

 

Tarehe 20 Julai 2017 NHC ilikipa kitengo cha Mali na Maendeleo 

(Directorate of Property and Development (DPD) cha NHC 

mkataba wa kukamilisha kazi zilizokuwa zimebaki katika 

zabuni Na. PA/066/2012-2013/HQ/W/07 Lots 3.4,6 na 7 na 

mkataba Na. PA/066/2013-2014/HQ/W/89 kwa siku 56 kwa 

gharama nyingine tena ya Sh. milioni 162.73. Hata hivyo, 

mpaka kufikia Desemba 2018 kazi hiyo ilikuwa haijakamilika. 
 

 

Ninapendekeza Menejimenti ya NHC itoze gharama za 

ucheleweshaji kazi kwa mikataba iliyoivunjwa kama 

inavyotakiwa na kifungu cha 51.1 cha masharti ya mkataba. 

Pia, iongeze usimamizi wa miradi na kuhakikisha katika 

mikataba mingine dhamana za zabuni ziko hai muda wote 

mpaka mkataba unapokamilika. 
 

 

16.18 Kukataliwa kwa Zabuni Bila ya Sababu za Msingi 

Kulikosababisha Gharama ya Nyongeza ya Sh. Milioni 563.32 

TANESCO iliingia mkataba na M/s. Agro Vision Limited kwa 

zabuni Na. PA/001/2016-17/HQ/G/01 wa Hand-held X-ray 

Spectrometer kwa gharama ya Sh. bilioni 1.89. Katika ukaguzi 

wangu, nilibaini M/s. Infratech Limited ndiye alitakiwa 

kushinda zabuni hiyo kwa bei ya Sh. Bilioni 1.33 ikilinganishwa 

na aliyepewa zabuni. Sababu zilizotolewa na menejimenti za 

kutokumpa zabuni M/s. Infratech Limited ni kwamba, mzabuni 

hakukidhi muda ulitolewa na zabuni. Pia, alishindwa kuleta 

dhamana ya zabuni (bid security) kwa muda. Vilevile, 

hakuweka kiambatisho cha nguvu ya kisheria (power of 

attorney). Hata hivyo, sababu zote zilizotolewa na TANESCO 

hazikuwa za kweli mzabuni alileta nyaraka zote na dhamana 

toka benki ya Biashara ya Afrika (Commercial Bank of Africa 

(Tanzania) Limited) ikiwa na Namba ya Rejea CBAT/469/2016 

ambayo ilikuwa halali kuanzia 20 Januari, 2017 hadi 20 Mei, 

2017. Kuhusiana na nguvu ya kisheria, nyaraka hiyo ilikuwa 
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imeambatishwa kwenye nyaraka za zabuni kama 

zilivyooneshwa kwenya fomu 9A ya ufunguzi wa zabuni. 
 

 

Ilionekana pia kuwa, mzabuni aliyepewa zabuni M/s. Agro 

Vision Limited hakuwa amekidhi matakwa ya zabuni (not 

responsive bidder) kwa kuwa hakuwa ameonesha namba ya 

aina ya spectrometers na asilimia (%) ya unyevu kama 

ilivyotakiwa kwenye vigezo vya kiufundi (technical 

specifications) katika zabuni. Hii ni kinyume na kanuni ya 206 

(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (kama zilivyorekebishwa 

mwaka 2016) ambayo inataka mzabuni anayeshindwa kukidhi 

vigezo kukataliwa na taasisi inayonunua; na haiwezekani 

kukubaliwa baadaye kwa kurekebisha mapungufu yanayokuwa 

yametolewa au kuondoa masharti hayo kwenye zabuni. Fedha 

hizo ya ziada kiasi cha Sh. milioni 563.32 ni hasara ambayo 

ingeweza kuepukwa na TANESCO kwa kuipa zabuni kampuni ya 

Infratech kwa bei ya Sh. bilioni 1.33. 
 

 

Kwa mtazamo wangu, sababu zilizotolewa na kamati ya 

tathmini kumkataa mzabuni mwenye thamani ndogo hazikuwa 

sahihi kwa kuwa nyaraka zote zilikuwepo katika zabuni 

iliyowasilishwa. 
 

 

Ninapendekeza hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa watu 

waliohusika katika kutathmini. Pia, kuhakikisha kampuni 

haiingii katika harasa kubwa kwa uzembe. 
 

 

16.19 Kutokuwapo kwa Ulazima wa Kurudia Mchakato wa Zabuni 

ya Sh. Milioni 689.19 

TANESCO waliingia mkataba namba PA/001/2015/HQ/G/120 

na M/s. Interbest Investment Co.Ltd kwa ajili ya usambazaji 

wa “Toughned Glass Disc Insulator” kwa ajili ya usafirishaji wa 

umeme njia kubwa ya (Shinyanga-Bulyanhulu 220 KV) ambayo 

ni zabuni namba 1 na zabuni namba 2 kwa njia ya Chalinze- 

Hale-Iyungi (132 KV) kwa Sh. Milioni 689.19. 
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Katika mapitio ya nyaraka za mikataba, niligunda kuwa M/s. 

Interbest Investment Co.Ltd alipewa mkataba baada ya 

kurudiwa kwa mchakato wa zabuni. Kabla ya marudio Bodi ya 

Zabuni ilimpa zabuni mshindani M/s. Peak Traders ambaye 

alikuwa na bei ndogo ya Sh. milioni 582.32. Hata hivyo, 

alikataliwa kwa kigezo kwamba bei aliyoombea ilikuwa kubwa 

sana ikilinganishwa na bajeti ya Sh. milioni 30 iliyotengwa. 

Taarifa ya uhakiki wa kiasi kilichokuwa kimetengwa kwa ajili 

ya mchakato huo ambayo imetumwa kwa mwenyekiti wa Bodi 

ya Zabuni kwa waraka Na. SMP/MP/PMU/15/31/26 kwa ajili ya 

kuidhinisha tangazo la zabuni ilionesha kuwa Sh. milioni 710 

zilikuwa zimetengwa kwa shughuli hiyo. Kwa hiyo, kurudia 

mchakato wa zabuni kwa kigezo cha ufinyu wa bajeti na kumpa 

mshindani mwingine ambaye ana bei ya juu kwa zaidi ya Sh. 

milioni 106.87 hakukuwa na sababu zinazoeleweka. 
 

 

Ninapendekeza Menejimenti ya TANESCO ifanye uchunguzi 

kwenye suala hili na hatua stahiki zichukuliwe kwa wote 

waliohusika na jambo hili. Aidha, kwa siku za usoni, suala la 

kurudia mchakato wa zabuni liwe na maelezo yanayoeleweka 

na yenye tija kwa shirika. 



152  

SEHEMU YA KUMI NA SABA 
 
 

UKAGUZI WA KIUCHUNGUZI NA UKAGUZI MAALUM 
 

 

17.1 Utangulizi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
amepewa mamlaka chini ya kifungu cha 29 (2) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma namba 11 ya 2008 aweze kufanya ukaguzi 
maalum atakapopokea maombi kutoka kwa Mtu, Taasisi, 
Wizara, Idara, Mashirika, Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Mamlaka mbali mbali ambazo yeye ataona inafaa na kuamua 
kufanya ukaguzi maalum. Kwa kuzingatia Sheria tajwa hapo 
juu, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ilifanya kaguzi maalum zipatazo tisa (9) kwa baadhi ya 
Mashirika ya Umma katika mwaka wa ukaguzi. 

 
Mashirika ya Umma ambayo kaguzi hizi zilifanywa ni Shirika la 
Bima la Taifa (NIC), Shirika la Usafiri Dar es Salaam (UDA / 
UDART), Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET), Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa (NHIF), Shirika 
la Posta Tanzania (TPC), Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
Chuo Kikuu cha Elimu cha Mkwawa (MUCE) na Tume ya Sayansi 
na Teknolojia ya Tanzania (COSTECH). 

 
Matokeo ya kaguzi maalum hizi yaliyotolewa katika ripoti hii ni 
ya muhtasari tu, matokeo ya kina yanapatikana katika ripoti 
husika na yanaweza kupatikana kutoka kwa Mamlaka iliyoomba 
Ukaguzi husika. 

 
17.2 Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa (NHIF) 

Mnamo tarehe 08 Machi 2013 Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa 
katika Mkoa wa Mara, ulifungua akaunti ya benki yenye Na. 
30310004066, iitwayo NHIF Faida Akaunti Mara, kwenye tawi la 
NMB Musoma. Madhumuni ya akaunti hii yalikuwa kulipia watoa 
huduma wa afya walioingia mkataba na kusajiliwa na Ofisi za 

NHIF katika Mkoa wa Mara. Ukaguzi huu ulifanyika ili kutambua 
watu ambao walishiriki katika kuwezesha malipo yenye 
mashaka kwa kipindi cha kuanzia Mei 2013 hadi Machi 2016 
kutoka kwenye akaunti. Ukaguzi ulibainisha yafatayo: - 
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17.2.1 Malipo Hewa kwa Mzabuni ya Sh. Billion 2.61 

Uchunguzi wangu ulibaini kuwa, kiasi cha Sh. bilioni 3 kilikua 
ni malipo hewa. Malipo haya yalitakiwa kulipwa kwa watoa 
huduma za afya kwa kutumia hundi zilizofungwa. Hata hivyo, 
malipo yalifanywa kwa fedha taslimu kinyume na Kanuni za 
NHIF. 

 
Vifungu vyenye kuhusiana na kitabu cha fedha taslimu “cash 
book” vinaonesha kuwa, malipo yalifanywa kupitia hundi, 
lakini taarifa za benki zinaonesha kuwa fedha hizi zilitolewa 
taslim. 

 
Uchunguzi kutoka Benki ya NMB ulionesha kwamba, wateja 
walilipwa kulingana na mahitaji yao, na hundi zilizowasilishwa 
benki zilikuwa za wazi. Ni wazi kwamba wahalifu hawa 
walifanikiwa kutekeleza azma yao kutokana na udhaifu katika 
udhibiti wa mifumo ya ndani ya uhasibu wa shirika la NHIF. 

 
Uchunguzi wa vitabu vya fedha, taarifa za benki na hati za 
malipo ulidhihirisha kwamba, kati ya Sh. bilioni 3, Sh. bilioni 
2.61 zilikuwa ni za malipo hewa. Kwenye bakaa ya Sh. milioni 
393.47, Sh. milioni 350.87 ni za malipo ambayo hayakuweza 
kubainika yalipofanyika. Aidha, Sh. milioni 42.6 hazikuweza 
kuthibitika kupokelewa na walipwaji. Wafanyakazi wanne wa 
NHIF walihusika na kupokea malipo hayo kutoka benki. 

 
Ninapendekeza Mamlaka husika ichukue hatua zinazofaa dhidi 

ya wafanyakazi wanaohusika katika ubadhirifu uliobainishwa. 

 
Kadhalika, Ofisi ya NHIF inatakiwa ichukuwe hatua za 
kinidhamu kwa wafanyakazi wote ambao wameshiriki kwenye 
ubadhirifu wa fedha. Pia, wafanyakazi husika wanapaswa 
kuwajibika kwa kiasi cha Sh. milioni 42.6 ambazo hazikuweza 
kuthibitishwa matumizi yake. Pia, Ofisi inapaswa kuwajibika 
kutoa majina ya watoa huduma waliolipwa jumla ya Sh. milioni 
350.87. 
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17.2.2 Malipo Yaliyofanywa Kinyume na Kanuni za TISS, Sh. Milioni 
404.93 
Kifungu cha 6.5 (d) cha Taratibu za Hesabu na Fedha za NHIF 
(2011) kinaainisha malipo yote yanayozidi Sh. milioni 10 
yatumwe kwa kutumia TISS. Aidha, maagizo yote kuhusu 
kuanzisha na kuidhinisha TISS yanapaswa kufuatiliwa kama 
ilivyoelezwa kwenye Waraka wa malipo ya TISS. 

 
Mapitio yangu ya taarifa za benki, kitabu cha fedha na hati za 
malipo yanaonyesha kuwa, jumla ya Sh. milioni 404.93 zililipwa 
kwa watoa huduma kwa fedha taslimu kinyume na kanuni za 
TISS. 

 
Hatua stahiki zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya maafisa 
waliohusika kwa kutokufuata Kanuni za TISS. 

 
17.2.3 Ukosefu wa Hati za Malipo kwa Kiasi cha Fedha Taslimu Sh. 

Bilioni 1.26 
Kifungu cha 5.1 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Hesabu za NHIF 
(2011) kinabainisha malipo yote kufanywa kwenye hati ya 
malipo iliyoambatana na vielelezo vya kuhalalisha malipo hayo. 
Kadhalika kuwe na idhini kutoka kwa watu wenye mamlaka ya 
kuidhinisha malipo hayo. 

 
Viambatisho vya nyaraka za malipo ya Sh. bilioni 1.26 
zilizotolewa kwa fedha taslimu kwa watoa huduma mbalimbali 
za afya havikuweza kuonekana wakati wa zoezi la Ukaguzi huu 
maalum. 

 
Hii inaashiria kwamba hundi ziliandikwa na kupelekwa moja 
kwa moja benki bila hati za malipo. Kadhalika, ripoti za benki 
hazikufafanua majina husika ya watoa huduma wa afya 
waliolipwa. Ukosefu wa nyaraka za viambatisho kwenye hati za 
malipo huleta mashaka juu ya huduma zilizotolewa na watoa 
huduma wa afya husika. 

 
Ninapendekeza menejimenti ya NHIF kwa mkoa wa Mara itoe 
maelezo kwa malipo haya. Aidha, majina ya walipwaji 
yafahamike. Zaidi ya hayo, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 
watunzaji wa hati za malipo. 
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17.2 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam (UDSM) 

Nilifanya uchunguzi kuona kama chuo kinapata mapato 
yatokanayo na shughuli za ushauri zinazofanywa  na 
wafanyakazi wake kwa kutumia jina na miundominu ya Chuo 
Kikuu. Kutokana na tathmini na uchambuzi wa mkataba kati ya 
BICO na NHC wa gharama ya Sh. bilioni 5.49, nilibaini 
usimamizi mbovu wa BICO kwa manufaa binafsi kama 
inavyoelezwa hapa chini:- 

 
17.2.1 Mgongano wa Kimasilahi kati ya Meneja wa BICO na Wamiliki 

wa Kampuni ya Uhandishi Ushauri Iliyopewa Kazi (Sub 
contracted) 
BICO ni kampuni ya Uhandisi Ushauri iliyosajiliwa na Bodi ya 
Usajili ya Wahandisi, ikiwa na namba ya usajili 035 kwa kazi za 
uhandisi mshauri kwa niaba ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 
Tarehe 9 Desemba 2013 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
liliingia mkataba na BICO kutekeleza mkataba wa gharama ya 
Sh. bilioni 2.60. Baadaye, tarehe 20 Oktoba 2016 BICO na NHC 
walisaini mkataba wa nyongeza kwa kazi zilizoongezeka zenye 
gharama ya Sh. bilioni 1.79 (50%) ukiondoa kodi za ndani na 
huduma zitolewazo na watu wengine kwa gharama ya Sh. 
milioni 100 na kufanya jumla ya gharama za mkataba kuwa Sh. 
bilioni 5.49. 

 
Hata hivyo, nilibaini kuwa wakati mchakato wa manunuzi 
ukiendelea, BICO na kampuni binafsi ya uhandisi ushauri 
zilisaini mkataba mdogo tarehe 27 Agosti 2013 ikiwa ni sehemu 
ya mkataba mkuu uliotajwa hapo juu wa kuchangia mapato 
yatokanayo na ushauri kwa kuzingatia uwiano wa utaalam wa 
watumishi. BICO iliwakilishwa na watu wawili, mmoja akiwa na 
nguvu ya kisheria (power of artorney), na wakati huo huo akiwa 
ni kiongozi wa majadiliano; na mwingine akiwa ni mtaalam. 

 
Katika kufuatilia umiliki wa kampuni iliyoingia mkataba mdogo 
wa mhandisi mshauri, ilibainika kuwa wawakilishi wa kampuni 
ya BICO walikuwa wamiliki wa kampuni hiyo binafsi; ambapo 
mwakilishi mtaalam alimiliki hisa asilimia 40 wakati mwakilishi 
kiongozi wa majadiliano alimiliki hisa kwa asilimia 20.  Hili 
lilifanyika makusudi ili kiasi kikubwa cha mapato kiende kwa 
kampuni binafsi ambayo inamilikiwa na wawakilishi hao wa 
BICO; hivyo BICO kama taasisi ya Umma ifaidike na mapato ya 
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kiasi cha asilimia 24.4 tu. Pia, wawakilishi hao wa BICO 
waliitumia BICO kama  kampuni iliyo mstari wa mbele ili 
kukwepa kodi za serikali kama kodi ya zuio kwa kuwa malipo 
yalitoka NHC kwenda BICO. 

 
Kutokana na makubaliano yaliyosainiwa, BICO ilikuwa na haki 
ya asilimia 24.4 tu ya jumla yote ya mkataba. Kiasi kilichobaki 
(cha asilimia 75.6) kilikuwa haki ya kampuni binafsi ambayo ni 
ya wawakilishi wa BICO. Kuhusiana na mgongano wa kimasilahi, 
mtaalam kutoka BICO alipokea kiasi cha Dola za Kimarekani 
340,000 kama ada za kitaaluma katika mkataba mdogo wa 
mhandisi mshauri na si kama mtaalam kutoka BICO. 

 
Napendekeza chuo cha Dar es salaam kuhusisha vyombo vya 
kusimamia sheria kufanya uchunguzi zaidi na hatua stahiki 
kuchukuliwa. 

 
17.2.2 Malipo  Zaidi  Katika  Mfuko  wa  Utafiti  wa  Wanafunzi  Sh. 

Milioni 225.18 
Utoaji wa udhamini wa Kitivo cha Mabadiliko ya Hali ya Hewa 
(Centre for Climate Change (CCCS)) unataka posho za utafiti 
zilipwe kama inavyokuwa imeidhinishwa na Makamu Mkuu wa 
Chuo, ambapo ni kati ya Sh. milioni 4 na milioni 10 kwa 
wanafunzi wa shahada ya uzamili na kati ya Sh. milioni 12 
mpaka Sh. milioni 20 kwa wanafunzi wa Uzamivu. Nilibaini 
kuwa, viwango vilivyolipwa kwa wanafunzi wa uzamili na 
Uzamivu   vilikuwa   juu   ya   vile   vinavyokubalika,   hivyo 
kusababisha malipo zaidi katika mfuko kwa kiasi cha Sh. milioni 

225.18 kwa wanafunzi. 
 

Ninapendekeza kuwa Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam aelekeze Menejimenti ya mfuko wa Utafiti wa 
Wanafunzi (CCCS) kuzingatia viwango vilivyopitishwa na Baraza 
la Chuo katika Mwongozo Mkuu wa Chuo (Prospectus) na 
miongozo mingine; badala ya kutumia maamuzi na busara 
binafsi. Pia uchunguzi zaidi ufanywe na hatua stahiki 
zichukuliwe kwa maafisa watakaobainika kuhusika na 
mapungufu yaliyosababisha chuo kupoteza rasilimali. 
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17.2.3 Manunuzi  Yasiyo  na Ushindani  ya  Dola  za Kimarekani 
112,757 
Programu ya Ushirikiano  Tanzania (Tanzania Partnership 
Programme- TPP) inatakiwa kuzingatia Kanuni za Manunuzi za 
Umma kwa kuitisha nukuu za bei kutoka kwa wazabuni wengine 
ili kupata ushindani wa bei. 

 
Nilibaini kuwa, TPP ilifanya manunuzi ya kiasi cha Dola za 
Kimarekani 112,757 (sawa na Sh. milioni 235.44) bila ya kuwa 
na ushindani wa nukuu za bei ili kupata bei zilizo nafuu zaidi. 
Menejimenti ya TPP ilieleza kuwa mchakato wa manunuzi 
ulikuwa ghali na mgumu sana kutokana na muda ambao 
ungetumika kumpata mkandarasi. Naona kuwa kukosekana kwa 
ushindani, thamani ya fedha haikuweza kupatikana. 

 
Ninapendekeza kuwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kihakikishe 
kinafuata matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni 
zake ili kupata thamani ya fedha katika manunuzi. 

 
17.2.4 Ada za Taasisi Ambazo Hazikuchagwa Sh. Bilioni 2.97 

Miradi ya tafiti inatakiwa kuchangia kwenye taasisi si chini ya 
asilimia 12 ya jumla ya gharama za mradi wa utafiti kama 
gharama za uendeshaji wa taasisi. Nilibaini kuwa, kulikuwa na 
miradi 83 kutokea Desemba 2013 hadi Machi 2018 ikiwa na 
jumla ya gharama ya Sh. bilioni 25.91. Hivyo miradi hiyo 
ilipaswa kuchangia jumla ya Sh. bilioni 3.11. Hata hivyo, kiasi 
kilichochangiwa na miradi  hiyo  kilikuwa Sh. milioni 141.12 

ikiwa ni sawa na asilimia 4.5 ya michango iliyotakiwa. Huu ni 
ushahidi kwamba, miradi ya utafiti katika Chuo Kikuu 
haijasimamiwa vya kutosha na hivyo Chuo Kikuu hakifaidi 
ipasavyo kutokana na miradi hiyo kama inavyopaswa kuwa. 

 
Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kihakikishe 
kuwa, sera ya utafiti inazingatiwa katika kuchangia uendeshaji 
wa taasisi na kubuni utaratibu wenye ufanisi na madhubuti 
katika kukusanya michango kutoka kwa miradi yote. 
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17.2.5 Usimamizi  Duni  wa  Mali-Akili  (Intellectual  Properties)  na 
Maendeleo ya Teknolojia 
Sera ya umiliki wa Mali-Akili ya mwaka 2008 inataka Chuo 
Kikuu kupata kinga ya kisheria katika kutangaza na kuuza 
kibiashara bidhaa zinazohusiana na Mali-Akili kadri 
itakavyokuwainafaa kwa maslahi ya Chuo, mtafiti na umma 
kwa jumla. 

 
Kuanzia 2007 hadi 2018, Chuo Kikuu kilitunza uvumbuzi mmoja 
kuhusu uchakataji wa juisi ya ndizi na utafiti huo ulihifadhiwa 
mnamo Septemba 16, 2009. Chuo Kikuu kwa miaka mingi 
kiliweza kuchapisha tafiti 2,983. Tangu mwaka 1981 hadi 
Januari 2018, Chuo Kikuu kupitia  Technology  Development 
and Transfer Centre (TDTC) kiliweza kubuni, kutengeneza na 
kuhamisha mashine 66 za aina tofauti pamoja na vipengele 
35769 vya mashine. Hata hivyo, ni mvumbuzi mmoja tu alikuwa 
na haki miliki. Hii ni dalili ya kuwa, Mali-Akili hazitangazwi vya 
kutosha na Chuo Kikuu. 

 
Hakuna namna nzuri na imara za kutathmini vumbuzi zenye 
matokeo yanayostahili kupewa Haki Miliki. Hali  hii 
inasababisha kushindwa kuweka wazi vumbuzi kwa ajili ya 
kupata haki miliki. 

 
Ninapendekeza UDSM itengeneze mfumo madhubuti (database) 
ili kurahisisha ufuatiliaji na tathmini ya vumbuzi zinazofaa 
kupata haki miliki. Pia, kutengeneza mifumo imara ya 
kuchunguza vumbuzi zinazokidhi kupata haki miliki na kufikiria 
kutoa motisha kwa wavumbuzi bora katika eneo hili. 

 
17.2.6 Udahili  wa  Wanafunzi  kwa  Idadi  Zaidi  ya  Matarajio  kwa 

Asilimia 560 
Mnamo 2016/2017, UDSM ilidahili wanafunzi kwa zaidi ya 
asilimia 560 ikilinganishwa na mpango wake. Hii inamaana 
kuwa, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa ilipita uwezo wa Chuo 
hicho. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa udahili haukuwa 
umetolewa taarifa kwa kiwango ambacho kila kitivo kilielewa 
idadi ya wanafunzi waliotakiwa kudahiliwa. Majadiliano na 
baadhi ya maafisa yalionesha kuwa, kiwango cha juu cha 
udahili huo hakikuwa na uwiano na rasilimali nyingine za Chuo 
kama vile rasilimali watu na miundombinu, ili kukidhi bila shida 
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ongezeko hilo. Ongezeko hilo kubwa la udahili linahatarisha 
ubora wa elimu watakaopata wahitimu; hivyo kuwa na athari 
ya muda mrefu kwa maendeleo ya kitaifa. 

 
Ninapendekeza UDSM itayarishe na kutekeleza mpango wa 
udahili ambao utatokana na tathmini ya mahitaji na uwezo wa 
Chuo Kikuu. 

 
17.3 Shirika la Bima la Taifa Tanzania (NIC) 

Nilifanya ukaguzi maalum juu ya uzingatiaji wa sheria za 
manunuzi kwenye mfumo wa compyuta wa kutoa bima za 
maisha na zisizo za maisha katika Shirika la Bima la Taifa (NIC) 
na yafuatayo yalibainika:- 

 
17.3.1 Kutokutumika  Kikamilifu  kwa  Mfumo  wa  GC  Ulionunuliwa 

kwa Dola za Kimarekani Milioni 3.59 
Mkataba husika ulisainiwa tarehe 18 Juni 2012 kati ya NIC na 
muuzaji huduma kwa muda wa miezi saba (7). Menejimenti ya 
NIC ilikubali mfumo huo wa Bima ya Maisha na Bima zisizo za 
maisha (Gnisys Configurator System) kwa kusaini taarifa ya 
majaribio na kulipa kiasi cha Dola za Kimarekani milioni 3.59 
kwa muuzaji huduma wa mfumo wakati mfumo huo ulikuwa 
haufanyi kazi kikamilifu. 

 
Mfumo huo ulitarajiwa kuunganisha maeneo makuu matatu ya 
kazi za NIC ambazo ni bima ya maisha, bima nyingine na 
uhasibu. Wakati nikikagua mfumo huo katika eneo la uhasibu, 
nilibaini kuwa sehemu inayofanya kazi kikamilifu ni kukiri 
mapokezi ya fedha tu kwa kutoa risiti. Zaidi, nilibaini kuwa 
mfumo huu hauwezi kutumika kutoa taarifa za kifedha kwa 
kuwa moduli nyingine hazikuwa zinafanya kazi; hivyo NIC 
ililazimika kutumia mfumo mwingine wa legacy (UNISYS). 

 
Menejimenti ilikubali kuwa Mfumo huo wa GC ulikuwa 
unatumika kwa sehemu ndogo, na hauruhusu kuingiza bidhaa 
nyingine za bima, kiasi na muda wa bima. Pia, mfumo wa bima 
ya maisha hauwezi kugawanywa katika makundi ya wateja au 
kwenye kuandaa madai. Aidha, nilibaini kukosekana kwa 
Viashiria Muhimu vya Utendaji (KPIs)  kwa utendaji kazi wa 
mfumo kama ilijidhihirisha, ambapo maeneo yote yaliyokuwa 
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hayafanyi kazi yalikuwa yameoneshwa kwa ujumbe uliosomeka 
‘error encountered’. 

 
Thamani ya fedha iliyotumika kununua mfumo huo 
haikupatikana kama ilivyotarajiwa kwa sababu haukuwa 
unafanya kazi kwa ukamilifu. 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini tofauti katika mapato ya mwaka 
yatokanayo na malipo ya bima ya kiasi cha Sh. bilioni 67.03 kati 
ya taarifa zilizotunzwa kwenye excel (Sh. bilioni 81.94) na 
mfumo wa GC system (Sh. bilioni 14.91) kuanzia mwaka 2015 
hadi 2017. Taarifa zilizotayarishwa nje ya mfumo 
zinasababisha kuwa na taarifa za mapato zisizo sahihi ambazo 
zingeweza kuepukwa kwa kutumia mfumo kama 
ungetekelezwa kwa ukamilifu. 

 
Ninapendekeza NIC iwasiliane na muuza huduma ili kuhakikisha 
masuala yote yaliyobaki kama ilivyooneshwa katika Hati ya 
Mahitaji ya Kazi za Mfumo yanatatuliwa; na kwamba, mfumo 
unafanya kazi kikamilifu kama ulivyotarajiwa. 

 
17.4 Chuo Kikuu cha Elimu Mkwawa (MUCE) 

Tathmini hii ya ukaguzi maalum ilizingatia mikataba iliyoingiwa 
kati ya Chuo Kikuu cha Elimu cha Mkwawa (MUCE) na M/s. MNM 
Engineering Services Ltd, CATIC, International Engineering Ltd, 
Epitome Architects ltd (ilijulikana awali kama Land Plan Icon 
Limited) kwa ajili ya ushauri na ujenzi wa majengo pacha ya 

mihadhara ambayo yangeweza kubeba wanafunzi 1000 kila 
moja na kuongeza wanafunzi hadi 2000. Wakati wa utekelezaji 
wa mradi, yafuatayo yalibainishwa: - 

 
17.4.1 Kuongezeka kwa Gharama za Mradi Sh. Bilioni 5.48 

Mnamo Julai 2010, MUCE iliingia mkataba wa ujenzi wa Mradi 
na M/s. MNM Engineering Services Limited wa jumla ya Sh. 
bilioni 3.62. Ujenzi huo ulitarajiwa kuanza tarehe 4 Julai 2010 
na ulitarajiwa kukamilika tarehe 30 Septemba 2011. Wakati wa 
utekelezaji, kiwango cha kazi kilibadilika kutokana na jiografia 
ya eneo na kusababisha nyongeza ya Sh. bilioni 1.08, ikiwa ni 
pamoja na kodi ya ongezeko la thamani (VAT). Hivyo, ongezeko 
hilo ni sawa na asilimia 30 ya bei ya awali ya mkataba na 
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kufanya jumla ya gharama ya mkataba kuwa Sh. bilioni 4.71. 
Kiwango hiki cha nyongeza hakikuidhinishwa na Bodi ya Chuo. 

 
Tofauti hizi zingeweza kuepukika endapo tu suala hili la taarifa 
ya Kijiografia ya eneo hilo iliyotolewa na mhandisi mshauri 
lingeshughulikiwa kama lilivyokuwa limewasilishwa katika 
mapendekezo yake na ilivyoelezwa katika Mkataba wa Ushauri. 
Tarehe 28 Novemba 2012, mkataba ulivunjwa kwa sababu ya 
kushindwa kwa mkandarasi. Baada ya mkataba kuvunjwa, 
mkandarasi alistahili kulipwa Sh. bilioni 2.67 kulingana na kazi 
halisi iliyofanyika. 

 
Tarehe 9 Mei 2013, mkandarasi mpya M/s. CATIC International 
Engineering Limited aliingia mkataba kwa bei ya Sh. bilioni 
4.74. Wakati wa utekelezaji kulikuwa na kusimamishwa kwa 
kazi kwa muda wa siku 582 ambazo ziliongeza gharama ya 
jumla ya Sh. milioni 991.70 ambazo zingeweza kuepukwa 
kinyume na kifungu 22.1 cha Mkataba wa Ushauri. Gharama ya 
kazi chini ya kiwango zilizofanywa na mkandarasi aliyepita pia 
zilisababisha ongezeko la Sh. milioni 259.67 na riba ya Sh. 
milioni 178.64 kwa kuchelewesha malipo. Jumla ya bajeti ya 
mradi huu kwa CATIC ilikuwa Sh. bilioni 6.17. Gharama zote 
hizi zingeweza kuepukika kwa kuwa kwa kiasi kikubwa 
kilitokana na makosa ya mkandarasi. 

 
Kazi ya mhandisi mshauri pia ilibadilika mara mbili na kuongeza 
gharama kutoka bei ya awali ya Sh. milioni 122.84 mpaka Sh. 
milioni 263.07. Nyongeza za gharama ya mradi zilifanya uwe 
wa jumla ya Sh. bilioni 9.10. Gharama hii iko juu kwa Sh. bilioni 

4.10 (sawa 82%) ikilinganishwa na makadirio ya mhandisi 
mshauri ya Sh. bilioni 4.99. Pia gharama ziko juu kwa Sh. bilioni 
5.36 (sawa na 151%) dhidi ya bei ya mkataba wa awali ya Sh. 
bilioni 3.75 kati ya MUCE na MNM Engineering & EPITOME 
Architects Limited. 

 
Ninapendekeza Serikali ifuatilie kwa karibu miradi yake ikiwa 
ni pamoja na utoaji wa fedha za utekelezaji wa miradi kwa 
wakati ili kuepuka gharama zisizo za lazima zitokanazo na 
kusimamishwa kwa miradi na kusababisha gharama za riba na 
faini. 
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17.4.2 Kushindwa Kutekeleza Hukumu ya Mahakama Kuokoa 
Uharibifu / Hasara 
Kuvunjwa kwa mkataba kulisababisha kuchelewa kukamilika 
kwa mradi kwa zaidi ya miaka saba. Hii imesababisha 
kuongezeka kwa bei kwa sababu ya muda kupita. Hivyo, kazi 
ambazo hazikukamilika gharama zake zilizoongezeka kwa Sh. 
bilioni 2.04 hadi Sh. bilioni 4.74 kwenye mkataba mpya. 

 
Baada ya kukoma kwa mkataba na M/s. MNM Engineering 
Services Limited, MUCE iliwasilisha kesi ya madai katika Idara 
ya Biashara ya Mahakama Kuu Dar es Salaam dhidi ya M/s. MNM 
Engineering Services Limited akiwa mshtakiwa wa kwanza. 

 
Mnamo Machi 16, 2016, Mahakama ilitoa hukumu ya kesi Na. 

165 ya 2014 dhidi ya mshitakiwa wa kwanza (M/s. MNM 
Engineering Services Ltd) Mahakama iliamuru mshitakiwa huyo 
kulipa jumla ya Sh. bilioni 6.99 ikiwa ni fedha zilizolipwa 
kimkataba na gharama za uvunjaji makubaliano. Pia, 
iliamuriwa alipe riba kwa kiwango cha biashara na gharama 
zote za mashtaka. Hata hivyo mshitakiwa huyo hajatekeleza 
agizo la mahakama. 

 
Ninapendekeza MUCE iwasiliane na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali pamoja na Wizara ya Elimu sayansi na Teknolojia ili 
kuweza kutambua mali za M/s. MM Engineering limited; na 
kutafuta njia bora za kukusanya deni hilo kwa mujibu wa 
mahakama. 

 
17.4.3 Malipo ya Awali bila Dhamana Sh. Milioni 543.53 

Kifungu cha 53.1 cha Mkataba kinataka MUCE kumlipa 
mkandarasi malipo ya awali ya asilimia 15 ya mkataba baada 
ya kusaini mkataba. Kifungu cha 54.1 kinamtaka mkandarasi 
kutoa dhamana kwa mteja siku 30 baada ya kusaini mkataba 
kwa kiasi cha hadi 10% ya gharama ya mkataba. 

 
Nilibaini kuwa, tarehe 01 Julai 2010 MUCE ililipa malipo ya 
awali ya Sh. milioni 543.53 kabla ya kuwasilishwa kwa dhamana 
na mkandarasi, kinyume na masharti ya mkataba yaliyotajwa 
hapo juu. Hata hivyo, tarehe 5 Julai 2010, siku nne baada ya 
malipo hayo ya awali, mkandarasi aliwasilisha dhamana kutoka 
benki ya KCB. 
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Hata hivyo, mahojiano yangu ya kutaka kuthibitisha kama 
dhamana ya benki iliwekwa bayana, EPITOME Arch ltd alikiri 
kuwa, uthibitisho kwa benki ya KCB ulifanywa kwa mdomo. 

 
Idara ya Mahakama ya Biashara ilimwelekeza mshtakiwa 
kumlipa mdai (MUCE) deni la Sh. milioni 362.35. Benki ya KCB 
ilijibu kuwa haikutoa dhamana kwa M/s. MNM Engineering 
Services Ltd kwa ajili ya ujenzi wa jengo la mihadhara (Lecture 
Theatre). Kwa hiyo hii ilikuwa hasara kwa MUCE. 

 
Dosari zilizobainika hapo juu ni ushahidi kwamba, juhudi za 
kutosha hazikufanyika hivyo, kusababisha kutokufuatwa kwa 
masharti ya mkataba. 

 
Kwa mantiki hiyo hapo juu, mhandisi mshauri (EPITOME 
Architects Limited) hakutimiza majukumu yake, hivyo 
anawajibika kwa hasara iliyotokea. 

 
17.5 Shirika la Posta Tanzania (TPC) 

Nilifanya ukaguzi maalum juu ya vipengele vya mizania ya 
hesabu ambavyo vilikuwa havikubaliani katika Shirika la Posta 
(TPC). Yafuatayo yalibainika:- 

 
17.5.1 Kuondolewa kwa Miamala  Isiyosuluhishika  kwenye 

Usuluhishi wa Benki Sh. Bilioni 3.62 na Dola za Kimarekani 
103,474.96 
Nilibaini kuwa, Shirika la Posta Tanzania (TPC) liliondoa 
miamala isiyosuluhishika bila kufanya uchunguzi na kuitolea 

maelezo. Kiasi cha Sh. bilioni 1.45 kiliwekwa benki lakini 
hakikuingizwa katika vitabu vya hesabu/fedha na kiliondolewa 
katika orodha ya miamala isiyosuluhishika bila kuwa na 
viambatisho vya kutosha kuthibitisha usuluhisho uliofanyika. 
Miamala ambayo haikusuluhishwa kwenye vitabu vya hesabu na 
upande wa mapato ilikuwa ni kiasi cha Sh. bilioni 2.17 na Dola 
za Kimarekani 103,474.96. Miamala hii ilirekebishwa na 
kuondolewa kwenye taarifa ya usuluhisho wa benki bila 
maelezo. 

 
Menejimenti ilielezea kwamba, ufuatiliaji wa kiasi kilichokuwa 
kikiingizwa katika kitabu cha fedha dhidi ya taarifa ya benki 
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ulikuwa mgumu kwa kuwa fedha zilizokusanywa ziliingizwa 
benki kwa ujumla, wakati miamala hiyo iliingizwa katika kitabu 
cha fedha kwa kipengele kimoja kimoja kama mapato. Hivyo 
kusababisha mapato mengi kuingizwa mara mbili, kitu 
ambacho hakikuwa sahihi. 

 
Uondoaji wa miamala ya benki isiyosuluhishwa au amana za 
fedha katika taarifa ya usuluhishi wa benki bila kufuata 
utaratibu wa kihasibu husababisha uwezekano wa udanganyifu. 
Kwa hiyo, napendekeza kuwa TPC irejeshe miamala yote 
iliyoondelewa katika taarifa ya usuluhisho bila kuwa na 
viambatisho. Kisha, itafute vyanzo vya miamala hiyo na amana 
ya fedha kwa kushauriana na mabenki husika. 

 
17.5.2 Akaunti 31 za TPC Zisizotumika kwa Muda Mrefu 

Kutokana na wingi wa kazi, Shirika la Posta Tanzania lina 
akaunti za benki 202 katika mabenki mbalimbali. Kutokana na 
ukaguzi wa uendeshaji na usimamizi wa akaunti za benki, 
nilibaini kuwa akaunti za benki 31 zinazomilikiwa na makao 
makuu ya taasisi zilikuwa hazitumiki kwa muda mrefu (akaunti 
28 ziko benki ya CRDB na 3 ni akaunti za benki NBC). Hali hii 
inakaribisha mazingira ya hatari ya kutumika kwa matumizi 
mabaya kama wizi. Pia, huongeza gharama za kila mwezi za 
kutunza akaunti. 

 
Ninapendekeza menejimenti ya shirika ipate idhini ya 
Mkurugenzi Mkuu kwa ajili ya kufunga akaunti zisizotumika. 

 
17.6 Shirika la Usafiri Dar es Salaam (UDA) na Usafiri wa Mwendo 

Kasi (UDART) 
Mlipaji Mkuu wa Serikali alimwomba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kufanya ukaguzi maalum wa UDA na 
UDART. Yafuatayo yalibainika:- 

 
17.6.1 Hisa za UDA Ziliuzwa Bila Kuidhinishwa na Msajili wa Hazina 

Tarehe  4 Juni 1974, UDA ilikuwa na idadi ya hisa zipatazo 
15,000,000  zilizokuwa zimetolewa na kulipiwa zilikuwa hisa 
7,119,679 ikiwa ni  sawa na 47.5%; na ambazo zilikuwa bado 
kutolewa zilikuwa hisa 7,880,303 sawa na 42.5% ya hisa zote. 
Mnamo tarehe 22 Februari 2011, Bodi ya wakurugenzi ya UDA 
iliingia mkataba na M/s. Simon Group limited (SGL) kuuza hisa 
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7,880,303 zilizokuwa bado kutolewa kwa bei ya Sh. 145 kwa 
kila hisa, ikiwa ni Sh. bilioni 1.14 kwa hisa zote. 

 
Kampuni ya SGL ililipa kiasi cha Sh. milioni 285 tu na kubakisha 
Sh. milioni 857.64. Hii ilikuwa kinyume na Sheria ya Mashirika 
ya Umma na Sheria ya Msajili wa Hazina kwa kuwa Bodi ya 
Wakurungenzi haikuwa na mamlaka ya kuiuza UDA ambayo 
ilikuwa inamilikiwa kwa asilimia 100 na Serikali kabla ya kuuza 
hisa zake zilizokuwa bado kutolewa Februari 2011. 

 
Mnamo Februari 2016 kampuni ya SGL ilirejesha hisa hizo kwa 
Msajili wa Hazina. Hata hivyo, Hesabu za UDA hazikuonesha 
hisa hizo zilizorejeshwa; hivyo, kusababisha taarifa zisisizo 
sahihi kwa watumiaji wa hesabu hizo. 

 
Serikali ilipoteza faida yake kama mwanahisa kutokana na 
maamuzi yasiyo ya kisheria ya Bodi ya Wakurugenzi wa UDA 
kwa kipindi cha miaka 3 tokea 22 Agosti 2013 mpaka Februari 
2016 kwa kuuza bila faida yoyote hisa ambazo hazikuwa 
zimetolewa. 

 
Ninapendekeza maamuzi yoyote yanayoathiri mtaji na utendaji 
wa kampuni yoyote inayomilikiwa na Serikali yahusishe 
Mamlaka kama inavyotakiwa na sheria. Hisa zilizorejeshwa kwa 
Msajili wa Hazina zitolewe kwa Serikali ili iweze kuwa 
mwanahisa mwenye hisa nyingi. 

 
17.6.2 Kuongezeka kwa Mtaji wa UDART bila Kuidhinishwa na Msajili 

wa Hazina 
Kampuni ya UDART ilianzishwa 19 Desemba 2014 ukiwa na 
mtaji wa Sh. bilioni 1.5 (hisa 15,000 kwa Sh. 100,000 kwa kila 
moja). Kati ya hisa hizo, I4,850 zinamilikiwa na UDA ambayo ni 
sawa na asilimia 99 na Simon Group Limited inamiliki hisa 150 
sawa na asilimia 1. 

 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilibaini kuongezeka kwa mtaji 
kutoka Sh. bilioni 1.5 mpaka Sh. bilioni 225 (yaani kutoka hisa 
15,000 zenye thamani ya Sh. 100,000 kila moja mpaka hisa 
2,250,000,000 zenye thamani ya Sh.100 kila moja). Mabadiliko 
haya ya hisa na mtaji hayakuwa pia yamesajiliwa na Msajili wa 
Biashara na Wakala wa Leseni (BRELA). 
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Zaidi ya hayo, nilibaini pia kuwa mmiliki wa pili, yaani Msajili 
wa Hazina hakuhusishwa katika mchakato wa kuongeza mtaji 
na idadi ya hisa. 

 
Ninapendekeza Serikali, UDART na wanahisa wote wajadiliane 
na kukubaliana kuhusu uhitaji wa kuongeza mtaji na idadi ya 
hisa za UDART. 

 

 
 

17.6.3 UDART Kujiendesha kwa Hasara ya Sh. Bilioni 6.78 

Mradi wa mabasi ya Mwendo Kasi Dar es Salaam ulianza tarehe 
10 Mei 2016. Katika tathmini ya miezi minane kuanzia tarehe 
ya kuanza kwa mradi mpaka tarehe 30 Desemba 2016 nilibaini 
kuwa, kampuni ya UDART imekuwa ikifanya kazi kwa hasara 
kwa kuwa jumla ya matumizi ilikuwa kubwa zaidi ya mapato 
kwa kiasi cha Sh. bilioni 6.78. Jumla ya matumizi ilikuwa Sh. 
bilioni 26.57 wakati mapato yalikuwa Sh. bilioni 19.78. Pia 
nilibaini kuwa hasara hii ilitokana na kutunza vibaya taarifa za 
matumizi kama inavyoonekana hapa chini:- 

 
i. UDART ilitoa taarifa za gharama za mafuta kuwa Sh. 

bilioni 6.02, wakati leja ya mafuta ilionesha kiasi cha 
mafuta ni Sh. bilioni 4.79. Taarifa hii ilikuwa zaidi kwa 
kiasi cha Sh. bilioni 1.25. 

ii. UDART ililipa Sh. milioni 750 kwa M/s. Longway 
Engineering Services kwa kujenga uzio katika kituo cha 
mabasi Kimara, Kivukoni, Ubungo na Morocco. Hata 
hivyo, uzio ulijengwa Kimara tu kwa Sh. milioni 241.69 
wakati hakukuwa na ujenzi wa fensi katika vituo vingine 
vitatu vilivyotajwa. Kiasi kilicholipwa cha Sh. milioni 
508.31 kwa ajili ya fensi katika vituo vitatu 
hakikuthibitika kama kilirejeshwa; hivyo kuwa na 
uwezekano mkubwa kuwa kilitumika vibaya. 

 
Napendekeza UDART ihakikishe kiasi kilichozidishwa 
kinarekebishwa kwenye taarifa. Pia, kiasi kilicholipwa kwa 
kazi ambayo haikufanyika cha Sh. milioni 508.31 kirudishwe; 
na hatua za kisheria zichukuliwe kwa wote waliohusika. 
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17.6.4 Uwekezaji wa Serikali Usio na Tija 

Serikali kupitia kwa Msajili wa Hazina inamiliki hisa 3,488,651 
katika kampuni ya UDA ikiwa ni sawa na 49% ya hisa 
zilizotolewa na kulipiwa. Hisa za serikali zina thamani kati ya 
Sh. bilioni 2 na Sh. bilioni 4.32 kufuatana na taarifa ya tathmini 
ya mali iliyofanyika mwaka 2012. Hata hivyo, Serikali haijawahi 
kupata gawio lolote kutokana na uwekezaji huu katika UDA 
tokea kuanzishwa kwake. Taarifa ya Bodi ya Wakurugenzi kwa 
mwaka 2015/2016 na 2016/2017 ilionesha mwendelezo wa 
hasara kuwa sababu ya kutolipa gawio. Hivyo, uwekezaji wa 
Serikali katika UDA umekuwa si wa tija tokea ulipofanywa. 
Hivyo, napendekeza Serikali kufuatilia kwa ukaribu shughuli za 
UDA. 

 
17.6.5 Idadi ya Mabasi ya Mwendo Kasi Isiyotosheleza 

Katika awamu ya kwanza ya utekelezaji, mradi ulitakiwa 
kununua mabasi 305. Hata hivyo, mabasi yaliyopo ni mabasi 
140 sawa na 45.9% ya mabasi 305 yaliyotakiwa kuwapo. 
Upungufu wa mabasi 165 ambao ni sawa na 54.1% unaleta 
changamoto ya mrundikano wa abiria. Mabasi yanajaa sana, na 
hivyo uchakavu wake unatarajiwa kuwa juu, tofauti na 
ilivyotarajiwa. Hii ni kwa sababu ya kubeba abiria wengi zaidi 
ya uwezo wa mabasi hayo. 

 
Napendekeza UDART iongeze kasi ya kutekeleza makubaliano 
ya kuongeza mabasi ili kukidhi mahitaji ya sasa kwa kutoa 
huduma nzuri. 

 
17.6.6 Kusimamishwa Uuzaji wa Kadi kwa Abiria kwa Sababu ya 

Gharama Kubwa ya Manunuzi 
Kutolewa kwa Kadi za kulipia kulisitishwa kwa sababu ya 
gharama kubwa ya uzalishaji wa kadi hizo. Gharama hiyo ni 
kubwa kuliko mauzo yake kwa abiria. Nilibaini kuwa, gharama 
ya kuzalisha kadi moja ni Sh. 4,500 ikiwa ni pamoja na kodi za 
serikali na gharama za uagizaji, wakati serikali ilitangaza kadi 
moja kuuzwa kwa Sh. 500 

 
Ninapendekeza, UDART iwasiliane na Serikali kutafuta 
ufumbuzi juu ya suala hili kwa kuwa matumizi ya kadi 
yanasaidia sana kupunguza upotevu wa mapato yanayoweza 
kutokea kwa kutumia tiketi za kawaida. 
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17.6.7 Deni la TRA ambalo Halijaripotiwa katika Hesabu za UDA Sh. 

Bilioni 5.35 
Nilibaini kuwa Sh. bilioni 5.35 za TRA hazikuripotiwa kwenye 
taarifa za fedha za UDA kama sehemu ya deni lake. Deni hili 
lilithibitishwa na TRA kupitia barua yenye Kumb. Na. 
TRA/CCE/C/1 ya 31/1/2018. Kati ya deni hilo, Sh. bilioni 2.11 
zilikuwa adhabu ya kuchelewesha kulipa kwa wakati. 

 

Ninapendekeza UDA itambue deni la TRA la Sh. bilioni 5.35 
katika taarifa zake za hesabu. 

 
17.7 Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania (COSTECH) 

Wakati wa ukaguzi maalum katika Tume hii, yafuatayo 
yalibainika:- 

 
17.7.1 Kutokuwepo kwa Kanuni za Kuongoza Shughuli za 

COSTECH/NFAST 
Mfuko wa Taifa kwa Utangazaji wa Sayansi na Teknolojia 
(NFAST) ulianzishwa na kifungu cha 23 (i) cha Sheria ya Tume 
ya Sayansi na Teknolojia Tanzania Na. 7 ya mwaka 1986. 
Kifungu cha 25 (4) cha sheria hiyo pia kinaeleza kuwa Waziri 
anaweza, kwa kanuni zilizochapishwa gazetini, 
kutayarisha/kutoa Kanuni na miongozo ya Mfuko huo. Hata 
hivyo, mpaka kufikia Juni 2018 hakukuwa na kanuni 
zinazohusiana na sheria hiyo ya Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania. 

 
Menejimenti ilinitaarifu kuwa suala hili lilikuwa tayari 
limewasilishwa kwa Waziri anayehusika mara kadhaa hivyo, 
zilikuwa katika mchakato wa kuandikwa; lakini kasi ya 
kulifanyia kazi jambo hilo ilionekana kuwa ndogo. Ukosefu wa 
kanuni kwa Sheria ya COSTECH unasababisha mkanganyiko 
katika kuitafsiri na kuitekeleza Sheria hiyo. 

 
Ninapendekeza kuwa Tume, kwa kushirikiana na Wizara 
ipendekeze marekebisho ya sheria ya COSTECH ya mwaka 1986 
na kutengeneza kanuni ili kuongeza ufanisi katika kutekeleza 
shughuli za Tume. 
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17.7.2 Matumizi Mabaya ya Kibali cha Kuajiri 

Tarehe 25 Julai 2012, Katibu Mkuu Utumishi PO-PSM aliiruhusu 
COSTECH kutafuta watu kujaza nafasi mbili zilizokuwa wazi 
kwa kuwa Tume ya Ajira ya Serikali ( PSRS) haikuweza kupata 
watu wenye sifa, yaani Mkurugenzi wa Sayansi ya Jamii na Afisa 
Mkuu wa Tafiti. 

 
Hata hivyo, tarehe 18 na 19 Desemba 2012 COSTECH ilitafuta 
nafasi za watu wengine kumi ambao hawakuwa sehemu ya 
kibali cha ajira kilichotolewa. Hii ni kinyume na taratibu za 
ajira. 

 
Menejimenti ilielezea kuwa walipewa kibali cha kuajiri; lakini, 
kibali cha kuajiri kilichosemwa kilitolewa tarehe 25 Aprili 2013 
wakati nafasi hizo zilikuwa tayari zimeshajazwa. 

 
17.7.3 Matumizi Mabaya ya Madaraka 

 
COSTECTH ilitoa kiasi cha Sh. milioni 800 kwa Taasisi ya Afya 
Ifakara (IHI) katika vipindi tofauti bila kuwa na mamlaka sahihi 
ya Bodi ya Makamishina wa COSTECH. Taasisi ya Afya Ifakara 
ilikiri kupata fedha hizo na kuzitumia, lakini sikuweza 
kutambua fedha hizo zilitumika kwa matumizi gani. Hii ni kwa 
kuwa, fedha hizo zilichanganywa na fedha nyingine. Zaidi ya 
hayo, COSTECTH iliipatia Dar Techno Hama Business Incubator 
(DTBi) kiasi cha Sh. bilioni 1.1 kwa vipindi tofauti bila ya kuwa 
na makubaliano yoyote. Pia, DTBi inahudumiwa na COSTECH, 
na wamepewa ofisi bure, ikiwa ni pamoja na kulipiwa gharama 
nyingine kama umeme na maji. Gharama hizi zinalipwa na 
COSTECH ingawa DTBi ni taasisi binafsi tokea mwaka 2011. 

 
Ninapendekeza COSTECH kufuata taratibu zilizopo katika 
kutoa ruzuku. Pia, ihakikishe kuwa taasisi hizi mbili (IHI na 
DTBi) zilizopewa fedha zinatumia fedha hizo kwa malengo 
yaliyokusudiwa. Aidha, pawe na uwajibikaji wa fedha hizo, 
ikiwa ni pamoja na kuzitolea taarifa kwa COSTECH. 

 
17.7.4 COSTECH Ilitoa Ruzuku Bila kuwa na Mkataba Sh. Bilioni 1.73 

Kifungu  cha 4.1.5 cha Mwongozo wa Ruzuku kinataka 
kuwa, mara  baada  ya maombi  ya  ruzuku  kukubaliwa,  
mwombaji atasaini mkataba kabla ya kupewa fedha. Hata 
hivyo, nilibaini 
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katika kipindi cha 2011/2012 mpaka 2016/2017 COSTECH ilitoa 
ruzuku ya Sh. bilioni 1.73 kwa watafiti 10 bila mikataba. Hivyo, 
ninapendekeza menejimenti ya COSTECH ihakikishe 
inazingatia taratibu zilizopo za kutoa ruzuku, na kuhakikisha 
kiasi cha Sh. bilioni 1.73 zilizotolewa zinatumika kama 
ilivyokusudiwa. Aidha, matumizi yake yatolewe taarifa kwa 
COSTECH kwa ajili ya uwajibikaji. 

 
 
 

17.7.5 Fedha Zilizorejeshwa Benki ya Dunia kwa sababu ya 
Kutozingatia Sheria za Manununzi Sh. Bilioni 1.15 na Dola za 
Kimarekani 716.21 

Nilibaini kuwa, Benki ya Dunia ilitoa fedha kiasi cha Sh. bilioni 
1.15 kupitia Mradi wa Sayansi na Teknolojia Elimu ya Juu 
Tanzania (Tanzania Science and Technology Higher Education 
Project (STHEP)) ili kuongeza uwezo wa mtandao (bandwidth) 
mpaka kufikia STM 1. Mradi huu ulichukuliwa na Benki ya Dunia 
kuwa mradi wenye manunuzi yasiyofaa. Hii ni kutokana na 
kutozingatiwa kwa sheria na kanuni za manunuzi, ikiwa ni 
pamoja na kushindwa kufuatilia ruhusa (no objection) toka 
benki hiyo wakati wa kutathmini zabuni. COSTECH ililazimika 
kutumia kiasi cha Sh. bilioni 1.17 kutoka vyanzo vingine 
kilichokuwa kimepangwa kutekeleza miradi mingine. Zaidi ya 
hayo, Dola za Kimarekani 716,207 zilirejeshwa Benki ya Dunia 
moja kwa moja kutoka FDR kutokana na  matatizo katika 
manunuzi. 

 
Ninapendekeza kuwa COSTECH ihakikishe inazingatia 
kikamilifu masharti ya fedha za wafadhili ili kuwahamasisha 
kuendelea kufadhili miradi ya Tume. 

 
17.7.6 Kushindwa Kutumia Fedha za Wafadhili kwa Wakati Sh. Bilioni 

1.31 
Tume ilishindwa kutekeleza shughuli za kujenga uwezo 
zilizokuwa nimefadhiliwa na Benki ya Dunia katika kipindi 
kilichokuwa kimepangwa. Matokeo yake, kiasi cha Dola za 
Kimarekani 530,440 na 64,035 ikiwa sawa na Sh. bilioni 1.17 na 
Sh. milion 140.88, mtawalia, zilirejeshwa Benki ya Dunia na 
SIDA. Ni maoni yangu kuwa haya yalisababishwa na mipango 
mibovu na uzembe katika kuzingatia matakwa ya makubaliano 



171  

na wafadhili. Hivyo, napendekeza COSTECH izingatie masharti 
ya fedha za wafadhali. 

 
17.7.7 Kuingia katika Miradi Isiyo na Tija ya Sh. Milioni 874 

Nilibaini kuwa, COSTECH haifanyi tathmini ya umuhimu wa 
miradi na uwezo wa kuitekeleza kabla ya kutoa fedha. 
Nilifanya mapitio katika miradi mitano yenye thamani ya Sh. 
milioni 874 nakubaini kuwa ilikuwa imekamilika bila kuwa na 
tathmini ya tija kwa miradi hiyo. Matokeo yake, miradi hiyo 

ilikosa uendelevu na haikuweza kufikia malengo 
yaliyotarajiwa. Miradi hiyo ni mradi wa viazi vitamu, kuongeza 
uzalishaji wa kuku kupitia chanjo ya kuthibiti magojwa ya 
mfumo wa hewa, utafiti wa kuboresha uzalishaji wa zao la 
muhogo, utafiti wa kusaidia utumiaji wa  njia mbadala ya 
kutunza misitu ili kuhuisha bustani za majumbani na kuzijaribu 
njia zilizobuniwa za kufanya ufugaji wa kijadi kuwa wa 
kibiashara katika miradi ya Tanzania. 

 
Ninapendekeza Tume ihakikishe inafanya tathminni ya tija ya 
miradi na uendelevu wake kabla ya kuitekeleza ili kupata 
thamani ya fedha na faida kwa wananchi. 

 
17.7.8 Kutokuwapo kwa Kanzidata (Database) za Kina za Tafiti na 

Miradi 
Nilibaini kuwa COSTECH haikuwa na kanzidata kwa aina za 
tafiti na miradi iliyofanywa, matokeo yaliyopatikana, 
mafundisho    yaliyotokana    na    tafiti/miradi    hiyo    na 

kinachotakiwa kufanyika kwa kila utafiti au mradi 
uliotekelezwa ili kuwa na rejea imara kwa maamuzi na ushauri. 
Ninashauri COSTECH ianzishe na kutekeleza kanzidata kama 
nyenzo ya kupata na kutunza vizuri taarifa. 

 
17.7.9 Mapungufu Katika Kutekeleza Mradi wa ICT Park 

Serikali ilipanga kutengeneza mradi wa ICT Park village ili 
kuongeza chachu ya kukua kwa teknolojia. ICT Park ililenga 
kutengenezwa na miundombinu inayofaa ambayo ingesaidia 
kuvuta uwekezaji mkubwa katika makampuni ya ICT. COSTECH 
ilionekana kuwa ndiyo ingekuwa taasisi inayofaa kutekeleza 
wazo la mradi huu. Katika mwaka wa fedha 2012/2013; kiasi 
cha Sh. bilioni 5 zilitolewa na Serikali kama mtaji wa kuanzia. 
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Hata hivyo, utekelezaji wa mradi huu ulikutana na changamoto 
kama zilivyoelezwa hapa chini: 

 
(i) Masharti Yasiyofaa katika Randama ya Makubaliano (MoU) 

COSTECH na Export Processing Zone Authority (EPZA) ziliingia 
kwenye Randama ya Makubaliano (MoU) na makubaliano ya 
pamoja ya kutekeleza mradi wa ICT Park tarehe 26 Mei 2014. 
Masharti yaliyowekwa katika makubaliano hayakuwa ya haki 
kwa COSTECH kwa misingi hii: makubaliano hayo yalitaka 
pande zote mbili kuchangia kiasi sawa cha mtaji kwa mradi, 
masharti ya uchangiaji yalikuwa tofauti.  Mchango wa EPZA 
ulikuwa kodi ya pango ya eneo la heka 300 ambayo 
ingekusanywa kwa miaka 10 iliyokadiriwa kuwa bilioni 3.94. 
Hata hivyo, nilibaini kuwa COSTECH ililipa fidia ya Sh. bilioni 

1.17 kwa eneo hilo. Zaidi ya hayo, makubaliano hayo yaliitaka 
COSTECH kutoa fidia kwa wakazi wa eneo hilo la mradi la ekari 
438 badala ya ekari 300 zilizotajwa awali. COSTECH ilitakiwa 
kuilipa EPZA fedha ambazo zingetumika kulipa fidia hiyo ya 
eneo la mradi. Kiwango cha fidia kwa ekari kilikuwa Sh. milioni 
3.4. Kwa mantiki hii, gharama ya fidia kwa ardhi yote ya ekari 
300 ilipaswa kuwa Sh. bilioni 1.02 (ekari 300 x Sh. milioni 3.4) 
ukiondoa tozo za kuchelewa kulipa fidia hiyo na gharama 
nyinginezo za uendelezaji wa ardhi. 

 
Nilibaini kuwa jumla ya eneo lililotolewa fidia na COSTECH 
lilikuwa zaidi ya ekari 383.307 lililogharimu Sh. bilioni 1.71 
badala ya Sh. bilioni 1.02 zilizotakiwa. Hii inamaanisha kuwa, 
COSTECH ililipa zaidi kwa kiasi cha Sh. milioni 693.2, kinyume 
na randama ya makubaliano na makubaliano ya pamoja. Malipo 
zaidi yalitokana na kuongezeka kwa eneo lililotolewa fidia 
ikiwa ni pamoja na tozo kwa kuchelewa kulipa fidia hizo. Yote 
haya yalikuwa kinyume na makubaliano yaliyomo kwenye 
randama ya makubaliano na makubaliano ya pamoja. 

 
Ninapendekeza COSTECH kupitia nyaraka za makubaliano na 
masharti yaliyomo ili kufanya majadiliano  yenye tija kwa 
pande zote mbili kama makubaliano yataendelea kuwepo. 
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ambayo 

17.7.10 Kutokuandaa Taarifa za Utendaji kwa Fedha za TTMS Sh. 

Bilioni 8.42 
TCRA imekuwa ikitoa fedha za Mfumo wa ufuatiliaji wa 
mawasiliano ya Simu (TTMS) kwenda COSTECH tangu Septemba 
2015. Jumla ya Sh. bilioni 8.42 zilipokelewa na COSTECH 
kutoka TCRA kwa kipindi cha Septemba 2015 mpaka Juni, 2017. 
Kwa mujibu wa kifungu cha 4 (i) cha Mwongozo wa matumizi 
ya fedha za TTMS katika mfuko wa NFAST, COSTECH inatakiwa 
kupeleka taarifa za utekelezaji wa fedha za TTMS wizarani kwa 
kila robo mwaka na taarifa za mwaka. 

 
Hata hivyo, nilibaini kuwa taarifa za utekelezaji 
hazikuandaliwa na kupelekwa katika Wizara husika, kinyume 
na makubaliano yaliyooneshwa katika mwongozo. Matokeo 
yake, Serikali (Wizara) haina taarifa sahihi juu ya fedha za 
TTMS zinazoweza kusaidia katika maamuzi. 

 
Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya COSTECH itoe taarifa za 
utekelezaji wa fedha za TTMS kwa Wizara husika na wadau 
wengine kama inavyotakiwa. 

 
17.7.11 Mikopo Ambayo Haijarejeshwa Sh. Milioni 469.25 

Katika kipindi cha mwaka 2011/2012, COSTECH ilianzisha 
mpango ya kutoa mikopo. Mpango huo ulikuwa na kiasi cha Sh. 
milioni 648.5 zilizotolewa kwa taasisi 3 ambazo hata hivyo 
zilishindwa kurejesha kiasi cha Sh. milioni 469.25. Ukaguzi 
ulibaini kuwa mpango huo ulishindwa na hakukuwa na mkopo 

mpya uliotolewa tangu hapo. Taasisi zilizoshindwa kurejesha 
mikopo yao ni: CARMATEC kiasi cha Sh. milioni 255), Tanzania 
Engineering & manufacturing  Design (kiasi cha Sh. milioni 
147.5) na Tanzania Automotive Technology Centre (Sh. milioni 
66.75). Mpango huo ulioanzishwa na COSTECH yawezekana 
haukuwa umefanyiwa utafiti. Pia ulikosa usimamizi, ufuatiliaji 
na tathmini wakati wa utekelezaji. 

 
Ninapendekeza COSTECH iangalie hatua stahiki za kuchukua 
kwa taasisi zilizoshindwa kurejesha fedha za mkopo na 
kuhakikisha fedha hizo zinarejeshwa. 
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17.8 Mfuko wa Pesheni wa NSSF 

Katika kipindi cha Julai 2018 nilianzisha uchunguzi uliolenga 
kuangalia madai ya taasisi kwa miaka 2015/2016 na 2016/2017, 
uwekezaji katika dhamana na majengo, utumiaji wa mfumo wa 
ERP, na usimamizi wa rasilimali watu. Ukaguzi huo maalum 
ulibaini yafuatayo: 

 
17.8.1 Hasara katika Kununua Ardhi ya Sh. Bilion 4.17 

Mfuko wa NSSF uliingia mikataba tarehe 16 Septemba 2010 na 

12 Oktoba 2010 wa kununua ekari 277 (Muuzaji wa kwanza) na 
ekari 180 (Muuzaji wa pili) eneo la Kiluvya kwa Sh. bilioni 3.32 
na Sh. bilioni 1.62, mtawalia. Kufuatia mapitio ya taarifa ya 
tathmini ya ekari 277 nilibaini kuwa thamani ya ardhi hiyo kwa 
kipindi cha mwezi Oktoba 2010 ilikuwa Sh. milioni 416.40; 
wakati makadirio ya thamani ya soko kwa ekari 180 ilikuwa Sh. 
milioni 720. Kwa hiyo, gharama ya ardhi iliyonunuliwa 
ilizidishwa kwa kiasi cha Sh. bilioni 2.90 na Sh. milioni 900 
mtawalia na hivyo, kusababisha jumla ya hasara kuwa Sh. 
bilioni 3.80. Nilibaini pia kuwa, muuzaji wa kwanza aliripoti 
mauzo yake kwa TRA kwa Sh. milioni 900 badala ya Sh. bilioni 
3.32, kwa sababu hiyo kodi (stamp duty) ya Sh. milioni 24.24 
haikulipwa. 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini hasara nyingine ya Sh. milioni 370 
iliyotokana na NSSF kununua ekari 67.4 kwa muuzaji bandia 
eneo la Nunge, Bagamoyo. Mahakama ya wilaya katika shauri 
la madai shauri Na. 7 la 2003 na Mahakama Kuu katika Rufani 
ya Madai ya shauri Na. 7 la 2006 ilibaini kwamba, muuzaji 
hakuwa mmiliki wa ardhi ambayo iliuzwa kwa NSSF. Kwa 
ujumla, NSSF ilipata hasara ya Sh. bilioni 4.17 katika kununua 
ardhi na ililipa kiasi kidogo cha kodi (stamp duty) kwa Sh. 
milioni 24.24. 

 
Ninapendekeza kuwa Bodi ya Mfuko na Menejimenti ichukue 
hatua stahiki kwa wale waliohusika katika mchakato mzima wa 
kununua ardhi iliyosababisha hasara hiyo ya Sh. bilioni 4.17 
kwa NSSF. 
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17.8.2 Uwekezaji katika  Hisa  za  Vodacom Unaotoa  Faida  Ndogo 
kuliko Dhamana za Serikali Sh. Bilioni 47.5 

Kifungu cha 9(1) na (2) cha Mwongozo wa Uwekezaji wa Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2015 kinataka Bodi ya Wadhamini 
wa kila mfuko kuwekeza katika vitega uchumi ambavyo faida 
zake ni zaidi ya ile ya hati fungani (dhamana) za Serikali. 
Aidha, kama mfuko unahitaji kuwekeza katika uwekezaji 
ambao faida yake ni chini ya ile ya dhamana za serikali, 
unatakiwa kupata idhini ya Benki Kuu ya Tanzanzia. 

 
NSSF iliwekeza kiasi cha Sh. bilioni 47.5 kwa kununua hisa 
64,000,000 za Vodacom zikiwa na faida iliyo chini ya faida 
kutoka dhamana za Serikali, kinyume na mwongozo wa 
uwekezaji. Faida iliyotarajiwa kutoka hisa za Vodacom kama 
gawio ni 2% kwa mwaka 2017. Dhamana za Serikali za muda 
mrefu (bond) kwa miaka 5 mpaka tarehe 12 Aprili 2017 ingetoa 
faida ya 17.92%; na zile za muda mfupi (Treasury bill) zingetoa 
faida ya 15% ambazo ziko juu zaidi ya zile za hisa za Vodacom. 
Tarehe 5 Aprili 2017 NSSF iliomba BoT iwaruhusu kuwekeza 
kwenye hisa za Vodacom. Hata hivyo, tarehe 10 Aprili 2017 
Bodi ya Wadhamini ya NSSF iliidhinisha mfuko kutumia kiasi cha 
Sh. bilioni 40 katika kuwekeza Vodacom kabla ya kupokea 
idhini kutoka BoT. 

 
Tarehe 20 Aprili 2017 BoT ilikataa kuidhinisha uwekezaji huo 
kwa msingi kwamba, faida inayoachwa (opportunity cost) na 
kuwekeza katika hisa za Vodacom ilikuwa kubwa sana, na 
kwamba, hakukuwa na taarifa za kutosha zinazoonesha 
kwamba kulikuwa na mategemeo ya kuwa faida ya uwekezaji 
katika hisa za Vodacom ingepanda na kuwa juu ya ile ya 
dhamana za Serikali. Hivyo, uwekezaji katika hisa za Vodacom 
ulikuwa na athari zaidi kwa mfuko. Pamoja na kushauriwa 
kitaalam na BoT kwamba mfuko usiwekeze Vodacom, tarehe 
28 Aprili 2017 mfuko ulinunua hisa 47,058,820 kwa kiasi cha 
Sh. bilioni 39.99; na baadaye tena uliongeza, Sh. bilioni 7.59. 

 
Kutokuzingatiwa kwa mwongozo wa Mifuko ya Hifadhi za Jamii 
ya mwaka 2015 kwa kuwekeza katika hisa za Vodacom ambazo 
zinatoa faida chini ya faida ya dhamana za serikali bila kuwa 
na idhini ya BoT kuweka fedha za Mfuko katika athari ya kupata 
faida ndogo ikilinganishwa na fursa nyingine zilizokuwapo. 
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Ninapendekeza kuwa hatua za kiutawala zichukuliwe ili 
kuhakikisha fedha za mfuko zinazalisha faida stahiki. Vivyo 
hivyo, hatua stahiki zinatakiwa kuchukuliwa kwa maofisa 
waliohusika kusukuma uwekezaji katika hisa za Vodacom, 
kinyume na mwongozo na ushauri wa BoT. 

 
17.8.3 Mapungufu katika Utoaji Mikopo kwa Watumishi na 

Wachangiaji wa NSSF ili Kununua Hisa za Vodacom Sh. Bilioni 
1.86 

Mfuko ulitoa mkopo bila riba wa Sh. bilioni 1.65 kwa watumishi 
na Sh. milioni 206 kwa wachangiaji (Members) wengine ili 
kununua hisa za Vodacom. Hata hivyo, hakukuwa na mikataba 
kati ya Mfuko na wanufaika hao. Pia, namna ya urejeshwaji wa 
mikopo iliyotolewa kwa wachangiaji wengine imebaki kuwa 
mashakani. Mkopo uliotolewa  kwa wachangiaji wengine 
ulikuwa kinyume na mafao yaliyoelezwa katika sehemu ya 
Sheria ya Pesheni ya NSSF ya mwaka 2015. 

 
Kukosekana kwa mikataba kwa fedha zilizolipwa kwa ununuzi 
wa hisa za Vodacom kati ya Mfuko na wanufaika wa mkopo 
kunaweka mazingira ya wakopaji kutokurejesha mikopo hiyo. 

 
Hivyo naushauri Mfuko uweke rasmi utaratibu wa mikopo 
iliyotolewa na uweke masharti mahususi kuhusiana na mikopo 
hiyo. Aidha, uanzishe hatua thabiti za kurejeshwa kwa mikopo 
hiyo ili kukwepa kupata hasara ya fedha hizo. 

 
17.9 Taasisi ya Elimu Tanzania 

Nilifanya ukaguzi maalum kuhakiki usahihi wa gharama 
zilizotumika kuchapisha aina za vitabu 44 vya kiada kwa darasa 
la kwanza (I) mpaka darasa la tatu (III) kidato cha kwanza (I) 
mpaka kidato cha sita (6) katika taasisi ya Elimu Tanzania (TIE). 
Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo: 

 
17.9.1 Uchambuzi wa Dosari katika Aina 44 ya Vitabu vya Kiada 

Haukufuata Muongozo wa Tathmini ya Vitabu 
Mwaka 2014 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE), miongoni mwa 
vitu vingine, ilipewa mamlaka ya kuzalisha, kuchapisha na 
kusambaza vitabu vya kiada vya shule ya msingi (darasa la 
I mpaka darasa la III) na vya shule ya Sekondari (kidato cha 
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I mpaka kidato cha VI). Katika mwaka 2014/15 TIE ilizalisha 
na kuchapisha aina 44 tofauti za vitabu vya kiada kwa ajili 
ya elimu ya msingi kwa Sh. bilioni 25.59. 

 
Mwaka 2017 TIE ilisimamisha usambazaji wa vitabu hivyo 
kufuatia viashiria kuwa vitabu hivyo vina makosa ya 
kiufundi. Tathmini ya kiasi cha makosa iliyofanywa na jopo 
la walimu ilibaini kuwa aina za vitabu vya kiada 21 vilikuwa 
na makosa makubwa ya kiufundi, wakati vitabu vya kiada 
23 vilikuwa na makosa madogo ya kiufundi. Hata hivyo, 
tathmini hiyo haikuwa na muongozo, hivyo matokeo yake 
hayawezi kuaminika. Hii ni kwa kuwa haikuzingatia 
Muongozo wa Tathmini ya Vitabu wa mwaka 2015. 

 
Kutotumia muongozo kwenye tathmini kunabatilisha 
matokeo. Hii ni kwa kuwa unakosekana uhakika wa kuwepo 
kwa makosa ya kiufundi katika vitabu. Wizara ya Elimu na 
Taasisi ya Elimu wanashauriwa kufanya tathmini ya ubora 
wa maudhui wa aina 44 za vitabu kwa kutumia Muongozo 
wa Tathmini ya Vitabu wa mwaka 2015. 
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SURA YA KUMI NA NANE 

UKAGUZI WA UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, GESI NA 
MAFUTA 

 
18.1 Utangulizi 

Sekta ya uchimbaji madini, gesi na mafuta inahusisha utafutaji 
na uchimbaji mali ghafi kutoka ardhini ili kutumiwa na watu. 
Sekta ya uchimbaji inajihusisha na kutafuta chuma, madini na 
kokoto kutoka ardhini. Mchakato wa uchimbaji unaweza kuwa 

ni pamoja na uchimbaji wa mafuta na gesi, madini na ukataji 
miamba. Nchi inajulikana kwa kuwa na rasilimali za madini na 
amana ya gesi lakini bado udhaifu uliobainika unaweza kuzuia 
kupata thamani ya mali asili hizi kwa uchumi wa nchi. 

 
Ukaguzi wangu ulihusisha mapitio ya ufanisi wa udhibiti 
uliofanywa na wadau muhimu wa Serikali katika sekta kama 
vile Wizara ya Madini, Tume ya Madini, TANSORT, Shirika la 
Madini la Serikali (STAMICO), Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), Mamlaka ya Udhibiti wa Petroli (PURA) na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli (TPDC). 

 
18.2 Mapitio ya Utendaji wa STAMIGOLD - Biharamulo 

Nilifanya ukaguzi maalum katika kampuni ya STAMIGOLD 
nikiwa na lengo la kuhakiki mali na madeni yake kabla ya 
kutekelezwa kwa mpango wa ufilisi wa hiari baada kampuni 
kuwa inapata hasara kwa miaka mitatu mfululizo. Pia, ukaguzi 
ulilenga kuchunguza kama kampuni ilikuwa na uwezo wa kulipa 

madeni yake. Mawanda ya ukaguzi huu yalihusisha kipindi cha 
miaka mitatu kuanzia 1 Julai 2015 hadi 30 Agosti 2018. Ufuatao 
ni muhtasari wa yaliyoonekana: 

 
18.1.1 Kushuka kwa Uzalishaji wa Dhahabu na Kusababisha 

Mwendelezo wa Hasara 
STAMIGOLD ni kampuni tanzu ya State Corporation (STAMICO). 
Ni kampuni inayomilikiwa kwa asilimia 99 na STAMICO, asilimia 
1 ilimilikiwa na Msajili wa Hazina. Huu ni Mgodi wa dhahabu 
uliochukua shughuli za African Barrick Gold Mines baada ya 
kuwa umenunuliwa na STAMICO. 

 
Mapitio ya taarifa za uzalishaji, taarifa za fedha na nyaraka 
nyinginezo muhimu kwa miaka mitatu zilionesha mwendelezo 
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wa kupungua kwa uzalishaji wa dhahabu kutoka wakia (ounces) 
14,286 mwaka 2015/16 mpaka wakia 6,011 mwaka 2017/18 
ikiwa ni kushuka kwa asilimia 58. Kushuka kwa uzalishaji 
kulisababisha kushuka kwa mauzo ya dhahabu katika miaka 
husika, ambapo mauzo yalikuwa Sh. bilioni 60.11; Sh. bilioni 
39.02 na Sh. bilioni 17.93 kwa mwaka 2015/16; 2016/17 na 
2017/18 mtawalia (Tazama jedwali 27). Kushuka huku ni kwa 
kiasi cha Sh. bilioni 42.19 ikilinganishwa na mauzo ya mwaka 
2015/16 na 2017/2018 ikiwa ni sawa na asilimia 70. 

 
Jedwali Na. 27:Mwenendo wa Uzalishaji, Mauzo na Gharama kwa 
Miaka Mitatu 

 

Mwaka Uzalishaji Mauzo Gharama za Matumizi Jumla Gharama 

 (Ounce) (Bilioni) Uzalishaji Mengine ya kwa 

   (A) (Bilioni) (B) Gharama mwaka 

    (Bilioni) (A+B) 
(Bilioni) 

(Bilioni) 

2015/16 24,073 60.112 44.286 27.538 71.824 12.306 

2016/17 12,774 39.017 33.085 25.433 58.518 19.496 

2017/18 6,011 17.925 14.669 11.715 26.384 8.457 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi Maalum 

 
Nilibaini kuwa, baadhi ya sababu za mwendelezo wa hasara ni 
gharama kubwa za kukodi mitambo na mashine ambazo 
ziliongeza gharama za uzalishaji. Pia, ni kushuka kwa ufanisi 
katika kuzalisha dhahabu ambapo STAMIGOLD ilizalisha kati ya 
gram 0.7 mpaka gram 2 kwa kila tani ikilinganishwa na 
uzalishaji uliokuwa ukifanywa na Barrick Gold Mine wa gram 10 
mpaka 25 kwa kila tani. Nilibaini pia, kuchakaa kwa mitambo 
iliyokuwa ikitumika kutenganisha chembechembe kubwa na 
ndogo za madini. Hali hiyo ilisababisha Stamigold kupoteza 
mapato ya kiasi cha Sh. bilioni 10.5 kutokana na upotevu wa 
matope susu (tailings). 

 
Zaidi ya sababu hizo, nilibaini kuwapo kwa vitendo vya 
ubadhirifu vilivyofanywa na aliyekuwa Meneja Mkuu na 
watumishi 11 ambao walituhumiwa kufanya vitendo vya 
ubadhirifu kwa kushirikiana na wazabuni na wakandarasi. 
Kukosekana kwa ulinzi madhubuti kuzunguka mgodi pia 
kulisababisha matukio ya wizi wa mchanga wa dhahabu. 
Kulikuwa pia na matumizi yasiyodhibitiwa kiasi cha 
kusababisha kuwa na gharama kubwa za uendeshaji. 

 
Ingawa kumekuwa na kushuka kwa uzalishaji na hasara 
zilizoripotiwa kwa miaka mitatu, nilibaini kuwa kumekuwa na 
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ufanisi katika uzalishaji kwa kipindi cha nusu ya mwisho ya 
2017/2018 (Januari hadi Juni 2018). Hii ni kufuatia mabadiliko 
ya uongozi, ambapo Meneja Mkuu alibadilishwa Desemba 2018. 
Katika kipindi hiki kampuni iliweza kulipa madeni yote 
yahusianayo na mishahara ya watumishi ambayo haikuwa 
imelipwa kwa miezi mitano. Pia, taarifa za ufanisi katika 
kipindi hiki zilionesha kuwa, Kampuni ilikuwa na mapato 
yanayozidi matumizi/gharama za uzalishaji kwa Sh. bilioni 
2.21 (Mapato yakiwa Sh. bilioni 15.03 na matumizi ya Sh. bilioni 

12.82). Hii inamaanisha kuwa, Kampuni ina fursa ya kufanya 
vizuri mbeleni kama Menejimenti itazingatia malengo na 
kuongeza bidii. 

 
Kwa kuzingatia matokeo hayo hapo juu, ninachukulia kuwa 
mwenendo mbaya wa utendaji kwa kiwango kikubwa 
ulisababishwa na uongozi mbovu na usimamizi na ufuatiliaji 
usioridhisha wa wamiliki wa mgodi, yaani STAMICO na Serikali 
kupitia Wizara ya Fedha na Mipango. Pia, naona muda wa 
miaka mitatu ulikuwa unatosha kwa STAMICO kuchunguza 
sababu za mwendelezo wa hasara za mgodi, hivyo ingeweza 
kuchukua hatua haraka za kurekebisha mapungufu kabla hali 
haijawa mbaya. 

 
Ninapendekeza SerikaIi kupitia STAMICO na Msajili wa Hazina 
iimarishe usimamizi wa mara kwa mara na kufanya tathmini 
ambayo zitasaidia kugundua dalili zote za kushuka kwa 
utendaji hivyo kutoa miongozo kwa muda na kuelekeza kabla 
mambo hayajaharibika. 

 
18.1.2 Madeni ya Muda Mrefu ya Kampuni ya Stamigold 

Pamoja na kushuka kwa utendaji na uzalishaji wa dhahabu, 
madeni ya kampuni yalikuwa mpaka kufikia kiasi cha Sh. bilioni 
95.09 tarehe 30 Juni 2018. Madeni haya yalikua ni pamoja na 
madeni ya kibiashara, madeni ya watumishi, madeni kwa 
tasisisi za Umma, na madeni ya kisheria kama inavyo elezwa 
zaidi kwenje jedwali 28 hapa chini: 
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Jedwali Na. 28: Orodha ya Madeni Yasiyolipwa kwa Muda Mrefu 

Na Aina ya Madai Kiasi cha Madai (Sh.) 

1 Madeni ya Kibiashara 46,918,391,799.76 

2 Madeni ya Kisheria 16,586,395,644.74 

3 Madeni yatokanayo na 
Kodi 

1,983,029,952.82 

4 Madeni ya Wafanyakazi 165,370,336.67 

5 Madeni ya Kerekebisha 
Mazingira 

29,417,713,000.00 

6 Madeni Mengineyo 17,591,969.89 

 Jumla 95,088,492,703.88 

 

Nilibaini kuwa, kuongezeka kwa madeni kulitokana na sababu 
tofauti. Baadhi yake ni kubadilika kwa bei halisi ikilinganishwa 
na bei zilizokuwa kwenye mikataba ya kutoa huduma na 
bidhaa; kushuka kwa ufanisi wa kampuni kulikosababisha 
kushuka kwa uzalishaji, hivyo kushuka uwezo wa kuwalipa 
wazabuni na wakandarasi; zabuni zilizotolewa kinyume na 
makubaliano katika mikataba ya huduma na vitu na 
kusababisha kuongeza matumizi; kutokuzingatia sheria za kodi 
ambapo kodi hazikulipwa ndani ya muda kama PAYE na SDL 
kwa kiasi cha Sh. milioni 5.376 na sh. milioni 1.26, mtawalia. 

 
Sehemu ya deni hilo inatokana na Mkataba wa ulinzi kati ya 

SUMA JKT Sh. milioni 97 kwa mwezi kuanzia Januari 2016 

mpaka Januari 2017, ambapo deni la mkataba huu lilifikia kiasi 

cha Sh. bilioni 2.03 ilipofika tarehe 30 Juni 2018. Deni hili 

lilihusisha madeni ya kipindi ambacho SUMA JKT alitoa huduma 

bila kuwa na mkataba ambacho ni kati ya Januari 2014 mpaka 

Januari 2016 na Januari 2017 hadi Juni 2018. Katika mkataba 

wa kununua viatilifu (Reagents) mbalimbali kati ya Stamifold 

na Waja General Co. Ltd, nilibaini kulikuwa na ongezeko la bei 

la Dola za Kimarekani 173,629 kutoka Dola za Kimarekani 

milioni 1.24 zilizokuwa zimetajwa kwenye mkataba mpaka 

Dola za Kimarekani milioni 1.42. Mkataba kati ya STAMIGOLD 

na Alpha Choice Company Ltd kuuza vyakula ulionesha samaki 

halisi waliouzwa kwa kampuni kwa mwaka ni kilo 37,660 wakati 

mahitaji yalikuwa ni kilo 7,200 sawa na ongezeko la zaidi ya 

mara nne ya mahitaji. Muuzaji pia alileta nyama kilo 32,868 
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totauti na mahitaji yaliyoko kwenye mkataba ya kilo 8,400 

ambalo pia ni sawa na ongezeko la mara nne ya mahitaji. 

 
Hata hivyo, pamoja na madeni yaliyokuwa hayajalipwa ya Sh. 
bilioni 95.08, Stamigold ilikuwa na jumla ya mali za thamani 
ya Sh. bilioni 387.89 mpaka Januari 2016 ambazo ni mara nne 
ya madeni. Hata hivyo, uthamini wa mali hizi ulifanyika mwaka 
2016; kwa hiyo, thamani ya mali ya sasa ingeweza kuwa 
imebadilika sana na hivyo kubadili uwiano wa madeni na mali. 

 
Ni maoni yangu kuwa, matukio hayo yaliyotolewa hapo juu 
yalisababishwa na udhaifu wa kusimamia mikataba na 
kukosekana kwa makadirio halisi ya mahitaji wakati wa 
kuandaa zabuni za kutoa huduma na bidhaa. Pia, menejimenti 
ina wajibu mkubwa kama inavyoweza kushuhudiwa kwa 
mabadiliko ya uongozi kutoka matumizi mabaya ya fedha kwa 
Meneja Mkuu aliyepita na kuonesha kuimarika kwa ufanisi 
baada ya mabadiliko ya Menejimenti. 

 
Ninapendekeza STAMIGOLD na STAMICO ziimarishe usimamizi 
wa mikataba na kuhakikisha makubaliano katika mikataba 
yanazingatiwa. Pia, STAMIGOLD iendelee kupanga na kuweka 
vipaumbele katika kulipa madeni yaliyobaki na yale 
yanayofikia muda wa kulipwa. Mwisho, STAMIGOLD ifanye 
uthamini wa mali zake kujua thamani halisi ya mali za kampuni 
kwa sasa. 

 
18.2 Tathmini ya Ufanisi wa Utendaji wa Shirika la Maendeleo ya 

Petroli Tanzania (TPDC) 
Nimepitia mikakati na uendeshaji wa kiufanisi wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC). Ukaguzi ulilenga 
kutathmini ufanisi wa shirika katika kusimamia Taarifa za 
Mauzo ya Gesi Asilia na Vitalu vya Gesi Asilia (4/1B na 4/1C) 
katika kutoa mchango unaotakiwa katika nchi. 

 
Yafuatayo ni baadhi ya mapungufu yaliyobainika: 
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18.2.1 Msukumo Mdogo katika Kutekeleza Maelekezo ya Iliyokuwa 
Wizara ya Nishati na Madini 
TPDC kama Kampuni ya Mafuta ya Taifa imekuwa ikiomba leseni 
ya utafiti wa mafuta na gesi katika vitalu Na. 4/1B na 4/1C. 
Wakati inajibu maombi ya TPDC kupitia barua yenye 
kumbukumbu Na. CBE.144/369/01/3 ya tarehe 15 Oktoba 2015, 
Wizara ilieleza kuwa Serikali ilikuwa na mpango wa kuvitunza 
vitalu hivyo kwa maslahi ya Umma. Aidha, ilikuwa na mpango 
wa kuandaa mazingira mazuri ya kulipa Shirika la TPDC vitalu 

hivyo. Hivyo, Shirika la TPDC lilielekezwa: (i) Kuongeza thamani 
ya vitalu Na. 4/1B na 4/1C kwa kununua taarifa za kijiolojia na 
miamba; na kuandaa taarifa za tathmini za kijiolojia na 
matarajio; na (ii) kufanya tathmini ya kitakwimu na kiuchumi 
kwenye umuhimu wa modeli ya mshirika wa kimkakati na 
makubaliano ya ushirika ya kawaida na kuishauri Wizara. 
Matokeo ya maelekezo haya yatamwezesha Waziri kutoa ruhusa 
ya kumtafuta mshirika wa kimkakati. 

 
Nimepitia maendeleo ya utekelezaji wa maelekezo ya Wizara na 
kubaini kuwa, Shirika la TPDC limeongeza thamani kwenye vitalu 
tajwa kwa kufanya tathmini ya madhara ya kimazingira (Cheti 
chenye usajili Na. EC/EIS/2317 cha mwezi Machi 2016), tathmini 
ya viashiria vya hatari, uwezekano wa kiuchumi na kifedha 
wakati ukusanyaji wa taarifa za mtetemo kwa mfumo wa 2D 
ulipofanywa na Kampuni ya WesternGeco na ION GXT kati ya 
miaka ya 1999 na miaka ya 2000, na tafsiri husika kufanyika 
mwaka 2017. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi kuwa, TPDC 
walipeleka ripoti walizoagizwa kwa iliyokuwa Wizara ya Nishati 
na Madini ili kumwezesha Waziri kutoa maamuzi ya wao 
kuendelea. Badala yake, TPDC iliendelea kuomba leseni ya 
uchunguzi wa mafuta na gesi. Ombi la karibuni zaidi lilifanyika 
tarehe 18 Februari 2018. Hata hivyo, Wizara ya Nishati 
imeendelea kusisitiza kutolewa kwa ripoti/nyaraka kama 
inavyoelekezwa na Kifungu cha 44(4) cha Sheria ya Petroli ya 
Mwaka 2015 kuhusiana na Waziri kutoa idhini. 

 
Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa ripoti na nyaraka 
zilizotajwa kwenye maelekezo kunamchelewesha Waziri kutoa 
idhini na utaratibu unaofuatia wa kuwapa TPDC vitalu husika. 
Zaidi ya hayo, nalihusisha suala hili na kushindwa kutoa ripoti na 
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kutokuwa na muda maalum wa kutekeleza maagizo yaliyotolewa 
na Wizara na TPDC kukamilisha shughuli za kuongeza thamani. 

 
Ninapendekeza TPDC iongeze kasi ya taratibu za kuongeza 
thamani ya vitalu 4/1B na 4/1C kama kigezo muhimu kwa 
Serikali katika kukuza sekta ya gesi nchini. Aidha, 
ninapendekeza TPDC kutoa ripoti inayohusiana na uongezaji wa 
thamani kwenye vitalu na uchambuzi wa kitakwimu na kiuchumi 
kwenye umuhimu wa kuwa na mshirika wa kimkakati dhidi ya 
makubaliano ya ushirika na kuifikisha Wizara ya Nishati. 

 
18.2.2 Kukosekana kwa Mpango Mbadala wa Kushughulikia Kushuka 

kwa Uwezo wa Kifedha wa Madalali 
Shirika la TPDC limeingia mkataba na madalali kwa ajili ya kuuza 
taarifa zake za mitetemo ya miamba. Nimepitia ufanisi wa 
mikataba katika kufikia malengo yaliyowekwa. Nilibaini kuwa, 
katika mwaka wa ukaguzi ulioishia 30 Juni 2018 ni dalali mmoja 
tu kati ya watano ambaye alifanya mauzo ya Dola za Kimarekani 
174,000, wakati wanne wengine hawakufanya mauzo kabisa. 
Zaidi, nilibaini kuwa kushuka kwa mauzo kunaweza kuwa 
kulisababishwa na kushuka sana kwa bei za hisa za madalali 
watatu (WesternGeco kama kampuni tanzu ya Schlumberger 
Ltd, ION GXT naCGG Robertson) zilishuka kwa asilimia 62, 89 na 
99, mtawalia, kwa kipindi cha miaka mitano mpaka kufikia 
tarehe 10 Disemba 2018 (Tazama jedwali la 29). Changamoto 
zilizotajwa na matatizo ya kifedha kutokana na kushuka kwa 
thamani ya hisa imesababishwa kwa kiasi kikubwa na kutetereka 
kwa sekta ya Mafuta na Gesi Duniani. 

 
Jedwali Na. 29: Bei za Hisa za Madalali wa Kuuza Taarifa za Mitetemo 
ya Miamba 

Jina la 
Kampuni 

Muda 
uliozingatiwa 
(Kwa Miaka) 

Bei za juu 
katika muda 
uliozingatiwa 

Bei za sasa Asilimia 
zilizoshuka 

Schlumberger 
Ltd 

5 USD 117.50 USD 45.10 61.62% 

ION GXT 5 USD 69.45 USD 7.53 89.16% 

CGG 
Robertson 

5 €240.63 €1.41* 99.41% 

Chanzo: Tovuti ya CGG na Yahoo finance tarehe 10 Desemba 2018. * CGG 

iliongeza mtaji kwa kuuza hisa kwa wanahisa wake katika bei ya punguzo 
mwaka 2016 ambayo ilisababisha kushuka zaidi kwa thamani ya hisa zake. 
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Katika ripoti yangu ya mauzo ya taarifa za mtetemo wa 
miamba ya mwaka uliopita (Juni 2017) nilibaini kuwepo kwa 
umuhimu wa kutoa majukumu kwa baadhi ya watendaji wa 
TPDC katika ukusanyaji wa taarifa za kiintelijensia za viashiria 
vya hatari katika soko la mafuta ili kuchukua hatua za 
kiintelijensia kwenye athari hasi dhidi ya soko. 

 
Hata hivyo, TPDC bado haijaanzisha utaratibu wa kukusanya 
taarifa za kiintelijensia za soko ambao utahusisha kuanzisha 
kitengo cha intelijensia ya viashiria vya hatari vya masoko 
chenye watumishi wenye ujuzi. Hivyo, TPDC haijaweza kujua 
changamoto ambazo zimetajwa na hali ngumu ya kiuchumi 
inayowapata madalali katika utendaji wao. Matokeo yake, 
Shirika halina mpango wowote mbadala wa kuweza kupambana 
na changamoto zinazolikabili, ikiwamo mauzo ya taarifa za 
mitetemo ya miamba. 

 
Kutokana na kukosekana kwa utaratibu wa kukusanya 
intelijensia ya masoko na mpango mbadala kwa changamoto za 
mauzo ya taarifa zinazowakabili madalali, ni maoni yangu 
kuwa changamoto hizi zinaathiri uwezo wa TPDC 
kuchangamsha na kukuza uchunguzi na uzalishaji wa Sekta ya 
Mafuta na Gesi. 

 
Ninarudia mapendekezo yangu yaliyopita kuwa TPDC ianzishe 
kitengo cha intelijensia ya viashiria vya hatari vya masoko na 
kuishauri menejimenti katika sintofahamu ya soko la 
kimataifa. Zaidi ya hayo, ninapendekeza TPDC kuwapa 
majukumu watu wenye kiwango kinachostahiki cha ujuzi 
kufanya kazi hiyo na pia, iwe na mpango mbadala ili kuweza 
kupunguza athari za kushuka uwezo wa madalali. Pia, TPDC 
ikuze uchunguzi ili kuongeza uzalishaji wa mafuta na gesi. 

 
18.2.3 Kutokununua Data za Mtetemo wa Miamba za 3D ili Kuvutia 

Washirika wa Uchunguzi wa Mafuta na Gesi 
Katika ripoti yake ya Ushirika wa Kimkakati ya mwezi Novemba 
2016 na Bajeti ya 2017/18, TPDC ilielezea umuhimu wa kununua 
taarifa za mtetemo wa miamba zinazohusu kitalu 4/1B na 4/1C 
kwa ajili ya fikra za ushirika wa kimkakati. Taarifa za TPDC kwa 
sasa ni eneo la Kilomita 598.1 la taarifa mbili za mtetemo wa 
miamba za mfumo wa 2D zilizonunuliwa na TPDC, WesternGeco 
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na ION GXT katika miaka ya 1999 na 2000. Mnamo tarehe 15 

Desemba 2015, Shirika la TPDC lilianzisha mchakato wa 

kuboresha taarifa hizi kwa kuingia mkataba na Kampuni ya ION 

GX Technology. Mchakato huo ni wa kufanya utafiti wa mitetemo 

ya miamba baharini kwenye maeneo yenye leseni kwa mfumo 

wa 2D (2D infill non-exclusive multi-client marine seismic 

survey) katika vitalu vya bahari kuu vya 4/1B na 4/1C. Hata 

hivyo, mkataba ulivunjwa mwaka 2017. 

 
Kutokana na mabadiliko katika teknolojia na kuvunjika kwa 

mkataba uliotajwa hapo juu, TPDC ilianza kufanya mchakato wa 

kununua taarifa za mitetemo ya miamba katika mfumo wa 3D, 

ambapo tarehe 29 Januari 2018 walituma barua ya pendekezo 

Wizara ya Nishati yenye Kumbukumbu Na. CBE.144/369/01/25 

ikielezea manufaa itakayopata kwa kutumia meli ya uchunguzi 

iliyopo Zanzibar ya BGP kutafiti mafuta na gesi katika vitalu 

4/1B na 4/1C ili kuziboresha taarifa za sasa zilizopo kwenye 

mfumo wa 3D. Hata hivyo, tarehe 30 Juni 2018 kulikuwa na Sh. 

milioni 24.79 (0.6%) tu ambazo zilitolewa na Serikali. Hivyo 

shughuli hiyo haikuweza kufanyika. Menejimenti ilieleza kuwa, 

katika mwaka wa fedha wa 2018/19 wameweka kiasi cha 

kutosha cha fedha katika bajeti ili kununua taarifa za mitetemo 

ya miamba katika mfumo wa 3D. Hata hivyo, hakuna pesa 

ambayo imekwishapokelewa mpaka inafikia nusu ya mwaka wa 

fedha wa 2018/19. 

 
Ni maoni yangu kuwa, ununuzi wa taarifa za mtetemo ya 

miamba za 3D ni muhimu kwa ajili ya kuendeleza shughuli za 

uchunguzi katika mafuta na gesi ambayo hujumuisha; tafsiri ya 

taarifa na kuonesha muundo na matabaka ya miamba; na 

muhimu zaidi, kuvutia washirika kwa ajili ya uchunguzi na 

uendelezaji wa vitalu vya mafuta na gesi. 

 
Ninapendekeza TPDC na Serikali kupitia Wizara ya Nishati ipange 

namna ya kupata fedha kwa ajili ya kupata taarifa za mtetemo 

wa miamba za 3D kwa ajili ya maendeleo zaidi ya vitalu hivyo 

viwili vya gesi. 
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SURA YA KUMI NA TISA 

UTEKELEZAJI WA SHERIA ZA KODI YA MAPATO 

19.1 Utangulizi 

Taasisi za Umma zinatakiwa kuzingatia sheria za kodi, ikiwa ni 
pamoja na kuwasilisha ritani za kodi kwa wakati. Hata hivyo, 
kama ilivyoripotiwa katika taarifa zangu za miaka iliyopita, 
nilibaini kuwa taasisi za Umma ziliendelea kuchelewesha au 
kutokupeleka kabisa makato ya kodi kutoka kwenye mishahara 
ya wafanyakazi na kodi ya zuio, hivyo kusababisha faini na riba. 
Pia, ziliendelea kutokuandaa nyaraka na taarifa za kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) inayosababisha kuleta ugumu katika 
kudai marejesho ya kodi (input tax). 

 
Pamoja na msisitizo unaoelezwa kwa kila Taasisi kutumia 
mashine za kielektroniki kutoa risiti, nilibaini kuwa baadhi ya 
taasisi hazina mashine za kielektroniki, hasa taasisi zenye 
mauzo. Nilibaini pia kuwa, kutokufuata sheria za kodi ya zuio 
kunatokana na kutokuelewa sheria hiyo na kutoa tafsiri tofauti. 
kwa kina nilibaini mapungufu yafuatayo:- 

 
19.2 Kuwepo kwa Makadirio ya Kodi Yenye Pingamizi Kutokana 

na Tafsiri Tofauti za Sheria za Kodi. 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 7 (1) na (2) cha Sheria ya Mapato 
ya mwaka 2014, mapato yatokanayo na ajira yanajumuisha 
malipo ya posho, mishahara, malipo ya likizo, ada, kamisheni, 

marupurupu na kiinua mgongo au malipo ya kujikimu wakati 
wa safari au posho nyingine zinazopokelewa kutokana na ajira 
au huduma iliyotolewa. Pia, kifungu cha 7(3) cha Sheria ya 
Mapato ya mwaka 2014 kiliondoa posho ya nyumba, posho ya 
usafiri, posho ya madaraka, posho ya kufanya kazi masaa ya 
ziada, posho kufanya kazi katika mazingira magumu, na 
honoraria kwa mtumishi wa Serikali au taasisi ambayo bajeti 
yake hulipwa yote  au kwa kiwango kikubwa na ruzuku  za 
Serikali. 

 
Nilibaini kuwa, SUMATRA, Mamlaka ya Bima (TIRA) na Mamlaka 
ya Maji (SHUWASA) hazikuwa zimeingiza posho (posho za 
nyumba, madaraka na likizo) zilizolipwa kwa watumishi katika 
kukokotoa kodi ya mapato (PAYE). Hivyo, kulikuwa hakuna kodi 
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ya mapato iliyokusanywa na kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kutokana na posho hizi. Taasisi hizo zilikokotoa 
mapato kutoka kwenye mshahara tu na siyo jumla ya mshahara 
na posho zilizolipwa. Kwa upande mwingine, Mamlaka ya Anga 
(TCAA) imekuwa ikikata kodi ya zuio kutoka katika mapato 
yake kwa asilimia mbili (2%) na kulipa Kodi ya Kuendeleza 
Ufundi Stadi (SDL). Zaidi ya hayo, TCAA ilikata kodi ya mapato 
kutoka kwenye mishahara na posho (PAYE) badala ya 
mishahara pekee kwa kuwa ni taasisi ambayo bajeti yake yote 
hulipwa na Serikali, hivyo kutokana na sheria ya mapato 
haipaswi kukata kodi kwenye posho. Hata hivyo, TCAA 
haijaomba mwongozo au maelezo kutoka TRA. 

 
Katika Mamlaka ya Bima (TIRA), kulikuwa na kutokukubaliana 
juu ya kukata kodi kwenye posho wanazolipwa watumishi. 
Menejimenti ya TIRA ilieleza kuwa, Sheria ya mapato inatoa 
msamaha kwa Taasisi za serikali. Hivyo, TIRA ilichukua fursa 
hiyo kuomba ufafanuzi kutoka mamlaka ya mapato na Wizara 
ya Fedha na Mipango kama ilitakiwa kukata kodi katika posho 
iliyokuwa ikilipa watumishi wake. Hata hivyo, hakukuwa na 
jibu lililokuwa limepokelewa. Jedwali Na. 30 hapo chini 
linaonesha orodha ya Taasisi na posho ambazo hazikukatwa 
kodi. 

 
Jedwali Na. 30:Posho za Watumishi ambazo hazikukatwa kodi 

Na Jina la Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 Mamlaka ya Bima 
Tanzania (TIRA) 

Posho ya nyumba, Posho ya 
safari, Posho ya kukaimu na 
posho ya huduma 

755,229,227 

2 Mamlaka  ya  Maji  Safi 
na Taka Shinyanga 
(SHUWASA) 

Posho ya nyumba, Posho ya 
chakula na posho ya 
madaraka. 

205,645,000 

3 SUMATRA Posho ya likizo 684,418,835 
 

Kwa namna ya kufanana, mfuko wa pesheni wa PSPF haukulipa 
makadirio ya kodi ya kiasi cha Sh. bilioni 199.76 ikiwa ni kodi 
itokanayo na mapato ya uwekezaji kwa miaka ya 2011/12, 
2012/13 na 2013/14. Sababu ya kutolipa kodi iliyokadiriwa ni 
msamaha uliotolewa chini ya kifungu cha 47 cha Sheria ya 
Mafao ya Kustaafu (Public Service Retirement Benefits Act No. 
2 of 1999). Msamaha ulitegemeana na historia ya Mfuko, 
ambapo ulianza na uhaba mkubwa kifedha; hivyo kuwa na haja 
ya kuongeza fedha za kutosha kulipa mafao. 
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kodi ya mshahara 

 

Ni maoni yangu kuwa, TIRA na Taasisi nyingine zina nafasi ya 
kupata ufafanuzi wa sheria za kodi ambazo ndizo zinazoanzisha 
makadirio ya kodi. Kujirudia kwa matukio ya kutokuzingatia 
sheria ya mapato kwa taasisi za Umma kunaonesha uelewa 
tofauti wa sheria hiyo katika Taasisi hizo. Hii husababisha 
kufanya majadiliano yasiyo ya lazima. Hivyo, kuzifanya Taasisi 
hizo kuwa na mzigo wa kodi zilizolipwa. Fedha hizo huchukua 
sehemu ya fedha ambazo zingefanya shughuli nyingine katika 
miaka inayofuata. 

 
Ninapendekeza kuwa mamlaka ya mapato, kama Taasisi 
ambayo imekasimiwa kusimamia utekelezaji wa sheria za kodi, 
itoe ufafanuzi wa mara kwa mara wa sheria hizo kwa Taasisi za 
Umma ili kuzisaidia kuzingatia sheria hizo. 

 
19.3 Kutokutayarisha au Kuchelewa Kupeleka Ritani za Kodi (tax 

returns) 
 

za Ongezeko la thamani (VAT), Kodi ya Mshahara (PAYE), 

Kodi ya Kuendeleza Ufundi Stadi (SDL) na Kodi ya Zuio 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
Kifungu cha15 na 66 cha Sheria ya VAT ya mwaka 2014 na 
Kanuni ya 20 ya Kanuni za kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
ya mwaka 2015, zinataka VAT kulipwa siku ya 20 au kabla ya 
kila mwezi unaofuata mwezi wa biashara ambao ndio tarehe 
ya kupeleka taarifa ya kodi mamlaka ya mapato. Pia, Kifungu 

83 (l) na (A) cha Sheria ya Mapato ya mwaka 2008 
iliyorekebishwa na Kifungu cha 28(3) cha Sheria ya Fedha ya 
mwaka 2016 kinataka kuzuia kodi ya zuio kwenye malipo 
yanayohusiana na utoaji huduma kwa kiwango cha asilimia 15 
kwa kampuni za kigeni na asilimia 2 na 5 kwa bidhaa na huduma 
kwa kampuni za Tanzania. 

 
Pamoja na kuripotiwa katika taarifa zangu za miaka iliyopita, 
nilibaini kuwa taasisi za Umma bado hazijaweza kuboresha 
utunzaji kumbukumbu za kodi na utoaji taarifa sahihi za kodi 
ili kuendana na matakwa ya sheria na kanuni za kodi. Kwa 
mfano, Baraza na Ujenzi la Taifa (NCC) na Shirika la Bima la 
Taifa  (NIC)  hazikupeleka  taarifa  za  kodi  ya  ongezeko  la 
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thamani (VAT) kwa kiasi cha Sh. milioni 38.7 kwa mwaka 
ulioishia 30 Juni 2018. 

 
Mamlaka ya Uhifadhi Ngorongoro (NCAA) haikutoza kiasi cha 
Sh. milioni 63.5 katika mauzo ya mali zake. Pia, NCAA 
ilipunguza makadirio ya jumla ya mauzo yake katika taarifa ya 
kodi ya ongezeko la thamani kwa kiasi cha Sh. bilioni 1.6 (ikiwa 
ni Sh. 125.1 bilioni badala ya Sh. bilioni 126.7) na kusababisha 
kupunguza kodi itokanayo na mauzo (output tax) kwa kiasi cha 
Sh. milioni 285. 

 
Nilibaini pia kuwa, Shirika la Bima la Taifa lilichelewesha 
kupeleka taarifa za VAT zilizokuwa zikitakiwa tangu mwanzoni 
mwa mwaka na zilipelekwa mwezi Februari 2018. Nilibaini 
kuwa taasisi kumi (10) za Umma zilikuwa na matukio ya 
kutokukata kodi ya zuio kwenye malipo ziliyofanya, ikiwa ni 
pamoja na Kodi ya Kuendeleza Ufundi Stadi (SDL); hivyo, 
hazikupelekwa Mamlaka ya Mapato (Jedwali Na. 31). 
Kutokuzingatia sheria za kodi kunaweza kusababisha adhabu za 
tozo na riba kwa taasisi na hivyo kusababisha kutumika kwa 
rasilimali za taasisi katika mambo ambayo hayakuwa kwenye 
bajeti. Hivyo, kuathiri shughuli nyingine. Pia, kwa kutozingatia 
sheria hizi za kodi, taasisi za Umma zinajikuta zimechangia 
ukwepaji wa kodi kwa wazabuni na wakandarasi. 

 
Ninapendekeza kuwa Taasisi za Umma zihakikishe zinazingatia 
sheria za kodi kwa kuhakikisha kuwa Taarifa za kodi 
zinaandaliwa mapema na kuzipelekwa Mamlaka ya Mapato kwa 
wakati. 

 
Jedwali Na. 31:Taasisi ambazo hazikukata kodi ya Zuio na Kodi ya 
Maendeleo ya Ujuzi 

Na Jina la Taasisi Maelezo 

1 TPDC Malipo   yaliyofanywa   kwa  gazeti   la 

Tanzania Standard Newspapers (TSN) 
kwa ajili ya matangazo ya Sh. milioni 
3.7 

2 Mamlaka ya Maji Safi na 
Taka Dodoma (DUWASA), 

DUWASA  haikupeleka  TRA  taarifa  ya 
nusu mwaka kwa kodi za PAYE, SDL na 
kodi ya zuio. 
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Na Jina la Taasisi Maelezo 

3 Shirika  la  Bima  la  Taifa 
(NIC) 

Shirika halikukusanya kwa muda vyeti 
vya kodi ya zuio kutoka kwa wapangaji 
wake. Matokeo yake, Shirika lilijikuta 
likiwa na kiasi kikubwa cha madai ya 
kodi bila kuwa na nyaraka za vyeti. Hii 
ilisababisha Shirika kuyaweka kwenye 
madeni yenye shaka kukusanya kwa 
kiasi cha Sh. milioni 451 mpaka tarehe 
30 June 2017. 

4 Taasisi  ya  Teknolojia  Dar 
es salaam (DIT) 

DIT  haikukata  kodi  ya  zuio  kwenye 
malipo ya Sh. milioni 10.41 ya huduma 
za ulinzi. 

5 Mamlaka ya Maji Safi Dar 
es salaam (DAWASA) 

Malipo 16 ikiwa sawa na 44% ya malipo 

yaliyofanywa kwa watoa huduma 
mbalimbali, hayakukatwa kodi ya zuio 
kwa kiasi cha Sh. Milioni 60.24. 

6 Chuo  Huria  cha  Tanzania 
(OUT). 

Kwa sababu ya viwango vidogo 
vilivyotumika,   kiasi   cha   Sh.   Milioni 

10.44 hakikupelekwa mamlaka ya 
mapato. 

7 Mamlaka  ya  Maji  Safi  na 

Taka Shinyanga 
(SHUWASA) 

Mamlaka  haikukata  kodi  ya  zuio  na 
kuipeleka TRA kutoka kwenye malipo 
yaliyofanywa kwa wazabuni juu ya 
malipo tofautitofauti ya Sh. Milioni 5.30 
yaliyofanywa kwa  wazabuni 
mbalimbali. 

8 Bank ya Uwekezaji 
Tanzania (TIB) 

• Haikuandaa taarifa za kodi ya 
maendeleo ya Ujuzi (SDL). 

• Benki inatoa mikopo katika riba ndogo 
kwa watumishi wake ya 4% kwa 
mwaka. Riba ya Benki kuu katika 
kipindi hicho ilikuwa 16% ambayo 
inaonesha kulikuwa  na  faida 
itokanayo na tofauti hiyo ya riba. Hata 
hivyo, benki haikukata  kodi kwenye 
faida hiyo katika miezi, ambapo riba 
ya benki  ilikuwa chini yaani 12% 
kutokea mwezi Machi 2017 mpaka 
Julai 2017 na 9% kutoka mwezi Agosti 
2017 mpaka mwisho wa fedha. 

• Benki ilichelewa kupeleka kodi ya zuio 
iliyokatwa kwenye mapato ya amana 
za benki. 

9 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

• Usuluhishi wa kodi ya ongezeko la 
thamani kati ya vitabu vya 
kiuhasibu (General ledger) na 
ritani za kodi za kila mwezi 



 

192 
 

 

Na Jina la Taasisi Maelezo 

  haufanyiki, na hii ni kwa kila 

mwezi. 

• Kodi ya ongezeko la thamani 

kwenye tozo ya maegesho ya meli 

zinazokusanywa na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania hazikuonyeshwa 

kwenye ritani za kodi za kila mwezi 

za Mamlaka ya Bandari ila deni 

limerekodiwa kwenye vitabu vya 

Mamlaka ya Bandari. 

• Mamlaka ya Bandari Tanzania haitoi 

marekebisho ya ankara kwa wateja 

wake pale inapotokea wamefuta hizo 

ankara za mwanzo. Hii ni kinyume cha 

Kifungu namba 71 cha Sheria ya Kodi 

ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 

2014. 

10 Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira. 
• Mamlaka haijawasilisha ritani za 

kodi za nusu mwaka na mwaka 

mzima kwenye kodi zifuatazo: kodi 

ya zuio, kodi ya mshahara (PAYE), 

kodi ya kuendeleza ufundi stadi, na 

makato ya Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi. 

• Kutokana na kutowasilisha ritani za 

kodi, Mamlaka ilitakiwa kulipa tozo 

isiyopungua Sh. milioni 20. 

• Kodi ya zuio yenye jumla ya Sh. 

milioni 4.28 iliyokwishakatwa 

haikupelekwa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania. 

11 Kampuni ya Ndege 

Tanzania (ATCL) 
• Kuchelewa kupeleka makato ya 

kisheria kwenye Mamlaka ya Mapato 

Tanzania na Mamlaka zingine. 

Makato hayo ni kama kodi, makato 

ya pensheni, na makato ya Mfuko 

wa Fidia kwa Wafanyakazi 

12 Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Arusha 
• Mamlaka haijawasilisha ritani za 

kodi za nusu mwaka na mwaka 

mzima kwenye kodi zifuatazo: kodi 

ya zuio, kodi ya mshahara (PAYE), 

kodi ya kuendeleza ufundi stadi, na 

makato ya Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi. 

13 Kampuni ya Umeme 
Tanzania (TANESCO) 

• Kutopeleka makato ya kisheria 
kwenye Mamlaka ya Mapato 

Tanzania na Mamlaka zingine. 

Makato hayo ni kama kodi, makato 



193  

 

Na Jina la Taasisi Maelezo 

  ya pensheni, na makato ya Mfuko 
wa Fidia kwa Wafanyakazi. 

 

19.3 Kodi Zinazodaiwa Kwenye Taasisi za Umma 

Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) linadaiwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kodi ya ongezeko la thamani lenye jumla ya 
Sh. bilioni 2.27, ukiondoa adhabu. Hii ni kinyume na Kifungu 
66(1) cha Sheria ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014. 
Uongozi wa Shirika la Utangazaji Tanzania umeeleza kuwa, 
wapo kwenye majadiliano na Mamlaka ya Mapato Tanzania jinsi 
ya kulipa deni hilo wakati wakisubiri majibu yao ya maombi ya 
msamaha kutoka Wizara ya Fedha na Mipango. Pia, Shirika 
limeomba punguzo la faini na adhabu kutoka Wizara ya Fedha 
tarehe 25 Septemba 2018. 

 
Pia, Shirika la Simu Tanzania linadaiwa kodi ya bidhaa na 
Mamlaka ya Mapato yenye jumla ya Sh. 234.41 milioni kutoka 
mwaka 2015. Nilitaarifiwa kuwa, malipo yanasubiria zoezi la 
usuluhishi linaloendelea kati ya Shirika na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 

 
Ninapendekeza kuwa Taasisi za Umma zilipe kodi kwa wakati 
ili kuondokana na malipo ya adhabu yanayotokana na 
ucheleweshaji. 

 
19.4 Mapungufu  Kwenye  Uwasilishaji  wa  Ritani  za  Kodi  ya 

Ongezeko la Thamani 
Kifungu 69 (1) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
kinataka taasisi yenye usajili wa kulipa kodi ya ongezeko la 
thamani lenye salio hasi la kodi hiyo kuidai Mamlaka ya Mapato 
ndani ya miezi sita. Pia, Kifungu cha 16 (1) (b) cha Sheria ya 
Ongezeko la Thamani kinataka taasisi yenye usajili wa kodi ya 
ongezeko la thamani kudai kodi ya ongezeko la thamani 
kwenye manunuzi kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kila 
mwezi. 

 
Niligundua kuwa Kampuni Hodhi ya Mali zaSshirika la Reli 
(RAHCO) ilikuwa na kodi ya ongezeko la thamani jumla ya Sh. 
bilioni 31.09 kwenye manunuzi yake kwa kipindi kinachoanzia 
Juni 2016 mpaka Juni 2018. Pia, niligundua kuwa RAHCO ililipa 
malipo ya awali kwa YAPI MARKEZI yenye ongezeko la thamani 
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la Sh. bilioni 53.3. Hata hivyo, ongezeko la thamani la kiasi 
hicho halikuoneshwa kwenye vitabu vya RAHCO. Pia, RAHCO 
ilikuwa haipeleki ritani za ongezeko la thamani kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania kwa kila mwezi. Kwa ujumla wake, 
niligundua kuwa RAHCO inaidai Mamlaka ya Mapato Tanzania 
jumla ya Sh. bilioni 84.39, lakini haijaomba kurejeshewa fedha 
hizo na Mamlaka ya Mapato. 

 
Pia, niligundua kuwa RAHCO inadaiwa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kodi ya ongezeko la thamani lenye jumla ya Sh. 
bilioni 3.11 kwa mwaka wa fedha 2017/18. Hata hivyo, RAHCO 
haijapeleka ritani za ongezeko la thamani kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kama inavyotakiwa na sheria ya ongezeko la 
thamani. Hii itasababisha RAHCO kulipa adhabu ya 
ucheleweshaji wa kodi ya ongezeko la thamani kwenye mauzo. 

 
Ninapendekeza kuwa RAHCO ihakikishe kuwa kodi ya ongezeko 
la thamani kwenye manunuzi na mauzo inarekodiwa kwenye 
vitabu vya kihasibu. Pia, RAHCO iimarishe uwasilishaji wa ritani 
za kodi ya ongezeko la thamani kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kama inavyotakiwa na Sheria ya Ongezeko la 
Thamani. 

 
19.5 Madeni ya Kodi ya Ongezeko la Thamani kwa Mkongo wa Taifa - 

Sh. bilioni 10.83 

Nilibaini kuwa, Mkongo wa Taifa unatumia namba ya mlipa kodi 
ya Shirika la Simu. Hivyo basi, ritani za kodi za Mkongo wa Taifa 
zinawasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kupitia Shirika la 
Simu. 

 
Nilibaini kuwa, Shirika la Simu ndio msimamizi wa mkongo wa 
taifa, na linapokea gharama za usimamizi kutoka Mkongo wa 
Taifa. Kwa mwaka wa fedha 2017/18, Shirika la Simu 
limerekodi kodi ya ongezeko la thamani ya jumla ya Sh. bilioni 
10.83 yatokanayo na mauzo kwa Mkongo wa taifa. Hii kodi 
iliyorekodiwa ya ongezeko la thamani kwenye mauzo haina 
kodi yake ya upande wa manunuzi. Kwa mantiki hii, shirika 
linaonekana linadaiwa na Mamlaka ya Mapato kwa niaba ya 
Mkongo wa taifa. 
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Ninapendekeza Shirika la Simu na Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi wamalize hili suala la kodi ya 
ongezeko la thamani la Mkongo wa taifa. 

 
19.6 Taasisi za Umma Zimeshindwa Kupokea/Kutoa Stakabadhi za 

Kielektroniki (EFD) 
Nilibaini Taasisi 11 za umma ambazo zilinunua bidhaa na 
huduma bila kudai stakabadhi za kielektroniki (EFD), na 
nyingine ziliuza bila kutoa stakabadhi za kielektroniki (EFD). 
Hii ni kinyume na kanuni za 24 na 28 (1) za Kanuni za 
Stakabadhi za Kielektroniki (EFD) za mwaka 2010 kama 
zilivyorekebshwa mwaka 2012. Maelezo zaidi yapo kwenye 
jedwali namba 32. 

 
Jedwali Na. 32:Taasisi zilizolipa au kuuza bila kutoa au kudai EFD 

Na. Jina la Taasisi Maelezo 

 

1 
Shirika la Posta 
Tanzania 

Malipo  kwa  watoa  huduma  ambayo  hayakuwa  na 
stakabadhi za kielektroniki Sh. milioni 515.96. 

 

 
2 

Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Babati 
(BAWASA) 

 
Malipo  kwa  watoa  huduma  ambayo  hayakuwa  na 
stakabadhi za kielektroniki ya Sh. milioni 16. 

 
3 

Taasisi ya Utafiti 

wa Misitu Tanzania 
(TAFORI) 

 

Malipo  kwa  watoa  huduma  ambayo  hayakuwa  na 
stakabadhi za kielektroniki ya Sh. milioni 35.34. 

 
4 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima Ya Afya 

Malipo  kwa  watoa  huduma  ambayo  hayakuwa  na 
stakabadhi za kielektroniki ya Sh. milioni 2.2. 

 

5 
Shirika la Masoko 
Kariakoo (KMC) 

Manunuzi  yaliyofanyika  bila  kudai  stakabadhi  za 
kielektroniki (EFD) ya Sh. milioni 56.16. 

 

6 
Kampuni Hodhi ya 
Mkulazi 

Manunuzi  yaliyofanyika  bila  kudai  stakabadhi  za 
kielektroniki (EFD) ya Sh. milioni 15.76. 

 
 

7 

 

 
Baraza la Mitihani 
Tanzania (NECTA) 

Baraza halijatoa stakabadhi za kieletroniki kwa 
wateja kwa mwaka mzima unaoishia 30 Juni 2016 
kinyume na muongozo uliotolewa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania Na. 
TRA/CDR/T.30/222/Vol.III/142. 

 
 

8 

Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Usafiri wa Nchi 
Kavu na Majini 
(SUMATRA) 

 

 
Malipo  kwa  wauza  bidhaa  ambayo  hayakuwa  na 
stakabadhi za kielektroniki Sh. milioni 431.45. 

 
9 

Taasisi ya Mipango 

ya Maendeleo 
Vijijini 

 

Taasisi hii haina mashine za kutolea stakabadhi za 
kielektroniki. 

 
10 

Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili 

 

Taasisi hii haina mashine za kutolea stakabadhi za 
kielektroniki. 
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11 

Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Singida 

 

Malipo  kwa  watoa  huduma  ambayo  hayakuwa  na 
stakabadhi za kielektroniki ya Sh. milioni 18.56 

 

Kufanya malipo bila kudai stakabadhi za kielektroniki 
kunaweza kusababisha ukwepaji wa kodi hivyo, kuleta hasara 
ya mapato kwa Serikali. 

 
Ninapendekeza Taasisi za Umma kufuata kanuni za Stakabadhi 
za Kielektroniki ya mwaka 2010 (na marekebisho yake ya 2012) 
kwa kudai stakabadhi za kielektroniki kwenye malipo ya 
manunuzi ya huduma na bidhaa. 

 
19.7 Kutokutekelezwa  kwa  mradi  wa  KFW  kwenye  Mbuga  ya 

Wanyama Serengeti 
Tarehe 16 Desemba 2013, Tanzania kupitia Mamlaka ya Hifadhi 

za Taifa Tanzania (TANAPA), iliingia makubaliano ya kifedha na 
KFW na Frankfurt Zoology Society kwa ajili ya kuendeleza 
mazingira katika mbuga ya Serengeti na Ngorongoro. Gharama 
za mradi zilikadiriwa kuwa EUR za Ulaya milioni 24.12. KFW 
ilikubali kufadhili EUR za Ulaya milioni 20.5, wakati Frankfurt 
Zoological Society (FZS) ilikubali kufadhili EUR za Ulaya milioni 
1, na zilizobaki EUR za Ulaya milioni 2.62 zifadhiliwe na 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania. Muda wa mradi 
ulikadiriwa kuwa miaka mitano kutoka tarehe 11 Julai 2014. 

 
Fedha hizi zilitarajia kujenga nyumba za watumishi, vituo vya 
watalii, mifereji ya maji, kuanzisha mpango wa matumizi ya 
ardhi vijijini, kurasimisha matumizi ya ardhi, kuanzisha 
mpango wa matumizi bora ya mali kwenye kanda, na kuanzisha 
jamii ya Wanyama pori na usimamizi bora wa misitu. 

 
Pia, fedha hizo zilitarajia kujenga barabara za kimkakati za 
vijiji vya wilaya ya Serengeti na Ngorongoro, kusaidia mbuga 
ya Serengeti, programu ya kugawana faida na kusaidiwa jamii 
za vijijini, na kujenga miundombinu ya kiuchumi na kijamii. 

 
Walikubaliana kuwa kodi zote za serikali na tozo zingine 
zitagharamiwa na Serikali au Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
Tanzania, na KFW ina haki ya kukataa kutoa fedha baada ya 30 
Juni 2018 kama ilivyoonyeshwa kwenye vipengele 1.3 na 3.2 
vya makubaliano. 
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Mpaka kufikia Januari 2019, miaka minne baadaye toka kuanza 
kwa mkataba tarehe 11 Julai 2014 hamna kilichofanyika. 
Sababu za kuchelewa ni kwamba vitu vya ujenzi vilitakiwa 
visamehewe kodi wakati wa kuviingiza nchini kutoka nje. Hata 
hivyo, mpaka wakati wa ukaguzi Januari 2019, msamaha wa 
kodi ulikuwa haujakamilika. 

 
Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kumaliza suala la msamaha wa 
kodi ili kusaidia utekelezaji wa mradi. 



 

Kiambatisho Na. I: Mwenendo wa Hati zilizotolewa 
Na Maelezo Hati 

1 Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere Hati inayoridhisha 

2 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya Hati inayoridhisha 

3 Chuo Kikuu cha Teknolojia (DIT) Hati inayoridhisha 

4 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Bukoba 

Hati inayoridhisha 

5 Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania (NACTE) Hati inayoridhisha 

6 Baraza la Mazingira Tanzania (NEMC) Hati inayoridhisha 

7 Baraza la Michezo Tanzania Hati inayoridhisha 

8 Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA) Hati inayoridhisha 

9 Baraza la SanaaTanzania (BASATA) Hati inayoridhisha 

10 Baraza la Ushindani (FCT) Hati inayoridhisha 

11 Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) Hati inayoridhisha 

12 Benki ya Biashara ya TIB Hati inayoridhisha 

13 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) Hati inayoridhisha 

14 Benki ya Maendeleo ya TIB Hati inayoridhisha 

15 Benki ya Posta Tanzania (TPB) Hati inayoridhisha 

16 Benki ya Wanawake Tanzania Hati isiyoridhisha 

17 Bodi ya Michezo ya Bahati Nasibu Tanzania (TGB) Hati inayoridhisha 

18 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) 

Hati inayoridhisha 

19 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) Hati inayoridhisha 

20 Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (CRB) Hati inayoridhisha 

21 Bodi ya Usanifu na Upimaji  (AQSRB) Hati isiyoridhisha 

22 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania (NBAA) Hati inayoridhisha 

23 Bohari ya Dawa (MSD) Hati inayoridhisha 

24 CDTF - (Cotton Board) Hati inayoridhisha 

25 Chuo cha Afya na Teknolojia Muhimbili (MUHAS) Hati inayoridhisha 

26 Chuo cha kidiplomasia (CFR) Hati inayoridhisha 

27 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini (IRDP) Hati inayoridhisha 

28 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam (DMI) Hati inayoridhisha 

29 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) Hati inayoridhisha 

30 Chuo cha Usafirishaji (NIT) Hati inayoridhisha 

31 Chuo cha Wanyama pori  Afika (MWEKA) Hati inayoridhisha 

32 Chuo Huria cha Tanzania Hati inayoridhisha 

33 Chuo Kikuu cha Ardhi Hati inayoridhisha 

34 Chuo Kikuu cha Biashara Moshi (MUCO) Hati inayoridhisha 

35 Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam (UDSM) Hati inayoridhisha 
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36 Chuo Kikuu cha Dodoma Hati inayoridhisha 

37 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA) Hati inayoridhisha 

38 Chuo kikuu cha Mkwawa (MUCE) Hati inayoridhisha 

39 Chuo Kikuu cha Mzumbe Hati inayoridhisha 

40 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 

(DUCE) 

Hati inayoridhisha 

41 Co-operative and Audit Supervision Corporation 

(COASCO) 

Hati inayoridhisha 

42 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili Hati inayoridhisha 

43 Kampuni Hodhi ya Kusimamia Rasilimali za 
Shirika la Reli (RAHCO) 

Hati inayoridhisha 

44 Kampuni ya Umeme Tanzania (TANESCO) Hati inayoridhisha 

45 Kituo cha Chakula na Lishe Tanzania Hati inayoridhisha 

46 Kituo cha Elimu Kibaha (KEC) Hati inayoridhisha 

47 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha 
(AICC) 

Hati inayoridhisha 

48 Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) Hati inayoridhisha 

49 Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) Hati inayoridhisha 

50 Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) Hati inayoridhisha 

51 Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCCA) Hati inayoridhisha 

52 Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (TANAPA) Hati inayoridhisha 

53 Mamlaka ya kesi za Manunuzi ya Rufaa (PPAA) Hati inayoridhisha 

54 Mamlaka ya Kudhibiti Manunuzi ya Umma (PPRA) Hati inayoridhisha 

55 Mamlaka ya Kudhibiti Petroli Mkondo wa Juu 

(PURA) 

Hati inayoridhisha 

56 Mamlaka ya Maji  Safi Masasi Nachingwea Hati inayoridhisha 

57 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Songea 

Hati inayoridhisha 

58 Mamlaka ya Maji Safi Dar es Salaam (DAWASA) Hati inayoridhisha 

59 Mamlaka ya Maji Safi Kahama Shinyanga Hati inayoridhisha 

60 Mamlaka ya Maji Safi Lindi Hati inayoridhisha 

61 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Arusha 

Hati inayoridhisha 

62 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Babati 

Hati inayoridhisha 

63 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

'Chalinze (CHAUWASA) 

Hati inayoridhisha 

64 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Dodoma 

Hati inayoridhisha 

65 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa Hati inayoridhisha 

66 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Kahama 

Hati inayoridhisha 
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67 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mbeya 

Hati inayoridhisha 

68 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

Hati inayoridhisha 

69 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi Hati inayoridhisha 

70 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mtwara 

Hati inayoridhisha 

71 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Musoma 

Hati inayoridhisha 

72 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

Hati inayoridhisha 

73 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Namtumbo 

Hati inayoridhisha 

74 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Njombe 

Hati inayoridhisha 

75 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Rukwa 

Hati inayoridhisha 

76 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga 

Hati inayoridhisha 

77 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Singida 

Hati inayoridhisha 

78 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Tabora 

Hati inayoridhisha 

79 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Tanga 

Hati inayoridhisha 

80 Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania (TIRA) Hati inayoridhisha 

81 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) 

Hati inayoridhisha 

82 Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la Mtaji (CMSA) Hati inayoridhisha 

83 Mamlaka ya Usimamizi ea Maji na Nishati 
(EWURA) 

Hati inayoridhisha 

84 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) Hati inayoridhisha 

85 Mfuko wa Bima ya Afya Tanzania (NHIF) Hati inayoridhisha 

86 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (GEPF) Hati inayoridhisha 

87 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (PPF) Hati inayoridhisha 

88 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (PSPF) Hati inayoridhisha 

89 Mfuko wa Pensheni wa LAPF Hati inayoridhisha 

90 Ocean Road Cancer Institute (ORCI) Hati inayoridhisha 

91 Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) Hati inayoridhisha 

92 Bodi ya Wataalam wa Manunuzi na Ugavi (PSPTB) Hati inayoridhisha 

93 Shirika la Bima la Taifa (NIC) Hati inayoridhisha 

94 Shirika la Maendeleo Tanzania (NDC) Hati isiyoridhisha 

95 Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC). Hati inayoridhisha 

96 Shirika la Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 
(DAWASCO) 

Hati inayoridhisha 

97 Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC) Hati inayoridhisha 
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98 Shirika la Simu Tanzania (TTCL) Hati inayoridhisha 

99 Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) Hati inayoridhisha 

100 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) Hati inayoridhisha 

101 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) Hati inayoridhisha 

102 Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) Hati inayoridhisha 

103 Taasisi ya Uhasibu Arusha- IAA Hati inayoridhisha 

104 Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW) Hati inayoridhisha 

105 Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) Hati inayoridhisha 

106 Taasisi ya Utafiti ya Uvuvi Tanzania (TAFIRI) Hati inayoridhisha 

107 Tax Revenue Appeals Board Hati inayoridhisha 

108 Tax Revenue Appeals Tribunal Hati inayoridhisha 

109 TIB RASILIMALI Hati inayoridhisha 

110 Tume ya Ushindani (FCC) Hati inayoridhisha 

111 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) Hati inayoridhisha 

112 Ubungo Plaza Company Ltd (UPL) Hati inayoridhisha 

113 Bodi ya Katani Tanzania (TSB) Hati inayoridhisha 

114 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TANTRADE) 

Hati inayoridhisha 

115 Taasisi ya Utafiti wa Wanyama Pori (TAWIRI) Hati inayoridhisha 

116 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Madawa (TPRI) Hati inayoridhisha 

117 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) Hati inayoridhisha 

118 Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) Hati inayoridhisha 

119 Chuo cha Elimu na Ufundi Stadi (VETA) Hati inayoridhisha 

120 Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) Hati inayoridhisha 

121 Tume ya Sayansi na Teknolojia ya Tanzania 
(COSTECH) 

Hati inayoridhisha 

122 Kampuni ya TTCL Pesa Hati inayoridhisha 
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Kiambatisho Na.II: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
Ukaguzi wa Miaka iliyopita 
 

Na 

. 

Mwak 
a 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 

Utekele 
zaji 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1 

2012/ Benki ya Azania Wizara imeomba Ni Hayajat 
13 ilitakiwa kuwa chini ya ushauri  kutoka  kwa matarajio ekelezw 

udhibiti  wa Msajili  wa Mwanasheria Mkuu yangu kuwa a. 

Hazina  na  kuwasilisha wa  Serikali  (AG)  ili Mwanasheri 
taarifa  zake  za  fedha kupata ufafanuzi a Mkuu wa 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi katika suala hili. Serikali 

Mkuu wa Hesabu za Mwanasheria Mkuu ataanzisha 
Serikali kwa ajili   ya ameshauri Kifungu mchakato 
ukaguzi kwa mujibu wa cha 3 cha Sheria ya wa kubadili 

Ibara ya 143 ya Katiba Ukaguzi   wa  Umma Sheria ya 
ya Jamhuri ya Ukurasa wa 418 Ukaguzi wa 

Muungano wa Tanzania kifanyiwe Umma 
na Kifungu cha 9(a)(iii) mabadiliko ili kumpa kujumuisha 
na  (iv)  cha  Sheria  ya mamlaka Mdhibiti na Taasisi zote 

Ukaguzi wa Umma Na. Mkaguzi Mkuu wa za Umma 
11 ya mwaka 2008 Hesabu   za   Serikali yakiwemo 

kukagua taasisi makampuni 
zilizoanzishwa na ambayo 
Sheria ya Serikali 

Makampuni. Hivyo, ndiye 
maana ya “Taasisi za mwanahisa 
Umma” ibadilishwe mkuu.  Hivi 

ili iongeze Taasisi sasa Benki 
zilizoanzishwa  chini ya Azania 

ya Sheria ya inamilikiwa 
Makampuni kama kwa 
sehemu kubwa ya asilimia 

hisa zinashikiliwa na 62.7 na 
wanahisa kutoka mfuko wa 
Serikalini, PSSSF. 

yatatakiwa 
kukaguliwa na 

Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. 
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2 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
2015/ 

Menejimenti   ya   NHIF Mfuko ulipokea Nilibaini Hayajat 
inashauriwa   kuwa   na barua kutoka Wizara kuwa Mfuko ekelezw 
makubaliano ya ya Fedha na Mipango umeendele a 
kimaandishi na mkopaji tarehe  15  Desemba a kutoa 

na kupata dhamana ya 2015 yenye mkopo kwa 
Serikali. Pia hapo Kumbukumbu na. Serikali bila 

baadaye, NHIF CJA.452/479/01 ya kuwa na 
inashauriwa inayoonesha makubalian 
kuhakikisha kuwapo kuubadili mkopo o ya 

kwa makubaliano ya kwenye hati fungani kisheria; na 
16 kisheria kabla ya kutoa isiyo ya fedha mikopo 

mkopo. inayotarajiwa kufuta iliyopita 

madeni yote ya 
Serikali katika 

haijabadilis 
hwa kuwa 

Mifuko ya Hifadhi ya hati 
Jamii. fungani 

isiyo ya 

fedha kama 
ilivyoeleke 

zwa na 
barua 
yenye 

kumbukum 
bu na. 
CJA.452/47 
9/01 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
3 

2015/ Menejimenti ya Shirika Menejimenti Hakuna Hayajat 
16 la Posta inashauriwa imeiomba Serikali ushahidi ekelezw 

kufuata matakwa ya kufuta madai ya Sh. ambao a 
kisheria   na   kiudhibiti bilioni 1.38 kwa menejimen 

kwa  kulipa  madai  ya TCRA   kupitia   kiasi ti ya Shirika 
Mrahaba na Ada za cha Sh. bilioni 3.87 la Posta 

mwaka  kiasi  cha  Sh. ambacho  Shirika  la imeleta 
bilioni 1.38 kwa TCRA Posta limetumia kwa ajili ya 

kulipa pensheni kwa uhakiki ili 

wastaafu kuthibitisha 
waliyokuwa Jumuiya kuwa 
ya Afrika Mashariki menejimen 

ti ya Shirika 
la Posta 

iliiomba 
Serikali 
kufuta 

madai 
hayo. 
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zaji 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

4 

2015/ Hasara iliyopatikana Kituo kimeandika Ninakubali Yapo 
16 kutokana na LAPF maombi kwa juhudi kwenye 

kuvunja  mkataba  Sh. wawekezaji wa zinazofany hatua za 
milioni 473.76 maduka makubwa wa na utekelez 

(shopping mall) menejimen aji 
kuonesha nia katika ti, lakini 

mradi wa maduka ninasubiri 
makubwa. Pia Kituo 
kimeendelea 

utekelezaji 
wa maoni 

kutafuta wawekezaji ya ukaguzi. 
wengine 
watakaovutiwa 

katika Utaratibu wa 
Ushirika wa Sekta ya 

Umma na Sekta 
Binafsi. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

5 

2015/ Kukosekana kwa Sehemu  muhimu  ya Ipo katika Yapo 
16 maendeleo katika kukamilisha mradi hatua za kwenye 

utekelezaji  wa  awamu inatarajiwa utekelezaji hatua za 

ya kwanza ya ADS-B Sh. kufungwa (installed) , utekelez 
bilioni 3.4 (Mamlaka ya sambamba  na  rada nitaendele aji 
Usafiri wa Anga mpya ya uwanja wa a kufuatilia 

Tanzania) Ndege wa Kimataifa utekelezaji 

 wa Julius Nyerere ili kamili 

'Naishauri  menejimenti kuunganisha  taarifa 
kufanya utafiti mpya na za rada na taarifa za 
wa kina wa Kampuni juu ADS-B kwenye 

ya uwezo wa kifedha na kidhibiti cha taarifa 
uendeshaji wa (monitor) ili 
COMSOFT Gmbh. Hii 
inaweza kuhitaji 

kutumiwa na 
Mdhibiti wa anga (Air 

kuuhusisha  Ubalozi  wa Traffic Controller). 

Tanzania nchini 
Ujerumani kwa maelezo 
ya kuaminika. 

 

Menejimenti 

inashauriwa kufanya 

tathmini ya 
changamoto za 

utekelezaji wa mradi na 
kuchukua  hatua  sahihi 
ili  kuboresha  shughuli 
za udhibiti wa anga. 
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6 

2015/ Usimamizi wa Kampuni i.  Ongezeko  la  bei Majibu ya Yapo 
16 Binafsi za Uzalishaji kutokana na Menejimen kwenye 

Umeme na Gharama matumizi ya EPPs na ti hatua za 
zake IPPs litasababisha nimeyapok utekelez 

Ili kulihuisha Shirika la athari   tofauti   kwa ea kwa ajili aji 
TANESCO  na  kulifanya uchumi wa Nchi. ya 

lipate ufanisi, nina Badala yake, Serikali ufuatiliaji 
mapendekezo imetoa ruzuku wa 
yafuatayo; kwenye   umeme   ili utekelezaji 

Bei za umeme kuwezesha kufikia . 
zinazopitishwa na majukumu  yake  ya 
EWURA zizingatie kifedha na kutoa 

gharama halisi huduma 
zinazotumiwa na zinazohitajika kwa 

TANESCO kuzalisha wateja wake; 
umeme au kununua 'ii. Serikali tayari 
toka   kwa  makampuni imeelekeza chini ya 

binafsi ya uzalishaji GN No.292 ya tarehe 
umeme. 21/10/2016 kwa IPPs 

 zote  zishiriki  katika 
Vilevile, bei zabuni za ushindani. 
itakayopitishwa Hata hivyo,  Serikali 

izingatie gharama za imetoa msisitizo juu 
uendeshaji  wa  shirika ya maendeleo ya 
na  uwezo  wa  kufanya mradi  wa  uzalishaji 

uwekezaji kwenye umeme. 
miundombinu ili 'iii. TANESCO 

huduma ya umeme imekuwa ikihusishwa 
iendelee kuwa ya katika mchakato wa 
uhakika. manunuzi, 

 majadiliano na 
'Manunuzi ya umeme utoaji zabuni. 
toka kwenye 

makampuni  binafsi  ya 
uzalishaji umeme 

yafanywe kwa uwazi na 
ushindani kama 
inavyotakiwa na sheria 

ya manunuzi ili 
kuwezesha TANESCO 

kupata bei nafuu. 

 

Serikali iiwezeshe 

TANESCO kifedha ili 
iweze kuwekeza 
kwenye uzalishaji 
umeme  wa  bei nafuu, 



 

 

 

Na 

. 

Mwak 
a 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekele 
zaji 

  hivyo               kusaidia 
kuepukana na utaratibu 
wa kununua  toka 
vyanzo vyenye gharama 
kubwa. 
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Sh. 1.117 bilioni. 

 

 

Na 
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Mwak 
a 

Mapendekezo ya 
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Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekele 
zaji 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

7 

2015/ Ujenzi   wa  mradi   wa Ushiriki wa TANESCO Jibu Katika 
16 maji Songwe katika   shughuli   za limenukuli hatua za 

'(i) Nashauri Serikali uwekezaji kwenye wa na utekelez 
kuidhinisha mkataba wa shuguli za kuzalisha tutafuatilia aji 

kuanzishwa  kwa  Tume na kusambaza utekelezaji 
ya Bonde la Mto Songwe nishati  ya  umeme, wake 

ili kuwezesha mradi hasa katika kwenye 
kuanza. kuhamasisha Ukaguzi 

 ukusanyaji wa ujao 

'(ii) Aidha, Serikali rasilimali za 
inapaswa kuhusisha utekelezaji wa mradi 
TANESCO katika na kutoa msaada wa 

mchakato wa Ujenzi wa kiufundi. 
Bwawa la Chini na  
katika ujenzi wa 'Tunachukua  ushauri 
mtambo  wa  kuzalisha pamoja  na  wazo  la 
umeme kwa kutumia TANESCO kushiriki 

Maji ili kutoa ushauri wa katika ujenzi wa 
kiufundi wakati bwawa dogo na 

unapohitajika. mtambo wa 
uzalishaji umeme 
kwa kutumia maji na 

kutoa ushauri wa 
kiufundi wakati 
unapohitajika 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

8 

2015/ Manufaa ya ushuru wa TANESCO itaendelea Jibu Katika 
16 umeme kwa TANESCO kufuatilia kwa limenukuli hatua za 

'Ninapendekeza karibu, ili wa na utekelez 
kwamba EWURA kuhakikisha kwamba tutafuatilia aji 
inapaswa kuchunguza EWURA inapitia utekelezaji 

kwa kiasi kikubwa marekebisho hayo ya wake 
ushuru  wa  umeme  ili mara kwa mara 

kuingiza  gharama  zote 
zinazohusiana na 

katika kila robo 
mwaka kadri 

uzalishaji wa umeme na inapohitajika. 

kuweza kurudisha 
faida,   huku   ikiruhusu 
uwekezaji wa kiuchumi 

na kuboresha utoaji wa 
huduma za TANESCO 
kwa ufanisi zaidi. 

 
 
 

9 

2015/ Kutokulipwa  kwa  Kodi  Serikali Haijatek 
16 Wizara  ya  Nishati  na haikutoa elezwa 

Madini majibu kwa 
ushauri huu 

'Uongozi  wa  TANESCO 
unashauriwa kuweka 
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  juhudi zaidi katika 
Wizara  ya  Nishati  na 
Madini  ili  kuhakikisha 
kuwa Wizara  inalipa 
kodi yao wanayodaiwa. 
Kwa upande mwingine, 
kwa  Wizara kuwa 
wizara   Mama  ya 
TANESCO  inapaswa 
kuhakikisha  kuwa 
inapunguza  
changamoto za kifedha 
zinazokabiliwa   na 
Kampuni. 

   

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

10 

2015/ Kuchelewa kwa Tarehe ya Utekelezaji Katika 
16 utekelezaji na kukamilisha bado hatua za 

kukamilika  kwa  miradi iliyopangwa sio unaendelea utekelez 

midogo ya Mlimani city tarehe 1 Septemba, , aji 

 2006 kwa kuwa nitaendele 

'Uongozi wa UDSM tarehe ya awali a kufuatilia 
unashauriwa kuzingatia ilisogezwa mbele utekelezaji 
upya mkataba na kupitia  Mkataba  wa wa 

kampuni hodhi ya Utendaji ambao mapendeke 
Mlimani City ili umeainisha tarehe zo yangu. 

kufuatilia kasi ya ya  kumalizika  kuwa 
kukamilika  kwa  miradi tarehe 31 Desemba, 
iliyochelewa. 2019. 

 

'Wakati wa mkutano 

wa pamoja 

uliofanyika tarehe 20 
Aprili, 2017 kati ya 

UDSM, Kituo cha 
Uwekezaji  Tanzania 
(TIC) na Mlimani 

Holdings Ltd (MHL). 
MHL  alisema  kuwa 
wana nia ya kuweka 

bustani ya mimea 
kabla ya mwisho wa 

kipindi cha mkataba 
lakini  hapakuwa  na 
mipango ya kujenga 

hoteli  ya  nyota  4. 

 

'Hata hivyo, UDSM na 

TIC walimwomba 
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   MHL kutafakari upya 
suala la hoteli 
kulingana na 
mkataba uliopo na 
MHL aliahidi kufanya 
hivyo. 

 
'UDSM tayari 
imeanzisha 
mchakato  wa 
kurekebisha 
mkataba  wa 
kukodisha ardhi. 

  

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

11 

2015/ Uvunjaji wa Malipo ya Hatua zinazofaa Utekelezaji Katika 
16 Kodi kwa UDSM. zinaendelea ikiwa ni bado hatua za 

 pamoja na kulipa unaendelea utekelez 

(i) Ninashauri fidia ya ada , aji 
menejimenti  ya  Chuo zilizolipwa kwa nitaendele 
Kikuu kuwa: (i) ikokotoe upungufu, a kufuatilia 

upya  sehemu  yake  ya zikifuatiwa na ripoti utekelezaji 
asilimia 10 kama inayoonesha  tofauti wa 
inavyotakiwa na kati ya kiasi cha mapendeke 

mkataba na tofauti jumla  na  kiasi  cha zo yangu. 
idaiwe kutoka kwa mkopo 

mpangaji, kinachotakiwa 

 kulipwa  kwa  UDSM. 
(ii) kushauriana na  
mpangaji   na  kufikiria 'Wakati huo huo, 
kuingiza  vifungu  vyote UDSM inatafuta 
muhimu kama vile mambo mengine 

kuruhusu idara ya yanayohusiana na 
ukaguzi  wa  ndani  wa MHL  kuanzisha  njia 

UDSM  kufanya  ukaguzi bora ambayo 
itakuwa na manufaa 
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  wa mapato na gharama 
za uendeshaji. 

ya   pamoja   na   ya 
kiwango cha  juu 
zaidi 
kitakachokubalika na 
kuingizwa  katika 

mkataba ambao 
itakua na mionogozo 
kwa pande zote 
mbili kuhusiana na 
mradi wa Mlimani 
City. 

  

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
12 

2015/ Ufuatiliaji na usimamizi Hivi sasa, UDSM Utekelezaji Katika 

16 usiojitosheleza kwa inapaswa kuidhinisha bado hatua za 
makusanyo  ya  Mapato wapangaji  kabla  ya unaendelea utekelez 

kutoka  kwa  wapangaji makubaliano rasmi , aji 

 ya kukodisha nitaendele 
'Uongozi wa UDSM kusainiwa,  na  hivyo a kufuatilia 

unashauriwa kufuata kuongeza uwazi juu utekelezaji 
vigezo  na  masharti ya ya  makubaliano  ya wa 

makubaliano ya mkataba. UDSM, pia mapendeke 
kukodisha, ikiwa ni inapaswa kupitisha zo yangu. 
pamoja na kifungu cha mikopo kwa 

11.2 (l) cha wapangaji. Hadi 
Makubaliano ya sasa, UDSM 

Mkataba ambao imeimarisha 
unahitaji UDSM mahitaji haya ya 
kupitisha ukodishwaji kiutaratibu. 

wa mpangaji mdogo 
kutoka kwa mpangaji 
mkuu. 

 
 
 
 
 
 
 
 

13 

2015/ Ukosefu   wa   Haki   ya Afisa   wa   Uhusiano Utekelezaji Katika 
16 kuangalia shuguli za wa UDSM anaendelea bado hatua za 

MHL kuthibitisha unaendelea utekelez 

 kumbukumbu zote , aji 
'UDSM inashauriwa hizo  na  hadi  sasa, nitaendele 

kuwasiliana na MHL kwa hakukuwa na kizuizi a kufuatilia 
mtazamo wa kupata chochote kutoka kwa utekelezaji 

haki ya kuangalia MHL. wa 
shuguli   za   MHL   kwa mapendeke 
maslahi bora ya pande zo yangu. 

zote mbili na kwamba 
wakati wa mchakato 
huo,   UDSM   iruhusiwe 

kujua shughuli za 
mpangaji. 
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14 

 

 
 
 
 
2015/ 

Utekelezaji usiofaa wa   

 
 
 
 
Serikali 

 
 
 
 
 
 
Haijatek 

elezwa 

miradi   ya   maendeleo 
TPA. 

 

TPA inashauriwa 

16 kuharakisha utekelezaji 
wa miradi yote 

haikutoa 
majibu kwa 

iliyopangwa ili ushauri huu 
kuhakikisha kuwa 

malengo  ya  kimkakati 
yaliyopangwa 
yanafikiwa. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

15 

2015/ Tathmini ya randama ya   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Serikali 
haikutoa 
majibu kwa 
ushauri huu 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Haijatek 
elezwa 

16 makubaliano kwenye 

ukusanyaji  wa  ushuru 
wa  maegesho  ya  meli 
bandarini kati ya TPA na 

TRA. 

 

'Ninashauri uongozi wa 

TPA kuwasiliana na TRA 
'Kuhusiana na vigezo na 
masharti ya randama ya 
makubaliano ili 
kuhakikisha kwamba 
pande      zote      mbili 

zinatimiza  mahitaji  ya 

makubaliano ili 
kuhakikisha kuwa 
ufanisi  wa  uendeshaji 

wa TPA hauathiriwi kwa 
njia mpya ya ukusanyaji 

wa ushuru wa maegesho 
ya  meli  bandarini  wa 
TRA. 

 
 
 
 
 

 
16 

2016/ Kushuka kwa TANESCO imechukua  

 
Jibu 

 

 
 
 
 
Katika 

17 mwenendo  wa  kifedha hatua mbalimbali za 

wa TANESCO lengo  la  kuboresha 

 utendaji wa kifedha limenukuli 
'Ninaishauri TANESCO wa kampuni kwa ajili wa hata 

kutafuta njia ya 
kuboresha ukuaji wake 

ya usaidizi endelevu 
wa mabadiliko ya 

hivyo 
tunangoja 

hatua za 
utekelez 

wa  kifedha  ili  kuweza kitaifa ya uchumi ukamilishw aji 

kusaidia maendeleo ya kwa njia ya viwanda. aji wa 
kitaifa kupitia  mradi 

maendeleo ya viwanda Hatua 
zilizochukuliwa  hadi 
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   sasa        ni        hizi 
zifuatazo; 

 
Kwanza, kupunguza 

gharama               za 

uzalishaji      kupitia 
miradi kuu ya 
uwekezaji katika 
vyanzo vya bei nafuu 
vya uzalishaji cha 
nguvu za umeme 
(Kinyerezi II na 
Stigler           Gorge) 

 
'Pili, kuendelea na 
mradi wa upanuzi 
kwa ajili ya ugani wa 
Gridi      ya      taifa 

(Makambako           - 
Songea,  Kaskazini- 
Magharibi ya gridi ya 
taifa) kuunganisha 
matawi 
yaliyotengwa 
ambayo   hutumia 
mafuta  ya  gharama 
kubwa   kwenye 
uzalishaji, 

 
'Tatu, kuboresha 

miundombinu       ya 

usambazaji           ili 
kupunguza   vikwazo 
vya umeme na 
kuongeza idadi ya 
uunganishwaji wa 
wateja           wapya 

kutoka          wateja 
250,000             hadi 

290,000 kwa mwaka 
ili kuongeza mapato, 

 
'Nne, kuboresha 
kiwango cha 
kukusanya kutoka 
asilimia    94    hadi 

asilimia   98   kutoka 
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   kwa              wateja 
wanaolipa baada ya 
huduma kuja kwenye 
matumizi ya LUKU na 
kwa kupitia kampeni 
ya 'KA-TA' kwa 
walioshindwa kulipa 
madeni. 

 
'Kadhalika hatua za 
kupunguza gharama 
zimeanzishwa ili 
kuruhusu shughuli 
muhimu                tu 

zinazofadhiliwa. 

  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

17 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
2016/ 

17 

Riba inayopaswa TANESCO  
 

 
Jibu 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
Ipo 
katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

kulipwa kwa Pan imeendelea 

African Energy Dola za kuimarisha dhima ya 
Kimarekani milioni kulipa deni la PAET 

10.43.  limenukuli 

 'Kuanzia  Julai  2016 wa, hata 
'TANESCO inashauriwa hadi tarehe 31 hivyo 

kutafuta njia za kutatua 
migogoro   ili   kuepuka 

kukusanya  kiasi 
kikubwa cha ankara 
zisizolipwa. 

Machi, 2018 jumla ya 
Sh. Bilioni 161.84 

kutoka Sh. bilioni 
350.63 
imekwishalipwa. 

tunaendele 
a  kusisitiza 

menejimen 
ti ya 
TANESCO 
kuongeza 

Hivi sasa, deni jitihada  za 
lililobaki ni Sh. kumaliza 

Bilioni  188.79 deni lililoko 
ambayo TANESCO mbele yao 

imedhamiria kulipa 
Sh.  Bilioni 2  kila 
wiki. 

 
 
 
 
 

 
18 

2016/ Kodi ambayo haijalipwa Hukumu ilitolewa Jibu Katika 
17 na Hospitali ya Tumaini kwa upande wa limenukuli hatua za 

Dola za Kimarekani TANESCO. Hivi sasa, wa , utekelez 
milioni  9.4. TANESCO imefungua litahakikiw aji 

 Maombi ya a zaidi 

'Nahimiza  uongozi  wa 
TANESCO kuhakikisha 

Utekelezaji wa 
hukumu ya 

mwaka 
ujao wa 

kwamba amri ya Mahakama Kisheria ukaguzi 

mahakama baada ya 
inatekelezwa bila kuondolewa kwa 

kuchelewa zaidi. maombi ya awali 
ambayo ilionesha 
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   Hospitali ya Tumaini 

kama Mchukuaji wa 
Hukumu “Judgement 
debtor”. 

  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

19 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/ 

17 

Deni tarajiwa baina ya TANESCO kwa  

 
 
 
 
 
Jibu la 

 
 
 
 
 
 
 
 
Katika 

SCBHK na TANESCO Dola kushirikiana na 
za  Kimarekani  milioni Serikali iko katika 

148. mchakato wa 

 kutekeleza  Hati  ya 
'TANESCO inashauriwa Usalama   “Deed   of 

kuandaa chanzo indemnity” uongozi 
mbadala  cha  fedha  ili iliyotumiwa na limenukuli 
kuweza kulipa deni 
ikitokea kesi hii 

ndugu Habinda Singh 
Sethi  kwa  niaba  ya 

wa kwa 
ufuatiliaji 

hatua za 
utekelez 

ikiamuliwa kwa upande IPTL   na   Benki   ya kwenye aji 

wa SCBHK. Tanzania kwa ajili ya ukaguzi  wa 
Serikali ya Tanzania mwakani 
kutatua madai 

yanayotarajiwa na 
SCB HK ikiwa 
TANESCO 
itashindwa. 
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2016/ 

17 

Kuchelewa katika TANESCO imekuwa  
 
 
 
 

 
Jibu 
limenukuli 
wa , 
litahakikiw 
a zaidi 
mwaka 
ujao  wa 
ukaguzi 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
Katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

Kuhamisha Wateja ikihamisha wateja 
katika viwango vyao wake kutoka kwenye 
sahihi vya ushuru. mfumo mmoja ya 

 ushuru hadi 
'TANESCO   inashauriwa 
kuhakikisha kwamba 
ufanisi wa hatua za 
udhibiti       unawekwa, 

 
'Pia, katika kufuatilia 
uhamisho wa watumiaji 
katika viwango sahihi 
vya     ushuru     sahihi 

mwingine kila mwezi 
hasa kutoka D1 
kwenda T1. Hata 
hivyo, ili kuhakikisha 
kwamba hii 
limefanikiwa kwa 
ufanisi, katika 
mwaka wa fedha wa 
2018/19      kampuni 

kulingana na matumizi imepanga kuhamisha 
yao. Aidha, mfumo wa mchakato huu katika 
kiteknolojia unaweza mfumo  wake  kama 

kutumika katika vile wateja 
kutekeleza   mabadiliko watahamishwa 
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  ya haraka ya ushuru ili 

kupunguza  makosa  ya 
kibinadamu. 

kutoka kwenye kundi 
moja ya ushuru hadi 
kundi jingine bila 
mwiingiliano  
wowote 

  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

22 

 
 
 
 
 
 
 
2016/ 

MWAUWASA kufanya Kwa kuwa Majibu wa  
 
 
 
 
 
 
 
Katika 

malipo kwa Mkandarasi mkandarasi bado uongozi 
bila hati ya uthibitisho yupo  kwenye  kazi, yamenukuli 
Sh. milioni 420.10 na kuna malipo wa, hata 

 ambayo hivyo, vyeti 
'MWAUWASA hayakuingizwa vinavyothib 

inashauriwa katika hesabu za itishwa 
17 kuhakikisha   kuwa   Sh. mkandarasi, hivyo hayo 

milioni  420.10 
'zinarejeshwa kwa 

kiasi hicho cha fedha 
kitajumuishwa 

havikuwasil 
ishwa kwa 

hatua za 
utekelez 

mamlaka ya katika hesabu za uhakiki  wa aji 
MWAUWASA bila mkandarasi ya cheti ukaguzi ili 

kuchelewa zaidi cha mwisho cha kuthibitisha 
akaunti.  Hadi  sasa, malipo 

kiasi hicho tajwa yaliyotajwa 
kimewasilishwa  kwa 
mkandarasi kwa 
majumuisho. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

23 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
2016/ 

Kuchelewa katika MWAUWASA Jibu Katika 
Kukamilika  kwa  Mradi imechukua hatua limenukuli hatua za 
MWAUWASA Sh. 6.66 ikiwa ni pamoja na wa. utekelez 
Bilioni. kuhakikisha kuwa aji 

 sehemu ya maji 
'Nilipendekeza kwamba ambayo   iko   katika 
MWAUWASA kiwango cha asilimia 

wahakikishe mradi huo 90 ya kukamilika, 
unakamilika bila kimekamilika. Kwa 

kuchelewa zaidi. sehemu ya usafi wa 
17 mazingira 

MWAUWASA  pamoja 

na Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji wapo 
katika maandalizi ya 

kusitisha mkataba na 
kuleta mwaliko kwa 

Mkandarasi mpya 
Kupitia  uzabuni  wa 
wasambazaji 

maalum ili 
kuhakikisha kuwa 
Ujenzi 
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   unakamilishwa kabla 
ya dirisha la mfadhili 
(AfDB) halijafungwa 
ambayo litafungwa 
Septemba 2018. 

  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

24 

2016/ Ongezeko kubwa la deni Kufikia   mwaka   wa Uboreshaji Katika 
17 na Jitihada fedha 2017/18 kiasi mkubwa hatua za 

zisizotosheleza Katika cha Sh. bilioni 54.59 umefanyika utekelez 
Ukusanyaji Madeni kilikua kiko   tayari . Madeni aji 

katika Hospitali ya kupokelewa na kiasi yamepungu 
Muhimbili cha Sh. bilioni 46.63 a kutoka 

 zilikusanywa hadi Sh. Bilioni 
'Hospitali inahitaji kufikia tarehe 30 30.8 hadi 
kubuni njia na Juni, 2018. Hivyo kufikia  Sh. 

kuwekeza jitahada zaidi kufanya   makusanyo Bilioni 
katika kukusanya kufikia asilimia 85.4. 18.16 
madeni yake  kufikia 

'Jumla  ya  wadaiwa tarehe 30 
ilikuwa Sh.   Bilioni Juni,  2018. 

18.16 kufikia tarehe Ninasisitiza 
30 Juni, 2018, kati ya Uongozi wa 
hizo Sh. Bilioni 7.96 Muhimbili 

tayari kuongeza 
ilishapelekewa juhudi zaidi 

ankara yake, Sh. za kupata 
Bilioni  9.63i  ankara salio 
bado haijatolewa lililobakia. 

kwa NHIF na Sh. 
bilioni  0.56  ankara 
haikutolewa kwa 

makampuni mengine 
yanayodaiwa. 

 
 
 
 
 
 
 
 

25 

2016/ Ankara ya Bima ya Afya Hospitali imeboresha Kukataliwa  
 
 
 
 

 
Katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

17 kukataliwa Sh. 1.86 kwa   kiasi   kikubwa kwa malipo 
bilioni kwa Hospitali ya uthibitisho wa madai kumepungu 

Muhimbili (MNH). ya bima. a kutoka 

  Sh. Bilioni 

'Ninashauri MNH 
kuchunguza bili 
zilizokataliwa kwa 

lengo la kutafuta 
sababu  za  kukataliwa 

'Asilimia   ya   madai 
iliyokataliwa 
imepungua kutoka 

asilimia 6 mwaka 
2016/17 hadi kufikia 

1.855   hadi 
kufikia  Sh. 
bilioni 1 

kwa mwaka 
2017/2018. 

na kuchukua hatua asilimia 3 mwaka  
zinazofaa. 2017/18. 'Ninapende 

  keza 

'Pia, MNH inapaswa 'Mnamo  mwaka  wa Menejimen 
kuchunguza mchakato 2016/17 Hospitali ti ya 
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  wa kulipa ili kutambua 
mapungufu ya kutosha 
ambayo yanaweza 
kusababisha malipo ya 
udanganyifu. 

ilitoa Ankara ya Sh. 
31.7     bilioni     na 

kulipwa Sh. 29.8 
bilioni          ambapo 
mwaka 2017/18 
jumla ya malipo 
kutoka  Julai,  2017 

hadi Machi, 2018 
ilikuwa   Sh.   Bilioni 

29.45 na kiasi 
kilicholipwa ilikuwa 
Sh. Bilioni 28.45. 

Muhimbili 
iimarishe 
zaidi 
usimamizi 
na 
kuimarisha 
mchakato 
wa kulipa 

kwa lengo 
la 
kupunguza 
ankara 
zitakazokat 
aliwa. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

26 

 

 
 
 
 
2016/ 

17 

Kuchelewa katika Mradi huu  
 
 
 
Jibu 
limenukuli 
wa, 
litahakikiw 
a zaidi 
mwaka 
ujao  wa 
Ukaguzi. 

 
 
 
 
 

 
Katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

kukamilisha kazi Sh. ulianzishwa na 
Bilioni 1.18 UWASSA Wizara  ya  Maji  na 

Moshi 

 
'Mamlaka inashauriwa 
kufuatilia Wizara ya 
Maji na Umwagiliaji kwa 
utekelezaji wa  mradi 
wa awamu ya pili. 

Umwagiliaji chini ya 
mwavuli wa WSDP na 
ulikuwa 
unafadhiliwa na 
Benki  ya  Dunia  na 
itakuwa na awamu 2, 
ikiwa ni pamoja na 
uandaaji wa kina na 
matayarisho ya 

nyaraka za 

matengenezo na 
ujenzi. 
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2016/ 

17 

 
 
 
 
Ukinzani kati ya Sheria 
ya TCAA  na Katiba ya 
URT 

TCAA CC  

 
 
 
 
Jibu 
limenukuli 
wa, 

 
 
 
 
 
 
 
 
Katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

limewasilisha jambo 
hilo kwa vyombo vya 

serikali husika, ikiwa 
ni pamoja na Wizara 
ya Mama, Wizara ya 
Mambo ya sheria na 

 

'Ninapendekeza kuwa, 
TCAA - CCC kufanana na 
kifungu 52 (4) cha 
Sheria ya TCAA (2006) 
na kwa masharti ya 
Kifungu na 143 cha 
Katiba. 

Katiba, Ofisi ya AG, 
CAG, na TCAA 

kupitia barua yenye 
kumbukumbu 
namba. TCAA CCC / 
06/181 tarehe 31 
Januari, 2018. 
Aidha,   tumeungana 

tunangojea 
utekelezaji 
utakaohaki 
kiwa 
mwaka 
ujao wa 
Ukaguzi. 

na TCAA kurekebisha 

Sheria   ya   Aviation 
Civil, Cap 80 ili 
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   kuendana na Kifungu 

143 (2) (c) cha 
Katiba. 

  

 
 
 
 
 
 
 

28 

 

 
 
 
 
2016/ 

Nyumba imenunuliwa Halmashauri  kupitia Jibu Katika 
na BAKITA lakini watetezi wake limenukuli hatua za 
haijakabidhiwa Sh. (Mwanasheria wa, utekelez 
Milioni  180 Mshirika wa G&S) tunangojea aji 

 ameongeza gharama utekelezaji 
17 'Uongozi wa BAKITA katika kesi ya 175/55 utakaohaki 

unapaswa kufuatilia na kulazimisha NIC kiwa 
kutafuta   hitimisho   la kulipa fidia kwa mwaka 
jambo hilo. gharama zote za ujao wa 

mahakama pamoja Ukaguzi. 
na fidia (mesac 
profit) kwa kutumia 
viwanja vyake vinne. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

29 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/ 

17 

Tofauti katika Mapato  

 
 
 
 
 
 
 
 
Uongozi unaboresha 
mfumo wake wa 
kudhibiti juu ya 
mapato yake kwa 
kutumia mifumo 
ambayo   itaingiliana 

 

 
 
 
 
 
 
 
Jibu 
limenukuli 
wa, 
tunangojea 
utekelezaji 
utakaohaki 
kiwa 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

yaliyoripotiwa Sh. 
Milioni 607 katika TPC 

 

'TPC inahitaji 

kuunganisha  ofisi  zote 

kwenye    mfumo    wa 
mapato, kufanya 
upatanisho  wa mapato 
kutoka ofisi zisizo na 
uhusiano na kuchunguza 
uasilia wa tofauti 
zinazojitokeza 

 

'Hata hivyo, TPC iko 
katika mchakato wa 
kuunganisha      mifumo 

na Post Global 
Netsmart. 

mwaka 
ujao wa 
Ukaguzi. 

yake ya mapato kupita 
mfumo  wa  malipo  wa 

serikali wa 
“Government 
electronic payment 
gateway” 
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30 

 
 
 
 
 
 
 
 
2016/ 

Kutokufanyika kwa Serikali kupitia  
 
 
 
 
 
 
Jibu 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

usuluhisho wa vitabu uongozi wa TPC 
vya fedha Sh. Bilioni inaendelea 
12.52. kusuluhisha 

 mahesabu ya muda 
'TPC inapaswa mrefu ambavyo 

kuhakikisha kwamba hayajasuluhishwa. 
upatanisho wa Benki  limenukuli 

17 unafanyika vizuri. 'Kuanzia tarehe 30 
Juni, 2017, salio la 
vitu ambavyo 
havijatambulishwa 
ni Sh. Bilioni 3.95, 

wa, 
tunangojea 
utekelezaji 
utakaohaiki 
wa   mwaka 

mpango huo ni ujao wa 

kuwaondoa wote Ukaguzi. 
kufikia tarehe 30 
Juni, 2018. 

 

Zoezi la upatanisho 

litakamilika tarehe 
30 Juni, 2018. 

 

 
 
 
 
 
 
 

31 

 
 
 
 
 
 
 
2016/ 

17 

 
Madeni 

Menejimenti  
 
 
Jibu 
limenukuli 
wa, 
tunangojea 
utekelezaji 
utakaohaiki 
wa   mwaka 
ujao wa 
Ukaguzi. 

 
 
 
 
 
 
Katika 
hatua za 
utekelez 
aji 

imepokea 
yasiyosuluhishwa      ya 

TTCL Sh. milioni 
922.05. 

 
'TBC inashauriwa 
kufuatilia kwa karibu na 
TTCL ili kutatua tofauti 
na kurekodi salio 
lililobakia linalofaa 
kutokana    na    vitabu 

mapendekezo       ya 
Mkaguzi          Mkuu. 

 
'Mnamo   tarehe   14 

Desemba, 2017, 
TTCL imeitaarifu 
Menejimenti kupitia 
barua pepe kuwa ipo 
katika mchakato wa 
kutafuta   idhini   ya 

husika. kuondoa kiasi chenye 
mgogoro. 
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2016/ 

Kushuka  thamani  kwa Ujenzi wa miradi Majibu ya Ipo 
miradi isiyokamilika Sh. kama huu wa Menejimen kwenye 
Bilioni  1.61 standard gauge ti hatua za 

 unategemea zaidi yamezingat utekelez 

'Nashauri   kampuni   ya kutengwa kwa fedha iwa. Hata aji 
RAHCO ifanye za bajeti kutoka hivyo, 

uchunguzi  wa  aina  ya Serikali  Kuu  kupitia nasisitiza 
miradi na kufanya mapato ya ndani, Menejimen 
uamuzi sahihi mikopo au kwa ti ya RAHCO 

kuhakikisha miradi wahisani wa nje; na iwasiliane 
inamalizika au si kutokana na fedha na Wizara 
kuwachukulia hatua zipatikanazo na ya Fedha 

viongozi wote mapato  ya biashara kwa ajili ya 
waliohusika za ndani. kuhakikisha 

kuisababishia hasara  fedha za 
kampuni hiyo. 'Miradi  hii  yote  ni kugharamia 

lazima ipitie kwenye miradi 

hatua zote tatu inatolewa 
ambazo ni upembuzi kwa 

yakinifu, usanifu wa wakati. 
kina  na  ujenzi  wa 
mradi. 

 

'RAHCO na sasa TRC 

ni wakala wa mradi 

katika usimamizi wa 
eneo la utaalam na 

usimamizi wa 
17 makubaliano ya 

malipo. 

 

Kwa msingi huo, 

usimamizi na 

upatikanaji wa fedha 
hufanywa na Serikali 

kupitia Wizara ya 
Fedha. 

 

'Katika ngazi ya 

upembuzi yakinifu 

ndipo hapo 
tutakapofahamu 
kama mradi una 

manufaa au laa. 
Tunaenda kwenye 
hatua ya ujenzi 
iwapo tuu 
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   tutajiridhisha   kuwa 
mradi una faida na 
pesa ipo. Pia, 
upembuzi yakinifu ni 
waraka muhimu kwa 
ajili                      ya 

kuwaaminisha 
wahisani  au 
wawekezaji namna 
umuhimu  wa  mradi 
na  faida  yake  kwa 
miradi  mikubwa  na 
muhimu   kama   hii. 

 
'Mwisho,         iwapo 

Serikali          ikitaka 
kutekeleza      mradi 
kwa kutumia fedha 
za ndani, usanifu wa 
kina ni moja ya 
waraka muhimu 
ambayo inahitajika 
kuidhinishwa kwa 
ujenzi. Kwa bahati 
sana miradi hii ni ya 
matrilioni ya Sh. 
hivyo upembuzi wa 
kina umetumia 
mabilioni ya Sh. Hata 
hivyo, kwa baadaye 
RAHCO/TRC 

tutaboresha na 
kufanya   kazi   kwa 
karibu na MOWTC 
kwa ajili ya kufanyia 
kazi mapendekezo. 
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33 

2016/ Udanganyifu Ulioleta Hatua mbalimbali Majibu ya Ipo 
17 Hasara  ya  Sh.  Milioni zimechukuliwa na Menejimen kwenye 

130.6 Menejimenti kwa ti hatua za 

 ajili ya kuboresha yamezingat utekelez 

'Nashauri Taasisi ya udhibiti wa ndani iwa kwa aji 
Moyo ya Jakaya ikiwemo: umuhimu 

kuendelea kuufatilia  mkubwa na 
kesi hii ili kuhakikisha 'a) Mgawanyo  wa kupongeza 
maamuzi ya mwisho majukumu juhudi 

yanapatikana ili  zilizofanyw 
waliouhusika 'Sasa hivi shughuli a ili 
wachukuliwe hatua mbalimbali kuboresha 

inayostahili. Pia, Taasisi zinazohusiana ba udhibiti wa 
iongeze udhibiti wa masuala ya uhasibu, ndani. Hata 

mifumo ya ndani ikiwamo mapokezi hivyo, 
itakayopunguza ya pesa, kuweka nitaendele 
uwezekano wa benk,  na  usuluhishi a kuangalia 

ubadhirifu kwa wa kibenki hufanywa mwenendo 
kugawanya majukumu na watu tofauti. wa kesi 

ya watumishi,  katika 
kuhamisha watumishi 'Taasisi imeanza vipindi 
mara kwa   mara,   na utekelezaji wa vijavyo vya 

kufanya mapitio ya mbadilishano wa ukaguzi. 
mara kwa mara ndani ya kazi kama sehemu ya 
Taasisi. udhibiti   wa   ndani. 

 

'b) Mbadilishano 

wa majukumu 

 

'c) Uangalizi  wa 

ndani 
kwa ajili ya 
kuimarisha udhibiti 

kwa mifumo ya ndani 
taasisi ilichukua 

hatua zifuatazo: 
'i) Uwekaji pesa 
Benki (NMB ) 

umeongezwa muda 
kutoka siku tano za 

awali mpaka siku sita 
(Jumatatu- 
Jumamosi) 

Yalifanyika 
makubaliano 
maalum kati ya NMB 
na Taasisi kwa ajjili 
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   ya  kuongeza  muda 

wa kufunga kutoka 
saa    04:30    mpaka 
10:00                  pm 

 
'ii) Usuluhishi na 
usahihi unafanyika 
kila siku kati ya pesa 
inayokusanywa na ile 
inayopelekwa  Benki 

 
'iii) Huduma za 
Kibenki kwa njia ya 
Mtandao 

'Taasisi imepata haki 
za kutumuia 
mtandao kwa ajili ya 
huduma  za  kibenki 
ambapo  itarahisisha 
upatikanaji, 
mchakato   na   hata 
kuziona  ripoti  zote 
za usuluhishi kutoka 
Benki na zile ripoti 
za ndani . 
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2016/ Chuo cha Mabaharia Dar Jeshi la Polisi Nakubalian Ipo 
17 es Salaam (DMI) Tanzania kwa a na majibu kwenye 

 kushirikiana na ya hatua za 
'Ubadhirifu katika wenzao wa Interpol Menejimen utekelez 
Malipo ya Dola za wanaendelea ti, lakini aji 

Kimarekani 26,356.65 kufanya uchunguzi ufuatiliaji 
na Euro 2,500; wa kina lakini wa hoja hii 

'Nashauri Chuo wameungana kwa unaendelea 
kufuatilia kwa umakini ajili kulipa kiasi kiasi na 
mwenendo wa hicho cha fedha. nitafanya 

ubadhirifu huo kwa 
kitengo cha Makosa ya 

ufuatiliaji 
wa 

Mtandao  cha  Jeshi  la muendelez 

Polisi  ili  kujua  hatua o kwenye 
iliyofikiwa ili utekelezaji 

kufanikisha upatikanaji wake 
wa   fedha   hizo.   Pia, 
nashauri chuo 

kihakikishe  mifumo  ya 
ndani inawezesha 

upitiaji wa usahihi wa 
nyaraka  za  malipo  ili 
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  kuhakikisha fedha zote 

zinalipwa kwenye 
akaunti halali. 
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2016/ 

Chama cha Hati miliki Menejimenti Majibu ya Ipo 
Tanzania (COSOTA) inaendelea   kufanya Menejimen kwenye 

 jitihada ya ufuatiliaji ti hatua za 
'Madeni ya Mirabaha ya kwa wamiliki kulipa yamezingat utekelez 

Sh. milioni 987.86 kwa madeni yao iwa. aji 
vituo vya Televisheni kulingana na ankara Nasisitiza 

na Redio ya malipo bado 

 tulizowatumia. COSOTA 
'Chama cha Hati Miliki Tumepanga kituo iongeze 

kinashauriwa kuongeza cha taarifa na nguvu 
jitihada kwa COSOTA kufanya kazi kwenye 
kuvikumbusha vituo vya kwa pamoja kwa ajili ukusanyaji 

televisheni na redio ya utoaji wa ankara, wa 
kuwa vina wajibu wa usimamizi, mrahaba 

17 kulipa mirabaha hiyo. ukusanyaji, kwa vituo 
usambazaji na vya redio 
usisitizaji wa tozo za na 

mirahaba  baada  ya televisheni 
kituo cha uwekaji wa Sh. milioni 

kumbukumbu 927.86 
kukamilisha Mfumo 
wa usimamizi wa 

vituo vya utangazaji. 

 

'Kwa   sasa   COSOTA 

wamejiunga na 
mfumo wa malipo wa 

Serikali (GePG) kwa 
ajili  ya  kurahisisha 
ukusanyaji wa 

maduhuli ya ada. 
Mifumo  hiyo  miwili 
itasaidia  ukusanyaji 

wa mapato ikiwemo 
mirahaba isiyolipwa. 
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2016/ Mamlaka ya Hifadhi ya  Hakuna Haijatek 
17 Ngorongoro (NCAA) majibu elezwa 

 kutoka kwa 

'Mapungufu Katika Serikali 
Kuripoti Uwekezaji kutoka 

katika Mfuko wa Kulinda 
Uhifadhi (NPF) 

kwenye 
mapendeke 

'Naushauri  uongozi  wa zo haya. 

mamlaka  kufuatilia  na 
kupata nyaraka 

zinazothibitisha umiliki 
wa Mfuko wa Uhifadhi 
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  kwa kuainisha uhusiano 
uliopo baina ya 
Mamlaka na Mfuko huo. 
Kufanya hivyo 
kutarahisisha kujua ni 
kwa namna gani 
uwekezaji wa kwenye 
Mfuko             unaweza 

kuonekana        kwenye 
hesabu za mamlaka. 
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2016/ 

17 

Malipo kwa manunuzi ya  

 
 
 
 
 
 
 
Ardhi itapimwa kabla 
ya kufanyika kwa 
malipo. 

Nakubalina  
 
 
 
 

 
Ipo 
kwenye 
hatua za 
utekelez 
aji 

Ardhi yaliyo kinyume na na majibu 
Utaratibu. ya 

 Menejimen 

'Mamlaka ya Bandari ti lakini 
Tanzania    inashauriwa 
kufuata            taratibu 
zilizowekwa na sheria 
ya Manunuzi ya Umma, 
ikiwemo kuhakikisha 
inapata  idhini ya  Bodi 

ufuatiliaji 
wa hoja hii 
unendelea 
na 
nitafanya 
ufuatiliaji 

pamoja na kuhakikisha wa 

ardhi hiyo tajwa muendelez 
inatathiminiwa kabla ya o kwenye 

kulipa gharama utekelezaji 
zilizobaki. wake. 
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2016/ 

17 

Utata  wa  Umiliki  wa  
 
 
 
Serikali imepokea 

 
 
 
 
Hakuna 

 
 
 
 
 
 
Haijatek 

elezwa. 

Kituo  cha  Mafuta  cha 
COPEC  Kilichopo  Eneo 

la Makumira 

 

'TPDC inashauriwa 
kufuatilia umiliki wake 
katika makampuni hayo 
mawili ili kujua hali ya 

mapendekezo ya 
Mkaguzi na 

itayafanyia kazi 
mara moja. 

Utekelezaji 
uliofanyika 

mpaka 
sasa. 

uwekezaji wake na 
kuchukua hatua 
zinazofaa. 
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2016/ 

Upungufu  wa  Kamera Makubaliano kati ya Nakubalian Ipo 
za CCTV katika kiwanja KADCO  na  Agreneb a na kwenye 

cha ndege cha Consult yaliingiwa jitihada hatua za 
Kilimanjaro kwa ajili ya michoro zinazofany utekelez 

 na kufanya wa na aji. 
Naishauri   Menejimenti maandalizi ya uongozi 
ya KIA iharakishe makabrasha kwa ajili katika 

17 mchakato wa zabuni na ya zabuni ya ufungaji kushughulik 
kumpata mshindani wa CCTV.  Kwa wale ia jambo 
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  halisi kwa ajili ya 

kutekeleza majukumu 
hayo. 

washindani, 
makabrasha yapo 
tayari kwa ajili ya 
mradi wa  ufungaji 
wa CCTV Camera. 

hili. Hata 
hivyo, 
utekelezaji 
wa 
mapendeke 
zo haya 
tutayafuati 
lia  kwenye 
kipindi 
kijacho cha 
ukaguzi. 
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2016/ 

17 

Kutofanyika kwa   

 
Hakuna 
majibu 
kutoka kwa 

 
 
 
 
 
Haijatek 

elezwa. 

marekebisho ya 
Mazingira katika Mgodi 
wa Buhemba 

 

'Nashauri STAMICO 
wawasiliane na Wizara 
ya Nishati kwa ajili ya 
kupata suluhisho la 
kurekebisha mazingira 

Serikali 
kutoka 
kwenye 
mapendeke 
zo haya. 

ya mgodi huo. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
41 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
2016/ 

Viwanja visivyo na Hati NBS  iliandika  barua Majibu ya Ipo 
miliki  vyenye  Thamani kwenda  kwa  Katibu Serikali kwenye 

ya Sh. bilioni 5.44 Tawala wa Mkoa wa yamezingat hatua za 

 Kigoma yenye iwa, hata utekelez 
'Inashauriwa NBS kumb.namba hivyo aji 

kuchukua hatua NBS/A.30/6/11 ya nasubiri 
zinazofaa ili tarehe 8 mwezi wa upatikanaji 

kuhakikisha maeneo Februari 2018 kwa wa hati 
yote inayoyamiliki ajili  ya kuielekeza zilizotajwa 

17 yanakua na hati miliki Halmashauri ya pamoja  na 

zake   na  Pia   kufanya Manispaa ya Kigoma ya  Dar   es 
majadiliano na BOT 
ilikuweza kupata 

kuipatia ofisi ya NBS 
hati miliki kwa jina 

salaam 
ambayo 

umiliki wa kiwanja cha la NBS. haijaletwa 
Arusha  kwa ajili ya 

'Barua nyingine uhakiki. 
iliandikwa kwa 
Mkurugenzi wa 

Manispaa  ya  Arusha 
ikimtaka  atoe  hati 
miliki yenye jina la 

NBS kwa kiwanja 
namba 565 kilichopo 
Kibla Makao Mapya 
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2016/ 

Mapato Mapendekezo  
 
 
 
 
 
 
Majibu ya 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Ipo 

Yanayokosekana yamechukuliwa. 
kutokana na Kabla ya kuisha 
kutotekelezwa  Vifungu mwezi Machi mwaka 

vya Mkataba. 2018  timu  ya  Chuo 

 Kikuu itakuwa tayari 

'Kwa kuwa kipindi cha imeshakutana kwa 
miaka  10  ya  mkataba ajili ya marekebisho Menejimen 
kinakaribia kufika ya Mkataba. ti 

mwisho, ninashauri Pia, hati miliki kwa yanazingati 
17 mkataba  kurekebishwa kiwanja  cha Dar es wa. kwenye 

ili kuweza kubadili Salaam kilichopo Nasubiri hatua za 

vifungu vya mkataba Magogoni tayari hati utekelezaji utekelez 
vinavyoelekeza kuwa yake  yenye  namba wa aji. 

kodi ya pango itafidiwa 87784 kiwanja mapendeke 
na huduma za mtandao. namba  86 zo 
Hii  itawezesha  kupata imeshapatikana. niliyoyatoa. 

malipo  ya kodi badala Ufuatiliaji wa karibu 
ya utaratibu wa utaenelea  kufanyika 

mwanzo. kwa Manispaa ya 
Kigoma na Arusha 
kwa ajili ya kupatiwa 
hati . 
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2016/ 

Kutolewa  kwa  mikopo  Hakuna Haijatek 
zaidi ya kiasi cha majibu elezwa. 
Mkataba Sh. Bilioni 6.18 kutoka kwa 

 Serikali 

'NSSF inashauriwa kwenye 
17 kuchunguza  sababu  za mapendeke 

malipo zaidi kwa Taasisi zo haya. 

hizo nne na kuhakikisha 
kunafanyika 

majadiliano juu ya 
urejeshwaji  wa  fedha 
hizo. Pia, Mfuko katika 

siku  zijazo,  uhakikishe 
hakuna malipo ya ziada 
yanayofanywa  kinyume 
na mikataba. 
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2016/ Kukosekana kwa Chuo Kikuu Majibu ya Ipo 
17 Mkakati na Mpango wa kimeanzisha kitengo Menejimen kwenye 

Kuhuisha Tafiti na maalum cha ubunifu ti hatua za 
Kutowekea mkazo 
Makubaliano 

kinachohusiana na 
haki  miliki  ambapo 

yamezingat 
iwa, 

utekelez 
aji . 

 moja  ya  majukumu Ufuatiliaji 

'Chuo kinashauriwa yake ni kusajili wa 
kuwa   na  mkakati  na bunifu zote. utekelezaji 
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  mpango madhubuti wa 
kuhuisha na kuboresha 
tafiti zake. Pia, kuingia 
makubaliano na 
wapokea leseni ili kutoa 
msaada wa kiutaalamu. 
Zaidi, Chuo kinatakiwa 
kikusanye kodi ya 
kukimu ya mwaka 
pamoja na mirabaha 
ambayo haijalipwa. 

Teknolojia mbili 
zenye  haki miliki 
zilichapishwa 
kwenye   jarida  la 
mambo  ya  Sayansi. 
Kwa mujibu  wa 
miongozo   ya 

biashara  taratibu 
hizi zinakubalika 
kukiwa na  ukweli 
kwamba   hata   haki 
miliki ni machapisho 
ya kisayansi kwa ajili 
ya matumizi  kwa 
Umma, na inatakiwa 
ipatikane kwa uwazi. 
Zaidi  ya  hapo, 
mhariri wa  jarida 
haruhusiwi 
kuchapisha   haki 
miliki,  ambayo 
tayari ipo wazi kwa 
ajili ya matumizi ya 
jamii. Mwisho wa 
machapisho  yote 
yanayohusiana na 
haki    miliki, 
mchapishaji  lazima 
aeleze   kipya 
kilichopo kwenye 

teknolojia. Sera 
ambayo inatumika 
inahusisha uhitaji wa 
kuandaa mbinu 
ambazo zitawezesha 
kuweka vitu vyote 
hivi kibiashara na 
kuwapa nafuu 
wawekezaji kama 
namna                 ya 

kuwaongezea ari. 

utafanyika 

kwenye 
kaguzi 
ujao. 
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2016/ Gawio la Fedha Menejimenti Naendelea Ipo 
17 lisilotosheleza Kwa ilishaiandikia mara kusisitiza kwenye 

Shughuli za Bohari Kuu kadhaa Wizara ya ya kuwa hatua za 

 Fedha kupitia Wizara Menejimen utekelez 

'Ninashauri  Bohari  Kuu ya Afya kueleza hali ti  ya  Bodi aji 
washirikiane na Serikali 
kuhakikisha kuwa 

mbaya kifedha 
iliyopo na kuwaomba 

ya Dawa 
iendelee 

inalipa deni lake ili walipe deni lao. kuwasiliana 
kuimarisha mtaji wa na wizara 

Bohari, hivyo kuongeza ili deni 
ufanisi. liweze 

kulipwa 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

46 

2016/ Kutofanya kazi kwa Serikali imeyachukua Nasubiri Haijatek 
17 Baadhi Vituo vya Mafuta mapendekezo ya hatua za elezwa. 

na Kuisha kwa Mikataba Mkaguzi wa nje. utekelezaji 
baina ya TPDC na Watoa wa 
Huduma ya Mafuta mapendeke 

 zo ziweze 
'TPDC inashauriwa kuchukuliw 

kuingia katika 
makubaliano mapya ya 

a. 

ukodishaji na wapangaji 

wake, kurekebisha 
majengo yaliyo chakaa, 

na kupangisha majengo 
yasiyotumika  kwa  sasa 
ili  kunufaika  kiuchumi 
kama ilivyokusudiwa. 
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2016/ 

Ukomo wa wigo wa  Hakuna Haijatek 
Mdhibiti na Mkaguzi majibu ya elezwa 
Mkuu wa Serikali katika Serikali juu 
sekta ya Madini, Gesi na ya 

Mafuta mapendeke 

 zo haya. 

'Kutokana na umuhimu 
wa kuwapo kwa uwazi 
katika sekta ya madini, 

gesi  na  mafuta,  kuna 
17 ulazima wa kurekebisha 

sheria mama za madini 

na  mafuta  ili  ziweze 
kumtaja na kumpa 

Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu   wa   Hesabu   za 
Serikali mamlaka ya 

wazi ya kupata taarifa 
zilizo na zisizo za 

kihasibu za makampuni 
ili kuboresha 
uwajibikaji wa kampuni 

hizi   juu   ya   maliasili 
walizopewa 
kuziendeleza. 
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2016/ 

Kutokuwapo kwa kanuni  Hakuna Haijatek 
za  kuelezea  sheria  za majibu ya elezwa 

Maliasili  na  Rasilimali Serikali juu 

 ya 
'Serikali, kupitia Wizara mapendeke 

ya Madini, inashauriwa zo haya. 

17 kutunga kanuni 
zitakazoongoza na 
kusimamia   utekelezaji 
wa sheria za Rasilimali 

na Maliasili. 
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2016/ 

17 

Kutofanyika kwa   
 
 
 
 
 
 
Hakuna 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Haijatek 

elezwa. 

uhakiki wa gharama za 
uwekezaji   wa   migodi 

 

'Serikali,  kupitia  Tume 

ya Madini, inashauriwa 

kufanya uhakiki wa 
usahihi wa gharama za majibu ya 
awali   na   muendelezo 
wa uwekezaji katika 

Serikali juu 
ya 

migodi kuthibitisha mapendeke 
usahihi  wa  taarifa  za zo haya. 

uwekezaji  zilizotolewa 
na makampuni ya 

migodi  ili  kuiwezesha 
serikali kukusanya 
mapato  stahiki  kupitia 
mrabaha na kodi. 
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2016/ 

Ucheleweshwaji wa  Hakuna Haijatek 
kuendeleza vitalu majibu ya elezwa 
Namba 4/1B/1C Serikali juu 

 ya 

'Shirika la Maendeleo ya mapendeke 
Petroli Tanzania na zo haya. 

Wizara ya Nishati 
wanashauriwa: 
'a)  Kutunga  na  kusaini 

makubaliano 
yatakayoongoza 
shughuli za utafutaji na 

17 uchimbaji   wa   mafuta 
katika vitalu husika, 

 

'b) Kuhakikisha leseni ya 

utafutaji wa mafuta 

inatolewa kwa Shirika la 
Mafuta  ili  kufanikisha 
uendelevu wa vitalu, na 

'c) Kuwasiliana na 
Serikali pamoja na 

washirika wengine 
kuweza kupata fedha za 
kuendesha na 

kufanikisha mradi 
husika. 



233  

 
 

Na 

. 

Mwak 
a 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya 
Mkaguzi 

Hali ya 
Utekele 
zaji 
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2016/ Kutokuendelezwa kwa  Hakuna Haijatek 
17 Vitalu saba vya Mafuta majibu ya elezwa. 

kwenye kina kirefu cha Serikali juu 
Ziwa na Kitalu Kimoja ya 

katika Ziwa mapendeke 
Tanganyika. zo haya. 

 

'Shirika la Maendeleo ya 

Mafuta Tanzania 

linashauriwa kuielekeza 
Serikali umuhimu   wa 
kupitia vifungu vya 

mfano wa mkataba wa 
uzalishaji  gesi  (MPSA) 

wa mwaka 2013 ili 
kuhamasisha uwekezaji 
katika vitalu. 
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2016/ 

Matumizi ya Mitambo ya  Hakuna Haijatek 
Gesi  chini  ya  Uwezo majibu ya elezwa. 

wake Serikali juu 

 ya 
'Shirika la maendeleo ya mapendeke 

mafuta Tanzania zo haya. 
17 linashauriwa kutafuta 

wateja wapya 
watakaoongeza 
matumizi ya mitambo, 

ambapo itasababisha 
kuongezeka  kwa  faida 
ya jumla kwa shirika 
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2016/ 

Mrabaha kulipwa  Hakuna Haijatek 
Kutoka kwenye Faida ya majibu ya elezwa. 

Serikali Serikali juu 

 ya 
'Kupitia mamlaka mapendeke 

iliyopewa kwenye zo haya. 
kifungu  namba  4  cha 

Sheria  ya Mikataba ya 
17 Maliasili  na  Rasilimali, 

Serikali inashuriwa 

kupitia  na  kubadilisha 
vifungu vya mkataba wa 
Songosongo ili 

kuwezesha mrabaha 
kuweza kulipwa na 

mmiliki  wa  leseni  au 
mkandarasi kama 
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  ilivyoelekezwa  kwenye 

sheria   ya   petroli   ya 
mwaka 2015 
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2016/ 

Kutokulipwa kwa  Hakuna Haijatek 
Ankara za Mauzo ya Gesi majibu ya elezwa 

Asilia  kutoka TANESCO Serikali juu 
Kwenda TPDC kiasi cha ya 
Sh. billioni  248 mapendeke 

 zo haya. 
'Serikali kupitia Wizara 

17 ya Fedha na Wizara ya 

Nishati inashauriwa 
kuisadia TANESCO 

kuweza kufanikisha 
kulipa deni lake 
wanalodaiwa  na  TPDC 

ili kuliokoa shirika 
lisiweze kupokonya haki 

zake na benki ya Exim- 
China. 

 
 

 

Kiambatisho Na. III: Viwanja vya Ndege Kutokuwa na Leseni Halali 
Viwanja Vya Ndege Tarehe za Leseni 

Kuisha Muda Wake 
Maoni 

Songea 31 Desemba, 2016 Hazijafanywa upya 

Lesingita 30 Juni, 2016 Hazijafanywa upya 

Loolblin 30 Agosti, 2015 Hazijafanywa upya 

Kilombero 30 Desemba,2017 Hazijafanywa upya 

Lemguru 30 Agosti, 2017 Hazijafanywa upya 

Dodoma Hakuna rekodi Hakuna Leseni 



 

Kiambatisho Na. IV: Viwango ambavyo haviko sambamba na vitabu vya 
ushuru wa forodha 

 
Shehena za kuhifadhia 
Mizigo 

Ba 
nd 
ari 

 
Maelezo 

Kiwang 
o 

kilicho 
tumika 

Kiwang 
o cha 

forodha 

 
Tofau 

ti 

 

 
 
 

15- 

Sep- 
17 

 
 
 

STV/2 
4230/ 
09/20 
17 

 

 
 
 

IN 

Indonesi 
a 

 
 
 
 

DS 
M 

20'F.C.L (Local) 71 100  
 

Dola 
za 

kimar 
ekani 
23,98 

9 

20' F.C.L DANGEROUS 
(LOCAL) 

85.2 120 

20'F.C.L (Transit) 80 100 

20'L.C.L (Transit) 160 170 

20'OVER DIMENSION ( ) 92.3 130 

40' F.C.L (LOCAL) 107 150 

40' EMPTIES (LOCAL) 80 70 

40' F.C.L (Transit) 120 150 
 

 
 
 
 
 

15- 
May- 

18 

 

 
 
 
 
 

STV/7 
29/05 
/2018 

 
 
 
 
 
 

KOTA 
MAKMUR 

 
 
 
 
 
 

DS 
M 

20'F.C.L (Local) 71 100  
 
 
 

Dola 
zakim 
areka 

ni 
19,83 

4 

20'L.C.L (Local) 142 170 

20' F.C.L DANGEROUS 
(LOCAL) 

85.2 120 

20'F.C.L (Transit) 80 100 

20'L.C.L (Transit) 160 170 

40' F.C.L (LOCAL) 107 150 

40' EMPTIES (LOCAL) 80 70 

40' F.C.L DANGEROUS 

(Local) 
128 180 

40' F.C.L (Transit) 120 150 

40' F.C.L DANGEROUS 
(Transit) 

144 180 

 
 
 

28- 
Feb- 

18 

 

 
 

STV/9 
198/0 

2/201 
8 

 

 
 
 

KOTA 
GEMAR 

 

 
 
 

DS 
M 

20'F.C.L (Local) 71 100  

 
Dola 
za 

Kimar 
ekani 
28,16 

6 

20'F.C.L (Transit) 80 100 

40' F.C.L (LOCAL) 107 150 

40' EMPTIES (LOCAL) 80 70 

40' F.C.L DANGEROUS 
(LOCAL) 

128 180 

40' F.C.L (Transit) 120 150 

40'OVER DIMENSION ( ) 139.1 195 

 
26- 

Jun- 
18 

STV/4 
226/0 
6/201 
8 

 
SONGA 
HYDN 

 
DS 
M 

20' F.C.L DANGEROUS 

(Transit) 
204 120 

Dola 
za 

kimar 
ekani 
534 

 
40'OVER DIMENSION ( ) 

 
225 

 
195 
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Kiambatisho Na. v: Orodha ya wadaiwa wa Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TEA) 
MAJINA YA TAASISI ZINAZODAIWA Madai ya 

Taasisi 
'Sh. 

Madai 

yaliyolipwa 
kwa mwaka 

Sh. 

Shule ya sekondari Wazo Hill 66,381,759  
Shule ya Msingi St Moses 20,000,000  
Chuo kikuu cha St Augustine-Mwanza 204,677,782  
Shule ya Sekondari Winning Spirit l 46,286,580  
Chuo Kikuu cha Sebastian Kolowa 58,349,621  
Chuo Kikuu cha St Augustine- Tabora 796,065,053  
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 172,235,429 47,702,372 

Chuo Kikuu cha Mzumbe 500,000,000  
Chuo Kikuu cha Ardhi 263,122,083  
Ailanga Juniour Seminary 9,072,903  

Chuo Kikuu cha Theofilo Kisanji 500,000,000 0 

Chuo Kikuu cha kilimo Sokoine 337,132,931 0 

Libermann Pre-Primary 53,676,540 0 

Shule ya Sekondari Mbogamo 29,811,000 0 

Kisukuru Regent 22,905,665 22,905,665 

Shule ya Sekondari Mzinga 100,053,055 0 

Shule ya Msingi Daystar 34,000,000 34,000,000 

Shule ya Sekondari Loamo 38,000,000 38,000,000 

Shule ya Genius King 54,687,313 54,687,313 

Shule ya Sekondari Charles Totera 95,261,819 0 

Shule ya Sekondari TEJ 43,038,325 0 

Shule ya Sekondari ya Pemier 65,577,440 0 

Shule ya Sekondari ya Agape 39,177,559 0 

Chuo cha Elimu cha Biashara (CBE) 162,785,029 0 

Chuo Kikuu cha Tumanini Iringa 81,073,127 0 

Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 374,494,777 0 

JUMLA 4,167,865,790 197,295,350 
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