

---

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

*Supplement No. 20*

*17<sup>th</sup> May, 2019*

***SUBSIDIARY LEGISLATION***

*to the Gazette of the United Republic of Tanzania No.20. Vol.100 dated 17<sup>th</sup> May, 2019*  
Printed by the Government Printer, Dodoma by Order of Government

---

TANGAZO LA SERIKALI NA. 394 la tarehe 17/5/2019

SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA  
(SURA 191)

KANUNI

*(Zimetungwa chini ya kifungu cha 230(2)(f))*

KANUNI ZA USIMAMIZI WA MAZINGIRA ZA KUPIGA  
MARUFUKU MIFUKO YA PLASTIKI ZA MWAKA 2019

MPANGILIO WA KANUNI

*Kanuni*

*Jina*

SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Jina.
2. Matumizi.
- 3 TANGAZO LA SERIKALI NA. 394 la tarehe 17/5/2019

SEHEMU YA PILI  
MADHUMUNI

4. Madhumuni ya Kanuni.  
SEHEMU YA TATU  
ZUIO LA MIFUKO YA PLASTIKI
5. Zuiu la mifuko ya plastiki.
6. Zuiu la vifungashio vya plastiki.
7. Zuiu la leseni mpya.
8. Makosa na adhabu.

*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya  
Plastiki*

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

---

SEHEMU YA NNE  
MATUMIZI YANAYORUHUSIWA

9. Vifungashio vya plastiki vinavyoruhusiwa.
10. Usimamizi wa taka za vifungashio vya plastiki vinavyoruhusiwa.
11. Viwango vya ubora wa vifungashio vya plastiki vinavyoruhusiwa.
12. Wajibu wa kusimamia vifungashio vya plastiki.

SEHEMU YA TANO  
UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA KANUNI

13. Mamlaka ya Waziri.
14. Utekelezaji na usimamizi shirikishi.
15. Wajibu na majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.
16. Mamlaka ya Wakaguzi wa Mazingira.

SEHEMU YA SITA  
MASHARTI YA JUMLA

17. Kurejesha mifuko ya plastiki kwenye nchi ilikotoka.
18. Utaifishaji na uteketezaji wa mifuko ya plastiki.
19. Wajibu wa ukusanyaji taka za chupa za plastiki.
20. Kufifilisha kosa.
21. Amri zinazoweza kutolewa na mahakama.
22. Rufaa kwa Waziri.
23. Rufaa kwa Baraza la Rufaa la Mazingira.
24. Kufutwa kwa Kanuni .

*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya  
Plastiki*

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA  
(SURA 191)

**KANUNI**

*(Zimetungwa chini ya kifungu cha 230(2)(f))*

KANUNI ZA USIMAMIZI WA MAZINGIRA ZA KUPIGA MARUFUKU MIFUKO YA  
PLASTIKI ZA MWAKA 2019

SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA UTANGULIZI

- Jina 1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya Plastiki za mwaka 2019 na zitaanza kutumika tarehe 01 Juni, 2019.
- Matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika kwa ajili ya kuzuia uingizaji nchini, usafirishaji nje ya nchi, uzalishaji, uuzaji, usambazaji, uhifadhi na matumizi ya mifuko ya plastiki ndani ya Tanzania Bara.
- Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa pale muktadha utaeleza vinginevyo-
- Sura 191 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;  
“mfuko mbadala” maana yake ni mfuko uliotengezwa kutokana na malighafi inayooza au inayoweza kurejelezwa na isiyokuwa na kiwango chochote cha plastiki au malighafi nyingine kama ambavyo Waziri atakavyobainisha;  
“Baraza” maana yake ni Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kama lilivyoanzishwa na Sheria;  
“Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira;  
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na masuala yanayohusiana na Mazingira;  
“mfuko wa plastiki” maana yake ni mfuko uliotengenezwa kwa malighafi ya plastiki wenye vishikio au bila vishikio ambao una unene wa aina yo yote kwa ajili ya kubebea bidhaa mbalimbali;  
“vifungashio vya plastiki” maana yake ni vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki kwa ajili

*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya  
Plastiki*

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

---

ya kuhifadhi ubora au kuzuia uharibifu wa bidhaa ambavyo vitakuwa na lakiri au alama inayotambulisha bidhaa iliyofungashwa kabla ya kuuzwa, kusambazwa au kuingizwa sokoni;

"vifungashio kwa ajili ya sekta ya kilimo" maana yake ni vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki mahsusi kwa ajili ya kuhifadhi unyevu shambani au kufungashia miche ya mazao mbalimbali kwenye vitalu au kufunika vijumba kwa ajili ya kukuzia mazao au kilimo cha umwagiliaji au kukusanya, kuhifadhi na kusafirishia mazao;

"vifungashio kwa ajili ya sekta ya ujenzi" maana yake ni vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki mahsusi kwa ajili ya kubebea bidhaa na vifaa vya ujenzi au kuzuia unyevu kupenya kwenye majengo au mabomba au nyaya au vigae au matanki au majengo ya muda au shughuli nyingine zinazohusiana na sekta ya ujenzi;

"vifungashio kwa ajili ya vyakula" maana yake ni vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki mahsusi kwa ajili ya kuhifadhi ubora wa chakula ambavyo vitakuwa na lakiri au alama inayotambulisha aina ya bidhaa ya chakula iliyofungashwa kabla ya kuuzwa, kusambazwa au kuingizwa sokoni;

"vifungashio kwa ajili ya bidhaa za viwandani" maana yake ni vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki mahsusi kwa ajili ya kuhifadhi ubora wa bidhaa za viwandani. Vifungashio hivyo vitakuwa na lakiri au alama inayotambulisha bidhaa iliyofungashwa kabla ya kuuzwa au kusambazwa;

"vifungashio kwa ajili ya huduma za afya" maana yake ni vifungashio vilivyotengenezwa kwa malighafi ya plastiki mahsusi kwa ajili ya kufungasha madawa au vifaa vya upasuaji au matibabu au vifaa vya huduma ya meno au huduma macho au huduma yoyote ya afya;

"vifungashio kwa ajili ya usafi na usimamizi wa taka" maana yake ni mifuko ya plastiki iliyotengenezwa kwa ajili ya kukusanya au kubebea taka ngumu ambapo ukubwa na unene wake utainishwa kwa amri ya Waziri;

SEHEMU YA PILI  
MADHUMUNI

Madhumuni ya  
Kanuni

4. Madhumuni ya Kanuni hizi ni-

(a) kupiga marufuku uingizaji nchini, usafirishaji nje

*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya Plastiki*

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

---

- ya nchi, uzalishaji, uuzaji na matumizi ya mifuko ya plastiki bila kujali unene wake;
- (b) kulinda afya ya binadamu na wanyama pamoja na mazingira dhidi ya athari zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi ya mifuko ya plastiki; na
  - (c) kutoa motisha kwa ajili ya kuhamasisha uzalishaji na uingizaji nchini wa mifuko mbadala.

**SEHEMU YA TATU  
ZUIO LA MIFUKO YA PLASTIKI**

Zuio la mifuko ya plastiki

5. Mifuko yote ya plastiki kwa ajili ya kubebea bidhaa mbalimbali, bila kujali unene wake, imepigwa marufuku kuingizwa nchini, kusafirishwa nje ya nchi, kuzalishwa, kuuzwa, kuhifadhiwa, kusambazwa na kutumika ndani ya Tanzania Bara.

Zuio la vifungashio vya plastiki

6. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 5, ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vinywaji au bidhaa nyingine zikiwa zimefungashwa kwenye vifungashio vya plastiki isipokuwa tu kama aina ya bidhaa hizo inalazimu kutumia vifungashio vya plastiki.

Zuio la leseni mpya

7. Ni marufuku wa Mamlaka yoyote kusajili au kutoa leseni au kibali kwa mtu yeyote kwa ajili ya kuingiza nchini, kusafirisha nje ya nchi, kuzalisha au kuuza mifuko ya plastiki ambayo imepigwa marufuku kwa mujibu wa Kanuni hizi.

Makosa na adhabu

8. Mtu yeyote atakayeingiza nchini au kusafirisha nje ya nchi au kuzalisha au kuuza au kuhifadhi au kusambaza au kumiliki au kutumia mifuko ya plastiki na vifungashio vya plastiki kinyume na Sehemu hii, atakuwa ametenda kosa, na endapo akitiwa hatiani atahukumiwa kama ifuatavyo-

- (a) kitendo cha kuzalishaji au kuingizaji nchini wa mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi milioni ishirini lakini isiyozidi shilingi bilioni moja au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja;
- (b) kitendo cha kusafirisha nje ya nchi mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi milioni tano lakini isiyozidi shilingi milioni ishirini au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja;
- (c) kitendo cha kuhifadhi au kusambaza mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini kisichopungua shilingi milioni tano lakini isiyozidi shilingi milioni hamsini au kifungo kisichozidi miaka

*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya  
Plastiki*

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

---

- miwili au vyote kwa pamoja;
- (d) kitendo cha kuuza mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi laki moja na lakini isiyozidi shilingi laki tano au kifungo kisichozidi miezi mitatu au vyote kwa pamoja;
- (e) kitendo cha kumiliki au kutumia mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi elfu thelathini lakini isiyozidi shilingi laki mbili au kifungo kisichozidi siku saba au vyote kwa pamoja.

SEHEMU YA NNE  
MATUMIZI YANAYORUHUSIWA

Vifungashio vya  
plastiki  
vinavyoruhusiwa

9. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 5, vifungashio vya plastiki kwa ajili ya huduma za afya au bidhaa za viwandani au sekta ya ujenzi au sekta ya kilimo au vyakula au usafi na udhibiti wa taka havitahusika na zuio la Kanuni hizi.

Usimamizi wa  
taka za  
vifungashio vya  
plastiki  
TS Na. 263 la  
mwaka 2009 na  
264 la mwaka  
2009

10. Mtu yeyote anayeingiza nchini, kusafirisha nje ya nchi, kuzalisha, kuuza, kuhifadhi, kusambaza, kumiliki au kutumia vifungashio vya plastiki ambavyo havijazuiwa na Kanuni hizi ana wajibu wa kuhakikisha kwamba taka zitokanazo na vifungashio hivyo zinasimamiwa kwa mujibu wa Kanuni za Usimamizi wa Taka Ngumu za mwaka 2009 na Kanuni za Usimamizi wa Taka Hatarishi za mwaka 2009.

Viwango vya  
ubora wa  
vifungashio vya  
plastiki  
vinavyoruhusiwa

11.-(1) Mtu ye yote anayeingiza nchini, anayesafirisha nje ya nchi au anayezalisha vifungashio vya plastiki ambavyo havijazuiwa na Kanuni hizi atahakikisha kwamba vifungashio hivyo vinakidhi viwango vya ubora vilivyowekwa na Shirika la Viwango Tanzania.

(2) Waziri atahamasisha uzalishaji na matumizi ya mifuko na vifungashio mbadala.

Wajibu wa  
kusimamia  
vifungashio vya  
plastiki kwenye  
vinywaji  
TS Na 263 la  
mwaka 2009

12. Kwa mujibu wa kanuni ya 6, mtu yeyote atakayeingiza nchini, atakayezalisha, atakayesambaza au atakayeza bidhaa zilizofungashwa kwenye vifungashio vya plastiki atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba taka za vifungashio hivyo zinasimamiwa au kutupwa kwa mujibu wa Kanuni za Usimamizi wa Taka Ngumu za mwaka 2009.

*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya  
Plastiki*

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

---

SEHEMU YA TANO  
UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA KANUNI

Mamlaka ya  
Waziri

13.-(1) Waziri anaweza kwa nyakati tofauti kutoa miongozo, amri au maagizo mbalimbali kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa Kanuni hizi.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Waziri-

(a) kwa kushauriana na Waziri wa Fedha, anaweza kutoa motisha kwa ajili ya kuhamasisha uzalishaji na uingizaji nchini wa mifuko mbadala au uanzishaji wa viwanda vya kurejeleza mifuko inayoruhusiwa na vifungashio vya plastiki ambavyo havijazuiwa na Kanuni hizi;

(b) anaweza kuteua Wakaguzi wa Mazingira katika vituo vya forodha vya mipakani kwa ajili ya kuhakikisha utekelezaji na usimamizi wa Kanuni hizi.

Utekelezaji na  
usimamizi  
shirikishi

14. Baraza kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya Viwanda na Biashara, Mamlaka ya Mapato (TRA), Mamlaka ya Bandari, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege, Jeshi la Polisi, Mamlaka ya Chakula na Dawa, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Shirika la Viwango (TBS), Idara ya Uhamiaji na taasisi nyingine za Serikali, katika kutekeleza majukumu yake ya kisheria, litahakikisha linatekeleza na kusimamia Kanuni hizi.

Wajibu na  
majukumu ya  
Mamlaka za  
Serikali za Mitaa

15. Mamlaka za Serikali za Mitaa, pamoja na majukumu waliyonayo kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Usimamizi wa Taka Ngumu za mwaka 2009 katika usimamizi wa taka, zitatakiwa-

(a) kuhakikisha utekelezaji na usimamizi wa Kanuni hizi; na

(b) kuendesha programu za elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa zuiwa la matumizi ya mifuko ya plastiki pamoja na athari zake kwa afya ya binadamu na mazingira.

Mamlaka ya  
Wakaguzi wa  
Mazingira

16. Wakaguzi wa Mazingira watatumia mamlaka na wajibu wao waliyopewa kisheria kuhakikisha uzingatiwaji na utekelezaji na usimamiziwa Kanuni hizi.

*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya  
Plastiki*

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

---

SEHEMU YA SITA  
MASHARTI YA JUMLA

Kurejesha  
mifuko ya  
plastiki kwenye  
nchi ilikotoka

17. Shehena ya mifuko ya plastiki iliyozuliwa au vifungashio vya plastiki vinavyoruhusiwa na Kanuni hizi ikipatikana katika kituo chochote cha mpakani kinyume na masharti ya Kanuni hizi, itarejeshwa katika nchi ilikotoka kwa gharama za mwagizaji wa shehena hiyo.

Utaifishaji na  
utupaji wa  
mifuko ya  
plastiki

18.-(1) Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 17, mifuko ya plastiki itakayobainika kuwepo kinyume cha masharti ya Kanuni hizi itataifishwa na kuteketezwa au kurejelezwa kwa njia zilizo rafiki kwa mazingira chini ya usimamizi wa Baraza au Wakaguzi wa Mazingira kwa gharama za mtenda kosa.

(2) Mamlaka husika zitahakikisha kuwa mifuko ya plastiki itakayoingizwa nchini kinyume na masharti ya Kanuni hizi itataifishwa na kuteketezwa au kurejelezwa kwa njia zilizo rafiki kwa mazingira chini ya usimamizi wa Baraza au Wakaguzi wa Mazingira.

Wajibu wa  
ukusanyaji taka  
za chupa za  
plastiki

19. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 5, mzalishaji yeyote au msambazaji wa bidhaa zilizofungashwa katika chupa za plastiki ataweka utaratibu wa kuendesha au kushiriki katika mfumo wa kukusanya taka za chupa za plastiki zinazotokana na bidhaa zake kwa ajili ya kurejeleza na haruhusiwi kuongeza bei kwa mlaji ili kufidia gharama ya huduma hiyo.

Kufifilisha kosa

20.- (1) Mkurugenzi Mkuu wa Baraza au Mkaguzi wa Mazingira kwa madhumuni ya kutekeleza Kanuni hizi, anaweza kufifilisha kosa chini ya Kanuni hizi kwa mtu yeyote atakayeonesha nia ya kulipa kiasi chochote cha pesa kama faini kutokana na kukiuka masharti ya Kanuni hizi.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), mtu yeyote aliyeteuliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kusimamia utekelezaji wa Kanuni hizi, anaweza kufifilisha kosa lililotendwa chini ya kanuni ya 8(e) kwa mtu yeyote anayeonesha nia ya kulipa kiasi cha fedha atakachotozwa kama adhabu.

(3) Kwa kuzingatia kanuni ya 8, hakutakuwa na adhabu nyingine zitakazotolewa dhidi ya mtu ambaye mamlaka ya kufifilisha kosa yameshatekelezwa dhidi ya mtu huyo.



*Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga Marufuku Mifuko ya  
Plastiki*

---

*Tangazo la Serikali. Na. 394 (linaendelea)*

Amri  
zinazoweza  
kutolewa na  
mahakama

21. Pamoja na adhabu nyingine zitakazotolewa chini ya Kanuni hizi, Mahakama inaweza kutoa amri zifuatazo:

- (a) kutaifisha mifuko ya plastiki;
- (b) kufunga kiwanda kinachozalisha mifuko ya plastiki;
- (c) kufuta leseni; au
- (d) kuamrisha kushiriki katika kutoa huduma za kijamii.

Rufaa kwa  
Waziri

22. Mtu yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi uliotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi, isipokuwa uamuzi wa mahakama, anaweza kukata rufaa kwa Waziri ndani ya siku thelathini kutoka siku ya maamuzi.

Rufaa kwa  
Baraza la Rufaa  
la Mazingira

23. Mtu yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi utakaotolewa na Waziri, anaweza kukata rufaa kwenye Baraza la Rufaa la Mazingira ndani ya siku thelathini kwa namna ambavyo itawekwa na Baraza.

Kufutwa kwa  
Kanuni za  
mwaka 2015

24. Kanuni za Kudhibiti Mifuko ya Plastiki za mwaka 2015 zinafutwa.

Dodoma,  
23<sup>rd</sup> May, 2019

JANUARY Y. MAKAMBA  
*Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu  
wa Rais (Muungano na Mazingira)*