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TANGAZO LA SERIKALI NA. 286 la tarehe 5/4/2019 

 
SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

_____ 
 

SURA. 290 
 _____ 

 
KANUNI 

_____ 
 

Zimetungwa chini ya Kifungu 37A (4)  
_____ 

 
KANUNI ZA UTOAJI NA USIMAMIZI WA MIKOPO KWA VIKUNDI VYA WANAWAKE, 

VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU ZA MWAKA 2019 

 
SEHEMU YA I 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

Jina na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika 

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Utoaji na Usimamizi 
wa Mikopo kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu za Mwaka 2019. 

   
Eneo la 
Matumizi 

2. Kanuni hizi zitatumika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Tanzania Bara mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

   
Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo: 
  “Kamati ya Huduma za Mikopo” maana yake ni Kamati ya 

Huduma za Mikopo iliyoanzishwa chini ya Kanuni ya 14; 
  “Kamati ya Kudumu ya Fedha, Mipango na Uongozi” maana yake 

ni Kamati ya Kudumu ya Fedha, Mipango na Uongozi ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 

  “Mamlaka ya Serikali za Mitaa” maana yake ni Mamlaka ya 
Wilaya au Mamlaka ya Miji; 

  “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 

  “Timu ya Menejimenti” maana yake ni Mkurugenzi na Wakuu wa 
Idara na Vitengo katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
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SEHEMU YA II 

UTOAJI NA UREJESHAJI WA MIKOPO 
 

Wajibu 
wa 
kutenga 
fedha 

4.-(1) Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na wajibu wa kutenga 
asilimia kumi ya mapato yanayokusanywa kutoka kwenye vyanzo vya 
ndani vya mapato kwa ajili ya kutoa mikopo kwa vikundi 
vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. 
  

Sura ya 
290 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 37A(1) cha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa, katika kutenga asilimia kumi ya mapato 
kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), mapato  ya Mamlaka za Serikali 
za Mtaa yenye maelekezo maalum hayatahusika. 

 
 (3) Katika kutekeleza masharti ya kanuni ndogo ya (1) 

Mkurugenzi kwa mamlaka yake kama Afisa Masuuli atakuwa na 
wajibu wa kuhakikisha kuwa: 

 
(a) Mamlaka ya Serikali za Mitaa inatenga asilimia kumi za 

mapato ya ndani kwa ajili ya kutoa mikopo; 
(b) mikopo inatolewa kwa kuzingatia masharti ya kanuni hizi; 
(c) Vikundi vilivyokopeshwa vinarejesha mikopo kwa wakati.  

    
Mgao wa 
fedha za 
mikopo 

5.-(1) Mamlaka ya Serikali ya Mtaa zitatumia fedha zilizotengwa 
kwa mujibu wa Kanuni ya 4 kutoa mikopo kwa vikundi 
vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. 

 
 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zitatoa mikopo kwa kuzingatia mgawo ufuatao: 
 (a) asilimia arobaini ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya mikopo ya 

vikundi vya wanawake; 
(b) asilimia arobaini ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya mikopo ya 

vikundi vya vijana; na  
(c) asilimia ishirini ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya mikopo ya 

vikundi vya watu wenye ulemavu. 

 
 

 (3) Mikopo itakayotolewa chini ya Kanuni hizi haitotozwa riba. 
    
Sifa za 
kupata 
mkopo 

6.-(1)Bila kuathiri masharti ya Kanuni hizi, kikundi cha  
wanawake, vijana au watu wenye ulemavu kitakuwa na sifa ya kupata 
mkopo endapo: 

 (a) kimesajiliwa kama kikundi cha wanawake, vijana au watu wenye 
ulemavu;  
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 (b) kinajishughulisha na ujasiriamali au kinakusudia kuanzisha 
shughuli za ujasiriamali mdogo au wa kati; 

(c) kwa kikundi cha wanawake au vijana kina idadi ya wanakikundi 
kuanzia kumi na kuendelea na kwa kikundi cha watu wenye 
ulemavu, kina idadi ya wanakikundi isiyopungua watano na 
isiyozidi kumi; 

(d) kina akaunti ya benki iliyofunguliwa kwa jina la kikundi kwa ajili 
ya matumizi ya kikundi; na 

(e) wanakikundi wake ni raia wa Tanzania wenye akili timamu na 
umri wa miaka kumi na nane na kuendelea; na 

(f) Kikundi hakitajumuisha wajumbe wenye ajira rasmi. 

 
 
 

 (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), kikundi 
kitahesabika kuwa kimepoteza sifa ya kupata mkopo endapo:- 

 
(a)kitapoteza moja wapo ya sifa zilizoainishwa katika kanuni ndogo ya 

(1); 
(b)hakijamaliza kurejesha mkopo uliotolewa chini ya Kanuni hizi; 
(c)kimetoa taarifa za uongo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

lengo la kupata mkopo; 
(d)kimetumia fedha za mkopo kwa matumizi tofauti na yale 

yaliyoombewa mkopo bila ya idhini ya Mamlaka ya Serikali ya 
Mtaa; au 

(e)kimeshindwa kurejesha mkopo. 

 
 
 
 
 

     
Utaratibu 
wa 
uombaji 
wa 
mikopo 

7.-(1) Mamlaka za Serikali za Mitaa zitawajibika kutoa tangazo 
kwa umma kwa madhumuni ya kuutarifu umma na vikundi 
vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kuhusu 
kuwepo kwa fedha zilizotengwa kwa ajili ya mikopo ya vikundi hivyo. 

 (2) Kikundi kinachokusudia kuomba mkopo kitatakiwa kujaza 
fomu maalum itakayotolewa na Mamlaka ya Serikali ya Mtaa husika. 

 (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), fomu ya 
maombi ya mkopo itaambatishwa na:  
(a) nakala za nyaraka zifuatazo: 

(i) katiba ya kikundi; 
(ii) cheti cha usajili wa kikundi; na 
(iii) kwa vikundi vinavyojishughulisha na biashara, leseni ya 

biashara; na 
(b) nakala halisi za nyaraka zifuatazo: 

(i)  taarifa ya akaunti kutoka katika benki ambayo kikundi 
kina akaunti; 

(ii) barua ya utambulisho kutoka kwa Mtendaji wa Kijiji au 
Mtaa kwa kadri itakavyokuwa na Mtendaji wa Kata; na 
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(iii) wazo la biashara. 
 (4) Baada ya kupokea maombi ya mkopo, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zitatakiwa kukiri kupokea maombi hayo ndani ya muda wa siku 
tatu tangu tarehe ya kupokelewa. 

    
Utaratibu 
wa utoaji 
wa 
mkopo 

8.-(1) Mamlaka za Serikali za Mitaa zitatakiwa kushughulikia 
maombi ya mikopo katika kipindi kisichozidi miezi mitatu tangu 
maombi hayo kupokelewa. 

(2) Endapo maombi ya mkopo yataridhiwa, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zitatakiwa kuingiza kiasi cha mkopo kilichoridhiwa katika 
akaunti ya kikundi husika baada ya kusaini Mkataba na kikundi hicho. 

(3) Endapo maombi ya mkopo yatakataliwa, Mamlaka za Serikali 
ya Mitaa zitatakiwa kukitaarifu vikundi ambavyo maombi yake 
yamekataliwa kuhusu kukataliwa kwa maombi hayo pamoja na sababu 
za kukataliwa kwa maombi ndani ya muda wa siku saba tangu uamuzi 
wa kukataa maombi ulipofanyika. 

 
 

    
Matumizi 
ya fedha 
za 
mkopo 

9.-(1) Fedha za mkopo zitakazotolewa chini ya Kanuni hizi 
zitatumika kwa miradi iliyoidhinishwa na Kamati ya Kudumu ya 
Fedha, Mipango na Uongozi kwa kuzingatia ushauri na mapendekezo 
ya Timu ya Menejimenti na Kamati ya Huduma za Mikopo. 

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), kikundi 
chochote kinaweza kubadilisha mradi baada ya kuomba na kupata 
idhini ya Kamati ya Kudumu ya Fedha, Mipango na Uongozi. 

 

    

Urejesha-
ji wa 
mikopo 

10.-(1) Kila kikundi kilichopata mkopo chini ya Kanuni hizi 
kitatakiwa kurejesha mkopo baada ya miezi mitatu tangu siku ya 
kupata mkopo. 

(2) Marejesho ya mkopo yatafanywa kila mwezi kwa kuzingatia 
viwango vilivyokubaliwa kati ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
kikundi kilichopatiwa mkopo. 

(3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1) na (2), Mamlaka 
ya Serikali ya Mtaa inaweza kuingia makubaliano na kikundi 
kilichopatiwa mkopo kuhusu namna bora zaidi ya urejeshaji wa 
mkopo. 

(4) Mweka Hazina wa kikundi kilichopata mkopo atawajibika 
kuwasilisha marejesho ya mkopo kupitia akaunti maalum 
itakayoanzishwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa na kuwasilisha 
nakala ya hati ya benki kwa Afisa Maendeleo ya Jamii. 
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Kushind
wa 
kurejesha 
mkopo 

11.-(1) Endapo kikundi kilichopata mkopo kitashindwa kurejesha 
mkopo katika muda uliopangwa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakipa 
kikundi hicho notisi ya siku thelathini ya kukitaka kikundi hicho kutoa 
sababu za kushindwa kurejesha mkopo kwa wakati. 

(2) Baada ya kumalizika kwa muda wa notisi iliyotolewa chini ya 
kanuni ndogo ya (1), Kamati ya Huduma za Mikopo itajadili 
kushindwa kwa kikundi kurejesha mkopo kwa wakati na kuishauri 
Timu ya Menejimenti hatua za kuchukua kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), endapo tukio la 
kushindwa kurejesha mkopo kwa wakati limetokea kwa mara ya 
kwanza kwa kikundi, Timu ya Menejimenti inaweza kukiongezea 
kikundi hicho muda wa kurejesha mkopo husika. 

(4) Endapo kikundi kitashindwa kurejesha mkopo baada ya muda 
wa nyongeza, Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatoa notisi kwa kikundi 
hicho kuhusu kusudio la kufungua shauri la madai dhidi ya 
wanakikundi. 

 
 
 

    
Nyonge-
za ya 
muda wa 
kurejesha 
mkopo 

12. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 11(3), kikundi kilichopata 
mkopo kinaweza kuongezewa muda wa kurejesha mkopo huo kwa 
kuwasilisha maombi maalum kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
yakiainisha sababu za kushindwa kurejesha mkopo kwa wakati na 
mpango uliopo wa kurejesha mkopo katika muda wa nyongeza. 

   
SEHEMU YA III 

USIMAMIZI WA MIKOPO 
 

Majuku-
mu ya 
Afisa 
Maendel
eo ya 
Jamii 

13.-(1) Afisa Maendeleo ya Jamii wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
atakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kusajili vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu; 

(b) kuratibu mikopo ya vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu; 

(c) kupokea na kusajili maombi ya mikopo kutoka kwenye 
vikundi; 

(d) kusimamia uendeshaji na uhai wa vikundi pamoja na kufuatilia 
marejesho ya mikopo; 

(e) kuhakikisha mikopo inayotolewa inatumika kama 
ilivyokusudiwa; 

(f) kuratibu mafunzo ya vikundi; 
(g) kuandaa na kuwasilisha taarifa ya mikopo iliyotolewa kwa 

kamati ya Huduma za Mikopo; 
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(h) kuandaa taarifa ya robo mwaka na kuiwasilisha kwenye vikao 
vya kisheria vya Mamlaka ya Serikali ya Mtaa; na 

(i) kuwa kiungo kati ya vikundi na Kamati ya Huduma za Mikopo; 
na 

(ii) atapokea na kusajili maombi ya mikopo kutoka kwa 
Afisa Vijana na Afisa Ustawi wa Jamii. 

 (2) Katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa katika kanuni 
ndogo ya (1), Afisa Maendeleo ya Jamii atatakiwa kushirikiana na 
Maofisa wa Ustawi wa Jamii wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

    
Kamati 
ya 
Huduma 
za 
Mikopo 

14.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Huduma za Mikopo katika kila 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakayokuwa na wajumbe wafuatao: 

 (a) Mkurugenzi ambaye atakuwa Mwenyekiti wa Kamati; 
(b) Mweka Hazina wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 
(c) Afisa Mipango wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 
(d) Afisa Ushirika wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa;  
(e) Afisa Ustawi wa Jamii wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 
(f) Afisa Maendeleo ya Jamii wa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ambaye atakuwa Mratibu na Katibu wa Kamati. 

 
 
 
 
 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Kamati inaweza 
kumwalika mtaalamu yeyote kutoka ndani ya Mamlaka ya Serikali ya 
Mtaa ili aweze kuisaidia Kamati lakini mtaalam huyo hatakuwa na 
haki ya kupiga kura. 

    
Majuku-
mu ya 
Kamati 
ya 
Huduma 
za 
Mkopo 

15. Kamati ya Huduma za Mkopo itakuwa na majukumu 
yafuatayo: 
 

 (a) kuchambua na kujadili maombi ya mikopo yaliyopokelewa; 

(b) Kutoa ushauri na mapendekezo kwa Timu ya Menejimenti 
kuhusu vikundi vilivyokidhi vigezo vya kupata mkopo; 

(c) kutembelea na kukagua maendeleo ya vikundi vilivyopewa 
mikopo; 

(d) kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli za 
vikundi vilivyopewa mkopo; 

 
 
 

 (e) kusimamia  na kufuatilia urejeshaji wa mikopo; na 

(f) kutekeleza suala lolote linalohusu utekelezaji wa Kanuni hizi  
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kwa kadri itakavyoelekezwa na Timu ya Menejimenti.  

    
Majuku-
mu ya 
Timu ya 
Meneji-
menti 

16. Katika kushughulikia maombi ya mikopo inayotolewa chini ya 
Kanuni hizi, Timu ya Menejimenti itakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kupokea na kujadili mapendekezo ya mikopo kutoka Kamati 
ya Huduma za Mikopo; 

(b) kutoa ushauri na mapendekezo kuhusu mapendekezo ya 
Kamati ya Huduma za Mikopo kwa Kamati ya Kudumu ya 
Fedha, Mipango na Uongozi; na 

(c) kuwasilisha taarifa ya robo mwaka ya utekelezaji wa Kanuni 
hizi katika Sekretarieti ya Mkoa. 

 

 
 

    
Majuku-
mu ya 
Kamati 
ya 
Kudumu 
ya Fedha, 
Mipango 
na 
Uongozi 

17. Katika kushughulikia maombi ya mikopo inayotolewa chini ya 
Kanuni hizi, Kamati ya Kudumu ya Fedha, Mipango na Uongozi 
itakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kupokea na kujadili taarifa ya mikopo kutoka Timu ya 
Menejimenti; 

(b) kuidhinisha mikopo kwa vikundi vilivyokidhi vigezo; na 

(c) kukagua miradi ya vikundi vilivyopata mikopo kwa kufuata 
utaratibu wa kawaida wa ukaguzi wa miradi ndani ya eneo la 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

 
 
 

    
Majuku-
mu ya 
Mkutano 
wa 
Halmash
auri 

18. Katika kushughulikia masuala ya mikopo inayotolewa chini ya 
Kanuni hizi, Mkutano wa Halmashauri utakuwa na wajibu wa 
kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya mikopo iliyoidhinishwa na 
Kamati ya Kudumu ya Fedha, Mipango na Uongozi. 

  
Wajibu 
wa 
Mkaguzi 
wa Ndani 

19.Mkaguzi wa Ndani wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa atakuwa 
na wajibu chini ya Kanuni hizi wa kukagua fedha zilizotengwa kwa 
ajili ya mikopo ya vikundi vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu, urejeshaji na usimamizi wa mikopo hiyo. 

 
 
 
Majuku-
mu ya 
Sekretari
eti ya 
Mkoa 

20. Katika kusimamia masuala ya mikopo inayotolewa chini ya 
Kanuni hizi, Sekretarieti ya Mkoa itakuwa na majukumu yafuatayo: 

 
 
Sura ya 
290 

(a) kuhakikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatenga fedha 
kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 37A cha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa na Kanuni hizi kwa ajili ya 
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 kukopesha vikundi vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu; 

(b) kufuatilia na kutoa ushauri wa kitaalam kwa lengo la 
kuimarisha usimamizi na utekelezaji wa huduma ya utoaji 
wa mikopo; 

(c) kuhakikisha fedha za mikopo zilizotengwa zinawafikia 
walengwa; 

(d) kutathmini utekelezaji wa mchakato mzima wa kutenga 
fedha za mikopo, utoaji na urejeshaji wa mikopo;  

(e) kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa Kanuni hizi 
kutoka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; na  

(f) kuwasilisha taarifa ya robo mwaka ya utekelezaji wa Kanuni 
hizi katika Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa. 

 
 
 

    

Majuku-
mu ya 
Ofisi ya 
Rais, 
Tawala 
za Mikoa 
na 
Serikali 
za Mitaa 

21. Katika kusimamia utekelezaji wa Kanuni hizi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa itakuwa na majukumu 
yafuatayo: 
(a) Kutoa tafsiri za sera na miongozo kuhusu usimamizi, utoaji na 

urejeshaji wa  mikopo inayotolewa chini ya Kanuni hizi; 
(b) kuzijengea uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa katika ukusanyaji 

wa Mapato ya ndani kwa ufanisi; 
(c) kuhakikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatenga fedha za 

mikopo kwa mujibu wa Sheria; 
(d) kuhakikisha fedha zilizotengwa kwa ajili ya mikopo zinawafikia 

walengwa; 
(d) kutathmini utekelezaji wa mchakato mzima wa kutenga fedha za 

mikopo, utoaji na  na urejeshaji wa mikopo; na 
(e) kupokea taarifa ya robo mwaka ya utekelezaji wa Kanuni hizi 

kutoka katika Sekretarieti za Mikoa. 

 
 
 
 
 
 

    

SEHEMU YA NNE  
MASUALA MENGINE 

 
Akaunti 
Maalum 
ya 
Mikopo 

22.-(1)Kwa kuzingatia sheria na taratibu za usimamizi wa fedha za 
umma, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatakiwa kufungua na 
kuendesha Akaunti Maalum ya Mikopo itakayofunguliwa katika 
mojawapo ya benki zinazotoa huduma katika eneo la Mamlaka ya 
Serikali ya Mitaa. 

 (2) Mkurugenzi atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa fedha 
zote zilizotengwa kwa ajili ya mikopo inayotolewa chini ya Kanuni 
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hizi na fedha za marejesho ya mikopo hiyo zinahifadhiwa katika 
Akaunti Maalum ya Mikopo. 

    

Mafunzo 
kwa 
vikundi 

23. Mamlaka ya Serikali ya Mitaa itatoa mafunzo kwa vikundi 
vilivyokubaliwa kupata mkopo  juu ya masuala ya uongozi, usimamizi 
wa fedha, uendeshaji wa miradi na utoaji wa taarifa hususan 
zinazohusu mkopo husika. 

   

Makosa 
na 
adhabu 

24.-(1) Mtu ye yote:-  

 (a) atakayetumia fedha za mkopo uliotolewa chini ya Kanuni hizi 
kwa matumizi ambayo hayakuidhinishwa na Kamati ya 
Kudumu ya Fedha, Mipango na Uongozi; au 

(b) atakayetoa taarifa za uongo kwa lengo la kujipatia mkopo 
unaotolewa chini ya Kanuni hizi, 

atakuwa ametenda kosa na endapo atatiwa hatiani atatozwa 
faini ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi 
shilingi milioni moja au kutumikia kifungo kisichopungua 
miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne. 

 
 

 (2) Mkurugenzi yeyote ambaye atashindwa kusimamia utekelezaji 
wa Kanuni hizi atakuwa ametenda kosa la kinidhamu na mamlaka 
yake ya nidhamu inaweza, kwa kadri itakavyoona inafaa, kumchukulia 
hatua za kinidhamu. 

 
 
 
Dodoma                SELEMANI S. JAFO (MB) 
     27th March, 2019                 Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
                               za Mikoa na Serikali za Mitaa 


