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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

 
Dira 

Kuwa Taasisi ya Kuaminika na ya Kutukuka katika Ukaguzi wa Sekta ya 
Umma. 

 
Dhamiri 

Kutoa huduma za ukaguzi wa hesabu zenye tija ili kuimarisha uwajibikaji 
na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia raslimali za umma. 

 
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya 

msingi vifuatavyo: 
 

Uadilifu 
Kuwa taasisi adilifu inayotoa huduma bila upendeleo. 

 
Weledi 

Tunalenga kutoa huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango cha juu kwa 
kuzingatia taratibu bora. 

 
Uaminifu 

Tunahakikisha tunakuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 
utawala wa sheria. 

 
Mkazo kwa watu 

Tunalenga kufanikisha matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia wateja na kuwa na watumishi 

wataalamu na wenye motisha ya kazi. 
 

Uvumbuzi 
Kuwa taasisi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea na 

kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya taasisi 

 
Matumizi bora ya raslimali 

Kuwa taasisi inayothamini na kutumia kwa umakini mkubwa raslimali 
za umma ilizokabidhiwa. 
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Umma Na. 11 ya Mwaka 2008, ninawasilisha kwako Ripoti yangu ya tisa ya 
Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi Maalumu. 
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DIBAJI 
 
Nina furaha kuwasilisha Ripoti yangu ya kumi ya Jumla ya Ukaguzi wa Ufanisi 
na Ukaguzi Maalumu. Ripoti hii ya jumla inahusu ripoti sita za Ukaguzi wa 
Ufanisi kwa serikali kuu, mamlaka za serikali za mitaa, na mamlaka zenye 
wajibu wa kushughulikia masuala ya maendeleo ya sekta kilimo  nchini.  
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa serikali 
kuu na serikali za mitaa, wanahabari, wahisani, na asasi za kijamii na zisizo 
za kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyopo kwenye ripoti za 
Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi Maalumu zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kufikia mwezi Machi 2019. Ufafanuzi wa kina 
kuhusiana na taarifa zilizotolewa kwa kifupi unapatikana kwenye ripoti 
husika za ukaguzi ambazo zilikabidhiwa kwa maofisa masuuli (makatibu 
wakuu) wa wizara husika.  
 
Ripoti hii inawasilishwa kwa Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli, kwa mujibu wa Kifungu cha 143 
cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  ya Mwaka 1977, na 
Kifungu cha 34 (1) na (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya 
Mwaka 2008 
 
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa), Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Raisi kila taarifa aliyotoa kwa mujibu 
wa Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, 
Raisi atamwelekeza waziri husika kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao 
cha kwanza cha Bunge kabla ya siku saba kupita toka kikao cha kwanza cha 
Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika wa Bunge iwapo Raisi, 
kwa sababu zozote zile, atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika kama 
sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008 
kumeimarisha uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu katika kutimiza majukumu 
yake ya kikatiba. Uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu unatarajiwa 
kuniwezesha kupata taarifa na kuwa na udhibiti muhimu wa raslimali zote 
zilizopo kwa ajili ya Ofisi. Hii ni pamoja na raslimaliwatu na fedha, ambazo 
zitaiwezesha Ofisi yangu kufanya kazi bila kuingiliwa na mtu au mamlaka 
yoyote zikiwemo zile ninazozikagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka ya kufanya 
Ukaguzi wa Ufanisi, Ukaguzi wa Utambuzi, Ukaguzi wa Mazingira, na Ukaguzi 
Maalumu. Aina hizi za ukaguzi ni zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za 
fedha kama ambavyo tumekuwa tukifanya kwa miaka mingi. 
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Kimsingi, Ripoti hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge kuhusiana 
na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi, na uadilifu katika matumizi ya 
raslimali za umma hususani katika masuala ya maendeleo ya sekta ya kilimo 
nchini katika maeneo ya usimamizi wa utoaji wa huduma za ugani kwa 
wakulima; na usimamizi wa udhibiti wa visumbufu vya mimea na milipuko 
ya magongwa  ya  mimea. Maeneo mengine ni usimamizi wa utoaji wa 
huduma za  usaidizi  kwa  wajasiliamali wadogo na wa kati  nchini; 
usimamizi wa viuwatilifu katika shughuli za kilimo; usimamizi wa 
upatikanaji wa pembejeo bora za kilimo kwa wakulima nchini; pamoja na 
usimamizi wa shughuli za ujenzi wa miradi ya umwagiliaji Tanzania.  
 
Lengo kuu la kufanya ukaguzi katika maeneo haya ni kuangalia iwapo 
raslimali zilizotengwa zimetumika kwa ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija, 
na ufanisi kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo 
yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati Ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa 
ripoti ya utendaji wa serikali kuu, mamlaka za serikali za mitaa, na 
mashirika ya umma kulingana na sheria katika taratibu zilizopo, wajibu wa 
kuhakikisha uwepo wa ufanisi, uwekevu, na tija katika matumizi ya raslimali 
za umma ni wa maofisa masuuli.  Wakati huohuo, ni wajibu wa maofisa 
masuuli kuhakikisha kuwa uchunguzi unafanyika na mapendekezo 
Hakunaiyoyatoa yanatekelezwa kikamilifu. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali ataandaa taarifa za fedha kuhusu usimamizi wa raslimali za umma 
ndani ya serikali kuu, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika ya umma 
kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa programu mbalimbali za 
Serikali. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha 
utendaji katika sekta ya umma. Hivyo, serikali kuu, mamlaka za serikali za 
mitaa, mashirika ya umma, na Ofisi yangu kwa pamoja zina mchango 
mkubwa kwa Bunge katika kujenga imani kwa umma katika usimamizi wa 
raslimali za umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, matarajio ya 
usimamizi bora kwa raslimali yanafanana. 
 
Ninapenda kutambua weledi na dhamira ya wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya 
kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa fedha 
za kutosha, kukosa vitendeakazi, mishahara duni, na wakati mwingine 
kufanya kazi kwenye maeneo yasiyofikika kirahisi. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya ukaguzi 
na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji 
na uwajibikaji katika sekta ya umma. Aidha, Ofisi yangu inahakikisha 
ukaguzi wake unalenga na kuyapa kipaumbele maeneo muhimu 
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yanayochangia au kutarajiwa kuchangia maendeleo ya sekta ya umma hasa 
usimamizi wa masuala yahusuyo usalama wa wananchi wanapopata huduma 
mbalimbali. Hivyo, kazi ya ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa raslimali 
za umma. 
  
Ninatarajia kuwa Bunge litaiona Ripoti hii kuwa muhimu katika kuiwajibisha 
Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa raslimali za umma na utoaji wa 
huduma kwa Watanzania.  
 
 
 
 
 
Prof. Mussa Juma Assad 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
_____________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
16 Mtaa wa Samora, 
S.L.B. 9080, 
11101 Dar es Salaam 
28 Machi, 2019 
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SHUKRANI 
 
Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote walioweka mazingira 
wezeshi kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa kikatiba. Ninapenda 
kumshukuru kila mfanyakazi katika Ofisi yangu kwa jitihada zake ambazo 
zimeniwezesha kutoa ripoti kwa wakati. Ninalazimika kuishukuru familia 
yangu na za wafanyakazi katika Ofisi yangu kwa uvumilivu wao waliouonesha 
wakati wa kipindi chote cha kutimiza wajibu huu wa kikatiba. 
 
Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu kwa kuendelea kuisaidia 
Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake. 

 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wahisani hasa Ofisi ya 
Ukaguzi ya Uholanzi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Swideni, Serikali ya 
Swideni kupitia Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Swideni, Shirika la 
Misaada la Watu wa Marekani, Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 
Uingereza, Umoja wa Ulaya, Mradi wa Ushirikiano wa Uswisi na Ujerumani  
ukisimamiwa na Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa wa Ujerumani, na Bank 
ya Dunia kupitia  Mpango wa Usimamizi wa Fedha za Umma, na wengine 
wote waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia moja au nyingine kwa 
nia ya kuleta mabadiliko katika Ofisi yangu. Mchango wao katika kuimarisha 
ujuzi wa wafanyakazi, mfumo wa teknolojia ya habari na mawasiliano, na 
nyenzo mbalimbali umechangia kwa kiasi kikubwa katika mafanikio yetu. 
   
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa ni 
pamoja na maofisa masuuli wa taasisi Hakunaizozikagua kwa kutoa mchango 
mkubwa na taarifa muhimu zilizohitajika kwa ajili ya maandalizi ya ripoti 
mahususi za ukaguzi wa ufanisi ambazo ndizo zimewezesha uandaaji wa 
Ripoti hii ya jumla.  
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Mzumbe, 
wataalamu wa kujitegemea, na maofisa wastaafu wa serikali kwa michango 
yao ambayo iliboresha ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kupitia maoni na uhakiki 
walioufanya katika rasimu za ripoti.  
 
Ninapenda pia kuishukuru Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu 
ambayo Ripoti hii pamoja na ripoti mahususi zitafikishwa kwa ajili ya 
uchambuzi, majadiliano, na kutoa maelekezo yake. Tunatarajia kuwa 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu itatupa maboresho na mwelekeo 
utakaotokana na mjadala wa ripoti hizi. 
 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru maofisa masuuli na watumishi wote wa 
taasisi za umma Tanzania nzima. Ninatambua pia mchango wa walipakodi 
ambao ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki nyote kadri 
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mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji wa matumizi ya raslimali za 
umma nchini. 
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MUHTASARI 
 
Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kuboresha uwajibikaji na ufanisi wa taasisi za 
umma. Pia, unatoa tathmini mahsusi ya namna taasisi ziliokaguliwa 
zilivyotumia raslimali katika kutimiza majukumu yao kwa kuzingatia 
uwekevu, tija, na ufanisi. Kifungu Namba 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Namba 11 ya Mwaka 2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kufanya Ukaguzi wa Ufanisi.   
 
Ripoti hii ya jumla inaainisha mapungufu yaliyobainika, hitimisho, na 
mapendekezo ya ripoti saba za ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya kilimo 
uliofanyika kati ya mwaka 2015 na 2019 kuhusu utoaji wa huduma kwa 
wakulima; milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea; viuwatilifu 
kwenye shughuli za kilimo; utoaji msaada na huduma kwa wajasiriamali 
wadogo na wa kati; upatikanaji na ufikiaji wa pembejeo za kilimo bora kwa 
wakulima; usimamizi wa shughuli za ujenzi wa miradi ya umwagiliaji; na 
utoaji wa huduma za ugani, ambayo inajumuisha taarifa ya ufuatiliaji.  
 
Mtazamo huu maalumu kwenye eneo la kilimo umetolewa ili kutathmini jinsi 
serikali inavyosimamia maendeleo ya kilimo katika kuhakikisha ufanisi, 
ushindani, na faida ya sekta ya kilimo katika kuchangia kuboresha maisha 
ya Watanzania kufikia ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. 
 
Ripoti hii inabainisha masuala muhimu yaliyobainika katika kaguzi za ufanisi 
zilizofanywa dhidi ya kile kilichotarajiwa katika upande wa utoaji wa 
huduma.  
 
Kwa ujumla Ripoti hii ina lengo la kuwasaidia wabunge, serikali, vyombo vya 
habari, umma, na wadau wengine kuweza kufanya maamuzi yenye kuongeza 
uwekevu, tija, na ufanisi katika utendaji wa serikali katika sekta ya kilimo. 
Aidha, Ripoti hii ya majumuisho hailengi kuwa mbadala wa ripoti saba 
zilizowasilishwa katika miaka tajwa ya kifedha. Hivyo, msomaji anashauriwa 
kusoma ripoti za ukaguzi husika ili kuweza kupata undani wa 
kilichokaguliwa.  
 
Ripoti hii inatoa ufafanuzi wa ripoti mojamoja za ukaguzi wa ufanisi kuhusu 
kiwango ambacho taasisi za serikali zinasimamia maendeleo ya sekta ya 
kilimo na kuhakikisha kuna ufanisi katika utekelezaji wa hatua zake katika 
maendeleo ya sekta ya kilimo. Yafuatayo ni matokeo makuu ya ukaguzi 
kutoka kwenye kaguzi zilizofanywa. 
 
Mchakato Usio na Ufanisi wa Kutambua Mahitaji ya Membejeo za Kilimo 
Ukaguzi ulibaini mchakato wa kutambua mahitaji ya pembejeo za kilimo 
haufanyiki kwa ufanisi ili kuhakikisha upatikanaji wa mahitaji halisi ya 
wakulima. Mchakato huo unaambatana na udhaifu katika kukusanya taarifa 
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za kutumika katika kutambua mahitaji wakati mchakato halisi wa kutambua 
unafanywa kwa kutowashirikisha wadau wote muhimu katika usambazaji wa 
pembejeo za kilimo. Upungufu huu ulisababisha uwepo wa takwimu zisizo 
sahihi katika kutambua mahitaji na kuweka pengo la muda mrefu kati ya 
mahitaji na upatikanaji wa pembejeo za kilimo. Kwa mfano, katika kipindi 
cha miaka minne iliyopita, ugavi wa wastani wa pembejeo za kilimo ikiwa 
ni pamoja na mbegu, mbolea, na viuwatilifu ulifikia asilimia 39 tu ya jumla 
ya mahitaji. 
 
Usambazaji Usio na Ufanisi wa Pembejeo Bora za Kilimo  
Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa usambazaji haukuwa na ufanisi katika 
kuhakikisha pembejeo bora za kilimo zinawafikia wakulima kwa wakati. 
Katika halmashauri 4 zilizotembelewa na wakaguzi, ilibainika kuwepo kwa 
ucheleweshaji wa miezi 3 hadi 5 baada ya kuanza kwa msimu wa kilimo. 
Licha ya kuwa na idadi ndogo ya wakala wa pembejeo, mfumo wa 
usambazaji unategemea sana sekta binafsi ambapo wazalishaji au waagizaji 
toka nje ya nchi wanasambaza pembejeo zao za kilimo kupitia wasambazaji 
wa ndani na mawakala wa kilimo. 
 
Ukaguzi umebaini pia kulikuwa na udhibiti dhaifu wa mtandao wa 
usambazaji wa pembejeo za kilimo, jambo ambalo liliruhusu usambazaji na 
uuzaji wa pembejeo zenye ubora mdogo, bandia, zisizoidhinishwa, na 
zisizofaa kwa matumizi ya wakulima. Udhibiti dhaifu pia ulisababisha 
kutofuatwa kwa bei elekezi za mbolea kulingana na miongozo ya Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea. 
 
Udhibiti-ubora Hafifu wa Pembejeo za Kilimo   

Ukaguzi ulibaini udhaifu katika shughuli za udhibiti-ubora 
zilizofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, Taasisi ya Udhibiti wa 
Ubora wa Mbegu, na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu. Udhaifu 
ulibainika katika usajili, ukaguzi, na mafunzo kama namna ya 
kuhakikisha kunakuwepo udhibiti-ubora wa pembejeo za kilimo. 
 
Mapungufu katika usajili wa wauzaji na mawakala wa pembejeo za kilimo: 
Ukaguzi ulibaini udhaifu katika usajili wa wauzaji na mawakala wa 
pembejeo za kilimo na ambapo ulitoa mwanya wa uwepo wa wauzaji na 
mawakala wa pembejeo za kilimo ambao hawakusajiliwa, pamoja na 
pembejeo za kilimo zisizosajiliwa katika soko. Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 
33 ya mawakala wa kilimo hawakusajiliwa kuuza mbegu na mbolea kwenye 
soko. Ukaguzi ulionesha pia hapakuwa na orodha iliyohuishwa ya viuwatilifu 
halali vinavyofaa kwa ajili ya matumizi. Matokeo yake, udhaifu wa ukaguzi 
na usajili wa pembejeo za kilimo ulipelekea kuwepo kwa pembejeo za 
kilimo zilizoingizwa nchini kinyume cha sheria; uuzaji wa pembejeo za 
kilimo zilizofungashwa kwa mara ya pili; na usambazaji katika soko wa 
pembejeo za kilimo zenye ubora wa chini. 
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Ukaguzi dhaifu wa pembejeo za kilimo: Ukaguzi ulibaini kuwa ukaguzi 
uliofanywa mipakani na Taasisi ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea, na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu haukuwa 
wa kutosha katika kuhakikisha kuwa pembejeo za kilimo zilizosajiliwa tu 
ndizo zinaagizwa na kuuzwa kwenye soko. Ukaguzi pia ulibaini kuwa 
hakukuwa na udhibiti wa kutosha katika uagizaji wa mbegu ambapo 
imepelekea kuwepo kwa uingizaji nchini wa mbegu za bandia na za ubora 
wa chini. Aidha, ilibainika kuwa hakukufanyika ukaguzi wa kutosha katika 
sampuli ya mashamba 19 ya mbegu, na mashamba 6 hayakukaguliwa kabisa. 
 
Mapungufu kwenye uenezaji wa ujuzi kwa wakulima, mawakala wa kilimo 
na maofisa ugani: Ukaguzi ulibaini kwamba uenezaji wa ujuzi kwa wauzaji 
wa viuwatilifu, wauzaji wa mbegu na mbolea, maofisa ugani, na wakulima 
haukuwa wa kutosha. Tathmini ya ujuzi na ufahamu wa pembejeo za kilimo 
ilionesha kuwa wakulima hawakuwa na ujuzi wa matumizi mazuri ya mbegu, 
viuwatilifu, na mbolea. Maofisa ugani hawakuwa na ujuzi wa utoaji wa 
huduma za utaalamu wa kilimo kwa wakulima ambazo ni pamoja na 
matumizi sahihi ya mbegu, mbolea, na viuwatilifu. Pia, mawakala wa 
pembejeo za kilimo hawakuwa na ujuzi wa matumizi bora na sahihi ya 
viuwatilifu na mbolea ambazo walikuwa wakiuza. Katika Halmashauri 
ziliyotembelewa, asilimia 80 ya wauzaji wa mbegu za mbolea hawakuwa na 
ujuzi kuhusu mbegu na mbolea ambazo walikuwa wakiziuza. 
 
Ufuatiliaji na tathmini Isiyotosheleza katika Usajili, Mafunzo, na Ukaguzi 
wa Pembejeo za Kilimo 
Ukaguzi ulibaini kwamba ingawa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu 
ilifanya ufuatiliaji wa viuwatilifu, ufuatiliaji huo haukugusa maeneo yote 
matatu ya udhibiti-ubora ambayo ni usajili, ukaguzi, na elimu. Ufuatiliaji 
uliofanywa na Wizara ya Kilimo ulijikita zaidi katika udhibiti wa shughuli za 
usajili kupitia Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Kinga ya Mimea na Kamati ya 
Kitaalamu ya Kusajili na Kupitisha ili kuhakikisha kwamba viuwatilifu 
vilivyosajiliwa vimekidhi vigezo vilivyotakiwa.   
 
Usimamizi Dhaifu wa Udhibiti wa Milipuko ya Magonjwa na Visumbufu vya 
Mimea 
Ukaguzi ulibaini kwamba Wizara ya Kilimo haikutekeleza ipasavyo mikakati 
ya kudhibiti magonjwa na visumbufu vya mimea. Hii ni kutokana na 
kutokuwa na namna bora za kudhibiti magonjwa na visumbufu vya mimea 
kwa njia ya kinga; na udhibiti na uratibu wa pamoja unaoshirikisha wadau 
tofauti katika kudhibiti milipuko ya magonjwa. 
 
Udhaifu kwenye njia za uzuiaji wa milipuko ya magonjwa na visumbufu vya 
mimea: Ukaguzi ulibaini kwamba mifumo ya kudhibiti na kujikinga na 
milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea ili kuhakikisha vinapungua 
kwa kiasi kikubwa haikufanya kazi ipasavyo. Ukaguzi ulibaini kuwa 
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hakukufanyika ukaguzi wa kutosha katika mipaka ya nchi; hakukuwa na 
ufahamu wa wakulima wa kutumia mbinu unganishi na usimamizi wa 
kujikinga na visumbufu vya mimea; na kulikuwa na upatikanaji mdogo wa 
mbegu bora na viuwatilifu vya kudhibiti visumbufu vya mimea. 
 
Udhaifu kwenye njia za udhibiti wa milipuko ya magonjwa na visumbufu 
vya mimea: Wizara ya Kilimo na Chakula na TAMISEMI hazikuchukua 
kikamilifu hatua za udhibiti wa milipuko ya magonjwa na visumbufu vya 
mimea. Ukaguzi ulibaini kuwa ufuatiliaji wa utambuzi wa viuwatilifu 
haukufanyika. Ilibainika pia kuwa utoaji taarifa na uchukuaji hatua 
haukufanyika. Aidha, ingawa mipango inayozingatia viashiria hatarishi vya 
milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea ilitengenezwa katika baadhi 
ya halmashauri zilizotembelewa, mipango hiyo haikutekelezwa kikamilifu. 
 
Udhaifu katika kuratibu udhibiti wa milipuko ya magonjwa na visumbufu 
vya mimea: Ukaguzi ulibaini kwamba kulikuwa na udhaifu katika shughuli za 
uratibu kwa ngazi za mikoa na wilaya. Uratibu kati ya Wizara ya Kilimo na 
sekta binafsi, na kati ya sekta binafsi na taasisi za serikali haukufanyika kwa 
kiasi cha kutosha. Kwa mfano, kutokana na kukosekana kwa maabara, 
wakaguzi wa Kitengo cha Huduma za Afya ya Mimea walikuwa wakituma 
sampuli zilizokamatwa katika mipaka kwa ajili ya vipimo kwenda Taasisi ya 
Utafiti wa Viuwatilifu. Hata hivyo, hakukuwa na mifumo iliyowekwa kusaidia 
mabadilishano mepesi yenye ufanisi ya sampuli. 
 
Usimamizi Dhaifu wa Ujenzi wa Miundombinu ya Umwagiliaji wakati wa 
Mipango na Utekelezaji 
Ukaguzi ulibaini kwamba shughuli za ujenzi wa miundombinu 
hazikusimamiwa kwa kiasi cha kutosha katika kanda za umwagiliaji. 
Matokeo yake, skimu za umwagiliaji hazikukamilika kwa wakati; skimu 
zilijengwa kwa gharama ya juu kuliko zile zilizokubaliwa; na ziliathirika 
katika ubora.  
 
Mipango dhaifu ya ujenzi wa skimu za umwagiliaji: Ukaguzi ulibaini kwamba 
mipango ya jumla kabla ya kuanza shughuli za ujenzi wa skimu za 
umwagiliaji haikufanywa kwa kiasi cha kutosha. Ukaguzi ulibaini kwamba ni 
asilimia tatu tu ya miradi ndiyo ilifanyiwa upembuzi yakinifu kati ya miradi 
iliyopangwa kufanyiwa, kinyume cha Sheria ya Umwagiliaji.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa utegemezi wa fedha za wafadhili zilizofikia 
asilimia 90 ya fedha zote zilizotolewa kwa ajili ya kugharamia miradi ya 
umwagiliaji kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2017/18. Aidha, ukaguzi ulibaini 
kwamba upembuzi yakinifu haukugusa vipengele muhimu kama vile 
uchunguzi wa udongo, kiasi cha maji, na athari za mazingira. Matokeo yake 
ni kutotumiwa kwa vipengele hivyo wakati wa ujenzi wa miradi.  
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Usimamizi dhaifu wa shughuli za ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji: 
Ukaguzi ulibaini usimamizi dhaifu wa shughuli za ujenzi hali iliyopelekea 
kuchelewa kukamilika kwa miradi. Ukaguzi ulibaini kwamba asilimia 76 sawa 
na skimu 63 kati ya skimu 83 za umwagiliaji zilichelewa kukamilika. Aidha, 
asilimia 40 ya skimu zilikamilika zikiwa na ongezeko la gharama.    Miradi 
ilibainika kutokuwa na ratiba nzuri za ujenzi, michoro isiyo na uhalisia, 
kucheleweshwa kwa malipo kwa wakandarasi, na baadhi ya wakandarasi 
kuacha kazi kutokana na kutokuwa na vifaa.  
 
Huduma Hafifu za Ugani kwa Wakulima 
Ukaguzi ilibaini kwamba utoaji wa huduma za ugani hivi sasa si kamilifu na 
hautoi hakikisho la upelekaji wa mbinu za kisasa za kilimo na uchakataji wa 
mazao ya kilimo unaochangia kuongeza uzalishaji na thamani ya mazao na 
bidhaa zitokanazo na kilimo. Ukaguzi ulibaini kwamba mbinu zilizokuwa 
zikitumika katika utoaji wa huduma za ugani zilikuwa chache na zilijikita 
hasa katika utoaji wa huduma kwa njia ya mashamba darasa na vituo vya 
huduma za kilimo vya kata pekee; wakati mbinu zingine hazikutumiwa kwa 
kiwango cha kutosha. Aidha, nyenzo zilizokuwa zikitumiwa na maofisa ugani 
hazikuwa na ufanisi na hazikujumuisha idadi ya kutosha ya wakulima na hasa 
mbinu ya mashamba darasa ambayo ilijumuisha asilimia moja tu ya 
wakulima wote waliotembelewa. 
 
Jitihada hafifu za kuwajengea uwezo maofisa ugani: Ukaguzi ilibaini 
kwamba maofisa ugani hawakuwezeshwa kwa nyenzo na maarifa ya kisasa 
kuhusu utoaji wa huduma za ugani ili kuwapa ujuzi wa mbinu mpya katika 
utoaji wa huduma za ugani na kuweka taarifa za kisasa kwenye madodoso 
ya mafunzo. Zaidi, maofisa ugani hawakupewa mafunzo ya kutumia 
miongozo na hawakupewa mafunzo kuhusu matumizi ya viuwatilifu. 
 
Utoaji hafifu wa fedha kwa ajili ya huduma za ugani: Upelekaji wa fedha 
haukuweza kurahisisha utoaji wa huduma za ugani. Ukaguzi ulibaini udhaifu 
katika mchakato wa bajeti. Ilibainika kuwa shughuli za ugani zilitengewa 
kiwango kidogo cha fedha. Istoshe, baaadhi ya fedha zilizotengwa kwa ajili 
ya huduma za ugani zilitumika kwa shughuli zingine tofauti. Kwa mfano, 
fedha kwa ajili ya mashamba darasa na mafunzo ya maofisa ugani na 
wakulima zilitolewa kwa kiwango kinachofikia asilimia 97 wakati utekelezaji 
wake ulifanywa kwa asilimia 30 tu kwa shughuli za uandaaji wa mashamba 
darasa. Mafunzo na huduma za ugani yalifanywa kwa asilimia 59 wakati ni 
asilimia moja pekee ya wakulima ndiyo walipewa mafunzo ya mbinu bora za 
kilimo.  
 
Utoaji wa Huduma Saidizi Hafifu kwa Wasindikaji wa Mazao ya Kilimo  
Ukaguzi ulibaini kwamba wajasiriamali na wenye viwanda vidogo wakiwemo 
wasindikaji wa mazao ya kilimo hawakupewa huduma saidizi za kutosha 
zinazohitajika kwenye maeneo ya teknolojia, fedha, masoko, na elimu ya 
biashara ambazo zingerahisisha uongezaji wa thamani kwa mazao ya kilimo. 
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Ukaguzi ulibaini kwamba asilimia tisa pekee ya wajasirimali na wenye 
viwanda vidogo waliosajiliwa na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo 
lilipatiwa mafunzo wakati asilimia 37 ya walioomba mikopo ya fedha 
hawakupatiwa licha ya kutimiza vigezo vya kupatiwa mikopo hiyo. 
Uhamishaji wa teknolojia kwenda kwa wasindikaji haukufanywa kwa 
kiwango cha kutosha kwa kuwa idadi ya teknolojia zilizohamishwa kwenda 
kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo ilikuwa chini ya wastani wa idadi ya 
teknolojia zilizohamishwa katika kipindi cha miaka minne kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2016/17.  
 
Mipango Hafifu ya Huduma Saidizi kwa Wasindikaji Mazao ya Kilimo: 
Ukaguzi ulibaini kwamba mipango ya utoaji wa huduma saidizi haikufanywa 
kwa kiasi cha kutosha kuweza kutoa hakikisho la ubora wa huduma saidizi 
zinazotolewa. Ukaguzi ulibaini kwamba wadau muhimu hawakushirikishwa 
wakati wa kuandaa bajeti na pia shughuli za wasindikaji wa mazao ya kilimo 
hazikupewa kipaumbele cha kutosha katika ngazi ya wizara wakati wa 
uandaaji wa bajeti. Katika ngazi ya wizara, bajeti kwa ajili ya maendeleo 
ya wasindikaji wa mazao ya kilimo ilikuwa ni asilimia 30 tu ya fedha 
zilizokuwepo huku asilimia 70 iliachwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
ndani ya idara ya wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati. 
 
Kutofanyika kwa tathmini ya kutosha ya mahitaji ya wasindikaji: Ukaguzi 
ulibaini kwamba hakukuwa na mfumo wa kutosha wa ukusanyaji wa mahitaji 
ya wajasiriamali wadogo na wa kati ambao ungehakikisha unazingatia 
mahitaji ya sehemu kubwa ya wasindikaji wa mazao ya kilimo. Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo ambalo lilitakiwa kukusanya mahitaji hayo 
liliweza kufanya tathmini ya mahitaji mara 1779 tu ambayo ilikuwa chini ya 
malengo yake ya kufanya hivyo mara 2150 katika miaka 4 iliyopita.  
 
Ufuatiliaji usiotosheleza wa shughuli za wasindikaji wa mazao ya kilimo: 
Ukaguzi ulibaini kwamba mifumo ya utoaji ripoti na ufuatiliaji wa shughuli 
za utoaji wa huduma saidizi haukufanywa kwa kiasi cha kutosha. Mfumo 
uliopo ulikuwa ukitoa taarifa za kitarakimu za viashiria vya mipango ya 
mwaka katika ngazi ya juu ya utekelezaji, lakini taarifa za kimaelezo 
hazikutolewa katika ngazi ya usimamizi na ngazi ya uongozi wa juu. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini pia kwamba wasindikaji wengi wa mazao ya kilimo 
wanatembelewa mara chache au hawatembelewi kabisa na maofisa wa 
shirika la viwanda vidogo. Katika sampuli ya wasindikaji wa mazao ya kilimo 
36 waliotembelewa na timu ya ukaguzi, ni asilimia 6 pekee ndiyo walikuwa 
wakitembelewa mara kwa mara huku asilimia 94 hawakutembelewa au 
walitembelewa mara chache sana. 
 
Matokeo yake ni utoaji hafifu wa huduma saidizi kwa wasindikaji mazao ya 
kilimo uliopelekea kuwa na mchango hafifu wa wasindikaji wa mazao ya 
kilimo katika uchumi ambapo mchango wao katika pato la taifa kwa sasa ni 
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asilimia 35 ambalo ni chini ya lengo lililowekwa na Wizara ya Viwanda na 
Biashara na Uwekezaji ambalo ni asilimia 50. 
 
Hitimisho 
 
Kiujumla, ukaguzi unatambua jitihada za Serikali juu ya maendeleo ya 
kilimo nchini. Hata hivyo, mambo yaliyoonekana kwenye ripoti ya ukaguzi 
yamepelekea hitimisho kwamba, Serikali haijatekeleza kwa ufanisi mikakati 
mbalimbali ili kufanya kilimo kuwa na tija, endelevu, na uti wa mgongo wa 
uchumi wa nchi. 
 
Mikakati muhimu iliyoanzishwa na Wizara ya Kilimo kwa maendeleo ya 
kilimo haikusimamiwa vizuri na Wizara pamoja na wadau wengine. Udhaifu 
ulioonekana ulikuwa kwenye usimamizi wa pembejeo za kilimo, ubora wa 
udhibiti wa pembejeo za kilimo, visumbufu vya mimea na milipuko ya 
magonjwa, ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji, uwepo wa huduma za 
ugani kwa wakulima, na utoaji wa usaidizi kwa wasindikaji wa mazao ya 
kilimo. 
 
Mapungufu yaliyoonekana yalisababishwa na udhaifu wa mifumo ya 
kuhakikisha mipango, utekelezaji, usimamizi, na tathmini ya mikakati 
iliyotekelezwa na Serikali kwa lengo la kusaidia maendeleo ya sekta ya 
kilimo. 
 
Mapendekezo 
 
Kutokana na hitimisho langu, Wizara ya Kilimo inatakiwa: 

1) Ihuishe taarifa zilizopo na kuboresha hatua zilizopo za usajili, ukaguzi, 
na mafunzo kwa mawakala wa pembejeo za kilimo na wakulima ikiwa 
ni njia ya kudhibiti ubora kwenye viuwatilifu, mbegu, na mbolea ili 
kujihakikishia uwepo wa pembejeo zenye ubora katika soko;  
 

2) Iweke mfumo utakaohakikisha kuwa mikakati ya kudhibiti na kuzuia 
milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea inafanywa kisasa ili 
kuhamasisha ubora wa mazao ya kilimo ili kupunguza kiwango cha 
uwezekano wa kutokea uhaba wa chakula na kuimarisha ubora wa 
mazao katika soko la kimataifa. 
 

3) Kwa kushirikiana na Wizara ya Viwanda na Biashara, iimarishe uwezo 
wake katika kutoa huduma saidizi kwa nyanja zote za wasindikaji ili 
kuhamasisha uongezaji wa thamani kwa mazao ya kilimo na hivyo 
kuiwezesha nchi kuwa ya uchumi wa kati wa viwanda. 
 

4) Iimarishe namna ya kuwasaidia wazalishaji wa ndani ya nchi wa mbegu, 
viuwatilifu, na mbolea ili kuhamasisha uzalishaji wa pembejeo za kilimo 
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ndani ya nchi na hivyo kutoa hakikisho la kupatikana kwa pembejeo kwa 
wakati. 
 

5) Ihakikishe kwamba programu za kuwaendeleza kitaalamu maofisa ugani 
zinaandaliwa kwa kuzingatia mahitaji yao na zinatekelezwa kikamilifu 
zikiwa na malengo ya kuwapatia uwezo wa kutoa huduma za ugani kwa 
wakulima. Hii ni pamoja na kuwapa maofisa ugani taarifa na ujuzi wa 
kisasa ya mbinu na teknolojia za kisasa za kilimo. 
 

6) Ipitie mnyororo wake wa maagizo ili kuhakikisha kwamba hatua 
zinazolenga kuboresha utoaji wa huduma za ugani katika mamlaka za 
serikali za mitaa zinatekelezwa katika namna itakayoleta matokeo 
chanya. 
 

7) Ihakikishe kwamba kazi za usanifu wa miradi ya ujenzi inafanyiwa 
mapitio ili kujiridhisha kuhusu kutekelezeka kwake kabla ya kuanza 
shughuli za ujenzi. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

1.1 Usuli wa Ukaguzi 

Ukaguzi wa Ufanisi ni muhimu kwa sababu unalenga  kuboresha  
uwajibikaji na utendaji  wa taasisi za Serikali  ili wananchi  wapate  
huduma zinazolingana na  thamani ya fedha zilizotumika. Vigezo 
kadhaa hutumika kuchagua maeneo yanayolengwa na ukaguzi wa 
ufanisi na ukaguzi maalumu. Miongoni mwa vigezo hivyo ni 
malalamiko ya wananchi, umuhimu wa eneo linalokaguliwa, pamoja 
na sababu za kijamii na kiuchumi. 
 
Ukaguzi wa ufanisi unafanyika ili kufahamu iwapo shughuli, mipango, 
au miradi inayohusisha raslimali za umma katika  wizara,  idara,  
mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika ya umma imesimamiwa  
kwa  kuzingatia uwekevu, tija, na ufanisi. Uwekevu, tija, na ufanisi 
unaweza kuelezwa kama ifuatavyo: 
 
 Uwekevu - Kupunguza gharama za raslimali zinazotumika 

katika shughuli huku kukizingatiwa ubora 
stahihi. 

 Ufanisi - Uhusiano kati ya matokeo, kwa kuzingatia 
bidhaa, huduma, matokeo na raslimali 
zilizotumika kuzalishia. 

 Tija - Kiwango cha kufikiwa kwa malengo na uhusiano 
kati ya malengo yaliyokusudiwa na matokeo 
halisi katika shughuli husika. 

  

1.2 Mamlaka ya Kukagua  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka 
ya kisheria ya kufanya ukaguzi wa ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii 
kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa 
lengo la kuthibitisha uwekevu, tija, na ufanisi katika matumizi ya 
fedha au raslimali za taasisi ya umma, anaweza kukagua, 
kuchunguza, na kutoa ripoti, kadri atakavyoona inafaa kuhusu: 

(a) Matumizi ya fedha na raslimali za umma katika wizara, idara, 
mamlaka za serikali za mitaa, na mamlaka nyingine za serikali; 

 
(b) Utekelezaji wa majukumu ya maofisa masuuli, wakuu wa idara, 

na wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; na 
 

(c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, kanuni, na sera 

ya ndani ya mazingira na viwango”. 
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Ukaguzi wa ufanisi unalenga kuangalia iwapo malengo ya awali 
yaliyowekwa yamefanikiwa. Vilevile, unaangalia iwapo uwekevu, 
tija, na ufanisi umezingatiwa. Hatimaye mapendekezo hutolewa kwa 
ajili ya kuboresha maeneo yaliyoonekana kuwa na mapungufu. 
 
Ukaguzi unafanyika kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 
ukaguzi wa ufanisi. Viwango hivyo vinataka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
wa Hesabu za Serikali kupanga na kutekeleza ukaguzi ili kupata 
ushahidi wa kutosha ambao utakuwa kigezo cha kuripoti mapungufu 
yaliyoonekana na kutoa hitimisho kwa kuzingatia lengo la ukaguzi 
husika. 
 

1.3 Madhumuni ya Ripoti 

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu wabunge, 
vyombo vya habari, umma, pamoja na wadau wengine ili waweze 
kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija, na ufanisi katika 
shughuli za Serikali. Ripoti hii inabainisha masuala mbalimbali 
yaliyoonekana katika kaguzi za ufanisi dhidi ya yale yaliyotarajiwa 
katika hatua za mipango, utekelezaji, usimamizi wa vihatarishi, na 
ufutiliaji wa tathmini ya shughuli za maendeleo ya kilimo nchini.  
 
Mwisho, muhtasari wa kila ripoti unatolewa kwa kubainisha mambo 
yatakayojadiliwa na Kamati za Kudumu za Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa kushirikisha maofisa masuuli wakati wa 
kusikiliza hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
 
Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa Ripoti sita za Ukaguzi wa 
Ufanisi ambazo zimefupishwa katika sura zinazofuata. Ili kuweza 
kupata uelewa wa kina wa masuala mahsusi yaliyojadiliwa katika 
ripoti hii, msomaji anashauriwa kusoma ripoti binafsi zilizokamilika. 
Ripoti hizo ni za Kaguzi za Ufanisi katika maeneo yafuatayo:  

i) Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Ugani kwa Wakulima 
Tanzania (2015); 

ii) Usimamizi wa Udhibiti wa Visumbufu vya Mimea na Milipuko ya 
Magongwa  ya  Mimea Tanzania (2016); 

iii) Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za  Usaidizi  kwa  
Wajasiliamali Wadogo na wa Kati  Nchini Tanzania (2018); 

iv) Usimamizi wa Viuwatilifu katika Shughuli za Killimo;  
v) Usimamizi wa Upatikanaji wa Pembejeo Bora za Kilimo kwa 

Wakulima Tanzania (2019); na 
vi) Usimamizi wa Shughuli za Ujenzi wa Miradi ya Umwagiliaji 

Tanzania (2019)  
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1.3 Lengo kuu la Ripoti 

Ripoti hii imelenga kuonesha jinsi Serikali inavyosimamia maendelelo 
ya sekta ya kilimo ili kuhakikisha inakuwa yenye ufanisi, ya 
ushindani, na inayoleta faida ili ichangie kuboresha maendeleo ya 
Mtanzania. Pia, inalenga kufanya sekta ya kilimo kuwa yenye faida 
na inayokuza uchumi na kuondoa umaskini. Hivyo, sekta ya kilimo 
inapaswa isimamiwe na kutumika kwa ajili ya malengo ya muda 
mrefu ya taifa kwa ujumla.   

Aidha, kilimo ndicho chanzo kikuu cha mapato kwa Serikali na ndicho 
kinatoa shunguli nyingi za kiuchumi kwa Watanzania kwa zaidi ya 
asilimia 75.51.  Kwa mujibu wa Ripoti ya Utekelezaji wa Progamu ya 
Kuendeleza Uchumi Tanzania kwa Mwaka 2017/18, sekta ya kilimo 
inachangia asilimi 30 ya pato la taifa. Ni muktadha huu, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aliamua kuandaa Ripoti ya Jumla 
ya Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo ili kutoa matokeo ya namna Wizara ya Kilimo inavyosimamia 
sekta hii muhimu. 
  

1.4 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu Zilizotolewa katika 
Ripoti Hii 

Wizara, idara, mashirika, taasisi, na wakala mbalimbali za Serikali 
zilizokaguliwa zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni yao juu ya 
matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa yaliyojitokeza katika 
rasimu ya Ripoti hii. 
 

1.5 Muundo wa Ripoti Hii 
Ripoti hii ina sura kumi. Sura ya Kwanza inatoa utangulizi kuhusu 
ukaguzi wa ufanisi, mamlaka, na madhumuni ya ripoti kwa ujumla. 
Sura ya Pili inatoa muhtasari wa muundo wa usimamizi wa sekta ya 
kilimo nchini Tanzania; na Sura ya Tatu inatoa mapungufu 
yaliyoonekana katika usimamizi wa upatikanaji wa pembejeo bora 
za kilimo kwa wakulima nchini.  
 
Sura ya Nne inabainisha mapungufu yaliyoonekana katika utaratibu 
wa udhibiti wa ubora wa pembejeo za kilimo ambazo zimezalishwa 
au kuagizwa kutoka nje ya nchi; na Sura ya Tano inajadili mapungufu 
yaliyoonekana katika usimamizi wa udhibiti wa visumbufu vya mimea 
na milipuko ya magongwa ya mimea Tanzania.  
 
Sura ya sita inabainisha mapungufu yaliyoonekana katika usimamizi 
wa ujenzi wa miradi ya umwagiliaji nchini; na Sura ya Saba 
inachambua mapungufu yaliyoonekana katika usimamizi wa utoaji 
wa huduma za ugani kwa wakulima Tanzania.  

                                                           
1Sera ya Taifa ya Kilimo, 2013 
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Sura ya Nane inabainisha mapungufu katika usimamizi wa utoaji wa 
huduma za usaidizi kwa wajasiliamali wadogo na wakubwa nchini; na 
Sura ya Tisa inatoa majumuisho ya kila mapungufu yaliyoonekana 
katika sekta ya kilimo. Mwisho, Sura ya Kumi inatoa mapendekezo 
ya jumla ya namna ya kuboresha sekta ya kilimo nchini.   
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SURA YA PILI 

MFUMO WA USIMAMIZI WA MAENDELEO YA KILIMO NCHINI  

 

2.1 Utangulizi 
Tanzania imeendelea kutegemea sekta ya kilimo katika ukuaji wa 
uchumi na maendeleo ya wananchi wake kwa kuwa inatoa fursa za 
ajira kwa asilimia 77.5. Kwa kipindi cha mwaka 2016, sekta ya kilimo 
imechangia asilimia 29.1 ya pato la taifa ikilinganishwa na asilimia 
29.0 kwa mwaka 2015 (Ripoti ya Uchungizi wa Uchumi ya Mwaka 
2016). Kwa kipindi cha mwaka 2017/18, mchango wake uliongezeka 
na kufikia asilimia 30 ya pato la taifa. Sekta ya kilimo inachangia 
sana ongezeko la ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini nchini. 
Hivyo, maendeleo ya kilimo yanabaki kuwa chanzo cha maendeleo 
ya kiuchhumi na kijamii nchini kwa sasa na siku zijazo.2   
 
Tanzania ina zaidi ya hekta milioni 44 za ardhi inayofaa kwa kilimo 
na ni asilimia 33 tu ya kiasi hiki hutumika; na ina hekta milioni 29.4 
kwa ajili ya maendeleo endelevu ya kilimo cha umwagiliaji. Katika 
ardhi hii ya kilimo cha umwagiliaji, hekta milioni 2.3 zina uwezo wa 
juu; hekta milioni 4.8 zina uwezo wa kati; na hekta milioni 22.3 zina 
uwezo mdogo.  
 
Inafahamika wazi kwamba kuna ongezeko kubwa la joto duniani na 
mabadiliko ya tabia ya nchi, ambayo yana athari mbaya kwa 
upatikanaji bora wa raslimali za maji kwa ajili ya uzalishaji wa 
mazao ya kilimo duniani kote, Tanzania ikiwemo. Katika hali hii, 
Tanzania inapaswa kutumia fursa ya kutambua maeneo ya 
uwezekano wa umwagiliaji.   
 
Pamoja na fursa kubwa ya kilimo, uzalishaji wa mazao nchini 
Tanzania unakabiliwa na changamoto nyingi zinazohitaji utatuzi. 
Changamoto hizo ni pamoja na ardhi kuwa na uzalishaji mdogo, 
nguvukazi, pamoja na mtaji. Hii inasababishwa na ukosefu wa mitaji 
kwa ajili ya pembejeo za kilimo, mbegu bora, mbolea, pamoja na 
teknolojia. Changamoto zingine ni utegemezi kwa mvua kwa ajili ya 
kilimo, utoaji wa huduma duni za kilimo, miundombinu mibovu 
vijijini, viwanda duni vya usindikaji wa mazao ya kilimo, pamoja na 
mahusiono yasiyo mazuri katika mlolongo wa mazao ya kilimo. 
Changamoto zote hizi zinaweza kuzuia taifa kukosa mapato na 
kuwekeza katika sekta hii muhimu. 
 
Iwapo changamoto hizi hazitatafutiwa ufumbuzi wa haraka na kwa 
umakini, Tanzania inaweza kulingana na nchi zinazoendelea barani 

                                                           
2 Hotuba_ya_Wizara_ya_Kilimo_Mifugo_na_Uvuvi_final_Mei_13.05.2017.pdf   
visited on 18/02/2019  

file:///C:/Users/ehenry/Downloads/Hotuba_ya_Wizara_ya_Kilimo_Mifugo_na_Uvuvi_final_Mei_13.05.2017.pdf%20%20%20visited%20on%2018/02/2019
file:///C:/Users/ehenry/Downloads/Hotuba_ya_Wizara_ya_Kilimo_Mifugo_na_Uvuvi_final_Mei_13.05.2017.pdf%20%20%20visited%20on%2018/02/2019
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Afrika zenye uwezo mkubwa wa kilimo ambao umeshindwa kusaidia 
kuinua kiwango cha maisha ya watu wake. Mafanikio ya haraka katika 
sekta ya kilimo Tanzania yanahitaji Serikali kushirikisha wadau 
wengine katika kusimamia raslimali na kuongoza shughuli za kilimo 
ili kufikia maendeleo yanayohitajika. Serikali inapaswa kushiriki 
katika uwekezaji na umiliki wa michakato ya kimkakati na 
miundombinu. 
 

2.2 Historia ya Maendeleo ya Kilimo Nchini Tanzania  

Tangu kupatikana kwa uhuru nchini Tanzania, kilimo kimefanyiwa 
mageuzi mbalimbali yenye lengo la kukifanya kiwe chenye uzalishaji 
mkubwa na endelevu. Mipango, mikakati, na sera mbalimbali 
zimezinduliwa kwa lengo la kuboresha kilimo. Katika kipindi cha 
mwishoni mwa miaka ya 1980 na mwanzoni mwa miaka ya 1990 
kumekuwa na mlolongo wa mabadiliko katika sekta ya kilimo, 
ikijumuisha kuruhusu soko huria, kuondolewa kwa ukiritimba wa 
serikali, kujiondoa kwa serikali katika miradi ya uzalishaji,  na 
kuanza kuitegemea sekta binafsi katika uzalishaji wa mazao ya 
kilimo. Changamoto kubwa ni kwamba mabadiliko haya 
hayakuzingatia tofauti za kijamii na kiuchumi; na kutozingatia 
madhara ambayo yangeweza kuathiri sera zinazoimarisha 
upatikanaji wa fursa za kiuchumi na tofauti za usawa. 
 
Mwaka 1981 Serikali ilizindua Programu ya Taifa ya Uokoaji wa 
Uchumi, ambayo ililenga kuongeza uzalishaji wa kitaifa na mauzo ya 
nje ya nchi. Programu hii ilifuatiwa na Mpango wa Urekebishaji wa 
Mifumo kati ya 1982 na 1985.  
 
Mnamo mwaka 1986, serikali ilianzisha Mpango wa Kuokoa Uchumi, 
ambao ulifuatiwa na Mpango wa Urekebishaji wa Mifumo wa Benki 
ya Dunia na wahisani wengine wengi walianza kuongeza msaada wao 
kwa Tanzania kwa kiasi kikubwa (Kwa taarifa zaidi, tazama 
Kielelezo 2.1).  
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Kielelezo 2.1: Vipindi vya mabadiliko mbalimbali ya sekta 

ya kilimo Tanzania 

 

2.3 Mikakati ya Maendeleo ya Kilimo Nchini  

Katika Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025, sekta ya kilimo 
inajulikana kama eneo muhimu ambapo mpango-mkakati wa 
kiuchumi utatekelezwa ili kuchangia kujenga msingi imara wa 
uchumi wenye ushindani na wenye nguvu. 
 

 Mpango wa Vijiji vya Ujamaa ulliokuwa na lengo la kuwakusanya watu pamoja kwa 
ajili ya shughuli za kilimo na shughuli zingine za kiuchumi.   

 Siasa ni Kilimo (1972), ambapo mwaka 1974 Serikali ilirithi mpango jumuishi wa 
bei za mazao ya mahindi, mpunga, ngano, tumbaku, korosho, na pareto. 

 Kilimo cha Kufa na Kupona kilianzishwa ili kusukuma maendeleo ya sekta ya kilimo 
baada ya kutangazwa kwa Azimio la Iringa 

 Uundaji wa kanda za kiikolojia za kilimo kwa lengo la kupanga mazao ya kulimwa 
kutokana na rutuba ya udongo na hali ya hewa 

 Utungaji wa Sheria ya Uanzishaji wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu   

Awamu II 

1981 - 1990 

Awamu I 

1961 - 1980 

 Sera ya Taifa ya Kilimo ina malengo ya kuwa na kilimo cha kisasa, cha 
kibiashara, na chenye tija. 

 Mpango Mkakati wa Takwimu za Kilimo (ASSP) kwa ajili ya kutambua 
changamoto zinazokabili takwimu za kilimo. 

 Uuundaji wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ili kusimamia shughuli zote za kilimo 
cha umwagiliaji nchini. 

 Uanzishaji wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Kilimo kama chombo kinachohusika 
na mkakati wa kuongoza tafiti za kilimo. 

 Uanzishaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania kwa lengo la 
kusimamia upatikanaji, usambazaji, na ubora wa mbolea. 

 Mabadiliko katika sekta ya kilimo yaliyojumuisha kuruhusu soko huria, ambapo 
sekta ilifungua masoko yake kwa kuruhusu wafanyabiashara kuwekeza kwenye 
masoko na usindikaji   

Awamu V 

2011 - Leo 

 Uuundaji wa Mpango Mkakati wa Maendeleo ya Kilimo (ASDS), na Programu 
ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP) 

 Utungaji wa Sheria ya Mbegu ya Mwaka 2003 na Kanuni Zake za Mwaka 2007 

 Uanzishaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu Tanzania kwa lengo la 
kudhibiti ubora wa mbegu kwa wauzaji, na wasambazaji wa mbegu 

 Uanzishaji wa Mamlaka ya Mbegu  

 Uanzishaji wa Sheria ya Mbolea ya Mwaka 2009 na Kanuni Zake za Mwaka 
2011. 

Awamu IV 

2001 - 2010 

Uanzishaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazao na Kanuni zake kwa lengo la:  

 Kuzuia uingiaji na usambazaji wa vijidudu hatarishi vya mimea  

 Kuhakikisha uendelevu wa ulinzi wa mazao na mazingira 

 Kudhibiti uingizaji na matumizi ya kemikali za uhifadhi wa mimea   

 Kusimamia uuzaji na uingizaji wa mimea na mazao ya mimea ili kukidhi mahitaji 
ya kimataifa    

Awamu III 

1991 - 2000 



 

25| P a g e  
 

Mpango-mkakati ulitarajia kubadilisha kilimo kutoka kwenye 
uzalishaji mdogo wa kiuchumi na kuwa uchumi wa viwanda vya kati 
unaoongozwa na shughuli za kilimo cha kisasa na shughuli za 
uzalishaji zilizounganishwa kwa ufanisi na kusisitizwa kwa shughuli 
za viwanda na huduma saidizi katika maeneo ya vijijini na mijini3. 
 

2.3.1 Mipango Mbalimbali ya Serikali ya Kuongeza Tija katika 

Sekta ya Kilimo  

Serikali ya Tanzania imeanzisha na kutekeleza mikakati mbalimbali 
ya muda wa kati na muda mrefu ya kuimarisha sekta ya kilimo ili 
kuongeza tija.  

Kielelezo 2.2: Mipango mbalimbali ya Serikali ya kuongeza tija 
katika sekta ya kilimo  

 

 
Chanzo: Programu ya Maendeleo ya Kilimo, 2016-2021  

 
2.3.2 Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo  

Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo uliandaliwa mwaka 2001 
ikiwa ni hatua ya kuweka misingi ya mbinu za kuendeleza sekta ya 
kilimo pamoja na na uchumi wa kitaifa kwa ujumla na kupunguza 
umaskini hasa katika maeneo ya vijijini. Lengo kuu la Mkakati huu 

                                                           
3 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania – 1999 – Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya Mwaka 2025. Dar es Salaam 
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lilikuwa ni kujenga mazingira mazuri ya kuongeza tija katika ya sekta 
ya kilimo kama msingi wa mapato ya kuboresha kilimo na kupunguza 
umaskini wa vijijini kwa muda wa kati na muda mrefu. Lengo la 
Mkakati lilikuwa kufikia kiwango cha ukuaji wa kilimo kwa asilimia 5 
kwa mwaka hasa kwa njia ya mabadiliko kutokana na ustawi wa 
kilimo na kilimo cha kibiashara. Ili kufanikisha Mkakati wa Maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo, Wizara ya Kilimo imeanzisha Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo. 

2.3.3 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo  

Hii ni programu ya kuendeleza sekta ya kilimo na namna ya 
kuendesha Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo. Programu hii 
ni sehemu ya matokeo ya uendeshaji kwa sera na mipango 
iliyopangiliwa ili kuboresha tena na kuimarisha uchumi wa taifa. 
Programu hii ni chombo cha serikali kuu kwa ajili ya kuratibu na 
kufuatilia maendeleo ya kilimo na kuwezesha mageuzi ya kitaifa. 
Pia, imeanzisha uhusiano wa uendeshaji kati ya Wizara Muhimu za 
Sekta ya Kilimo na wadau wengine wa kitaifa pamoja na kuanzisha 
mifumo yenye ufanisi zaidi ya usimamizi. 

2.4  Mfumo wa Kisheria na Udhibiti 

Kilimo kinaongozwa na Sera ya Taifa ya Kilimo ya mwaka 2013. 
Malengo makuu ni kukuza sekta bora ya kilimo yenye ushindani na 
yenye faida ambayo itachangia kuboresha maisha ya Watanzania na 
kufikia ukuaji wa kiuchumi na kupunguza umaskini.  

Kuna sheria na kanuni mbalimbali zinazosimamia sekta ya kilimo 
nchini, ambazo ni: Sheria ya Udhibiti wa Mimea Namba 13 ya Mwaka 
1997, Kanuni za Udhibiti wa Mimea ya Mwaka 1998, Sheria ya Mbegu 
Namba 18 ya Mwaka 2003, Sheria ya Mbolea ya Mwaka 2009 pamoja 
na Kanuni zake za Mwaka 2011 kama zilivyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2017, pamoja na sheria na anuni zingine zinazohusiana na 
masuala mbalimbali ya kilimo.   

2.5 Modeli ya Mkakati wa Maendelelo ya Kilimo Nchini 

Tanzania  

Mkakati wa Maendeleo ya Kilimo Tanzania unahusisha mkakati wa 
ugavi wa pembejeo za kilimo (mbolea, dawa, na mbegu 
zilizoboreshwa) pamoja na wakulima wenye ujuzi. Usimamizi wakati 
wa mavuno unahitajika ili kupunguza upotevu wa mazao. Hii 
inawezekana ikiwa wakulima watapata soko la mavuno ya mazao ili 
kuongeza thamani.    
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Kielelezo 2.3 Modeli ya Mkakati wa Maendeleo ya Kilimo nchini 

Tanzania 

 

2.6 Haja ya Kufanya Ukaguzi katika Sekta ya Kilimo  
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania iliamua kufanya ukaguzi wa ufanisi 
katika maeneo saba ya sekta ya kilimo. Maeneo haya yana umuhimu 
mkubwa kwa sababu yanaweza kuisaidia Serikali ya Tanzania 
kutambua fursa zinazotolewa na sekta hii. 
 
Kwanza, utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima ni muhimu kwa 
ajili ya uzalishaji wa kilimo kwa sababu ina uwezo wa kubadilisha 
changamoto zingine zote ili  kuboresha maisha na ustawi wa 
wananchi. Kwa hiyo, kwa kujenga uwezo wa wakulima katika kilimo, 
kutasababisha nchi iweze kuongeza faida zinazotokana na 
mabadiliko ya sekta ya kilimo. Huduma za ugani, utafiti, na mafunzo 
zina umuhimu katika kuunganisha wakulima katika kupata teknolojia 
mpya, taarifa, na ujuzi ambao ni muhimu katika kuimarisha 
uzalishaji wa kilimo.  
 
Pili, usimamizi wa udhibiti wa milipuko ya visumbufu na magonjwa 
ya mazao ya kilimo huhamasisha njia za udhibiti na kuweka pamoja 
jitihada za kuzuia na kusimamia mlipuko wa visumbufu na magonjwa 
hayo ya mazao ya kilimo. Kama visipodhibitiwa, visumbufu na 
magonjwa ya mazao ya kilimo husababisa madhara makubwa 
kiuchumi na kijamii. Katika kilimo, mlipuko wa visumbufu na 
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magongwa ya mazao ya kilimo huchangia kushuka kwa uzalishaji wa 
kilimo. 
 
Tatu, usimamizi wa viuwatilifu unaruhusu nchi kuimarisha ubora wa 
viuwatilifu hivyo ili kulinda vihatari vya kiafya ya binadamu na 
uharibifu wa mazingira ili kuhakikisha uendelevu wa uwezo wa ardhi 
kuzalisha.  
 
Nne, utoaji wa msaada kwa wajasiriamali wadogo na wa kati ambao 
ni wadau muhimu katika kukuza maendeleo ya kilimo, unapaswa 
kuangaliwa kwa makini ili kuweza  kuendeleza ukuaji wa uchumi kwa 
kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini. Wajasiriamali 
wadogo na wa kati ni uti wa mgongo katika kukuza ajira pamoja na 
ubunifu. Pia, wao ni muhimu katika kuwezesha mazingira ya biashara 
za mazao ya kilimo nchini. 
 
Tano, upatikanaji wa pembejeo za kilimo una mchango mkubwa 
katika kukuza uzalishaji wa kilimo. Msingi wa maendeleo endelevu 
ya kilimo ni upatikanaji wa pembejeo za kisasa za kilimo kwa 
wakulima4. Uwepo wa pembejeo za kilimo unasaidia kuongeza 
kiwango cha uzalishaji wa mazao na mavuno na kuboresha ubora wa 
ardhi hivyo kuhakikisha uwepo wa matokeo bora kwa wakulima. 
Pembejeo za kilimo pia hupunguza vihatarishi vitokanavyo na hali ya 
hewa na hivyo kupunguza uharibifu wa baada ya mavuno5. Mbolea 
huboresha hali ya udongo, huhuisha naitrojeni, na huzalisha bakteria 
muhimu kwenye udongo wanaoboresha uzalishaji.  
 
Mwisho kabisa, uwepo na usimamizi wa ujenzi wa skimu za 
umwagiliaji ni miongoni mwa masuala muhimu katika kuimarisha 
kilimo cha umwagiliaji na kusaidia katika kufikia malengo mengine 
ya masuala ya kilimo. Kwa kuwa teknolojia ya umwagiliaji ni ngumu, 
usimamizi wake unahitaji wafanyakazi wenye uzoefu na wenye ujuzi. 
Kwa hiyo, ni muhimu kuhakikisha miundombinu ya shughuli za 
umwagiliaji ina ubora na inakidhi mahitaji ya sekta ya kilimo.  
 

2.7 Watendaji Muhimu katika Sekta ya Kilimo Nchini  
Kuna wadau mbalimbali na muhimu katika eneo hili la kilimo nchini 
Tanzania. Wadau hawa wamegawanywa katika makundi makuu 
matano, ambayo ni wizara za kisekta, taasisi za uangalizi, mashirika 
ya kimataifa, taasisi za utafiti wa kilimo, na taasisi zinazotoa usaidizi 
katika sekta ya kilimo.  
 
Wizara za kisekta: Hii ni pamoja na Wizara ya Kilimo ambayo ina 
wajibu wa kusimamia sekta ya kilimo nchini. Miongoni mwa 

                                                           
4 http://www.mit.go.tz/uploads/documents/sw/1455888762-Agricultural-

Marketing-Policy.pdf visited on 16/5/2017 
5 https://www.slideshare.net/JitinKollamkudy/agricultural-inputs-46989116  

http://www.mit.go.tz/uploads/documents/sw/1455888762-Agricultural-Marketing-Policy.pdf
http://www.mit.go.tz/uploads/documents/sw/1455888762-Agricultural-Marketing-Policy.pdf
https://www.slideshare.net/JitinKollamkudy/agricultural-inputs-46989116
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majukumu ya Wizara hii ni kufanya marekebisho ya sera za Serikali 
pamoja na taratibu za sekta ya kilimo. Ofisi ya Raisi - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa ina wajibu wa kusimamia utekelezaji wa 
Sera ya Taifa ya Kilimo katika ngazi ya mamlaka za serikali za mitaa. 
Tawala za mikoa zina wajibu wa kujenga mazingira mazuri kwa 
mamlaka za serikali za mitaa ili ziweze kufanya kazi kwa ufanisi; 
kusaidia mamlaka za serikali  za mitaa katika kujenga uwezo; kutoa 
msaada wa kitaalamu kwa mamlaka za serikali za mitaa; na 
kufuatilia utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa. Mamlaka za 
serikali za mitaa (halmashauri za serikali za mitaa) zina jukumu la 
kuwezesha uratibu wa kitaalamu kati ya wizara za kisekta na 
wananchi. 
  
Taasisi za Uangalizi: Hizi ni pamoja na taasisi kama vile Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ubora wa  Mbolea Tanzania, Taasisi ya Udhibiti wa Ubora 
wa Mbegu Tanzania, Mamlaka ya Usimamizi wa Chakula na Dawa 
Tanzania, na Tume ya Usimamizi wa Mazingira. Taasisi hizi za serikali 
zina wajibu wa kusimamia utendaji wa wakulima kama vile shughuli 
za kila siku za wakulima, maofisa wa ugani, wauzaji wa mazao ya 
kilimo, wasindikaji wa mazao ya kilimo, pamoja na wadau wengine 
wa kilimo. 
 
Mashirika ya Kimataifa: Hizi ni pamoja na taasisi kama vile Shirika 
la Chakula na Kilimo Duniani, pamoja na Benki ya Maendeleo Afrika, 
ambazo zina wajibu  wa kushirikiana katika ufadhili wa wa sekta ya 
kilimo, kuimarisha mfumo wa taarifa za kilimo, na kusaidia 
ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za kilimo.  
 
Taasisi za Utafiti wa Kilimo Tanzania: Hizi ni pamoja na Taasisi za 
Utafiti wa Kilimo Tanzania zilizopo nchi nzima. Taasisi hizi 
zinahusika na utafiti chini ya Idara ya Utafiti na Mafunzo ya Wizaya 
ya Kilimo. Taasisi hizi pia zina wajibu wa kukuza na kuratibu shughuli 
za bioteknolojia za kilimo nchini. Wajibu wake ni kukuza utafiti kwa 
ajili ya maendeleo ya mazao mbalimbali kwenye kanda zao za kilimo 
nchini Tanzania.  
 
Taasisi za usaidizi katika sekta ya kilimo: Hizi ni pamoja na taasisi 
kama Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia; na Wizara ya Kazi. 
Wizara hizi kupitia taasisi za mafunzo kama vile vyuo vikuu, na vituo 
vya mafunzo ya ufundi vina jukumu la kujenga uwezo wa Watanzania 
kushiriki katika shughuli za kilimo. Kwa upande mwingine, taasisi hizi 
zina wajibu wa kutekeleza sheria za kazi katika sekta ya kilimo. 
Wizara ya Fedha na Mipango ina wajibu wa usimamizi wa fedha na 
kuhakikisha kuna usimamizi sahihi wa mapato yanayotokana na 
shughuli za kilimo.  
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Kaguzi za Ufanisi Zilizofanyika  
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilifanya kaguzi sita za utendaji, na ukaguzi 
mmoja wa ufuatiliaji katika sekta hii ya kilimo. Nia ya Ofisi ya 
Ukaguzi ni kuhakikisha kuwa kuna utendaji bora katika maeneo hayo 
kwa kuzingatia umuhimu wake kwa uchumi wa nchi. Kaguzi za ufanisi 
zilizofanyika zililenga maeneo yafuatayo: 
 
Utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima; udhibiti wa visumbufu vya 
mimea na milipuko ya magongwa ya mimea; usimamizi wa 
viuwatilifu katika shughuli za kilimo; usimamizi wa upatikanaji wa 
pembejeo bora za kilimo kwa wakulima; usimamizi wa utoaji wa 
huduma za usaidizi kwa wajasiliamali wadogo na wa kati nchini; na 
usimamizi wa shughuli za ujenzi wa miradi ya umwagiliaji nchini. 
  
Matokeo ya kaguzi na mahitimisho yaliyotokana na ripoti sita za 
ukaguzi pamoja na ripoti ya ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
yametumika kutoa picha halisi kwa ujumla katika sekta nzima ya 
kilimo nchini ambayo yameelezwa katika sura zinazofuata za ripoti 
hii. 
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SURA YA TATU 
 

UPATIKANAJI WA PEMBEJEO ZA KILIMO 
 

3.1 Utangulizi 
Upatikanaji wa pembejeo za kilimo ni muhimu katika sekta ya kilimo 
ambayo ndiyo uti wa mgongo wa uchumi wa nchi. Upatikanaji na 
usambazaji wa pembejeo bora za kilimo nchini hupelekea ongezeko 
la uzalishaji kwa wakulima na nchi kwa ujumla wake. Pia, pembejeo 
za kilimo hupunguza athari zinatokana na hali ya hewa hivyo 
kupunguza uharibifu wa mazao baada ya mavuno. 
 
Sura hii itaangalia mambo yanayohusiana na upatikanaji wa 
pembejeo za kilimo kama mbegu, mbolea, na viuwatilifu. Wahusika 
wakuu katika kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo nchini ni Wizara 
ya Kilimo kupitia Taasisi ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu nchini, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ubora wa Mbolea, Wakala wa Mbegu Bora za 
Kilimo, na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu. Taasisi hizi 
zilizopo chini ya Wizara ya Kilimo zinatekeleza majukumu ya 
kuhakikisha udhibiti na kusaidia upatikanaji na usambazaji wa 
pembejeo zenye ubora kupitia uzalishaji na usajili wa mbegu, 
mafunzo, na ukaguzi kwa wazalishaji na wauzaji wa mbegu, mbolea, 
na viuwatilifu nchini. 
 
Matokeo ya ripoti hii yamegawanyika katika maeneo yafuatayo: 
kutambua mahitaji halisi ya pembejeo nchini; usambazaji wa 
pembejeo za kilimo nchini; na ufuatiliaji na tathmini wa usambazaji 
na upatikanaji wa pembejeo za kilimo nchini. Vipengele vifuatavyo 
vinaelezea kwa kina juu ya upatikanaji na usambazaji wa pembejeo 
bora za kilimo nchini. 
 
3.2 Utambuzi wa mahitaji halisi ya pembejeo nchini haukufanyiki 

kwa ufanisi  
Hatua za kutambua mahitaji halisi ya pembejeo za kilimo 
haukufanyika kwa ufanisi ili kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo za 
kilimo kwa kuzingatia mahitaji ya pembejeo ya wakulima. Hatua 
zilizotumika zilikuwa na mapungufu katika kukusanya taarifa 
zitakazotumika kwenye mahitaji ya pembejeo.  
 
Hatua zinazotumika kwenye kuandaa mahitaji zinakwamishwa na 
uwepo wa ushirikishaji wa wadau wachache katika kubainisha 
mahitaji ya ujumla na hivyo kupelekea utofauti kwenye mahitaji na 
pembejeo zilizosambazwa nchini. 
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3.2.1 Uwepo wa vyanzo hafifu vya kuandaa mahitaji ya 
pembejeo za kilimo 

Hatua za kuandaa mahitaji ya pembejeo za kilimo zinatakiwa 
kujumuisha taarifa kutoka vyanzo mbalimbli ili kupata mahitaji halisi 
ambayo yatajumuisha makundi yote ya pembejeo zinazohitajika 
nchini. Kwa sasa, njia inayotumika ni kwa kuangalia mahitaji ya 
pembejeo kwa miaka iliyopita ambayo haitoi taarifa sahihi za 
mahitaji kwa sababu hazizingatii mabadiliko yanayoweza kutokea 
kama vile ongezeko la idadi ya wakulima au uwekezaji mpya 
unaoweza kufanyika kwenye kilimo na kupelekea mabadiliko kwenye 
mahitaji ya pembejeo za kilimo.  
  
Kwa upande mwingine, haukufanyika utafiti wa kimsingi ili kujua 
mahitaji kwa kuzingatia sifa za kijiografia kwa kanda za kilimo 
zilizopo nchini. Ukaguzi wangu ulibaini hadi kufikia mwaka 2018, 
Wizara ya Kilimo ilishindwa kufanya utafiti wa wa msingi ili kujua 
mahitaji halisi ya pembejeo kwa wakulima walioko nchini kwa 
kuzingatia ekolojia na idadi ya wakulima. Utafiti wa msingi husaidia 
kujua mahitaji halisi lakini ilionekana Wizara ya Kilimo inatumia 
makadirio tu ili kuweza kupata mahitaji ya wakulima. 
 
Wizara ya Kilimo ilieleza kwamba kufanya utafiti wa msingi kwenye 
pembejeo za kilimo ni gharama kwa kuzingatia muda na fedha kwa 
sababu inatakiwa kujumuisha ngazi ya mkulima, kijiji, kata, wilaya, 
mkoa, na kisha kujumuishwa kitaifa. 
 
Kuhusu mbolea, Mamlaka ya Mbolea Tanzania kupitia manunuzi ya 
jumla ya mbolea, inatakiwa kutambua mahitaji halisi ya mbolea ili 
kuweza kusaidia manunuzi ya mbolea hiyo itakayotumika nchini. Kwa 
sasa mbolea inayosambazwa nchini haizingatii hali ya uhitaji wa 
udongo katika maeneo mbalimbali nchini. 
 
Ilibainika pia hakukufanyika utafiti wa msingi ili kujua ustahimilivu 
wa mbegu kwa kuzingatia kanda mbalimbali za kilimo nchini. Mbegu 
zinazoingizwa nchini zinategemea mfumo wa nguvu ya soko kwa 
kuzingatia kanuni ya mahitaji na usambazaji. Wafanyakazi kutoka 
Wizara ya Kilimo walieleza kwamba mchakato wa kutambua mahitaji 
ya mbegu haufanyiki kwa ufanisi kwa sasa nchini. 
 
Kwenye viuwatilifu ilionekana pia kuwa zaidi ya silimia 90 ya 
viuwatilifu vinavyotumika nchini vinaingizwa kutoka nje ya nchi. 
Uagizaji wa viuwatilifu vinavyohitajika unazingatia zaidi nguvu ya 
soko na kanuni ya mahitaji na usambazaji. Pia, hakuna utafiti wa 
msingi uliofanywa na Wizara ya Kilimo ili kuweza kusaidia uingizaji 
wa viuwatilifu nchini. 
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Kutofanyika kwa mchakato wa kutambua mahitaji halisi ya pembejeo 
nchini huathiri uzalishaji wa mazao kwa sababu wakulima hushindwa 
kuchagua pembejeo tofauti zenye kusaidia maeneo yao ya kilimo.  
 
3.2.2 Kutofanyika vizuri kwa mchakato wa kutambua mahitaji 

ya pembejeo 
Ili kuweza kupata kiasi sahihi cha mahitaji ya pembejeo za kilimo 
nchini, kunahitajika kuwepo kwa mbinu sahihi za kutambua mahitaji 
husika. Kwa sasa, Wizara ya Kilimo kupitia Taasisi ya Udhibiti wa 
Ubora wa Mbegu; Mamlaka ya Udhibiti wa Ubora wa Mbolea; na 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu hazitumii mbinu sahihi za 
kutambua mahitaji ya pembejeo za kilimo. 
 
Hakuna mfumo, programu, au njia nyingine sahihi ya kuwezesha 
kutambua mahitaji sahihi ya pembejeo za kilimo nchini. Hakuna 
mfumo sahihi unaotumiwa na Wizara ya Kilimo ili kutathmini taarifa 
zinazohusiana na pembejeo za kilimo nchini. Wizara ya Kilimo ina 
mpango wa kuanzisha mfumo rasmi unaoitwa Mfumo wa Taarifa za 
Pembejeo utakaosaidia kutambua mahitaji sahihi ya pembejeo 
nchini. Mfumo huu pia utatunza takwimu zitakazoonesha pembejeo 
zilizohitajika na zilizotumika nchi nzima. 
 
Kwa upande mwingine, kumekuwepo na kutoshirikishwa kwa 
watendaji wote wanaohitajika kujumuishwa kwenye mchakato wa 
kutambua mahitaji. Ili kupata mahitaji sahihi, kunahitajika 
kujumuishwa kwa watendaji wote kuanzia ngazi ya mkulima, kijiji, 
kata, wilaya, hadi mkoa. Pia, kunahitajika ushirikishaji wa wakulima 
kila mwaka ili kupata mahitaji halisi ya pembejeo kama mbegu na 
mbolea zinazohitajika na wakulima. 
 
Ukaguzi ulibaini kutoshirikishwa kwa wakulima wakati wa mchakato 
wa kutambua mahitaji ya pembejeo nchini hivyo kupelekea mahitaji 
kutojumuisha aina za pembejeo zinazokidhi kanda mbalimbali za 
kilimo. Timu yangu ya ukaguzi ilitembelea halmashauri nne na 
ilibaini kukosekana kwa maofisa ugani kwenye vijiji au kata. Hali hii 
huathiri uwasilishaji wa taarifa sahihi za mahitaji ya pembejeo. 
Aidha, hali hii hupelekea kukosekana kwa pembejeo zinazohitajika 
nchini kama vile mbolea aina ya Sulphate Manganeseine na mbegu 
aina za SEEDCO 719, Nitrable, na MOP. Pia, ilibainika pembejeo 
zinazotumika nchini hazitoshelezi mahitaji ya pembejeo zenye 
ubora. Vielelezo 3.1 na 3.2 vinaonesha utofauti wa mahitaji ya 
pembejeo na pembejeo zilizosambazwa. 
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Kielelezo 3.1: Ulinganishi kati ya mahitaji ya mbolea na mbolea 
zilizosambazwa 

 

Chanzo: Ripoti ya Bajeti za Wizara ya Kilimo kuanzia mwaka 2013/14 
hadi 2017/18 

 
Kielelezo 3.1 hapo juu kinaonesha utofauti mkubwa kati ya kiasi cha 
pembejeo kilichohitajika na kilichopatikana na pengo limekuwa 
likiongezeka miaka ya karibuni. Kwa mfano, usahihi wa makadirio ya 
mahitaji ya mbolea yamekuwa ukipungua kuanzia mwaka 2013/14 na 
kwa mwaka 2016/17 mbolea iliyosambazwa ilikuwa ni tani 278 
wakati mahitaji yalikuwa ni tani 485 sawa na asilimia 57 tu ya 
mahitaji. 
 
Kielelezo 3.2: Ulinganishi kati ya mahitaji ya mbegu na mbegu 

zilizosambazwa 

 

Chanzo: Ripoti ya Bajeti za Wizara ya Kilimo kuanzia Mwaka 2013/14 
hadi 2017/18 

 
Kielelezo 3.2 kinaonesha kutobadilika kwa mahitaji ya mbegu kwa 
kipindi cha miaka minne iliyopita. Hii inaonesha kutofanyika kwa 
mchakato wa kutambua mahitaji ya pembejeo kwa mbinu bora na 
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badala yake hutumia takwimu za miaka iliyopita ili kupata mahitaji 
yajayo ya pembejeo. Pengo kubwa lilitokea katika kipindi cha mwaka 
2013/14 na 2014/15 ambapo mahitaji ya mbegu yalikadiriwa kuwa 
tani 120,000, ambapo mbegu zilizosambazwa zilikuwa tani 11,000 
tu. Usahihi wa makadirio ya mbegu umekuwa ukiongezeka kwa 
kiwango kidogo. Pengo lilikuwa likipungua kwa kasi ndogo hadi 
mwaka 2016/17 ambapo usambazaji wa mbegu ulifikia asilimia 27 ya 
mahitaji. 
 
Kwa upande mwingine, makadirio ya viuwatilifu yameongezeka 
kutoka asilimia 12 ya mwaka 2013/14 hadi kufikia asilimia 58 mwaka 
2015/16. Hata hivyo, usambazaji wa viuwatilifu bado uko chini 
ikilinganishwa na mahitaji hivyo kupelekea usambazaji hafifu wa 
viuwatilifu. Hii imesababisha wakulima kushindwa kupambana na 
magonjwa ili kuongeza uzalishaji. Katika kipindi cha miaka 4 
iliyopita, wastani wa usambazaji wa pembejeo za kilimo kama 
mbegu, mbolea, na viuwatilifu umefikia asilimia 39 ya mahtaji yote 
ya pembejeo nchini. 
 
3.2.3 Uwasilishaji wa ripoti za mahitaji ya pembejeo 

hazihakikishi upatikanaji kwa wakati wa pembejeo za 
kilimo  

Ukaguzi ulibaini kuwa mchakato wa kutambua mahitaji 
hauwajumuishi wakulima vijiji wanaotakiwa kujua aina tofauti za 
pembejeo za kilimo na maofisa ugani wa vijiji ambao hutakiwa 
kujumuisha mahitaji ya pembezejeo katika vijiji vyao. Maofisa ugani 
wa kata wanatakiwa kujumuisha mahitaji kutoka kwenye vijiji na 
kuziwakilisha kwenye halmashauri ambao huwasilisha kwenye ngazi 
ya mkoa mwezi Juni katika kipindi cha uwasilishaji wa ripoti za 
mwaka za utekelezaji. Kwenye ngazi ya mkoa hujumuisha mahitaji 
kutoka kwenye halmashauri na kuziwakilisha Wizara ya Kilimo yenye 
jukumu la kutambua mahitaji halisi ya nchi nzima.  
 
Kwenye mbolea: Wafanyakazi kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Ubora 
wa Mbolea walifafanua kuwa kumekuwa na ucheleweshaji wa taarifa 
za mahitaji kutoka halmashauri hivyo kupelekea kutojumuishwa kwa 
baadhi ya taarifa kwenye mahitaji ya jumla ya mbolea inayotarajiwa 
kununuliwa nchini.  Kwa mfano, Mkoa wa Rukwa mahitaji huandaliwa 
mwezi wa 6 kwa kujuishwa kwenye taarifa za mwaka na msimu wa 
kilimo huanza mwezi Agosti. Muda unaotumiwa kwenye uagizaji au 
uzalishaji na usambazi wa mbolea nchini hauhakikishi uwepo wa 
mbolea iliyohitajika kabla ya kuanza kwa msimu mwezi Agosti. 
 
Kwenye mbegu na viuwatilifu: Taarifa za mahitaji kutoka 
halmashauri zinaonesha uwasilishaji wa mahitaji hufanyika mwezi 
Juni kila mwaka. Kutokana na utofauti katika kuanza kwa misimu ya 
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kilimo, kipindi tajwa hakioneshi uhalisia wa kuwahi kufika kwa 
pembejeo kabla ya kuanza kwa msimu kwenye baadhi ya mikoa. 
 
3.3 Usambazaji Duni wa Pembejeo za Kilimo 
Mfumo wa usambazaji haufanyi kazi vizuri kuhakikisha usambazaji 
kwa wakati wa pembejeo za kilimo kwa wakulima. Mfumo wa 
usambazaji unategemea zaidi sekta binafsi ambapo wazalishaji au 
waagizaji husambaza pembejeo zao kupitia wasambazaji wa ndani 
na wauzaji wa pembejeo za kilimo. Mfumo wa usambazaji una 
mapungufu katika maeneo ya usambazaji kwa wakati, pembejeo 
bora, na udhibiti wa bei hivyo kuathiri tija ya uwepo wa mfumo imara 
wa usambazaji wa pembejeo kwa wakulima. Vipengele vifuatavyo 
vinabainisha mapungufu yaliyoonekana kwenye usambazaji wa 
pembejeo za kilimo 
 
3.3.1 Kutosambazwa kwa wakati kwa mbegu, mbolea, na 

viuwatilifu 
Kupitia mahojiano na wafanyakazi kutoka Ofisi ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ubora wa Mbolea na Taasisi ya Udhibiti Ubora wa Mbegu 
nchini ilibainika kuwa pembejeo hutakiwa kuwepo nchini mwezi 
mmoja kabla ya kuanza kwa msimu wa kilimo. Katika halmashauri 
zilizotembelewa, ukaguzi ilibaini ucheleweshaji wa mbegu, mbolea, 
na viuwatilifu kwa kati ya miezi mitatu hadi mitano baada ya kuanza 
kwa msimu. Ucheleweshaji wa pembejeo ulitokea sana kipindi cha 
usambazaji wa pembejeo za ruzuku kwa wakulima. Katika ukaguzi 
wa usambazaji wa pembejeo za kilimo, yafuatayo yalibainika: 
 
a) Kwenye mbegu na mbolea 
Katika msimu wa mwaka 2015/16, Wizara ya Kilimo ilitumia mfumo 
wa vocha kusambaza mbegu na mbolea nchini. Kulikuwa na 
ucheleweshaji wa vocha za pembejeo zilizotumika kusambazia 
pembejeo kwa wakulima. Miundombinu hafifu ilichangia kwenye 
kuongeza gharama za usambazaji wa pembejeo ambapo gharama 
hizo huwaathiri wakulima nchini. 
 
Kutosambazwa kwa wakati pembejeo pia husababishwa na uwezo 
mdogo wa wazalishaji wa pembejeo wa ndani kuzalisha pembejeo za 
kilimo nchini. Uzalishaji wa ndani husaidia upatikanaji kwa wakati 
wa pembejeo ikilinganishwa na uingizaji wa pembejeo kutoka nje 
ambao huchukua muda mrefu kwa sababu inajumuisha mchakato wa 
manunuzi, usafirishaji, na usambazaji mikoani kutokea kwenye 
mipaka ya kuingilia nchini.  
 
Hata hivyo, ilibainika kuwa uwezo wa kuzalisha na kusambaza 
pembejeo si wa uhakika. Hayo yalionekana kutokana na uwezo 
mdogo wa Wakala wa Mbegu katika kuzalisha na kusambaza mbegu 
bora kwa wakati. Uwezo wa Wakala wa Mbegu katika kuzalisha 
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mbegu hauhakikishi usambazaji wa mbegu bora kwa wakati kwa 
wakulima nchini. Pia, uwezo wa Wakala wa Mbegu wa kuzalisha 
mbegu hauhakikishi utoshelevu wa mahitaji ywa mbegu bora nchini. 
Wakala wa Mbegu ulilenga kuzalisha asilimia 30 ya mbegu bora 
zinazohitajika nchini kila mwaka. Kwa kipindi cha mwaka 2015/16 
hadi 2017/18, Wakala wa Mbegu uliweza kuzalisha kwa kiwango cha 
juu msimu katika msimu wa mwaka 2017/18 tu ambapo ulizalisha 
asilimia 2.2 ya malengo waliyojiwekea ya kuzalisha tani 36,000.  
 
Uzalishaji mdogo wa mbegu bora wa Wakala wa Mbegu ni matokeo 
ya kukosekana kwa mashamba ya mbegu yenye tija. Ilibainika 
kwamba ni shamba moja tu la mbegu kati ya mashamba tisa 
yanayozalisha mbegu nchini ndilo lina uwezo wa kuzalisha mbegu 
katika kipindi cha mwaka mzima. Shamba hilo pekee ndilo 
limewekewa mfumo wa umwagiliaji wakati mashamba mengine 8 
hutegemea mvua katika kuzalisha mbegu. Pia, kulionekana kuna 
matumizi madogo ya ardhi inayofaa kuzalisha mbegu kwenye 
mashamba ya Wakala wa Mbegu. Kati ya hekari 8,500 za ardhi 
inayofaa kwa kilimo, ni hekari 4020 sawa na asilimia 47 tu ndiyo 
zinatumiwa kuzalisha mbegu zinazohitajika nchini. 
 
Uzalishaji mdogo wa mbegu iliongeza upungufu wa mbegu bora 
zinazohitajika na wakulima nchini hivyo kupelekea kutumia mbegu 
zisizo na kiwango ambazo hazihakikishi ongezeko la uzalishaji wa 
mazao ya kilimo.  
 
b) Kwenye Viuwatilifu  
Kumekuwa na kutofikishwa kwa wakati kwa viuwatilifu 
vinavyotumika nchini kupitia vyama vya ushirika vya mazao. Hali hii 
ilithibitishwa na kukosekana kwa viuwatilifu nchini. Kwa mfano, Bodi 
ya korosho ilisambaza zaidi ya tani 12,000 za viuwatilifu kwa 
wakulima nchini mwaka 2017/18 lakini kulitokea uhaba wa 
pembejeo kwenye maeneo ya mkoa wa Mtwara. Zaidi ya asilimia 90 
ya viuwatilifu vinavyotumika nchini huagizwa kutoka nje ya nchi.  
 
Viuwatilifu vinatumika sana kwenye mazao ya biasahara kama 
korosho, pamba, na tumbaku. Kukosekana kwa viuwatilifu hupelekea 
wakulima kukosa pembejeo bora kwa wakati hivyo kutumia 
viuwatilifu vinavyopatikana hata kama ni vya ubora mdogo na hivyo 
kuathiri uzalishaji wa mazao ya kilimo. 
 
3.3.2 Usambazaji wa pembejeo zisizo na ubora, bandia, 

zisizothibitishwa, na zisizofaa kulingana na mazingira 
Taasisi ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu nchini, Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea, na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu zinatakiwa 
kuhakikisha usambazaji wa pembejeo zenye ubora kama mbegu, 
mbolea, na viuwatilifu nchini. 
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(a)  Mbegu 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa mbegu ambazo hazikuwa na uwezo wa 
kuota kama Pioneer 2859, DKC 90-89, SC 627, na SC 403. Pia, 
kulikuwa na usambazaji wa mbegu ambazo zinaota lakini hazitoi 
mazao kama ilivyotarajiwa kama vile Pioneer 3253 na SC 625. Aidha, 
kulikuwa na usambazaji wa pembejeo ambazo hazikujaribiwa tena 
baada ya kipindi chake cha miezi 7 cha majaribio kupita. Hii pia 
ilisababishwa na kutofanyika kwa ukaguzi kwa wauzaji, mashamba 
ya kuzalishia mbegu, na kwenye mipakani. 
 
(b)  Mbolea na viuwatilifu 
Mbolea inayosambazwa nchini haizingatii virutubisho 
vinavyopatikana kwenye udongo. Pia, kumekuwa na usambazaji wa 
viuwatilifu kinyume na sheria nchini. Usambazaji huo ulibainika 
kuwepo kwenye viuwatilifu kama Kumulus, Mo – Karatep, Movil, Mo–
Durs, Movor, Quickphos, Aminne, na Mocron 720 EC. Pia, ilibainika 
wauzaji wa pembejeo walikuwa wakifungua vifungashio na kuuza 
mbolea au viuwatilifu kwenye vipimo vidogovidogo. Picha zifuatazo 
zinaonesha vifungashio vya mbegu na mbolea vilivyofunguliwa 
kutoka kwenye vifungashio vya awali kisha kufungashwa upya 
kwenye vifungashio vidogovidogo.     
 
Picha 3.1: Vifungashio vya mbolea na viuwatilifu 

vilivyofunguliwa katika halmashauri zilizotembelewa 
kipindi cha ukaguzi 

Chanzo: Uchunguzi wa wakaguzi Novemba 2018 na Februari 2019 

Picha 3.1 zinaonesha kufunguliwa kwa vifungashio vya viuwatilifu 
katika Wilaya ya Morogoro Vijijini na kufunguliwa kwa mbolea katika 
Wilaya ya Hai. Madhara ya kufungua vifungashio vya mbolea na 
viuwatilifu ni kupungua kwa ufanisi kwa pembejeo hizo kipindi 
zitakapokuwa zinatumika mashambani. Kusambazwa kwa pembejeo 
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zenye ubora mdogo hupunguza uzalishaj wa mazao ya kilimo na hivyo 
kuleta upungufu wa kipato kwa wakulima na nchi kwa ujumla.  
 
3.3.3 Bei za juu za pembejeo nchini  
Sera ya Taifa ya Kilimo ya Mwaka 2013 inaitaka Wizara ya Kilimo 
kuhakikisha wakulima wanapatiwa pembejeo bora. Wakulima kutoka 
kwenye halmashauri zilizotembelewa kipindi cha ukaguzi walieleza 
kuwa bei ya pembejeo za kilimo iko juu. Hii ilisababishwa na Serikali 
kushindwa kutekeleza makubaliano ya utoaji ruzuku kwa wakulima. 
Ilibainikika makubaliano yalikuwa ni kulipia asilimia 50 ya gharama 
za pembejeo (Sh. 200,000) kama ruzuku. Hata hivyo, ilibainika 
kwamba Serikali ilitoa kiasi cha shilingi 78,500 kama mchango wake 
ambacho ni sawa na asilimia 39 ya gharama za pembejeo. Hivyo, 
wakulima walitakiwa kuchangia asilimia 61 badala ya asilimia 50 ya 
bei ya soko. 
 
Pia, gharama za kununulia pembejeo zilikuwa zikikaribiana na kipato 
ambacho mkulima hukipata kutokana na kuuza mazao yake ya kilimo 
mwishoni mwa mwaka 2018. Ilikadiriwa kuwa hekta moja huweza 
kuzalisha wastani wa magunia 10 ya mahindi; na kama kila gunia 
litauzwa kwa bei ya soko ya 30,000, mkulima angepata jumla ya 
shilingi 300,000/=. Jumla ya gharama za kununua pembejeo ni kiasi 
kinachokadiriwa kufikia shilingi 200,000=/ ambacho ni asilimia 67 ya 
kipato cha mkulima. 
 
Iligundulika pia wakulima walikosa nafasi za kupata mikopo rasmi 
ambayo ingewawezesha kununua pembejeo katika kipindi cha msimu 
wa kilimo. Mikopo iliyotolewa ilihitaji wakulima kuweka dhamana 
mali na kwenye umoja wa vikundi vya wakulima. Ukaguzi pia ulibaini 
uwepo wa riba ya kiasi cha asilimia 20 kwa mwaka kwenye mikopo 
inayotolewa ambayo ni gharama kwa wakulima. Hali hii iliwanya 
wakulima kuchagua pembejeo za kilimo ambazo za gharama nafuu 
ambazo hazina ubora na kupelekea kutopata mavuno mengi. 
 
3.3.4 Kukosekana kwa njia sahihi za kusimamia bei za pembejeo 

za kilimo nchini 
Kumekuwa na kukosekana kwa njia za kusimamia bei za pembejeo 
bora za kilimo nchini kama inavyoelezewa hapa chini. 
 
Kwenye Mbolea 
Kifungu cha nne cha Sheria ya Mbolea ya Mwaka 2009 kinaitaka 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea kusimamia bei ya mbolea kwa namna 
nzuri. Ukaguzi ulibaini kuwa taarifa za bei elekezi zimekuwa 
haziwafikii watoataarifa na wahusika kama inavyohitajika kufika 
kwenye ngazi ya mkoa, halmashauri, kata, na kijiji. 
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Ripoti za ukaguzi wa maduka ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
zilionesha baadhi ya wauzaji wa pembejeo kwenye halmashauri 
hawana taarifa juu ya bei elekezi. Pia, wakulima walionekana 
kutofahamu juu ya bei elekezi ya mbolea ambapo ni asilimia 17 tu 
wakulima waliohojiwa ndiyo walikuwa na uelewa juu ya bei elekezi. 
Kupitia mfumo wa manunuzi ya jumla ya mbolea, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea hutakiwa kufanya ukaguzi ili kuweza kuhakikisha 
wauzaji wa mbolea wanafuata bei elekezi iliyopangwa.  
 
Ilibainika kutofanyiwa kwa kaguzi mara kwa mara kwa wauzaji wa 
mbolea hupelekea wauzaji wa mbolea kuuza mbolea kwa bei ya juu 
zaidi ya bei elekezi. Pia, ilibainika kuwa ni mikoa michache tu ndiyo 
huweza kufanyiwa ukaguzi kwa wauzaji wa pembejeo. Kiambatisho 
3.3 kinaonesha asilimia ya mikoa ambayo haikufanyiwa kaguzi na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea kati ya mwaka 2013/14 na 2017/18.   



 

41| P a g e  
 

Kielelezo 3.3: Asilimia ya mikoa ambayo haikukaguliwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea kati ya mwaka 2013/14 na 

mwaka 2017/18 

 

Chanzo: Taarifa za mwaka za mipango na utekelezaji kuanzia 2013/14 

hadi 2017/18 
 
Kielelezo 3.3 kinaonesha ongezeko la mikoa iliyokaguliwa nchini 
kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18. Pia, ilionekana mikoa 
isiyokaguliwa ilipungua kwa kiwango kidogo kukiwa na ongezeko la 
dogo la mikoa inayokaguliwa. Idadi ya mikoa isiyokaguliwa ilipungua 
kutoka asilimia 76 mwaka 2013/14 hadi kufikia asilimia 68 mwaka 
2017/18. Hali hii ilisababishwa na ongezeko la fedha zinazotengwa 
na kutolewa kwa ajili ya ukaguzi. Kukosekana kwa ukaguzi 
husababisha wauzaji wa mbolea kuuza mbolea kwa bei ya juu zaidi 
ya bei elekezi. Ripoti za ukaguzi zilionesha kuwa kuna baadhi ya 
wauzaji hupandisha bei hadi kufikia asilimia 33 zaidi ya bei elekezi. 
 
Kwenye mbegu na viuwatilifu 
Kwa sasa hakuna mfumo rasmi wa kuhakikisha usimamizi wa bei 
elekezi kwenye mbegu na viuwatilifu zinavyouzwa nchini. Ukaguzi 
ulibaini baadhi ya mbegu zinazozalishwa nchini huuzwa kwa bei 
ndogo ikilinganishwa na bei ya soko. Hii inatokea kwenye Wakala wa 
Mbegu za Kilimo, ambao hupata ruzuku kutoka serikalini na kufidia 
baadhi ya gharama za uzalishaji na uendeshaji. Viuwatilifu 
vinavyotumika kuzuia visumbufu na magonjwa kwenye pamba, 
tumbaku, na korosho hutolewa kwa ruzuku na kusambazwa kwa 
wakulima waliopo kwenye vyama vya msingi vya mazao. 
 
3.3.5 Uwepo wa wauzaji wa pembejeo wasiokidhi viwango vya 

kusambaza pembejeo za kilimo nchini 
Ukaguzi ulibaini pia uwepo wa wauzaji wa pembejeo ambao 
hawakukidhi viwango vya kusajiliwa na kufanya biashara ya mbegu, 
mbolea, na viuwatilifu nchini kama inavyoelezwa hapa chini. 
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Wauzaji wasiokidhi viwango vya usajili 
Sheria ya Mbolea ya Mwaka 2009, Sheria ya Mimea ya Mwaka 1997, 
na Sheria ya Mbegu ya Mwaka 2003 zinamtaka muuzaji yoyote wa 
pembejeo kufanyiwa usajili kabla ya kuanza biashara ya pembejeo. 
Kwenye mikoa iliyotembelewa wakati wa ukaguzi, ilibainika uwepo 
wa wauzaji wasiosajiliwa; wanaofanya biashara kinyume na sheria; 
wasiothibitishwa kufanya biashara; na wauzaji wa pembejeo wa 
msimu.  
 
Wauzaji wa msimu walionekana Mkoa wa Mbeya, ambapo katika 
ukaguzi uliofanyika mwaka 2014/15 kwa wakulima 37, ilibainika 
wakulima 19 sawa na asilimia 51 walikuwa wauzaji wa msimu wa 
pembejeo. Pia, ilibainika wauzaji wengi wa pembejeo huuza 
pembejeo zao kwenye masoko ya mnada ya kila wiki kwenye 
halmashauri zao husika. Picha nammba 3.2 inaonesha uuzaji wa 
pembejeo sehemu za wazi kinyume na sheria zinazosimamia ubora 
wa pembejeo.     
 

Picha 3.2: Uuzaji wa pembejeo maeneo ya wazi katika mnada 

Chanzo: Tathmini ya wakaguzi Januari, 2018 
 
Picha 3.2 inaonesha viuwatilifu na mbolea ya maji ikiwa inauzwa 
kwenye mnada wa kila wiki na muuzaji ambaye hajasajiliwa na 
ambaye hajapatiwa mafunzo ya matumizi ya mbolea au viuwatilifu. 
Alipoombwa kutoa maelekezo, muuzaji hakuweza kumuelezea 
mkulima juu ya matumizi. 
 
Uwepo wa urasimu katika taratibu za usajili na gharama za juu za 
usajili ni moja ya sababu zilizotajwa kupelekea baadhi ya wauzaji 
kushindwa kujisajili kwenye mamlaka husika. Hali hii inapelekea 
kuendelea kusambaza kwa pembejeo zilizo chini ya kiwango na 
wauzaji wasiozingatia uhifadhi bora wa pembejeo kama 
ilivyoonekana kwenye Picha 3.2. 
 
Wauzaji wasiokuwa na mafunzo ya pembejeo na elimu ya kilimo     
Sheria ya Afya ya Mimea ya Mwaka 1997 na Sheria ya Mbegu ya Mwaka 
2003 zinamtaka muuzaji wa pembejeo kuwa na elimu, uwezo, na 
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vifaa vyenye tija ili kutoshusha viwango kwa pembejeo na mbegu 
kutopungua uwezo wa kuota. Katika halmashauri zilizotembelewa na 
timu ya ukaguzi ilibainika kulikuwa na wauzaji wa pembejeo 
wasiokuwa na ujuzi wa kilimo, na ambao hawajapatiwa mafunzo na 
Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu,  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, na 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu nchini. Hii hupelekea 
wauzaji kushindwa kutoa maelezo ya matumizi sahihi ya pembejeo 
kwa wakulima. 
 
Ilibainika pia kuwa katika Halmashauri za Kalambo na Masasi, 
asilimia 80 ya wauzaji wa pembejeo waliotembelewa walionekana 
kutokuwa na elimu ya kilimo kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 
3.4. 
 
Kielelezo 3.4: Asilimia ya wauzaji wa pembejeo wasiokuwa na 

mafunzo na elimu ya kilimo 

Chanzo: Tathmini kutoka kwa wakaguzi, 2018 

Uwepo wa wauzaji wa pembejeo wasiokuwa na elimu ya pembejeo 
za kilimo hupelekea kushindwa kutoa ushauri kwa wakulima juu ya 
matumizi sahihi ya pembejeo. 
 
3.3.6 Idadi ndogo ya wauzaji wa pembejeo nchini 
Ili kuhakikisha upatikanaji kwa wakati wa pembejeo za kilimo nchini 
ni lazima kuwepo na wazalishaji wa ndani, waagizaji, wasambazaji, 
na wauzaji wa kutosha watakaouza pembejeo nchini. Ukaguzi 
ulibaini hakuna usawa katika uwepo wa wauzaji na wasambazaji 
kwenye mikoa iliyopo nchini hivyo kupelekea kutopatikana au 
kuchelewa kufika kwa pembejeo zinazohitajika.  
 
Pia, ilibainika kuwa uagizaji wa mbolea na viuwatilifu umefikia 
asilimia 90 lakini mbegu uagizaji wake ni chini ya asilimia 40. 
Kumekuwepo na changamoto katika kuhakikisha upatikanaji wa 
pembejeo nchini. Changamoto hizo zinatokana na ukubwa wa 
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maeneo na idadi kubwa ya wakulima wanaohudumiwa na wauzaji wa 
pembejeo nchini. 
 
Idadi ndogo ya wauzaji na wasambazaji ikilinganishwa na 
wakulima waliopo 
Taasisi ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea, na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu nchini zina 
jukumu la kuhakikisha kuna usimamizi wa pembejeo zilizosambazwa 
kwa wakulima nchini. Katika mikoa minne iliyotembelewa kipindi 
cha ukaguzi, ilibainika kuwa kwa wastani muuzaji mmoja 
anahudumia wakulima 42,000; na msambazaji mmoja anahudumia 
wastani wa vijiji 792 kwenye mkoa. Pia, ilibainika katika halmashauri 
16 zilizopo kwenye mikoa minne (4) hazikuwa na wasambazaji. 
 
Idadi ndogo ya wauzaji na wasambazaji ikilinganishwa na 
ukubwa wa maeneo wanayoyahudumia 
Kwenye mikoa iliyotembelewa wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa 
wauzaji na wasambazaji walikuwa wanapatikana baada ya umbali 
mkubwa na hawakuweza kusambaza na kuuza pembejeo kwa watu 
wote kwenye mikoa husika. Ilibainika pia muuzaji mmoja alihudumia 
eneo lenye ukubwa wa kilomita za mraba 643; na msambazaji mmoja 
alihudumia eneo la ukubwa wa kilomita za mraba 17,000. Hali hii 
ilipelekea wakulima kutumia umbali kati ya kilomita 20 hadi 100 
kutafuta pembejeo bora za kilimo. Hii inatokana na baadhi wauzaji 
kutopatikana kwenye maeneo ya mbali kutoka makao makuu ya 
halmashauri.   
  
3.4 Ufuatiliaji na Tathmini kwenye Upatikanaji wa Pembejeo 

Nchini 
Sera ya Taifa ya Kilimo ya Mwaka 2013 inaitaka Wizara ya Kilimo 
kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za kilimo nchini 
zinazotolewa na Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu nchini na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea. Kitengo cha Tathmini na Ufuatiliaji cha Idara ya 
Sera na Mipango ya Wizara ya Kilimo ndiyo yenye jukumu la kufanya 
kazi hii. 
 
3.4.1 Wizara Kilimo kufanya ufuatiliaji na tathmini hafifu kwa 

Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu nchini na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea  

Ilionekana kumekuwa na udhaifu kwenye ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa majukumu ya kuhakikisha kuna upatikanaji wa 
pembejeo nchini. Wizara inatakiwa kufanya ufuatiliaji mara nne kwa 
mwaka katika Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu nchini na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea. Kwa kufanya hivyo, Wizara ya Kilimo ingeweza 
kugundua viashiria muhimu vitakavyotumika kupima utekelezaji wa 
majukumu. Viashiria hivyo muhimu ni kama kutumia mbinu bora za 
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kilimo (inajumuisha matumizi ya mbegu na mbolea bora), idadi ya 
maofisa ugani nchini, na jumla ya gharama za utafiti katika kilimo. 
 
Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, ilibainika kuwa ufuatiliaji na 
tathmini kwenye maeneo ya kata ya kujifunzia mbinu za kilimo 
ulifanyika mwaka 2018. Tathmini kwenye mbegu na mbolea hazipewi 
kipaumbele na Wizara ya Kilimo katika ufuatiliaji wake. Kutofanyika 
mara kwa mara kwa ufuatiliaji na tathmini kunatokana na Wizara ya 
Kilimo kushindwa kutoa kipaumbele kwenye eneo hilo. 
 
3.4.2 Tathmini na ufuatiliaji hafifu wa Taasisi ya Udhibiti wa 

Mbegu kwenye usambazaji Mbegu 
Kumekuwa na ufuatiliaji hafifu wa Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu 
katika kanda zake zilizopo nchini na wakaguzi wa mbegu walioko 
kwenye halmashauri katika kutekeleza majukumu yao ya kikaguzi. 
 
Kutofanyika kwa tathmini na ufuatiliaji kwenye kanda za Taasisi 
ya Udhibiti wa Mbegu  
Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu ina kanda nne ambazo ni Kanda ya 
Kaskazini, Kanda ya Kusini, Kanda ya Mashariki, na Kanda ya Ziwa. 
Ilibainika kuwa hakukufanyika ufuatiliaji na tathmini wa Taasisi ya 
Udhibiti wa Mbegu katika kanda zake kuhusu utoaji wa huduma za 
kuhakikisha ubora wa mbegu kupitia ukaguzi kwa wauzaji wa mbegu, 
mashamba ya mbegu, na maeneo ya mipakani. Sababu za 
kutokufanyika kwa ufuatiliaji na tathmini ni: 
 
a) Kukosekana kwa miongozo ya ufuatiliaji na tathmini. Ilibainika 

kuwa hakukukuwepo miongozo ya kufanyia tathmini na ufuatiliaji 
ili kupima utendaji wa ofisi za kanda za Taasisi ya Udhibiti wa 
Mbegu. 

b) Kukosekana kwa mipango ya ufuatiliaji na utathmini. Ilibainika 
hakukuwa na mipango ya kutathmini na kufuatilia utendaji wa 
ofisi za kanda za Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu. 

 
Hivyo, kukosekana kwa ufuatiliaji na tathmini hupelekea kushindwa 
kugundua changamoto zinazozikumba ofisi za kanda za Taasisi ya 
Udhibiti wa Mbegu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Kutofanyika kwa tathmini na ufuatiliaji kwenye halmashauri 
Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu pia haikufanya tathmini na ufuatiliaji 
kwa wakaguzi wa mbegu waliopo kwenye halmashauri nchini. Hii 
ilitokana na kukosekana kwa makubaliano ya kiutendaji. Taasisi ya 
Udhibiti wa Mbegu iliwafanyia mafunzo wafanyakazi wa halmashauri 
na kuwapa hadhi ya kuwa wakaguzi wa mbegu ili kuisaidia Taasisi ya 
Udhibiti wa Mbegu tekeleza shughuli za kikaguzi kwenye halmashauri 
husika. Ilibainika hakukuwa na mfumo wa uwasilishaji wa taarifa za 
kiutendaji kutoka kwa wakaguzi hao wa halmashauri. Kukosekana 
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kwa mipango na miongozo ya kufanya tathmini kwa wakaguzi wa 
mbegu wa halmashauri hupelekea kutotambua changamoto 
wanazokutana nazo wakaguzi wa mbegu walioko kwenye 
halmashauri. 
 
3.4.3 Tathmini na ufuatiliaji hafifu wa Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea 
Ilibainika kukosekana kwa mfumo wa kutuma ripoti za kiutendaji 
kutoka kwa wakaguzi wa mbolea waliopo kwenye halmashauri 
ijapokuwa wakaguzi hawa hushirikishwa na wakaguzi wengine 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea katika ukaguzi kwa wauzaji wa 
pembejeo. 
 
Kukosekana kwa miongozo ya ukaguzi ndiyo sababu inayopelekea 
kutofanyika kwa ufuatiliaji na tathmini kwa wakaguzi wa mbegu 
walioko kwenye halmashauri. Aidha, kukosekana kwa mipango ya 
kupima utendaji kwa wakaguzi wa mbolea walioko kwenye 
halmashauri huchangia kutofanyika kwa ufuatiliaji na tathmini. Hali 
hii husababisha kutokuwepo kwa njia ya kupima utendaji kazi wa 
wakaguzi wa mbolea walioko kwenye halmashauri. Pia, husababisha 
kutotambua kwa wakati changamoto zinazowakuta wakaguzi wa 
halmashauri. 
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SURA YA NNE 
 

UDHIBITI WA UBORA KWENYE PEMBEJEO ZA KILIMO 

 
4.1 Utangulizi 
Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi wa usimamizi wa udhibiti wa 
ubora wa pembejeo za kilimo. Pembejeo za kilimo zinazoelezewa 
katika sura hii ni viuwatilifu, mbegu, na mbolea. 
 
Matokeo ya ukaguzi  huu yamewekwa katika  makundi 
yanayohusisha, usajili wa pembejeo na wauzaji wa  pembejeo za 
kilimo; ukaguzi wa wauzaji wa pembejeo za kilimo; na utoaji wa 
elimu ya matumizi sahihi na utunzaji wa pembejeo za kilimo kwa 
wakulima na wauzaji wa pembejeo za kilimo. Ripoti tatu za ukaguzi 
zimetumika katika kutoa matokeo ya utekelezaji wa shuguli za 
udhibiti wa ubora wa pembejeo za kilimo. Ripoti hizo 
zinajumuisha: 
 

 Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Viuwatilifu kwenye 
Shughuli za Kilimo; 

 Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Upatikanaji wa 
Pembejeo za Kilimo; na 

 Ukaguzi wa Ufanisi katika Utoaji wa Huduma za Ugani kwa 
Wakulima. 

 
Wahusika wakuu kwenye kaguzi zote tatu zilizohusiana na Udhibiti 
wa Ubora kwenye Pembejeo za Kilimo ni Wizara ya Kilimo, Taasisi 
ya Taifa ya Utafiti wa Viutailifu, Taasisi ya Udhibiti wa Ubora wa 
Mbegu; na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Nchini.   
 
4.2 Usajili Hafifu wa Pembejeo na Wauzaji wa Pembejeo za 

Kilimo  
Kupitia mahojiano na maofisa wa Wizara ya Kilimo, ilibainisha kuwa 
kulikuwa na mapungufu kwenye utekelezaji wa shughuli za usajili wa 
pembejeo za kilimo.  Hali hii ilijidhihirisha kwa uwepo sokoni wa 
pembejeo za kilimo ambazo hazikusajiliwa; na uwepo wa wauzaji wa 
pembejeo ambao hawakusajiliwa. 
 
4.2.1 Usajili hafifu wa viuwatilifu  
Mapitio ya taarifa kutoka Wizara ya Kilimo na Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuwatilifu yameonesha kwamba usajili wa viuwatilifu 
ulikuwa hafifu. Hii ilisababishwa na  utekelezaji hafifu wa shughuli 
zinazohusu usajili wa viuwatilifu.   
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i. Utekelezaji hafifu wa tathmini za afya na mazingira  
Iliripotiwa kuwa Wizara ya Kilimo na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu haijafanya tathmini za kutosha za afya na mazingira ili 
kuhakikisha usalama wa viuwatilifu vinavyosambazwa nchini. Pia, 
iliripotiwa kuwa kabla ya kusajili viuwatilifu, Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuwatilifu huwa inafanya tathmini ya kubaini kiwango cha 
sumu kwenye viuwatilifu kwa lengo la kuhakikisha viuwatilifu 
vinavyosajiliwa ni salama kwa matumizi.  
 
Iliripotiwa zaidi kwamba baada ya usajili wa viuwatilifu, Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu huwa inafanya tathmini ya kiafya kwa 
wakulima ili kuweza kubaini kiwango cha sumu itokanayo na 
viuwatilifu kwenye miili ya wakulima. 
 
Timu ya ukaguzi ilifanya mapitio ya Ripoti ya Ufuatiliaji wa Usalama 
wa Wakulima ya Mwaka 2015 iliyoandaliwa na Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuwatilifu kwa lengo la kubaini kiwango cha utekelezaji 
wa tathmini za afya zilizofanywa kwa wakulima.  Kwa mujibu wa 
ripoti hizo, Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu ilifanya jitihada 
ndogo katika utekelezaji wa tathmini za afya kwa wakulima ili 
kuweza kubaini vihatarishi vya kiafya. Hii ilitokea licha ya kuwa na 
ongezeko la matumizi ya viuwatilifu kwa wakulima nchini na kutokea 
kwa matukio ya wakulima kuathirika na sumu zitokanazo na viutilifu. 
 
Mapitio ya ripoti ya ufuatiliaji yalionesha kuwa kwa kipindi cha miaka 
mitatu toka 2015 hadi 2017, Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu 
iliweza kufanya tathmini ya kiafya kwa wakulima 992 tu. Miongoni 
mwa wakulima hao 992, wakulima 359 sawa na asilimia 36 
walibainika kuwa na kiwango cha sumu cha cholinesterase chini ya 
kiwango kinachokubalika cha 24.5 U/G. 
 
Ilibainika zaidi kuwa wakulima wadogo ambao wanakadiriwa kufikia 
asilimia 81 ya Watanzania wote, hawajafanyiwa tathmini hizi za afya 
zinazofanywa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu. Tathmini 
ya hali ya afya imefanyika sana kwa wakulima walioajiriwa kwenye 
mashamba makubwa ya uwekezaji, na hii ilifanyika ili kukidhi vigezo 
vya kusafirisha mazao yao ya kilimo nje ya nchi hususani nchi za 
Ulaya, Asia, na Marekani. 
 
Kwa upande mwingine, ripoti ilionesha kuwa tathmini chache 
zimefanyika kwa kutumia viuwatilifu vya aina mbalimbali ili kuweza 
kubaini madhara ya kimazingira yanayotakana na matumizi ya 
viuwatailifu hivyo. Matokeo ya tathmini hizo yalibainisha uwepo wa 
kiwango cha juu cha DDT kuliko kiwango kinachokubalika kwenye 
udongo. Ilibainika pia kwamba hakukuwa na mbinu zozote 
zilizochukuliwa ili kuweza kutatua tatizo hilo.  
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ii. Hakukuwa na uhuishaji wa mara kwa mara  wa orodha ya 
viuwatilifu vilivyosajiliwa 

Ilibainika kuwa orodha ya viuwatilifu haikuwa inahuishwa mara kwa 
mara kinyume na taratibu zilizopo ambazo zinataka orodha ziwe 
zinauhishwa angalau mara mbili kwa mwaka. Iliripotiwa kuwa kuna 
wakati uhuishaji unaweza kuchelewa kwa muda wa mwaka mmoja 
hadi miwili. Timu ya ukaguzi pia ilibaini kwamba orodha ya 
viuwatilifu ambayo ilikuwa inatumika kwa kipindi cha ukaguzi huu 
ilikuwa imetolewa mwezi Juni 2015. Jedwali 4.1 linaonesha hali ya 
kuhuishwa kwa orodha ya viuwatilifu vilivyosajiliwa kwa kipindi cha 
miaka 7 iliyopita.  
 
Jedwali 4.1: Orodha ya viuwatilifu vilivyosajiliwa kuanzia mwaka 

2010/11 hadi 2017/18 
Mwaka wa 

Fedha 
Hali ya Kuhuisha Tarehe ya Kuhuisha 

2011 Imehuishwa Novemba 2011 

2012 Haikuhuishwa - 

2013 Imehuishwa Aprili 2013 

2014 Imehuishwa Januari 2014 

2015 Imehuishwa Juni 2015 

2016 Haikuhuishwa  - 

2017 Haikuhuishwa - 

Chanzo: Orodha ya Viuwatilifu Vilivyosajiliwa toka mwaka 2010/2011 
hadi 2017/2018 

 
Jedwali 4.1 linaonesha kwamba hakukuwa na uhuishaji wa mara kwa 
mara wa orodha ya viuwatilifu.  Kadhalika, ilibainika kuwa 
imechukua takribani miezi 9 hadi miaka 2 kuhuisha orodha ya 
viuwatilifu vilivyosajiliwa. 
 
4.2.2 Usajili hafifu wa mbegu na mbolea 
Timu ya ukaguzi iliweza kutembelea wakulima katika halmashauri za 
Hai, Mbeya Vijijini, Masasi, na Kalambo na kubaini kwamba 
kumekuwa na malalamiko kuhusu ubora wa mbegu na mbolea 
ambazo zinasambazwa sokoni. Malalamiko yaliyobainishwa yalihusu 
uwepo wa mbegu zilizoshindwa kumea na uwepo wa mbegu 
zinazomea ila zimeshindwa kuzalisha mazao kwa kiwango 
kilichokusudiwa. Pia, kumekuwa na malalamiko yanayohusu uwepo 
wa mbolea zenye kiwango cha chini cha ubora. 
 
Kwa mfano, katika mikoa ya Kilimanjaro na Arusha hasa katika 
Wilaya za  Hai, Meru, na Moshi kumekuwa na usambazaji wa mbegu 
za mahindi kama vile  Pioneer 2859, DKC 90-89, SC 627 na SC 403, 
ambazo hazikuwa na uwezo wa kumea. 
 
Ukaguzi pia uliweza kubaini kwamba malalamiko hayo yalitokana na 
utekelezaji hafifu wa shughuli za usajili wa mbegu na mbolea. Kwa 
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mfano, kabla ya mwaka 2017, ilibainika kuwa utaratibu wa kusajili 
mbegu ulikuwa unachukua muda mrefu. Hii ni kwa sababu mbegu 
zilikuwa zinafanyiwa majaribio kwenye mashamba tofauti toka 
kwenye kanda tatu za ekolojia za kilimo nchini. Mahojiano 
yaliyofanywa na maofisa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu 
yalibainisha kwamba hali hii imechangia kushindwa kufuata taratibu 
za usajili wa mbegu. 
 
4.2.3 Usajili hafifu wa wauzaji wa pembejeo za kilimo 
Kabla ya mwaka 2017, shughuli za usajili wa pembejeo za kilimo 
na wauzaji wa pembejeo za kilimo zilikuwa zinafanywa na Wizara 
ya Kilimo kupitia kitengo cha Pembejeo. Kwa sasa, shughuli za 
usajili zinafanywa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu, kwa 
upande viuwatilifu; Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, kwa upande 
wa mbolea; na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu, kwa upande wa 
mbegu. 
 
Iliripotiwa kuwa kumekuwa na ukiukwaji wa taratibu za usajili kwa 
wauzaji wa pembejeo za kilimo. Hali hii inathibitishwa na uwepo 
wa mbegu, mbolea, na viuwatilifu ambavyo havijasajiliwa nchini. 
Kulikuwa na zaidi ya asilimia 50 ya wauzaji wa pembejeo za kilimo 
ambao hawakuwa wamesajiliwa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbegu. 
 
Usajili hafifu wa wauzaji wa mbolea na mbegu 
Mahojiano yaliyofanyika na maofisa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu 
yalibainisha kuwa katika kipindi cha msimu wa kupanda, kumekuwa 
na matukio ya kuibuka kwa wauzaji wa mbegu kwa wakulima. 
Wengi wa wauzaji hao hawakuwa wanafuata taratibu zinazowataka 
wawe wamesajiliwa kabla ya kuuza mbegu. 
 
Vile vile ilibainika kuwa wauzaji hao wa mbegu hawakuwa na 
taaluma muhimu wa usimamizi wa mbegu. Pia, ilionekana kuwa 
wauzaji hao hawakuwa na elimu ya aina za mbegu, ekolojia ya 
mbegu, na namna ya kusimamia mbegu kwenye mazingira tofauti. 
Jedwali 4.2 linaonesha idadi ya wauzaji wa pembejeo za kilimo 
ambao wamesajiliwa na wale wasiosajiliwa kwa kipindi cha miaka 
ya fedha 2015/16 hadi 201718. 
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Jedwali 4.2: Wauzaji wa pembejeo za kilimo wasiosajiliwa  
Mwaka Jumla ya Idadi 

ya Wauzaji wa 
Pembejeo za 

Kilimo 

Idadi ya 
Wauzaji wa 

Pembejeo za 
Kilimo 

Wasiosajiliwa 

Asilimia ya 
Wauzaji 

Wasiosajiliwa 

2015/16 296 200 68 

2016/17 104 20 19 

2017/18 1321 300 23 

Chanzo: Ripoti ya Hali ya Usajili ya TOSCI kwa mwaka 2015 hadi 2018 

 
Jedwali 4.2 linaonesha kuwa uwepo wa wauzaji wa pembejeo za 
kilimo ambao hawakusajiliwa bado ni tatizo nchini. Vilevile, 
kulikuwa na maboresho kwenye idadi ya wauzaji wa mbegu 
wasiosajiliwa. Maboresho hayo yaliyotokana na kufutwa kwa ada 
ya usajili, hivyo kupelekea kuongezeka kwa idadi ya wauzaji wa 
mbegu waliosajiliwa. 
 
Ilibainika zaidi kuwa mapitio ya ripoti za ukaguzi zilizofanywa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea mwezi MachI 2018 yalibainisha 
uwepo wa wauzaji wa mbolea ambao hawakusajiliwa na bado 
walikuwa wanauza na kusambaza mbolea katika halmashauri zao. Hii 
ni licha ya kuondoa gharama za usajili ili kuweza kushawishi kila 
muuzaji wa pembejeo za kilimo aweze kufuata taratibu za usajili na 
uuzaji wa pembejeo za kilimo. 
 
i. Usajili hafifu wa wauzaji wa viuwatilifu 
Sheria ya Udhibiti wa Mimea Na. 13 ya Mwaka 1997 inawataka 
wauzaji wa viuwatilifu kusajiliwa kabla hawajaanza kuuza 
viuwatilifu. Kwa mujibu wa  mahojiano yaliyofanyika  na maofisa 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu kulikuwa na mapungufu 
kwenye usajili wa wauzaji wa viuwatilifu ambayo yalitokana na 
uwepo wa wauzaji wasiosajiliwa.  
 
Hali hii ilithibitishwa kipindi ambacho timu ya ukaguzi ilitembelea 
halmashauri 6 na kubaini uwepo wa wauzaji wa viuwatilifu ambao 
hawakusajiliwa. Kwa mfano, Mkoa wa Njombe ulikuwa na wauzaji 
19, kati ya hao wauzaji 13 hawakuwa wamesajiliwa na Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu.  
 
Vilevile, mapitio ya ripoti ya Wauzaji wa Viuwatilifu ya Mwaka 2017 
katika Wilaya ya Itilima yalionesha kuwa wauzaji wa viuwatilifu 12 
kati ya 17 hawakuwa wamesajiliwa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuatilifu.   
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4.2.4 Sababu zinazochangia usajili hafifu wa pembejeo na 
wauzaji wa pembejeo za kilimo  

 
i. Sababu zinazohusu usajili hafifu wa viuwatilifu  

(a) Taratibu hafifu za usajili na kukosekana kwa sera za 
kuongoza shughuli za usajili wa viuwatilifu  

Ilibainika hakukuwa na sera inayoweza kutumika kuongoza shughuli 
za usajili wa viuwatilifu nchini. Ripoti ilionesha kuwa taratibu 
zinazotumika kwa ajili ya usajili zinahitaji maboresho kwa sababu 
Sheria inayotumika ya Udhibiti wa Mimea ya Mwaka 1997 ni ya 
zamani na imepitwa kutokana na mabadiliko yalijitokeza kwenye 
usimamizi wa viuwatilifu kwa kipindi cha miaka 20.  
 
Kwa mujibu wa Sheria hiyo, ili kuweza kusajili viuwatilifu, inatakiwa 
vifanyiwe majaribio kwa misimu mitatu ya mazao.  Kwa sasa, 
inaonekana ni changamoto kutekeleza takwa hili kutokana na 
mabadiliko ya hali ya hewa na maendeleo ya sayansi ambayo 
yamepelekea kubadilishwa kwa viuwatilifu mara kwa mara. 
Ilibainika kuwa Sheria ya Udhibiti wa Mimea hairuhusu usajili wa 
kwanza wa viuwatilifu bila kufuata misimu mitatu ya mazao. 
 

 (b) Kushindwa kufanyika kwa mikutano ya Kamati za Usajili wa 
Viuwatilifu 
Mapitio ya Ripoti za vikao vya Kamati Ndogo za Kitaalamu za 
Uidhinishaji na Usajili wa Viuwatilifu na Kamati ya Kitaifa ya Ushauri 
wa Ulinzi wa Mimea yanaonesha kuwa vikao hivyo havikuwa 
vinafanyika kwa muda uliopangwa ili kuweza kuthibitisha usajili wa 
viuwatilifu. 
 
Ilibainika kuwa kwa takribani mwaka mzima hakukuwa na kikao 
kilichofanyika cha Kamati ya Kitaifa ya Ushauri wa Ulinzi wa Mimea. 
Hii ilisababishwa na ufinyu wa bajeti ambayo haikuwa inatolewa kwa 
wakati kwa sababu Wizara ya Kilimo ndiyo ilikuwa inasimamia 
makusanyo kwa kipindi cha miaka ya nyuma. Hali hii ilisababisha 
ucheleweshaji kwenye usajili wa viuwatilifu ambavyo vilikuwa 
vinasubiria usajili. 
 
ii. Sababu zinazohusu usajili hafifu wa wauzaji wa pembejeo za 

kilimo 
 

(a) Kukosekana kwa uelewa kuhusu matakwa  ya usajili  
Iliripotiwa kuwa baadhi ya wauzaji wa pembejeo za kilimo hawakuwa 
na uelewa wa matakwa na taratibu za usajili wa pembejeo za kilimo. 
Hivyo, walikuwa wanauza pembejeo bila kuzingatia matakwa husika 
ya uuzaji. Hali hii ilisababishwa na uenezaji mdogo wa elimu 
inayohusu usajili toka kwa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu. 
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Kwa mujibu wa mahojiano yaliyofanyika na baadhi ya wauzaji wa 
pembejeo za kilimo ambao hawakusajiliwa katika halmshauri 4  
zilizotembelewa za Hai, Mbeya Vijijini, Masasi, na Kalambo, 
hawakuwa na uelewa  wa taratibu na matakwa ya usajili wao na wapi 
wanatakiwa kuanzia wakati wa kufanya usajli. 
  
(b) Ukubwa wa gharama za usajili  
Wauzaji wa pembejeo za kilimo hasa wa viuwatilifu kutoka 
halmashauri6 zilizotembelewa na timu ya ukaguzi walibainisha kuwa 
baadhi ya wauzaji wa pembejeo za kilimo ambao hawajasajiliwa 
walikuwa wanakwepa kusajiliwa kutokana na gharama kubwa. Kwa 
wastani ilibainika kuwa gharama za usajili za wauzaji wa viutailifu 
zilikuwa ni shilingi 500,000/=, na pia kila mwaka walitakiwa kulipia 
kiasi cha shilingi 55,000 ili kurudia usajili.   
 
Iliripotiwa zaidi kuwa kati ya sababu zilizowafanya wakwepe kusajili 
maduka yao ilikuwa ni uwepo wa ada za usajili. Hii ilibainishwa 
baada ya kuondoa ada za usajili kwa wauzaji wa mbegu na mbolea 
ambapo idadi ya  usajili wa wauzaji  wa mbegu na mbolea 
iliongezeka toka 296 hadi 1321 kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 
hadi 2017/18. Kwa upande wa wauzaji wa viuwatilifu, hali iliendelea 
kuwa mbaya kwa sababu bado wanatakiwa kulipia gharama za 
usajili. 
 
(c) Kaguzi zilizofanyika kwa wauzaji wa pembejeo za kilimo 

hazikuwa toshelevu 
Ilibainika kuwa usajili hafifu wa wauzaji wa pembejeo za kilimo 
ulichangiwa na utekelezaji hafifu wa ukaguzi. Mapitio ya Ripoti za 
ukaguzi yalionesha kuwa utekelezaji hafifu wa kaguzi zilizofanywa 
na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea, na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu zimesababisha wauzaji 
wa pembejeo za kilimo waanze kuuza pembejeo bila kuzingatia 
matakwa ya usajili. 
 
4.2.5 Madhara yatokanayo na usajili hafifu wa pembejeo na 

wauzaji wa pembejeo za kilimo 
 
Kuwepo sokoni kwa pembejeo za kilimo zisizosajiliwa na zenye 
ubora wa chini  
Ukaguzi ulibainisha kuwa kumekuwa na changamoto ya uwepo wa 
pembejeo za kilimo zisizosajiliwa na zenye ubora wa chini ya 
kiwango. Kwa upande wa viuwatilifu, ilibainika kuwa viuwatilifu 
visivyosajiliwa vilionekana kwenye wilaya na mikoa yote Tanzania. 
Hii ilionekana zaidi kwenye mikoa na wilaya ambazo zimepakana na 

                                                           
6 Halmashauri za Wilaya za Meru, Itilima, Urambo, Morogoro, Njombe, Masasi, 
Hai, Mbeya and Kalambo 
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nchi jirani kama vile Mtwara, Mbeya, Kigoma, Tanga, Kagera na 
Arusha. Kadhalika, viuwatilifu visivyosajiliwa  kama vile Dudu- All 
450 EC, Ninja Plus – 5EC, Dudu – Acelamectin 5% EC, Sevin Dudu Dust, 
Abamite, Doom, Boss, Lava, Lethal, and Romectin zilionekana 
kwenye maduka 7 kati ya 13 yaliyotembelewa kwenye halmashauri 
hizo. 
 
Kwa upande wa mbegu, ilionekana kuwa kulikuwa na ushukaji wa 
mavuno kwenye mazao ya kilimo. Hii ilisababishwa na matumizi ya 
mbegu zilizokuwa chini ya kiwango. Jedwali 4.3 linatoa maelezo 
zaidi kuhusu matukio yaliyobainika ya madhara ya kutumia mbegu 
zilizokuwa chini ya kiwango. 
 
Jedwali 4.3: Madhara ya kusambaza mbegu zenye ubora wa 

kiwango cha chini kwa wakulima  
Wakulima/
Mashamba 

Mkoa Mzalishaji/
Msambazaji 

Aina ya 
Mbegu 

Madhara 

Mella Farm Morogoro Sygenta (T) 
Ltd 

Maize seeds 
SY (514) 

Hakukuwa na 
mavuno kwenye 
ekari 200 
zilizolimwa. 

Patrick John 
Farm 
 

Morogoro Ultravetis 
(Hygiene 
Biotech) 

Maize seeds 
WE 2109 

Hakukuwa na 
mavuno kwenye 
ekari 12 
zilizolimwa. 

Wakulima 
80 wa 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Hai DC  

Kilimanjaro SEEDCO SEEDCO 513 Ekari 24 
ziliathiriwa na 
mavuno 
yalishuka kwa 
tani 94. 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi na Madai ya Wakulima, Julai 2013 – Juni 2018 

 
Kwa kuzingatia Jedwali 4.3 ilibainika kuwa wakulima walipoteza 
mavuno kwenye ekari 236, ambapo baadhi ya wakulima walipata 
mavuno pungufu au kukosa kabisa kutokana na matumizi ya mbegu 
za chini ya kiwango.  
 
4.3 Ukaguzi Hafifu wa Pembejeo za Kilimo 
Ukaguzi ulionesha kuwa kaguzi zinazofanyika ili kuhakikisha  ubora 
wa pembejeo za kilimo kama vile mbolea, mbegu, na viuwatilifu 
hazikufanyika kikamilifu kwa wauzaji wa pemebejeo za kilimo 
kwenye maeneo ya mipakani na kwa wakulima. Hii ni kama 
invyoelezwa zaidi hapa chini. 
 
4.3.1 Ukaguzi hafifu wa viuwatilifu 
Wakaguzi wa viuwatilifu wanatakiwa kuwakagua wauzaji wa 
viuwatilifu na katika maeneo ya mipakani kama inavyotakiwa na 
Sheria ya Udhibiti wa Mimea Na. 13 ya Mwaka 1997. Pia, wanatakiwa 
kuwa na mipango-kazi, sera, na taratibu za ukaguzi. 
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Ilibainika kuwa kaguzi zilikuwa zinafanyika katika maeneo ya 
mipakani na kwa wauzaji wa viuwatilifu. Ilibainika zaidi kuwa kaguzi 
hizo hazikuwa zinafanyika kikamilifu ili kuweza kuhakikisha kuwa ni 
viuwatilifu vilivyosajiliwa tu ndivyo vinauzwa na kusambazwa nchini. 
Hii ni kwa sababu ukaguzi haukuweza kufanyika kwenye mipaka yote, 
na kwa wauzaji wote wa viuwatilifu kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
i. Ukaguzi hafifu kwa wauzaji wa viuwatilifu  
Kwa mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa Mimea Na. 13 ya Mwaka 1997, 
wauzaji wa viuwatilifu wanatakiwa wakaguliwe baada ya kupatiwa 
mafunzo ya uendeshaji wa biashara ya viuwatilifu. Hii inafanyika ili 
kuweza kubaini iwapo wanakidhi vigezo vya awali vya uuzaji wa 
viuwatilifu. Vilevile, kabla ya kupatiwa vibali vipya kila mwaka, 
wanatakiwa pia kukaguliwa tena ili kuweza kutambua iwapo bado 
wanaendelea kutekeleza taratibu za uuzaji wa viuwatilifu.  
 
Ilibainika pia kuwa kaguzi zinazofanywa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
wa Viuwatilifu haziwafikii wauzaji wote wa viuwatilifu kama 
inavyotakiwa na Sheria ya Udhibiti wa Mimea Na. 13 ya Mwaka 1997. 
Hali hii ilibainika kutokea katika halmashauri sita za Meru, Itilima, 
Urambo, Morogoro, Njombe, na Masasi ambazo zilitembelewa na 
timu ya ukaguzi. 
 
Timu ya Ukaguzi ilifanya mapitio ya majalada 20 ya wauzaji wa 
viuwatilifu kutoka katika mikoa 8 ya Tabora, Arusha, Simiyu, Dar es 
Salaam, Morogoro, Njombe, Dodoma, na Mtwara.  Katika mapitio ya 
majalada hayo, ilibainka kuwa kulikuwa na wauzaji wa viuwatilifu 
nchini ambao hawakusajiliwa. Kwa wale ambao walikaguliwa 
hawakuweza kukaguliwa mara kwa mara ili kuweza kubaini iwapo 
kuna maboresho kwenye mapungufu yaliyobainishwa, na iwapo 
wanakidhi vigezo vya uendeshaji wa biashara ya viuwatilifu. 
 
Kwa mfano, ilibainika kuwa wauzaji wa viuwatilifu hawakuweza 
kukaguliwa mara kwa mara kwa kipindi cha miaka kumi na mitano 
(15) toka wafanyiwe ukaguzi wa mara ya kwanza. Pia, ilibainika kuwa 
licha ya kutokukaguliwa, walipatiwa vibali vya uuzaji wa viuwatilifu 
na walikuwa wanaendelea na biashara hiyo. Kwa mujibu wa mapitio 
ya majalada hayo, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa katika kusajili upya 
wauzaji wa viuwatilifu, Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu 
haikuweka mkazo kwenye kukidhi vigezo na taratibu, bali  
waliangalia zaidi  malipo ya kuhuisha vibali vya biashara kama kigezo 
cha kumsajili upya muuzaji wa viuwatilifu.    
 
Ilibainika kuwa baadhi ya wauzaji wa viuwatilifu walikuwa 
wanafanya biashara hiyo bila kukaguliwa mara kwa mara kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.4. 
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Jedwali 4.4: Hali ya Ukaguzi wa Wauzaji wa Viuwatilifu kwenye 
Halmashauri Zilizotembelewa 

Jina la Duka/Muuzaji wa 
Viuwatilifu 

Mwaka 
Alioanzisha 
Biashara 

Idadi ya Kaguzi 
Zilizofanyika 

Kaguzi ya 
Mara ya 
Kwanza 

Marudio ya 
Ukaguzi 

Duka  la Viuwatilifu  1 2010 0 0 

Duka  la Viuwatilifu  2 2015 1 0 

Duka  la Viuwatilifu  3 2013 1 1 

Duka  la Viuwatilifu  4 2016 0 0 

Duka  la Viuwatilifu  5 2008 1 8 

Duka  la Viuwatilifu  6 2015 0 0 

Duka  la Viuwatilifu  7 2016 0 0 

Duka  la Viuwatilifu  8 2008 1 2 

Duka  la Viuwatilifu  9 1994 1 7 

Duka  la Viuwatilifu  10 2015 0 0 

Duka  la Viuwatilifu  11 2010 1 2 

Duka  la Viuwatilifu  12 2005 1 2 

Duka  la Viuwatilifu  13 1999 1 2 

Chanzo: Uchambuzi toka kwenye Taarifa za Mahojiano, Januari 2018 

 
Jedwali 4.4 linaonesha kuwa wauzaji wa viuwatilifu 5 kati ya 13 
hawakukaguliwa kabisa; 8 kati ya hao walikaguliwa mara moja kabla 
ya kuanzisha biashara zao; na wauzaji 2 tu ndiyo walikaguliwa mara 
kwa mara. 
 
Kadhalika, timu ya ukaguzi ilitembelea wauzaji wa viuwatilifu 13 
katika halmashauri na kubaini kuwa baadhi ya wauzaji wa viuwatilifu 
ambao wapo katika vijiji vya mbali walikuwa wanafanya biashara hii 
bila kuzingatia taratibu za biashara ya viuwatilifu kwa kuwa 
hakuwahi kukaguliwa hata mara moja. Kwa mfano, timu ya ukaguzi 
ilitembelea wauzaji wa viuwatilifu 2 katika Wilaya ya Itilima na 
muuzaji 1 katika Wilaya ya Njombe Mji na kubaini kuwa hawakuwahi 
kukaguliwa tangu waanze kufanya biashara hiyo ya viuwatilifu, kwa 
sababu ya umbali wa vijiji vyao na eneo ambalo Ofisi za Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu ipo. Ilibainika zaidi kuwa maduka hayo 
yalikuwa yamefunguliwa kati ya mwaka 2010 na 2015. 
   
ii. Ukaguzi hafifu kwenye maeneo ya mipakani  
Kwa mujibu wa mahojiano yaliyofanyika na wakaguzi wa viuwatilifu 
wa Wizara ya Kilimo na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu, 
kaguzi zinazofanyika kwenye maeneo ya mipaka hazitoshelezi. 
 
Hali hii pia ilidhihirika wakati wa kufanya mapitio ya ripoti za ukaguzi 
katika maeneo ya mipaka ambazo ziliandaliwa na Wizara ya Kilimo. 
Ripoti hizi zilionesha kuwa kati ya mipaka 58, mipaka 17 haikuwa 
inafanya ukaguzi. Hii ilimaanisha kuwa pembejeo za kilimo ambazo 
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zilikuwa zinaingia nchini kupitia mipaka hiyo hazikuwa zinakaguliwa. 
Hali hii ilipelekea hatari ya kuingizwa nchini pembejeo za kilimo 
zisizo na ubora.  
 

4.3.2 Taratibu hafifu za ukaguzi wa mbegu   
Maofisa kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu walibainisha kuwa 
Ofisi yao haikuweza kudhibiti ubora wa mbegu zilikuwa zilizokuwa 
zinaingizwa nchini kwa kuhakikisha kuwa uingizaji wa mbegu 
unazingatia taratibu. Waliripoti kuwa kulikuwa na utekelezaji hafifu 
wa shughuli za ukaguzi kwa wauzaji mbegu na katika maeneo ya 
mipaka. Hii ilidhihirishwa na uwepo wa mbegu ambazo hazikuwa na 
ubora sokoni. 

i. Kaguzi Zilizofanyika kwa wauzaji wa mbegu zilikuwa hafifu 

Mapitio ya Mipango-kazi ya Mwaka na Ripoti za Utekelezaji za 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18 
yalibainisha kuwa wauzaji wa mbegu waliopangwa kutembelewa kwa 
mwaka walikuwa chini ya nusu. Vilevile, ilibainika kuwa kaguzi 
zilizofanyika zilikuwa chache ikilinganishwa na zile zilizopangwa. 
Jedwali 4.5 linaonesha kuwa idadi ya wauzaji wa mbegu 
waliokaguliwa kuanzia mwaka 2014 hadi 2018. 

Jedwali 4.5: Idadi ya wauzaji wa mbegu ambao wamepangwa 

kukaguliwa kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Idadi ya Wauzaji 
wa Mbegu 

Waliosajiliwa 

Wauzaji wa 
Mbegu 

Waliokaguliwa 

Asilimia ya 
Wauzaji 

Waliokaguliwa 

2014/15 525 105 20 

2015/16 765 0 0 

2016/17 827 296 36 

2017/18 987 296 30 

Chanzo: Mipango Kazi ya Mwaka kuanzia 2013/14 hadi 2017/18 

 
Jedwali 4.5 linaonesha kuwa idadi kubwa ya wauzaji wa mbegu 
hawakuweza kufikiwa kipindi cha ukaguzi kwa sababu ni asilimia 30 
tu ndiyo waliweza kukaguliwa. Ilibainika zaidi kuwa uwezekano wa 
kuwafikia wauzaji wote wa mbegu ulishuka kwa asilimia 6 kwa 
mwaka wa fedha 2017/18  
 
ii. Hakukuwa na ukaguzi uliofanyika mipakani 
Kwa mujibu wa Kanuni za Mbegu za Mwaka 2007, mbegu 
zinazoingizwa nchini zinatakiwa zikaguliwe na kufanyiwa vipimo 
kabla ya kusambazwa. Kabla ya usambazaji, mbegu zinatakiwa 
zifanyiwe vipimo na majibu yatoke ili kuweza kubaini uwezo wake 
wa kumea.  
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Wataalamu kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu walibainisha kuwa 
kulikuwa na mbegu ambazo hazikuwa zimethibitishwa. Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbegu walibainisha kuwa  mbegu hizi ziliingizwa nchini  
kupitia mipaka ya  Namanga na Tunduma na kampuni za SEEDCO na 
PANA Com. Hii  ilisababishwa na kukosekana kwa wakaguzi wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu kwenye  mipaka husika. 

iii. Kaguzi Zilizofanyika kwa Wazalishaji  wa Mbegu  Zilikuwa 
Hafifu 

 
Uchelewaji wa kutuma maombi ya kukaguliwa kwa mashamba 
Kwa mujibu wa Kanuni za Mbegu kifungu Na. 27(1) za Mwaka 2007, 
wazalishaji wa mbegu wanatakiwa kutuma maombi ya kufanyiwa 
ukaguzi ambayo yanatakiwa yaoneshe kila aina ya zao lililolimwa 
kwa ajili ya kuthibitisha. Maombi yanatakiwa yatumwe ndani ya siku 
30 baada ya kupanda ili kuiwezesha Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu 
kufanya ukaguzi na kutathmini ubora wa uzalishaji wa mbegu. 
 
Mapitio ya fomu za maombi ya kufanyiwa ukaguzi toka kwa 
makampuni tofauti ya uzalishaji ambayo timu ya ukaguzi iliyachagua 
yalibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa kutuma maombi ya 
kufanyiwa ukaguzi.  Kati ya wazalishaji wa mbegu 19, kulikuwa na 
ucheleweshaji wa maombi ya kufanyiwa ukaguzi yapatayo 11, 
ambayo ni sawa na asilimia 58.  Vilevile, ilibainika kuwa hakukuwa 
na muda kamili ambao wakaguzi wanatakiwa kwenda kufanya 
ukaguzi baada ya kupokea maombi ya kufanyiwa ukaguzi toka kwa 
wazalishaji wa mbegu. Hali hii ilibainika kuchangiwa na kushindwa 
kufanya kaguzi kwa ngazi mbalimbali kama taratibu inavyotaka, 
hivyo kuathiri ubora wa mbegu zinazozalishwa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbegu  
 
Kaguzi chache zilifanyika kwenye mashamba ya kuzalishia 
mbegu kwa mujibu wa matakwa ya mbegu husika 
Mapitio ya Ripoti za Taratibu za Ukaguzi za mashamba ya uzalishaji 
wa mbegu inaonesha kuwa kaguzi mbalimbali zinapaswa kufanya 
kwenye mbegu zinazozalishwa nchini kulingana na aina ya mbegu. 
Ilibainika kuwa mbegu hazikuwa zinakaguliwa katika kipindi husika 
ambacho ilipaswa kukaguliwa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
4.6. 
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Jedwali 4.6 Kaguzi zinazohitajika kufanywa kwenye mashamba 
ya kuzalishia mbegu 

Aina ya Mbegu Idadi ya Kaguzi Hatua za Ukaguzi 

Mahindi 3  

 

1. Kabla ya kutoa maua  

2. Kipindi cha kutoa maua  

3. Baada ya kuvuna 

Mpunga 2 

 

1. Kabla ya utoa maua 

2. Hatua ya ulaji 

Maharage 2 1. Kipindi cha kutoa maua 

2. Hatua ya ulaji 

Chanzo: Taratibu za Ukaguzi na Uchambuzi uliofanywa na wakaguzi, 
2018 

 
Ukaguzi ulibainisha kuwa, hakukuwa na ukaguzi ambao uliofanyika 
kwenye mbegu za mahindi, maharage, na mpunga kwa mujibu wa 
hatua husika za uzalishaji. Pia, ilibainika kuwa licha ya kuwa mbegu 
hizo hazikukaguliwa kwa mujibu wa taratibu husika, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbegu walizithibitisha ili zitumiwe na wakulima. Ukaguzi 
ulibaini kuwa kati ya mashamba 19 yaliyochaguliwa, mashamba 16 
hayakuweza kukaguliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu kwa 
mujibu wa Kanuni husika. 
 

4.3.3 Taratibu Hafifu za Ukaguzi wa Mbolea 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea inatakiwa kufanya ukaguzi kila robo 
mwaka kwa wauzaji wa pembejeo za kilimo na mipakani ili kuweza 
kuhakikisha ubora wa mbolea zinazosambazwa. 

Ilibainika kuwa kaguzi zilizokuwa zinafanywa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea katika maeneo ya mipaka na kwa wauzaji wa viuwatilifu 
zilikuwa hafifu. Hii ni kutokana na uwepo wa mbolea ambayo 
haikuwa na ubora unaohitajika. Hali hii ni kama inavyooneshwa hapa 
chini. 

i. Kaguzi hafifu zilifanyika kwa wauzaji wa mbolea  

Mapitio ya Mipango-kazi ya mwaka ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18 yanaonesha 
kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea haikuweza kupanga kufanya 
ukaguzi kwa wauzaji wote wa mbolea kwenye mikoa yote ya 
Tanzania bara. Kielelezo 4.1 kinaonesha mikoa ambayo Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea ilitakiwa kukagua na mikoa mabayo ilipanga 
kukagua kwa kipindi ambacho ukaguzi huu umeangalia. 
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Kielelezo 4.1: Jumla ya mikoa iliyopaswa kukaguliwa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea na mikoa iliyopangwa 
kufanyiwa Ukaguzi kuanzia mwaka 20113/14 hadi 
2017/18 

 
Chanzo: Ripoti za Kimkakati kuanzia mwezi Julai 2013 hadi Juni 2018 

 
Kielelezo 4.1 kinaonesha kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
haikuweza kuweka mipango-kazi ya ukaguzi kwa nusu ya mikoa 
waliyopaswa kukagua. Hata hivyo, kulikuwa na ongezeko la mikoa 
iliyopangwa kukaguliwa kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2015/16. 
 
Mapitio ya ripoti za mwaka za utekelezaji za Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea yalibainisha kuwa mikoa ambayo ilipangwa kukaguliwa 
haikuweza kukaguliwa yote. Licha ya kupanga kufanya ukaguzi kwa 
mikoa michache, bado ukaguzi haukuweza kufanyika katika mikoa 
hiyo yote kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.7: 
 

Jedwali 4.7: Asilimia ya mikoa iliyokaguliwa kulingana na 
mipango-kazi 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya Mikoa 
Iliyopangwa 
Kukaguliwa 

Idadi Kamili ya 
Mikoa  

Iliyokaguliwa 

Asilimia 

2013/14 9 6 67 

2014/15 9 7 78 

2015/16 10 7 70 

2016/17 10 8 80 

2017/18 10 8 80 

Chanzo: Mpango-mkakati na Ripoti za Utekelezaji toka mwezi Julai 2013 
hadi Juni 2018 

 
Jedwali 4.7 linaonesha kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea iliweza 
kufanya ukaguzi kwenye mikoa michache iliyopangwa kukaguliwa. 
Hata hivyo, ni asilimia 80 ya mikoa iliyopangwa kukaguliwa ndiyo 
ilikaguliwa. Kadhalika, mwenendo wa ufanisi unaonesha kuwa idadi 
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ya mikoa iliyokaguliwa inaongezeka, licha ya kuwa imekuwa nje ya 
lengo lililokusudiwa kwa kipindi cha miaka 5 iliyopita. 
 

ii. Utekelezaji hafifu wa ukaguzi katika maeneo ya mipakani  
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea ilibainisha kuwa kumekuwa na 
upungufu wa wakaguzi wa kuwezesha kufanyika kwa ukaguzi nchini. 
Mamlaka haina wakaguzi kwenye mipaka ambao walitakiwa 
kusimamia udhibiti wa ubora wa mbolea inayoingizwa nchini. 
Ilibainika kuwa kwa sasa kumekuwa na matumizi makubwa ya 
mbolea aina ya “foliar” inayoingizwa nchini kupitia mipaka yetu. Hii 
ilithibitishwa na uwepo wa aina hii ya mbolea kwenye maduka 
mbalimbali nchini. 
 

Sheria inataka maofisa wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea kuwepo 
kwenye maeneo ya mipakani ili kuweza kufanya tathmini iwapo 
mbolea inayoingizwa au kusafirishwa nchini ni yenye ubora 
unaohitajika. Ilibainika kuwa takribani asilimia 90 ya mbolea 
inayotumika nchini inaingizwa kupitia Bandari ya Dar es Salaam. 

Kadhalika, kulibainika kuwepo kwa changamoto za kiutendaji katika 
Bandari ya Dar es Salaam. Changamoto hizo ni kukosekana kwa 
maabara ya kuiwezesha Mamlaka ya Udhibiti wa Mboleakuweza 
kupima mbolea. Mamlaka inatumia maabara za Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuawatilifu, Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine, Kituo cha 
Utafiti Mlingano, na Shirika la Viwango Tanzania kama mbadala. Hali 
hii ilipelekea Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea kuchukua muda mrefu 
kukamilisha vipimo vya mbolea, na matumiz ya maabara hizi 
yaliongeza gharama za upimaji. 

Ilibainika pia kuwa kulikuwa na wakaguzi wachache katika Bandari 
ya Dar es Salaam. Hii ni kwa sababu kuna wakati wakaguzi wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea huwa wanapangiwa majukumu 
mengine. Hali hii iliathiri utaratibu wa kufanya ukaguzi. Kwa ujumla, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea ina jumla ya wakaguzi 108, ambapo 
wakaguzi 8 walikuwa wamepangwa Makao Makuu na wakaguzi 100 
walipangwa katika mamlaka za serikali za mitaa.  

4.3.4 Sababu zinazochangia ufanyaji hafifu wa ukaguzi kwa 
wauzaji wa pembejeo za kilimo na mipakani 

Ilibainika kuwa kumekuwa na utekelezaji hafifu wa shuguli za 
ukaguzi kwa wauzaji wa pembejeo na mipakani. Hali hii 
ilisababishwa na: 
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(a) Uchache wa wakaguzi  
Iliripotiwa kuwa kumekuwa na upungufu wa wakaguzi wenye kukidhi 
viwango, ili kuwezesha utekelezaji wa shughuli za ukaguzi kwa 
wauzaji wa viuwatilifu na mipaka. 
 
Ilibainika kuwa wakaguzi wengi ambao wanafanya kazi kwenye kanda 
za Wizara ya Kilimo na mipakani hawakuwa wamepatiwa mafunzo 
kwenye eneo la viuwatilifu. Ilionekana zaidi kuwa baadhi ya 
wakaguzi hawakuwa wanakidhi vigezo vya kufanya ukaguzi. Hii ni 
kwa sababu wakaguzi hawakuthibitishwa na Wizara ya Kilimo. 
 
Upungufu wa wakaguzi kwa upande wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu ulikuwa wa asilimia 55 na katika Wizara ya Kilimo ulikuwa 
ni asilimia 28 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.8. 

 
Jedwali 4.8: Mgawanyo wa wakaguzi wa viuwatilifu kulingana na 

mahitaji 
Kituo cha 

Kazi 
Idadi ya 

Wakaguzi 
Wanaohitajika 

Idadi ya 
Wakaguzi 

Waliopangwa 

Upungufu 
wa 

Wakaguzi 

Asilimia 

Taasisi ya 
Taifa ya 
Utafiti wa 
Viuwatilifu 

20 9 11 55 

Wizara ya 
Kilimo 

230 165 65 28 

Chanzo:  IKAMA ya Wizara ya Kilimo na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu, 2018 

 
Ilibainika zaidi kuwa kwa ujumla kulikuwa na wakaguzi 99 nchini (90 
walikuwa Wizara ya Kilimo na 9 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu) ambao walitakiwa kukagua wauzaji wa viuwatilifu 1935. 
 
Kadhalika, hata kama wakaguzi wote wangetumika kufanya ukaguzi, 
uwiano wa mkaguzi kwa idadi ya wauzaji wa viuailifu ulikuwa 1:20. 
Hii ilipelekea kuwa na upungufu wa wakaguzi 76.  Vilevile, kama 
upungufu huu wa wakuguzi 76 ungeshughulikiwa kulingana na 
mahitaji, uwiano ungekuwa 1:11 jambo ambalo lingehakikisha ubora 
wa kaguzi zinazofanyika.  
 
(b) Kukosekana kwa vifaa vya ukaguzi  mipakani 
Ilibainika kuwa kaguzi zinazofanyika mipakani zilikuwa hafifu 
kutokana na kukosekana kwa vifaa bora vya ukaguzi ili kufanikisha 
ukaguzi. Hali hii ilithibitishwa kwenye Mpaka wa Namanga, ambako 
wakaguzi walieleza kukosa vifaa kama vile glovu, vifunikasura, buti, 
na skana. Hali hii ilielezwa kukwamisha utekelezaji wa shughuli za 
ukaguzi wa viuwatilifu zinazofanywa na wakaguzi waliopo mipakani 
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katika kubainisha iwapo viuwatilifu vinavyoingizwa nchini vinakidhi 
vigezo. 
 
Timu ya ukaguzi ilikagua ili kubaini uwepo wa vifaa vya ukaguzi 
kulingana na mahitaji katika Wizara ya Kilimo na Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuwatilifu na matokeo yake ni kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali 4.9:  
 

Jedwali 4.9: Hali ya uwepo wa vifaa vya ukaguzi 
Jina la 
Taasisi 

Jina la Kifaa Idadi 
Inayohitajika  

Idadi ya 
Vifaa 
Vilivyopo 

Upungufu 

Wizara ya 
Kilimo 

Buti ngumu za 
kukinda miguu 

50  Hakuna 50  

Makoti 
marefu/Mashati 
ya Mikono Mirefu 

50  Hakuna 50  

Kofia 50  Hakuna 50  

Miwani ya 
Usalama/ 
Vikingasura 

50  Hakuna 50  

Vifaa vya 
Kukinga Mfumo 
wa Upumuaji 

50  Hakuna 50  

Glovu Maboksi 30  Hakuna Maboksi 
30  

Taasisi ya 
Taifa ya 
Utafiti wa 
Viuwatilifu 

Magari 3 1 2 

GPS 3 0 3 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi na Mchanganuo Uliofanywa na wakaguzi 

 
Jedwali 4.9 linaonesha kuwa Wizara ya Kilimo na Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuwatilifu inakosa vifaa muhimu kama vile vifaa vya 
kujikinga,  magari,  na GPS ambavyo ni muhimu katika kufanikisha  
utekelezaji wa shughuli za ukaguzi wa viuwatilifu mipakani. Hii 
inamaanisha kuwa viuwatilifu vinavyoingizwa nchini kupitia mipaka 
mbalimbali ya nchi havikuwa vinakaguliwa ipasavyo na Wizara ya 
Kilimo na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu. 
 
(c) Adhabu dhaifu hutolewa kwa waagizaji na wauzaji wa 

viuwatilifu  
Kwa mujibu wa Kifungu Na. 34 cha Sheria ya Udhibiti wa Mimea ya 
Mwaka 1997, wakaguzi wamepewa mamlaka ya tutoa adhabu kwa 
waagizaji na wauzaji wa viuwatilifu pale wanapobaini wamefanya 
makosa. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa wakaguzi hawakutekeleza 
kikamilifu utoaji wa adhabu kwa waagizaji na wauzaji wa 
viuwatilifu. Hii ni kwa sababu wakaguzi hawakutoa adhabu 
mbalimbali kwa mujibu wa Sheria husika. Ilibainika kuwa hatua 
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iliyochukuliwa kwa waagizaji na wauzaji wa viuwatilifu walikutwa na 
makosa ni kupewa barua za onyo tu. Ni mara chache adhabu kama 
vile faini na kufunguliwa mashitaka au kufungiwa maduka ya 
viuwatilifu zilikuwa zimetolewa. 
 
Kwa mfano, katika mapitio ya ripoti za ukaguzi zilizofanyika kwa 
kipindi cha mwezi Julai na Disemba mwaka 2017, ni tukio moja tu la 
usambazaji wa viuwatilifu visivyokidhi vigezo lililomhusu 
mfanyabiashara mmoja wa Kichina mkoani Mtwara ndilo lilifikishwa 
mahakamani na kufunguliwa mashtaka. Hukumu ya shauri ilimtaka 
mfanyabiashara huyo kusafirisha bidhaa hizo zilizokamatwa kwa 
gharama zake na pia alitozwa faini ya shilingi 44,800,000/=. 
 
Kadhalika, ilibainika kuwa licha ya kutoa barua za onyo pekee, 
hakukuwa na ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kuweza kuona ni kwa 
kiwango gani adhabu zilizotolewa zimetelekezwa. Hii ni kwa sababu 
kaguzi hazikuwa zinafanyika mara kwa mara kwa waagizaji na 
wauzaji wa pembejeo ambao walibainika kuwa na makosa. 
 
(d) Kukosekana kwa taratibu na mipango ya ukaguzi  
Iliripotiwa kuwa hakukuwa na sera iliyokuwa inaelezea ni kwa namna 
gani na lini ukaguzi ufanyike, na taratibu zipi zichukuliwe dhidi ya 
wanaobainika kutenda makosa. Wakaguzi walikuwa wanatumia fomu 
za ukaguzi kama mwongozo wa kutekeleza majukumu yao ya 
kikaguzi. Fomu hii ilikuwa inaonesha orodha ya maeneo 
yanayotakiwa kukaguliwa. 
 
Mapitio ya fomu za ukaguzi wa marejeo yalibainisha kuwa kulikuwa 
na masuala muhimu yaliyohitaji kuangaliwa mara kwa mara, ila 
hayakuoneshwa kwenye fomu ya ukaguzi wa marejeo. Kwa mfano, 
kwenye fomu hizo za ukaguzi wa marejeo, hazikuwa na maelezo ya 
ukaguzi kwenye mambo kama vile vifaa vya   kujikinga na viuwatilifu, 
kifaa cha kuzimia moto, namna ya kutupa na kuteketeza viuwatilifu, 
tathmini ya jengo na orodha ya viuwatilifu vilivyokutwa kwenye 
jengo. Ilibainika kuwa mambo haya yanayokosekana kwenye fomu za 
ukaguzi yanaweza kukaguliwa na mkaguzi mwenye uzoefu ila 
inaweza kuwa ngumu kwa mkaguzi asiye na uzoefu kuweza kutambua 
kwamba anahitajika kukagua mambo hayo yote. 
 
Kadhalika iliripotiwa na maofisa wa Wizara ya Kilimo na Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu kuwa hakukuwa na mpango-mkakati 
wa ukaguzi wala orodha ya maeneo yenye vihatarishi vya viuwatilifu  
ili kuwezesha upangaji wa kaguzi kwa wauzaji wa viuwatilifu na 
maeneo ya mipaka. 
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i. Sababu zilizopelekea utekelezaji hafifu wa kaguzi za mbegu 
na mbolea  
 

(a)  Kukosekana kwa wakaguzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbegu kwenye maeneo ya mipakani  

Sababu moja kuu iliyotajwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu 
ilikuwa ni kukosekana kwa wakaguzi wao kwenye maeneo ya 
mipakani. Kukosekana kwa wakaguzi wa Mamlaka kwenye mipaka 
kunapelekea hatari ya uingizaji wa mbegu ambazo hazijasajiliwa 
nchini. Maofisa wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu na Kitengo cha 
Huduma za Afya ya Mimea wanapaswa kuwa kwenye maeneo ya 
mipakani ili waweze kukagua pembejeo za kilimo zinazoingizwa au 
kusafirishwa ili kuhakikisha mbegu hizo hazina maambukizi yeyote 
na pia ni bora kwenye kuleta mavuno yanayokusudiwa. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ni wakaguzi wa Kitengo cha Huduma za Afya 
ya Mimea tu ndiyo walikuwepo kwenye mipaka yote kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.10 
 

Jedwali 4.10: Utendajikazi wa kila Taasisi kwenye Maeneo ya 
Mipakani 

Taasisi Idadi ya Mipaka 
Inayotakiwa 
Kufanya Kazi 

Mipaka 
Inayofanya 

Kazi 

Asilimia 

Wakaguzi wa Kitengo 
cha Huduma za Afya ya 
Mimea  

57 47 18 

Wakaguzi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbegu 

57 0 100 

Chanzo: Uchambuzi Uliofanywa na Wakaguzi, 2018 

 
Kwa mujibu wa Jedwali 4.10, hakuna mkaguzi yeyote wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbegu aliyepangwa kwenye maeneo ya mipakani, 
isipokuwa wakaguzi wa Kitengo cha Huduma za Afya ya Mimea 
walikuwepo katika takribani asilimia 82 ya mipaka yote nchini. 
 
(b) Uchache wa wakaguzi kwenye halmashauri na Ofisi za 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu  
Sababu nyingine iliyotajwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu 
iliyopelekea utekelezaji hafifu wa kaguzi ilikuwa ni uchache wa 
wakaguzi, ambapo idadi ya wakaguzi ilibainika kuwa ndogo 
ikilinganishwa na mahitaji. Mapitio ya IKAMA yalibainisha kuwa 
Makao Makuu ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu na Ofisi za kanda 
zilikuwa na idadi ya wakaguzi wapatao 52 kati ya 112 wanaohitajika; 
na halmashauri kulikuwa na wakaguzi 80 kati ya 182 wanaohitajika. 
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(c) Kuwepo kwa miongozo isiyoeleweka na kukosekana kwa 
mipango-kakati ya utekelezaji wa shughuli za ukaguzi  

Kwa mujibu wa Kanuni za Kilimo za Mwaka 2007, wakaguzi wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu wanatakiwa kutoa ruhusa ya 
kusafirisha mbegu pamoja na kibali cha kuingiza na kusafirisha 
mbegu. Kadhalika, ilibainka kuwa hakukuwa na taratibu rasmi za 
utendaji zilizoandaliwa kwa ajili ya kuongoza shughuli za ukaguzi 
mipakani. 
 
Kutokana na mapitio ya mipango-mkakati, ilibainika kuwa hakukuwa 
na mipango-mkakati iliyondaliwa kwa ajili ya shughuli za ukaguzi 
kwenye maeneo ya mipakani. Wakaguzi walibainisha kuwa Makao 
Makuu ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu na Kitengo cha Huduma za 
Afya ya Mimea hawakuweza kuandaa mipango yoyote ya shughuli za 
ukaguzi. Ni maofisa wa Kitengo cha Huduma za Afya ya Mimea pekee 
ambao wapo chini ya Wizaya ya Kilimo ndiyo waliweza kufanya 
ukaguzi wa kutathmini magonjwa ya mbegu zinazoingizwa na 
kusafirishwa nchini. 
 
(d)  Kukosekana kwa vifaa vya ukaguzi  
Kwa mujibu wa mahojiano yaliyofanywa na maofisa  wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbegu Makao Makuu na Ofisi zake za Kanda, kulikuwa na 
upungufu wa vifaa  vya kuwezesha  kutekeleza shughuli za ukaguzi.  
Kwa sasa, ni Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu Makao Makuu pekee 
ndiyo iliyoweza kupatiwa vifaa vyote vinavyohitajika ili kufanikisha 
utekelezaji wa shughuli za ukaguzi. Jedwali 4.11 linaonesha 
upungufu wa vifaa vya ukaguzi vinavyohitajika. 
 
Jedwai 4.11: Upungufu wa vifaa vinavyohitajika kwenye Ofisi ya 

Kanda ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu, Arusha 
Jina la Kifaa Idadi ya Vifaa 

Vinavyohitajika 
Vifaa 

Vilivyopo 
Asilimia 

ya 
Upungufu 

Plastiki za Kupandia Mbegu  120 Pcs 40 67 

Kifaa cha Kuchuja Uchafu  4 2 50 

Kifaa cha Kutambua Idadi ya 
Mbegu  

2 1 50 

Kabati la Kuzuia Moto wa Sumu  2 1 50 

Makasha ya Kuchukulia 
Sampuli 

6 3 50 

Kasha la Kioo la Kuloekea 
Mbegu 

40 20 50 

Kifaa cha Kugawia Mbegu 4 3 25 

Kifaa cha Kuoteshea Mbegu 1 1 0 

Chanzo: Ripoti ya Hali ya Upungufu wa Vifaa na Uchambuzi wa Wakaguzi 
(2019) 
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Jedwali 4.11 linabainisha kuwa mwaka 2019 kulikuwa na upungufu 
wa asilimia 50 wa idadi ya vifaa vya maabara vinavyohitajika kwenye 
Ofisi za Kanda za Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu. Ukaguzi ulibaini 
zaidi kuwa kila Ofisi ya Kanda ilikuwa ina gari moja ambalo lilitakiwa 
kuhudumia mikoa 4 hadi 5. Ilibainika kuwa idadi hii ya magari 
haikuwa inajitosheleza kutokana na ukubwa wa maeneo ya kufanyia 
kazi katika mkoa husika kwa sababu Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu 
ilikuwa na magari 6 tu kati ya 13 yanayohitajika. 
 
(e) Uchache wa raslimali za kuwezesha kutekeleza ukaguzi 
Ilibainika kuwa kulikuwa na upungufu kwenye fedha zinazotolewa ili 
kuwezesha utekelezaji wa shughuli za ukaguzi na hivyo kusababisha 
utekelezaji mdogo wa shughuli za ukaguzi kama inavyoelekezwa 
zaidi kwenye Kielelezo 4.2.  
 
Kielelezo 4.2: Kiwango cha pesa kilichotengwa na kilichotolewa 

kwa Ofisi za Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu 
kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2018/18 (Viwango 
vya fedha ni vya milioni)   

 
Chanzo: Mpango wa Muda Mrefu wa Matumizi, 2013/14 hadi 2017/18 

 
Kielelezo 4.2 kinaonesha kuwa kumekuwa na ongezeko la kiasi cha 
fedha kilichopangwa na kile kilichotolewa kwa upande wa Ofisi ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu. Hata hivyo, ilibainika kuwa kiasi 
kilichopangwa hakikuwa kinatolewa chote kuwezesha utekelezaji wa 
shughuli za ukaguzi. 
 
ii.  Sababu za Utekelezaji Hafifu wa Shughuli za Ukaguzi wa 

Mbolea 
(a) Kukosekana kwa wakaguzi mipakani 
Ilibainika kuwa kuna jumla ya mipaka 57 nchini ambayo inatakiwa 
iwe na wakaguzi kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu au Wizara ya 
Kilimo. Hata hivyo, ilibainika kuwa mipaka 47 kati 57 ilikuwa na 
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wakaguzi toka Wakala wa Afya ya Mimea tu ambao hawakuwa na 
ujuzi wa kufanya ukaguzi wa mbolea. Kadhalika, ilibainika kuwa 
Mamlaka wa Udhibiti wa Mbolea inafanya kazi katika Bandari ya Dar 
es Salaam tu kati ya mipaka 57 nchini. 
 
(b)  Uhaba wa fedha  
Kwa mujibu wa mahojiano ambayo timu ya ukaguzi iliyafanya na 
maofisa wa Mamlaka wa Udhibiti wa Mbolea, uhaba wa fedha ulikuwa 
ni miongoni mwa sababu za kushindwa kutekeleza shughuli za 
ukaguzi. Kulikuwa na utoaji mdogo wa fedha ili kuwezesha 
kutekeleza shughuli za ukaguzi nchini. Hii ilisababisha Mamlaka wa 
Udhibiti wa Mbolea ichague mikoa michache tu ya kufanyia ukaguzi. 
Jedwali 4.12 linaonesha ugawaji wa fedha kuanzia mwezi Julai 2013 
hadi Juni 2018.  
 
Jedwali 4.12: Mgao wa fedha kwa wakaguzi wa Mamlaka wa 

Udhibiti wa Mbolea kuanzia mwezi Julai 2013 
hadi Juni 2018 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Kiwango 
Kilichotengwa 
kwa Ukaguzi 
(Milioni/Sh.) 

Kiwango 
Kilichotolewa 
(Milioni/Sh.) 

Asilimia 
Iliyotolewa 

2013/14 82.5 42.5 52 

2014/15 58.3 24.2 42 

2015/16 62.8 29.8 47 

2016/17 76.8 50.8 66 

2017/18 148.7 147.2 99 

Chanzo: Mpango wa Muda Mrefu wa Matumizi ya Mamlaka wa 
Udhibiti wa Mbolea kuanzia mwezi Julai 2013 hadi Juni 
2018 na Mchanganuo uliofanywa na Wakaguzi 2018 

 
Jedwali 4.12 linaonesha kuwa Mamlaka wa Udhibiti wa Mbolea 
ilipatiwa asilimia 61 ya fedha ilizoomba, ambazo nazo haikuweza 
kuzitumia kikamilifu. Hii ni kwa sababu haikuweza kukagua mikoa 
yote iliyopanga kukagua kama ambavyo inaoneshwa kwenye Jedwali 
4.3. Sababu iliyotolewa ya kutoweza kukagua mikoa yote 
haikujisheleza kwa kuzingatia tathmini hii iliyofanywa na wakaguzi. 
 
Kwa mwaka wa fedha 2017/18, Mamlaka wa Udhibiti wa Mbolea 
iliweza kupokea asilimia 99 ya fedha ilizoomba, lakini ilifanya kaguzi 
28 tu.  Licha ya kuongezeka  kwa utoaji wa fedha kwa shughuli za 
ukaguzi,  kiwango cha utekelezaji wa shughuli za  ukaguzi 
zinazofanywa na Mamlaka wa Udhibiti wa Mbolea kilikuwa kidogo. 
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4.3.5 Athari za ukaguzi hafifu wa pembejeo za kilimo 
zilizofanywa kwa wauzaji wa pembejeo za kilimo na 
mipakani 

 
i. Usambazaji wa pembejeo za kilimo zenye  ubora mdogo 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na malalamiko kuhusu ubora wa 
mbegu zilizosambazwa sokoni. Malalamiko yalihusu uwepo wa mbegu 
zisizomea kwenye soko. Hali hii ilibainika zaidi kwenye mikoa ya 
kanda ya kaskazini ya Kilimanjaro na Arusha, hususani wilaya za Hai, 
Meru, na Moshi. Ukaguzi ulibaini kulikuwa na na usambazaji wa 
mbegu zenye majina ya Pioneer 2859, DKC 90-89, SC 627, na SC 403, 
ambazo zililalamikiwa kuwa hazikuwa na uwezo wa kumea kama 
ambavyo ilithibitishwa na Mamlaka wa Udhibiti wa Mbegu. Wakulima 
pia walilalamika kuhusu uwepo wa mbegu ambazo zilikuwa zinamea 
ila hazikuweza kutoa mazao kama ilivyokusudiwa. Kadhalika, 
ilibainika kuwa viuwatilifu zisivyosajiliwa vilionekana kwenye wilaya 
na mikoa yote ya Tanzania, hali ikiwa mbaya sana katika mikoa ya 
inayopakana na nchi za jirani. 
 
Timu ya ukaguzi ilifanya mapitio ya ripoti 12 za ukaguzi kwa kipindi 
cha mwezi Julai 2016 hadi Disemba 2017, zilizoandaliwa na Taasisi 
ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu kwa lengo la kubaini utekelezaji 
wa shughuli mbalimbali kama vile kuingiza na kuuza viuwatilifu 
nchini. Mapitio hayo ya ripoti yalibainisha kuwa viuwatilifu kama vile 
Abamite, Doom, Boss, Lava, Lethal, na Romectin vilikuwa vinauzwa 
bila kusajiliwa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu.  
 
ii. Kuuza pembejeo za kilimo zilizofungashwa upya 
Iliripotiwa kuwa utekelezaji mdogo wa shughuli za ukaguzi 
imepelekea kuwepo na tabia kufungua kisha kufungasha upya 
pembejeo za kilimo kutoka kwenye ujazo mkubwa na kuweka 
kwenye ujazo mdogo. Hii ilidhihirika kwenye duka moja la muuzaji 
wa pembejeo za kilimo wakati timu ya ukaguzi ilipotembelea 
wauzaji wa viuwatilifu katika Wilaya ya Morogoro Vijijini. 
Kadhalika, mahojiano yaliyofanywa na timu ya ukaguzi na wakulima 
kwenye wilaya 4 zilizotembelewa za Hai, Mbeya Vijijini, Masasi, na 
Kalembo wakulima waliripoti kuwa kumekuwa na tabia ya kurudia 
kufungasha magunia ya mbolea toka ujazo mkubwa na kuweka 
kwenye ujazo mdogo. Hali hii iliripotiwa kusababishwa na 
kukosekana kwa mbolea iliyofungwa kwenye ujazo mdogo ambao 
unalingana na mahitaji ya wakulima wengi. Ilibainika kuwa kwa sasa 
ufungaji wa mbolea ni kwenye magunia ya kilogramu 50 ambao 
wakulima wenye uwezo mdogo hawawezi kumudu.  
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iii. Uingizaji usio halali wa pembejeo za kilimo 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na viuwatilifu nchini ambavyo 
viliingizwa kwa njia zisizo halali. Hali hii ilisababishwa na 
kutofanyika kwa ukaguzi wa mara kwa mara mipakani. Hali hii 
ilibainika sana kwenye mikoa inayopakana na nchi zingine kama vile 
Mtwara, Mbeya, Kigoma, Tanga, Kagera, na Arusha.  
 
4.4 Uenezaji Hafifu wa Maarifa kwa Wauzaji wa Viuwatilifu, 

Wakulima, na Maofisa Ugani 
 

4.4.1 Uenezaji hafifu wa maarifa kwa wasambazaji wa 
pembejeo za kilimo 

 
(a) Uenezaji hafifu wa maarifa kwa wauzaji wa viuwatilifu 
Kwa mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa Mimea ya Mwaka 1997 na 
Kanuni zake za Mwaka 1998, wauzaji wa viuwatilifu wanatakiwa 
wapatiwe mafunzo na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu kabla 
ya kuanza kuuza viuwatilifu. Ilibainika kuwa mafunzo kwa wauzaji 
wa viuwatilifu ni muhimu ili kuwa na uelewa mzuri wa kuhifadhi  
viuwatilifu kwenye maduka yao, na kuweza kutoa elimu kwa 
wakulima kuhusu matumizu sahihi ya viuwatilifu. 
 
Mapitio ya Ripoti za Mafunzo kwa kipindi cha ukaguzi huu 
yalibainisha kuwa kuanzia mwezi Septemba 2015 hadi Septemba 
2017, Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu ilitoa mafunzo kwa 
wauzaji wa viuwatilifu 998. Mafunzo hayo yalihusu taratibu za 
uendeshaji wa biashara ya viuwatilifu nchini kulingana na Sheria ya 
Udhibiti wa Mimea ya Mwaka 1997. 
 
Kadhalika, ilibainika kuwa hakukuwa na kanzidata inayoonesha idadi 
ya wauzaji wa viuwatilifu waliopo nchini ikilinganishwa na wale 
waliopatiwa mafunzo, ambayo ingeweza kusaidia kuonesha kiwango 
cha upungufu wa wauzaji wa viuwatilifu ambao hawajapatiwa 
mafunzo. Kanzidata pia ingesaidia kwenye kuandaa mipango ya 
utekelezaji wa shughuli za mafunzo kwa wauzaji wa viuwatilifu. Hali 
hii ilisababishwa na kukosekana kwa mpango-kazi na utaratibu wa 
kurudia kutoa mafunzo kwa wauzaji wa viuwatilifu. Jambo hili ni 
muhimu kutokana na mabadiliko ya mara kwa mara kwenye muundo 
wa utengenezaji na majina ya viuwatilifu. 
Kutoka kwenye halmashauri sita ambazo timu ya ukaguzi 
ilizitembelea, ilibainika kuwepo kwa wauzaji wa viuwatilifu ambao 
hawakuwa wamepata kabisa mafunzo kama Sheria ya Udhibiti wa 
Mimea ya Mwaka 1997 inavyowataka. Jedwali 4.13 linatoa maelezo 
Zaidi. 
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Jedwali 4.13: Hali ya utoaji wa mafunzo kwa wauzaji wa 
viuwatilifu 

Jina la Duka la 
Viuwatilifu 

Mwaka 
Biashara 
Ilipoanza 

Idadi ya Training 

Mafunzo ya 
Usajili 

Urudiwaji wa 
Mafunzo 

Duka la 
Viuwatilifu  1 

2010 0 0 

Duka la 
Viuwatilifu  2 

2015 1 0 

Duka la 
Viuwatilifu  3 

2013 1 2 

Duka la 
Viuwatilifu  4 

2016 0 0 

Duka la 
Viuwatilifu  5 

2008 1 3 

Duka la 
Viuwatilifu  6 

2015 0 0 

Duka la 
Viuwatilifu  7 

2016 0 0 

Duka la 
Viuwatilifu  8 

2008 0 0 

Duka la 
Viuwatilifu  9 

1994 1 2 

Duka la 
Viuwatilifu  10 

2015 0 0 

Duka la 
Viuwatilifu  11 

2010 1 1 

Duka la 
Viuwatilifu  12 

2005 0 0 

Duka la 
Viuwatilifu  13 

1999 0 0 

Chanzo: Uchambuzi uliofanywa na Wakuguzi kutoka kwenye 
Mahojiano na Mofisa wa halmashauri zilizotembelewa 
(2018) 

 
Jedwali 4.13 linaonesha kuwa wauzaji wa viuwatilifu 5 kati ya 13 
walipatiwa mafunzo kabla ya kuanza kuuza viuwatilifu.  Kati ya 
wauzaji hawa 5, wauzaji 4 walipata mafunzo ya marudio toka kwa 
CNFA/TAGMARK ambayo yalidhaminiwa na Mradi wa Wauzaji wa 
Pembejeo uliopo chini ya Wizara ya Kilimo. 
 
Ilibainika pia kuwa licha ya mafunzo kutolewa na Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuatilifu kwa wauzaji wa viuwatilifu, si wauzaji wote 
walikuwa wanatoa huduma kwenye maduka yao. Ripoti ilibainisha 
kuwa wafanyakazi waliokuwa wanatoa huduma kwenye maduka 
mengi ya pembejeo hawakuwa na elimu ya usimamizi wa viuwatilifu. 
Kwa mfano, maduka 10 kati ya 13 yaliyotembelewa, wafanyakazi 
wake hawakupata mafunzo yeyote ya usimamizi wa viuwatilifu. 
Ilibainika pia kuwa kulikuwa na wauzaji wa viuwatilifu ambao 
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hawakupata kabisa mafunzo ya usimamizi wa viuwatilifu kama Sheria 
ya Udhibiti Mimea inavyotaka. Kwa mfano, katika maduka ya wauzaji 
13 yaliyotembelewa, kulikuwa na wauzaji 8 ambao hawakuwa 
wamepata mafunzo kabisa.  
 
(b)  Usambazaji hafifu wa maarifa kwa wauzaji wa mbegu na 
mbolea 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
zinatakiwa ziwe na mipango ya utoaji wa elimu kwa wauzaji wa 
mbolea na mbegu ili kuhakikisha kuwa  mbegu na mbolea  
zinazouzwa zinakidhi viwango. Mapitio ya ripoti za mwaka kwa 
kipindi cha ukaguzi huu yalibainisha kuwa mafunzo kwa wauzaji wa 
mbegu na mbolea yalifanyika mara moja tu. Ilibainika zaidi kuwa 
licha ya kuwa baadhi ya wauzaji wa pembejeo za kilimo walikuwa na 
elimu ya jumla kuhusu kilimo, wauzaji waliokutwa kwenye maduka 
hayo hawakuwa na elimu. Wauzaji hawakuweza kutoa hata elimu ya 
jumla kwa wakulima kuhusu matumizi ya mbolea na mbegu. 
 
Kwa mujibu wa uchambuzi uliofanywa na timu ya ukaguzi kwenye 
sampuli chache zilizochaguliwa kwa wauzaji wa  mbegu na mbolea 
kutoka halmashauri zilizotembelewa  za Hai, Mbeya, Kalambo, na 
Masasi, asilimia 80 ya wauzaji hawakuwa na elimu ya kilimo. Hii 
inaonesha kuwa wauzaji hao hawawezi kutoa ushauri wanapowauzia 
wakulima mbegu na mbolea.   
 
4.4.2 Uenezaji hafifu wa maarifa kwa maofisa ugani  
Kazi kubwa ya maofisa ugani kwenye halmashauri ni kuelimisha 
wakulima kuhusu masualaya ya kilimo ili kuhakikisha kuwa wakulima 
wanapata haki yao ya kuelemishwa kwa muda sahihi. Kadhalika, 
ilibainika kuwa   maofisa ugani kwenye halmashauri hawakuwa 
wamewezeshwa kutoa huduma za ugani kwa wakulima ambazo 
zilikuwa zinajumuisha matumizi sahihi ya mbolea, mbegu, na 
viuwatilifu. Wizara ya Kilimo na TAMISEMI zilibainisha kuwa 
hakukuwa na tathmini ya uhitaji wa mafunzo iliyofanyika wala kutoa 
elimu kwa maofisa ugani. 
 
Kwa mfano, ilibainika kuwa maofisa ugani wengi hawakuwa 
wanapatiwa mafunzo vizuri kuhusu namna bora ya usimamizi wa 
viuwatilifu. Ilibainika kuwa maofisa hao walikuwa wanategemea 
elimu waliyoipata wakati wakiwa vyuoni. Hali hii ilibainika wakati 
timu ya ukaguzi ilipotembelea halmashauri sita za Itilima, Urambo, 
Morogoro, Masasi, Njombe, na Arusha. Katika halmashauri hizo, timu 
ya ukaguzi ilibaini kuwa nusu ya maofisa ugani waliohojiwa katika 
halmashauri za Morogoro, Njombe, na Masasi hawakuwa wamepata 
mafunzo ya usimamizi wa viuwatilifu. Kadhalika ilibainika kuwa kwa 
wale waliopatiwa mafunzo, mafunzo hayo yalifanyika miaka kumi 
iliyopita. Katika Halmashauri za Itilima na Urambo, maofisa ugani 
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wote waliohojiwa hawakuwa wamepatiwa mafunzo kabisa kwenye 
eneo la usimamizi wa viuwatilifu.  
 
Kadhalika, kwa mujibu wa mapitio ya ripoti za utekelezaji kutoka 
katika halmashauri zilizotembelewa, kwa kipindi cha kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2017/18, halmashauri ziliweza kuendesha mafunzo 
kidogo kwa maofisa kilimo kuhusu matumizi bora ya mbegu na 
mbolea. Iliripotiwa zaidi kuwa kwa halmshauri zilizotembelewa za 
Hai, Mbeya Vijijini, Masasi, na Kalambo, maofisa ugani waliopatiwa 
mafunzo walikuwa 2,120 kati ya 5000 ambao walipangwa kupatiwa 
mafuzno ikiwa ni sawa na asilimia 42 kwa miaka ya fedha kuanzia 
2015/16 hadi 2017/18. 
 
4.4.3 Uenezaji hafifu wa maarifa kwa wakulima  
Kwa mujibu wa mahojiano na maofisa wa Wizara ya Kilimo na 
TAMISEMI, wakulima katika halmashauri wanatakiwa kuwezeshwa 
katika njia mbalimbali za kisasa za kilimo kama uaandaaji wa 
shamba, matumizi ya mbolea, utumiaji mbegu bora, mbinu za 
umwagiliaji na matumizi ya viuwatilifu.  
 
Ilibainika kwamba njia kuu inayotumika kueneza ujuzi mpya wa 
kilimo na kilimo cha kisasa kwa wakulima ni matumizi ya shamba 
daras. Hivyo, maofisa ugani hasa vijijini wana jukumu la kuhamasisha 
wakulima kuunda vikundi vya wakulima vya wanachama kati ya 25 
na 30 ili waweze kujifunza kupitia mashamba madogo kama shamba 
darasa. Wakaguzi walifanya tathmini ya uenezaji wa ujuzi wa 
matumizi sahihi na utunzaji wa pembejeo za kilimo na kugundua 
mapungufu yafuatayo. 
 
Mapungufu katika utoaji wa mafunzo ya viuwatilifu kwa 
wakulima 
Mahojiano yaliyofanyika baina ya timu ya ukaguzi na Maofisa wa 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu, TAMISEMI, na halmashauri 
6 zilizotembelewa yalibaini kuwa wakulima hawakupewa mafunzo ya 
kutosha ya utunzaji salama wa viuwatilifu.  Pia, ilibainika kuwa 
TAMISEMI ilitoa mafunzo ya kilimo cha kisasa kwa wakulima kupitia 
mamlaka za serikali za mitaa, lakini mafunzo hayo yalijumuisha 
elimu ya viuwatilifu kwa kiwango kidogo. Ilibainika kwamba katika 
halmashauri 6 zilizotembelewa, hayakutolewa mafunzo ya usimamizi 
wa viuwatilifu na masuala mengine ya kilimo. 
 
Timu ya ukaguzi ilifanikiwa kushuhudia jinsi wakulima wanavyotunza 
na kutumia viuwatilifu. Kwa mfano, mkulima mmoja katika kijiji cha 
Ndatu alitunza viuwatilifu alivyonunua kwa kuning’iniza kwenye mti 
ambao upo karibu sana na jiko la nyumba yake. Katika kijiji cha 
Lagangabilili, mkulima alionekana akinyunyuzia viuwatilifu katika 
shamba la pamba bila kuvaa zana zinazoitajika kama kinga. Alivaa 
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mabuti na kofia ya pikipiki ambayo pia haikuwa kofia sahihi ya 
kukinga uso wake kama inavyooneshwa kwenye Picha 4.1.  

 

Picha 4.1: Mkulima akiwa hajajikinga katika kijiji cha Lagangabilili 
Wilaya ya Itilima (Picha imepigwa na Timu ya Ukaguzi, Januari 17, 
2018). 
 
Kielelezo 4.3 kinaonesha hali ya wakulima ambao hawajawezeshwa 
na elimu ya viuwatilifu katika halmashauri sita zilizotembelewa za 
Meru, Itilima, Urambo, Morogoro, Njombe, na Masasi. 
 
Kielelezo 4.3: Hali ya wakulima ambao hawajapokea mafunzo ya 

viuwatilifu kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2017/18 katika 
halmashauri sita zilizotembelewa 

 
 
Kama inavyoonekana katika Kielelezo 4.3, zaidi ya asilimia 90 ya 
wakulima waliotembelewa hawakupewa elimu ya viuwatilifu na 
mafunzo ya utunzaji salama wa viuwatilifu. 
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(a) Mapungufu katika utoaji wa mafunzo kwa wakulima 
katika utumiaji mzuri wa mbegu na mbolea 

Ilibainika kuwa wakulima wachache walipata mafunzo ya matumizi 
mazuri na utunzaji wa mbegu na mbolea. Hii ilithibika kupitia taarifa 
za mafunzo za matumizi ya mbegu na mbolea kutoka halmashauri 
nne (4) zilizotembelewa ambazo ni Hai, Mbeya Vijijini, Kalambo, na 
Masasi. Kuanzia miaka ya fedha   2013/14 hadi 2017/18, jumla ya 
wakulima 13,874 kati ya 19,581 waliopangwa kufundishwa, ndiyo 
walifundishwa kama Jedwali 4.14 linavyoonesha kwa kina. 
 

Jedwali 4.14: Hali ya wakulima waliofundishwa katika 
halmashauri nne zilizotembelewa kutoka mwaka 2013/14 hadi 

2017/18 
Mwaka 

wa 
Fedha 

Waliopang
wa 

kufundish
wa 

Waliofundish
wa 

Wasiofundish
wa 

Asilimia ya 
wasiofundish

wa  

2013/14 1708 1203 505 30 

2014/15 3592 2396 1196 33 

2015/16 4693 3288 1405 30 

2016/17 4578 3415 1163 25 

2017/18 5010 3572 1438 29 

 
Jedwali 4.14 linaonesha kuwa asilimia 25 hadi 33 ya wakulima 
hawakufundishwa jinsi ya kutumia vizuri mbegu na mbolea. 
 
4.4.4 Sababu zinazochangia kuwepo kwa mapungufu katika 

utoaji elimu 
Sababu nyingi zimeorodheshwa kuwa ndizo huchangia udhaifu katika 
utoaji wa elimu wa matumizi mazuri ya pembejeo za kilimo kama 
zinavyoelezwa hapa chini. 
 
i. Sababu zinazochangia kuwepo kwa mapungufu  katika utoaji 

wa elimu kwa wauzaji wa membejeo 
 
Kukosekana kwa mpango wa mafunzo 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu inatakiwa kuandaa mpango 
wa mafunzo ili kuwezesha kufanyika kwa mafunzo ya viuwatilifu kwa 
wauzaji wa viuwatilifu. Hata hivyo, imebainika hapakuwepo na 
mpango wa kimaandishi ulioandaliwa kuelekeza utoaji wa mafunzo 
ya viuwatilifu kwa wauzaji wa viuwatilifu. Sababu kuu ya 
kutokuwepo kwa mpango wa mafunzo ni ukosefu wa vipaumbele 
katika uandaaji wa mipango licha ya uelewa wa faida zake kwa 
wakulima na watumiaji wakuu wa pembejeo za kilimo.  
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ii. Sababu zinazochangia kuwepo na mapungufu katika utoaji 
elimu kwa maofisa ugani 

 
Upungufu wa fedha zinazotolewa kwa kitengo cha kilimo, 
umwagiliaji, na ushirika katika halmashauri 
Licha ya mamlaka za serikali za mitaa kupewa waraka wa fedha 
ambao unaagiza kubakisha asilimia 20 ya mapato yaliyokusanywa 
kutoka katika shughuli za kilimo ili kuwezesha kitengo 
kinachosimamia shughuli hizo, imebainika kuwa utekelezaji wa 
waraka huo umekuwa finyu.  
 
Hii imeonekana katika halmashauri7 zote zilizotembelewa kuwa 
fedha zilizobakishwa zilikuwa chini ya asilimia 20. Pia, ilionekana 
mafunzo yasiyo sahihi yaliyotolewa kwa maofisa ugani yaliathiri 
utekelezaji wa majukumu yao ya kuwashauri na kuwafundisha 
wakulima katika utumiaji na utunzaji wa viuwatilifu, mbegu, na 
mbolea.   
 
Sababu zinazochangia kuwepo kwa mapungufu katika utoaji elimu 
kwa wakulima 

(a) Ukosefu wa tathmini ya mahitaji 
Maofisa wa Wizara ya Kilimo na TAMISEMI wamethibitisha kwamba 
hakukuwa na tathmini ya mahitaji ya mafunzo iliyofanyika ili 
kutambua mahitaji ya mafunzo kwa wakulima. 
 

(b) Upungufu wa maofisa ugani 
Ilibainika kwamba kulikuwa na upungufu wa maofisa ugani katika 
ngazi za vijiji na kata ambao walitakiwa kutoa mafunzo kwa 
wakulima katika halmashauri8 zilizochaguliwa kama sampuli ya 
ukaguzi. Kwa mfano, halmashauri zilizotembelewa za Hai, Mbeya, 
Masasi, na Kalambo zilikuwa na maofisa ugani 272 kati ya 531 
waliohitajika, sawa na asilimia 51 ya maofisa ugani wanaohitajika.  
  

(c) Mafunzo ya wakulima kuwa nje ya mamlaka ya Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu  

Ilibainika kuwa ni mara chache sana Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu wanatoa mafunzo ya viuwatilifu kwa wakulima kwa 
sababu si jukumu lake. Mafunzo yanayotolewa kwa wakulima 
yanategemea maombi yanayowasilishwa na wakulima wenyewe 
kupitia makundi yao. Kwa kawaida, Taasisi hutoa mafunzo kwa 
wakufunzi kwa wakulima waliochaguliwa. Vilevile, hutoa mafunzo 
kwa wauzaji wa pembejeo vijijini ambao ni wakulima 
wanaofundishwa kuuza viuwatilifu kwenye vijiji vyao.  

                                                           
7 Meru, Morogoro, Itilima, Urambo, Njombe, Masasi, Hai, Mbeya, na  
Kalambo 
8 Meru, Morogoro, Itilima, Urambo, Njombe, Masasi, Hai, Mbeya na Kalambo 
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4.5 Mapungufu katika Ufuatiliaji wa Shughuli za Udhibiti wa 

Ubora  
 
4.5.1 Ufuatiliaji wa shughuli za udhibiti wa ubora wa viuwatilifu 

unaofanywa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu 
Mapitio ya Mpango-mkakati wa Mwaka wa Wizara ya Kilimo 
yalionesha kuwa ufuatiliaji wa shughuli za viuwatilifu unafanywa na 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu. Hata hivyo, ilibainika kuwa 
si vipengele vyote vya udhibiti wa ubora kwenye viuwatilifu kama 
usajili, ukaguzi, na ufahamu vilijumuishwa.  Ufuatiliaji unaofanywa 
na Wizara ya Kilimo umejikita kwenye udhibiti wa shughuli za usajili 
kupitia Kamati ya Kitaifa ya Ushauri wa Ulinzi wa Mimea, na Kamati 
Ndogo za Kitaalamu za Uidhinishaji na Usajili wa Viuwatilifu ili 
kuhakikisha viuwatilifu vilivyosajiliwa vinavigezo vinavyohitajika. 
 
Imebainika pia kuwa maofisa wote kutoka Wizara ya Kilimo na Taasisi 
ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu wanalinganisha shughuli za ukaguzi 
zinazofanywa kwa wauzaji wa viuwatilifu na mipakani kuwa ndiyo 
shughuli za ufuatiliaji. Hii imeonekana kuwa dalili za Wizara ya 
Kilimo kushindwa kuweka vipaumbele kwenye ufuatiliaji wa shughuli 
zingine za viuwatilifu zinazojumuisha ukaguzi na mafunzo kinyume 
na kazi zake kama wizara inayosimamia utekelezaji wa sera 
zilizoundwa na miongozo mbalimbali iliyowekwa kuongoza eneo la 
viuwatilifu. 
 
4.5.2 Sababu zinazochangia mapungufu kuwepo kwenye 

ufuatiliaji wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu  
 
Vipaumbele hafifu kwenye shughuli za ufuatiliaji na tathmini 
Ilibainika kuwa Wizara ya Kilimo haikuweka kipaumbele kwenye 
utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini.  Ilibainika zaidi 
kuwa hali hii ilichangiwa na bajeti ndogo inayotengwa kwa Idara ya 
Ufuatiliaji na Tathmini ili kuiwezesha kutekeleza majukumu yake. 
 
Matumizi hafifu ya zana za kukusanyia takwimu 
Imebainika kuwa Wizara ya Kilimo inatumia Mfumo wa Takwimu za 
Kilimo kuingizia na kukusanya taarifa muhimu zinazohitajika 
wizarani. Huu ni mfumo unaowezesha taarifa na mawasiliano kutoka 
ngazi ya chini hadi kufika wizarani, ingawa hautumiwi ipasavyo 
kupata taarifa zinazohitajika kutoka Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu.   
 
Ukosefu wa muundo wa ufuatiliaji na mpango-kazi wa ufuatiliaji 
Mahojiano kati ya wakaguzi na maofisa wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
wa Viuwatilifu yalibaini kuwa hakukuwa na  muundo wa ufuatiliaji 
wa kimaandishi wala mpango-mkakati ulioandaliwa wa kuwezesha 



 

78| P a g e  
 

ufuatiliaji wa utendaji wa shughuli za udhibiti  wa ubora 
zinazofanywa na  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu. 
 
Kwa hiyo, Wizara ya Kilimo imeshindwa kufuatilia maendeleo ya 
malengo yaliyowekwa kuhakikisha pembejeo za kilimo 
zinazosambazwa kwenye masoko zina viwango vinavyohitajika. 
Hivyo, kuna uwezekano wa kuwa na matatizo ambayo hayatapata 
suluhu kwa muda mrefu.  
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SURA YA TANO 
 

USIMAMIZI WA MILIPUKO YA MAGONJWA NA VISUMBUFU VYA 
MIMEA 

 
5.1 Utangulizi 
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa ufanisi wa utekelezaji 
wa mikakati ya usimamizi wa milipuko ya magonjwa na visumbufu 
vya mimea. Milipuko ya magonjwa na mimea imepunguza kiwango 
kikubwa cha uhakika wa chakula katika maeneo mbalimbali. Aidha, 
imeathiri biashara za kimataifa na upatikanaji wa masoko kwa 
sababu ya uzalishaji wa kiwango cha chini cha mazao. 
 
Matokeo ya ukaguzi yamejumuisha masuala manne ambayo ni 
udhibiti, kinga, uratibu, na ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za 
usimamizi wa milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea. 
Yafuatayo ni mapungufu yaliyojitokeza.  
 
5.2 Mifumo Hafifu ya Kukinga Milipuko ya Magonjwa na 

Visumbufu vya Mimea 
Wizara husika bado haijaunda mifumo madhubuti ya kujikinga na 
milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea kwa sababu ya 
udhaifu wa ukaguzi mipakani, na uelewa mdogo wa wakulima katika 
matumizi ya njia unganishi za kujikinga na visumbufu vya mimea na 
upatikanaji mdogo wa mbegu bora za kilimo. 
 
Yafuatayo ni mapungufu yaliyoonekana kwenye changamoto za 
uzuiaji wa milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea. 
 
5.2.1 Udhaifu wa ukaguzi mipakani 
Ukaguzi umebaini kuna kuna viuwatilifu vinavyoingia mipakani kwa 
kiwango kikubwa bila kukaguliwa na wakaguzi wa Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuwatilifu. Ilibainika kuwa ukaguzi ulikuwa haufanyiki 
ipasavyo kutokana na upungufu wa wakaguzi na vifaa vya ukaguzi 
katika mipaka kama ilivyoainishwa hapo chini.  

 Upungufu wa wakaguzi mipakani: Ilionekana kwamba kuna 
upungufu wa wakaguzi wa afya ya mimea waliopangwa mipakani 
walio chini ya Wizara ya Kilimo. Kati ya mipaka 51 
inayotambulika, Wizara inafanya kazi katika mipaka 36 tu. Hii 
inamaanisha kuwa moja ya tatu ya mipaka ya Tanzania haina 
wakaguzi wa afya ya mimea na hivyo kuleta changamoto ya 
udhibiti wa uingizaji wa viuwatilifu kutoka nchi za nje.  

 

 Upungufu wa vifaa vya ukaguzi: Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa 
na udhaifu wa ukaguzi uliofanyika mipakani kutokana na uhaba 
wa wakaguzi. Pia, wakaguzi wachache waliopo walikabiliwa na 
uhaba wa vitendeakazi ambavyo ni muhimu katika ukaguzi 
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mipakani. Mfano wa vitendeakazi hivyo ni vyumba vya kutunzia 
ubaridi, vifaa vya kukinga uso wakati wa kazi, glavu, lenzi, na 
kompyuta yenye programu ya kuwezesha kuchunguza visumbufu 
hatarishi vya mimea.   

 

 Udhaifu katika kufuata viwango vya ukaguzi na taratibu: Ukaguzi 
ulibaini udhaifu katika kufuata viwango vya ukaguzi na taratibu 
zake wakati wa ukaguzi mipakani. Hii ilithibitishwa katika 
mipaka ya Namanga, Mutukula, na Tunduma ambapo ilionekana 
viwango vya ukaguzi na taratibu zake kutofuatwa wakati wa 
ukaguzi. Hali hii ilisababishwa na kuwepo wafanyakazi ambao 
hawakujengewa uwezo wa kuchunguza visumbufu hatarishi vya 
mimea na kutokuwa na uelewa wa utaratibu na viwango vya 
ukaguzi kwa shughuli za afya ya mimea, na kuwa na orodha 
iliyopitwa na wakati ya visumbufu vya mimea.  

 
5.2.2 Uelewa mdogo wa wakulima katika matumizi ya njia za 

mpango jumuishi wa udhibiti wa visumbufu vya mimea  
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu, Wizara ya Kilimo, na Ofisi 
ya Raisi - TAMISEMI ilitakiwa kuandaa mpango wa mafunzo ili 
kuwezesha mafunzo ya viuwatilifu kwa wauzaji, wakulima, na 
maofisa ugani. Hata hivyo, ukaguzi umebaini kutokuwepo kwa 
mpango huo. Vilevile, ilibainika kuwa hamna tathmini ya mahitaji ya 
mafunzo iliyofanyika kuonesha uhitaji wa mafunzo kwa wakulima na 
maofisa ugani.  
 
Hivyo, kumekuwa na upungufu wa mafunzo yanayotolewa na maofisa 
ugani kwa wakulima kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 5.1. 
Kiwango kidogo cha mafunzo kilichotolewa hakikuweza kufundisha 
masuala yanayohusiana na milipuko ya magonjwa na visumbufu vya 
mimea. Hivyo, udhaifu umeonekana katika uenezaji wa elimu ya 
visumbufu vya mimea na milipuko ya magonjwa kwa maofisa ugani 
na wakulima. Hali hii imepelekea kukosekana kwa uelewa wa 
kutosha katika kukabiliana na changamoto za milipuko ya magonjwa 
na visumbufu vya mimea katika maeneo mbalimbali.    
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Jedwali 5.1: Idadi ya wakulima waliofundiswa udhibiti wa 
visumbufu vya mimea na magonjwa katika 
halmashauri kuanzia mwaka 2011-2015 

Halmashau
ri 

Idadi ya 
watu 

wanaojishu
ghulisha na 

kilimo 

Idadi ya  
wakulima 

iliyopangwa 
kufundishwa 

Idadi ya  
wakulima 

waliofundishwa 

% 
Wakulima 
waliofund

ishwa 

Mbarari  270,465 120 0 0 

Nanyumbu  135,771 0 0 0 

Bahi  175,401 0 0 0 

Meru  285,131 13,000 0 0 

Masasi  313,117 1200 200 17 

Muleba  540,310 549 549 100 

Lushoto 177,818 223 223 100 

Chanzo: Ripoti za Maendeleo za kuanzia mwaka 2011-2015 kutoka 
halmashauri zilizotembelewa 

 
Jedwali 5.1 linaonesha kuwa katika halmashauri saba 
zilizotembelewa, wakulima wa halmashauri nne hawajapata elimu 
kuhusu Mpango Jumuishi wa Udhibiti wa njia za kujikinga dhidi ya 
visumbufu vya mimea kuanzia mwaka 2011 hadi 2015. 
 
Sababu ya upungufu wa mafunzo ni udhaifu wa kuwa na vipaumbele 
katika mafunzo ya wakulima. Pia, maofisa ugani waliopo hawakuwa 
na ujuzi wa kisasa kuhusu magonjwa na visumbufu vya mimea, na 
hivyo kushindwa kueneza maarifa mapya kwa wakulima kuhusu 
visumbufu vya mimea na magonjwa.  
 
Matokeo yake, upungufu wa mafunzo kuhusu Mpango Jumuishi wa 
Udhibiti wa visumbufu vya mimea kwa wakulima umepunguza uwezo 
wa wakulima kuweka njia madhubuti za kujikinga dhidi ya milipuko 
ya magonjwa na visumbufu vya mimea. Kwa mfano, katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu, baada ya mafunzo, mavuno 
yaliongezeka kutoka tani 0.8/hekta hadi tani 3.2/hekta. Kielelezo 
5.1 kinaonesha ongezeko la mavuno baada ya mafunzo. 
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Kielelezo 5.1: Matokeo ya mafunzo kwa kiwango cha uzalishaji 
(mavuno kwa tani/hekta) 

 

 
Chanzo: Mlinganisho wa Mkaguzi kwa kutumia taarifa ya Ripoti ya Utafiti 

Shirikishi ya Nanyumbu, 2015 

  
Kielelezo 5.1 kinaonesha umuhimu wa mafunzo ya visumbufu vya 
mimea na milipuko ya magonjwa kwa wakulima. Uchambuzi 
unaonesha kuwa mwaka 2007/08 kabla ya mafunzo, mavuno 
yalikuwa pungufu kwa tani 2/hekta; ila baada ya mafunzo kutolewa 
kwa wakulima kuanzia mwaka 2008 hadi 2015 kumekuwa na 
maboresho kwenye mavuno ya wakulima hadi kufikia tani 3.2/hekta.  
 
5.2.3 Upatikanaji mdogo wa mbegu bora za kilimo na 

viuwatilifu ili kuzuia milipuko ya magonjwa na visumbufu 
vya mimea  

Wakulima walipewa ruzuku ya pembejeo za kilimo lakini hazikuwa 
za kutosha kuwafikia wakulima wote nchini. Wakulima wachache tu 
ndiyo walifanikiwa  kupata mbegu bora  na viuwatilifu. Hali hii 
ilisababishwa  na usambazaji mdogo wa pembejeo kwa wakulima. 
Mara nyingi kumekuwa na ucheleweshaji wa mbegu bora kupitia 
ruzuku. Wakulima wanapoomba ruzuku wamekuwa wakipata kipindi 
ambacho si cha uzalishaji kutokana na ucheleweshaji. 
 
Hii imethibitishwa katika halmashauri saba zilizotembelewa na 
wakaguzi. Jedwali 5.2 inaonesha kwa kina mchanganuo wa ruzuku 
ya mbegu ya mahindi katika Halmashauri ya Meru na Kata ya Kikwe. 
 
 
Jedwali 5.2: Mchanganuo wa ruzuku ya mahindi kwa wakulima 

wa Kata ya Kikwe 
Chanzo: Ripoti ya usambazaji wa Pembejeo za Kilimo ya Kata ya Kikwe 
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Jedwali 5.2 linaonesha mahitaji ya pembejeo za kilimo (mbegu 
zinazohimili magonjwa) ni makubwa ikilinganishwa na pembejeo 
zilizotolewa. Kwa vijiji vingi, pembejeo zilizotolewa ni pungufu kwa 
nusu ya maombi ya pembejeo (mbegu) kutokana na udhaifu kwenye 
tathmini ya mahitaji ya wakulima na upungufu wa bajeti kuwezesha 
upatikanaji wa mbegu. 
 
Sababu zinazochangia upatikanaji mdogo wa mbegu bora na 
viuwatilifu  
(i) Udhaifu kwenye tathmini ya mahitaji ya wakulima: 

Pembejeo nyingi za kilimo zitolewazo ni pungufu ya nusu ya 
mahitaji ya wakulima kutokana na udhaifu kwenye tathmini 
ya mahitaji ya wakulima. 

 
(ii) Ukaguzi dhaifu kwa wauzaji wa mbegu: Mapitio ya mipango 

ya mwaka na ripoti za utekelezaji za Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbegu kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18 zinaonesha 
kuwa mpango wa ukaguzi wa mwaka ulilenga idadi pungufu 
ya nusu ya wauzaji halisi wa mbegu. Wauzaji wengi wa mbegu 
hawakukaguliwa kuhakikisha iwapo mbegu zinazouzwa kwa 
wakulima zinahimili magonjwa na visumbufu vya mimea. 
Jedwali 5.3 linaonesha idadi ya wauzaji wa mbegu 
waliokaguliwa kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18.  

  
Jedwali 5.3: Idadi ya wauzaji wa mbegu iliyopangwa 

kutembelewa kwa ukaguzi kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2017/18 

                                                           
9Maombi yalifanywa baada ya kupokea taarifa kutoka kwa mamlaka za 
serikali za mitaa baada ya kupokea ruzuku kwa mwaka 2014/2015 lakini 
halmashauri hazikupokea ruzuku 

Mwaka Kijiji 
 
 

Ruzuku 
Iliyoombwa 
kwa Idadi ya 

Wakulima 

Ruzuku 
Iliyotolewa kwa 

Idadi ya 
Wakulima 

Asilimia ya 
Ruzuku 

Iliyotolewa 

2013/14 Karangai 311 57 18 

Maweni 250 50 20 

Kikwe 212 300 140 

Nambala 301 50 17 

2014/15 Karangai  
 
0 

 
 
0 

 
 

09 
Maweni 

Kikwe 

Nambala 

2015/16 Karangai 587 200 34 

Maweni 418 200 48 

Kikwe 450 200 44 

Nambala 591 300 51 
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Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Wauzaji 

Waliosajiliwa 

Wauzaji 
Waliokaguliwa 

Asilimia ya Wauzaji 
Waliokaguliwa  

2014/15 525 105 20 

2015/16 765 0 0 

2016/17 827 296 36 

2017/18 987 296 30 

Chanzo: Mpango wa utekelezaji kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18 

 
Jedwali 5.3 linaonesha wastani wa asilimia 22 wa jumla ya wauzaji 
wa mbegu walikaguliwa kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2017/18.  
 
(iii) Ukaguzi dhaifu kwa wauzaji wa viuwatilifu kwenye masoko: 

ilibainika kuwepo kwa viuwatilifu vilivyo chini ya kiwango 
kwenye masoko. Hii imesababishwa na udhaifu kwenye 
ukaguzi wa viuwatilifu masokoni. Hali hii ilisababisha pia 
kuwepo kiwango kikubwa cha viuwatilifu vilivyo chini ya 
kiwango kwa wakulima. Kwa mfano, mapitio ya taarifa za 
ukaguzi za Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu kwa 
kipindi cha mwezi Julai 2016 hadi Disemba 2017 yanaonesha 
kuwa  viuwatilifu “Abamite, Doom, Boss, Lava, Lethal, na 
Romectin” viliuzwa kwenye masoko bila kusajiliwa na Taasisi 
ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu. Viuwatilifu vingi ambavyo 
vipo chini ya kiwango vilionekana kwenye mikoa iliyopo 
mipakani, ambayo ni Mtwara, Mbeya, Kigoma, Tanga, Kagera, 
na Arusha. 

  
(iv) Upungufu wa wauzaji wa pembejeo waliosajiliwa wenye 

elimu ya ubora wa viuwatilifu sokoni. Ukaguzi umebaini 
kuwa elimu ya ubora wa pembejeo za kilimo ikiwemo 
viuwatilifu na mbegu kwa wauzaji pembejeo imetolewa lakini 
imeonekana wauzaji waliosajiliwa wanaotarajiwa kuuza 
pembejeo bora kwa wakulima ni wachache ikilinganishwa na 
mahitaji.  

 
Athari za upatikanaji mdogo wa mbegu bora za kilimo na 
viuwatilifu 
Hii inasababisha wakulima kutumia mbegu mbalimbali za asili 
ambazo zina uwezo mdogo wa uzalishaji na ambazo zipo hatarini 
kuathiriwa na magonjwa na visumbufu vya mimea. Hali hii 
inasababisha wakulima kupata kiwango kidogo cha mavuno na 
kusababisha uhaba wa chakula na mapato kupungua. Pia, 
imeonekana kuwa utumiaji wa viuwatilifu visivyo na ubora unaleta 
changamoto mbalimbali ikiwemo kuvuna mazao hafifu zaidi ya 
ilivyotarajiwa na wakulima.  
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5.3 Udhaifu kwenye Njia za Udhibiti wa Milipuko ya Magonjwa 
na Visumbufu vya Mimea 

Njia za udhibiti wa magonjwa na visumbufu vya mimea 
hazijazingatiwa ipasavyo na Wizara ya Kilimo na Ofisi ya Raisi - 
TAMISEMI kama inavyotakiwa na Sheria ya Afya ya Mimea ya Mwaka 
1997 kama inavyofafanuliwa katika sehemu zifuatazo:  
 
5.3.1 Uchambuzi wa kina hafifu uliofanyika kwenye kubaini 

milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea  
Kwa kuwa Tanzania ni mwanchama wa  IPPC, inawajibu wa kuwa na 
mfumo wa uchunguzi wa kina ili kubaini mapema milipuko ya 
magonjwa na visumbufu vya mimea. Mfumo wa uchunguzi wa kina 
wenye ufanisi unasaidia kudhibiti na kupunguza uharibifu wa mazao. 
Visumbufu vya mimea aina ya viwavijeshi vinagundulika kwa njia ya 
utabiri wa kienyeji kupitia mitego aina ya felemoni. Wizara ya Kilimo 
ikishirikiana na utabiri wa kienyeji wa Viwavijeshi iliweza kuongeza 
usambazaji wa mitego aina ya filemoni ipatayo 400 katika 
halmashauri 29 kuanzia mwaka 2002. 
 
Ukaguzi umebaini kuwa mitego iliyopo Kijiji cha Chigugu Wilayani 
Masasi inafanya kazi vizuri; lakini mitego iliyopo katika Wilaya ya 
Bahi ilionekana haifanyi kazi kutokana na ukosefu wa chambo cha 
kuweka kwenye mitego na uwezo wa kurekebisha mitego hiyo. 
Kadhalika, kulikuwa na mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa mahindi 
katika maeneo ya Wilaya ya Meru, lakini wakulima na maofisa ugani 
hawakuwahi kupewa elimu ya kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa 
huo. Hali hii inaonesha kuwa licha uchambuzi wa kina ulifanyika, 
uenezaji wa elimu kwa wakulima na maofisa ugani bado umekuwa 
tatizo. Hali hii iliwaathiri wakulima kwa njia nyingi ikiwemo uhaba 
wa chakula na kupotea kwa mapato. Zaidi ya hapo, kushindwa 
kufanya uchunguzi wa kina kumechangia kukosekana kwa orodha ya 
visumbufu vya mimea ngazi ya kitaifa ambayo ni muhimu kwenye 
soko la mazao ya kilimo. 
 
5.3.2 Mfumo wa kutolea taarifa na utekelezaji hafifu wa 

milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea 
Katika kipindi cha utabiri wa matukio ya milipuko ya magonjwa na 
visumbufu vya mimea, wakulima hutoa taarifa kwa Ofisa ugani wa 
kijiji, ambae nae kwa kupitia Ofisa ugani wa halmashauri anatoa 
taarifa kenywe Ofisi ya kanda ya Usalama wa mimea.Baada ya hapo, 
Ofisa wa usalama wa mimea wa kanda anachukua hatua, au kama 
tukio lililotolewa taarifa linaitaji wizara ya kilimo kuingilia kati, 
wanapeleka taarifa wizarani. 
 
Utoaji taarifa wa matukio ya milipuko ya magonjwa na visumbufu 
vya mimea umeonekana kutofuata muundo wa ngazi za uongozi, pia 
kumebainika  udhaifu kwenye ushirikiano kati ya Wizara ya kilimo na 
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TAMISEMI licha ya kuwa TAMISEMI ndiye anayewajibika kusimamia 
halmashauri zote nchini.Hii ni kwa sababu,kutokana na muundo wa 
serikali za mitaa ,maofisa kilimo wote wanawajibika kwa 
halmashauri husika ambazo zipo chini ya TAMISEMI, ila issue za 
zinazohusiana na utaalamu wa kilimo zaidi huwa zinaratibiwa na 
wizara ya Kilimo.  
 
Taarifa ambazo zilitumwa TAMISEMI zimeonesha kuwa ni taarifa za 
Miradi ya Maendeleo ya Kilimo (DADPs), na taarifa za utekelezaji 
ambazo zimeonesha kujumuisha suala la milipuko ya magonjwa na 
visumbufu vya mimea kwa kiwango kidogo sana.Hii inaonesha 
masuala ya milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea 
havikupewa kipaumbele. 
  
Kwa hiyo, kwa kiasi kikubwa hii imechelewesha utekelezaji wa 
shughuli za milipuko ambao unaitaji msaada wa kitaalamu kutoka 
wizara ya kilimo, sababu maofisa kilimo wengi wameonekana 
kufuatisha muundo wa ngazi za uongozi mfano TAMISEMI.  
 
5.3.3 Mapungufu katika uandaaji wa Mipango inayozingatia 

viashiria hatarishi ya milipuko ya magonjwa na visumbufu 
vya mimea 

Wizara ya kilimo na halmashauri saba zilizotembelewa zilibainika 
kutumia Mpango Jumuishi (IPM) wa kujikinga na visumbufu vya 
mimea, kama mpango unaozingatia viashiria hatarishi ya milipuko ya 
magonjwa na visumbufu vya mimea.Hata hivyo, mapungufu 
yafuatayo yalionekana katika mfumo huo:  
 
Licha ya Wizara ya Kilimo kuwa na mipango mbalimbali inayozingatia 
viashiria hatarishi, mipango hiyo imeonekana kuandaliwa kwa 
dharura pale milipuko inapotokea. Ukaguzi umebaini kuwa Wizara ya 
Kilimo, TAMISEMI, na mamlaka za serikali za mitaa hawana mipango 
inayohusiana katika kukabiliana na milipuko, kana kwamba 
halmashauri zote zinakutana na milipuko ya magonjwa na visumbufu 
vya mimea inayofanana. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa halmashauri 4 kati ya 7 zilizotembelewa 
hazikuandaa mipango kwa sababu haikuwa kipaumbele chao. Mapitio 
ya muhtasari wa bajeti ya 2015 kutoka Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Viuwatilifu na mipaka mitatu iliyotembelewa imeonesha utekelezaji 
wa mipango ya viashira hatarishi haitekelezwi na taasisi hizi. 
 
Hii imesababishwa na Wizara ya Kilimo na halmashauri kutoandaa 
kutoipa vipaumbele mipango inayozingatia viashiria hatarishi vya 
milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea. 
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5.3.4 Mfumo dhaifu wa kutunza taarifa za milipuko ya magonjwa 
na visumbufu vya mimea  

 
Mfumo mzuri wa kutunza taarifa ni chombo muhimu kinachohitajika 
katika kurahisisha uchambuzi wa magonjwa na visumbufu vya 
mimea, pia kuweza kuonesha kiwango cha usambaaji wa mlipuko wa 
magonjwa na visumbufu vya mimea nchini. Ilibainika kwamba kuna 
udhaifu katika mfumo wa kutunza taarifa wa milipuko. Katika 
maeneo yote yaliyotembelewa na wakaguzi ilionekana mifumo ya 
kutunzia taarifa ya milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea 
ni dhaifu.  
 
Halmashauri nyingi zimeshindwa kutekeleza na kufunga mfumo wa 
kutunzia takwimu za kilimo ili kuweza kutunza kumbukumbu za 
masuala ya kilimo. Hii imesababishwa na kutokuwa na maofisa wenye 
uelewa na mfumo huo. Kwa mfano, katika Wilaya za Muleba na Meru 
wakaguzi walishindwa kuingia kwenye mfumo huo kwa sababu ya 
kutokuwepo kwa ofisa mwenye uelewa na mfumo huo.  
 
Ukosefu wa vitendeakazi kama kompyuta na huduma za intaneti 
kumepelekea halmashauri nyingi kushindwa kutoa kwa wakati taarifa 
za milipuko ya magojwa na visumbufu vya mimea kati ya halmashauri 
na Wizara ya Kilimo. Pia, taarifa zinazopokelewa na wizara 
hazikuonesha uhalisia wa matatizo ya milipuko iliyopo katika 
halmashauri husika. 
 
5.3.5 Mapungufu katika Mfumo wa ufuatiliaji na mrejesho wa 

taarifa katika shughuli za usimamizi wa milipuko ya 
magonjwa na visumbufu vya mimea 

Kulingana na Mpango-mkakati wa Miaka Mitano (2011-2016) wa 
TAMISEMI na Wizara ya Kilimo, zote zina jukumu la kufanya 
ufuatiliaji baada ya milipuko ya visumbufu vya mimea na magonjwa 
kutokea na kupata mrejesho kutoka kwa wadau husika hasa 
halmashauri.  
 
Hata hivyo, imeonekana Wizara ya Kilimo hufanya ufuatiliaji pale 
milipuko inapotokea. Ukaguzi pia umebaini kuwa Wizara ya Kilimo 
hupokea taarifa za milipuko kutoka halmashauri lakini haipokei 
taarifa za utekelezaji na hivyo inaiwia vigumu Wizara ya na TAMISEMI 
kuweza kufanya ufuatiliaji wa milipuko. Sababu kuu ya kushindwa 
kutuma taarifa za utekelezaji kutoka halmashauri saba 
zilizotembelewa ilikuwa TAMISEMI inashughulikia zaidi shughuli za 
kiutawala kuliko za kitaalamu.   
 
Ilionekana pia kuna mapungufu katika mfumo wa ufuatiliaji na 
urudishaji taarifa na Wizara ya Kilimo na TAMISEMI. Katika 
halmashauri saba (7) na taasisi tano za utafiti zilizochukuliwa kama 
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sampuli, imebainika kuwa ufuatiliaji ulikuwa unafanyika kama 
dharura tu pale matukio ya milipuko ya magonjwa na visumbufu vya 
mimea ikitokea. Sababu ya kushindwa kufanya ufuatiliaji ni ukosefu 
wa mipango ya kutekeleza shughuli za ufuatiliaji wa milipuko ya 
magonjwa na visumbufu vya mimea. 
 
Kutokana na mapungufu katika ufuatiliaji, hakukuwa na 
ushirikishanaji mzuri wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za 
milipuko. Hii imepelekea kushindwa kudhibiti milipuko katika 
halmashauri mbalimbali. 
 
Kwa sasa, Wizara ya Kilimo imejaribu kukabiliana na masuala ya 
milipuko kupitia Mfumo wa Taarifa za Kilimo ambao unawawezesha 
maofisa wenye ujuzi wa mfumo huo kutoka halmashauri kuweza 
kuingiza taarifa ambao upo kwa ngazi ya Wizara. Zaidi ya hapo, 
maofisa kilimo, umwagiliaji, na ushirika wanatakiwa kutoa taarifa za 
kilimo wizarani moja kwa moja. Hali hii inasaidia wizara kupata 
taarifa na kujibu kwa haraka. 

 
5.4 Ushirikiano Hafifu katika Usimamizi wa Shughuli za 

Visumbufu vya Mimea na Magonjwa 
Kushirikishana kwa taarifa miongoni mwa wadau wakuu ni jambo 
muhimu sana ili kusaidia kufanikisha usimamizi wa visumbufu vya 
mimea na magonjwa ya mazao. Ripoti ya ukaguzi imebaini kwamba 
mapungufu katika kushirikishana taarifa baina ya wadau wa sekta hii 
ni kama ifuatavyo. 
 
5.4.1 Ushirikiano hafifu katika ngazi ya mkoa 
Ukaguzi ulibaini kuwa kipindi cha milipuko ni mikoa miwili tu (Kagera 
na Arusha) kati ya mikoa 6 iliyochaguliwa kwa ukaguzi ndiyo iliweza 
kushirikiana na mkoa baada ya mlipuko wa magonjwa aina ya MLND 
na BXW. 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba kuna udhahifu kwenye ushirikiano 
wa kupeana taarifa za milipuko kwenye ngazi za mkoa na wilaya. 
Ofisa kilimo mkoa ana wajibu wa kutoa taarifa TAMISEMI juu ya 
milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea. Hata hivyo, 
ilibainika kwamba ripoti hazikujumuisha taarifa hizo za namna 
milipuko ilivyoshughulikiwa na mamlaka za serikali za mitaa pamoja 
na Wizara ya Kilimo. Hii ni kwa sababu Wizara hufanya kazi pamoja 
na mamlaka za serikali za mitaa katika kuzuia milipuko ya magonjwa 
bila kuhusisha mkoa.  
 
Hii imepelekea kuwa ngumu kwa halmashauri kuratibu shughuli za 
masuala ya milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea kwa 
sababu haina taarifa ya milipuko hiyo. Kwa hivyo, imekuwa ngumu 
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kwa ofisi za mikoa kuweka mipango ya njia mbalimbali za 
kupambana na milipuko hiyo.  
 
Kadhalika, TAMISEMI na ofisi za mikoa hazikuwa na taarifa za 
milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea jambo lililosababisha 
ugumu kwa TAMISEMI pamoja na ofisi za mikoa kupanga namna ya 
kupambana na milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea.  
  
5.4.2 Ushirikiano hafifu kati ya Wizara ya Kilimo na wadau 

wengine 
Ushirikiano hafifu ulionekana katika ngazi tofauti kama 
inavyojadiliwa hapa chini: 
 
i. Uratibu dhaifu kati ya serikali na sekta binafsi 
Ukaguzi ulibaini kuwa kuna ushirikiano hafifu baina ya wadau 
mbalimbali kama Wizara ya Kilimo, mashirika yasiyo ya kiserikali, 
pamoja na mamlaka za serikali za mitaa katika usimamizi ya 
magonjwa na visumbufu vya mimea. Japokuwa kulikuwa na 
makubaliano kati ya serikali na sekta binafsi, baadhi ya mashirika 
yasiyo ya kiserikali yalikuwa yanatoa huduma bila kuwasiliana na 
Wizara ya Kilimo au mamlaka za serikali ya mtaa. Hii iliathiri uratibu 
na ufatiliaji wa utekelezaji wa kazi mbalimbali. 
 
ii. Uratibu dhaifu baina taasisi za kiserikali  
Ukaguzi ulibaini uwepo wa uratibu duni baina ya maofisa kutoka 
Kitengo cha Huduma za Afya ya Mimea na Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
wa Viuwatilifu waliopo katika mipaka ya nchi. Wakaguzi kutoka 
Kitendo cha Afya ya Mimea katika mipaka hawakuwa na maabara 
yenye vifaa vya kutosheleza kwa ajili ya kufanya vipimo 
vinavyohitajika kwa mizigo iliyoshikiliwa kwa ufuatiliaji zaidi. Hivyo, 
maofisa wa Kitengo cha Afya ya Mimea huwa wanatuma sampuli 
kwenda Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu kwa ajili ya vipimo 
zaidi.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na mfumo maalumu ambao ulisaidia 
ushirikishaji wa kufanya vipimo na matokeo ya vipimo baina ya 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu na Kitendo cha Afya ya 
Mimea. Hali hii ilisababisha baadhi ya mizigo kushikiliwa kwa muda 
mrefu bila kuwa na uhakika wa usalama wa mizigo hiyo.  

 
5.4.3 Kukosekana kwa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 

kwenye milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea 
 

Ukaguzi ulionesha kuwa kuna mfumo duni wa ufuatiliaji wa milipuko 
ya magonjwa na visumbufu vya mimea katika ngazi mbalimbali kama 
inavyoelezwa hapa chini.  
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i.  Ufuatiliaji unaofanyika na Wizara ya Kilimo  
Kitengo cha Huduma za Afya ya Mimea na Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
wa Viuatilifu ndizo zenye jukumu la kudhibiti milipuko ya magonjwa 
na visumbufu vya mimea katika mipaka na kwa wakulima. 
 
Ufuatiliaji na tathmini kwenye maeneo ya mipakani  
Mapitio  ya mpango wa bajeti wa kati wa mwaka 2013/12 na 2014/15 
yalionesha kuwa kazi za ufuatiliaji zinazofanywa na Kitengo cha Afya 
ya Mimea hujumuisha kufanya ufuatiliaji na tathmini katika mipaka 
na kwenye kitengo cha kudhibiti visumbufu kwa kutumia viumbe hai 
ili kuweza kudhibiti na kuzuia magonjwa na visumbufu.  
 
Pia, Mpango huo wa kati ulionesha kuwa shughuli nyingine 
zilizopangwa ni kufanya ufuatiliaji kwenye maeneo ya mipaka. Hata 
hivyo, ilibainika kuwa kazi za ufuatiliaji hazikufanyika kama 
zilivyopaswa kutokana na ufinyu wa bajeti.  
 
Ufuatiliaji wa viuwatilifu unaofanywa na Wizara ya Kilimo  
Wizara kupitia Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuatilifu inapaswa 
kuhakikisha kuwa viuwatilifu vinavyotumika vinawezesha kikamilifu 
kukabiliana na milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea. 
Ufuatiliaji ulifanyika katika mipaka na kwa wauzaji wa pembejeo ili 
kuhakikisha kuwa viuwatilifu ambavyo havijasajiliwa haviingizwi 
wala kusambazwa nchini.  
 
Ilibainika kuwa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuatilifu huwa inafanya 
ufuatiliaji bila kuwa na mipango. Ufuatiliaji huwa unafanyika pale tu 
panapokuwa na malalamiko ya viwango duni vya viuwatilifu sokoni. 
Ilibainika pia kuwa kazi hizo za ufuatiliaji hazikuwa zinafanyika kwa 
maeneo yote.   
 
ii. Ufuatiliaji na tathmini ya visumbufu vya mimea na magonjwa 

unaotekelezwa na TAMISEMI 
Ilibainika kuwa TAMISEMI hufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
sekta mbalimbali ndani ya mamlaka za serikali za mitaa kwa mwaka. 
Hata hivyo, ilibainika kwamba ufuatiliaji wa magonjwa na visumbufu 
vya mimea haukufanyika kama ilivyopaswa. Hakukuwa na 
kipaumbele kilichowekwa kwenye shughuli za ufuatiliaji na tathmini 
kwa shughuli za milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea 
katika ngazi za mamlaka za serikali ya mitaa. Ilibainika kuwa mkazo 
uliwekwa kwenye shughuli za uratibu wa Mradi wa Maendeleo ya 
Kilimo, ambao haukuzingatia masuala ya usimamizi wa magonjwa na 
visumbufu vya mimea.   
     
Ufuatiliaji katika ngazi ya serikali za mitaa  
Ufuatiliaji na  tathmini kwa ngazi ya mamlaka za serikali ya mitaa 
hutekelezwa na Kitengo cha Sera na Mipango. Hata hivyo, ilibainika 
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kwamba mamlaka za serikali za mitaa hufanya ufuatiliaji wa 
magonjwa na visumbufu vya mimea pale panapokuwa na milipuko. 
Sababu ya hali hii kutozingatia na kujumuisha kazi za ufuatiliaji 
wakati wa kutengeneza mipango. Hii ilipelekea matumizi makubwa 
ya raslimali hasa muda na fedha katika kudhibiti milipuko katika 
maeneo mbalimbali nchini.  
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SURA YA SITA 
 

UJENZI WA MIUNDOMBINU YA UMWAGILIAJI 

 
6.1 Utangulizi 
Nchini Tanzania kilimo kimekuwa ni cha shaka na kisichokuwa na tija 
kutokana na uwepo wa mvua zisizotabirika kwa sababu ya ongezeko 
la joto duniani na mabadiliko ya tabianchi. Ili kupunguza utegemezi 
wa mvua na kupunguza upungufu wa chakula mara kwa mara, ni 
muhimu kuhakikisha upanuzi wa wigo wa ufikaaji wa miundombinu 
ya umwagiliaji katika maeneo muhimu ili kuongeza uzalishaji wa 
mazao. 
  
Sura hii inabainisha matokeo ya ukaguzi wa shughuli za ujenzi wa 
miundombinu ya umwagiliaji. Ukaguzi huu umeonesha baadhi ya 
mapungufu ya Wizara ya Kilimo kupitia tume yake ya Taifa ya 
Umwagiliaji wakati wa usimamizi wa ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji. Changamoto zimeonekana katika maeneo yote ya 
upembuzi yakinifu na utekelezaji wa shughuli za ujenzi. Katika eneo 
la shughuli za ujenzi, zimegusa maeneo ya ucheleweshaji wa 
kukamilisha ujenzi, ongezeko la gharama za ujenzi, na ubora 
endelevu wa shughuli za ujenzi. Matokeo ya jumla yameoneshwa 
katika kipengele cha 6.2, na matokeo ya kina yameoneshwa hapa 
chini. 
 
6.2 Usimamizi Usiojitosheleza wa Miundombinu ya 

Umwagiliaji katika Hatua Zote za Mipango na Utekelezaji 
Ukaguzi huu umebaini kuwa katika kanda tulizotembelea, shughuli 
za ujenzi wa miradi ya umwagiliaji hazikusimamiwa kwa utoshelevu. 
Matokeo yake ni ujenzi wa skimu za umwagiliaji nje ya muda wa 
mkataba, gharama kuwa juu zaidi ya makubaliano ya kimkataba, na 
sehemu nyingine ubora wa kazi kuwa duni. 
 
Upembuzi yakinifu haukupangwa vizuri kwa sababu ya kutokupewa 
kipaumbele kutokana na uhaba wa fedha ambao ni endelevu katika 
kanda za umwagiliaji. Ilibainika kuwa asilimia 76 ambayo ni sawa na 
skimu 63 kati ya skimu 83 zilizopitiwa zilijengwa nje ya muda wa 
kimkataba (zilichelewa). 
 
Ukaguzi huu uligawa sababu za uchelewaji wa kukamilika kwa ujenzi 
wa miradi katika makundi ambayo ni mpango wa ujenzi usio sawa, 
usanifu usio na uhalisia, na ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi. 
Pia, asilimia 40 ambayo ni sawa na miradi 31 ilijengwa ikiwa na 
ongezeko la gharama. Jumla ya ongezeko la gharama za miradi 
lilikuwa shilingi milioni 665.6 kwenye kanda zote zilizotembelewa. 
Ongezeko hili ni sawa na asilimia 2.9 ya jumla ya fedha zote za 
gharama ya miradi. Ongezeko hili lilitokana na ukosefu wa weledi 
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kwa wakandarasi, ongezeko la kazi, na usanifu usio na uhalisia. Kwa 
ujumla, ujenzi wa skimu zenye ongezeko la muda na gharama 
umesababisha moja kwa moja ucheleweshaji wa huduma za 
miundombinu zilizokusudiwa kwa wakulima. Maelezo ya kina ya 
matokeo ya ukaguzi huu ni kama inavyooneshwa katika vipengele 
vinavyofuata. 
 
6.3 Mipango Isiyojitosheleza katika Ujenzi wa Miundombinu ya 

Umwagiliaji 
Ili kubaini uwezekano wa ujenzi wa mradi wa umwagiliaji, sheria ya 
umwagiliaji inataka miradi yote itekelezwe baada ya kufanyika kwa 
upembuzi yakinifu. Upembuzi yakinifu hutoa dira kwa ajili ya 
kutathmini chaguo la namna ya kuwekeza katika kilimo cha 
umwagiliaji.   
 
Mapitio ya randama za mipango ya bajeti na mahojiano yaliyofanyika 
na wahandisi wa miradi ya umwagiliaji katika kanda yalibaini kuwa 
katika kipindi cha miaka ya fedha 2014/15, 2015/16, na 2017/18 
kanda za umwagiliaji za Morogoro na Mwanza hazikupanga kufanya 
upembuzi yakinifu. Pia, kanda ya Kilimanjaro haikufanya hivyo kwa 
miaka ya fedha 2016/17 na 2017/18. Ilibainika kuwa katika mapitio 
ya miaka ya fedha kuanzia 2014/15 hadi 2017/18 kanda za Mtwara 
na Mbeya ndizo zilizopanga kufanya upembuzi yakinifu.  
 
Aidha, ilibainika kuwa jumla ya pembuzi yakinifu 360 zilipangwa 
kufanyika na zilizotekelezwa ni kumi na moja (11) tu. Utekelezaji 
huu ni sawa na asilimia 3 ya pembuzi yakinifu zote zilizopangwa 
kufanyika. Jedwali 6.1 linaonesha utofauti kati ya idadi ya pembuzi 
yakinifu zilizopangwa kutekelezwa na zilizotekelezwa.  
 
Jedwali 6.1: Utofautiano kati ya idadi ya pembuzi yakinifu 

zilizopangwa kufanyika na zilizotekelezwa 
kuanzia mwaka wa fedha 2014/15 hadi 2017/18 

Kanda ya 
Umwagiliaji 

Jumla ya 
Pembuzi 

yakinifu zilizo 
pangwa 

kufanyika 

Jumla ya 
Pembuzi 
yakinifu 

zilizofanyika 

Utofauti (%) 

Morogoro 46 0 100 

Mbeya 28 9 68 

Mtwara 257 1 99.6 

Kilimanjaro 16 0 100 

Mwanza 13 1 92 

Jumla 360 11 3 

Chanzo: Uchambuzi wa kikaguzi kwa kutumia taarifa kutoka kanda 
zilizotembelewa 
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Jedwali 6.1 linaonesha kuwa kanda za umwagiliaji za Morogoro na 
Kilimanjaro hazikutekeleza upembuzi yakinifu wowote kwa kipindi 
chote cha miaka minne. Kanda ya umwagiliaji ya Mbeya 
haikutekeleza mipango yake kwa asilimia 68. Kutokana na mapitio 
ya bajeti na mahojiano yaliyofanywa kwa maofisa umwagiliaji katika 
kanda zote tano zilizotembelewa, kulikuwa na sababu kuu mbili 
zilizochangia kushindwa kupanga na kutekeleza pembuzi yakinifu. 
Sababu hizo ni: 
 

 Ofisi za kanda za umwagiliaji hazikuwa na wataalamu wa kutosha 
wenye ujuzi na vitendeakazi ili kupanga kwa kina na kutekeleza 
pembuzi yakinifu na shughuli nyingine za umwagiliaji. 

 Ofisi za kanda zilikuwa na utegemezi mkubwa kwa fedha za 
wadau wa maendeleo ili kusaidia shughuli za umwagiliaji. 

 
Ilibainika kuwa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ilikuwa na upungufu 
kiuwezo (wataalamu wenye ujuzi na vitendeakazi) ili kupanga kwa 
kina na utekelezaji wa pembuzi yakinifu kwenye kazi nyingine za 
umwagiliaji. Kutokana na kutofanyika kwa upembuzi yakinifu, miradi 
mingi ya umwagiliaji imeshindwa kuwa endelevu. Hii ilipelekea 
hatari ya uwekezaji uliowekwa kwenye umwagiliaji kutokuwa na 
uhalisia kitaalamu na kiuchumi. Jedwali 6.2 linaonesha watumishi 
waliopo katika kanda zote za umwagiliaji zilizotembelewa na 
ukubwa wa eneo linalohudumiwa. 
 
Jedwali 6.2: Mahusiano kati ya eneo linalohudumiwa (wilaya) na 

idadi ya watumishi waliopo 
Kanda za 
Umwagili
aji 

Idadi ya 
Wilaya 
Zinazohudumi
wa 

Idadi ya 
Watumishi 
Wanaohitaji
ka 

Idadi ya 
Watumis
hi 
Waliopo 

 
Tofau
ti 

Asilimi
a ya 
utofau
ti 

Morogoro 19 69 32 37 54 

Mbeya 16 42 27 15 36 

Mtwara 15 31 16 15 48 

Kilimanja
ro 

22 
53 

30 23 
43 

Mwanza 27 50 20 30 60 

Chanzo: IKAMA na tathmini ya mahitaji kutoka Ofisi za Umwagiliaji za 
Kanda 

 
Jedwali 6.2 linaonesha Kanda ya Umwagiliaji ya Mwanza inahudumia 
wilaya 27 na ina upungufu wa watumishi kwa asilimia 60. Kanda ya 
Umwagiliaji ya Morogoro ingawa inahudumia wilaya 19 ilikuwa na 
upungufu wa watumishi kwa asilimia 54. Kanda ya Umwagiliaji ya 
Mbeya inahudumia wilaya 16 na ina upungufu wa watumishi kwa 
asilimia 36 
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Pia, ukaguzi ulibaini kuwa ofisi za umwagiliaji za kanda zilikuwa na 
upungufu wa vitendeakazi, hasa kwa vifaa vilivyotumika kupima 
ubora katika shughuli zilizofanyika katika eneo la ujenzi. Mapitio ya 
ripoti ya mahitaji yalibaini kuna upungufu wa vitendeakazi 
vinavyohitajika wa asilimia 100 ya vipimaurefu na vifaa vya kupima 
mwendo wa maji. Aidha, kulikuwa na upungufu wa vitendeakazi kwa 
ajili ya kupima uimara wa zege na vifaa vya kupimia ardhi kwa 
asilimia 60. 
 
Upungufu wa watumishi na vitendeakazi huathiri muda wa 
ukamilishaji wa miradi kwa kuwa kunakuwa na uwezekano wa 
mkandarasi kutofuata mpangokazi wake kutokana na upungufu wa 
wasimamizi. Pia, upungufu wa vitendeakazi unapelekea kuhitajika 
kwa muda mwingi ili kumaliza kazi ambayo ingeweza kumalizika kwa 
muda mfupi. Vilevile, upungufu wa vitendeakazi unaweza kupelekea 
athari kwenye ubora wa kazi. Mkandarasi anaweza kutumia mwanya 
huu kudanganya kuhusu vipimo na kiasi cha vitu viliyotumika bila 
kutambulika. Matokeo yake ukamilikaji wa miradi unaweza 
kupelekea ongezeko la gharama lisilo la lazima. 
 

 Utegemezi mkubwa wa fedha za wadau wa maendeleo ili 
kusaidia shughuli za umwagiliaji 

Ilbainika kuwa mchango wa wadau wa kilimo ulikuwa mkubwa kuliko 
mchango wa Serikali kwenye miradi ya umwagiliaji. Kwa miaka 
minne iliyopita, wadau wa maendeleo wamechangia kwa asilimia 
89.6 ya fedha zote zilizotolewa kwenye miradi ya umwagiliaji.  
 
Utegemezi huu umeathiri sana utekelezaji wa miradi ya umwagiliaji 
kwani fedha nyingi zilizoidhinishwa kwenda Tume ya Umwagiliaji 
hazikutolewa kwa kiasi kikubwa kwa pande zote za Serikali na wadau 
wa maendeleo. Bajeti iliyopitishwa na Serikali na wadau wa 
maendeleo na kiasi kilichotolewa ni kama kilivyooneshwa kwenye 
Kielelezo 6.1(a & b) 

Kielelezo 6.1 (a&b): Ulinganisho kati ya fedha zilizoidhinishwa 
na zilizotolewa kati ya Serikali na wadau wa 

maendeleo kuanzia mwaka wa fedha 2014/15 hadi 
2017/18 

 
Kielelezo 6a kinaonesha kuwa kiasi kikubwa cha fedha 
zilizoidhinishwa kwa miaka minne iliyopita kilitolewa na wadau wa 
maendeleo. Mwenendo unaonesha ongezeko la usaidizi wa kifedha 
kutoka shilingi bilioni 19 hadi 47 katika mwaka wa fedha 2017/18. 
Kwa upande mwingine, fedha zilizoidhinishwa ziliakisi kushuka kwa 
mchango wa Serikali kutoka shilingi bilioni 15 hadi 6 kuanzia mwaka 
wa fedha 2014/15 hadi 2017/18.  
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Kutokana na Kielelezo 6b, serikali ilitoa kiasi cha shilingi bilioni 2.5 
mwaka wa fedha 2016/17 na hakikutolewa kiasi kingine chochote 
katika miaka mitatu iliyobakia. 
 

Mwenendo huu wa kifedha unazifanya shughuli za umwagiliaji kuwa 
katika hatihati kutokana na utolewaji fedha usiokuwa wa 
kutegemewa kati ya Serikali na wadau wa maendeleo. Kutokana na 
utolewaji wa fedha usioaminika kwenda Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji, ofisi za umwagiliaji za kanda zimekuwa zikibadili 
vipaumbele vyake katika upangaji na ufanyaji wa upembuzi yakinifu. 
Kushindwa kupanga ufanyaji wa upembuzi yakinifu kumepelekea 
ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji kuwa na ongezeko la 
gharama (rejea jedwali 6.3).  
6.3.1 Ukosefu wa utoshelezi katika ufanyaji wa upembuzi 

yakinifu na utumiaji wa vipengele vya upembuzi yakinifu 
katika usanifu wa skimu za umwagiliaji 

Ukaguzi huu umebaini kuwa asilimia 85 sawa na skimu 17 kati ya 20 
zilizopitiwa zilifanyika bila ya kuwepo au kuwa na upembuzi yakinifu 
usio wa kina. Ilibainika kuwa ongezeko la gharama, ubora hafifu wa 
miundombinu iliyojengwa, na uchelewaji wa ukamilishaji wa ujenzi 
wa skimu ulichangiwa sana na ukosefu au ufanyaji usio wa kina wa 
upembuzi yakinifu. 
 
Mahojiano yaliyofanywa na maofisa umwagiliaji wa kanda 
yalibainisha kuwa baadhi ya vipengele vya upembuzi yakinifu 
viliachwa kwani havikuwa vikipewa kipaumbele na wamiliki wa 

                
Kielelezo 6.1a: Ulinganisho 
kati ya fedha iliyoidhinishwa 
kati ya Serikali na wadau wa 
maendeleo  

Kielelezo 6.1b:  Ulinganisho 
kati ya fedha iliyotolewa 
kati ya Serikali na wadau 
wa maendeleo 
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miradi. Hii imekuwa ikipelekea kutokuwepo kwa bajeti ya ufanyaji 
vipengele hivyo va upembuzi yakinifu, na hata bajeti ikiwepo 
utolewaji wake ni mdogo. Kwa sababu hiyo, miradi mingi 
iliyokamilika inakumbwa na hatari ya tofauti za kiasili kama 
mabadiliko ya hali ya hewa kama vile mvua kubwa na ukame. 
 
Kwa mfano, athari ya kurukwa kwa baadhi ya vipengele vya 
upembuzi yakinifu imeonekana katika skimu ya umwagiliaji ya Themi 
ya Simba ambapo kuta za mfereji zilianza kupinda kwa sababu ya 
uwepo wa udongo mweusi wenye tabia ya kutanuka na kusinyaa. Hali 
hii ilipelekea meneja wa mradi kutafuta kuidhinishiwa tofauti la 
ongezeko ili kurekebisha tatizo hilo. Hii ilipelekea ongezeko la 
gharama za mradi na utofauti wa shilingi milioni 11.8 (rejea Picha 
6.1). 
 
Athari nyingine ilibainika katika skimu ya umwagiliaji ya Wami-
Luhindo, ambapo kipengele cha tathmini ya athari za mazingira na 
jamii vilipuuzwa. Matokeo yake, kalvati na kuta za mfereji za urefu 
wa takribani mita 10 ulivunjwa na maji kutokana na mvua kuwa 
kubwa. Ukaguzi ulibaini kuwa hapakuwa na njia zilizowekwa ili 
kakabiliana na athari hizi. Katika eneo hili hapakuwa na udhibiti wa 
shughuli za kilimo na mifugo na shughuli nyingine za kibinadamu 
ambazo zilipelekea kupanuliwa kwa mkondo wa maji hivyo kiasi cha 
maji kilichopita kwenye kalvati kilizidi kiasi kilichosanifiwa. 
Uharibifu huo uliongeza gharama za marekebisho. Picha Na.6.2 
inaonesha kalvati lililoharibika.  
 
Kwa ujumla, ukaguzi huu ulibaini jumla ya shilingi milioni 112.6 
zililipwa kama gharama za ziada zilizosababishwa na kutokufanyika 
kwa baadhi ya vipengere vya upembuzi yakinifu. Kwa maelezo zaidi 
rejea Jedwali 6.3 linaloonesha matokeo ya kila athari iliyojitokeza 
kwa kila kipengele kilichoachwa. 
 
Jedwali 6.3: Vipengele vya upembuzi yakinifu vilivyoachwa na 

athari za kifedha zilizosababishwa  

Kanda za 
Umwagiliaji 

Skimu ya 
Umwagiliaji 

Kipengele kilicho 
achwa 

Tofauti ya 
kifedha (TSH 

millioni) 

Kilimanjaro Themi ya 
simba    

Uchunguzi wa 
Udongo 

 11.8   

Kigongoni Uchunguzi wa 
uimara chini ya 
ardhi 

  4.9   

Kirya Uchunguzi wa 
uimara chini ya 
ardhi 

23 

Mwanza Buhangaza Usanifu wa awali   26   

Kyota Usanifu wa awali 4.9 
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Mbeya Mgambalenga Uchunguzi wa 
uimara chini ya 
ardhi 

  42   

Jumla 112.6    

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi 

 
Jedwali 6.3 linaonesha kuwa kuachwa kwa baadhi ya vipengele vya 
upembuzi yakinifu kumekuwa na athari katika miradi inayojengwa. 
Kanda ya Umwagiliaji ya Mbeya imekuwa na gharama za ziada shilingi 
milioni 42, ikifuatiwa na Buhangaza ambayo ilikuwa na tofauti ya 
shilingi milioni 26. Kama upembuzi yakinifu ungejumuisha vipengele 
vyote, kiasi hiki cha fedha kingetumika kujenga maeneo mengine ya 
mradi ambayo hayajakamilika. 

  

Picha 6.1: Athari ya udongo 
mweusi iliyosababisha sehemu ya 
ukuta wa mfereji wa skimu ya 
Themi ya Simba kupinda kuelekea 
ndani. Picha imepigwa na mkaguzi 
tarehe 26 Novemba, 2018 

Photo 6.2: Kalvati lililoharibiwa na 
mvua (kwenye mduara mwekundu) 
na ujenzi wa vivushamaji vipya 
katika skimu ya umwagiliaji ya 
Wami-Luhindo. Uharibifu huu 
umechangiwa na kutofanyika kwa 
kipengele cha athari za mazingira. 
Picha imepigwa na mkaguzi tarehe 
12 Julai 2018 

 
6.4 Usimamizi usiojitosheleza kwenye shughuli za ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji 
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji kupitia kanda zake za umwagiliaji 
imepewa mamlaka na Sheria ya Mmwagiliaji ya Mwaka 2013 
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kusimamia shughuli zote za umwagiliaji nchini. Licha ya kupewa 
mamlaka hayo, Tume bado haijayatumia kiusimamizi. Kutokana na 
usimamizi usiojitosheleza ilibainika kwamba asilimia 40 ya miradi 
iliyotekelezwa katika kipindi cha mapitio ilikuwa na ongezeko la 
gharama; wakati asilimia 76 ya miradi yote ilichelewa kukamilika.  
 
Uchelewaji wa muda wa kukamilisha miradi, na kukamilisha miradi 
ikiwa na ongezeko la gharama huathiri ufikishaji wa huduma kwa 
wakulima. Vipengele vifuatavyo vinaelezea kwa kina ongezeko la 
muda na gharama za mradi.  
 

6.4.1 Udhibiti usiojitosheleza kwenye usimamizi wa muda wa 
ukamilishaji wa ujenzi wa skimu za umwagiliaji 

 

 Ongezeko la Muda 
Timu ya ukaguzi ilifanya mapitio ya ripoti za maendeleo ya miradi na 
ripoti za ukamilishaji wa miradi na ilibainika kuwa asilimia 76 ya 
miradi yote iliyopitiwa ilichelewa kukamilika (rejea Jedwali 6.5). 
Ilionekana kuwa ukamilisahji wa muda wa ujenzi katika skimu za 
umwagiliaji zilizopo kanda ya Morogoro ulikuwa ni wa asilimia 100.  
 
Pia, ilibainika kuwa skimu zilizotekelezwa katika kanda ya 
umwagiliaji ya Mwanza zilichelewa kwa asilimia 63. Kanda nyingine 
za umwagiliaji miradi yake ilichelewa kwa zaidi ya asilimia 60. 
Uchelewaji wa muda wa kukamilisha ujenzi huweza kusababisha 
kuendelea kuharibika kwa miundombinu ambayo ingeweza kuwa 
imara kama ingekuwa imekamilika kwa wakati. 
 

Jedwali 6.5: Kiwango cha uchelewaji wa miradi ya umwagiliaji 
kuanzia mwaka wa fedha 2014/15 hadi 2017/18 

Kanda za 
Umwagiliaji 

Idadi ya 
miradi 
iliyo 

pitiwa 

Idadi ya 
miradi 

iliyokamilika 
bila 

kuchelewa   

Idadi ya 
miradi 

iliyokamilika 
kwa 

kuchelewa   

Asilimia ya 
uchelewaji 

Morogoro 14 0 14 100 

Mbeya 26 8 18 69 

Mtwara 18 5 13 72 

Mwanza 8 3 5 63 

Kilimanjaro 17 4 13 71 

Jumla 83 20 63 76 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi 

 
Kwa wastani, wa muda wa kimkataba wa miradi yote 83 ilikuwa siku 
165, na ilibainika kuwa asilimia 25 ya miradi yote ilichelewa kwa 
zaidi ya siku 192. Uchelewaji huu ni zaidi ya wastani wa muda wa 
ujezi wa kimkataba. Wastani wa uchelewaji wa ukamilishaji wa 
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ujenzi umetofautiana kutoka kanda moja na nyingine kama 
ilivyooneshwa kwenye Kielelezo 6.2. 
 

 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi 
 
Kielelezo 6.2 kinaonesha siku za uchelewaji katika kanda zote 
zilizotembelewa. Ilibainika kuwa Kanda ya Morogoro ilikuwa na 
uchelewaji mkubwa, ambapo ujenzi ulichelewa kukamilika kwa 
wastani wa siku 370. Katika kanda hiyohiyo, kiwango cha chini cha 
uchelewaji kilikuwa siku 62 na kiwango cha juu kilikuwa siku 1054. 
Mapitio ya ripoti za maendeleo na mahojiano yaliyofanyika na 
maofisa wa miradi yalibaini kuwa programu ya kazi imekuwa 
ikipangwa katika kipindi cha mvua na katika kipindi cha mazao. Kwa 
upande mwingine, uchambuzi umebaini kuwa kanda ya umwagiliaji 
ya Kilimanjaro ilikuwa na wastani mdogo wa uchelewaji wa miradi, 
kwani ilichelewa kwa wastani wa siku 114. Katika kanda hiyohiyo, 
wastani wa chini wa uchelewaji ulikuwa siku 2 na wastani wa juu 
ulikuwa siku 297.  
 
Mapitio ya ripoti za maendeleo ya miradi na ripoti za utekelezaji wa 
miradi10yalibaini sababu kuu za uchelewaji wa kukamilika kwa miradi 
ni: 

 Udhaifu wa mkandarasi kutokana na kuwa na vifaa duni na 
upungufu wa wataalamu. 

 Usanifu usio wa uhalisia 

 Ubovu wa mpangokazi wa ujenzi 

 Ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi 

                                                           
10 Repoti za eneo la ujenzi Namba 1-5 ya Skimu ya Umwagiliaji ya 
Lumuma, Ripoti za Maendeleo za mwezi Na.2 ya Chikwedu-Chipamanda; 
Taarifa ya Hali ya utekelezaji wa miradi kwenye kanda za  Mtwara na 
Mbeya 
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Katika kila kanda zilizotembelewa, sababu hizi zimetengwa 
kutokana na zilivyojitokeza (rejea Jedwali 6.6). 

 

Sababu za 
Uchelewaji 

miradi 

Kanda ya Umwagiliaji  Jumla 
ya 

kujirudi
a 

Morogor
o 

Mbey
a 

Mtwar
a 

Kilimanjar
o 

Mwanz
a 

Idadi za Kujirudia 

Ubovu wa 
Mpangokazi 
wa ujenzi 

17 5 7 11 4 44 

Usanifu Usio 
wa uhalisia 5 1 0 6 4 16 

Udhaifu wa 
mkandarasi 
kutokana na 
kuwa na vifaa 
duni na 
uchache wa 
wataalamu 

4 1 3 3 0 11 

Uchelewesha
ji wa malipo 
kwa 
wakandarasi 

1 0 5 0 0 6 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kupitia ripoti ya hali ya miradi ya SSIDP I 
and II 

 
Jedwali 6.6 linaonesha kuwa sababu ya ubovu wa mpangokazi wa 
ujenzi katika utekelezaji wa miradi ilijirudia mara mara 44. Hii ni 
kusema kwamba miradi mingi imekuwa ikichelewa kwa ajili ya 
mipangokazi mibovu ya ujenzi, kwani shughuli nyingi za ujenzi 
zilipangwa kufanyika wakati wa mvua au wakati kukiwa na mazao ya 
wakulima, ingawa miradi mingi ilikuwa na kipindi kidogo cha 
kimkataba.  
 
Usanifu usio wa uhalisia ni sababu iliyofuata kwa kujirudia mara 
nyingi kama kisababishi cha ucheleweshaji wa miradi kukamilika. 
Sababu hii ilijirudia mara 16. Katika kanda zilizotembelewa, miradi 
iliyofanyika kanda ya Morogoro iliathirika zaidi na kuwepo kwa 
mpangokazi mbovu wa utekelezaji wa miradi, ambapo sababu hii 
ilijirudia mara 17 katika miradi yote iliyofanyika, ikifuatiwa na 
sababu ya usanifu usio wa uhalisia ambayo ilijitokeza mara 5. Sababu 
ya ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi ilijitokeza mara 5 katika 
miradi iliyotekelezwa katika kanda ya Mtwara. Sababu za 
ucheleweshaji wa ukamilfu wa ujenzi wa miradi ya umwagiliaji ni 
kama inavyoelezewa hapa chini. 
 

 Usanifu usio wa uhalisia 
Usanifu usio wa uhalisia ilikuwa ni kati ya sababu zilizochangia 
uchelewaji wa miradi, kwani kazi zilisimama ili kutafuta idhini ya 
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usanifu mpya, au kazi zilisimama kutokana na kupishana kati ya 
usanifu na hali halisi ya eneo la ujenzi. Kwa mfano, katika mradi wa 
umwagiliaji wa Kyota, kipengele namba 3.3 (vivusha maji katika 
umbali wa mita 480) katika makadirio ya gharama (BoQ) yenye 
thamani ya shilingi milioni 3.4 ilikuwa imeshafanywa katika mkataba 
uliopita. Haya ni matokeo ya kufanya usanifu bila ya kutembelea 
eneo la ujenzi na kuona hali halisi. Pia, kulikuwa na makosa katika 
hesabu za kupata kiasi cha nyavu za ujenzi na hivyo kupelekea 
tofauti ya kifedha ya shilingi milioni 4.9. Tofauti ni kati ya 
visababishi vilivyopelekea ongezeko la muda wa ujenzi kwa siku 127. 
Wakati huohuo, skimu ya umwagiliaji ya Mapama iliyo katika kanda 
ya Kilimanjaro ilikuwa na usanifu usio wa uhalisia kwani ilikuwa na 
upungufu wa baadhi ya vipimo na michoro ya tuta la kuzuia mafuriko. 
Matokeo yake kazi ilisimama ili kutafuta idhini ya siku 32. 
 

 Ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi 
Ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi ulikuwa ni sababu ya 
uchelewaji wa ukamilishaji wa ujenzi wa miradi. Ukaguzi huu 
ulibaini kuwa miradi 5 kati ya 18 iliyojengwa katika kanda ya 
umwagiliaji ya Mtwara ilichelewa kwa sababu ya ucheleweshaji wa 
malipo kwa wakandarasi. Pia, sababu hii ilionekana mara moja katika 
miradi 13 iliyotekelezwa katika kanda ya Morogoro. Ucheleweshaji 
wa malipo kwa wakandarasi ilikuwa na athari kubwa katika 
maendeleo ya ujenzi wa miradi kama ilivyoonekana katika skimu ya 
umwagiliaji ya Nakahuga (rejea Kielelezo 6.3). 
 
Kielelezo 6.3: Athari za matokeo ya ucheleweshaji wa malipo ya 

mkandarasi kwenye maendeleo ya ujenzi wa 
mradi 

 

  
Sik
u 0 

Mwe
zi 1 

Mwe
zi 2 

Mwe
zi 3 

Mwe
zi 4 

Mwe
zi 5 

Mwe
zi 6 

Mwe
zi 7 

Mwezi 
8 

Mwe
zi 9 

Mwezi
10 

Asilimia 
iliyojeng

wa 

0.0
% 

0.0% 
12.0

% 
24.0

% 
30.0

% 
31.0

% 
31.0

% 
33.0

% 
40.0% 

41.0
% 

43.0% 

Fedha 
iliyotole

wa 

0.0
% 

0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 
13.6

% 
13.6

% 
20.5% 

20.5
% 

20.5% 



 

103| P a g e  
 

  

Chanzo: Ripoti ya ufuatiliaji katika Skimu ya Nakahuga, tarehe 30  
Aprili, 2018 

 
Kutokana na kielelezo 6.3, imeonekana kuwa, maendeleo ya kimradi 
yanategemea sana na mwenendo wa kifedha. Kwa mantiki hiyo, 
mkandarasi aliendelea kufanya kazi bila kulipwa kwa miezi 5, 
ambapo alifanikiwa kujenga asilimia 31 ya mradi kwa muda huo. Kwa 
miezi 5 iliyofuata, mkandarasi alifanikiwa kujenga asilimia 12 na 
kufanya jumla ya eneo la mradi lililojengwa kuwa ni asilimia 43 na 
muda wa mradi kuwa umekwisha, na jumla ya malipo yaliyolipwa 
kwa mkandarasi yalikua ni asilimia 20.5 pekee. 
 

 Udhaifu wa mkandarasi kutokana na kuwa na vifaa duni, na 
upungufu wa wataalamu 

Kulikua na matukio ambayo uchelewaji wa ukamilifu wa ujenzi, 
ulisababishwa na udhaifu wa wakandarasi walioletwa. Udhaifu wa 
wakandarasi umeelezewa kwenye maeneo yafuatayo: 
 

 Kutokuwepo kwa utoshelevu wa vifaa, mafundi mchundo na 
wafanyakazi wenye ujuzi 

Mapitio ya faili la miradi ya skimu za umwagiliaji za Buhangaza, na 
Kyota kutoka kanda ya umwagiliaji ya Mwanza, Chikwedu-
Chipamanda kutoka kanda ya Mtwara, na Siginali kutoka kanda ya 
umwagiliaji ya Morogoro ilionesha kuwa, wakandarasi walitumia 
watumishi wasiokua na vigezo na ujuzi katika kazi. Mfano, skimu za 
umwagiliaji za Tulokongwa na Nyamweke, wakandarasi wake 
hawakuleta vifaa vya kutosha katika kazi zao za ujenzi. Kwa mfano 
mradi wa umwagiliaji wa tulo kongwa, mkandarasi aliondoa magreda 
mawili mara tu baada ya kulipwa fedha ya awali (advance payment). 
Athari zilizo bainishwa kutokana na udhaifu wa mkandarasi ni kama 
ilivyooneshwa kwenye jedwali 6.9.1 
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6.4.2 Kutokuwepo utoshelevu wa kudhibiti muda wa 
ukamilikaji wa mradi 

 

 Ongezeko la gharama za mradi 
Ilibainika kuwa miradi 31 kati ya 79 sawa na asilimia 40 ya miradi 
iliyopitiwa ilitekelezwa kwa gharama za juu zaidi ya makubaliano ya 
awali ya kimkataba. Kwa ujumla wake, asilimia 2.9 ya gharama zote 
sawa na shilingi milioni 665.6 ziliongezeka kwenye gharama za 
ujumla za kimkataba (Rejea Jedwali 6.7). 
  
 
 
 
 

Jedwali 6.7: Jumla ya Ongezeko la fedha kutoka kwenye 
mikataba ya awali 

Kanda 
za 
Umwagi
liaji 

Jumla ya 
Mkataba wa 
awali (TSH 
Billioni) 

Jumla ya kiasi halisia 
cha fedha ya 
mkataba (TSH 
Billioni) 

Kiasi 
kilichoongez
eka (TSH 
Billioni) 

Asilimia 
iliyoong
eeka 

Morogor
o 

 3.71   3.724                      
0.014  0.37  

Mbeya 
                           

10.601                       10.853   0.252 2.4  

Mtwara 
                                                            

3.515  
                                               

3.648   0.133 3.8 

Kilimanj
aro 

 3.83 3.92 
 0.09 2.4 

Mwanza 
                                                            

1.601  
                                               

1.778  
                           

0.1766  11 

Jumla 23.257                                                           23.923                                                0.6656 2.9 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka kwenye ripoti za hali ya miradi 

 
Jedwali 6.7 limeonesha kuwa katika kanda zilizotembelewa, 
asilimia iliyoongezeka ilianzia 0.37 hadi 11, ambapo Mwanza 
ndiyoiHakunaiokuwa na ongezeko la asiliia kubwa, kwani ilikua na 
asilimia 11, ambayo ni sawa na ongezeko la shilingi milioni 176. 
Kanda ya umwagiliaji ya Mtwara ilikua na ongeeko la gharama ya 
miradi kwa asilimia 3.8, ambyo ni sawa na shilingi milioni 133. 
 
Jedwali 6.8 linaonesha asilimia ya idadi ya skimu zilizojengwa 
zikiwa na ongezeko la gharama. 
 

 
 
 
 
 
 



 

105| P a g e  
 

Jedwali 6.8 Asilimia ya Skimu zilizojengwa juu ya gharama za 
kimkata za mradi 

Kanda za 
Umwagiliaji 

Jumla ya 
idadi ya 
skimu 

Skimu 
zilizojengwa 
juu ya gharama 
za kimkataba 

Asilimia Idadi ya 
mikataba 
ya 
nyongeza 

Morogoro 10 2 20 2 

Mbeya 26 10 38 21 

Mtwara 17 8 47 6 

Kilimanjaro 17 6 35 10 

Mwanza 8 5 63 9 

Jumla 78 31 40 48 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kwa kutumia taarifa za hali ya miradi ya 
SSIDP 

 
Kutokana na Jedwali 6.8, ilionekana kuwa miradi 31 kati ya 78 sawa 
na asilimia 40 ya miradi yote ilikua na ongezeko la gharama za 
ujenzi. Hali hii ilikua kubwa katika kanda ya Mwanza, ambapo 
asilimia 63 ya miradi yote iliyojengwa hapo ilikua na ongezeko la 
gharama. Morogoro ilikua na ongezeko dogo la gharama za miradi 
kwani ni asilimia 20 ya miradi yote ndiyo iliyoogezeka gharama. 
  
Kati ya kanda zilizotembelewa, Mbeya ilikua na jumla ya mikataba 
ya nyongeza 21 kaji ya mikataba 48 ilyoonekana. Ilibainika kuwa 
kanda ya Kilimanjaro, ilifuata kwa kuwa na mikataba mingi ya 
nyongeza kwani ilikua na mikataba 10 kati ya mikataba 48 ya 
nyongeza. 
 
Kutokana na majarada ya miradi iliyopitiwa, ongezeko la gharma 
limesababishwa na sababu zifuatazo 

o Udhaifu wa mkandarasi 
o Ongezeko la kazi 
o Usanifu usio na uhalisia 

 
Jedwali 6.9: Idadi ya sababu za miradi kuwa na ongezeko la 

gharama 

Sababu ya 
ongezeko la 

gharama 

Kanda ya Umwagiliaji Jumla ya 
Sababu 

Zilivyojitoke
za 

Moro
goro 

Mbey
a 

Mtwar
a 

Kilimanjar
o 

Mwanz
a 

Utokeaji wa Sababu 

 Udhaifu wa 
mkandarasi 1 1 1 4 2 9 

Ongezeko la 
kazi 

2 21 6 10 9 48 

Usanifu usio 
na uhalisia 4 1 1 6 2 14 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi, 2019 
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Jedwali 6.9 linaonesha kulikuwa na ongezeko la mkataba wa kazi 
limejirudia mara 48 ukilinganisha na sababu nyingine. Hii 
inamaanisha kuwa ongezeko la kazi lilisababisha ongezeko la 
gharama za mradi kwenye ile miradi iliyopitiwa, kwa sababu kazi 
nyingi zilizoongezwa zilikua zimesababishwa na kutokuwepo kwa 
utoshelevu wakati wa ufanyaji upembuzi yakinifu.  
 
Sababu za ongezeko la gharama za miradi zimeelezewa kama 
ifuatavyo: 
 

 Udhaifu wa mkandarasi 
Mapitio ya ripoti za maendeleo, na kumbukumbu za mahojiano na 
maofisa wa kanda, ilionesha kuwa, ubovu wa makandarasi umekua 
na athari sana kwenye maendeleo ya miradi. Udhaifu wa mkandarasi 
unachangiwa sana na usimamizi usiotesheleza wa meneja wa mradi 
na matokeo yake miradi inajengwa chini ya kiwango, ikiwa 
imechelewa kukamilika, na yenye ongezeko la gharama. 
Wakandarasi wengi inabidi kusimamiwa kwani wengi wao huwa na 
mradi zaidi ya mmoja wakati mtaji wao ni kidogo. Hivyobasi kunakua 
na hatari ya mkandarasi kuviondoa baadhi ya vifaa vyake na 
kuvipeleka eneo jingine la mradi kama hakuna meneja wa mradi 
aliye imara. Kwa mfano katika ujenzi wa skimu ya umwagiliaji ya 
Tulokongwa, mkandarasi aliondoa magreda mawili mara tu baada ya 
kua amelipwa fedha ya awali wakati kazi haikua tayari imekamilika. 
Matatizo mengine ya wakandarasi na athari zilizojitokeza 
yameoneshwa katika Jedwali 6.9.1. 
 
Jedwali 6.9.1: Udhaifu wa wakandarasi na athari zilizojitokeza 
Kanda ya 
Umwagiliaji Skimu 

Matatizo ya 
Mkandarasi 

yaliyobainishwa 

Athari 
zilizoonekana 

Kilimanjaro 

Mapama 

Mkandarasi 
alishindwa kumaliza 
mradi kwa wakati, 
ingawa alishapewa 
onyo 

Mkandarasi 
alikatwa kiasi 
cha  shilingi 
milioni 5.9 
kama 
gharama za 
ucheleweshaji 
wa kukamili 
wa kazi 

Kituri 
Mkandarasi 
alishindwa kumaliza 
mradi kwa wakati    

 Mkataba 
ulivunjwa   
  

Morogoro Signali 

 Vifaa duni vya 
Mkandarasi  

 Upungufu wa 
wataalamu wa 
kutosha   

Mradi 
uluichelewa 
ka siku  483  
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Kanda ya 
Umwagiliaji Skimu 

Matatizo ya 
Mkandarasi 

yaliyobainishwa 

Athari 
zilizoonekana 

 Ukosefu wa mtaji 
wa kifedha 

Tulo/Kongwa 

Mkandarasi alikua na 
uzoefu kwenye ujnzi 
wa barabara na 
majengo, lakini sio 
Umwagiliaji   

Mradi 
uluichelewa 
ka siku  432   

Mtwara 
Chikwedu- 

chipamanda 

Mkandarasi hakuwa 
na wataalam muhimu 
na vifaa havikua eneo 
la ujenzi   

Mradi 
uluichelewa 
ka siku  94  

 

 Nyongeza ya Kazi 
Katika kanda zilizotembelewa, Mbeya ilikua na nyongeza nyingi za 
kazi kupita kanda nyingine. Kati ya nyongeza za kazi 48 
zilizobainishwa katika kanda zote tano, Mbeya ilikua na nyongeza 21 
za kazi, wakati huo huo kanda ya umwagiliaji ya Kilimanjaro ilika na 
nyongeza za kazi 10. Ilibainika kuwa, katika nyongeza hizo 
zilizoonekana zilichangiwa na sababu nyingi lakini sababu iliyokuwa 
kuu ni usanifu usio na uhalisia kukosekana kwa utoshelevu kwenye 
makadirio ya gharama za ujenzi (BoQs) na ufanyaji wa upembuzi 
yakinifu usiojitosheleza. 
 

 Usanifu usio na uhalisia 
Ukaguzi huu ulibaini kuwa usanifu usio na uhalisia ulichangiwa sana 
na usanifu uliokua ukifanyika bila ya kuyatembelea maeneo husika 
Usanifu usiona uhalisia umeonekana katika skimu ya umwagiliaji ya 
Kyota, kipengele 3.3 (vivusha maji katika umbali wa mita 480), 
kwenye makadirio ya gharama za ujenzi (BoQ) chenye thamani ya 
shilling milioni 3.4, kilikuwa tayari kimekwisha fanyika katika kazi 
zilizo pita. Kiasi hiki hakikulipwa na ilibidi kipelekwe kwenye ujenzi 
wa bwawa ambao haukua umepangwa katika mkataba huo. 
 
Wakati huo huo katika skimu ya umwagiliaji ya Mapama, katika 
kanda ya umwagiliaji ya Kilimanjaro, usanifu usio na uhalisia 
ulipelekea kuhamishwa kwa eneo la ujenzi kutoka urefu wa mita 600-
1600 kwenda hadi sehemu nyingine mpya yenye mita 4000-5000. Pia 
ilibainika kuwa, katika mradi huo hapakuwepo na michoro ya tuta la 
kukingia mafuriko. 
 
Gharama za ongezeko la utekelezaji wa skimu zilizo chini ya SSIDP 
zilikua sio kubwa sana kutokana na miradi kuwa na bajeti finyu. 
Ongezeko la gharama lilidhibitiwa kwa kupunguza wigo wa awali wa 
mradi (Rejea jedwali 6.9.2) 
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Jedwali 6.9.2: Utofauti kwenye skimu uliopelekea kupunguza 
wigo wa awali 

Kanda ya 
Umwagiliaji 

Skimu 
Utofauti uliopeleke kupuzwa kwa wigo 

wa awali wa mradi 

Kilimanjaro 

Kigongoni 

 Usanifu wa ukuta wa kingo za banio 
zilibadilika kutoka kimo cha mita 3.4 
kwenda mita 2.8      

 Ongezeko la urefu wa vizuizi vya 
vipunguza kasi ya maji (stilling basin 
protection works) kwa mita 4.5 na 
ongezeko la urefu wa vipunguza kasi ya 
maji kutoka mita 22.47 hadi 23.85.  

Themi ya 
Simba 

 Makosa katika kukadiria kiasi cha zege 
la chini  kwenye makadirio ya gharama 
za ujenzi( B.O.Q) iliyopelekea 
kubadilika kwa usanifu wa 
mfereji(canal cross section) 

   

 Uwepo wa udongo mweusi kwenye 
urefu wa mita   1,155 uliopelekea 
kuwekwa kwa zege la juu, na uwekaji 
wa tabaka la mchanga.  Hii ilisababisha 
mabadiliko ya usanifu kwani mfereji 
ilibidi ukazwe kwa boriti (rainforced 
beam), na kusababisha gharama ya 
shilingi milioni  11.8 

Mwanza 

Buhangaza 

 Makosa katika kukokotoa kiasi cha 
nyavu za ujenzi (BRC) ambapo kwenye 
makadirio ya gharama ilionesha kiasi 
cha nyavu zilizo hitajika kuwa 3314.43 
kg kwa urefu wa mita 1578.3m. Nyavu 
hizo zilikua zikitosha kwenye mfereji 
wenye urefu wa mita 466.55 pekee 

 Mfereji uliokwisha chimbwa ilidhaniwa 
ni mita 1578.3 wakati ulikua mita 590 
tu  

 Makadirio ya gharama za ujenzi (BoQ 
) yalishauri vigawa maji 10 vijengwe 
wakati vilihitajika vigawamaji 5 tu 

Kyota 

Makosa katika kukotoa kiasi cha nyavu za 
ujenzi (BRC) kwani kiasi kilichotajwa 
kilikuwa kilo 847 kwa urefu wa mita 385. 
Kiasi hiki kilitosha kujenga urefu mita 
119.23. Hivyo kiasi kilicho hitajika kilikua 
kilo BRC 1888.04 kwa urefu wa mita 385.  

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kwa kutumia taarifa kutoka kwenye 
ripoti za maendeleo, 2019 

 
Athari za kupunguza wigo wa miradi ni kupungua kwa huduma 
ambazo ingebidi ziwakie wakulima kama mradi ungekua ukifanya 
kazi. 
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6.4.3 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji haikufanya udhibiti wa 

kujitegemea ili kuhakikisha viwango vinafikiwa 
Katika miradi 20 iliyo angaliwa kutoka kwenye, kanda 
zilizotembelewa, hakuna kanda iliyofanya udhibiti wa kujitegemea. 
Hii ilisababishwa na mamlaka ya Tume pamoja na kanda zake 
hayatumiki kwa sababu maofisa wa umwagiliaji wa kanda wamekua 
wakifanya majukumu ya kutoa ushauri wa kiufundi (backstopping) 
badala ya usimamizi wa miradi. Ilibainika kua Mwongozo kabambe 
wa umwagliaji (Comprehensive guideline) unaotumika bado 
haujauishwa ili kuendana na matakwa ya sasa ya sharia ya 
umwagiliaji inayowataja maofisa wa umwagiliaji kanda kama 
wasimamizi wa shughuli zote za umwagiliaji. 
 
Pia, usimamizi usiojitosheleza katika kazi za ujenzi ulibainika. 
Meneja wa mradi ndiye mwangalizi na msimamizi wa mkataba kwa 
niaba ya mmiliki wa mradi. Kwa miradi iliyokuwa ikisimamiwa na 
mameneja wa miradi kutoka halmashauri, imekua vigumu 
kusimamiwa na maofisa umwagiliaji kanda. Kwa sababu hiyo 
ufuatiliaji wa miradi hiyo umekua ukitegemea zaidi ripoti za 
maendeleo, ambazo hutumwa kwenda kanda, pamoja na barua za 
mialiko kwa ajili ya kuhudhuria vikao vya ujenzi (site meetings). 
 
Ilibainika kuwa, Maofisa umwagiliaji kanda hawana mfumo maalumu 
wakuweza kufuatilia maendeleo ya ujenzi wa miradi kutoka kwa 
mameneja wa miradi walio chini ya halmashauri, na matokeo yake 
kanda imekua ikitegemea ripoti za maendeleo kutoka kwa mameneja 
hao ili kufanya maamuzi. Maofisa umwagiliaji kanda hawana hali ya 
kujitegemea kwani hawezi kuchukua hatua yoyote pale sharia ya 
umwagiliaji inapovunjwa kwa sababu hawana mamraka ya kiutawala 
katika halmashauri.  
 
Matokeo ya Kanda kutokufanya udhibiti unaojitegemea, ulibainishwa 
Zaidi katika kanda ya umwagiliaji ya Mbeya. Kwa mfano katika skimu 
ya umwagiliaji ya Mwenda-Mtitu (Rejea picha 6.3), kingo za kuta za 
mfereji hazikua zimejengewa ili kukinga maporomoka ya udongo 
ambayo yanaweza kuporomoka na kufunika mfereji wote kama usipo 
kingwa. 
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Picha 6.3: Mfereji wa umwagiliaji wa Mwenda-Mtitu ambao uko 

katika hatari ya kufunikwa na udongo kama 
usipokingwa. Picha kama ilivyopigwa na mkaguzi tarehe  
21 Julai, 2018 
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SURA YA SABA 
 

HUDUMA ZA UGANI 
 

7.1  Utangulizi 
Huduma za ugani ni moja ya masuala muhimu katika ukuzaji wa tija 
katika shughuli za kilimo na huleta mchango mkubwa katika 
maendeleo ya sekta ya kilimo katika nchi. Huduma bora za ugani 
huleta hakikisho la upelekaji wa mbinu za kisasa za kilimo na 
uchakataji wa mazao yatokanayo na kilimo unaochangia ongezeko la 
uzalishaji na thamani ya mazao na bidhaa zitokanazo na kilimo. Sura 
hii ya Saba itajadili masuala yaliyobainika na yanayohusiana na 
utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima kama yalivyoripotiwa na 
kaguzi za ufanisi katika sekta ya kilimo kuanzia mwaka 2015 hadi 
2019 
 
Sura hii imejumuisha mambo mbalimbali yaliyobainishwa katika 
ripoti mbili za ukaguzi wa ufanisi pamoja na ripoti moja ya 
ufuatiliaji. Ripoti hizo ni: 

 Ukaguzi wa Ufanisi katika Utoaji wa Huduma za Ugani kwa 
Wakulima  

 Ukaguzi wa Ufanisi katika Utekelezaji wa Mikakati ya 
Udhibiti wa Milipuko ya Visumbufu na Magonjwa ya Kilimo 

 Ufuatiliaji wa Ukaguzi wa Utoaji wa Huduma za Ugani 
 
Utoaji wa huduma za huduma za ugani nchini Tanzania hufanywa 
kwa kiasi kikubwa na Wizara ya Kilimo pamoja na Ofisi ya Raisii 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Jukumu la Wizara ya Kilimo ni 
kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa sera na 
miongozo ya kilimo katika utoaji wa huduma za ugani. Ofisi ya Raisii 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa inawajibu wa kusimamia 
utekelezaji wa jumla wa huduma za ugani kupitia Sekretarieti za 
Mikoa. 
 
Kwa hiyo, sura hii inatoa maelezo na uchambuzi wa mambo makuu 
yaliyojitokeza ambayo yanahusu utoaji wa huduma za ugani moja 
kwa moja. Sura inaangazia mambo tofauti yahusuyo miongozo ya 
utoaji wa huduma za ugani, udhaifu katika mipango ya utoaji wa 
huduma za ugani, utoaji wa huduma za ugani na usimamizi na 
ufuatiliaji wa huduma za ugani zinazotolewa kwa wakulima nchini 
Tanzania. 
 
7.2  Utoaji hafifu wa huduma za ugani kwa wakulima  
Utoaji wa huduma za ugani hivi sasa haujawa kamilifu na pia hautoi 
hakikisho la upelekaji wa mbinu za kisasa za ukulima na uchakaji wa 
wa mazao yatokanayo na kilimo unaochangia kuongeza uzalishaji na 
thamani ya mazao na bidhaa zitokanazo na kilimo. Mambo 
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yaliyojitokeza katika kaguzi zilizofanywa kwenye sekta ya kilimo 
zimebainisha udhaifu katika utoaji wa huduma za ugani kuhusu 
mbinu za utoaji wa huduma za ugani pamoja na uhamasishaji wa 
raslimali. 
 
7.2.1 Uchache wa mbinu za utoaji huduma za ugani 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba kulikuwa na mbinu chache za utoaji 
wa hudumza za ugani kwa wakulima. Miongozo ya utoaji wa huduma 
za ugani inatoa nafasi ya utoaji huduma za ugani kupitia mbinu 
mbalimbali kama vile vitalu vya maonyesho/mashamba darasa, siku 
za wakulima mashambani, safari za kutembeleana 
mashambani/safari za mafunzo, machapisho ya ufundi wa kilimo, 
miongozo ya mafunzo, vipindi vya redio au televisheni, maonyesho 
ya video, maonyesho ya kilimo, vifaa vya teknohama ikijumuisha 
simu za mkononi, tovuti, barua pepe pamoja na matumizi ya vituo 
vya raslimali za kilimo vya kata. Hata hivyo, kaguzi ilibaini kwamba 
utoaji wa huduma za ugani ulitumia kwa kiasi kikubwa mbinu ya 
vitalu vya maonyesho huku kukiwa na matumizi machache ya vituo 
vya raslimali kilimo vya kata. 
 
Kaguzi ya ufuatiliaji iliyofanyika baadae ilibaini kwamba Wizara ya 
Kilimo imeshaanza kutumia vipindi vya redio na televisheni katika 
utoaji wa huduma za ugani kuanzia mwezi Mei mwaka 2018. Hata 
hivyo, uchambuzi wa idadi ya maofisa ugani wanaotumia miongozo 
kwa mwaka kadiri ya matakwa ya mapendekezo ya ukaguzi 
uliofanyika awali katika huduma za ugani hukufanywa. 
 
Kaguzi zilibaini pia nyenzo za kiteknohama ziliundwa na kutumiwa 
na watoaji huduma za ugani. Miongozo ya mafunzo ya mashamba 
darasa; vipindi vya redio na televisheni; vitalu vya maonyesho; na 
miongozo ya maonyesho ya wakulima ya nane nane. Hata hivyo, 
hakukuwa na ushahidi wenye kujitosheleza wa matumizi ya 
miongozo ya mashamba darasa na vitalu vya maonyesho. 
 
7.2.2 Mbinu zisizo na ufanisi za utoaji wa huduma za ugani 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba wakulima wlikuwa hawashirikia 
katika vitalu vya maonyesho or programu za mashamba darasa 
ambazo zilikuwa zikitumika kama mbinu mojawapo za kuhamasisha 
mbinu bora za kilimo. Kumekuwa na kiwango cha chini sana cha 
utumiaji wa teknolojia zilizoboreshwa za kilimo na mbinu bora za 
kilimo ni licha ya kuwa ni mbinu inayotumika zaidi katika kupeleka 
teknolojia mpya za kilimo na mbinu nzuri za kilimo. Jedwali la 7.1 
linaonesha ni kwa kiwango gani wakulima walishiriki katika vitalu vya 
maonyesho au mashamba darasa. 
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Jedwali 7.1: Uwiano wa wakulima waliojiunga na kushiriki katika 
mashamba darasa katika mamlaka za serikali za 
mitaa zilizotembelewa. 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Jumla ya 
Wakulima11 

Jumla ya 
Wakulima Walio 
katika Mashamba 

Darasa 

Uwiano wa 
Wakulima 

Wanaoshiriki katika 
Mashamba Darasa 

2009/10 1,041,492 11,722 1:100 

2010/11 1,077,834 8,912 1:100 

2011/12 1,118,956 12,103 1:100 

2012/13 895,644 9,025 1:100 

Chanzo: Taarifa za kila Mwezi za Kilimo katika Kata 

 
Jedwali 7.1 Linaonesha kwamba kulikua na mwitikio mdogo na 
mwamko mdogo wa wakulima kujiunga na mashamba darasa katika 
mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa. Katika mikoa yote 
iliyotembelewa uwiano unaonesha kwamba katika kila wakulima 100 
ni mkulima mmoja tu alikuwa amejiunga na kushiriki katika mafunzo 
ya mashamba darasa. Katika miaka kadhaa, idadi ya wakulima 
wanaoshiriki katika programu za mashamba darasa imekuwa 
ikipungua. Idadi ya wakulima katika mashamba darasa imekuwa 
ikipungua kutokana na kutokuwa na idadi ya kutosha ya maofisa 
ugani wanaoweza kuandaa na kutoa mafunzo kwa wakulima kwa 
mashamba darasa. 
 
7.2.3 Uhamisho mdogo wa teknolojia na mbinu bora za kilimo  
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba uhamisho wa maarifa na hasa katika 
teknolojia za kilimo na mbinu bora za kilimo kwa wakulima ulikuwa 
mdogo kutokana na kuwa na idadi ndogo ya mashamba darasa. 
Muongozo wa utoaji wa huduma za ugani unataka kuandaliwa kwa 
angalau mashamba darasa nane katika msimu mmoja katika ngazi ya 
kijiji. 
 
Kupitia mahojiano yaliyofanywa na maofisa kutoka Wizara ya Kilimo, 
TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ilibainika kwamba idadi ya mashamba darasa yaliyoandaliwa ilikuwa 
ni chini ya nane kwa msimu hali iliyokwamisha uhamishaji wa wa 
teknoljia na mbinu bora za kilimo kwenda kwa wakulima. Mashamba 
darasa ni mbinu inayotumika sana na hivyo ilitegemewa kuwa ni 
mbinu yenye matokeo zaidi katika uhamishaji wa maarifa kwa 
wakulima. Sababu za kuandaliwa kwa mashamba darasa machache 
ni pamoja na kuwa na mipango isiyo na uhalisia ikiwa ni pamoja na 
kupanga kuandaa mashamba darasa katika maeneno ambayo 
hayakuwa na maofisa ugani wa kutosha kutoa huduma hiyo na pia 
matumizi ya fedha zilizotengwa kwa kuandaa mashamba darasa 

                                                           
11 Hii ni takwimu ya wakulima waliosajiliwa katika mamlaka saba za serikali za 
mitaa zilizotembelewa pekee. 
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kinyume na vifungu vya bajeti katika mamlaka za serikali za mitaa 
zilizotembelewa. 
 
7.2.4 Uchache wa vituo vya huduma za kilimo vya kata 
Ilibainishwa kwamba idadi ya vituo vya raslimali kilimo vya kata 
ilikuwa ni ndogo kuliko idadi ya vituo vilivyopangwa kujengwa. 
Kulingana na miongozo ya vituo vya raslimali vya kata, kila Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa ilitakiwa kuandaa angalao kituo kimoja katika 
kila kata, ili wakulima waweze kuongeza uwezo wa kuweza kupata 
teknolojia bora, taarifa na ushauri. Kwa mfano, kati ya kata 255 
katika mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa katika mwaka 
2012/13 ni kata 11 tu ambazo ni sawa na asilimia 4 ya kata zote 
ambazo zilikuwa zimeandaa vituo vya raslimali kilimo vya kata 
vilivyotumiwa na wakulima. 
 
Uchambuzi wa mipango na utekelezaji wa ujenzi wa vituo vya 
raslimali kilimo vya kata ulionesha kwamba mamlaka za serikali za 
mitaa zilipokea kiwango kinachofikia asilimia 95 ya fedha 
zilizotengwa katika bajeti kwa ujenzi wa vituo vya raslimali kilimo 
vya kata. Hata hivyo mamlaka ziliweza kujenga asilimia 17 tu ya 
idadi ya vituo vilivyopangwa kwa kiwango hicho hicho cha fedha. 
Kulingana na mahojiano yaliyofanywa na maofisa wa Wizara ya 
Kilimo, TAMISEMI na Sekretarieti za Mikoa ilibainika kwamba kiasi 
kikubwa cha fedha zilizotengwa kwa ujenzi wa vituo vya raslimali 
kilimo vya kata zilizoelekezwa na kutumiwa katika matumizi kwa 
kazi nyinginezo. 
 
7.3  Mambo yaliyochangia utoaji hafifu wa huduma za ugani  
Kaguzi zilizofanyika katika sekta ya kilimo zilibaini uwepo wa 
masuala mbalimbali yaliyochangia katika utoaji duni wa huduma za 
ugani. Masuala hayo ndiyo yaliyoathiri pia utendaji wa maofisa ugani 
katika maeneo yao ya kazi. Ripoti zilijadili mambo tofauti 
yanayojirudia katika kufuata miongozo iliyopo kwenye utoaji wa 
huduma za ugani, mipango hafifu kwa utoaji wa huduma za ugani, 
utoaji fedha kwa huduma za ugani usionuia matokeo, kujenga uwezo 
wa maofisa ugani, na usimamizi na ufuatiliaji hafifu wa huduma za 
ugani. Masuala yaliyobainishwa kuwa sababu za utoaji hafifu wa 
huduma za ugani yanaelezwa zaidi kama ifuatavyo. 
 
7.3.1 Miongozo isiyotosheleza ya utoaji wa huduma za ugani  
Utoaji wa huduma za ugani haukuwa na miongozo toshelevu ya utoaji 
wa huduma za ugani kwa namna ambayo ingeweza kuhakikisha utoaji 
sahihi wa huduma za ugani kwa wakulima. Mapungufu yalibainishwa 
katika miongozo na namna miongozo ilivyokuwa inahuishwa. Sehemu 
ifuatayo inafafanua zaidi masuala yaliyobainishwa kuhusiana na 
miongozo ya utoaji wa huduma za ugani.  
 



 

115| P a g e  
 

i) Maofisa ugani hawakupatiwa miongozo ya utoaji wa huduma za 
ugani  

Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba miongozo ya utoaji huduma za ugani 
haikukabidhiwa kwa maofisa ugani ili waweze kuitumia. Miongozo 
hiyo ilitakiwa kugawiwa ili iweze kutumiwa katika mamalaka zote za 
serikali za mitaa kwa kuwa ilitoa maelekezo kwa maofisa ugani 
yahusuyo majukumu na wajibu wao pamoja na namna ya kutekeleza 
majukumu hayo.  
 
Kwa upande mwingine, kaguzi zilizofanyika katika utoaji wa huduma 
za ugani zilibaini kwamba miongozo ya utoaji wa huduma za ugani 
imegawiwa kwa wadau wanaojihusisha na utoaji wa huduma za ugani 
ikijumuisha Jukwaa Huru la Wadau wa Kilimo, Muungano wa Vikundi 
vya Wakulima Tanzania, TAMISEMI, ONEACRE, na mamlaka za serikali 
za mitaa. Hata hivyo, hakuna ushahidi wa iwapo miongozo imezifikia 
sekretarieti zote za mikoa na mamlaka zake ambazo ni watendaji 
wakuu katika kuhakikisha miongozo hiyo inatumika katika ngazi za 
chini. 
 
ii) Miongozo isiyogusia shughuli za usisimamizi  
Kaguzi zilibaini kwamba miongozo ya utoaji wa huduma za ugani 
haikuzungumzia shughuli za usimamizi. Kutokana na mapitio ya 
miongozo, ilibainika kwamba miongozo haikuwa na maelekezo ya 
maeneno ya kutembelewa, vigezo vya kuchagua maeneo ya 
kutembelewa, wala vipaumbele vya maeneo ya kutembelewa. 
Mapitio zaidi ya miongozo yalibaini kwamba hakukuwa na maelekezo 
ya kiwango cha juu au cha chini cha idadi ya safari zinazoweza 
kufanywa isipokuwa mfumo wa ufuatiliaji na utathmini wa Programu 
ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo wa Mwaka 2008 ambao unakitaka 
kikosi-kazi kikuu kufanya ziara za usimamizi kwa mamalaka za 
serikali za mitaa katika kipindi cha kila nusu mwaka. 
 
iii) Kutofuata maelekezo ya utoaji huduma za ugani 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba miongozo ya utoaji wa huduma za 
ugani haikufuatwa na maofisa ugani. Ilibainika kwamba maofisa 
ugani wengi hawakutekeleza majukumu yao kulingana na maelekezo 
ya miongozo. Ukaguzi ulibaini kwamba Wizara ya Kilimo na TAMISEMI 
hazikutoa taarifa kwa maofisa ugani kuhusu umuhimu wa kutumia 
miongozo hii. Maofisa ugani hawakuwa na ufahamu wa wajibu na 
majukumu yao kutokana na kutokuwepo kwa nakala za miongozo 
katika ngazi ya kata na kijiji. Hivyo, huduma za ugani zilizotolewa 
hazikufuata taratibu zilizowekwa kwenye miongozo. 
 
7.3.2 Jitihada hafifu za kuwajengea uwezo watoaji wa huduma 

za ugani 
Ili kutoa huduma za ugani zilizo bora kwa wakulima, maofisa ugani 
wanahitaji kupata mafunzo endelevu na ya mara kwa mara, pamoja 
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na shughuli zingine za kuwajengea uwezo ili kuwapa mbinu mpya 
katika kutoa huduma za ugani pamoja na kupata taarifa mpya za 
madodoso ya kufundishia wakulima. Hii itatoa uhakikisho kwamba 
huduma zinazotolewa ni zenye ubora wa hali ya juu na zinakidhi 
matarajio ya wakulima. Hata hivyo, utoaji wa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo maofisa ugani uliambatana na mapungufu katika 
maeneo yafuatayo: 
 
i) Kutokuwepo mipango ya mafunzo ya kuwajengea uwezo maofisa 

ugani  
Ukaguzi ulibaini kwamba hapakuwepo na mchanganuo wa mahitaji 
wala utekelezaji wa programu za mafunzo kwa watoaji wa huduma 
za ugani au kwa wakulima wenyewe. Hii ilikuwa kinyume na 
miongozo ya utekelezaji na usimamizi wa utoaji wa huduma za ugani 
unaotaka mamlaka za serikali za mitaa kutoa mafunzo kwa maofisa 
ugani kulingana na mahitaji yao. Ukaguzi wa ufuatiliaji uliofanywa 
baadaye ulibaini kwamba bado hakukuwa na mpango wa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo. Maofisa ugani wamekuwa wakipokea mafunzo 
machache ya kuwajengea uwezo kwa kutegemea utekelezaji wa 
Awamu ya Pili ya Programu ya Uendelezaji wa Sekta ya Kilimo, 
ambapo mafunzo yalifanyika mara moja tu tokea mwaka 2015. 
 
ii) Maofisa ugani kutopewa mafunzo kuhusu matumizi ya 

miongozo 
Utoaji wa huduma za ugani unategemea sana uwepo wa miongozo 
sahihi ya kusimamia shughuli za maofisa ugani. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini kwamba maofisa ugani hawakuwahi kupatiwa mafunzo ya 
miongozo na hasa mwongozo wa kudhibiti ugonjwa wa mahindi 
unaofahamika kama “Maize Lethal Necrosis Diseases (MLND)”. 
Mwongozo huu uliandaliwa na Wizara ya Kilimo na ulitakiwa kuwapa 
mafunzo maofisa ugani waliokuwa na wajibu wa kufikisha elimu na 
maarifa yatokanayo na taaarifa za ufuatiliaji wa namna ya 
kukabiliana na ugonjwa wa “MLND”. Kwa mfano, maofisa ugani na 
wakulima wa Vijiji vya Maweni na Makiba katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Meru hawakuwa na elimu na ujuzi wala maarifa ya namna 
ya kukabiliana na ugonjwa huo licha kwamba vilikuwa ni kati ya vijiji 
vilivyoathiriwa kwa kiasi kikubwa na ugonjwa wa MLND. 
 
iii) Maofisa ugani kutopewa mafunzo ya udhibiti wa viuwatilifu 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba maofisa ugani hawakupewa 
mafunzo ya kudhibiti kikamilifu viuwatilifu. Hapakuwepo na nyaraka 
za mpango wa mafunzo kuongoza utoaji wa mafunzo ya udhibiti wa 
viuwatilifu yanayotolewa kwa maofisa ugani. Utekelezaji uliokuwa 
ukifanywa na Wizara ya Kilimo katika upelekaji wa maarifa ya 
udhibiti wa viuwatilifu haukuwa toshelevu. Wakulima na maofisa 
ugani hawakupewa mafunzo kwa ukamilifu kuhusu udhibiti wa 
viuwatilifu. Hii ilipelekea kuwa na matumizi yasiyo sahihi ya 
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viuwatilifu yaliyaoathiri ubora na kiwango cha mazao 
yanayozalishwa, afya za binadamu, na mazingira. 
 
7.3.3 Kutoratibiwa kwa mipango ya utoaji wa huduma za ugavi 
Ukaguzi ulibaini kwamba mipango ya utoaji wa huduma za ugani 
haikuratibiwa vyema kati ya Wizara ya Kilimo na TAMISEMI na hasa 
kuhusu uwiano uliopo kati ya raslimali-fedha na raslimali-watu 
zilizopo ikiendana na utoaji wa raslimali-fedha kwa ajili ya utoaji wa 
huduma za ugani bila kuwa na mipango sahihi ya utekelezaji wa 
shughuli hizo. Kukosekana huko kwa uwiano katika mamlaka za 
serikali za mitaa kulitengeneza uwezekano wa kuwa na fedha zisizo 
na matumizi zilizoshawishi matumizi nje ya bajeti katika shughuli 
nyingine. 
 
i) Kutowiana kwa raslimali-fedha na raslimali-watu zinazotolewa 
Ukaguzi wetu ulibaini kwamba kulikwa na upungufu wa maofisa ugani 
wanaowahudumia wakulima katika ngazi tofauti. Ukaguzi uliofanyika 
katika mamlaka saba za serikali za mitaa ulibaini kwamba idadi ya 
maofisa ugani wa kata iko chini ya kiwango kinachohitajika kulingana 
na Sera ya Kilimo na Mifugo ya Mwaka 1997 wakati utoaji wa fedha 
ulikuwa juu kiuwiano. Jedwali 7.2 linaonesha ni kwa kiwango cha 
upungufu wa maofisa ugani ikilinganishwa na kiwango 
kinachohitajika kwa kila shamba familia.  
 

Jedwali 7.2: Uchambuzi wa uwiano kati ya maofisa ugani wa 
kijiji dhidi ya mashamba familia katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zilizotembelewa 

Mwaka wa 
 Fedha 

Idadi ya Maofisa  
Ugani wa Kijiji 

Mashamba 
Familia 

Uwiano wa Maofisa 
Ugani kwa Shamba 

Familia 

2009/10 177 418,901 1:2367 

2010/11 182 439,283 1:2414 

2011/12 268 459,213 1:1713 

2012/13 365 475,001 1:1301 

Chanzo: Takwimu za kilimo za kata kwa kila mwezi kadri ya maofisa 
ugani wa kata na vijiji 

 
Jedwali 7.2 linaonesha kwamba uwiano kati ya maofisa ugani wa 
kata wanaohudumia mashamba familia ni kubwa ikilinganishwa na 
kiwango kinachotajwa katika Sera ya Kilimo na Mifugo ya Mwaka 
1997. Sera inataka ofisa ugani wa kata mmoja kuhudumia mashamba 
familia yasiyozidi 700. Hata hivyo, kulingana na hali ya sasa katika 
mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa, imebainika kwamba 
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ofisa ugani mmoja anahudumia wastani wa mashamba familia 1950 
huku baadhi yao wakihudumia hadi mashamba familia 2414. 
 
Kwa upande mwingine, uchambuzi katika Jedwali 7.2 unaonesha 
kwamba hali inaimarika kwa sasa kwa kuwa uwiano wa maofisa ugani 
wa vijiji kwa kila mashamba familia unapungua kuanzia mwaka 
2009/10. Hata hivyo, lengo lililowekwa na Sera ya Kilimo na Mifugo 
ya Mwaka 1997 halijafikiwa. Uchambuzi zaidi uliofanywa 
kulinganisha raslimali-watu na raslimali-fedha zilizopo ulionesha 
kwamba kulikuwa na fedha zisizo na matumizi kati ya fedha 
zilizotolewa ambazo zingeweza kutumiwa na maofisa ugani. Jedwali 
7.3 linaonesha uwiano kati ya maofisa ugani wa vijiji waliopo dhidi 
ya fedha zilizotolewa kwa kila kijiji. 
 
Jedwali 7.3: Tathmini ya idadi ya maofisa ugani wa vijiji waliopo 

dhidi ya fedha zilizotolewa 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Uwiano wa 
Ofisa Ugani wa 
Kijiji kwa Idadi 

ya Vijiji 

Wastani 
wa Fedha 
kwa Kila 

Kijiji 

Vijiji visivyo 
na Maofisa 

Ugani 

Fedha 
ambazo 

Hazikuwa na 
Matumizi 

2009/10 1:5 855,429 4 3,421,716 

2010/11 1:5 596,288 4 2,385,152 

2011/12 1:4 725,859 3 2,177,577 

2012/13 1:3 725,859 2 1,451,718 

Chanzo: Taarifa za Kilimo za kila Mwezi (Mamlaka za Serikali za Mitaa) 

 
Jedwali 7.3 linaonesha kulikuwa na fedha zisizo na matumizi kwa 
baadhi ya vijiji kulingana na fedha zilizotolewa kuanzia mwaka wa 
fedha 2009/10 hadi 2012/13. Kulingana na miongozo ya utoaji wa 
huduma za ugani, ofisa ugani wa kijiji mmoja anaweza kuhudumia 
kwa ufanisi kijiji kimoja tu. Hata hivyo, kwa hali iliyopo sasa ofisa 
ugani wa kijiji mmoja anahudumia wastani wa vijiji vinne.  
 
Kwa upande mwingine, hali iliyopo inaonekana kuimarika kutokana 
na kuwa uwiano wa fedha ambazo hazina matumizi umekuwa 
ukipungua kila mwaka kwa kipindi cha miaka kadhaa. Katika mwaka 
wa fedha 2009/10, fedha zisizo na matumizi zilikuwa ni takribani 
milioni 3.4 wakati katika kipindi cha mwaka 2012/13 kiwango 
kilipungua hadi kufikia milioni 1.5. Kupungua kwa kiwango cha fedha 
zisizo na matumizi kulisababishwa na kupungua kwa fedha 
zilizotengwa kwa kila kijiji kutoka shilingi 855,429 hadi shilingi 
725,859 kwa kila kijiji kwa mwaka 2012/13.  
 
Ilibainika pia kupitia ukaguzi wa ufuatiliaji kwamba zoezi la kuajiri 
maofisa ugani halijatekelezwa. Ukaguzi wa ufuatiliaji ulibaini pia 
kwamba TAMISEMI iliomba kibali cha kuajiri kutoka Ofisi ya Raisi - 
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Menejimenti ya Utumishi wa Umma lakini kibali cha kuajiri 
hakijapatikana.  
 
7.3.4 Usimamizi hafifu wa fedha zitolewazo kwa ajili ya 

huduma za ugani 
Utoaji wa fedha kwa huduma za ugani bado haujafanywa kwa ufanisi 
ili kurahisisha utendaji katika utoaji wa huduma za ugani. Raslimali-
fedha zilizotengwa kwa shughuli za ugani hazikusimamiwa vyema na 
kulikuwa na ishara za matumizi ya fedha katika malengo ambayo 
hayakukusudiwa. Udhaifu katika utoaji wa fedha kwa shughuli za 
ugani yalibainika wakati wa uaandaaji wa bajeti na shughuli za fedha 
zilifanyika wakati wa utoaji wa huduma za ugani kama inayoelezewa 
hapa chini. 
 
i) Kutengwa bajeti chini ya kiwango kwa ajili ya huduma za ugani 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba mipango ya utoaji wa huduma za 
ugani ilitengewa fedha chini ya kiwango kwa baadhi ya shughuli 
kitendo kilichoathiri kiwango cha utekelezaji na utoshelevu wa 
huduma za ugani zilizotolewa kwa wakulima. Kwa mfano, kuanzia 
mwaka wa fedha 2009/10 hadi 2012/13 kulitolewa fedha za kutosha 
kulingana na bajeti ya huduma za ugani ambayo ilijumuisha fedha 
kwa ajili ya manunuzi ya mafuta kwa ajili ya huduma za ugani. Hata 
hivyo, iliripotiwa kwamba maofisa ugani walikuwa wakitumia fedha 
zao wenyewe kununua mafuta na kufanya matengenezo ya vifaa vyao 
vya usafiri licha ya fedha kwa ajili ya kazi hizo zilitolewa kulingana 
na bajeti. Kwa upande mwingine, ujenzi wa vituo vya huduma za 
kilimo vya kata ulifanywa chini ya idadi iliyopangwa kulingana na 
bajeti licha ya kutolewa fedha zote kulingana na bajeti yake. 
Utengaji wa bajeti chini ya kiwango ulijitokeza pia kwa fedha 
zilizopangwa na kutolewa kwa ajili ya shughuli za usimamizi wa 
kikosi-kazi maalumu. Jedwali 7.4 linaonesha kiasi cha fedha 
zilitengwa chini ya bajeti. 
 

Jedwali 7.4: Bajeti iliyotengwa kwa shughuli za usimamizi 
Wizarani 

Mwaka wa 
Fedha 

Fedha 
Iliyotengwa 

Fedha 
Iliyotolewa 

Asilimia ya Fedha 
Iliyotolewa 

2010/11 5.7 5.7 100 

2011/12 5.7 5.7 100 

2012/13 5.2 5.2 100 

Chanzo: Fedha za Mfuko wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
kwa Miaka 2010/11 – 2012/13 

 
Jedwali 7.4 linaonesha kwamba shughuli za usimamizi zilitengewa 
jumla ya shilingi milioni 5.7 kwa ajili ya kutekeleza shughuli za 
usimamizi kwa kila mwaka wa fedha katika kipindi cha kuanzia 
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mwaka wa fedha 2010/11 hadi 2012/13. Kiwango hicho hakikuweza 
kuruhusu kikosi-kazi maalumu kufanya shughuli za usimamizi kwa 
mwaka mzima. Licha ya kupokea fedha kwa asilimia 100 kama 
ilivyotengwa katika bajeti, shughuli za usimamizi hazikuweza 
kufanyika kwa kiwango cha kutosha katika mamlaka za serikali za 
mitaa kwa kipindi cha nusu mwaka. 
 
Aidha, timu ya ukaguzi ilibaini kwamba fedha kwa ajili ya kujenga 
uwezo katika sekta ya kilimo katika mamlaka ya serikali za mitaa 
zilizotembelewa zilipungua kwa zaidi ya asilimia 50 kwa kipindi cha 
miaka ya fedha 2011/12 na 2012/13, wakati fungu la fedha za 
huduma ya ugani hazikutolewa katika kipindi hicho. Maofisa kilimo 
waliohojiwa katika Kitengo cha Uratibu wa Kisekta - TAMISEMI 
walibainisha kwamba aina hizo mbili za mafungu ya fedha zimekuwa 
zikitumiwa na mamlaka za serikali za serikali kwa kubadilishana licha 
kwamba fungu la fedha za ugani lilitumiwa zaidi kwa utoaji wa ujuzi 
wa kilimo kwa wakulima na fungu la kujenga uwezo katika kilimo 
lilitumiwa zaidi kwa ajili ya kujenga uwezo wa maofisa ugani kama 
vile kozi fupifupi na kununua mafuta kwa ajili ya pikipiki. Hii 
ilipelekea Wizara ya Kilimo kuamua kusitisha kutoa fedha za kujenga 
uwezo na badala yake kuamua kuunganisha mafungu hayo mawili ya 
fedha. Mamlaka za serikali za mitaa zilibakiwa na fungu la fedha za 
kujenga uwezo pekee ambalo lilikuwa ni muunganiko wa mafungu 
hayo mawili ya fedha.  
 
ii) Fedha za huduma za ugani kutumiwa kinyume na bajeti 
Ukaguzi ulibaini kwamba fedha iliyopangwa awali kwa ajili ya kutoa 
huduma za ugani zilitumiwa kwa ajili ya shughuli nyingine ambazo 
hazihusiani kabisa na huduma za ugani. Kwa mfano, fedha kwa ajili 
ya kujenga uwezo katika kilimo ambazo zilitakiwa kutumika 
kugharamia kozi za mafunzo za muda mfupi kwa wakulima na 
maofisa ugani zilitumiwa kuwagharamia baadhi ya wafanyakazi wa 
mamlaka za serikali za mitaa kwenda masomoni kwa kozi za muda 
mrefu kama shahada na shahada za uzamivu badala ya shughuli 
mahsusi za mfuko huo wa kujenga uwezo. Hii ilithibitishwa na hali 
ya utekelezaji wa baadhi ya shughuli ambazo zilionesha kiwango cha 
chini cha utekelezaji licha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kupelekewa fedha zote kadiri ya bajeti kwa shughuli hizo. Jedwali 
7.5 inaonesha asilimia ya fedha zilizotolewa dhidi ya kiwango cha 
utekelezaji wa shughuli husika. 
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Jedwali 7.5: Kiwango cha utekelezaji wa huduma za ugani 
kikilinganishwa na kiwango cha fedha zilizotolewa 
kwa mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa 

 

Ujenzi wa 
Vituo vya 

Raslimali Kilimo 
vya Kata (%) 

Ujenzi wa 
Mashamba 
Darasa (%) 

Mafunzo 
ya 

Maofisa 
ugani (%) 

Mafunz
o kwa 
Wakuli
ma (%) 

Kiwango cha 
Utoaji Fedha 

95 97 97 97 

Kiwango cha 
Utekelezaji 

17 30 59 1 

Chanzo: Mipango kazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 
Jedwali 7.5 linaonesha kwamba kiwango cha utekelezaji wa shughuli 
nne kuu katika utoaji wa huduma za ugani kilikuwa kidogo 
ukilinganisha na kiwango cha fedha zilizotolewa kwa shughuli husika. 
Kiwango cha chini kabisa kilionekakana katika utekelezaji wa 
mafunzo kwa wakulima ambapo ni asilimia moja tu ya shughuli 
zilizopangwa ziliweza kutekelezwa. 
 
7.3.5 Ufuatiliaji hafifu wa utoaji huduma za ugani 
Ufuatiliaji wa utoaji wa huduma za ugani haukufanywa kwa ukamilifu 
kukabiliana na changamoto zinazojitokeza wakati wa utekelezaji wa 
hudumza za ugani. Shughuli zinazohusiana na ufuatiliaji hazikutoa 
taarifa kamili kuhusu utendaji wa viashiria pamoja na maendeleo 
kuelekea kufikia malengo yaliyokusudiwa katika utoaji wa huduma 
za ugani kama Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo na shughuli 
nyingine za kilimo. Mapungufu yafuatayo yalibainika katika 
ufuatiliaji wa shughuli za ugani. 
 
i) Kutokuwepo kwa mipango ya ufuatiliaji na tathmini 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwmba Wizara ya Kilimo na TAMISEMI 
hawakuandaa mpango wa ufuatiliaji kwa shughuli za ugani katika 
kipindi chote cha ukaguzi. Kuhusu kutoandaliwa kwa mpango wa 
ufuatiliaji na tathmini, maofisa waliohojiwa kutoka katika kitengo 
cha maendeleo ya mazao (Sehemu ya Huduma za Ugani) walisema 
kwamba shughuli za ufauatiliaji na tathmini hapo awali (kabla yam 
waka 2013/14) zilikuwa zikitekelezwa na Kurugenzi ya Sera na 
Mipango (Kitengo cha Ufuatiliaji na Tathmini). Hii ilitokana na 
kwamba kitengo hicho ndicho kilikuwa na wajibu wa kufuatilia na 
kutathmini shughuli za wizara zote na hivyo kilitakiwa kuandaa 
mpango wa shughuli za ufuatiliaji. 
 
Kitengo cha Ufuatiliaji na Tathmini ambacho kina jukumu hili 
kilianza kuandaa mpango wa ufuatiliaji kuanzia mwaka 2013/14. 
Hata hivyo, hakukuwa na mpango wa ufuatiliaji uliokuwepo kwa 
kipindi chote kabla na baada yam waka 2103/14. Ilibainika pia 
kwamba shughuli za ufuatiliaji na tathmini zilikuwa zikifanywa kila 



 

122| P a g e  
 

mwaka kulingana na mipango kazi ya mwaka lakini hakukuwa na 
mpango-kazi mahsusi uliokuwa ukisimamia utekelezaji wa shughuli 
za ufuatiliaji. 
 
Aidha, kupitia ukaguzi wa ufuatiliaji uliofanywa katika Wizara ya 
Kilimo ilibainika kwamba Wizara haikuwa na mpango jumuishi wa 
ufuatiliaji na tahmini. Wizara bado iliendelea kutumia mipango kazi 
ya mwaka kwa ufuatiliaji na tathmini ya utoaji wa huduma za ugani 
na hawakuwa na mpango wa muda mrefu wa ufuatiliaji na tathmini 
kwa uafuatiliaji wa huduma za ugani. 
 
ii) Uchache wa maeneo yanayofanyiwa ziara za usimamizi 
Kaguzi ilibaini kwamba maeneo yaliyofanyiwa ziara za usimamizi 
hayakutosheleza na ziara zilifanyika katika mikoa michache tu. Kwa 
mfano katika kipindi cha mwaka 2009/10 na mwaka 2010/11 
TAMISEMI ilifanya ziara za usimamizi kwa mikoa miwili pekee (Lindi 
na Mtwara) ikijielekeza zaidi katika utekelezaji na utendaji wa 
miradi nane ya umwagiliaji. Ziara hizo za usimamizi zilifanyika bila 
kuwa na mipango ya kufanya ziara kwa Wizara ya Kilimo na 
TAMISEMI. Hapakuwa na vigezo kwa kuchagua maeneo ya 
kutembelewa au idadi ya maeneo ya kutembelewa. Hali hii ilifanya 
mikoa inayotembelewa iwe inatokana na hali inayojitokeza kwa 
wakati huo na hivyo chaguo la mikoa ipi ya kutembelea ilitegemea 
na utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa kadiri ilivyoonekana 
katika taarifa zao za utendaji. 
 
Aidha, ilibainika pia kwamba, ziara za usimamizi zilizofanywa na 
Wizara ya Kilimo kama wizara ya kitaalamu ni mara chache sana 
zilijikita katika utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima. Kulingana 
na maofisa kutoka Wizara ya Kilimo, uchache wa maeneo 
yaliyofanyiwa ziara za usimamizi ulitokana na kutokuwa na bajeti ya 
kutosha kwa ajili ya shughuli hizo husika. 
 
iii) Kutokuwepo kwa hatua za marekebisho ili kuboresha hali 

iliyopo 
Kaguzi ilibaini kwamba Wizara ya Kilimo na TAMISEMI ilishindwa 
kuchukua hatua za marekebisho ili kuboresha utoaji wa huduma za 
ugani kwa wakulima. Matatizo ya kudumu ya wakulima yanayohitaji 
utatuzi hayajaweza kutatuliwa. Mapungufu yaliyoko katika mamlaka 
za serikali za mitaa, na hasa katika vijiji ambayo yanakwamisha 
ubora wa ripoti na hatimaye mipango ya ujumla ya kisekta 
hayakuweza kutatuliwa kwa kuwa yalikuwa hayafahamiki kwa 
mamlaka za serikali za mitaa na hivyo hivyo kwa wizara. Mapitio ya 
ripoti nne jumuishi za mwaka na ripoti za robo mwaka kutoka katika 
mamlaka 35 za serikali za mitaa zilizowasilishwa Wizara ya Kilimo 
pamoja na mahojiano yaliyofanywa na maofisa kilimo na wakulima 
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yalionesha kuwepo kwa matatizo ya muda mrefu ambayo 
yamekwamisha utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi wa ufuatiliji uliofanywa ulibaini 
kwamba kulikuwa na kutochukuliwa kwa hatua za kurekebisha hali 
kutokana na mambo yaliyobainika katika ziara za ufuatiliaji na 
usimamizi.  
 
7.3.6 Matokeo ya utoaji hafifu wa huduma za ugani 
Kaguzi zilizofanyika zilifanya tathmini ya matokeo ya utoaji wa 
huduma za ugani kwa wakulima na kubaini na kuangalia iwapo 
kulikuwa na mabadiliko yoyote ya msingi kwa mbinu za kilimo 
zitumiwazo na wakulima ambazo zingeweza kuonesha maboresho au 
kufifia kwa ukuaji wa wakulima. Masuala yafuatayo yalibainishwa juu 
ya utendaji wa wakulima ikihusiana na utoaji wa huduma za ugani. 
 
i) Matokeo hafifu ya matumizi ya teknolojia za kilimo 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba, sehemu kubwa ya wakulima 
walikuwa bado wakitumia njia za asili katika kilimo chao. Kwa 
mfano, katika baadhi ya vijiji vilivyotembelewa, kilimo cha 
kuhamahama kilikuwa kikitumika kama mbinu ya kuhifadhi rutuba ya 
udongo, badala ya kutumia mbolea. Aidha, wakulima wachache tu 
ndiyo walikuwa wakitumia mbegu zilizoboreshwa, badala yake 
walikuwa wakitegemea mbegu walizohifadhi kutokana na mavuno ya 
msimu uliopita. Mambo haya yote yalitakiwa kutatuliwa na huduma 
za ugani zilizotolewa kwa wakulima na zilitegemewa kuwashawishi 
wakulima kutumia mbinu mpya za kisasa katika kilimo.  
 
Matokeo hafifu ya utumizi wa teknolojia yalisababishwa na 
uandikishaji mdogo wa wakulima katika mashamba darasa na vitalu 
vya maonyesho na uchache wa ujenzi wa vituo vya raslimali kilimo 
vya kata ambavyo ni nyenzo kuu za uhamishaji maarifa kwa 
wakulima. Tathmini ya uandikishaji wa wakulima katika mashamba 
darasa ulionesha kwamba ni asilimia 1 tu ya wakulima walikuwa 
wamejiunga katika programu ya mashamba darasa kati ya wakulima 
wote. Kwa upande mwigine, ujenzi wa vituo vya raslimali kilimo vya 
kata ulifikia asilimia 17 tu ya vituo vilivyopangwa katika mamlaka za 
serikali za mitaa zilizotembelewa. 
 
ii) Kuongezeka kwa mavuno kwa wakulima waliojiunga na 

mashamba darasa 
Kaguzi ilibaini kwamba kulikuwa na matokeo chanya katika wastani 
wa mavuno kwa wakulima waliokuwa wakipewa huduma za ugani 
ukilinganisha na wale ambao walikuwa hawapati huduma hiyo katika 
Mamlaka 7 za Serikali za Mitaa zilizotembelewa. Hii ilichangiwa na 
matumizi ya elimu iliyotolewa kuhusu teknolojia za kilimo 
zilizoboreshwa zilizokuwa zikitolewa kupitia huduma za ugani. 
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Uchambuzi ukifanyika kw akulinganisha wakulima waliopata usaidizi 
kupitia huduma za ugani dhidi ya wakulima ambao hawakupata 
usaidizi wowote. Jedwali 7.5 linaonesha wastani wa mavuno kwa 
gunia la kilogramu 100 kw akila hekta kw akipindi cha mwaka 
2009/10 – 2012/13 kwa mamlaka 7 za serikali za mitaa 
zilizotembelewa. 
 
Jedwali 7.6: Mavuno ya wastani kwa gunia la kilogramu 100 kwa 

hekta kwa kipindi cha mwaka 20019/10 – 2012/13 
katika mamlaka za serikali za mitaa 
zilizotembelewa 

Zao 

Wakulima 
Wasiojiunga na 
Mashamba 
Darasa 

Wakulima 
Waliojiunga 
na Mashamba 
Darasa 

Ongezeko la 
Mavuno (mara)  

Mahindi 61 161 3 

Muhogo 7 22 3 

Mtama 1 13 13 

Chanzo: Ripoti za Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

 
Jedwali 7.6 linaonesha kwamba wastani wa mavuno kwa kila gunia 
la kilogramu 100 kwa hekta ulikuwa ni mkubwa kwa wakulima 
waliokuwa katika programu ya mashamba darasa ikilinganishwa na 
wale ambao hawakuwa katika programu hiyo katika halmashauri 
zilizotembelewa. Kwa mazao matatu yaliyochaguliwa, wanachama 
wa mashamba darasa walikuwa na wastani mkubwa zaidi wa 
uzalishaji mara 8 zaidi ya wale ambao hawakuwa katika programua 
ya mashamba darasa. 
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SURA YA NANE 

 
UTOAJI WA HUDUMA SAIDIZI KWA WASINDIKAJI KWA MAZAO YA 

KILIMO 
 
8.1  Utangulizi 
Sura hii inaonesha matokeo ya Ukaguzi wa utoaji wa huduma saidizi 
kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo. Pia sura hii itazungumzia moja 
kati ya maeneo manne ya kimkakati ya kilimo yanakayofanyiwa ili 
kuboresha na kuleta ushindani kwenye uthamani wa mmazao ya 
kilimo nchini. 
 
Matokeo ya Ukaguzi yamegawanyika katika maeneo ya mipango, 
ukuaji na utoaji huduma saidizi kwenye mafunzo, kifedha, teknolojia 
na masoko. Matokeo ya Ukaguzi kwenye utoaji wa huduma saidizi 
kwa wasindikaji kwa mazao ya Kilimo ndiyo yamejumuishwa kwenye 
kuelezea sura hii.  
 
Wasimamizi wakuu katika utoaji wa huduma saidizi kwa wasindikaji 
kwa mazao ya Kilimo ni Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 
na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo. Wajasiriamali na wenye 
viwanda vidogo na vya kati waliojumuishwa kwenye hii kaguzi ni 
wasindikaji wa mazao ya kilimo. 
 
8.2 Utoaji wa huduma saidizi hafifu kwa wasindikaji wa mazao ya 

kilimo; 
Ukaguzi ulionesha kuwa Wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na 
vya kati hawakupatiwa huduma saidizi kwenye teknolojia, kifedha, 
masoko na mafunzo ambayo yangewasaidia kuongeza uthamani 
kwenye mazao ya kilimo kama inavyoelezewa hapa; 
 
8.2.1 Utoaji hafifu wa Huduma saidizi za Mafunzo   
Idadi ya wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati 
walionufaika na mafunzo ya huduma saidizi yaliyotolewa na Shirika 
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo ni wachache ukilinganisha na jumla 
ya wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati 
wanaotambulika na Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 
nchini na wote waliosajiliwa na Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 8.1. 
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Jedwali 8.1: Asilimia ya wajasiriamali na wenye viwanda vidogo 
na vya kati nchini kama ilivyokadiriwa na Wizara ya 
Viwanda waliopatiwa Mafunzo na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo  

Mwaka wa 
Fedha 

Makadirio ya Idadi ya 
wajasiriamali na 

wenye viwanda vidogo 
na vya kati nchini  

Idadi ya 
wajasiriamali na 
wenye viwanda 

vidogo na vya kati 
waliopatiwa 

mafunzo na Shirika 
la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo 

Asilimia ya 
wajasiriamali na 
wenye viwanda 

vidogo na vya kati 
waliopatiwa mafunzo 

na Shirika la 
Maendeleo ya 

Viwanda Vidogo 

2013/14 3,230,000 8,558 0.3 

2014/15 3,320,000 16,490 0.5 

2015/16 3,500,000 19,058 0.5 

2016/17 3,800,000 16,782 0.4 

Chanzo: Wizara ya Viwanda (MITI), Makadirio ya wajasiriamali na wenye 
viwanda vidogo na vya kati na Mfumo wa taarifa za kimenejimenti wa 

Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (2018) 

 
Jedwali 8.1 inaonesha kuwa mafunzo yaliyotolewa na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo ikilinganishwa kwa nchi ni madogo. 
Kwa miaka minne iliyopita SIDO wameweza kutoa mafunzo kwa 
wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati 60,888 ambayo 
ni wastani wa 15,222 kwa mwaka. Hiyo inawakilisha asilimia 0.4 ya 
Makadirio ya Idadi ya wajasiriamali na ambao wana viwanda vidogo 
na vya kati nchini. Mafunzo yaliyotolewa kwa watu wachache 
ukilinganisha na idadi ya wahitaji wa mafunzo hayo. 
 
Pia, ilibainika kuwa SIDO waliweza kutoa mafunzo kwa wastani 
asilimia 9 kwa wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati 
wanaojulikana na SIDO. Aidha, hii ilichangia kwenye ongezeko la 
utoaji wa bidhaa zisizo na viwango ambazo zinashindwa ushindani 
wa soko na kupelekea ukuaji mdogo wa sekta ya viwanda nchini.  
     
Ukaguzi ilibaini kuwa mafunzo yaliyotolewa yalikuwa ni machache 
kwenye maeneo ya wasindikaji wa mazao ya kilimo na uhandisi wa 
vyuma wadogo wadogo. Idadi ya wasindikaji wa mazao ya kilimo 
waliopatiwa mafunzo inawakilisha wastani wa asilimia 1.4 ya idadi 
ya wasindikaji wa mazao ya kilimo waliosajiliwa na SIDO. Aidha 
jumla ya wasindikaji wa mazao ya kilimo na uhandisi wa vyuma 
wadogo wadogo waliopatiwa mafunzo iwakilisha asilimiaa 2 ya idadi 
ya waliopewa mafunzo na SIDO, na inawakilisha asilimia 0.2 ya idadi 
ya waliosajiliwa kama inavyoonekana kwenye Jedwali 8.2.   
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Jedwali 8.2: Asilimia ya wasindikaji wa mazao ya kilimo na 
uhandisi wa vyuma wadogo waliopatiwa mafunzo 

Mwaka 
wa 
Fedha 

wasindik
aji wa 
mazao 
ya kilimo 
waliopati
wa 
mafunzo 
na SIDO 

Asilimi
a kati 
ya 
waliop
atiwa 
mafun
zo 
 

Asilimia 
ya 
waliopat
iwa 
mafunzo 
kati ya 
waliosaj
iliwa 

vyuma 
wadogo 
wadogo 
waliopat
iwa 
mafunzo 
na SIDO 

Asilimia 
kati ya 
waliopa
tiwa 
mafunz
o 
 

Asilimia 
ya 
waliopat
iwa 
mafunzo 
kati ya 
waliosaj
iliwa 

2013/14 910 10 1 168 2 0.2 

2014/15 2470 15 2 291 2 0.2 

2015/16 2893 15 1.5 206 1 0.1 

2016/17 2799 17 1.2 284 2 0.1 

Chanzo: Taarifa za mwaka za utekelezaji na Mfumo wa taarifa za 
kimenejimenti kutoka SIDO (2018) 

 
Kwa upande mwingine, taarifa ya Ukaguzi iliangalia maeneo 
yaliyofanyiwa mafunzo kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo na 
uhandisi wa vyuma wadogo na iligundulika mafuzno yalitolewa kwa 
zaidi ya wastani uliopangwa kufikiwa kwa miaka minne iliyopita. 
Jumla ya aina ya mafunzo 341 yalifanyika wastani wa aina ya 
mafunzo 85 kwa mwaka, ukilinganisha na wastani wa aina ya 
mafunzo 16 kwenye uhandisi wa vyuma wadogo yaliyotolewa kwenye 
Ofisi za SIDO mikoani. Kukosekana kwa fedha za wahisani wa 
kimaendeleo ambao walisaidia mafunzo ya wasindikaji wa mazao ya 
kilimo kuliko mafunzo mengine.  
 
8.2.2 Utoaji hafifu wa mikopo 
Kupitia Mpango-mkakati wa Ushirika wa SIDO kifungu 4.5.1 kinaitaka 
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo kutoa mikopo kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati kwa kuzingatia mahitaji  yao ili 
kuwaongezea uwezo wa kifedha. Lakini ilibainika mikopo iliyotolewa 
na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo haikukidhi mipango 
iliyowekwa. Kiammbatanisho Na.8.1 kinaonesha uwiano kati ya 
mikopo iliyoombwa na mikopo iliyothibishwaa na mikopo 
iliyotolewa. 
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Kielelezo 8.1: Uwiano kati ya mikopo iliyoombwa na mikopo 
iliyothibishwaa na mikopo iliyotolewa Kupitia 
Mfuko wa taifa wa uendelezaji ya Wajasiliamali 
na Mfuko wa Mkoa wa Fedha za Mzunguko  

Chanzo: Tathmini ya wakaguzi kwenye mikopo kwa kuzingatia mikopo 
iliyotolewa na taarifa za kimenejimenti kutoka Shirika la Maendeleo ya 

Viwanda Vidogo 2018 
 
Kielelezo 8.1 kinaonesha mikopo iliyotolewa haikutosheleza kufikia 
mahitaji ya waombaji. Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2013/14 
hadi 2016/17 mikopo iliyoombwa na iliyothibitishwa ilikuwa ni 
mikubwa kuliko mikopo iliyotolewa. Hata hivyo, Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo halikuweza kutoa mikopo iliyopangwa kutolewa. 
Idadi kubwa ya waombaji wa mikopo kupitia Mfuko wa Taifa wa 
Uendelezajia Wajasiliamali ilionekana mwaka 2013/14 ambapo 
waliotuma maombi walikuwa 13,330, pia waliothibitishwa kupata 
mikopo walikouwa waombaji 9,872 na mikopo iliyotolewa ilikuwa ni 
6,564. 
 
Idadi kubwa ya waliotuma maombi kupitia Mfuko wa Fedha za 
Mzunguko wa Mkoa ilionekana mwaka 2016/17 ambapo waombaji 
mikopo walikuwa ni 561 na pia ilionekana pia kutolewa kwa kiasi 
kikubwa cha mikopo kwa mwaka huo kupitia Mfuko wa Fedha za 
Mzunguko wa Mkoa. Kielelezo 8.1 pia kinaonesha uombaji wa 
mikopo kupitia Mfuko wa Taifa wa Uendelezajia Wajasiliamali 
ilikuwa ikipungua kila mwaka laakini kwa upande wa RFF ilikuwa 
ikiongezeka. Uelekeo wa kiujumla unaonesha kuanzia mwaka 
2013/14 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo lilipokea na 
kuthibisha utoajo wa mikopo kwa maombi 35,315 lakini ilitoa mikopo 
kwa waombaji 22,563 sawa na asilimia 63 ya mikopo iliyothibitishwa. 
Hii inaonesha asilimia 37 ya waombaji hawakupatiwa mikopo 
ijapokuwa walikidhi vigezo vya kupewa mikopo. 
 
8.2.3 Utoaji hafifu wa msaada saidizi wa kiteknolojia 
Kupitia Mpango-mkakati kwa kipindi cha kuanzia 2014/15 hadi 
2016/17, Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo lilipanga 
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kutekeleza mikakati yenye lengo la kukuza uwepo wa kusambaza 
teknolojia na kutoa mafunzo juu ya kuelezea mpango-mkakati wa 
kiteknoloojia. 
 
Mpango huo ulikwenda sambamba na mpango uliopo wa kuongeza 
teknolojia kwa wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati 
kama ilivyoelezewa kwenye Mpango-mkakati wa Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo. 
 
Katika ngazi ya usambazaji wa teknolojia mpya utekelezaji wake 
umekuwa ni mdogo kwa kulinganisha na malengo mahususi ya 
usambazaji wa teknolojia. Kwa miaka minne iliyopita kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2016/17, idadi ya teknolojia iliyosambazwa ilikuwa ni 
chini ya lengo la usambazaji wa teknolojia 200 kwa mwaka. Hii 
inatokana na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo liliweza 
kubaini teknolojia idadi ya 186 kwa mwaka 2015, kubaini teknolojia 
178 kwa mwaka 2016 na kubaini teknolojia 197 kwa mwaka 2017. 
 
Pia, kupitia kwa kitengo cha kuendeleza teknolojia na viwanda 
ilibainika kuwa usambazaji wa teknolojia umekuwa chini ya kiwango 
kwa miaka miwili  mfululizo ambapo Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo liliweza kusambaza teknolojia kiasi cha 106 mwaka 2014/15 
na 114 kwa mwaka 2015/16 lakini lengo la mwaka lilikuwa ni 
kusambaza teknolojia 136 kwa mwaka. 
 
Japokuwa Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo lina vituo saba 
vya kuendelezea teknolojia nchini vyenye lengo la kufanya 
ubadilishaji, ukarabati na uzalishaji wa mashine na vipuri. Lakini 
ilibainika vituo hivyo vinakosa teknolojia inayojiendesha ili kuzalisha 
mashine zitakazotumiwa na Wasindikaji wa mazao ya Kilimo. Hii 
huchangia utendaji hafifu kwa viwanda vya wasindikaji wa mazao ya 
Kilimo zinazozalishwa na vituo vya kuendeleza teknolojia nchini. Na 
hibyo kupunguza ushindani kwa wasindikaji wa mazao ya Kilimo 
kwenye soko la ndani na la kimataifa ambapo teknolojia 
inaongezeka.  
  
Usambazaji hafifu wa teknolojia za kisasa husababisha wasindikaji 
wa mazao ya kilimo kuendelea kuwa nyuma ya teknolojia na 
kushindwa kuongeza thamani kwenye uzalishaji kama ilivyotakiwa 
kwenye mpango-mkakati. 
 
8.2.4 Utoaji hafifu wa msaada saidizi kwa masoko 
Hakukuwa na msaada saidizi kwenye kutafuta masoko ya Wasindikaji 
wa mazao ya Kilimo. Hakukuwa na mipango mkakati kuhusu masoko 
utakaohakikisha wasindikaji wanapata masoko ya bidhaa zinazo 
zalishwa. Msaada wa kimasoko hufanywa Kupitia maonesho ambapo 
ni wasindikaji wachache hupatiwa nafasi ya ushiriki kwenye 
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maonesho hayo kwa sababu wengine hushindwa kulipia gharama za 
kuhudhuria maonesho. 
 
Msaada wa kimasoko unaotolewa na Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo huwasaidia wajasiriamali wadogo na wa kati kutumia masoko 
yao ya asili ya mnada ambapo ni tofauti na ambao wanahimiza dunia 
kujikita kwenye soko la mtandaoni. 
 
8.2.5 Kukosekana kwa Miundombinu mizuri ya viwanda 
Sera ya Maendeleo ya Wajasiriamali Wadogo na wa Kati ya Mwaka 
2003 inailitaka Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo  na Wizara 
ya Viwanda na Biashara kushirikiana na sekta binafsi, halmashauri, 
na wadau wa kimaendeleo kuboresha miundombinu na kutoa huduma 
kwenye maeneo ambayo Wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na 
vya kati wanafanya kazi. 
 
Hata hivyo, kupitia ripoti ya utekelezaji wa Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo na mahojiano yaliyofanya kwa wafanyakazi wake 
ilibainika kuwa haukukuwa na ushirika kati ya Wizara ya Viwanda 
auShirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo kushrikisha sekta binafsi 
katika kuleta maendeleo ya kuboresha miundombinu inayohitajika 
kwa ajili ya maendeleao ya ujasiriamali kama ilivyoelekezwa kwenye 
sera.  
 
Kaguzi ilibaini pia hakukuwa na ushirikiano na wadau wote kwenye 
eneo la uendelezaji viwanda vinavyohitajika kwa wajasiriamali na 
wenye viwanda vidogo. Maendeleo mengi yaliyofanyika ilishirikisha 
Halmashauri zilizopo nchini ambao ndiyo wamiliki wa maeneo na 
ambapo viwanda vinavyohitajika hujengwa au kuendelezwa. 
 
8.3 Sababu zinazochangia utoaji hafifu wa huduma saidizi kwa 

Wasindikaji wa mazao ya kilimo 
Zifuatazo ndiyo sababu zinazochangia utoaji hafifu wa huduma 
saidizi kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo. 
 
8.3.1 Kukosekana kwa Mipango ya utoaji huduma saidizi kwa 

wasindikaji wa mazao ya kilimo 
Ukaguzi ulitathmini aina mbalimbali ya mipango kwenye mfumo na 
mchakato wa utoaji wa huduma saidizi kwa wasindikaji wa mazao ya 
kilimo kwa Wizara ya Viwanda na Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo  ili kujua iwapo mipango ilikuwa imepangwa ili kukidhi 
mahitaji ya wasindikaji wa mazao ya kilimo. Ilioneka kuwa kulikuwa 
na mapungufu wakati wa kupanga mipango juu ya utoaji huduma 
saidizi kwa wajasiriamali wadogo na wa kati.      
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(a) Kutopewa kipaumbele kwa wajasiriamali wadogo na wa kati 
wakati wa kupanga bajeti 

Kupitia Mpango-mkakati wa matumizi wa Wizara ya Viwanda na SIDO 
kwa kipindi kuanzia 2013/14 hadi 2016/17 ilionesha kukosekana kwa 
Mipango ya utoaji huduma saidizi kwa wasindikaji wa mazao ya 
kilimo inayojumuisha wajasiriamali wadogo na wa kati.  
 
Ilionekana pia kiasi kilichotengwa kwa ajili ya maendeleo ya 
wajasiriamali wadogo na wa kati ilipungua katika kipindi cha miaka 
miwili mwaka 2015/16 na 2016/17 kwa kababu hakukuwa na kiasi 
kilichotengwa na kitengo cha wajasiriamali wadogo na wa kati kwa 
ajili ya shughuli za wajasiriamali wadogo na wa kati. Ilionekana kuwa 
katika kipindi cha miaka minne iliyopita, Wizara ya Viwanda ilitumia 
wastani wa asilimia 16 kwa ajili ya maendeleo ya wajasiriamali 
wadogo na wa kati. Hii ilisababishwa na kukosekana kwa fedha 
ambapo ilipangiwa Wizara ya Viwanda ambapo walipokea kiasi cha 
asilimia 56 katika fedha iliyotengwa kwa matumizi na Wizara kama 
inavyoonekana kwenye Kielelezo 8.2. 
 
Kielelezo 8.2: Uwiano kati ya Kiasi kilichotengwa na kiasi 

Kilichotolewa na kwa ajili ya maendeleo ya 
wajasiriamali wadogo na wa kati Wizara ya 
Viwanda 

Chanzo: Tathmini ya wakaguzi mwaka 2018 
 
Kaguzi ilibaini pia kuwa uwiano kati ya fedha za Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo na iliyotengwa kwa matumizi na kiasi 
Kilichopokelewa na Wizara ya Viwanda, kama inavyoonekana kwenye 
Kiambatisho 8.3. 
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Kielelezo 8.3: Uwiano kati ya kiasi cha fedha kilichotengwa kwa 

ajili ya maendeleo ya Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo kuanzia mwaka 2013/14 hadi 
2016/17 

 
Chanzo: Tathmini ya Wakaguzi ya mwaka 2018 

 
Kielelezo 8.3 kinaonesha uwiano kiasi cha fedha iliyotengwa kwa 
ajili ya maendeleo ya wajasiriamali wadogo na wa kati ni ndogo 
ukilinganisha na kiasi kilichotolewa na Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo. Katika miaka minne iliyopita, Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo lilipokea kiasi cha Tsh Billioni 55 ili kutekeleza 
majukumu yake sawa na Tsh Billioni 14 kwa mwaka. Lakini, Wizara 
ya Viwanda ilitoa asilimia 30 tu ya fedha ya maendeleo ya 
wajasiriamali wadogo na wa kati na asilimia 70 ilionekana ni kwa ajili 
ya matumizi ya kila siku inayojumuisha stahiki za wafanyakazi. Kwa 
uelekeo huu inaonesha, kuna kutopewa kipaumbele kwa shughuli za 
kimaendeleo za wajasiriamali wadogo na wa kati kwa Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo. 
 

(b) Kutoshirikishwa kwa wadau kwenye mchakato wa kuandaa 
bajeti 

Ilibainika kuwa ushirikishwaji kwa wadau wakati wa kuandaa 
mipango ya utoaji wa huduma saidizi kwa wasindikaji kwa mazao ya 
kilimo. Kaguzi ilibaini kuwa, kwenye ngazi ya makao makuu ya 
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo na ofisi zake za mikoa 
kumekosekana ushirikishwaji kwa wadau, ushirikishwaji mkubwa 
ilionekana wakati wa utekelezaji wa huduma saidizi. 
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8.3.2 Utekelezaji wa huduma saidizi haukuzingatia Mipango 

iliyowekwa 
Kupitia kwa Taarifa za utekelezaji za mwaka kutoka Wizara ya 
Viwanda na makao makuu ya Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo, ilionesha Utekelezaji wa huduma saidizi haukuzingatia 
Mipango iliyowekwa. Ilibainika kulikuwa na mafanikio madogo kwa 
kulinganisha na malengo iliyowekwa katikaa kusaidia maendeleo ya 
wajasiriamali wadogo na wa kati inayowajumuisha wasindikaji kwa 
mazao ya kilimo. 
 
Mpango mkaka wa kuanzia mwaka 2011/12 hadi 2015/16 ulilenga 
mipango 12 ambayo ilitakiwa kufikiwa na Wizara ya Viwanda kama 
njia ya kuwaendeleza wajasiriamali wadogo na wa kati. Hata hivyo, 
ilibainika kutofikiwa kwa malengo yote waliyojiwekea hadi wakati 
mpaango mkakati unamalizika mwezi Juni 2016. Tathmini ya 
matokeo ya hali ya utekelezaji wa malengo kwa Wizara ya Viwanda 
imewasilishwa kwenye Kielelezo 8.4.   
 
Kielelezo 8.4: Maafanikio ya Wizara ya Viwanda katika utekelezaji 

wa malengo ya kuwaendeleza wajasiriamali 
wadogo na wa kati 

Chanzo: Tathmini ya Mpango-mkakati wa Wizara ya Viwanda (MITI) 
2011/12 hadi 2015/16 

 
Kielelezo 8.4 kinaonesha asilimia kubwa ya malengo ya 
kuwaendeleza wajasiriamali wadogo na wa kati yaliyowekwaa na 
Wizara ya Viwanda hayakufanikiwa hadi kufikia Juni 2016. Malengo 
9 kati ya 12 hayakufikiwa kabisa na malengo 2 kati ya 12 yalifanikiwa 
kwa kiasi. Lengo moja kati ya 12 ndiyo lilifanikiwa katika hali ya 
kuridhisha. Tathmini pia ilionesha Wizara ya Viwanda ilipanga 
kumalizia utekelezaji wa malengo menggine manne kati ya 12 hadi 
kufikia mwaka 2018 nikiwa ni miezi 20 zaidi baada ya kumalizika kwa 
Mpango-mkakati. 
 
Kutofanikiwa kufikia Malengo inaoneshaa pia uwepo mafanikio 
madogo kwenye Sera ya wajasiriamali wadogo na wa kati ya mwaka 

75%

17%

8% Malengo hayakufikiwa
kabisa

Malengo yalifanikiwa
kwa kiasi

Lengo lilifanikiwa
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2003 kwa sababu malengo yaliyowekwa yalitokana na malengo ya 
sera ambayo yalitakiwa kuainishwa na Wizara ya Viwanda kutoka 
kwenye Mpango-mkakati. 
 
8.3.3 Kutofanyika kwa tathmini ya mahitaji 
Mpango-mkakati wa mwaka 2014/15 hadi 2016/17, Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo lilitakiwa kufanya huduma saidizi kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati kwa kuzingatia mahitaji yao. Shirika 
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo lilitakiwa kuwa na mfumo wa 
kuchukua mahitaji kutoka kwa wajasiriamali wadogo na wa kati ili 
kuhakikisha ushirikishwaji wa mahitaji yote ya wajasiriamali. 
 
Kupitia mahojiano na wafanyakazi kutoka Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo makao makuu na wa mkoani na kupiitia taarifa za 
mmahitaji kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2016/17, ilionesha mfumo 
hafifu wa kufanya tathmmini ya mahitaji ya wajasiriamali wadogo na 
wa kati kwasababu ulikuwa na mapungufu mengi.   
 
Pia, kupitia taarifa za utekelezaji za Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo kwa kipindi cha kuanzia 2013/14 hadi 2016/17 
ilionesha kuwa tathmini ya malengo yalishindwa kufikia malengo 
yaliyowekwa kwenye Mpango-mkakati. Kwa kipindi cha miaka minne 
iliyopita, Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo wameweza 
kufanya mahitaji 1779 ambacho ni chini ya lengo la 2150 kama 
mipango Mkakati wa Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo wa 
mwaka 2014/15 hadi 2016/17. Hiyo inaonesha utofauti wa asilimia 
17 ya malengo yaliyopangwa ya kutathmmini mahitaji. 
 
8.3.4 Uratibu hafifu utoaji wa huduma saidizi    
Kifungu namba 5(i) cha Sheria ya Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo inatakiwa kusaidia au kuratibu shughuli za taasisi nyingine 
zinazotoa huduma ya mafunzo kwa watu waliojiajiri auwanaotaka 
kujiajiri kwenye viwanda vidogo. Lakini kwa kupitia mahojiano na 
wafanyakazi wa Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo na Wizara 
ya Viwanda ilionekana kwamba kuna uratibu hafifu kwa wadau 
mbalimbali waliopo kwenye sekta husika. 
 
Kwenye huduma saidizi zinazofanya na wadau wengine wakati wa 
utekelezaji kumekuwa na ushirikishwaji mdogo wa Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo. Kwenye badhi ya mikoa watoaji 
huduma wamekuwa kama washindani baada ya kuwa kama 
wanaofanya jambo moja katika kutoa huduma. Wadau wengine kama 
vile halmashauri hawaku washirikisha Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo, wakati wanatoa huduma saidizi kwa wasindikaji wa 
mazao ya kilimo  
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8.4 Ufuatiliaji na tathmini kwa shughuli za wajasiriamali wadogo 
na wa kati 

Utoaji wa huduma saidizi kwa wajasiriamali wadogo na wa kati 
inatakiwa ufuatiliaji wa karibu kutoka ngazi ya Wizara ya Viwanda 
na ndani ya SIDO. Ufuatiliaji una lengo la kuhakikisha utoaji bora wa 
huduma saidizi kwa wajasiriamali wadogo na wa kati kama ilivyo 
kwenye Sera na Mpango-mkakati. 
 
 
8.4.1 Ufuatiliaji hafifu wa shughuli za Shirika la Maendeleo ya 

Viwanda Vidogo zinazotakiwa kufanywa na Wizara ya 
Viwanda 

Wizara ya Viwanda inatakiwa kufanya ufuatiliaji wa shughuli za 
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo ili kuhakikisha kufikia 
Malengo na viashiria vilivyowekwa kwenye maendeleo ya 
wajasiriamali wadogo na wa kati. Lakini ilibainika kwamba Wizara ya 
Viwanda imeweza kufanya ufuatiliaji kwenye shughuli za Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo kwa asilimia 50. Kielelezo 8.3 
kinaonesha kiasi cha Ufuatiliaji uliofanywa na Wizara ya Viwanda 
kwa Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo kuanzia mwaka 2013/14 
hadi 2016/17. 
 
Jedwali 8.3: Asilimia ya ufuatiliaji uliopangwa kufanyika na 

uliofanyika na Wizara ya Viwanda kwa Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo  

Mwaka wa 
Fedha 

Ufuatiliaji 
uliopangwa 
kufanyika 

Ufuatiliaji 
uliofanyika 

Asilimia ya 
Ufuatiliaji 
uliofanyika  

(%) 

2013/14 4 2 50 

2014/15 4 2 50 

2015/16 4 2 50 

2016/17 4 2 50 

Chanzo: Taarifa za Ufuatiliaji na utathmini kutoka Wizara ya 
Viwanda (2018) 
Kupitia mahojiano na wafanyakazi kutoka Wizara ya Viwanda 
ilibainika kwamba, ufuatiliaji wa mara mbili kwa mwaka hufanyika 
kwenye utekelezaji wa programu ya Muunganiko wa Ujasiriamali 
Vijijini na sio mahususi kuangalia shughuli za SIDO.   
 
8.4.2 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo kufanya tathmini 

hafifu kuhusu shughuli za wajasiriamali wadogo na wa 
kati   

Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo linatakiwa kuwa na mfumo 
wa kuangalia uelekeo na kufanya tathmini kwenye shughuli zake 
wakati wa utoaji wa huduma saidizi kwa wajasiriamali wadogo na wa 
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kati. Kupitia kitengo cha Tathmini na Ufuatiliaji, Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo linatakiwa kuratibu Mipango, 
Kufuatilia utekelezaji na kufanya tathmini kwenye shughuli zao za 
kila siku. Lakini ilibainika Ufuatiliaji unaofanywa na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo lina mapungufu yafuatayo: 
 
a) Mfumo hafiffu wa kutuma taarifa kuhusu wajasiriamali 

wadogo na wa kati  
Ukaguzi ulibaini mfumo wa kutuma ripoti za tathmini haufanyi kazi 
vizuri kwasababu hauwezi wa kuthibitisha taarifa zilizo kwenye 
ripoti. Mfumo unaruhusu kutuma taarifa zinazojumuisha namba ya 
viashiria vilivyopo kwenye malengo katika ngazi ya juu Zaidi ya 
kiutendaji, lakini taarifa za kitathmini kwa maneno huwa 
hazijumuishwi kwenye ripoti na ngazi ya juu ya kiutendaji. 
 
Pia, ilibainika kwamba mfumo wa kutuma taaarifa uliwazuia 
wasimamizi na uongozi wa ngazi juu kujua changamoto 
wanazokutana nazo wakati wa utekelezaji wa majukumu yao ya 
kusaidia wajasiriamali wadogo na wa kati. 
 
b) Tathmini hafifu baada ya utoaji huduma saidizi kwa 

wajasiriamali wadogo na wa kati.   
Ili kuhakikisha utoaji mzuri wa huduma zake, Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo linatakiwa kutoa mwongozo na kufanya tathmini 
kwenye utekelezaji wake kwenye utendaji kwa wajasiriamali 
wadogo na wa kati. Kupitia mahojiano na wajasiriamali wadogo na 
wa kati ilibainika kumekuwa na ufanyaji hafifu wa tathmmini wa 
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo  baada ya kutoa huduma 
saidizi kwa wajasiriamali wadogo na wa kati. Kielelezo 8.5 
kilionesha tathmini zilizofanywa na Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo kwenye maeneo yote ya wajasiriamali wadogo na wa kati 
ukijumuisha wasindikaji wa mazao ya kilimo wanaopata huduma 
saidizi kutoka Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo.   
 
Kielelezo 8.5: Idadi ya tathmmini zilizofanywa na Shirika la 

Maendeleo ya Viwanda Vidogo kwa wajasiriamali 
wadogo na wa kati. 

 

19%

64%

17%
hawakuwahi
kutembelewa

waliotembelewa  mara
chache

waliotembelewa mara
kwa mara
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Majibu kutoka kwa Wasindkaji wa mazao ya kilimo zilionesha kuwa 
wasindikaji wachache ndiyo walifanyiwa au kutofanyiwa tathmini na 
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo. Kati ya wasindikaji 36 
kutoka halmashauri 6 walionesha kuwa wajasiriamali wadogo na wa 
kati 7 ambao ni sawa na asilimia 19 hawakuwahi kutembelewa kwa 
ajili ya kufanyiwa tathmini; 23 sawa na asilimia 64 wamekuwa 
waliotembelewa na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo mara 
chache. Wakati wajasiriamali wadogo na wa kati 6 kati ya 36 sawa 
na asilimia 17 wamekuwa waliotembelewa mara kwa mara na 
kufanyiwa tathmini na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo. 
   
8.4.3 Kutofuata Mpango wa kufanya Tathmini 
Ukaguzi ulipitia taarifa za utendaji za Wizara ya Viwanda ili 
kuangalia kama tathmini inaafanyika kwa kufuata mipango ya 
tathmini iliyowekwa kama ilivyoelezewa kwenye Mpango-mkakati wa 
Wizara ya Viwanda wa kuanzia mwaka 2011/12 hadi 2015/16. 
 
Ilibainika Wizara ya Viwanda haifanyi tathmini kwa wajasiriamali 
wadogo na wa kati kama ilivyoelezewa kwenye Mpango-mkakati. 
Lakini ilionekana Wizara ya Viwanda ikifanya mapitio ya sera na 
programu mbalimbali. Wizara ilitakiwa kufanya tathmini mara 3 kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati kuangalia kupanda daraja la 
ujasiriamali na tathmini inayojumuisha wajasiriamali kuanzia mwaka 
2013/14 lakini hakukuwa na utekelezaji. Aidha tathmini ya karibuni 
iliyofanywa iliangalia madhara ya uanzishwaji wa viwanda vya 
wajasiriamali wadogo na wa kati kwenye sekta maalumu ya kiuchumi 
pia kuangalia uwezeshwaji wa ambao haukufanyika kuanzia mwaka 
2016/17. 
 
8.4.4 Sababu zinazosababisha kutofanyika kwa Ufuatiliaji na 

tathmini kwa wajasiriamali wadogo na wa kati   
Mahojiano na wafanyakazi kutoka Wizara ya Viwanda na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo na pia kupitia Mwongozo wa ufuatiliaji 
na tathmini wa Wizara ya Viwanda, Mpango-kazi na Taarifa za 
Mipango ya kibiashara kutoka Wizara ya Viwanda na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo ilionesha kuwa Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo haikuwa Mipango ya kufanya ufuatiliaji kwenye 
wakati wa utekelezaji wa huduma saidizi kwa wajasiriamali wadogo 
na wa kati. Kwa Mfano, Kupitia kupitia Mpango-mkakati wa ushirika, 
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo lilipanga kutoa jumla ya 
ripoti 360 za ufuatiliaji hadi kufikia Juni 2017. Lakini hakukuwa na 
ripoti ya Ufuatiliaji iliyotolewa hadi wakati Ukaguzi unafanyika. 
 
Pia, kupitia Mpango-mkakati wa ushirika, Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo haikuonesha nani anatakiwa kufanya ufuatiliaji au 
kuonesha taarifa za ufuatiliaji. Mpango-mkakati wa ushirika ni 
mwongozo katika Mipango lakini haukuonesha njia ya kufanya 
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ufuatiliaji kwa wajasiriamali wadogo na wa kati au Ufuatiliaji 
kwenye Ofisi zake za mkoani au mbinu za kufanya ufuatiliaji. 
 
Ilibainika pia, jukumu la ufuatiliaji ndani ya Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo linatakiwa kufanywa na kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani, lakini ripoti za kitengo cha Ukaguzi wa Ndani zilionesha 
mambo ya fedha bila kuonesha taarifa za Ufuatiliaji kwenye maeneo 
waliotembelea. 
 
8.4.5 Athari za kufanya ufuatiliaji hafifu kwa wajasiriamali 

wadogo na wa kati 
Baadhi ya madhara yalioonekana kutokana na uwepo wa ufuatiliaji 
hafifu kwa wajasiriamali wadogo na wa kati ni pamoja na; 
   
i. Kukosekana kwa taarifa za kuhusu utendaji kwa Wasindikaji 

wa mazao ya kilimo 
Kwa sasa, Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo haina mfumo 
rasmi wa utunzaji taarifa za kuhusu utekelezaji wa wasindikaji wa 
mazao ya kilimo. Kuna utafiti wa Msingi uliofanyika mwaka 2012 kwa 
kushirikiana na Wizara ya Viwanda, na ndiyo yenye takwimu za 
wafanyabiashara wadogo na wa kati.   
 
Pia, ilibainika kuwepo kwa mfumo usioeleweka wa kukusanya taarifa 
kuhusu utendaji wa wasindikaji wa mazao ya kilimo. Wizara ya 
Viwanda na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo halikuwa na 
uwezo wa utekelezaji wa wasindikaji wa mazao ya kilimo kuhusu 
huduma saidizi zinazotolewa. Kwa Mfano, Ofisi 2 kati ya 6 za Shirika 
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo za mkoa zilizotembelewa 
haziokuonesha wafanyabiashara waliopanda daraja la kibiashara. 
 
Mikoa yote iliyotembelewa wakati wa ukaguzi hawakuweza kuonesha 
mchango wa idadi ya wajasiriamali wadogo na wa kati kwenye 
uchumi na ajira.    
 
ii. Baadhi ya huduma saidizi kutofanyika vizuri 
Ili kutathmini mafanikio yaliyopo kwenye Mpango-mkakati na katika 
kutoa huduma saidizi kwa wajasiriamali wadogo na wa kati, Shirika 
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo linatakiwa kuandaa Mfumo wa 
kupima mafanikio utakasaidia kupata taswira nzima wa hali ya 
utekelezaji wa maeneo yote maanne ya utoaji wahuduma saidizi kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati. 
 
Kupitia Mpango-mkakati ilionesha ilikuwa ningumu kwa Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo kukadiria maeneo waliyoyatekeleza 
kuhusianana huduma saidizi zilizotolewa kwa wasindikaji wa mazao 
ya kilimo na aina zote za wajasiriamali wadogo na wa kati. Hii ni kwa 
sababu viashiria vya kiutendaji kwenye maeneo manne ya huduma 
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saidizi kama kifedha, teknolojia, masoko, na mafunzo 
hayakujumuishwa kwa ujumla wake ili kutoa kiashiria kimoja cha 
utekelezaji kitakachotoa taarifa mafanikio ya utekelezaji wa kwenye 
ngazi zote zilizotarajiwa. 
  
Timu ya ukaguzi iliyapanga na kutathmini mafanikio ya Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo kwa kuzingatia maeneo tajwa manne 
ya huduma saidizi yanayotolewa kwa wajasiriamali wadogo na wa 
kati kama inavyyonekana Zaidi kwenye Jedwali 8.3. 
 

Jedwali 8.4: Hali ya Mafanikio kwa Huduma Saidizi kwa 
Wasindikaji wa mazao ya kilimo na wahandisi 
wadogo wa vyuma 

Aina ya Huduma Saidizi 
iliyohitajika 

Hali ya utoaji wa huduma saidizi 
(kwa asilimia) 

Wasindikaji wa 
mazao ya kilimo 

wahandisi 
wadogo wa 

vyuma 

Huduma Saidizi za Kifedha 20 20 

Huduma Saidizi za Kiteknolojia 40 60 

Huduma Saidizi za Kimafunzo 70 30 

Huduma Saidizi za Kimasoko 40 40 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji za SIDO (2018) 

 
Jedwali 8.4 linaonesha utoaji wa huduma saidizi za kifedha na 
masoko kwa Wasindikaji wa mazao za kilimo na wahandisi wadogo 
wa vyuma ni chini ya asilimia 50%. Hali ni mbaya kwenye huduma 
saidizi za kifedha ambapo ni chini ya asilimia 20 kwa wote 
wasindikaji wa mazao za kilimo na wahandisi wadogo wa vyuma. 
 
Kwa upande mwingine, huduma saidizi za mafunzo zilizotekelezwa 
kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo ni asilimia 40 zaidi ya huduma 
saidizikwa wahandisi wadogo wa vyuma ambao walipata asilimia 30. 
Sambamba na hilo, wahandisi wadogo wa vyuma walipatiwa 
hudumasaidizi ya kiteknolojiakwa asilimia 60 wakati wasindikaji wa 
mazao ya kilimowalipatiwa. 
 
8.5 Madhara ya Utoaji Hafifu wa Huduma Saidizi kwa 

Wajasiriamali Wadogo na wa Kati   
Kupitia tafiti zilizofanyika kuangalia maendeleo ya wajasiriamali 
wadogo na wa kati nchini na mahojiano yaliyofanywa wafanyakazi 
wanaotoa huduma saidizi ilibainika kulikuwa na kukua kwa kiasi 
kidogo kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo na wajasiriamali wadogo 
na wa kati wengine kama inavyoonyweshwa kwenye maelezo 
yafuatayo;  
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8.5.1 Kutochangia ongezeko la ajira 
Mahojiano na wafanyakazi kutoka Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo  na Wizara ya Viwanda na Biashara, pia kupitia tafiti 
zilizofanywa kwa wajasiriamali wadogo na wa kati yalionesha kuwa 
wasindikaji wa mazao ya kilimo hawachangii kwa kikubwa kwenye 
ukuaji wa ajira kama inavyoonekana kwenye jedwali namba 8.5. 
 
Jedwali 8.5: Mchango wa wajasiriamali wadogo na wa kati 

kwenye ngazi ya ajira nchini kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2016/17 

Maelezo 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 

Malengo ya Wizara ya 
Viwanda kwenye 
kuongeza ajira nchini 
kupitia wajasiriamali 
wadogo na wa kati (%) 

50 55 60 (-)12* 

Ajira zilizotokana na 
wajasiriamali wadogo na 
wa kati (%)  

23.4 
Hakuna 
takwimu 

Hakuna 
takwimu 

Hakuna 
takwimu 

Actual level of 
contribution as per other 
sources (reviewed 
researches) (%) 

Hakuna 
takwimu 

2013 
Hakuna 
takwimu 

4014 

Chanzo: Mpango-mkakati Wizara ya Viwanda ya mwaka 2012/13 hadi 
mwaka 2015/16, Takwimu za ajira nchini kutoka Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu 2014 na Taasisi ya utafiti uchumi na masuala ya jamii 
mwaka 2016 

 
Jedwali 8.5 linaonesha mchango wa wajasiriamali wadogo na wa 
kati kwenye ongezeko la ajira imekuwa ni ndogo kuliko malengo 
yaliyowekwa na Wizara ya Viwanda kwa mwaka 2014/15 hadi 
2016/17. Wizara ilipangwa kufikia malengo ya asilimia 60 na 65 ya 
ajira kwa mwaka 2014/15 na 2016/17, lakini taarifa kutoka tafiti 
zilionesha mchango kwa wajasiriamali wadogo na wa kati ulikuwa ni 
chini ya malengo kwa kuchangia asilimia 20 kwa mwaka 2014/15 na 
asilimia 40 kwa mwaka 2016/17. 
 
8.5.2 Mchango Mdogo Kwenye Uchumi 
Kwa mujibu wa ukaguzi, sekta ya wajasiriamali wadogo na wa kati 
ilitegemewa kuwa miongoni mwa sekta ambazo zina mchango 
kwenye uchumi wa Taifa.  Hata hivyo, ilibainika kuwa, kwa mujibu 
wa mwenendo wa takwimu za sasa, uchangiaji wa sekta hii katika 
uchumi sio wa kuridhisha. Timu ya Ukaguzi iliweza kubainisha  

                                                           
12 Viashiria vilibadilika na kuangalia ongezeko kwa wanaume na wanawake 
13Takwimu za ajira nchini kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Wizara ya Viwanda 
2014 
14 Taasisi ya utafiti uchumi na masuala ya jamii mwaka 2016 Ushiriki wa 

wajasiriamali wadogo na wa kati kwenye soko la Kimataifa 
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mwenendo  wa ufanisi wa wajasiriamali wadogo na wa kati kwa 
kulinganisha  mchango wao kwenye uchumi kwa kutumia pato la taifa 
kwa muda wa kipindi cha miaka 4 kuanzia 2013/14 hadi 2016/17 
kama inavyoonekana  kwenye Jedwali 8.6. 
 

Jedwali 8.6: Mchango wa Wajasiriamali Wadogo na wa kati 
kwenye Pato la Taifa 

Maelezo 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 

Kadirio la Wizara ya 
Viwanda kuhusu 
mchango wa 
Wajasiriamali wadogo 
na wa kati kwenye Pato 
la Taifa (%) 

36 38 40 
Hakuna 

twakimu 

Uhalisia wa Ufanisi kwa 
mujibu na taarifa za 
Wizara (%) 

27 
Hakuna 
twakimu 

Hakuna 
twakimu 

Hakuna 
twakimu 

*Uhalisia wa Ufanisi 
kwa mujibu wa vyanzo 
vingine (%) 

Hakuna 
twakimu 

Hakuna 
twakimu 

35 
Hakuna 

twakimu 

Chanzo: Mpango-mkakati wa Wizara ya Viwanda 2012/13- 2015/16, ILFS 
2014 toka NBS & Ripoti ya Uhuishi toka ESRF 2016 (2018) 

 
Jedwali 8.7 linaonesha kuwa mchango wa wajasiriamali wadogo na 
wa kati kwenye pato la Taifa limekuwa chini ya makadirio ya Wizara. 
Licha ya kuwa Wizara  ilijiwekea  mkakati  wa kuwa na ukuaji 
unaoongezeka  kwenye kiwango cha mchango wa wajasiriamali 
kwenye pato la Taifa kwa mwaka 2014/15 hadi kipindi cha Ukaguzi 
hadi sasa, lakini wizara haikuweza kuonesha kama wameweza kufikia 
hilo lengo. 
 
Takwimu zilizopatikana kutoka vyanzo vingine vya taarifa kama vile 
Taasisi ya Utafiti wa Uchumi na Masuala ya Jamii (ESRF)  ya mwaka 
2016, ilibainisha kuwa  mchango wa pato la Taifa  kutoka sekta ya 
wajasiriamali wadogo na wa kati kwa mwaka 2015/16 ilikuwa 
asilimia 35  ambayo ilikuwa ni chini ya kadirio la asilimia 40 ambalo 
liliwekwa na Wizara. 
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8.5.3 Kiwango cha juu cha anguko kuliko kiwango cha ukuaji 
Shabaha kuu ya Sera ya Maendeleo ya Wajariliamali Wadogo na wa 
Kati ni kuwa na sekta mahiri ya wajariamali wadogo na wa kati, 
ambayo itahakikisha  matumizi bora ya raslimali ili kuweza kufikia  
ukuaji wa kasi na endelevu. Kwa mujibu wa shabaha hii, Wizara ya 
Viwanda na Biashara na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo 
lilitakiwa kutengeneza mazingira mazuri  yatakayowawezesha 
wajasiriamali wadogo na wa kati kuwa na ukuaji endelevu na 
kuhakikisha kuna matumizi bora ya raslimali nchini.   
 
Kadhalika, uchambuzi  wa takwimu za ukuaji na anguko la 
wajasiriamali wadogo na wa kati za Wizara ya Kilimo na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo ulionesha kuwa, sekta hii haina ukuaji 
endelevu. Uchambuzi ulibainisha kuwa  kiwango cha anguko kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati  ni cha juu kuliko kiwango cha 
ukuaji wao. 
 
Ilibainika kuwa licha ya kuwa kumekuwa na ongezeko la kiwango cha 
ukuaji, kiwango cha anguko kwa wajasiriamali wadogo na wa kati 
wakiwemo wasindikaji wa mazao ya kilimo ni cha juu. Takwimu 
zilizopatikana kutoka Wizara ya Viwanda na Biashara na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo zilionesha kuwa kiwango cha anguko 
kilikuwa cha juu kuliko kiwango cha ukuaji kama inavyoonekana 
kwenye Kielelezo  8.6. 
 
Kielelezo 8.6: Viwango vya anguko ikilinganishwa na kiwango cha 

ukuaji wa sekta ya wajasiriamali wadogo na wa 
kati nchini 

 

 
Kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Viwanda na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo, wastani wa kiwango cha anguko kwa 
miaka minne iliyopita ni kati ya asilimia 8 na 30 mtawalia. Kiwango 
cha ukuaji kilibainika kuwa asilimia 5.6; na takwimu za Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo zilionesha kiwango cha juu cha anguko 
la wajasiriamali wadogo na wa kati. Hii inamaanisha kuwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati  waliosajiliwa  pamoja  na 
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wasindikaji wa mazao ya kilimo waliopo chini ya Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo, wamekuwa wakiporomoka kiwango kwa asilimia 
30 mara zote kuanzia mwaka 2013/14 hadi 201617. 
 
8.5.4 Kiwango kisichoridhisha cha kupanda kwa daraja   
Sera ya Maendeleo ya Wajariliamali Wadogo na wa Kati ya Mwaka 
2003 inaitaka Wizara ya Viwanda kuweka mazingira wezeshi ili 
kuwezesha viwanda vya uzalishaji kupanda toka daraja moja la 
kiutendaji kwenda daraja la juu kabisa. Kwa mujibu wa Mpango-
mkakati wa Wizara ya Kilimo (2012/13 -2016/17), twakimu 
zilizopatikana toka Wizara ya Viwanda na Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo zimeonesha kuwa  wastani wa kiwango  cha kupanda 
daraja kwa mwaka kwa wajasiriamali wadogo na wa kati  kilikuwa 
chini ya kusudio liliowekwa la asilimia 8. Kielelezo 8.6 kinaonesha 
kiwango cha upandaji wa daraja kwa muda wa kipindi cha miaka 
mitatu. 
 
Kielelezo 8.7: Asilimia ya kiwango cha kupanda daraja kwa 

wajasiriamali wadogo na wa kati kwa kipindi cha 
miaka minne (2013/14 – 2016/17)  

 

 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kiwango cha ukuaji kwa aina zote za 
wajasiriamali wadogo na wa kati kiliathiriwa na utoaji dhaifu wa 
huduma saidizi toka Wizara ya Viwanda na Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo. Maeneo yaliyobainika kusababisha udhaifu huu 
yalihusu uandaaji wa mipango, utekelezaji, na ufuatiliaji na tathmini 
ya shughuli za wajasiriamali wadogo na wa kati. 
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SURA YA TISA 
 

HITIMISHO 
9.1 Utangulizi 
Sura hii inatoa mahitimisho kutokana na uchambuzi wa ripoti sita za 
ukaguzi wa ufanisi, na ripoti moja ya ufuatiliaji zilizojadiliwa katika 
ripoti hii ya jumla. 
 
9.2 Hitimisho la Jumla 
Kwa ujumla, ukaguzi ulitambua jitihada za Serikali kuhusu 
maendeleo ya kilimo nchini. Hata hivyo, mambo yaliyoonekana 
kwenye ripoti ya ukaguzi yamenifanya nihitimishe kwamba Serikali 
haijatekeleza ipasavyo mikakati mbalimbali iliyolenga kuifanya 
sekta ya kilimo kuwa na tija, endelevu, na uti wa mgongo wa uchumi 
wa nchi. 
 
Mikakati mikuu iliyotambuliwa na Wizara ya Kilimo kama nguzo za 
maendeleo ya kilimo hazina utoshelevu wa usimamizi wa Wizara 
pamoja na wadau wengine. Udhaifu ulioonekana ulikua kwenye 
usimamizi wa pembejeo za kilimo; ubora wa udhibiti wa pembejeo 
za kilimo; visumbufu vya mazao na milipuko ya magonjwa; ujenzi wa 
miundombinu ya umwagiliaji; uwepo wa hudumaa za ugani kwa 
wakulima; na utoaji wa huduma za usaidizi kwa wasindikaji wa 
mazao ya kilimo. 
 
Mapungufu yaliyoonekana yalisababishwa na udhaifu wa mifumo ya 
kuhakikisha mipango, utekelezaji, usimamizi, na tathmini za 
mikakati iliyotekelezwa na serikali kwa lengo la kusaidia maendeleo 
ya sekta ya kilimo. 
 
9.3 Hitimisho Maalumu 
Uchambuzi wa ripoti sita za ukaguzi wa ufanisi, na ripoti moja ya 
ufuatiliaji zilizojadiliwa katika ripoti hii ya jumla unanipa nafasi ya 
kutoa mapendekezo maalumu sita kama ifuatavyo. 
 
9.3.1 Usimamizi usiojitosheleza wa pembejeo za kilimo nchini 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Kilimo kupitia Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Viuatilifu, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbegu hazikuwa zimeweka mpango wa mahitaji ya 
pembejeo ya kilimo nchini. Mahitaji yaliyokuwa yamepangwa 
hayakuwa na uhalisia, kwani hapakuwa na utafiti uliokuwa 
umefanywa ili kujua idadi halisi ya pembejeo zilizohitajika kwa 
kuzingatia kanda za kiikolojia za kilimo. Nilibaini kuwa hakukuwa na 
njia nzuri ya kukadiria mahitaji ya pembejeo za kilimo. Hii ni kwa 
sababu hakukuwa na mfumo au njia sahihi na rahisi zilizotolewa 
wakati wa makadirio ya idadi kwa ajili kupanga mahitaji. Kulikuwa 
na mfumo usiojitosheleza wa kuhakikisha pembejeo zinasambazwa 
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kwa wakulima kwa wakati. Mfumo wa usambazaji ulikuwa na 
mapufungufu yaliyooonekana kwenye maeneo ya muda wa 
usambazaji, ubora, na udhibiti wa bei ambayo inaathiri ufanisi wa 
mfumo.   
 
Kwa ujumla, udhaifu huu una uwezekano mkubwa wa kuathiri 
uzalishaji wa mazao ya kilimo na kupelekea uhaba wa chakula 
pamoja na kushuka kwa kipato cha mkulima pamojammoja na nchi 
kwa ujumla. 
 
9.3.2 Udhibiti usiojitosheleza wa ubora wa pembejeo za kilimo  
Wizara bado haijadhibiti kikamilifu usambazaji na utumiaji wa 
pembejeo za kilimo ili kuhakikisha wakulima wanatumia viuwatilifu 
bora, mbegu bora, na mbolea. Kulikuwa na mfumo usiojitosheleza 
wa kuhakikisha pembejeo za kilimo zinapatikana kwa wakulima na 
zinakidhi viwango vinavyohitajika. Wakulima nchini walitumia 
pembejeo ambazo zilikuwa ama na ubora wa chini, bandia, au chini 
ya kiwango kutokana na mfumo usiojitosheleza wa kuhakikisha 
pembejeo zenye ubora mzuri zinapatikana kwa wakulima. 
 
Kulikuwa na upungufu katika ukaguzi ulizofanywa kwa wasambazaji 
wa pembejeo za kilimo mipakani ili kudhibiti ubora wa pembejeo 
zinazoingizwa na kuuzwa nchini. Hapakuwa na mpango na mwongozo 
ulioanzishwa wa ukaguzi. Badala yake, wakaguzi walitumia fomu za 
ukaguzi tofautitofauti na ambazo ziliathiri ubora wa ukaguzi 
uliofanyika na hivyo kushindwa kutambua mapungufu ya ukaguzi. 
Hali hii iliathiri bidhaa za kilimo katika masoko ya ndani na nje 
ambayo inaweza kupelekea athari mbaya kwenye uchumi wa taifa. 
 
9.3.3 Usimamizi usiojitosheleza katika visumbufu vya mimea na 

milipuko ya magonjwa 
Kutokana na ukaguzi huu, ninahitimisha kwamba kuna utekelezaji 
usiojitosheleza wa mikakati ya kinga na udhibiti japokuwa kulikuwa 
na taarifa za mara kwa mara za milipuko ya visumbufu vya mimea na 
magonjwa. Kulikuwa na ushirikiano usio imara kati ya watendaji 
muhimu. Ufuatiliaji na tathimini haukufanyika ipasavyo. Hii 
ilipelekea mwendelezo wa matukio ya milipuko ya magonjwa na 
visumbufu vya mimea katika maeneo mengi nchini. Hivyo, kuna 
hatari ya kuwa na uhaba wa chakula na kupungua kwa kipato kwa 
wakulima kutokana na uzalishaji duni wa mazao. Matokeo yake 
mchango wa kilimo katika uchumi wa taifa utaporomoka. 
   
9.3.4 Usimamizi usiojitosheleza kwenye ujenzi wa miundombinu 

ya umwagiliaji 
Serikali imewekeza sana kwenye miundombinu ya umwagiliaji ili 
kuongeza uzalishaji na uhakika wa chakula. Mapitio ya miradi 
yamebaini kuwa asilimia 76 ya miradi yote iliyotekelezwa ilichelewa; 
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wakati miradi mingi ilitekelezwa chini ya kiwango kilichokubaliwa 
katika mwonekano na ubora wa usanifu. Kulikuwa na mapungufu 
katika shughuli za awali na shughuli za ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji. 
 
Usimamizi wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji katika ujenzi wa 
miundombinu ya umwagiliaji haukujitosheleza kwani miradi mingi 
iliyojengwa haikuwa kwenye viwango vya ubora na haikujengwa kwa 
gharama zilizokubailiwa awali; na haikukamilika kwa muda 
uliopangwa. Kwa sababu hiyo, ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji haifanyi vizuri kwa kuwa baadhi ya skimu za umwagiliaji 
zilijengwa maeneo ambayo hayakuwa na kiasi cha kutosha cha maji 
ili kuyafikia maeneo ya umwagiliaji. Skimu nyingi hazina uhalisia 
kwani baadhi yake zina miundombinu ambayo haijakamilika na ziko 
kwenye hatari ya kukumbwa na athari za mabadiliko ya kimazingira.  
 
Mapungufu haya ni matokeo ya kutofanyika kwa upembuzi yakinifu 
unaohusisha Tume ya taifa ya Umwagiliaji na wadau wengine na 
hivyo kusababisha ujenzi wa miundombinu isiyofanya kazi vizuri na 
isiyo endelevu. Utoaji pungufu wa fedha wa serikali kwa Tume ya 
Taifa ya Umwagiliaji ili kufadhili usimamizi wa shughuli za 
umwagiliaji umechangia kwenye ufanyaji kazi hafifu wa miradi mingi 
ya umwagiliji nchini. Uzalishaji wa mazao nchini upo kwenye hatari 
kwani miundombinu mingi iliyopo haitaweza kukidhi ongezeko la 
mahitaji ya maji kwa wakulima, kwa sababu ya umuhimu wa 
umwagiliaji uliopo ili kuimarisha uhakika wa chakula. 
 
9.3.5 Usimamizi usiojitosheleza wa utoaji wa huduma za ugani 

kwa wakulima 
Ukaguzi ulihitimisha kwamba, usimamizi wa utoaji wa huduma za 
ugani nchini haujatekelezwa ipasavyo na wizara husika. Raslimali 
zilizoelekezwa kwa utoaji wa huduma hizi za ugani hazikutumiwa 
vizuri. Ingawa kulikuwepo na ukusanyaji wa raslimali-fedha, 
ukusanyaji wa raslimali-watu haukufanyika katika kiwango cha 
kuridhisha na hivyo kupelekea kuathirika kwa matumizi ya raslimali 
ili kukidhi malengo yaliyowekwa katika utoaji wa huduma za ugani. 
 
Utoaji wa huduma za ugani katika kiwango cha mashambani hazijawa 
toshelevu ikilinganishwa na mafanikio ya matokeo ya shughuli 
zilizotekelezwa. Utoaji wa huduma za ugani zimeendelea kukumbwa 
na changamoto za kurithi, hususani kwenye mabadiliko katika mbinu 
za kilimo kwenda kwenye njia za mbinu za kilimo cha kisasa. 
Changamoto hizi zimeendelea kuathiri matokeo ya huduma za ugani 
zilizotolewa kwa wakulima. 
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9.3.6 Huduma saidizi hazijajitosheleza kwenye kuchangia wa 
ukuaji wa wajasiriamali wadogo na wa kati 

Ukuaji wa wasindikaji wa mazao ya kilimo nchini hazijawezesha 
kikamilifu uchangiaji wa uchumi wa nchi kwa kiwango kinachoweza 
kupelekea nchi kuwa nchi ya viwanda vya kati kufikia mwaka 2025. 
Wasindikaji wa mazao ya kilimo wamekuwa wakiporomoka zaidi 
badala kukua, ambapo sekta imekuwa na wajarisiriamali wapya 
wasiokuwa na uzoefu kwenda sambamba na mabadiliko ya viwanda. 
Kwa miaka ya fedha 2014/15 na 2015/16 mchango wa wasindikaji wa 
mazao ya kilimo kwenye ajira ulikuwa chini sana kwani mchango wa 
wajasiriamali wadogo ulikuwa asilimia 20 na wa kati asilimia 40 
ambayo ni ndogo sana ikilinganishwa na malengo ya asilimia 60 
yaliyowekwa na Wizara ya Viwanda na Biashara. 
 
Huduma za usaidizi wanazopewa wasindikaji wa mazao ya kilimo 
bado hazijachangia kwenye ukuaji wao. Wasindikaji wa mazao ya 
kilimo wamekumbwa na changamoto zinazozuia ukuaji wao 
japokuwa wamepewa huduma saidizi kutoka Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo ambazo zilikuwa na ukomo wa kufikia huduma 
saidizi kwenye teknolojia, masoko, fedha, na mafunzo ya biashara. 
 
Huduma za masoko zilizotolewa kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo 
zimefanyika zaidi kwenye maonesho ambayo hayawapi fursa nzuri 
wasindikaji wa mazao ya kilimo kuweza kuhudhuria. Mafunzo 
yatolewayo kwa wasindikaji hayana ufanisi kwani ni asilimia 9 tu ya 
wajasiriamali wadogo hupewa mafunzo. Mahitaji ya sasa ya 
teknolojia kwa maendeleo endelevu hayajakidhi mahitaji ya sasa ya 
wasindikaji kwa sababu ya kiwango cha sasa kilichopo kwenye 
masoko kuwa kimeendelea kuliko tekinolojia za Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo. 
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SURA YA KUMI 

 
MAPENDEKEZO 

 
10.1 Utangulizi 
Sura hii inawasilisha mapendekezo yanayotokana na uchambuzi wa 
ripoti sita za ukaguzi wa ufanisi pamoja na ripoti moja ya ufuatiliaji. 
Uchambuzi umeonesha kuwa kulikuwa na maeneo mengi muhimu 
yaliyohitaji maboresho zaidi kwa ajili ya maendeleo ya kilimo. 
Maeneo haya muhimu kwa maendeleo ya kilimo ni: upatikanaji na 
usambazaji wa pembejeo za kilimo; udhibiti wa ubora wa pembejeo 
za kilimo; udhibiti wa visumbufu vya mimea na milipuko ya 
magonjwa; utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima; usimamizi wa 
ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji; na utoaji wa huduma saidizi 
kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo. 
 
Sura hii inatoa mapendekezo kwa Wizara ya Kilimo kuhusu nini cha 
kufanya ili kutatua changamoto zilizoonekana ili kuboresha mipango, 
utekelezaji, usimamizi, na tathimini ya shughuli za kilimo nchini. 
 
10.2 Mapendekezo Maalumu kwa Wizara ya Kilimo 
 
Wizara ya Kilimo inapaswa: 
 

1) Ihuishe taarifa zake na kuboresha hatua zilizopo za usajili, 
ukaguzi, na mafunzo kwa mawakala wa pembejeo na 
wakulima ikiwa njia ya kudhibiti ubora kwenye viuwatilifu, 
mbegu, na mbolea ili kujihakikishia uwepo wa pembejeo 
zenye ubora katika soko;  

 

2) Iweke mfumo utakaohakikisha kuwa mikakati ya kudhibiti na 
kuzuia milipuko ya magonjwa na visumbufu vya mimea 
inafanywa ya kisasa ili kuhamasisha ubora wa mazao ya kilimo 
na hivyo kupunguza kiwango cha vihatarishi vya chakula na 
kuimarisha ubora wa mazao katika soko la kimataifa; 

 

3) Kwa kushirikiana na Wizara ya Viwanda na Biashara iimarishe 
uwezo wake katika kutoa huduma saidizi kwa nyanja zote za 
wasindikaji ili kuhamasisha uongezaji wa thamani katika 
mazao ya kilimo na hivyo kuiwezesha nchi kuwa ya uchumi 
wa kati wa viwanda; 

 

4) Iimarishe namna ya kuwasaidia wazalishaji wa ndani ya nchi 
wa mbegu, viuwatilifu, na mbolea ili kuhamasisha uzalishaji 
wa pembejeo za kilimo ndani ya nchi na hivyo kutoa 
uhakikisho wa kupatikana kwa pembejeo kwa wakati; 
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5) Ihakikishe kwamba programu za kuwaendeleza maofisa ugani 
zinaandaliwa kwa kuzingatia mahitaji yao na zinatekelezwa 
kikamilifu zikiwa na malengo ya kuwapatia uwezo wa kutoa 
huduma za ugani kwa wakulima ikiwa ni pamoja na ujuzi na 
maarifa mapya kuhusu mbinu na teknolojia za kisasa za 
kilimo; 

 

6) Ipitie mnyororo wake wa maagizo ili kuhakikisha kwamba 
hatua zinazolenga kuboresha utoaji wa huduma za ugani 
katika mamlaka za serikali za mitaa zinatekelezwa katika 
namna itakayoleta matokeo;  

 

7) Ihakikishe kwamba michoro ya miradi ya umwagiliaji 
inapitiwa ili kuthibitisha kutekelezeka na tija yake kabla ya 
kuanza shughuli za ujenzi; 
 

8) Kwa kushirikiana na Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji kuhakikisha kwamba Shirika la Viwanda Vidogo 
linakuwa mfumo wenye ufanisi wa kupata na kusambaza aina 
tofauti za teknolojia za gharama nafuu kwa wasindikaji 
ikiwemo kufanya uhandisi nakili ili kuimarisha uongezaji 
thamani kwa mazao ya kilimo; 

 

9) Kuhakikisha kwamba Wakala wa Mbegu Bora za Mazao ya 
Kilimo unaimarisha namna ya uratibu kwa kuhakikisha 
kunakuwepo na hadidu za rejea kati yake na wakaguzi 
walioko katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuhakikisha 
kwamba wanafanya shughuli za ukaguzi na uhakiki wa mbegu 
bora za mazao katika mamlaka zao husika; 

 

10) Kuhakikisha kwamba Wakala wa Mbolea nchini unafanya 
majaribio ya udongo nchi nzima ili kuongoza uandaaji wa 
mahitaji na usambazaji wa mbolea sehemu mbalimbali nchini 
kulingana na aina ya udongo na virutubisho vilivyomo; 

 

11) Kuhakikisha kwamba Tume ya Taifa ya Umwagiliaji inaungana 
na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kuandaa 
namna ya kupitisha na kuisimamia miradi ya ujenzi wa skimu 
za umwagiliaji kulingana na matakwa ya Sheria ya 
Umwagiliaji nchini; na 

 

12) Kuhakikisha kwamba Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu katika 
Ukanda wa Kitropiki inazipitia na kuziboresha hatua zilizopo 
kwa sasa katika usajili wa viuatilifu na wauzaji wa viuatilifu 
ili kuongeza wigo na aina ya viuatilifu vilivyosajiliwa ili 
kukidhi mahitaji yake nchini.   

 

 


